TIN TÀI TRỢ.

Làm gì để bảo vệ gia đình các mẹ ơi

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.74K Lượt đọc
  • 76 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 32 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Có lẽ có rất nhiều mẹ có hoàn cảnh như mình. Mình đã từng có một gia đình yên ấm, hạnh phúc, chồng yêu và chăm sóc gia đình và luôn tự hào về gia đình của mình. Nhưng hiện giờ thì mình đang thất vọng, đau đớn khủng khiếp khi mình phát hiện ra chồng mình có quan hệ với đồng nghiệp, thôi thì từ tin nhắn yêu đương đến chuyện khách sạn, xxx. OX thì đã xin lỗi, hối hận, thề thốt yêu mình và xé lá đơn li dỵ mình đã viết. Mình cũng đã bỏ nhà đi 3 ngày, để OX ly thân với mình một thời gian nhưng rồi lại gọi ông ấy về vì vẫn yêu ông ấy. Mình đã quyết định không ly hôn nữa và tha thứ cho chồng nhưng sao khó quá. OX vẫn hàng ngày chăm sóc, hối hận và cố gắng xoa dịu mình nhưng một tháng đã trôi qua mà hàng ngày hàng giờ mình vẫn tự dằn vặt là mình kém cô bồ kia ở điểm nào, mỗi khi ox âu yếm vợ mình lại tự hỏi liệu đây là cử chỉ thật lòng hay chỉ là giả dối, liệu ông ấy có làm vậy với cô kia, gia đình vốn là chỗ dựa vững chắc cho mình giờ đây trở nên mong manh, mình thấy đau đớn, mất mát, mất niềm tin. Mình không biết sẽ tiếp tục sống ra sao. Mình muốn làm cho hai người kia phải đau đớn như mình ấy. Mọi người ơi, mình phải làm gì, giúp mình với, tư vấn cho mình với các mẹ nhé.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 413 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi menhim75 Xem bài viết
    Có lẽ có rất nhiều mẹ có hoàn cảnh như mình. Mình đã từng có một gia đình yên ấm, hạnh phúc, chồng yêu và chăm sóc gia đình và luôn tự hào về gia đình của mình. Nhưng hiện giờ thì mình đang thất vọng, đau đớn khủng khiếp khi mình phát hiện ra chồng mình có quan hệ với đồng nghiệp, thôi thì từ tin nhắn yêu đương đến chuyện khách sạn, xxx. OX thì đã xin lỗi, hối hận, thề thốt yêu mình và xé lá đơn li dỵ mình đã viết. Mình cũng đã bỏ nhà đi 3 ngày, để OX ly thân với mình một thời gian nhưng rồi lại gọi ông ấy về vì vẫn yêu ông ấy. Mình đã quyết định không ly hôn nữa và tha thứ cho chồng nhưng sao khó quá. OX vẫn hàng ngày chăm sóc, hối hận và cố gắng xoa dịu mình nhưng một tháng đã trôi qua mà hàng ngày hàng giờ mình vẫn tự dằn vặt là mình kém cô bồ kia ở điểm nào, mỗi khi ox âu yếm vợ mình lại tự hỏi liệu đây là cử chỉ thật lòng hay chỉ là giả dối, liệu ông ấy có làm vậy với cô kia, gia đình vốn là chỗ dựa vững chắc cho mình giờ đây trở nên mong manh, mình thấy đau đớn, mất mát, mất niềm tin. Mình không biết sẽ tiếp tục sống ra sao. Mình muốn làm cho hai người kia phải đau đớn như mình ấy. Mọi người ơi, mình phải làm gì, giúp mình với, tư vấn cho mình với các mẹ nhé.
    Bạn cần có thời gian để tha thứ cho OX, nhưng đừng vì thế mà tự dằn vặt mình hay tỏ thái độ oán trách, bực tức với OX. Bạn đã lựa chọn cuộc sống gia đình thì cũng biết đâu là mục tiêu chính đúng không?
    -Muốn-Cần-Có-Đủ-
    YM:divangxx73
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 32 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Nhưng làm thế nào để dịu được nỗi đau trong mình và tiếp tục tin vào tương lai. Hai người đó làm cùng cơ quan và cô ta thì say sưa chồng mình quá, còn ghen ngược vì sợ ox mình yêu vợ hơn cô ta nữa kia. Mình chỉ sợ nếu cô ta cứ bám riết lấy thì mình chắc thua mất. Cô ta đã có chồng và một con nhưng có vẻ sẵn sàng phá bỏ tất cả lắm. Mình không còn chút tự tin nào cả, có nên gặp cô ta không hả cả nhà.
    • 1,174 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

Dạo này trên wtt có nhiều topic về chồng ngoại tình quá, càng đọc càng thấy xót xa thân phận phụ nữ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 384 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Chào bạn, theo suy nghĩ của T thì như thế này bạn chỉ có đường lựa chọn
    1. Không tha thứ, kiên quyết ly hôn. T không nói về mảng này đâu, vì rõ ràng, bạn không muốn, bạn vẫn muốn giữ hạnh phúc gia đình, cái mà bạn cần là... làm sao chấm dứt triệt để mối quan hệ ngoài luồn của chồng và làm sao bạn vượt qua những đau đớn, dằn vặt.
    2. Tha thứ
    a. Đối với cô gái kia:
    T thiết nghĩ bạn không cần hành động gì hết, cứ để cho chồng bạn giải quyết, bạn gặp mặt thì đối phương có thể đo lường được mức độ đau khổ của bạn, thậm chí dày vò bạn, làm bạn càng đau khổ hơn (giả như cô ta kể chi tiết thêm mối quan hệ của cô ta và chồng bạn chẳng hạn...)
    b. Đối với chồng của bạn:
    Bạn cứ bày tỏ đau đớn của mình, không cần phải che dấu. Điều này thể hiện bạn đã yêu chồng như thế nào, có yêu mới có ghen, có đau khổ. "Tình yêu bắt đầu từ sự tư hữu" mà. Bản chất tình yêu là không san sẻ. Hãy để chồng bạn thấy điều đó. Thấy tình yêu bạn dành cho anh đến mức độ nào. Thậm chí bạn có thể lựa lời hỏi: có điều gì từ bạn a ấy mong mỏi bạn thay đổi, có điều gì bạn chưa tốt. Nếu a ấy trả lời tốt hết, không có gì cần thay đổi, bạn có thể hỏi tiếp... thế vì sao chồng lại làm thế? Chồng mong mỏi tìm kiếm điều gì từ mối quan hệ đó, e hỏi chỉ là để muốn rút kinh nghiệm, không phải muốn mỉa mai hay đào sâu chuyện đã qua. A phải biết là e yêu a như thế nào. E muốn làm được tất cả những điều mà a khao khát muốn có ở một người vợ. Đúng là chị ấy đã làm e đau đớn, nhưng nếu chị ấy có điểm gì mà e cần học hỏi để chồng e yêu e hơn, thì e sẵng sàng a à. (tránh gọi từ chị ta, mụ ta... chồng bạn sẽ co cụm lại rất khó nói chuyện)
    Theo những lời bạn viết, nếu chồng bạn còn rất yêu vợ, bạn sẽ càng làm a ấy thắm thía hơn đó, đừng nghĩ mình hạ mình. Bạn đang làm mọi cách để cứu vãn hạnh phúc của bạn. Trải qua chuyện này êm đẹp, bạn lại có một gia đình hạnh phúc... chồng bạn càng yêu bạn hơn, càng có kinh nghiệm tránh lập lại sai lầm. Vì T nghĩ, nếu mình làm chuyện gì đó, làm người mình yêu đau khổ thì... mình càng đau hơn họ đó chứ...
    c. Đối với bạn:
    Nếu đã xác định là tha thứ, lật tung vấn đề nói rõ mọi chuyện với chồng, rồi bỏ qua luôn, tránh nhắc đi nhắc lại trong các cuộc cãi vã sau này (nếu có). Tránh chuyện xxx với chồng mà có cảm giác ghê tởm (dù thật sự... nếu bạn có cảm giác đó cũng hoàn toàn bình thường... nhưng bạn đang cố xây dụng hạnh phúc gia đình... thì cố gắng bạn nha). Đàn ông chứ họ nhạy cảm mấy chuyện này lắm, họ cảm nhận được hết đó, tại không nói ra thôi.
    T gợi ý 01 mẹo để chị tạm bớt đau nỗi đau này nha: Cố nghĩ về những mặt tốt, mặt đáng yêu của chồng, những kỹ niệm đẹp của 2 người, cách chồng đối xử tử tế với nhựng người thân của bạn. Lấy đó làm động lực để vượt qua, để tha thứ.
    Nỗi đau sẽ còn mãi đó (trí nhớ con người thật... ) nhưng vì tình yêu dành cho chồng, hãy cố ru ngủ nó nha bạn nhé. Nếu không, bi kịch gia đình sẽ xảy ra tiếp thôi. Theo lời bạn kể, t cảm nhận ông xã của bạn cũng đang cố gắng đó...
    Chúc gia đình bạn vượt qua được chuyện này.
    nGu5
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 32 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Cám ơn Thyduong, những lời khuyên của bạn chí lý lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 32 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, đành phải cố gắng và cố gắng vậy nhỉ, cũng không còn cách nào khác mà. Làm thế nào để các OX sau khi say nắng không bị tái nghiện hả các mẹ, có ai có bài nào không mách cho mình nhé.
    • 1,762 Bài viết

• 978 Được cảm ơn

Em khó lời khuyên gì, chỉ không biết là chị sẽ sống cuộc đời còn lại ra sao nữa. Một chị làm chung với em cũng có hoàn cảnh giống chị, cũng yêu chồng lắm, nhưng cuối cùng đành li dị vì có thể tha thứ (forgive) nhưng lại không bao giờ quên được (forget) chuyện đã qua. Chỉ nói sống mà cứ ám ảnh chuyện phản bội của chồng thì thà chia tay còn hơn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 60 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, đành phải cố gắng và cố gắng vậy nhỉ, cũng không còn cách nào khác mà. Làm thế nào để các OX sau khi say nắng không bị tái nghiện hả các mẹ, có ai có bài nào không mách cho mình nhé.
    Bác ơi bác phải mạnh mẽ lên, chứ nghĩ quá nhiều đến chuyện làm thế nào để giu chồng mà mất đi con người mình là cũng dở lắm, tha thu cho chồng rồi thì cố gắng hàn gắn gia đình, nhưng cũng phai làm cho chồng biết quý trọng hạnh phúc gia đình, chứ dễ dàng qua chong se rat de tai pham. Theo em la (oai, sao ko danh duoc co dau nua), bac hay hoc cach yeu thuong ban than minh tu bay h di, yeu chong it thoi de nho co dinh qua nay lan nua thi van con dung vung duoc, cha ban gi phai di so sanh voi cai con kia lam gi, cai gi la cua minh thi van la cua minh, neu chong bac khong muon o canh bac nua thi bac co giu dang troi, nen thoi, da tha thu thi co gang ma song, yeu thuong lay minh truoc da, minh co khoe manh thi song gio co den van con co suc chien dau bac ah, chuc bac nhanh chong thoat khoi chuyen nay
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 183 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Theo em thì nếu chồng chị đã hối lỗi và ăn năn bằng lời nói và cả hành động thì chị nên tha thứ và thời gian sẽ từ từ xóa dần những ám ảnh ngoại tình của ox
    Còn nếu ông ấy ko rõ dàng vẫn lằng nhằng thì dứt khoát cho ông lựa chọn 1 là gia đình .2 là cô bồ kia .
    còn về chị thì vẫn cố gắng chăm sóc con ,chăm sóc cho mình chị nhé.
    Tôn trọng mình ,tôn trọng mọi người ,sống không hổ thẹn với chính lương tâm mình ..:Rose::Rose::Rose:
    • 26 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trong cuộc sống có lẽ ai cũng có đc lòng nhân ái và sự tha thứ, chị đã làm đc điều đó. Nhưng 1 tháng trôi qua mà chị vẩn nghĩ đến chuyện chồng mình và cô bồ kia thế này thế kia, quả thật nếu chồng chị thật lòng ăn năn mọi sụ thì chị nên tha thứ chị ạh, mình phải nghĩ đến con cái mình nữa , là phụ nữ chúng ta rất giàu lòng vị tha phải ko chị? hảy gạt quá khứ lại 1 bên để ngày mai là ngày mới hạnh phúc hơn chị nhé, chúc chị sớm vượt qua mọi thử thách.
    • KLV
      Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 41 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình có mẹo rất hay để chồng cang yeu minh hon do 1 ba dân tộc bày va cả mẹo loại bỏ
    tinh dich nua. nhung neu truyen lai k biet co linh nghiem k nua
    • 475 Bài viết

• 250 Được cảm ơn

Sếp cũ của tớ cặp với nữ phó giám đốc (chả có năng lực cóc gì đâu, lên chức nhờ cái vụ cặp kè í mà), bà vợ phát hiện ra, cũng hứa này hứa nọ nhưng rồi đâu lại hoàn đấy, thậm chí lái xe chở vợ đi ăn trên Hồ Tây còn lộn cha nó sang nhà nghỉ bên Gia Lâm, tới gần nhà nghỉ rồi mới nhớ, còn bà vợ thì chết lặng.

Suy ra vài ý:

1. Đừng nghĩ chuyện trả thù hay làm 2 đứa chúng nó đau đớn vì nó đau 1 thì mình mệt 10, mà cái loại đó chắc gì nó đã biết đau đớn :Laughing:

2. Chăm sóc hơn cho bản thân, cho con cái, cho bố mẹ mình, còn giảm bớt đi cái sự quan tâm tới lão í và cũng đừng so sánh với con kia làm gì cho khổ. Lão làm giám đốc, chắc nhà chị cũng khá giả, có tiền thì đi shopping, tụ tập bạn bè, cho con đi chơi, mời bố mẹ đi ăn hàng, ối xời, tha hồ

3. Theo dõi tình hình xem còn tiếp tục tái phạm không, nếu có thì giải tán, chứ giám đốc thì không có em này sẽ có em khác, chủ động là lão chồng mình thôi chị ạ, lão í có ngơ thì đứa nào làm gì được :Thinking:

Nhầm, em đọc lại ko thấy chị nói chồng chị làm giám đốc, bỏ mọi từ giám đốc đi giùm em nha hic
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,758 Bài viết

• 2,082 Được cảm ơn

Ngoại tình công sở khó cai lắm chị ạ. Vì họ cùng làm 1 chỗ, dễ nảy sinh tình cảm. Cơ quan em có 1 cặp duy trì mừoi mấy năm nay, từ khi họ còn trẻ đến h đã già. Còn 1 đôi khác đã bỏ chồng bỏ vợ lấy nhau.
    Chị mà ko gặp bà kia làm rõ thì mụ í ko tha cho chôgnf chị đâu. Mà đàn ông họ yếu lòng lắm.
    Mẹ yêu ba bố con nhà Gấu:Kiss:
    • 590 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

chị ơi em cũng từng như chị , cũng căm thù 2 con người ấy khủng khiếp , em từng nói trước mặt ông í là chỉ có 2 người chết đi thì em mới hả dạ , abc , abc , rồi chia tay năm bảy lần cũng ko được , giờ thì mọi chuyện đã ổn , hai người đó ko còn liên lạc nhau nữa , em đã nguôi ngoai , mất hết cả 1 năm đấy ạ . Chị còn phải trải qua nhiều thứ cảm xúc hoang mang , buồn tủi , hy vọng , thất vọng .... nữa , nhưng nếu anh í yêu chị thật lòng và đó là phút lầm lỗi thì em hy vọng mọi chuyện sẽ ổn . Phụ nữ chúng mình là thế , ko có cách nào làm khác , và lựa chọn khác đâu
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,371 Bài viết

• 75,039 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thương chị quá. Nhưng chị cứ bình tĩnh làm theo ý kiến mẹ thyduong là đúng nhất. Đừng dằn vặt mình vì:
    - Chị chả kém cô kia ở mặt nào vì chồng chị chỉ là tiện thì xơi thôi, bản thân anh ấy không bao giờ muốn có bà vợ dễ dàng dâng cho người khác xơi :Talktothe.
    - Ox chị âu yếm vợ là thật lòng đấy.
    - Gia đình vẫn là của chị trừ phi chị không kiềm chế được bản thân mà phá bỏ nó. Nên vẫn phải vun đắp thôi.

Em vote 5 sao cho ý kiến của mẹ thyduong, rằng nên tỏ rõ cho chồng biết mình buồn phiền đau khổ thế nào (nhưng không phải là trách móc dằn vặt). Và tuyệt đối không kể lể cho ai biết (bạn bè, người thân, họ hàng...). Các bác giai sợ mất mặt mà.
    Nếu một thời gian nữa mà chồng chị vẫn chứng nào tật nấy thì hẵng tính tiếp. Chúc chị mau chóng vượt qua :Rose:
    • 154 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Về phía chồng chị có lẽ vẫn còn nhiều tình cảm với chị nhưng do cô kia ở gần vào chủ động nên nếu chuyển được công tác thì tốt chị ạ. Chị phải nhẹ nhàng và cương quyết với chồng nhé. Phải có thời gian mới hàn gắn được vết thương, chị cố gắng nhé! Con cái cũng là 1 vũ khí, Chị hãy để cho con quấn quýt với Bố. Xin chia sẻ với chị, tuy sách vở nhưng hy vọng giúp được chị.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 32 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ lắm, thật là ấm lòng khi nhận được sự cảm thông, lời khuyên của các mẹ trong tình trạng buồn bã như mình hiện nay. Mình vốn là người kín đáo, mình ôm trong người câu chuyện này đã hơn một năm nay, rồi gần đây mới biết có WTT để có thể nói về những nỗi niềm của mình, nhất là cái chuyện chồng ngoại tình vốn chị em nào cũng chẳng dám kể với ai, sống để bụng chết mang theo. Thực sự đây không phải là lần đầu ox mình mắc lỗi, chuyện của hai người đấy bắt đầu từ hơn một năm nay, mình đã biết và ox đã hứa chấm dứt. Lần này là lần tái phạm, chính vì vậy nên mình mới day dứt, khó tha thứ, làn trước mình tha thứ và vượt qua cũng đã chẳng dễ dàng nên lần này nó như giọt nước làm tràn ly. Thứ níu kéo mình không ly hôn hiện nay là sự hối hận và chăm sóc vợ hết mức của ox mình, sự gần gũi quân quít của hai đứa con với ox, chúng nó yêu bố lắm vì ox về nhà rất yêu và chăm chơi với con. Nhưng mình không thể cho phép hai người đó tái phạm một lần nữa mà cô kia thì trơ trẽn có hạng. Có lần cơ quan tổ chức cho các gia đình gặp nhau cô ta cứ cố tình đi qua chỗ gia đình mình đứng, cô ta viết thư rồi bỏ thư vào cặp ox mình mà ox không biết, nếu k có lá thư đó chắc mình đã k biết chuyện. Mình cứ phân vân không biết có cần phải gặp để nói chuyện với cô ta không, các mẹ nghĩ thế nào?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 137 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ lắm, thật là ấm lòng khi nhận được sự cảm thông, lời khuyên của các mẹ trong tình trạng buồn bã như mình hiện nay. Mình vốn là người kín đáo, mình ôm trong người câu chuyện này đã hơn một năm nay, rồi gần đây mới biết có WTT để có thể nói về những nỗi niềm của mình, nhất là cái chuyện chồng ngoại tình vốn chị em nào cũng chẳng dám kể với ai, sống để bụng chết mang theo. Thực sự đây không phải là lần đầu ox mình mắc lỗi, chuyện của hai người đấy bắt đầu từ hơn một năm nay, mình đã biết và ox đã hứa chấm dứt. Lần này là lần tái phạm, chính vì vậy nên mình mới day dứt, khó tha thứ, làn trước mình tha thứ và vượt qua cũng đã chẳng dễ dàng nên lần này nó như giọt nước làm tràn ly. Thứ níu kéo mình không ly hôn hiện nay là sự hối hận và chăm sóc vợ hết mức của ox mình, sự gần gũi quân quít của hai đứa con với ox, chúng nó yêu bố lắm vì ox về nhà rất yêu và chăm chơi với con. Nhưng mình không thể cho phép hai người đó tái phạm một lần nữa mà cô kia thì trơ trẽn có hạng. Có lần cơ quan tổ chức cho các gia đình gặp nhau cô ta cứ cố tình đi qua chỗ gia đình mình đứng, cô ta viết thư rồi bỏ thư vào cặp ox mình mà ox không biết, nếu k có lá thư đó chắc mình đã k biết chuyện. Mình cứ phân vân không biết có cần phải gặp để nói chuyện với cô ta không, các mẹ nghĩ thế nào?

Theo em nghĩ thì chị nên gặp cô ấy, nhưng trước khi gặp cô ấy chị nên nói chuyện với chồng một cách thẳng thắn và dứt khoát, yêu cầu anh ấy đi cùng chị đến gặp cô ấy để nói chuyện cho rõ ràng. Nhưng chị cũng tìm hiểu thêm thật kỹ càng xem chồng cô ấy có biết chuyện này không, cô ấy có sẵn sàng bỏ gia đình của mình đi theo chồng mình không. Nếu như cô ta quyết liệt như vậy thì chỉ có cách là chồng chị phải xin chuyển công tác thôi, còn nếu không thì chẳng bao giờ chị giữ được chân chồng chị đâu. Bởi vì làm cùng nhau thì sẽ có những lúc liên hoan, mà rượu chè vào rồi thì rất khó ông nào có thể làm chủ được bản thân mình. Bằng chứng là ông xã nhà chị vẫn tái phạm đấy thôi. Ở chỗ làm của em cũng có nhiều tình yêu công sở nên em biết rõ về vụ này lắm.
    Chúc chị tỉnh táo để vượt qua vòng luẩn quẩn này.
    • 1,031 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

Em thấy đã là hàng trơ trẽn thì không nên gặp. Vì lúc gặp nó còn nói không ra gì, mình nghe còn tức hơn ấy.

Tốt nhất là đau khổ thể hiện ra ngoài nhưng không dằn vặt trách móc chồng. Lần trước em có đọc chuyện của chị sad_ending. Chị ấy không nói gì mà chỉ khóc, thẫn thờ, buồn đến phát ốm. Chồng ân hận ngàn lần.
    2hj6p7
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4