làm gì để chồng hiểu và thông cảm với công việc nhà, tâm lý với vợ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.45K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 359 Bài viết

• 258 Được cảm ơn

Một cô bạn của em ko có nick ở đây và ko có ĐK thường xuyên lên mạng đc, cô ấy viết cho em 1 lá thư nhờ các anh chị thế này:
    Em đang chán quá!
    Chả là 2 VC em đang giận nhau vì vụ này đây
    Thứ nhất là vợ:
    - ưu điểm: chăm chồng chăm con chu đáo, cơm ngon canh ngọt, nhà cửa gọn gàng, việc cty thì hoàn thành tốt, tốt bụng, thật thà (tất tật do mọi người đánh giá), kiếm đc ít tiền
    - nhược điểm: hay nói nhiều, hay cằn nhằn, hay cáu gắt, hay quên, hay nói to(bẩm sinh từ bé đã có chất giọng ko mượt mà nhưng mà âm vực rộng và rất chi là to ạ)
    Thư hai là chồng:
    - ưu điểm: chịu khó chăm chỉ làm ăn, tốt bụng, thật thà, yêu con, yêu vợ thì ko nhiều lắm thì phải, kiếm đc nhiều tiền hơn vợ
    - nhược điểm: hay nói nhiều, hay cằn nhằn và soi xét mọi chuyện như bà già, hay thù dai nhớ lâu những chuyện vặt vãnh, cục cằn, vô tâm, ko tâm lý, ko ga lăng với vợ con, ko thông cảm với chị em phụ nữ vì suy nghĩ: sinh ra là để làm việc nhà và phục vụ chồng con
    => trong chuyện tình cảm: chồng khô như ngói và ko tâm lý chiều chuộng tẹo nào(xxx thì bình thường ko sôi nổi cũgn ko nguội lạnh), ko động viên vợ 1 tẹo nào, ko thôgn cảm và giúp đỡ 1 tẹo nào, nếu chả may mà phải làm gì đó giúp cho vợ thì cằn nhằn soi mói móc mách cả buổi, kể lể cả tháng.
    => trong cuộc sống hàng ngày: nghĩ mình là CHỒNG - thì là to lắm ấy, vợ ko có quyền hành gì hết, ko động đến 1 việc gì cả, thấy vợ vất vả tất bật con cái com nước thì coi là đương nhiên và thấy là mình còn tất bật hơn để kiếm cơm áo...->nên đương nhiên vất vả hơn vợ, vợ chồgn to tiếng tranh luận thì cho là: vợ đang cãi chồng nhem nhẻm
    => trong đối nhân xử thế: mọi người đều khen là đúgn mực và bình thường
    **** nhiều lúc em mệt mỏi, căng thẳng, ko thể chia xẻ với chồng, em cố làm mọi thứ để bù đắp tình cảm hay quan tâm hơn tới chồng để chồng nhận ra và đối xử ngược lại với e nhưng ko khả thi, em yêu chồng, yêu con, nhưng chồng thì chỉ muốn là CHỒNG thôi, ko muốn là người bạn- người tình- người tri kỉ- người chia xẻ những lúc vui buồn hay sao ấy
    Em phải làm gì bi giờ, để cảm hóa chồng, để chồng bớt khô khan và quan tâm, tâm lý với vợ con? Các anh chị hãy cho em lời khuyên

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 359 Bài viết

• 258 Được cảm ơn

PS: thời gian đi làm thì như nhau, ngoài ra thời gian ở nhà thì anh chồng luôn rảnh rang hơn đi dạo, đi chơi, đi học thêm, đi làm việc gì riêgn cho cá nhân bản thân anh ấy, còn cô vợ thì: về đến nhà đầu tắ mặt tối cơm nứoc cho gia đình 6 người lớn( là những người làm công cho xửong của gia đình), chắm sóc đữa con nhỏ mới lên 2, nhà cửa...
    • 3,476 Bài viết

• 7,375 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bảo chồng bạn cần đi học thêm, nhà cửa để đó, chỉ cần lo cho con thôi. Xem chồng bạn nói thế nào rồi tính tiếp. Nếu không đồng ý, nói với chồng cảm giác của bạn khi chồng coi mình là nhất, bạn thấy thế nào khi kiếm ít tiền hơn chồng, bạn đi học thêm vì cần chồng coi trọng công sức của bạn và đánh giá đúng vai trò người vợ mà thôi... Nói chung là tăng cường tâm sự vào.
    • 84 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Nhà tớ hồi xưa cũng thế . Từ BMC trở đi nhé, quan niệm rằng việc nhà là của tớ, tớ đi làm được bao nhiêu tiền không quan trọng, chồng tớ sẽ lo tất chi tiêu trong gia đình, còn tớ phải làm hết mọi việc . Cho nên hồi ấy trong nhà ai làm việc gì đều cho rằng làm hộ tớ, thái độ cực kỳ khó chịu . Vợ chồng tớ đánh nhau không biết bao nhiêu lần . Chồng tớ thấy bố mẹ anh ấy thi thoảng làm việc nhà thì cho rằng tớ không chu toàn . Cũng phải mất vài năm tớ mới làm được một cuộc cách mạng, nhân một mâu thuẫn tay ba: tớ - chồng tớ - mẹ chồng tớ . Tớ đã xác định chia tay, sống thế này chịu sao nổi . Tớ cũng bạc mặt đi làm ngày 8 tiếng cơ mà, đâu có ngồi chơi đâu mà hầu hạ tuyệt đối nhà chồng . Một cuộc họp gia đình được mở ra, mẹ tớ cũng qua dự nhé ! Sau màn trình bày của tớ thì cả nhà im lặng, tất nhiên tớ phải gà trước cho mẹ tớ một số ý cơ bản, còn lại mẹ tớ muốn nói gì thì nói (tớ hiểu nhà chồng tớ hơn, nên áp dụng "bài" nào hiệu quả tớ phải biết hơn mẹ tớ). Rồi thì cũng xong xuôi đấy, vc tớ vẫn ổn tới giờ .