TIN TÀI TRỢ.

Lại chuyện MC. Các mẹ thông thái cho em lời khuyên...

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.65K Lượt đọc
  • 116 Trả lời

• Trang 3/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,817 Bài viết

• 1,141 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    May là ở riêng chứ ở chug chả mấy mà ra đường. Chị có bjết ngày 20-10 là ngày j k? chị tưởng mình chị là phụ nữ à? Mc chị nuôi dạy con bao nhjêu năm mà em chồng muốn chồng chị tặng mẹ mà con dâu cũng ức chế. Chị là mc chị có chịu đc k? như thế là quá ích kỷ.. Bây gjờ ăn uống cái j cũng độc hại chả nhẽ cho con chị nhịn à? Quan trọng hóa vấn đề. Ăn 1gói bim bim chẳng chết đâu mà sợ.
    Trên thế giới to to, có 2người nho nhỏ.
    Trong 2người nho nhỏ, có 1 tình yêu thật to.
    Tình yêu thật to sẽ làm nên 1 gia đình nho nhỏ.
    Và trong gia đình nho nhỏ, sẽ có những tiếng cười thật to.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 278 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Mình đem câu chuyện nên đây, mình đọc hết comment của các mẹ và thấy rằng các mẹ đã hiểu sai đi rất nhiều ý của mình.
    Thứ nhất là ngày 20/10 VC mình đều có ý định là tối sẽ mang hoa đến cho MC, năm nào cũng có hoa hoặc quà cho bà (váo tất cả các ngày lễ Tết). Vào cuối tuần xuống mình cũng đều cầm theo đồ ăn/ hoa quả xuống cho ông bà chứ k phải là mình tỏ ý kênh kiệu hay j j như các bạn nói.
    Thứ 2, chuyện em chồng nhắn tin chỉ là chuyện ngoài lề, m chỉ nói thêm về thái độ em ấy thôi. Chứ nói thật với nhiều mẹ mình vẫn tôn trọng em ấy, dù bực mình với em ấy nhưng các mẹ có thấy tớ gọi EC là "nó" chưa? Các mẹ phải nhìn vào thái độ đừng nghĩ là tớ vin vào chuyện đó mà dạy con. Các mẹ mới là người có cái nhìn khắt khe. Theo tớ nghĩ, đúng là tớ muốn có lời khuyên về cách cư xử nhưng comment cũng là cách tôn trọng người khác, thực sự tớ chưa nói j khó nghe cả nhưng các mẹ dùng toàn những từ kiểu như " đánh cho" " vả cho" "lếu láo" hay những từ j đó tương tự rất nặng nề.

Thứ 3 là tớ khi EC xử xự như vậy tớ chỉ nhắc có 2 lần. Như thế là tớ lải nhải à?
    Trước khi tớ về tớ cũng bảo với bố chồng là: Bố ơi, con k có ý j cả, con chỉ muốn tốt cho cháu, k cho cháu ăn bim bim thôi.

Thứ 4: Tớ nói thật là tớ chưa xúc phạm ai hay làm j, nhưng cách sống nguyên tắc của tớ thì có thể làm MC khó chịu, vì MC vốn tự do. Nhưng nói thật mẹ tớ mà nói tớ như thế tớ cũng giận chứ k nói j mẹ chồng.

Thứ 5: Sở dĩ tớ có cách cư xử như vậy vì tớ nghĩ là tớ gắng coi nhà chồng như nhà mình, MC như mẹ mình nên đối xử rất tự nhiên, kể cả chuyện tâm sự hay kể lể với MC, từ trước giờ vẫn thế.

Hôm qua tớ cũng về nói chuyện với nhà tớ về chuyện này, cả nhà cũng nói là tớ cư xử cứng nhắc và làm phật lòng MC, chuyện này phải rút kinh nghiệm vì MC k như mẹ mình được.
    Đúng là tớ tính tình nóng nảy và thiếu kinh nghiệm sống do ít va chạm, nhà tớ môi trường lại đơn giản, nên va chạm k nhiều. Trong cuộc sống có những va chạm mới khiến mình lớn lên.
    Những lời nói của MC làm mình suy nghĩ mấy hn, cảm thấy đau đầu lắm. Nếu m là kẻ tinh tướng hay j j đó như các mẹ nói thì m cũng chẳng để tâm làm j, các mẹ nói tự do ngôn luận nên khó nghe lắm.

Mình k muốn giải thích hay nói thêm j nữa. Mình cảm ơn các bạn đã góp ý cho mình, cái j đúng sai mình cũng đều cảm ơn, cho thấy nhiều cách nhìn và nhiều khía cạnh để m hoàn thiện hơn; bởi vì cuộc sống thì vốn dĩ là phức tạp...
    Con là tình yêu, là cuộc sống của mẹ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 417 Bài viết

• 2,646 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi changetheworld Xem bài viết
    Mình đem câu chuyện nên đây, mình đọc hết comment của các mẹ và thấy rằng các mẹ đã hiểu sai đi rất nhiều ý của mình.
    Thứ nhất là ngày 20/10 VC mình đều có ý định là tối sẽ mang hoa đến cho MC, năm nào cũng có hoa hoặc quà cho bà (váo tất cả các ngày lễ Tết). Vào cuối tuần xuống mình cũng đều cầm theo đồ ăn/ hoa quả xuống cho ông bà chứ k phải là mình tỏ ý kênh kiệu hay j j như các bạn nói.
    Thứ 2, chuyện em chồng nhắn tin chỉ là chuyện ngoài lề, m chỉ nói thêm về thái độ em ấy thôi. Chứ nói thật với nhiều mẹ mình vẫn tôn trọng em ấy, dù bực mình với em ấy nhưng các mẹ có thấy tớ gọi EC là "nó" chưa? Các mẹ phải nhìn vào thái độ đừng nghĩ là tớ vin vào chuyện đó mà dạy con. Các mẹ mới là người có cái nhìn khắt khe. Theo tớ nghĩ, đúng là tớ muốn có lời khuyên về cách cư xử nhưng comment cũng là cách tôn trọng người khác, thực sự tớ chưa nói j khó nghe cả nhưng các mẹ dùng toàn những từ kiểu như " đánh cho" " vả cho" "lếu láo" hay những từ j đó tương tự rất nặng nề.

Thứ 3 là tớ khi EC xử xự như vậy tớ chỉ nhắc có 2 lần. Như thế là tớ lải nhải à?
    Trước khi tớ về tớ cũng bảo với bố chồng là: Bố ơi, con k có ý j cả, con chỉ muốn tốt cho cháu, k cho cháu ăn bim bim thôi.

Thứ 4: Tớ nói thật là tớ chưa xúc phạm ai hay làm j, nhưng cách sống nguyên tắc của tớ thì có thể làm MC khó chịu, vì MC vốn tự do. Nhưng nói thật mẹ tớ mà nói tớ như thế tớ cũng giận chứ k nói j mẹ chồng.

Thứ 5: Sở dĩ tớ có cách cư xử như vậy vì tớ nghĩ là tớ gắng coi nhà chồng như nhà mình, MC như mẹ mình nên đối xử rất tự nhiên, kể cả chuyện tâm sự hay kể lể với MC, từ trước giờ vẫn thế.

Hôm qua tớ cũng về nói chuyện với nhà tớ về chuyện này, cả nhà cũng nói là tớ cư xử cứng nhắc và làm phật lòng MC, chuyện này phải rút kinh nghiệm vì MC k như mẹ mình được.
    Đúng là tớ tính tình nóng nảy và thiếu kinh nghiệm sống do ít va chạm, nhà tớ môi trường lại đơn giản, nên va chạm k nhiều. Trong cuộc sống có những va chạm mới khiến mình lớn lên.
    Những lời nói của MC làm mình suy nghĩ mấy hn, cảm thấy đau đầu lắm. Nếu m là kẻ tinh tướng hay j j đó như các mẹ nói thì m cũng chẳng để tâm làm j, các mẹ nói tự do ngôn luận nên khó nghe lắm.

Mình k muốn giải thích hay nói thêm j nữa. Mình cảm ơn các bạn đã góp ý cho mình, cái j đúng sai mình cũng đều cảm ơn, cho thấy nhiều cách nhìn và nhiều khía cạnh để m hoàn thiện hơn; bởi vì cuộc sống thì vốn dĩ là phức tạp...
    Có lẽ các mẹ trên này cũng không nên góp ý cho chị chủ top nữa. Em thấy chị này tính cách rất nhỏ nhen, bảo thủ, lên đây chỉ mong tìm người đồng cảm ném đá nhà chồng chị í thôi chứ có chịu lắng nghe í kiến của mọi người đâu. Chị í chê các mẹ ăn nói khó nghe, nhưng lại chả chịu nhìn lại tại sao mọi người nói với chị í theo cách như thế: vì cách chị í cư xử, lý luận nó chướng quá, cứng quá, tinh vi quá, cứng đầu quá, không ai ưa nổi. Khi 10 người mà tới 9 người ném đá chị như thế này, thiết nghĩ chị nên xem lại mình đi thì hơn.
    Chị nói chị "gắng coi nhà chồng như nhà mình, MC như mẹ mình nên đối xử rất tự nhiên" thì xem ra nhà chị chưa dạy chị đủ về cách đối nhân xử thế đâu nhé. Đâu phải cứ gọi là "nó" thì mới là thiếu tôn trọng. Từ đầu đến cuối, chưa thấy nhà chồng chị có hành động gì đáng chê trách cả, chỉ có chị là cứ nhảy lên chồm chồm, xù lông nhím với tất cả mọi người thôi. Em chồng chị cũng mới chỉ nhỏ nhẹ nhắc chồng chị có 1 câu "Anh mua gì tặng mẹ chưa?", một câu nhắc rất bình thường giữa anh em họ mà chị đã văng **** tá lả trên diễn đàn rồi.
    Tự nhiên thấy tội tội cho con chị, mất cả ngày vui chỉ vì cái hậm hực nhỏ nhen của mẹ với nhà nội nó.
    • 278 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Các mẹ cứ rơi vào hoàn cảnh lần nào xuống ông bà con cũng lăn đùng ra ăn vạ khóc ầm ỹ đòi bimbim thì các mẹ sẽ hiểu.
    Tớ chẳng mong ném đá j ông bà vì tớ đã nói là ông bà chiều cháu rồi còn j.
    Tớ cũng nói là tớ cư xử nóng nảy và nguyên tắc.
    Tớ chỉ muốn các mẹ cho lời khuyên để không khí dịu bớt, gia đình hòa thuận.
    Tớ chẳng hiểu sao các mẹ lại ném đá nhiều thế trong khi thái độ của tớ rất cầu thị như vậy?????
    Vì các mẹ suy diễn ra nhiều chiều nên tớ mới phải giải thích nhiều như thế mà càng giải thích thì càng sai...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,860 Bài viết

• 1,892 Được cảm ơn

Thôi mình nghĩ các mẹ dừng tay ném đá cũng được rồi, 10 người đến cả 11 ý ném đá thì mẹ chủ thớt tiêu hóa sao nổi! Người ta có người phải ăn mắng mới nghe ra, nhưng cũng có người thích ngọt nhạt, nhẹ nhàng là cái gì cũng làm theo, mẹ chủ thớt mình đoán cũng là người như thế, cũng kiểu từa tựa như anh xã nhà mình. Là người miệng rất cứng rắn, suy nghĩ cực kì "chắc", hễ nghĩ cái chi sai là nó sai, ai nói chi cũng rứa, nhg lại cực hảo "ngọt" nhé, cứ nhẹ nhàng khuyên bảo vài câu lại chịu khó suy nghĩ.

Mẹ nó đừng cáu với những comment trên này, mọi người có quan tâm thì mới ném đá cho mẹ nó ngộ ra chân lý, nhưng có lẽ hơi quá đà thôi. Túm cái váy lại là mẹ nó cố làm theo comment trc của mình là được "Sống đơn giản cho đời thanh thản". Mẹ nó muốn người ta phục mình ý, thì phải làm sao cho những cái "xấu xa" đổ về chồng - con mình hết, chứ ko phải đem tất cả tiếng xấu gác lên người mình như rứa. Ví dụ đơn giản của chuyện con ăn bimbim nhé, bé nhà mình mà có muốn ăn cái gì mình cứ kệ xác, nhưng nếu đã muốn cấm tiệt cái gì đó thì mình sẽ dạy làm sao cho trước "bàn dân thiên hạ" bé chê món đó, ví dụ như khi có hai mẹ con thì mẹ nó cứ thử mua về, để ở nhà, rồi giả đò "eo ơi, cái này ý ẹ nhỉ, chỉ dành cho con chuột ăn thôi, bạn nào ăn cái đấy thì hư mẹ không iu nhé..." nói chung là các kiểu để con tự giác né món đó ra. Tính ra trẻ con như tờ giấy trắng mà, viết gì lên đó chả được (Đến như chuyện đi học của Tôm nhà mình, mình còn "tẩy não" được, bà bảo là cho nó nghỉ học ở nhà, Tôm tự nói luôn là "Tôm không ở nhà, Tôm muốn đi học thôi!" bởi vì trước đó mình đã nhồi thành công tư tưởng "bé ngoan mới được đi học, đi học là sướng lắm, ai hư ở nhà, cô không cho vào lớp" nên hôm nào bị bệnh phải ở nhà là hắn đau khổ lắm, chịu khó ăn ngủ để chóng khỏe để được đi học lại. Chuyện đi học khó khăn với bao nhà mình còn có cách để "nhồi tư tưởng" như thế thì mình không nghĩ chuyện từ chối một món ăn lại quá khó khăn!) Còn thì ngoài ra đối với nhà chồng, cái gì mình không muốn thì phải làm sao để chồng nói ý, vì vốn dĩ đối với nhà chồng, tiếng nói của anh ấy có trọng lượng hơn và cũng "dễ nghe" hơn cơ mà. Ở nhà mình, cái gì khó chịu bên chồng thì chồng nói, cái gì khó chịu bên vợ thì vợ nói, vợ chồng mình có "tiết mục" bêu xấu nhau ở nhà nhau là giỏi nhất hehe... Tỷ như hai thằng cùng quên mua quà cho mẹ chồng thì mình điêu ngoa bảo là "Con nhắc anh ý mãi mà anh ý cứ quên!" , còn mẹ mình mà bảo là sao đi ăn cơm hàng mà không nấu nướng gì thì chồng mình lại lu loa: "Cái loại vợ chả bao giờ nấu cho chồng ăn thì mẹ nói làm gì!!!" Cứ thế là dập tắt chiến tranh ở cả hai đầu thôi mà...
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,860 Bài viết

• 1,892 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi changetheworld Xem bài viết
    Các mẹ cứ rơi vào hoàn cảnh lần nào xuống ông bà con cũng lăn đùng ra ăn vạ khóc ầm ỹ đòi bimbim thì các mẹ sẽ hiểu.
    Tớ chẳng mong ném đá j ông bà vì tớ đã nói là ông bà chiều cháu rồi còn j.
    Tớ cũng nói là tớ cư xử nóng nảy và nguyên tắc.
    Tớ chỉ muốn các mẹ cho lời khuyên để không khí dịu bớt, gia đình hòa thuận.
    Tớ chẳng hiểu sao các mẹ lại ném đá nhiều thế trong khi thái độ của tớ rất cầu thị như vậy?????
    Vì các mẹ suy diễn ra nhiều chiều nên tớ mới phải giải thích nhiều như thế mà càng giải thích thì càng sai...
    Mình hiểu mẹ nó mẹ nó đang muốn xin cách EQ để gia đình đừng bị như thế, nhg cả cách mà mẹ nó hỏi trên này cũng bị phản ứng gay gắt thì mẹ nó phải hiểu là khả năng "truyền đạt tư tưởng/suy nghĩ" của mình rất rất kém đấy. Mẹ nó cứ thử áp dụng vài biện pháp tương tự như những comment của mình trong này cho gia đình xem sao nhé, mình cũng rất muốn giúp mẹ nó nên cũng comment hai bài rất dài trong này mà ^_^ . Ở ngoài ai cũng nói mình phổi bò to mồm, nhưng đúng ra to mồm nhưng câu nói/cách nói lại rất nhẹ nhàng nhé, nên ai cũng nghĩ là mình muốn tốt mà to mồm như thế chứ không phải gây hấn chi.

Muốn nhà chồng như nhà đẻ không phải cứ thẳng tính là được, mà phải làm sao gỡ được bức tường phòng bị của nhà chồng đối với mình ra. Chả có cái gì đương nhiên có được, mình muốn đùa tếu táo với mẹ chồng, anh chồng như hôm nay, mình đã phải sắm vai con dâu vụng về ngố đần rất rất lâu, những cái gì sai sót đều là do mình ngố và cần chỉ dạy thêm, những cái quên trước quên sau thì còn do chồng mình lười biếng ham chơi... Đó cả mấy năm trời hạ mình xuống để được mẹ chồng yêu quý, để thực sự trở thành con cái trong nhà chồng. Đó không phải là đóng kịch, không phải là sống giả tạo, mà chính ra mình nghĩ đó mới là sống thật. Vì đối với gia đình mình, bố mẹ mình, bao giờ mình chả là đứa con gái vụng về ngốc nghếch chứ. Tại sao khi về nhà chồng vẫn muốn được yêu thương chiều chuộng mà lại vẫn thích ta đây là kẻ khôn ngoan và hiểu biết???

Mẹ nó cứ thử những gì mình đã nói, không hiểu thì pm hỏi thêm, tình huống cụ thể như vầy vầy vầy thì mình sẽ cho ra những cách xử trí sao cho nhẹ nhàng nhất. Khoe khoang tý, ngày mình về làm dâu ai cũng bảo mình sẽ "tiêu tùng" vì mình là gái nam, vô cùng vụng về, nấu nướng không biết, cả đời bé đến lớn chỉ biết học và học, Còn mẹ chồng mình thì là một người sống cực khổ cả đời nên bà cũng không phải là người dễ dãi chi, nhắc đến mẹ chồng người bắc đa phần các dâu miền nam đều sợ xanh mặt. Vậy mà thành quả của mình bây giờ là hễ chồng mình đối với mình không tốt, người đầu tiên mình nghĩ đến để gọi điện cầu cứu/chia sẻ/thậm chí khóc lóc là mẹ chồng mình chứ tiệt không phải mẹ đẻ mình. Còn bên nhà mình có việc gì thì gọi cho chồng mình chứ chả bao giờ gọi cho mình. Mình nghĩ mối quan hệ mẹ chồng-nàng dâu, con rể-nhà vợ như thế là tạm ổn...
    • 32 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình nghĩ bạn cũng hơi quá đáng,ai đời lại bốc vứt đi,như vậy khác gì dằn mặt bà cô,lâu lâu xuống 1 lần,cháu nó ăn 1 gói cũng có sao đâu.vừa có ko khí gd vui vẻ lại thân thiết nhau hơn.MC bạn nói cũng có phần đúng đấy,ông bà và cô có quý cháu mới như thế.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 102 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Em chỉ đọc trang đầu và trang cuối nhưng cũng xin có vài dòng với chị. WTT là diễn đàn mở nên ai cũng có thể comment. Chị đừng vì những comment thái quá mà nặng lòng làm gì. Cái gì mình thấy đúng thì tiếp nhận, cái gì thấy không đúng thì thôi. Nhưng tiên trách kỷ hậu trách nhân, topic có 10 comments mà hết 9 ném đá chị thì chị cũng nên xem lại cách viết của mình.

Em cũng lớn lên trong 1 gia đình đơn giản, cho nên lúc đầu cũng có nhiều va chạm với nhà chồng. Chẳng qua tính mình thẳng và thật quá, nghĩ gì thì cứ nói ra, không khéo léo với mọi người lắm. Sau lần gia đình sắp tan vỡ đó, em ngộ ra nhiều điều lắm. Thứ nhất, BMC là BMC, EC là EC, không phải BM ruột hay người thân ruột thịt của mình, nên chị đừng mong là họ nhường nhịn mình. Nếu có thì chỉ đến 1 mức độ nào đó thôi. Thứ hai, chị đừng quá cứng nhắc và ép nhà chồng vào khuôn khổ mà chị tự đặt ra. Vì như thế về lâu về dài người ta sẽ đánh giá là CD mình thật là ghê gớm

Trở lại vấn đề cụ thể của chị. Một chuyện nhỏ như chuyện EC gọi đt hỏi chồng như vậy cũng đủ làm chị bực mình thì em nghĩ chắc hẳn chị dễ bực mình lắm nhỉ Chị ơi, nghĩ lại đi, làm vậy chỉ làm cho mình trở thành mụ vợ cau có khó chịu của chồng thôi. Quan hệ với nhà chồng cứ phiên phiến cho dễ sống. Đừng quá để tâm tới từng câu nói của mọi người làm gì. Trách nhiệm của mình, mình cứ làm, còn ai nói gì thì cứ kệ. Lúc nào cũng cứ vui vẻ xinh tươi đi chị.

Còn về chuyện bim bim thì em nghĩ lần sau EC đã lỡ mua rồi thì cứ cho bé con ăn đi, ăn 1 bịch bim bim cũng chẳng sao cả. Sau này lựa lúc nào EC vui vẻ thì phân tích cho em nó hiểu ý của chị. Chẳng qua em ấy ghét thái độ "muốn mọi người làm theo ý mình" của chị nên mới làm ngược lại thôi. Thay vì áp đặt suy nghĩ của mình cho mọi người thì chị hướng mọi người thấy quan điểm của chị đúng, và tự làm theo thì hay hơn. Mỗi khi về nhà chồng, chị cứ đem những câu chuyện như trong bim bim có con gì đấy được đăng trên báo, hay trong bim bim có chất không tốt cho em bé, etc. Mọi người ăn bim bim cả mấy chục năm nay, đâu thể nào tự dưng một sớm một chiều mà làm thay đổi được. Phải có thời gian phải không chị?

Gia đình chồng đóng 1 vai trò rất quan trọng trong cuộc sống của 2 vc. BMC và EC nếu muốn cũng có thể gây tác động để gia đình chị lục đục đó. Em biết là XH VN mình bất công lắm. Nhưng làm con dâu chị nên nhường nhịn nhà chồng, và nhắm mắt 1 chút để mà sống. Đừng hơn thua chứng minh ai đúng ai sai với họ làm gì vì cuối cùng mình vẫn là người thiệt thòi nhất. Đừng để đến lúc nhà sắp đổ rồi thì mới đi tìm xem nhà mình bị mối mọt chỗ nào nhé chị.

Chúc gia đình chị luôn hạnh phúc.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 102 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Rất thích comment của mẹ khakhakha. Mình đã từng trải qua những điều như vậy. Càng chứng tỏ mình giỏi giang thì càng bị ghét. Còn kiểu như cái gì cũng hỏi ý MC, mẹ ơi con không biết nấu món này, mẹ chỉ con đi. Hay là mẹ ơi con nêm nếm như vậy là vừa ăn chưa mẹ, thì lại được các bà MC thích mê đi được . Nếu xui rủi lên mâm có ai chê đồ ăn dở thì MC sẽ đứng ra chịu trách nhiệm cho mình
    • 278 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ khakhakha đã đưa ra những lời tâm huyết góp ý với mình.
    Mình thì mình hơi cực đoan nhưng đúng là do nó dồn nén lâu nên bùng nổ hơi quá đà.
    Bố mẹ mình cũng nói là mình làm thế với BMC là k được, MC mắng thế vẫn phải xuống vui vẻ, mẹ m còn bảo là: m là chị thì phải có uy.
    Mình thì mình k có kinh nghiệm sống, trước lúc về nhà chồng m vẫn gọi EC là chị, lấy suốt mấy năm vẫn quen mồm gọi chị; được khoảng năm gần đây thì mới xưng tên -mình, nên m cảm giác m chẳng nói được em chồng, có j cũng chẳng dám nói, tức thì ôm bụng thôi. Và EC thì lúc nào cũng tỏ ra làm ra tiền nên tinh vi lắm, vì VC mình thì lương thấp còn EC thì kiếm được rất nhiều tiền.
    Thế nên m chẳng có uy j với EC cả, cũng chẳng bao giờ nói được, mà m cũng chẳng dám nói ấy ^^
    • 62 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Bạn chủ Top nóng tính giống mình, và cách bạn cư xử bộc trực quá. Chỉ khuyên bạn một mánh nhỏ thôi, lần sau ko muốn cho con ăn bimbim thì cũng đừng vốc một nắm to mà ném vào thùng rác như thế, có khác nào vứt thẳng vào mặt cô em chồng. Nhà tớ mỗi khi ko muốn cho con ăn nhiều khi ai đấy cho con bimbim thì tớ vẫn vui vẻ bóc cho con ăn, nhưng sẽ bảo con bón cho mình ăn với( mẹ sẽ ăn gần hết chỉ để cho con một ít thôi). Vừa rèn cho con có thói quen chia sẻ với người khác, vừa ko mất lòng người cho. Thực ra người ta có quí thì người ta mới cho con mình, bạn đừng ném vào thùng rác như thế, phải tội.
    • 147 Bài viết

• 296 Được cảm ơn

Bạn đổi nick đi bạn ah? Thành "Changemyself" rồi dán nó thành slogan quanh nhà, quanh chỗ làm để mà nhắc nhở mình.

- Đọc đoạn tâm sự của bạn: suốt ngày săm soi em chồng: nào là kiếm ra được nhiều tiền mà ko chăm gì ông bà, nào là nó ở cùng đã mẹ chồng đã mua được mẹ chồng cái gì chưa .... Rồi kể chuyện mình làm đem so sánh. Không hiểu nguyên lý cơ bản: đấy là 2 việc tách biệt ah? Việc bạn, bạn làm, việc em chồng thì cô ấy làm. Có lòng tốt mà nghĩ cho bố mẹ và khéo léo ra thì nói chồng kêu em ấy lo lắng cho bố mẹ hơn. Mà nói là nói thế thôi chứ làm hay không thì là việc của cô ấy và bố mẹ chồng nhé. Bạn ko có quyền giận giỗi chứ đừng nói là tị nạnh, ý kiến. Bạn làm được chưa?

- Đọc thêm tài liệu mà dậy con đi bạn nhé. Mà trước khi muốn dậy con thì bản thân mình phải làm được trước đã. Bạn đã làm được chưa mà đòi dậy con? Ai chả biết bim bim không tốt. Nhưng thỉnh thoảng bà cháu gặp nhau, năm thì mười hoạ, cỡ 1 tuần ăn 1 gói thì có get problem không? Thay vào đó cả nhà vui vẻ ấm cúng chẳng hơn ah? Còn kêu ghét cái kiểu bà chiều cháu. Đảm bảo trong mắt bà, bạn là người ích kỷ, hà khắc, khó chịu với con bà thích chiều nó. Bạn có muốn làm theo ý bà ko mà bắt bà phải nghĩ theo cách của bạn?

Đọc tâm sự của bạn xong nói thật mình thấy chối không chịu nổi. Tự nhiên nghĩ, tớ cũng có con trai, sau này nó có bạn gái dắt về nhà mà kiểu này thì đừng hòng mà đặt chân vào nhà tớ.

Còn bạn nào nói bạn này "ghê gớm" thì nói thật mất hết ý nghĩa của từ này. (ah, với mình: ghê gớm là từ dùng để khen bạn nhé. Phải thông minh, tinh tế, lý trí lắm thì mới "ghê gớm" được cơ!) Và mình thấy bạn suy nghĩ và cư xử thế thì chả có tí thông minh, tinh tế hay lý trí gì hết. Bản năng quá thể!
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 261 Bài viết

• 7,786 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tôm yêu Xem bài viết
    Bạn đổi nick đi bạn ah? Thành "Changemyself" rồi dán nó thành slogan quanh nhà, quanh chỗ làm để mà nhắc nhở mình.

- Đọc đoạn tâm sự của bạn: suốt ngày săm soi em chồng: nào là kiếm ra được nhiều tiền mà ko chăm gì ông bà, nào là nó ở cùng đã mẹ chồng đã mua được mẹ chồng cái gì chưa .... Rồi kể chuyện mình làm đem so sánh. Không hiểu nguyên lý cơ bản: đấy là 2 việc tách biệt ah? Việc bạn, bạn làm, việc em chồng thì cô ấy làm. Có lòng tốt mà nghĩ cho bố mẹ và khéo léo ra thì nói chồng kêu em ấy lo lắng cho bố mẹ hơn. Mà nói là nói thế thôi chứ làm hay không thì là việc của cô ấy và bố mẹ chồng nhé. Bạn ko có quyền giận giỗi chứ đừng nói là tị nạnh, ý kiến. Bạn làm được chưa?

- Đọc thêm tài liệu mà dậy con đi bạn nhé. Mà trước khi muốn dậy con thì bản thân mình phải làm được trước đã. Bạn đã làm được chưa mà đòi dậy con? Ai chả biết bim bim không tốt. Nhưng thỉnh thoảng bà cháu gặp nhau, năm thì mười hoạ, cỡ 1 tuần ăn 1 gói thì có get problem không? Thay vào đó cả nhà vui vẻ ấm cúng chẳng hơn ah? Còn kêu ghét cái kiểu bà chiều cháu. Đảm bảo trong mắt bà, bạn là người ích kỷ, hà khắc, khó chịu với con bà thích chiều nó. Bạn có muốn làm theo ý bà ko mà bắt bà phải nghĩ theo cách của bạn?

Đọc tâm sự của bạn xong nói thật mình thấy chối không chịu nổi. Tự nhiên nghĩ, tớ cũng có con trai, sau này nó có bạn gái dắt về nhà mà kiểu này thì đừng hòng mà đặt chân vào nhà tớ.

Còn bạn nào nói bạn này "ghê gớm" thì nói thật mất hết ý nghĩa của từ này. (ah, với mình: ghê gớm là từ dùng để khen bạn nhé. Phải thông minh, tinh tế, lý trí lắm thì mới "ghê gớm" được cơ!) Và mình thấy bạn suy nghĩ và cư xử thế thì chả có tí thông minh, tinh tế hay lý trí gì hết. Bản năng quá thể!
    Đồng ý với mẹ này
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 108 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Vô cùng chia sẻ tâm sự của bạn chủ top, mình hiểu việc bạn cư xử đến mức làm cho không khí gia đình căng thẳng cũng là do những dồn nén từ trước nên có khi không kiểm soát hết được thái độ của mình. NHưng dù sao mình cũng thấy lần sau bạn nên cố gắng kiềm chế hơn 1 chút (hic hic nhắc bạn vậy nhưng thực tế có khi mình cũng chả làm được, thôi dù sao cũng cố gắng).
    Mình thấy bạn vẫn thật hạnh phúc với thái độ cư xử của chồng bạn đấy, chứ mình mà rơi vào tình huống như bạn thì không có được sự cư xử bình tĩnh của ông chồng như trường hợp của bạn đâu. Chồng mình mà thấy vợ vậy ko chừng cho cái tát trước mặt mẹ chồng luôn đấy bạn a. Dù sao bạn vẫn may mắn.
    Chuyện ngày 20/10 mình chia sẻ luôn chuyện của mình, trước 20 tháng 10 mình đã phải nhắc chồng mình chuyện quà chúc mừng cho những người thân rồi, mình luôn bàn bạc với chồng chuyện mua quà gì cho ai và chồng mình cũng phần lớn nhờ vào mình chuyện quà cáp này, mình và chồng mua đầy đủ quả cho mẹ chồng, em chồng, mẹ mình, chị mình. 20/10 vừa rồi chồng mình có quà cho mẹ mình, chị mình (vì mình ở cùng nhà ngoại) còn đến tối thì cả nhà mình sang và biếu quà cho mẹ chồng và tặng em chồng. Mình thấy bạn là chị nên cũng nên làm cho trọn vẹn có cả quà cho em chồng đi, món quà nho nhỏ thôi như vậy họ có khi cũng phải thấy tôn trọng mình (nhất là khi bạn ít tuổi hơn em chồng)
    còn chuyện dạy con, mình cũng giống bạn vì nhiều khi quan điểm dạy con của mình cũng nghiêm khắc còn ông bà thì lại chiều, nhưng mình thì từ khi có con mình đã nói rõ ràng quan điểm về dạy con của mình với ông bà; tất nhiên mình cũng nhiều lần bị ông bà lườm, hoặc mắng nhưng nhẹ thôi, rồi ông bà còn mách với bố mẹ mình nữa,... nhưng vào hoàn cảnh câu chuyện gói bim bim như bạn thì mình sẽ xử lý khác. Ban đầu mình sẽ nói rõ cô đừngmm ua bim bim cho cháu vì bố mẹ cháu cấm cháu ăn bim bim; đến khi cô nó vẫn cho nó ăn thì mình sẽ kiếm 1 chỗ nào riêng, như vào phòng nào đó trong nhà đóng cửa lại, hoặc đi ra ngõ chỗ nào để người nhà chồng ko thấy, sau đó là mình sẽ nói chuyện với con, có thể là sẽ rất nghiêm khắc thương lượng với con việc con sẽ ăn khoảng 4 cái thôi, còn số còn lại thì bỏ đi vì bim bim rất hại, ko mẹ sẽ phạt con,... Nói tóm lại là mình tìm chỗ riêng để dạy con ko để ai có thể ảnh hưởng đến việc dạy con của mình. thường con mình sẽ nghe, sau đó 2 mẹ con đi vào nhà bình thường. Có thể sau đó mình sẽ nói lại với em chồng hoặc bố mẹ về việc cả nhà ko nên mua bim bim cho cháu.
    Hic hic chuyện em chồng kiếm được tiền cũng là may mắn của bạn đấy, nhà mình còn phải lo tuốt tuồn tuột cho nó cơ. Bạn nên thấy hoàn cảnh của bạn còn vô cùng tuyệt.
    chúc chu top sớm giải tỏa được xitret và luôn vui vẻ
    • 235 Bài viết

• 700 Được cảm ơn

Cô em chồng thương cháu như vậy là may rồi bạn ạ,bác của con mình đây,thấy cháu còn chả muốn nhìn,Đừng mơ mà mua bánh cho ăn,chuyện bé xíu mà bạn đã tỏ thái độ như thế,chính ra nạn mới là người khó ở.Có khi sau này bạn trở thành mẹ chồng,gặp trường hợp thế này,có khi còn lớn chuyện hơn.Cố gắng dể tính một chút đi,làm quá chỉ mất tình cảm gia đình.
    • 269 Bài viết

• 379 Được cảm ơn

Mình thấy em này cực thiếu kỹ năng sống và kém vô cùng về văn hóa ứng xử, nhưng lại rất bảo hủ trong tư duy.
    • 734 Bài viết

• 1,120 Được cảm ơn

Ý bạn này giống ý mình này. Chủ topic hơi khó tính rồi đấy. Trong muôn vàn việc nhỏ cỏn con hàng ngày mình cũng ko nên kêu ca khó tính như thế cho nó vui cửa vui nhà. Tự mình tìm thấy niềm vui trong việc mở lòng chịu chia sẻ ra với mọi người thì sẽ rất hạnh phúc bạn ah.
    • 2,074 Bài viết

• 4,636 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con mình lần nào lên nhà chị chồng mình cũng được cưng chiều cho uống nước ngọt lạnh, lần nào về cũng viêm họng phải uống kháng sinh. Ở nhà thì cấm chỉ không bao giờ nước ngọt bim bim gì cả. Nhưng lên nhà bác mình cũng chỉ bảo bác ơi đừng cho uống lạnh, nhưng nó cứ đòi và bác cứ chiều cũng phải chịu. Mình cũng chả làm thế nào được, vẫn vui vẻ ăn uống buôn bán và về lại phải uống kháng sinh thôi. Không thể không lên nhà bác chơi và không thể cấm chị ý cho nó uống, đành tự động viên là lâu lâu mới gặp nhau một lần, thôi về xử lý con mình sau. Giờ tẩy não nhiều thì con cũng biết là: con không uống đá đâu, viêm họng chết, nhưng nước ngọt thì vẫn thích lắm, trẻ con mà.
    ppYvp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 791 Bài viết

• 433 Được cảm ơn

take it easy đi em ơi
    mà nói thật 1 tuần có cho con ăn 1, 2 gói bim bim bỏ 1 cốc sữa cũng chẳng làm con gầy đi đâu
    sống mà cứ như ruột ngựa thế thì em là ng khổ thôi
    Ba mẹ yêu các con nhất trên đời...:Rose::Rose::Rose:
    • 40 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khakhakha Xem bài viết
    Mình hiểu mẹ nó mẹ nó đang muốn xin cách EQ để gia đình đừng bị như thế, nhg cả cách mà mẹ nó hỏi trên này cũng bị phản ứng gay gắt thì mẹ nó phải hiểu là khả năng "truyền đạt tư tưởng/suy nghĩ" của mình rất rất kém đấy. Mẹ nó cứ thử áp dụng vài biện pháp tương tự như những comment của mình trong này cho gia đình xem sao nhé, mình cũng rất muốn giúp mẹ nó nên cũng comment hai bài rất dài trong này mà ^_^ . Ở ngoài ai cũng nói mình phổi bò to mồm, nhưng đúng ra to mồm nhưng câu nói/cách nói lại rất nhẹ nhàng nhé, nên ai cũng nghĩ là mình muốn tốt mà to mồm như thế chứ không phải gây hấn chi.

Muốn nhà chồng như nhà đẻ không phải cứ thẳng tính là được, mà phải làm sao gỡ được bức tường phòng bị của nhà chồng đối với mình ra. Chả có cái gì đương nhiên có được, mình muốn đùa tếu táo với mẹ chồng, anh chồng như hôm nay, mình đã phải sắm vai con dâu vụng về ngố đần rất rất lâu, những cái gì sai sót đều là do mình ngố và cần chỉ dạy thêm, những cái quên trước quên sau thì còn do chồng mình lười biếng ham chơi... Đó cả mấy năm trời hạ mình xuống để được mẹ chồng yêu quý, để thực sự trở thành con cái trong nhà chồng. Đó không phải là đóng kịch, không phải là sống giả tạo, mà chính ra mình nghĩ đó mới là sống thật. Vì đối với gia đình mình, bố mẹ mình, bao giờ mình chả là đứa con gái vụng về ngốc nghếch chứ. Tại sao khi về nhà chồng vẫn muốn được yêu thương chiều chuộng mà lại vẫn thích ta đây là kẻ khôn ngoan và hiểu biết???

Mẹ nó cứ thử những gì mình đã nói, không hiểu thì pm hỏi thêm, tình huống cụ thể như vầy vầy vầy thì mình sẽ cho ra những cách xử trí sao cho nhẹ nhàng nhất. Khoe khoang tý, ngày mình về làm dâu ai cũng bảo mình sẽ "tiêu tùng" vì mình là gái nam, vô cùng vụng về, nấu nướng không biết, cả đời bé đến lớn chỉ biết học và học, Còn mẹ chồng mình thì là một người sống cực khổ cả đời nên bà cũng không phải là người dễ dãi chi, nhắc đến mẹ chồng người bắc đa phần các dâu miền nam đều sợ xanh mặt. Vậy mà thành quả của mình bây giờ là hễ chồng mình đối với mình không tốt, người đầu tiên mình nghĩ đến để gọi điện cầu cứu/chia sẻ/thậm chí khóc lóc là mẹ chồng mình chứ tiệt không phải mẹ đẻ mình. Còn bên nhà mình có việc gì thì gọi cho chồng mình chứ chả bao giờ gọi cho mình. Mình nghĩ mối quan hệ mẹ chồng-nàng dâu, con rể-nhà vợ như thế là tạm ổn...
    Em phục chị khakhakha lắm ý. Quả thực cách sống của chị rất nghệ thuật, cố gắng để học hỏi từ chị
  • Trang 3/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 6