Làm dâu: hãy cứ bơ đi mà sống

• 15.5K Lượt chia sẻ
  • 105K Lượt đọc
  • 137 Trả lời

• Trang 3/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 7

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nhớ mãi sáng hôm sau đám cưới, bao nhiêu ngày chuẩn bị đám cưới,lo lắng mình còn ko ăn ko ngủ dc lun á(ko biét có mẹ nào giống mình ko?) cưới xong nhà trai vì phải dọn dẹp, còn tiếp họ hàng tới 11h mới dc đi ngủ. Sau bao ngày mất ngủ mình mệt quá, lại do phòng kín trời tối om mà 5h20' sáng mình chưa dậy dc, mẹ ck mình lên gõ cửa gọi ko dậy đi à? Ngủ ko biết đường dậy cơm nước nữa. Mình vùng dậy thấy mấy ng họ hàng còn vừa dậy, vội vàng chui vào bếp nấu ăn, hnay lại mặt gia đình nữa. Đến trưa họ hàng nhà mình đến ăn cơm lại mặt mẹ ck mình nói luôn trc bàn dân thiên hạ: "hnay Con dâu ngủ ko biết đường dậy nữa,ko biết hôm sau có dậy sớm mà cơm nước dc ko?". Ôi trời , thật ko biết giấu mặt vào đâu nữa. Cuộc đời mình lần đầu tiên và ngày đầu tiên đi làm dâu nhà ngta như vậy đó các mẹ. Nhớ mãi luôn... Hồi trc ở nhà với bố mẹ, ko phải khoe nhưng mình thuộc dạng siêng và khỏe nên mình làm cũng vất vả hơn nhiều so với mấy đưa bạn cùng tuổi, bố mẹ mình luôn dạy con rất tốt, vậy nên mấy bác hàng xóm rất quý mình, còn nhận mình làm con dâu nữa. Nhưng mình thì lại ko thích lấy ck gần nhà. Hồi học DH mình với ck mình bgio yêu nhau cùng tuổi á. Về dính ngay nhà ck gốc bắc cổ hủ kinh khủng ( có mỗi bà dì ck là ăn chơi,laij ăn chơi quá còn teen hơn cả mấy đưa con gái lun). Đúng là số khổ vẫn cứ khổ. Kiếm dc bà mẹ ck coi con dâu như con gái hơi bị khó và hiếm.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 68 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình cũng may nhà chồng cũng tốt. Mình cứ lặng thinh trong mọi vấn đề.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Quá hay. Mặc dù cũng có lúc sẽ bực, nhưng phương châm vẫn là phương châm cứ thế mà làm thôi r3h915
    Hình đính kèm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 46 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ôi, chuẩn là "1 triệu mẹ chồng may ra dc 1 mẹ coi dâu là con" luôn . Mình làm dâu dc 5 năm, mẹ chồng cực khéo, cũng thỉnh thoảng bênh mình, nhưng mục đích vẫn là vì con giai của cụ thôi. Kiểu như chồng mình đi nhậu nhiều thì cụ bảo "phải nói, nó chửi, nó đánh con cũng được, nhưng để thế nó uống nhiều rượu nó nhanh chết là con thành quả phụ đấy". Ơ, hóa ra là cụ sợ con giai cụ nhanh chết đấy chứ.
    Rồi cái gì cũng soi, cũng mang ra ngoài kể theo chiều hướng mình xấu được. Kiểu như mình biếu cụ cái áo, đôi dép, rồi dịp đó cụ mua dc cái áo, mà màu đỏ chói chang và kiểu trẻ trâu quá, cụ bảo là cụ ông ko cho mặc, kêu mình lấy :P, mình cũng tiếc nên gật đại, đưa tiền thì cụ chửi. Thế mà vài hôm sau lại nghe hàng xóm kể lại là cụ buôn con dâu "kín quá", nó cho đôi dép nó lại phải lấy lại cái áo". haizza. Cũng may mình đi làm cả ngày, tối về lo con cái cơm nước nhà cửa rồi đi ngủ, chẳng có thời gian "giao lưu" nên cũng đỡ phải nghe ì xèo. Thế nên lại cũng ủng hộ tư tưởng kim chỉ nam "Bơ đi mà sống" lắm. Miễn đừng có bổ vào mặt mình và ko xúc phạm phụ huynh mình. Các mẹ nhỉ?
    • 217 Bài viết

• 230 Được cảm ơn

Bài viết chuẩn, cơ mà mình vẫn nghĩ bức xúc thì nên nói, giải toả, 1 2 lần thì nhịn chứ 3 4 lần thì cũng phải xả chứ, tích tụ trong người, tự bản thân mình càng ức chế, mà lâu dài còn thành bệnh ý, thể hiện ra thì ngta còn biết mình ko thích, ko thể hiện họ lại nghĩ mình thích như vậy hoặc mình hiền dễ bắt nạt mà cứ càng ngày càng quá thì chết ah.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi boconganh2014 Xem bài viết
    Hay lắm. Mặc dù mình ko làm dâu, o riêng nhưng minh cảm thấy mệt mỏi với nhà chồng dễ sợ

Gởi từ ứng dụng Webtretho của boconganh2014
    Mình cũng vậy quá mệt mỏi luôn
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em con nhà khá giả, làm dâu nhà chồng cơ bản, đất đai nhà cửa bố mẹ ruột mua rồi xây cho hai vợ chồng ở, em chồng cũng lên ở cùng em ko lấy đồng tièn nào.Vậy mà em trai ruột mượn cái xe hơi (cũng bố mẹ em cho một phần mới mua được) mà chồng em cũng tỏ vẻ đấy ạ! Buồn em nghĩ thì cũng chẳng phải máu mủ gì của nhau nên chẳng thương là phải rồi. Mãi mãi là như vậy các chị ạ.
    • 673 Bài viết

• 588 Được cảm ơn

Đúng rồi chủ top ơi. Làm dâu là phải điếc 1 it, mù 1ít, ngu 1it mới có thể sống đc. Ôi thèm đc cảm giác về với bố mẹ đẻ mình quá. Huhu.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Quá đúng luôn c ơi. Nhiều khi mún hòa nhập vs gd nhà chồng mà ko đc. Ghét bà mẹ chồng kinh khủng. Suốt ngày soi mói con dâu. Cái gì cũng theo ý bả. Nhiều khi mún chửi lại lắm mà cố gắng nhịn vì mắc công lại bị nói là hỗn. Tức mà ko làm gì đc đành ôm cục tức vào lòng
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chả bơ thì sao. E còn cả tuần ở nhà mẹ đẻ ko cần về ý
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Sao các mẹ toàn nói đến mẹ ck và em ck thôi. Không có ai nói đến bố ck ak? Mẹ ck e thì bt nhưng bố ck e thì đến nỗi con ruột còn phải thốt lên hai từ "độc ác"
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nhiều lúc nghĩ tới những lời nói, việc làm của Mẹ làm mình ngậm cục tức trong người. Nhưng, cứ mình phải tỏ ra "ngu ngơ"để mà sống với mẹ chồng!
    Mẹ mình còn khó hiểu ở cái bà cho là bà có Quyền nhé các mẹ. Quyền bà nói mà không làm như lời bà nói! Bà không mó tay chân làm cho việc gì nhưng bà vẫn than mệt mình phải thêm bận lòng. Bà có quyền không nhìn ngó cháu nội, bà bận chơi bài, bận matxa body, bận ra tiệm tóc làm móng, nhuộm....
    Sống và cố sống!
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

vâng, chị nói rất đúng ạ. em vừa vì việc tham gia quá nhiệt tình về chuyện hôn nhân của cô em chồng mà bị chồng nói cho không ra gì chị à.
    cô em chồng em sinh năm 91, giảng viên 1 trường đại học. nhà em theo đạo nên dù có nhiều người hỏi but cứ khi biết theo đạo là họ xa dần. đến mấy tuần nay, có 1 đội thợ làm nước sạch ở quê đến ở, cậu chủ của nhóm thợ đó cứ nằng nặc đòi xin số và tán tỉnh cô V(tên cô em chồng em), cậu ta tỏ ra rất tốt, yêu chiều và tốt cả với gia đình nhà chồng em. ông bà quý rùi cô em chồng cũng thích. thời gian không nhiều, mà gia đình nhà chồng em đã cho gia đình nhà cậu kia lên thăm nhà, và chủ nhật tuần này sẽ cho họ lên xin phép để cho cậu kia học kinh bổn. bà mẹ chồng em thì lo lắng, còn cô V thì dùng dằng khi chồng em gọi điện nhắc nhở cô ấy hãy suy nghĩ kĩ và từ từ hãy cho gia đình lên thì V nói vì bố mẹ, vì chú dì...thích nên cô ấy cũng lấy cho xong chứ cô ấy chưa yêu.. khi nghe thấy cô ta nói như vậy em cảm thấy hơi buồn vì cô ta còn bé bỏng gì nữa đâu mà k chịu trách nhiệm về cuộc hôn nhân của mình mà lại đổ tại người này, người khác. trong khi bà mẹ thì bảo con gái đã yêu câu kia quá rùi nên k muốn can ngan(?)... em nói với chồng như thế. anh ta nổi đóa lên bênh cô em gái, anh ta bảo nó không có lỗi gì mà lỗi tại bố mẹ(trong khi nó k đồng ý thì bố mẹ chồng em làm sao ép được!), rùi anh ta baoe em:" thế ngày xưa bố mẹ phản đối em lấy anh, em có nghe lời bố mẹ không..."mọi việc nó chẳng liên quan gì đến nhau cả, anh đừng có mà so sánh- em đã nói như vậy. anh ta bảo đừng bao giờ đụng vào chuyện nhà anh ta nữa. em muốn tốt cho nó nên bảo nó nếu k thích có thể dừng lại, em góp ý ...cũng chỉ là muốn tốt vậy mà nhận đưuọc những lời nói nhưi vậy từ chồng. em thật sự cảm thấy buồn. em thấy 1 điều rằng với gia đình chồng mình chỉ là người ở nhờ. và bài học xương máu em rút ra là,: LUÔN CẨN THẬN KHI PHÁT NGÔN, KHÔNG NÊN THAM GIA HẾT MÌNH VÀO BẤT CỨ CHUYỆN GÌ...
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình cũng vậy nì. nhà chồng mình còn theo đạo nữa. buồn về cuộc hôn nhân này. cảm giác mình không được sống thật với con người mình... buồn.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 98 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

e cũng đang như vậy . nên e cứ làm tròn bổn phận . chẳng ai nói j e . e ko dám nc ts nhìu với gd ck . vì thế ngay hôm sau e sẽ trở thành trò cười cho gd một cách hết sức vô tình . e rút kinh nghiệm rồi . e cũng muốn là ng 1 nhà nhưng cách họ sống và đối xử cứ đẩy e tách biệt . buồn và tủi thân rồi cũng qua . cũng ko dại gì đi kể lể ts với ck thế này thế kia . vì đó là gd ruột thịt của og . dù họ có sai hay thế nào thì cũg ko muốn vk mìh trách cứ ng thân og . thấy mấy gd ng bên nội bên ngoại thuận thảo mà e hâm mộ quá .
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Là mẹ ai mà không thương con. Thấy con trai mình san sẻ tình cảm với người con gái khác tất nhiên là tình cảm lấn mất lý trí. Nhưng mình nghĩ là khó tính với con dâu thì cũng nên khó vừa thôi. Khó quá thì người khổ nhất là con mình.

Lúc nhỏ mình chứng kiến nhà bà mình có đến 4 người con dâu. Bà và ông mình thì có quan niệm nhà nó thì nó xử, không có đá động vào. Chẳng có ý kiến gì nếu con dâu có nặng lời 01 tí với con mình, suy cho cùng cũng là lo cho con mình. Đến khi chia của cải cho các con ông bà cũng chia cho cả dâu lẫn rể. Thế nên đến già ông bà được con thương lắm, dâu rể, con cháu gì cũng thương => đến mức chồng mình về cũng bất ngờ.

Mình lỡ yêu chồng có mẹ chồng thương con trai quá. Cũng như bao người xoi mói, xét nét, dòm ngó còn sợ con trai bị lừa, khuyên con giữ tiền, vợ thì bỏ lúc nào cũng được, v.v... riết hồi mình muốn bỏ luôn. Là phụ nữ ai mà không muốn bảo vệ tổ ấm của mình. Có người cứ khuyên chồng phá tổ ấm đi thì làm sao mà để yên được. Nhưng lúc bỏ đi thì người đau lòng nhất là chồng mình - nói thật là chồng mình rất yêu mình. Thấy ảnh đau khổ quá mình cũng không kiềm được. Cuối cùng mình cũng chịu nhịn vì mình cũng thương chồng. Nhưng để yêu thương như các mợ, dượng yêu ông bà mình thì chắc không được.

Nói cho cùng thì cũng là cách mỗi người muốn sống sao. Mình mong các bà mẹ hiểu, dâu rể gì cũng là con. Họ là người dưng nước lã nhưng cũng thay mình chăm sóc con mình đến cuối đời. Con mình cũng phải giữ họ chứ đâu phải chỉ họ phải giữ con mình. Có yêu nó thật lòng thì nó mới yêu lại mình được. Không thì chỉ là trách nhiệm nó làm. Mà người khổ nhất vẫn là con mình. Những dày vò mình để lên nó nó sẽ đặt lên con mình - vì con dâu mà càng thông minh, càng giỏi giang thì nó càn mong muốn sự công bằng - phải tìm chỗ xả cho cân.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hi minh lap gd tre, 30 moi lap gd ma còn ngu. Lúc mới về cái j cũng nghĩ vấn đề j đó phai đúng " gà là gà chứ sao gà nói vịt" nhưng nh lần nhu thế mới biết cho dù ... thì gd họ luôn luôn đúng. nên mình k quan tâm j cả. bơ hết thế là xong
    • 6 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tieuphuongdtu Xem bài viết
    Mẹ ck mình không biết có ý định chăm con cho mình đi làm không, nhưng nghe nói chăm con cho mình đã sợ rùi, bà cứ kì khó tính luôn, mới xuống mình chơi được 2 ngày mà mình khóc như mưa như gió, sống cả đời chắc mình chịu không nổi. Lúc đầu mẹ ck xuống chơi, mình nói chuyện với bà vui vẻ lắm, xem như mẹ ruột mình vậy đó, có gì tâm sự hết, ai ngờ ngày sau bà quay lại nói mình nhiều chuyện mà tức đến nghẹn nói không được luôn. h, không biết sau này làm sao về quê ck mà đối diện đây nữa.
    thấy bạn này giống mình nè, mình cứ nghĩ coi mc như mẹ đẻ nên đi làm về có gì cũng kể bô lô ba la để mẹ con gần gũi hơn, vậy mà mc đi nói với mọi người là mình nhiều chuyện. về nhà ko nói gì thì bảo ko vui vẻ, nói cũng ko biết nói gì nên kể lung tung lại thành ra vậy. Ôi chán!!!
    • 53 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng đấy ạ. e cũng được phen nhớ đời, cái ngày đầu sau hôm cưới, nhà chồng có 2 a e trai, chồng e là út, cưới xong, chị dâu có bầu chẳng hộ được gì, bố chồng , anh trai và chồng thì quen cái nếp mấy việc dọn dẹp không phải việc của đàn ông nên chẳng ai nhúng tay vào, có mỗi mẹ chồng và e với mấy người họ hàng gì đó dọn dẹp hộ, ôi trời 200 mâm cỗ, cỗ quê toàn người nhà làm, có thuê mướn gì đâu, cưới hồi tháng 12 âm lịch, trời rét thế, e mặc bộ đồ ở nhà, quần áo dài bình thường (bộ thu đông í ạ), đã mệt từ hôm ăn hỏi, rồi cưới đón dâu lần 1, rồi trốn về, rồi cưới lần 2, thế mà hôm dọn dẹp í mc cho luôn câu: ' về làm dâu nhà này phải sắn quần lên tận bẹn mà làm chứ không có kiểu quần thụng áo dài như kia đâu nhé" đã thế còn trước mặt bao nhiêu người chứ.e choáng luôn,không biết nói gì,
    không lẽ trời rét căm căm thế mà mặc quần cộc, áo cộc chắc ???
    • 53 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nghe câu của mẹ này hay quá đi. e kết rồi đấy" làm dâu là phải điếc 1 ít, mù 1 ít, ngu 1 ít mới sống được"
  • Trang 3/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 7