Làm dâu: hãy cứ bơ đi mà sống

• 15.5K Lượt chia sẻ
  • 105K Lượt đọc
  • 137 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 8 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Mình hôm nay đọc được bài này muốn chia sẻ với các mẹ( mình làm dâu cũng được gần 2 năm rồi, trước mình nghĩ sẽ coi gia đình chồng như gia đình mình, nhưng thời gian đã chứng minh: Không Thể. Mình vốn ko thích tranh chấp đấu đá nên hay giữ trong lòng và ấm ức, thời gian đã cho mình thấy bộ mặt thật của nhiều người, mình học được cách cảnh giác.
    Trên đời này ta nếu ko khôn được thì hãy cứ sống thật như bản chất, tuy nhiên hãy cảnh giác trước mặt nạ của nhiều người.)

"Làm dâu: Cứ bơ đi mà sống!

Có một câu “ranh ngôn” cải biên mà tôi nghĩ, chị em nào khi bước chân vào nhà chồng cũng nên nghe qua. Đó là “Chồng mình là con người ta. Suy ra tính lại chẳng bà con chi”. Nghe thì có vẻ bạc bẽo và buồn cười, nhưng đấy chính là sự thật không thể nào chối cãi.

Nhiều người sẽ bảo, chưa gì đã tính toán với chồng, thì làm sao có thể trở nên một thành viên trong gia đình chồng? Nhưng có một thực tế đáng buồn rằng, đa số nhà chồng đều coi con dâu là “địch” chứ không phải “ta”, luôn săm soi, xét nét và chờ đợi được coi “phim hay”, “kịch hay” do nàng dâu mang lại.

Tôi đã và đang làm dâu, và là con ruột của một bà mẹ có đến mấy đứa con dâu. Tôi hoàn toàn không hiểu, vì đâu, mẹ tôi vốn không phải là người khắc nghiệt, hay bắt bẻ, nhưng với con dâu, cuối cùng vẫn không thoát khỏi cái vết xe đổ của các bà mẹ chồng. Tôi đã từng nhiều lần khuyên mẹ, đừng nên khắt khe quá, hãy cứ coi dâu như là con, mẹ tôi vẫn “ờ ờ, biết chứ”, nhưng cái cách đối đãi với mấy chị em dâu trong nhà vẫn luôn làm tôi cảm thấy bất nhẫn. Trong nhà, tôi còn có một đứa em gái chưa chồng. Nó cũng coi các chị dâu như thể kẻ cướp mất mấy ông anh trai của mình, cái gì cũng tỵ nạnh, hơn thua, chấp nhặt. Nhiều lần thủ thỉ nhắc nhớ em về một cái ngày nào đó, em cũng sẽ là dâu nhà người, nhưng em gái tôi vẫn không bỏ được cái tính đành hanh của nó… Đành dặn các chị em dâu của mình rằng, thôi thì chín bỏ làm mười, cứ mặc kệ những dèm pha kia đi mà sống, chứ nếu để bụng, chẳng lẽ mang chính hạnh phúc của mình ra mà đánh đổi? Đáng không?

Tôi vẫn nhớ ngày đầu tiên sau đám cưới, vừa đi trăng mật về tới nhà, là mẹ chồng tôi đã nói ngay rằng, đi chơi về rồi thì xuống nấu cơm chiều đi chứ, còn đợi ai hầu nữa! Câu nói ấy đã làm tắt phụt bao nhiêu cảm giác muốn “hòa đồng, coi nhà chồng như nhà mẹ ruột” của tôi lúc ấy. Tôi vốn say xe, và một hành trình dài gần ba trăm cây số làm tôi mệt lử. Nhưng tôi đã im lặng không than van hay bày tỏ, lặng lẽ vào bếp, bắt đầu hành trình là một thành viên “hờ” của cả nhà chồng.

Tôi không quên những ánh mắt dòm ngó dành cho mình, nhất cử nhất động của tôi đều không thoát khỏi cảm giác bị soi rất kỹ. Nhưng may thay, tôi đã nhận thức rất rõ vị trí của mình, là dù có thế nào, họ vẫn coi mình là “dâu”, chứ không phải “con”. Nên tự bảo vệ bản thân, tự lo cho mình, phòng thủ từ kinh tế cho tới mọi thứ khác là điều không bao giờ dư thừa. Chồng không phải là đồng minh trên “mặt trận” này. Càng chẳng nên cái gì cũng sẻ chia tâm sự, cởi mở hết mọi ruột gan của mình với phía nhà chồng. Tôi đã có kinh nghiệm xương máu về việc này. Lần đó, mẹ chồng thân mật hỏi, vợ chồng tôi dành dụm được nhiều ít, nói cho mẹ mừng, chứ mẹ chẳng xin đâu mà sợ. Tôi đành thốt ra một con số, tất nhiên là thấp hơn thực tế nhiều. Chẳng được mấy hôm, có ngay một bà chị chồng từ quê vô hỏi vay tiền, câu trước câu sau đã lộ ra rằng, mẹ nói đấy, chứ chị cũng không biết là vợ chồng em có tiền để mà hỏi mượn! Thật là…

Làm sao có thể thoát khỏi ảnh hưởng của mẹ chồng, em chồng, để không phải mệt mỏi đối phó từng ngày, từng ngày? Từ kinh nghiệm của đời mình, tôi đã chỉ cho các chị em dâu một chiêu cực kỳ đơn giản, rằng “cứ bơ đi mà sống”. Để ý làm gì, dành tâm trí đấu đá nhau mà chi? Một khi thâm tâm bạn hiểu rõ, nhà chồng thì muôn đời vẫn là nhà chồng, họ chẳng thể nào đón nhận bạn bằng tình thân ruột thịt, thì hà cớ gì bạn phải lăn tăn cho khổ mình khổ người? Tôi không tin rằng, có một gia đình chồng đủ nào độc ác và kiên nhẫn để “đấu” với một cô con dâu chẳng buồn “động thủ”, luôn lấy chiến lược “mặc kệ” để mà sống bao giờ.

ST

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 106 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Hay lắm. Mặc dù mình ko làm dâu, o riêng nhưng minh cảm thấy mệt mỏi với nhà chồng dễ sợ

Gởi từ ứng dụng Webtretho của boconganh2014
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 27 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Hay qua chi ak. Em cung dg song vs me ck, me cuc ky kho tinh, nói gì cung dc. Hom nay bao e the nay n ngay mai lai nói ý khác. Ko biet lam sao cho me hai long. Mà dac biet là thich ng co chuc vi cao, tiền nhieu, hoac lam may cai nghanh nhiu tien ay. Con nhu em vs chị dau bi coi thuong ge lam vi ko co tien ko co nghanh nghe cao trong. Voi em ck thi cuc ky tot bung. Hjhj.n e sap ra o rieng roi. Mong cho tung ngay chi ak
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,075 Bài viết

• 1,058 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có tớ đây làm dâu 7 năm hơn, cũng không ngờ là mọi việc cũng êm đẹp dù không như tớ mong đợi.
    Ngày đầu về làm dâu: (mẹ chồng không có con gái): mẹ coi dâu như con. Nhà này không phân biệt dâu-con trai đâu. Đúng thì thôi.
    Mình cảm động lắm luôn. Đối xử còn hơn mẹ ruột nữa. vì mình khá vô tâm với mẹ ruột.
    Thời gian ở chung, mình mới thấy mẹ+ bố chồng “dạy dỗ, uốn nắn, chú ý” mình kỹ còn hơn con của mẹ nữa. lúc đầu cũng sốc, chán, khóc, chịu đựng….
    BMC kết luận: nó tồ lắm.
    Nó thì chỉ biết lên phòng riêng mà trút giận với anh ấy…hjhj.Bm làm khó con, thì con ĐÀNH LÀM KHÓ CON CỦA BM vậy.

Nhưng đúc kết của mình là dù trong trường hợp nào, dâu cũng bảo vệ bản thân, nói ý kiến của mình ,với GIỌNG THẬT LỄ PHÉP, NHỎ NHẸ nhé, đừng để trong long nhiều bất mãn, dễ bị “nổ tung”
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,430 Bài viết

• 2,317 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hongxanhdo Xem bài viết
    Có tớ đây làm dâu 7 năm hơn, cũng không ngờ là mọi việc cũng êm đẹp dù không như tớ mong đợi.
    Ngày đầu về làm dâu: (mẹ chồng không có con gái): mẹ coi dâu như con. Nhà này không phân biệt dâu-con trai đâu. Đúng thì thôi.
    Mình cảm động lắm luôn. Đối xử còn hơn mẹ ruột nữa. vì mình khá vô tâm với mẹ ruột.
    Thời gian ở chung, mình mới thấy mẹ+ bố chồng “dạy dỗ, uốn nắn, chú ý” mình kỹ còn hơn con của mẹ nữa. lúc đầu cũng sốc, chán, khóc, chịu đựng….
    BMC kết luận: nó tồ lắm.
    Nó thì chỉ biết lên phòng riêng mà trút giận với anh ấy…hjhj.Bm làm khó con, thì con ĐÀNH LÀM KHÓ CON CỦA BM vậy.

Nhưng đúc kết của mình là dù trong trường hợp nào, dâu cũng bảo vệ bản thân, nói ý kiến của mình ,với GIỌNG THẬT LỄ PHÉP, NHỎ NHẸ nhé, đừng để trong long nhiều bất mãn, dễ bị “nổ tung”
    Chuẩ dâu, và như thế thì thường may mắn gặp mẹ hiền là lẽ tất nhiên
    Vouloir, c'est pouvoir
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,976 Bài viết

• 4,448 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Mẹ ck mình tuy ko khéo léo trong ăn nói nhưng cũng là 1bà mc tốt.

Tớ thì ko khéo cư xử, nên mc tớ thương chị dâu lớn hơn, ti tỉ gì cũng nói dành cho chị dâu ck, đôi lúc tớ cũng chạnh lòng nhưng cũng kệ, phúc ai ng đó hưởng.
    If you don't design your own life plan, chances are you'll fall into someone else's plan. And guess what they have planned for you? Not much. (Jim Rohn)
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Có tiền thì mới có tiếng nói trong gđ nhà ck e à- sự thật phũ phàng mà.
    Cho nên e cũng ko cần phải nói nhiều làm gì, tốt nhất cứ như hạt thóc vì mình cũng k thay đổi được j nhà ck.
    Cốt sao ck yêu thương là ok.
    Chúc e sớm có cs riêng hp nhé
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Vậy phải chúc mừng mẹ gặp được mẹ ck tốt
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,976 Bài viết

• 4,448 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MeToom123 Xem bài viết
    Có tiền thì mới có tiếng nói trong gđ nhà ck e à- sự thật phũ phàng mà.
    Cho nên e cũng ko cần phải nói nhiều làm gì, tốt nhất cứ như hạt thóc vì mình cũng k thay đổi được j nhà ck.
    Cốt sao ck yêu thương là ok.
    Chúc e sớm có cs riêng hp nhé

Vế đầu c nói đúng phóc ,hihi...
    cơ bản là nhà e ko giàu, đủ sống thôi, còn nhà chị dâu ck thì giàu nứt vách, bả lai hay cho tiền cho mc e, nên bà kưng lắm ạ ...
    E thì e phải lo cho tương lai vợ chồng con cái nên e ko chi như vậy đc, bà hiểu thì bà hiểu, ko hiểu e cũng đành chịu, e ko thể vì lấy lòng bà mà "há miệng mắc quai" đc.
    If you don't design your own life plan, chances are you'll fall into someone else's plan. And guess what they have planned for you? Not much. (Jim Rohn)
    • 64 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Làm dâu thì phải chịu khổ, chịu khó. Cứ như bạn thì sẽ không chịu khổ nhiều đâu à. Cứ lấy chồng ai cũng suy nghĩ tới cảnh phải ở chung với mẹ chồng.
    • 322 Bài viết

• 399 Được cảm ơn

Em thì em đang hi vọng cho thằng em trai chồng lấy vợ để bà mẹ chồng sáng mắt ra. Không có nhiều người chịu đựng bà ấy giỏi như em!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 83 Bài viết

• 153 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    MẹToom viết hay quá, mình cũng bơ khá là nhiều dù không phải làm dâu. Lâu lâu cũng nghe mấy bà chị em bạn dâu kể lại, cũng bức xúc, nhưng cũng bơ đi cho nó lành. Mình mà động thủ thì chỉ có mình thiệt thôi, vì họ có nói trước mặt mình đâu.
    Qua chồng thôi, mà e cũng thấy nhà chồng k ưa 2 bà chị em bạn dâu kia của em. Nên dù số phận mình có hơn 2 người kia hay k, cứ sơ hở thì cũng chết thôi.

Tốt nhất là lẳng lặng nghe hóng (biết địch biết ta), rồi ứng xử cho khéo trong các tình huống sau này.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 28 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mẹ chồng mà thương dâu như con thì 100 người hiếm lắm gặp 1 thôi.
    Như em này, ngày đầu về mc cũng bảo là mẹ có con gái nên bik làm dâu khồ, mẹ thương con lắm, không phân biệt con với chị 2. Ấy là bà chị chồng nhà mình chưa chồng, được cái bả cũng khờ, hok được ranh như mình nên đối xử với mình cũng tốt lắm. Nữa năm sau bả lấy chồng, chả biết cuộc sống ở nhà chồng thế nào mà gia đình chồng xoay ngắt 180 độ, ngày nào mình cũng nghe đầy tai rằng Con A (là mình) làm dâu sướng không ai bằng, rồi con B (chị chồng mình) làm dâu khổ quá này nọ. Đấy là mấy bà dì bên chồng nói đấy,nói riết lây sang cả mẹ chồng mình, rồi mc nói riết tới tai chồng mình, ảnh gắt lên rằng "con gái nhà ai đi làm dâu chả sướng, chỉ con gái nhà này cực thôi" nên mọi người im bặt. Được cái ax nhà mình cưng mình ra mặt nên mình cũng đỡ. Nhưng mà đời mà, gia đình chồng giờ tinh vi lắm cơ, mấy chiêu đày đọa kiểu quét nhà, rửa bát, nấu cơm hay mắng mỏ ra mặt là xưa rồi. Giờ người ta toàn gây áp lực về tinh thần thui, cũng đủ làm mình stress chết ấy. Mình cũng cứ bơ đi mà sống như chị chủ thớt mà cũng k chịu được cứ ốm o gầy mòn nên ax nhà mình quýnh quá xách vợ về mẹ vợ tá túc luôn. Mới có 3 năm làm dâu mà mình tích góp được biết bao nhiêu kinh nghiệm. Mà bơ thì bơ thui, chứ cũng không khỏi trách móc, mỉa mai xỉa xói này nọ đâu. Nhiều lúc mình tức, có đêm còn khóc rấm rứt nghĩ tới nhiều chuyện cũng chán nản lắm cơ, mà nhìn ax nằm bên lại thôi, tại ổng cưng vợ quá mà. Bởi nói, cũng khổ tâm. Được này mất kia thôi các mẹ ạ.. Đời làm dâu có được ngọt bao giờ.
    • 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

em cũng như vậy. mỗi lần về , mỗi lần tiếp xúc là mệt mõi
    Trích dẫn Nguyên văn bởi boconganh2014 Xem bài viết
    Hay lắm. Mặc dù mình ko làm dâu, o riêng nhưng minh cảm thấy mệt mỏi với nhà chồng dễ sợ

Gởi từ ứng dụng Webtretho của boconganh2014
    • 20 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Cho e xin một suất nhé, ở với mẹ ck mà chán lắm. Ck mà đi công tác tối ko về là buồn hết người. Bà để ý, săm soi từng tí một, hơi tí là dỗi, nặng cả đầu. Thôi thì cứ bơ đi vậy
    • 60 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Các mẹ cho mình chia sẻ với, mình đang trong thời kỳ khủng hoảng. Mình và ông xã đều là tập 2 của nhau. Sau tập 1 lúc còn quá trẻ, mình sợ mọi thứ liên quan đến gia đình chồng, nên mình nói rất rõ quan điểm với ông xã từ khi mới quen. Sau khi tìm hiểu và sống chung với nhau hơn 1 năm, tụi mình quyết định tổ chức một đám cưới nhỏ, ấm cúng cuối tuần trước. Trong thời gian chuẩn bị đám cưới, gia đình chồng cũng không hỏi han hay nói một câu nào với mình. Gia đình mình và chồng đều ở ngoài Bắc và có anh em bà con trong này. Ngày cưới gia đình chồng cũng không ai bay vào dự. Thật không may, ngày sau khi tiễn gia đình mình ra sân bay sau đám cưới, mình đã phải nhập viện vì động thai và nằm bất động cho đến ngày hôm nay. Mình không buồn vì bố mẹ chồng không bay vào dự đám cưới nhưng mình rất buồn khi các cụ gọi cho chồng mình la mắng mình, nói tại sao mình ko gọi điện về hỏi thăm ông bà. Mình nói với chồng, em vừa bầu bí, vừa lo đám cưới, giờ nằm im một chỗ, tại sao không ai hỏi em lấy một câu, mà cứ đi trách móc em không gọi về? Mấy ngày nay mình cảm thấy rất mệt mỏi, vừa lo lắng ko biết có giữ được con không (mình mới mang thai lần đầu, bóc tách đến 50%) vừa vì chuyện gia đình chồng. Chẳng lẽ, mình lại có một quyết định sai lầm nữa hay sao?
    Cám ơn các mẹ đã chia sẻ!
    • Thành viên tích cực 2015
    • 4 năm
    • 227 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

E cũng cố gắng " bơ đi mà sống",nhưng bơ càng nhiều thì càng bị đì nhiều.e là dâu lớn phải ở chung với bmc,ngày sinh con,e đòi về nhà mẹ đẻ cho thì ox ko chịu,sợ ý tế chỗ đó ko phát triển,sinh khó,ở xa ko có tình cảm với gd chồng,nên e cũng ráng chịu đựng sinh ở nhà bmc,rồi đến khi ở cữ,nhà thì a e chồng ba bốn đứa mà ko ai phụ đc gì,mẹ chồng bận buôn bán ở chợ,lại già cả đau yếu ko nói,chồng bận đi làm xa,sáng sớm đã đi,tối mịt mới về,nên nhà chủ yếu chỉ hai mẹ con loay hoay với nhau,mẹ mình sợ mình khổ nên lựa lời gửi gắm mình với bmc nhờ ông bà giúp đỡ mình,ba chồng vốn ko thích mình từ trc,nhưng mình ko làm gì phật ý ông nên ông cũng ko có cớ gì mà nói mình,ông nấu cơm cho mình ăn đúng 3 hôm,đến hôm thứ tư tự mình phải nấu ăn,rồi còn rửa chén,quét nhà
    • 393 Bài viết

• 498 Được cảm ơn

Tự lo cho mình tốt nhất có thể.
    Im lặng là vàng.
    Lúc muốn bật lại MC mình hay lẩm nhẩm câu này.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của phuonghieut
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mẹ ck e còn có kiểu nói quá lên cơ, còn đứa em ck thì nó cứ ra vẻ như nó là khôn ngoan nhất trên đời ấy. Tính em vốn nóng nên ko " bơ đi mà sống đc ". cãi nhau với đứa em ck mấy lần. 1 lần với bà mc, hôm cãi còn định xách đồ về cơ nhưng mà nghĩ vì bà ấy mà phải bỏ ck để con bơ vơ thì k đc, thế là lại ngậm ngùi ở lại...haizzz mà bà chị họ em đi lấy ck cũng sống thẻo kiểu " bơ " đấy nhưng đẻ đứa con ra chưa tròn tháng đã bỏ về nhà đẻ rồi, có lẽ bơ mà chúng nó cũng k để yên
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7