TIN TÀI TRỢ.

Làm dâu: hãy cứ bơ đi mà sống

• 15.5K Lượt chia sẻ
  • 105K Lượt đọc
  • 137 Trả lời

• Trang 2/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 7

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 90 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Chẳng biết mọi người ntn nhưng em thấy cực khó luôn. Lúc đầu mới về nhà chồng thì cũng quan niệm thương mẹ chồng như mẹ mình nhưng mà thực sự ko làm nổi. Mẹ chồng vô tâm việc nhà chẳng chịu giúp đỡ. Bà cũng biết con gái bả đi làm về mệt, ko đủ sức chăm con, nhưng việc nhà lại chẳng làm đỡ con dâu cái gì cả. Con em chồng thì chiều đi học về là ngủ, lí do mẹ chồng đưa ra là em nó đi học buổi trưa ko đc ngủ, nên nó giống mẹ chẳng đc cái tích sự gì

Nhịn thì vẫn cứ nhịn thôi, nhưng trong lòng ấm ức nhắm ý. Mẹ chồng thay đổi đc 1, 2 lần lại đâu vào đấy
    Thôi thì mình cứ thương chồng mà nhịn. Nhưng chẳng biết rằng, ấm ức trong lòng bao nh lâu, một ngày nào đó nó bùng phát thì chẳng biết thế nào

Cho nên em thấy, việc gì nhịn đc thì nhịn, ko thì phải bật Mẹ chồng vẫn là mẹ chồng mà thôi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 42 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    hoàn cảnh của rất nhiều người chị em chúng mình
    • 42 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    cái này hình như đúng với mọi nhà đó mn ạ
    • 79 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kate9956 Xem bài viết
    Mẹ chồng mà thương dâu như con thì 100 người hiếm lắm gặp 1 thôi.
    Như em này, ngày đầu về mc cũng bảo là mẹ có con gái nên bik làm dâu khồ, mẹ thương con lắm, không phân biệt con với chị 2. Ấy là bà chị chồng nhà mình chưa chồng, được cái bả cũng khờ, hok được ranh như mình nên đối xử với mình cũng tốt lắm. Nữa năm sau bả lấy chồng, chả biết cuộc sống ở nhà chồng thế nào mà gia đình chồng xoay ngắt 180 độ, ngày nào mình cũng nghe đầy tai rằng Con A (là mình) làm dâu sướng không ai bằng, rồi con B (chị chồng mình) làm dâu khổ quá này nọ. Đấy là mấy bà dì bên chồng nói đấy,nói riết lây sang cả mẹ chồng mình, rồi mc nói riết tới tai chồng mình, ảnh gắt lên rằng "con gái nhà ai đi làm dâu chả sướng, chỉ con gái nhà này cực thôi" nên mọi người im bặt. Được cái ax nhà mình cưng mình ra mặt nên mình cũng đỡ. Nhưng mà đời mà, gia đình chồng giờ tinh vi lắm cơ, mấy chiêu đày đọa kiểu quét nhà, rửa bát, nấu cơm hay mắng mỏ ra mặt là xưa rồi. Giờ người ta toàn gây áp lực về tinh thần thui, cũng đủ làm mình stress chết ấy. Mình cũng cứ bơ đi mà sống như chị chủ thớt mà cũng k chịu được cứ ốm o gầy mòn nên ax nhà mình quýnh quá xách vợ về mẹ vợ tá túc luôn. Mới có 3 năm làm dâu mà mình tích góp được biết bao nhiêu kinh nghiệm. Mà bơ thì bơ thui, chứ cũng không khỏi trách móc, mỉa mai xỉa xói này nọ đâu. Nhiều lúc mình tức, có đêm còn khóc rấm rứt nghĩ tới nhiều chuyện cũng chán nản lắm cơ, mà nhìn ax nằm bên lại thôi, tại ổng cưng vợ quá mà. Bởi nói, cũng khổ tâm. Được này mất kia thôi các mẹ ạ.. Đời làm dâu có được ngọt bao giờ.
    Mình đã gặp một người. Là mẹ chồng của dì mình, mẹ chồng của dì mình có 8 con trai (trong đó 1 người là dượng mình) và 2 con gái. Mẹ chồng dì mình có nhà ở tp trung tâm, nhưng cho cả 10 gia đình con ở chung, rất chật chội. Sau đó bà bán nhà đó đi, chia mỗi người con 1 ít tiền để tự mua nhà ở riêng, ngay lúc bán được bà cho riêng dì mình (là con dâu) mấy lượng vàng mà không nói cho những người còn lại biết, bà sợ mấy con gái đành hanh. Sau đó bà dọn ra ngoại ô ở với gia đình dì mình, căn nhà bà mua mới cho dì mình đứng tên luôn mà không phải cho dượng mình đứng tên (dượng mới là con trai ruột, bà sợ dượng phá). Sổ tiết kiệm bà cũng cho dì đứng tên, thật ra cũng chỉ còn đủ để nuôi bà ăn chi xài và lo bác sĩ khi bà bệnh rồi mất, nhưng bà giấu mấy người con kia của bà sợ bị quậy khi biết dì mình đứng tên hết. Dì mình ở chung, không đi làm, ở nhà thôi, nhưng cũng không phải là lo toàn bộ việc nhà với chăm sóc bà đâu, dượng mình cũng phụ dữ lắm, ở chung với mẹ chồng chứ dượng mình lau nhà nấu cơm là chuyện thường, bà không ý kiến ý đồ j hết. Dì mình có công chăm sóc thôi chứ bà có tiền nên rộng rãi, mua sắm đồ đạc trong nhà, đi siêu thị, hay cho tiền cháu. Chi tiêu của bà như chùa chiền, du lịch bà tự lo. Bà sống vậy đến khi mất thôi. Nói chung đó là người mẹ chồng tốt nhất mình từng thấy
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 53 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chuẩn đấy ạ, mỗi lần về là cả 1 vấn đề, bm chồng đã đành, nhà e còn ông anh chồng ghê gớm, suốt ngày xỉa xói, chê bai như tát nước vào mặt , đàn ông mà chắp nhặt như đàn bà, mới làm dâu được 7 tháng, lần nào nhiều nhất về quê là 1 tuần, ít thì 1 ngày, nhưng cứ nghĩ tới mà phát ớn, nhiều lúc ấm ức không chịu được e phải vào toilet khóc vụng...........Ôi em ước gì lấy chồng thôi, không phải liên quan tới anh/em họ hàng gì nhà chồng..........rõ mệt.......
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình mới làm dâu được mấy tháng. gđ ck cực kỳ phong kiến hạch sách và quát mắng là chuyện thường nhưng mình cũng bơ đi mà sống một thân một mình làm sao mà chống lại được cả một hệ thống. còn ck thì dù sao cũng là người dưng khác máu tanh lòng
    • 4 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Đọc cm của mọi người em thấy mình còn may mắn. Em mới lấy chồng được gần 2 tháng. Chồng em là sỹ quan bộ đội, nhà ck có mình chồng là con trai, có 2 chị chồng và 1 em gái chồng nhưng đều lập gia đình hết rồi, giờ nhà chỉ còn bố mê ck thôi. Mẹ chồng theo em thấy là một người tốt và dễ. Ngày đều tiên em về nhà ck em dậy từ lúc 5h mẹ ck bảo sao dậy sớm thế, nhà mẹ có việc mới dậy sớm chứ không thì con cứ ngủ đi từ từ dậy. Hihi lúc đó thấy yêu mẹ ck ghê. Sau này hàng ngày 5h30 em dậy nấu cơm ăn còn đi làm nữa. Mẹ bảo đi làm cứ ăn trước rồi đi chứ ko phải chờ bố mẹ. Thứ 7 chủ nhật thì hơn 6h em mới dậy. Đi nghỉ tuần trang mật thì mẹ ck đưa tiền cho đi. Em có tiền nhưng mà ck bảo cất đó khi cần dùng đến. Lấy ck nhà gần ( nhà e cách nhà ck 16km) nên khi nào di làm em thình thoảng em lại về nhà mẹ ăn cơm. 1 tuần mà không thấy em xuống mẹ là mẹ ck lại hỏi sao không tranh thủ xuống mẹ chơi. Khi em làm việc nhà thì mẹ ck cũng giúp. Tối em rửa bát thì mẹ đi giặt đồ..... Nói chung là mẹ cũng hiền và dễ tính. Có lẽ do ngày xưa bà nội chồng hiền mẹ làm dâu cũng sướng nên giờ mẹ cũng đối đãi với con dâu như thế. 2 chị chồng của em cũng lấy ck gần nhà, củng phải làm dâu. Chị 2 ck còn làm chung cơ quan với em nhưng gđ nhà ck của 2 chị cũng rất tốt. Các chị cũng qua nhà chơi suốt và cũng quý em dâu.hihi thế nên em chả phải lo gì khi ở nhà ck chỉ buồn một cái là ck em đi làm lâu lâu mới đc về thôi.
    • 31 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Hi, mình nghĩ tùy tính từng người và tùy từng nhà thôi, và tùy vào cách ứng xử của bản thân mình nữa. Như nhà chồng mình đây, cơ bản thấy mọi người rất tốt, tuy nhiên, mẹ chồng vẫn thương con đẻ hơn con dâu nhiều (lẽ dĩ nhiên rồi, và mình cũng chả so đo cái đó làm gì). Mong sao mọi người cứ như vậy thôi, vì mình mới lấy chồng 1 năm, lại chưa có con nên mọi chuyện vẫn tốt đẹp lắm. Hi vọng sau này có con vào rồi vẫn giữ được hòa khí với nhà chồng ^^
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 201 Bài viết

• 281 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hongxanhdo Xem bài viết
    Có tớ đây làm dâu 7 năm hơn, cũng không ngờ là mọi việc cũng êm đẹp dù không như tớ mong đợi.
    Ngày đầu về làm dâu: (mẹ chồng không có con gái): mẹ coi dâu như con. Nhà này không phân biệt dâu-con trai đâu. Đúng thì thôi.
    Mình cảm động lắm luôn. Đối xử còn hơn mẹ ruột nữa. vì mình khá vô tâm với mẹ ruột.
    Thời gian ở chung, mình mới thấy mẹ+ bố chồng “dạy dỗ, uốn nắn, chú ý” mình kỹ còn hơn con của mẹ nữa. lúc đầu cũng sốc, chán, khóc, chịu đựng….
    BMC kết luận: nó tồ lắm.
    Nó thì chỉ biết lên phòng riêng mà trút giận với anh ấy…hjhj.Bm làm khó con, thì con ĐÀNH LÀM KHÓ CON CỦA BM vậy.

Nhưng đúc kết của mình là dù trong trường hợp nào, dâu cũng bảo vệ bản thân, nói ý kiến của mình ,với GIỌNG THẬT LỄ PHÉP, NHỎ NHẸ nhé, đừng để trong long nhiều bất mãn, dễ bị “nổ tung”
    Hoàn cảnh chị này giống mình nè,lúc mới về mc cũng bảo coi con dau là con gái, nhưng cũng bị soi và dạy dỗ tới bến luôn,lúc đầu cũng sốc cũng khóc lóc chịu đựng, rồi bị stress sau sinh ...., còn bây giờ thì khi bị làm khó đành làm khó lại ba nó vậy, chứ nếu không thì chết mất
    Ba là cây nến vàng, mẹ là cây nến xanh, Tom là cây nến hồng
    Ba ngọn nến lung linh, ha hà há ha ha, thắp sáng một gia đình
    • 7 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mẹ ck mình tính tình nói chung là chịu đựng được, bà mà nói gì quá đáng thì mình nên nói lại với giọng nhẹ nhàng lễ phép bề trên, nói ra quan điểm của mình, góp ý của mình, chứ đừng to tiếng ăn nói trống không là mang tiếng con dâu hỗn, nhất cử nhất động của con dâu mẹ ck nào chẳng để ý từng li từng tí, mình làm đúng thì thôi, làm sai phật ý một tý là cả xóm ai chẳng biết, mà người khổ ko những là bản thân mình mà còn bố mẹ đẻ mình nữa, theo mình thì mình sống đối xử tốt với bố mẹ chồng cho đúng đạo làm người, đừng để ý đến nhiều làm gì cho mệt nặng đầu lắm, như mình bố chồng cũng khó tính ăn uống đúng giờ, dọn cơm muộn 1 tý là cau có rồi, ông ích kỷ lắm nhưng mình vẫn bình thường chiều theo, đi dạ về thưa, làm gì cũng báo cáo. Nói chung mình sống phải biết tính từng người mà đối xử sao cho êm ấm thôi, chứ chống cự là tan nát hết.
    • 26 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kate9956 Xem bài viết
    Mẹ chồng mà thương dâu như con thì 100 người hiếm lắm gặp 1 thôi.
    Như em này, ngày đầu về mc cũng bảo là mẹ có con gái nên bik làm dâu khồ, mẹ thương con lắm, không phân biệt con với chị 2. Ấy là bà chị chồng nhà mình chưa chồng, được cái bả cũng khờ, hok được ranh như mình nên đối xử với mình cũng tốt lắm. Nữa năm sau bả lấy chồng, chả biết cuộc sống ở nhà chồng thế nào mà gia đình chồng xoay ngắt 180 độ, ngày nào mình cũng nghe đầy tai rằng Con A (là mình) làm dâu sướng không ai bằng, rồi con B (chị chồng mình) làm dâu khổ quá này nọ. Đấy là mấy bà dì bên chồng nói đấy,nói riết lây sang cả mẹ chồng mình, rồi mc nói riết tới tai chồng mình, ảnh gắt lên rằng "con gái nhà ai đi làm dâu chả sướng, chỉ con gái nhà này cực thôi" nên mọi người im bặt. Được cái ax nhà mình cưng mình ra mặt nên mình cũng đỡ. Nhưng mà đời mà, gia đình chồng giờ tinh vi lắm cơ, mấy chiêu đày đọa kiểu quét nhà, rửa bát, nấu cơm hay mắng mỏ ra mặt là xưa rồi. Giờ người ta toàn gây áp lực về tinh thần thui, cũng đủ làm mình stress chết ấy. Mình cũng cứ bơ đi mà sống như chị chủ thớt mà cũng k chịu được cứ ốm o gầy mòn nên ax nhà mình quýnh quá xách vợ về mẹ vợ tá túc luôn. Mới có 3 năm làm dâu mà mình tích góp được biết bao nhiêu kinh nghiệm. Mà bơ thì bơ thui, chứ cũng không khỏi trách móc, mỉa mai xỉa xói này nọ đâu. Nhiều lúc mình tức, có đêm còn khóc rấm rứt nghĩ tới nhiều chuyện cũng chán nản lắm cơ, mà nhìn ax nằm bên lại thôi, tại ổng cưng vợ quá mà. Bởi nói, cũng khổ tâm. Được này mất kia thôi các mẹ ạ.. Đời làm dâu có được ngọt bao giờ.
    Đúng như chị nói, bửa nay làm dâu áp lực về tinh thần cũng đủ mệt mỏi, mẹ ck em cũng vậy, em cũng chẳng hiểu sao nữa, lúc thì nói ngọt ngào lắm, lúc thì nổi giận lôi đình, em thì hiền, nói thì nghe chứ không biết nói lại, nên mẹ ck em nói câu" mày thể hiện sớm quá con ạ", ý là em mới lấy ck mà chưa gì đã thể hiện đó, mà em đã nói gì đâu? nhiều chuyện lắm, nhưng em chẳng biết tâm sự với ai, nói ra thì bạn bè, họ hàng, anh em biết rùi đồn ra vào xấu mình chứ xấu ai, nên chuyện gì cũng nuốt vô trong lòng hết.
    • 87 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hiếm người mẹ chồng được như vậy. Mình cũng ở với mẹ chồng, bà cơ bản là tốt nhưng không bao giờ bà coi mình như con bà, mình biết vậy và cũng chẳng mong gì và chẳng thắc mắc gì. Về kinh tế thì từ khi lấy chồng lúc nào cũng phải lo làm, lo ăn chứ không chờ đợi gì. Việc nhà thì khi đi làm về xắn tay áo cùng chồng con và bà làm. Còn tiền nong thì của chồng và của mình thì mình tiêu, vậy thôi.
    Tóm lại khi mình hiểu được nguyên tắc là khi mẹ chồng không coi mình như con bà thì mình cũng khách khí và đối đãi với bà tốt nhưng luôn phòng thủ.
    • 21 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

em ko biết tương lai sẽ như thế nào nhưng em kết hôn được hơn nửa năm, em chưa đi làm vẫn còn đi học nhưng em thấy bố mẹ ck thương em lắm, cả chị dâu về làm dâu 6 năm rồi nhưng mẹ còn quý chị ấy hơn cả anh trai (vì anh ấy làm đc tiền hay tiêu hết rồi thỉnh thoảng lại hay mắng vợ). vì em còn đi học nên thỉnh thoảng mẹ vẫn cho em tiền tiêu vặt, rồi quần áo nữa(trước hôm cưới mẹ đẻ em mang quần short của em đi vứt hết, chỉ cho mặc quần ngố đến đầu gối ở nhà ck. về nhà ck mẹ ck lại đi mua quần short, áo 3 lỗ cho em). Mẹ ck em thẳng tính, có gì ko hài lòng là nói thẳng ngay chẳng bao h chiến tranh lạnh hơn và em cũng thích thế vì mọi ng trong nhà có thể thoải mái giãi bày tâm sự mà ko phải mỗi người ôm 1 đống khó chịu trong lòng như vậy sẽ nhanh xa cách nhau.
    em đi học cao học nên chỉ học cuối tuần, cũng hay về nhà. nhà em vẫn ở chung với cả anh trai, chị dâu, bố mẹ ck và 2 cháu của anh chị. buổi sáng nhiều hôm mệt em ngủ đến 8h dậy cũng ko ai nói j` hay mặt nặng mày nhẹ gì hết. hôm em đi tiêm phòng mấy loại để sang năm tính có em bé thì mẹ ck đưa đi, ròi có hôm bị đau răng mẹ cũng đưa đi viện lấy thuốc về nhà bắt ck em nấu cơm cho em (em chỉ đau răng thôi chứ mọi thứ vẫn khỏe). Hoặc như hôm trc đi học bố ck bảo chị dâu làm nhiều ruốc lắm mang đi mà ăn,... gia đình nhà ck có điều kiện hơn nhà em rất nhiều nhưng chưa bao h làm em phải suy nghĩ vì điều đó cả. mặc dù bọn em cưới nhau rất vội vàng do phát hiện bố em bị ung thư muộn từ lúc quyết định cưới đến ngày cưới chưa đc 20 ngày, cưới nhau 2 ngày thì mố em mất. tháng đầu tiên sau cưới em ở nhà ngoại đến gần 3 tuần, ở nhà ck 1 tuần. nhưng lúc nào mẹ ck cũng động viên, an ủi cho em vơi nỗi buồn.
    ko biết tương lai sẽ ntn nhưng hiện tại em thấy mình thật sự may mắn khi có gia đình nhà ck như vậy.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

hay quá đi mất, đúng ý mình ghê. nói chung mình có làm gì đi chăng nữa, người ta cũng moi được cái lỗi của mình. lúc làm đúng thì ko ai để ý, lúc làm sai 1 cái là bị nói cả đời.
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình kết hôn được hơn 1 năm, con được hơn 7 tháng rồi , mẹ chồng lên chăm con cho để mình đi làm mấy tháng nay rồi, mình ngoài mẹ chồng còn thêm 2 chị chồng, 1 ở gần 1 ở cùng, chưa tính 1 chị chồng ở quê nữa. Gia đình khá phong kiến, mỗi người 1 tính, cuộc sống nhiều khi cũng khá mệt mỏi, đã nhiều lần ấm ức khóc 1 mình không biết chia sẻ cùng ai, có khi đi ngoài đường trong trạng thái vô thức, không biết đã đi đến công ty bằng cách nào. Lần nào có chuyện cũng nghĩ đến con mà tiếp tục tươi cười sống tiếp. Phụ nữ làm mẹ rồi chỉ sống vì con, mình nghĩ đơn giản thế, những thứ khác bơ hết, cho nhẹ bụng (dân văn phòng, bụng nhẹ đi được thì còn gì bằng các mẹ nhỉ =)))
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đọc các bình luận của mọi người thấy đa số đều không có cảm tình với mẹ chồng cả , không biết nên vui hay buồn , nhưng hi vọng các chị em gái mai sau được gặp những người con dâu ngoan hiền , hiếu thảo .... à mà cũng nên nói ra như thế này :vợ đối xử với nhà chồng ntn thì người chồng cũng sẽ đối xử như vậy với bố mẹ vợ .
    • 6 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Đúng là chẳng có mẹ chồng nào thương con dâu hết, nói thuơng là dối lòng thôi. MC mình cũng vậy, mới cứoi về thì bảo mẹ ko có con gái nên coi con như con gái, sai chỗ nào mẹ nói để sửa...... vậy mà luôn quan sát tất cả những gì mình làm, luôn nhìn bằng ánh mắt xoi mói, xét nét. Lúc nào cũng tự ca ngợi bản thân thế này thế nọ, luôn cho mình là tài giỏi tốt đẹp. mai mốt mình cũng sẽ là mc, nên luôn nhắc nhở bản thân phải sống cho phải phép và cũng ko để bụng mấy chuyện đó, đúng là "Bơ đi mà sống"!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

doc xong het mun lam dau lun
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đúng đó b. Ai lấy ck mới biết cảnh làm dâu. Mình cưới dc hơn 2 năm rùi, giờ cũng nhận dc là lơ đi mà sống, để bụng, chấp nhặt mãi chỉ đau đầu. Con dâu dù có tốt đến mấy cũng chỉ là "dâu", con đẻ có xấu đến mấy cũng là con ruột ko bỏ dc. Mình thì may mắn là ko có anh chị e ruột thịt of c, vì ck mình là con 1 ( ko bít may mắn hay vất vả nữa_ việc j cũng chỉ có 1 mình). Hj. Nhưng lại sống giữa họ hàng nhà ck từ bà nội, bà ngoại, cậu mợ, chú dì... nhiều lắm.huhu. Những ngày đầu làm dâu chưa quen, làm j cũng bị soi mói, nói này nọ, mà ko nói thẳng bao giờ, toàn nói sau lưng,ng này nói với ng kia. Mà hay cái là nhà ck mình ai cũng nhiều chuyện, chắc các b ko tưởng tượng nổi đâu, làm cũng nói,ko làm cũng nói. Ngồi ng này nói xấu ng kia. Ngồi ăn cơm ko có chuyện j nói cũng lôi ng khác ra nói. Mà lại nói nhiều nữa, 1 vấn đề mà nhắc đi nhắc lại ko biết bao nhiêu lần. Nghe ko muốn điên cũn phải nổi điên ấy. Nói chung là ai làm j ko vừa ý là nói, toàn nói ý ,nói khiêu khích ko à Hồi mới về mình toàn khóc một mình, nhiều khi ck hỏi ko biết nói sao mà chỉ khóc, ức lắm các mẹ ạ.huhu. Hồi mình có bầu mình thèm ngủ kinh khủng, sáng dậy từ 5 giờ dọn dẹp, cơm nước, ăn xong đi làm quần quật, trưa về nấu cơm, ăn uống dọn dẹp xong mình buồn ngủ quá nên đi ngủ, mà cái giống nghén ngủ là ko muốn mở mắt dậy nổi á, mẹ nào giống mình thì hiểu, chiều 1h30 dậy đi làm tiếp đến 5h30 về cơm nước này nào cũng 8h tối mới xong, mệt mỏi kinh khủng, Còn bị nói là ngủ gì mà nhiều thế, suốt ngày chỉ ăn với ngủ. Bà bảo ngủ trưa mà ngủ cả gần 2 tiếng đồng hồ ( nghe mẹ ck nói vậy mình ức ko chịu dc, ko biết bà nói hay cả mẹ ck cũng nói mà mách lại với mình để nhắc nhở ko bít)... nhà ck mình là lúc nào cũng phải làm việc luôn chân luôn tay, rảnh ra 1 cái là lại ko vừa lòng, là lười biếng (nhà ck gốc Bắc mà), tham việc lắm các mẹ ạ, nên mới mệt vậy....Sangs sớm mình đi bán hàng, nhà có trông ít cây ăn trái nên thỉnh thoảng chín ăn ko hết đem đi bán, cũng ko nhiều, dc bao nhiêu về mình đưa cho bố mẹ ck nhưng nhiều lúc ông bà ko lấy, có hôm lấy hôm ko, tính mình ko thích dính mấy chuyện tiền bạc nên hôm nào ko lấy là mình để đó mua đồ ăn hoặc mắm muối, bột giặt... vậy mà bà nội ck nói với bà ngoại ck là mình vơ vét ở nhà đem đi bán lấy tiền ko đưa cho bố mẹ... òa... òa,.. nếu là các mẹ thì các mẹ nghĩ sao nếu nghe dc như vậy?.. Hồi đó nhiều chuyện lắm, mìnhkhóc miết.Nên từ đó giờ toàn bị ck gọi là Mít Ướt đấy. Giờ nghe nhiều quá nên cũng quen rùi, nhiều lúc cũng bực lắm nhưng lặng đi mà sống, muốn nói j thì nói. Dc cái ông ck mình cũng biết điều đó nên bảo mình thôi kệ, chấp j mấy cụ già cổ hủ. Nhiều khi tủi thân mình cũng nghĩ ngta nói " dâu là con- rể là khách" nhưng ngta có coi mình là con hay ko lại là vấn đề khác. Đúng là ""Khác máu tanh lòng" các mẹ ạ
    • 26 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cauvongmeo219 Xem bài viết
    Mình kết hôn được hơn 1 năm, con được hơn 7 tháng rồi , mẹ chồng lên chăm con cho để mình đi làm mấy tháng nay rồi, mình ngoài mẹ chồng còn thêm 2 chị chồng, 1 ở gần 1 ở cùng, chưa tính 1 chị chồng ở quê nữa. Gia đình khá phong kiến, mỗi người 1 tính, cuộc sống nhiều khi cũng khá mệt mỏi, đã nhiều lần ấm ức khóc 1 mình không biết chia sẻ cùng ai, có khi đi ngoài đường trong trạng thái vô thức, không biết đã đi đến công ty bằng cách nào. Lần nào có chuyện cũng nghĩ đến con mà tiếp tục tươi cười sống tiếp. Phụ nữ làm mẹ rồi chỉ sống vì con, mình nghĩ đơn giản thế, những thứ khác bơ hết, cho nhẹ bụng (dân văn phòng, bụng nhẹ đi được thì còn gì bằng các mẹ nhỉ =)))
    Mẹ ck mình không biết có ý định chăm con cho mình đi làm không, nhưng nghe nói chăm con cho mình đã sợ rùi, bà cứ kì khó tính luôn, mới xuống mình chơi được 2 ngày mà mình khóc như mưa như gió, sống cả đời chắc mình chịu không nổi. Lúc đầu mẹ ck xuống chơi, mình nói chuyện với bà vui vẻ lắm, xem như mẹ ruột mình vậy đó, có gì tâm sự hết, ai ngờ ngày sau bà quay lại nói mình nhiều chuyện mà tức đến nghẹn nói không được luôn. h, không biết sau này làm sao về quê ck mà đối diện đây nữa.
  • Trang 2/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 7