TIN TÀI TRỢ.

Lại chuyện MC. Các mẹ thông thái cho em lời khuyên...

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.66K Lượt đọc
  • 116 Trả lời

• Trang 2/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 280 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Quan trọng nhất giờ là tớ phải làm j? Vì tớ k muốn quan hệ gia đình căng thẳng.
    Các mẹ hiểu chửa?
    Con là tình yêu, là cuộc sống của mẹ

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,206 Bài viết

• 6,413 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi changetheworld Xem bài viết
    Mình k nói là m k nóng tính, m nóng tính và thẳng tính, có sao nói vậy luôn. Vậy nếu nói là có 2 người phụ nữ trong nhà thì phải mua đủ 2 bó hoa cho cả 2 thì mình cũng chịu, nếu chu toàn được như thế m k làm được.
    Nói m cố chấp, có thể nói là như vậy. Nếu nói là : đó là em thì m là chị phải bao dung, nhưng quan điểm của mình là mình là em thì chị bảo sao phải nghe vậy; vì bản thân mình là em ở trong nhà mình, anh chị có thế nào mình cũng phải chịu.
    Nói MC mình khéo léo thì m k công nhận, bà có thể chiều con chiều cháu chứ k khéo. Còn chuyện bà nói mình thì phần lớn là do bà bênh con gái bà, để nói lại mình.
    Tóm lại là mình k muốn mọi người đào sâu phân tích rằng ai đúng hay ai sai, vì bản thân mình cũng nhận thức được là m ko nên làm mối quan hệ căng thẳng nhưng m k thể nhịn được nhiều lần kiểu như các mẹ khuyên.

Ôi nói chung nghe các mẹ nói 1 lúc đầu còn đau hơn trước!!!!!!!!
    THật ra bạn mà thế này thì bạn khổ nhiều đấy! Bạn sẽ còn bực tức dài dài và đau đầu dài dài.
    Cần lời khuyên nhưng người ta không khuyên đúng ý mình là bạn không bằng lòng vậy cần gì lời khuyên bạn cứ làm theo ý mình đi.
    Mình nói thật mình cũng làm dâu và ở đây ai chẳng phải đi làm dâu họ đều gặp khó khăn trong mối quan hệ với gia đình nhà chồng. Nhưng mọi người đều phải tìm cách thích nghi, để cho bản thân được vui vẻ và để chồng con được hạnh phúc. Bạn bình tĩnh nghĩ lại xem hành động vậy thì ai được lợi? Ai vui
    Không phải có 2 người thì mua 2 bó hoa, mà dù mua một bó cũng có cách nói để em chồng bạn hiểu được vợ chồng bạn quan tâm tới cô ấy. Các bạn ko nói gì mẹ chồng bạn đỡ lời thì bạn cho là bênh con.
    Anh chị em mà cứ sòng phỏng người ta quan tâm mình mình mới quan tâm họ thì khó lắm! Bạn sắm cho mẹ chồng bạn là do bạn tự sắm sao lại so bì với em chồng, nếu sắm để cho có công thì đừng làm bạn à. Còn sắm vì thấy cần thấy thương ông bà thì đừng so bì hay kể công.
    Tóm lại thực tâm mong bạn bình tĩnh để tìm được niềm vui cho mình.
    MTM3MzEwMzUyOQ
    MTM3MzEwMzM5OA
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 280 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BongBonBi Xem bài viết
    THật ra bạn mà thế này thì bạn khổ nhiều đấy! Bạn sẽ còn bực tức dài dài và đau đầu dài dài.
    Cần lời khuyên nhưng người ta không khuyên đúng ý mình là bạn không bằng lòng vậy cần gì lời khuyên bạn cứ làm theo ý mình đi.
    Mình nói thật mình cũng làm dâu và ở đây ai chẳng phải đi làm dâu họ đều gặp khó khăn trong mối quan hệ với gia đình nhà chồng. Nhưng mọi người đều phải tìm cách thích nghi, để cho bản thân được vui vẻ và để chồng con được hạnh phúc. Bạn bình tĩnh nghĩ lại xem hành động vậy thì ai được lợi? Ai vui
    Không phải có 2 người thì mua 2 bó hoa, mà dù mua một bó cũng có cách nói để em chồng bạn hiểu được vợ chồng bạn quan tâm tới cô ấy. Các bạn ko nói gì mẹ chồng bạn đỡ lời thì bạn cho là bênh con.
    Anh chị em mà cứ sòng phỏng người ta quan tâm mình mình mới quan tâm họ thì khó lắm! Bạn sắm cho mẹ chồng bạn là do bạn tự sắm sao lại so bì với em chồng, nếu sắm để cho có công thì đừng làm bạn à. Còn sắm vì thấy cần thấy thương ông bà thì đừng so bì hay kể công.
    Tóm lại thực tâm mong bạn bình tĩnh để tìm được niềm vui cho mình.
    Ý mình là bà nói lúc con gái bà bực ấy, thì bà mắng mình vì bênh con bà.
    Mình thì thấy sự việc theo cách nhìn của mình là như thế này:
    Cháu đòi ăn bim bim. Mẹ cấm nhưng cô vẫn mua và cho ăn. Mẹ k đồng ý và nói với cô lần sau đừng mua cho cháu nữa.
    Nhưng vì đang bực mình nên giọng có phần gay gắt. Chứ mình k nói nhiều hay lải nhải j cả, m nói giọng khó chịu vì bản thân mình đang khó chịu. Bởi thế nên em chồng dỗi và lên nhà đập cửa.
    MC thấy vậy thì nói mình vì bênh con gái.
    Bản thân mẹ nào đặt ở vị trí mình khi nghe MC nói thế thì cũng đều bực thôi. Mẹ mình nói mình thế m còn bực nữa là MC. Chẳng mẹ nào đuổi con về là: Lần sau đừng đến nữa, rồi làm cho nta ghét mày hơn.

Các mẹ sẽ bảo mình là: Thế thì phải ngẫm là vì sao mà MC nói thế? Mình nói thật là nếu mà m nói láo hay như thế nào thì chồng mình cho mình ăn tát ngay vì chồng m chẳng phải hiền lành như bạn nào đó nghĩ đâu.

Mình cũng k phân bua j hay so sánh j nhưng ý mình chỉ là cô ấy là con gái ở cùng bố mẹ, BM lại nuôi con cho cô ấy mà cô ấy làm ra rất nhiều tiền, nhưng tiền đó toàn để tiêu xài chứ chẳng mua cho ông bà, chăm lo cho cs của ông bà. VC mình thì dù làm công chức, lương k đủ xài nhưng cũng cố gắng bù đắp thêm, chứ cũng chẳng có bao nhiêu mà đem so.

Có thể cách nói, cách diễn đạt của mình chưa thật thoát ý để các mẹ hiểu, nhưng thật sự là mình chỉ nóng tính thôi, m k có ý j cả.
    • 280 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Mình cũng nói là m k muốn quan hệ gia đình căng thẳng. Nhưng MC nói khó chịu quá nên bản thân mình đang thấy rất căng thẳng.

Nói thật là mình rất chịu khó về bên nhà chồng, vì bên nhà mình, mình là út, các anh chị có điều kiện nên m cũng k phải lo lắng j, toàn chăm lo cho gia đình chồng thôi. Tính mình ththế nào thì nhà chồng m đều biết. Nhưng đợt này quả thật MC nói những câu mà m thấy khó có thể bình thường được như cũ....
    • 199 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

chủ top ơi! bình tĩnh lại nào! mình biết bạn đang bức xúc nên mọi thứ dồn nén lâu nay được bạn mang ra xả hết, chứ bạn không có ý "so bì" hay "kể công" gì đâu đúng không? Người nào cũng vậy thôi, làm việc gì , mua cái gì cho ai thì vẫn nhớ chứ có quên luôn đâu ( bộ bị tâm thần sao mà không nhớ mình làm gì).
    Các mẹ trên đây cũng đã khuyên chủ top là bình tĩnh và sống thoáng hơn rồi đó. Là từ nay về sau bạn cứ thoải mái 1 chút, còn là gia đình với nhau cả đời mà. Dần dần sẽ hết căng thẳng thôi. Nhưng quan trọng là bạn cố gắng mackeno, cứ ngẫm xem cái gì bỏ qua được thì bỏ bạn ạ.
    Bạn thử nghĩ thế này, bố mẹ đẻ của mình cũng có lúc làm con dâu khó chịu đấy, mà mình đâu có thấy bố mẹ đẻ của mình đáng ghét, đúng không? Vậy thì BMC cũng vậy thôi. Với lại, mẹ nào chẳng bênh con. Bạn, mình và các mẹ trên đây có ai dám khẳng định sẽ không bênh con không? cái này phải chấp nhận thôi bạn ạ.
    Giờ bạn cứ bình thường đưa cháu đến nhà BMC chơi như trước. Mua thêm cái gì đó ngon ngon để gđ cùng ăn cho vui. Người cùng một nhà mà, ai nỡ căng thẳng với nhau hoài. Trước khi đi thì gọi điện báo trước" mẹ ơi! con vừa mua được món abc ngon lắm, mẹ khỏi nấu cơm ( hoặc bố mẹ để dành bụng) rồi chúng con đến ăn cho vui ) nha mẹ! Coi như hành động này là làm hòa vậy. Rồi từ từ sẽ ổn thôi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 22 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

thõng cảm với mẹ chủ top. mình thấy chồng bạn hiền và yêu thương vợ, bạn hỏi anh ấy anh ấy sẽ bảo bạn fai làm gì. ....nói thật tớ cũng vụng về trong cách cư sử như mẹ này. cứ nóng lên là quên hết.... chồng tớ ko dc như mẹ nó đâu, mỗi lần tâm sư với chồng về gd chồng thi lai ...nhẹ thì cai nhau, nặng thì đánh vợ, đập phá đồ đạc.... nhưng mình fai giữ quan điểm của mình bạn ạ. con mình rách thịt đẻ ra, mình cũng chỉ mong tốt cho nó thôi mà.... có gì mình cứ nói thẳng với bà ấy, với cô em chồng có điều là nói thế nào thôi.... chứ nóng như tụi mình thi hỏng hết bánh kẹo.....theo mình không cho con ăn bimbim là không cho... bởi vì cho con ăn tuần này tuần sau về họ lại ....cho con ăn tiếp... rồi 2 tuần nữa lại tiếp..... họ nuộng chiều con, làm mình ko nói con mình dc....rồi con sẽ thích về nhà ông bà nó vì ở đó nó dc chiều va dc ăn uống những thứ nó thích ..... nói chung mình fai rút kinh nghiệm nhưng...... muốn tất cả mọi người vui vẻ thì họ cũng fai thế nào chứ......vui vẻ va hp đầu có fai 1 người làm nện dc đâu.
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chuyện muôn thuở :P trong các gia đình . Đau đầu các ông chồng
    Chuyên cung cấp xe tải suzuki 5- 7 tạ giá tốt nhất
    Xe 5 chỗ Suzuki Swift mới 100%

ChuKy
    • 45 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

nghe cái topic tưởng mẹ chồng chị này làm j quái thai lắm=))
    Nếu ko phải là cô dì chú bác, ông bà mà là một ông sếp rất to đang có lợi cho mẹ nó mà lại mua bim bim cho con của mẹ nó thì ko biết mẹ nó có phản ứng thế này ko nhỉ=))
    Em chỉ thấy là chị ko nên bực khi MC bênh EC.
    Bênh là đúng rồi, vì cách cư xử của chị thể hiện rõ chị chẳng ưa gì gia đình ngta, thế thì làm sao ngta bênh chị cho được
    như chị ko gọi là thẳng thắn, mà gọi là quá đà đó chị gái ơi
    Chị có ko cho nó ăn bim bim thì nếu nó thích quá, đến khoảng 6 tuổi nó biết nó còn trộm tiền đi mua bim bim nữa cơ
    cấm quá lại thành to chuyện
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 995 Bài viết

• 957 Được cảm ơn

hey chủ top, định đi về rồi n thấy bạn bức xúc quá lại com vài ý kiến bạn nghe xem đc ko nha

đầu tiên, ko chê hay khen, ng ta vẫn nói "tiên trách kỷ, hậu trách nhân". bạn đúng là cư xử chưa khéo. có giận có bực đến đâu, cũng nên nói mềm mỏng nhưng 1 cách quyết liệt: Em nên tôn trọng chị, chị ko đồng ý cho cháu ăn. Hy vọng ko có lần sau nữa nhé.

thứ 2, ngày 20/10, chồng bạn có thể tặng hoa bạn, n lại k tặng hoa mẹ chồng bạn, là thiếu sót của chồng bạn. còn bạn cũng sơ suất là ko nhắc nhở chồng. MC bạn có thể sẽ chỉ chạnh lòng 1 chút thôi khi ko có quà, nhưng vì có cô em gái ở đấy, nên mình tin bà đã bị "bơm vá". hehehe bạn rút kinh nghiệm lần sau nhớ ... nghĩ đến mc 1 chút

còn về em chồng bạn, mình tin rằng, quan hệ giữa bạn và EC có vẻ k tốt. EC bạn có vẻ như muốn "trêu tức" và phớt lờ điều bạn nói. cái này bạn nên nói với chồng bạn, để chồng bạn về nói với gđ, rằng: bọn con nuôi dạy con có 1 số quy tắc nhất định. Làm ơn tôn trọng chúng con. đặc biệt góp ý riêng vs em chồng bạn/ hoặc nói vs mẹ chồng để mc nói EC. Mình hiểu tại sao bạn bực, rất hiểu. vì mình đã nói mà ng ta vẫn làm, làm cho m cảm thấy k đc tôn trọng. nhưng thay vì bạn nói gay gắt như vậy, thì lần sau chú ý kiềm chế, và nói nhẹ nhàng hơn, và tìm cách mà quán triệt tư tưởng từ đầu. thực ra, BMC bạn đã tôn trọng qđ của bạn (là việc k cho cháu ăn bim bim) thfi việc thu phục EC cũng dễ thôi. Bạn là chị dâu, phải có cái uy và biết cách cư xử của ng làm chị, biết kiềm chế và bình tĩnh khi cần. bạn có thể giải thích (đừng gay gắt) là tại sao bạn k muốn cháu ăn bim bim, và bạn muốn đc tôn trọng. ngoài ra, trong những cư xử khác hàng ngày, ví dụ lễ tết, ốm đau v.v... bạn hãy thực hiện đúng nghĩa vụ và trách nhiệm của ng làm con, làm chị đi. EC bạn sẽ dần dần biết sai và biết tôn trọng bạn. còn bạn còn nóng tính, thì EC bạn còn thách thức. có thể m nói chưa thoát ý lắm, mong bạn hiểu

cuối cùng, (định nói gì quên béng mất ) ... để bớt căng thẳng, bàn với chồng, chủ động hôm sau về, nói vs bố mẹ chồng và em chồng: Hôm trc con cũng có phần cứng nhắc, mọi ng bỏ qua nhé. nhưng hy vọng lần sau mọi ng tôn trọng ý kiến của chúng con, đừng chiều cháu quá như vậy. rồi mua cái j đó về cả nhà ăn. chắc cũng 1 2 tuần KK mới bình thường lại đc. n thế còn hơn k.

à, còn chuyện mc bạn nói thế, là vì bà giận quá (bà chắc cũng thấy bạn hơi cứng nhắc, và tất nhiên... cũng bênh con gái 1 phần nữa). mình thấy mẹ bênh con gái là ch thườngg thôi mà. hehehe có gì đâu. bạn thử đặt trường hợp, nếu đấy là mẹ ruột nói, bạn có bức xúc ko? coi mẹ chồng như mẹ đẻ (ít ng làm đc lém, nên thôi coi như 1/2 mẹ đẻ đi). để trong bụng làm gì.... dù có nói j vẫn là ng nhà mà bạn. vs cả m thấy mc bạn như thế là sống cũng thật đấy. còn nhà m mc khéo lắm, nên khéo nhiều lúc cũng mệt mỏi lắm đấy. ko phải cứ khéo là hay đâu. m thích kiểu ng nhà cứ thẳng thắn thật vậy dễ giải quyết
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,860 Bài viết

• 1,892 Được cảm ơn

Ý mình là bà nói lúc con gái bà bực ấy, thì bà mắng mình vì bênh con bà.
    Mình thì thấy sự việc theo cách nhìn của mình là như thế này:
    Cháu đòi ăn bim bim. Mẹ cấm nhưng cô vẫn mua và cho ăn. Mẹ k đồng ý và nói với cô lần sau đừng mua cho cháu nữa.
    Nhưng vì đang bực mình nên giọng có phần gay gắt. Chứ mình k nói nhiều hay lải nhải j cả, m nói giọng khó chịu vì bản thân mình đang khó chịu. Bởi thế nên em chồng dỗi và lên nhà đập cửa.
    MC thấy vậy thì nói mình vì bênh con gái.
    Bản thân mẹ nào đặt ở vị trí mình khi nghe MC nói thế thì cũng đều bực thôi. Mẹ mình nói mình thế m còn bực nữa là MC. Chẳng mẹ nào đuổi con về là: Lần sau đừng đến nữa, rồi làm cho nta ghét mày hơn.

Các mẹ sẽ bảo mình là: Thế thì phải ngẫm là vì sao mà MC nói thế? Mình nói thật là nếu mà m nói láo hay như thế nào thì chồng mình cho mình ăn tát ngay vì chồng m chẳng phải hiền lành như bạn nào đó nghĩ đâu.

Mình cũng k phân bua j hay so sánh j nhưng ý mình chỉ là cô ấy là con gái ở cùng bố mẹ, BM lại nuôi con cho cô ấy mà cô ấy làm ra rất nhiều tiền, nhưng tiền đó toàn để tiêu xài chứ chẳng mua cho ông bà, chăm lo cho cs của ông bà. VC mình thì dù làm công chức, lương k đủ xài nhưng cũng cố gắng bù đắp thêm, chứ cũng chẳng có bao nhiêu mà đem so.

Có thể cách nói, cách diễn đạt của mình chưa thật thoát ý để các mẹ hiểu, nhưng thật sự là mình chỉ nóng tính thôi, m k có ý j cả.
    Mẹ nó ơi....hít thở sâu bình tĩnh lại đã nào... Thế này nhé, chuyện của mẹ nó ý, nhà nào cũng gặp cả, nói thế để mẹ nó thấy chuyện đó là thường, quá thường, đừng làm nó nghiêm trọng lên, chứ ko phải là có ý coi thường chuyện này. Việc bố mẹ muốn dạy con một kiểu, ông bà chiều một kiểu nhà nào chả có. Mẹ chồng bạn còn nói là: "lần sau đừng đến nữa...", chứ mẹ chồng mình ý, có 1 lần nhóc nhà mình đánh bà nội, còn phun phì phì nước miếng vào bà nữa, thế là bố nó đánh nó, cũng tội cũng đánh hơi quá tay một tý, bà chửi hai vợ chồng mình là: "Cút mẹ chúng mày hết đi, xuống đây mà đánh đập nó thì cút hết đi, nuôi không được thì quẳng mẹ nó ra đường đi!!!" Nói thế để bạn biết bà nội nhà mình chiều cháu cỡ nào nhé

Mình thì quan niệm về con cái, nhà cửa, tiền bạc cũng khá thoáng, đối với mình cái duy nhất quan trọng là tình cảm chồng đối với mình, là cái cuộc sống lâu dài của vợ chồng mình. Còn con cái ý mà, "có đầu có đuôi có nuôi có lớn", cái gì bỏ qua được thì bỏ, có hai mẹ con với nhau xử nhau tẹt ga thoải mái, có người khác thì kệ xác nó, vì nghĩ đơn giản thế này, nó ăn bim bim mà hại ý thì sống ở cái đất VN này trăm nghìn thứ ăn vào có hại, giữ được một món không giữ được trăm món. Không phải mình xuề xòa chuyện nuôi con, có hai mẹ con thì tiệt nhé, chả có ăn vặt ăn vung gì đâu, nhưng bố nó lâu lâu lại mua lon nước ngọt về cha con chia nhau thì mình cũng cười khì bỏ qua thôi, chửi chó mắng mèo kiểu: "yêu nhau lắm đấy, cho nó uống cho sướng mồm đi, rồi chả ăn uống gì được thì sướng nhé!" rồi thôi, chứ cũng ko căng thẳng gì.

Mà chuyện ăn uống của con mình thì cực kì khổ, 1 chén cơm đánh vật cả tiếng ko xong (đấy là ở với bà thì phải cố cho hết chén ko bà la, chứ nếu chỉ hai mẹ con thì ăn tầm 20-30p ko xong thì nhịn). Bác sĩ bảo là muốn nó thoát khỏi mức "xém" suy dinh dưỡng thì phải ko cho nó ăn vặt nhé, cứ bữa cơm chính xong là nốc 1 ly sữa to vào rồi thôi, ko cho ăn gì nữa đến bữa tiếp theo ấy. Nhưng mà mình thật, mình nghĩ thời buổi giờ chắc chỉ bên Châu Phi mới có trẻ ốm/chết vì đói thôi, nên cũng ko quá căng thẳng chuyện ăn uống của con lắm đâu. Mẹ nó phải thoáng nữa ra, phải thư giãn nữa ra mẹ nó ạ, sống đơn giản cho đời thanh thản. Có khi những câu nói của bà, mẹ nó vốn đã căng thẳng từ trc nên luôn nghĩ theo hướng xấu, chứ mình thấy những câu ấy khá nhẹ nhàng, mẹ chồng mình nói ghê hơn nhiều, nhg đối với mình, mình biết bà yêu cháu, yêu con, nên chả vấn đề gì, chửi mình mình cứ ngồi cười, chửi chán thì...thôi hôm sau chửi tiếp vậy hehe...

Kể bonus thêm 1 chuyện nhà mình cho mẹ nó vui nhé, mẹ chồng mình có hôm nhà có khách, chỉ thằng con mình than thở là "Không biết con mẹ nó nuôi sao thằng bé ngày cằng quắt!" Lúc đấy nhóc mình đang ngồi trong lòng bố nó, mà bố nó cũng thuộc dạng kén ăn còi dí, mình cười nói luôn: "Ối giời mẹ xem, khuôn thế kia thì đúc ra cái bánh to thế nào được, bây giờ thằng Tôm nó béo lăn quay ra khéo bố nó phải đem đi xét nghiệm ADN thì chết con... hờ hờ" thế là cả nhà cười òa... Chả có gì căng thẳng, nhg lên đây đọc tình huống y như thế mà đầy mẹ buồn bã u uất nghĩ đủ thứ đau khổ để tự hành bản thân... Sống đơn giản cho đời nó thanh thản. Mẹ chồng mình chê mình vụng, đám hỏi anh chồng mình bảo để mình ở nhà sắp bát đĩa sẵn cho, bà bảo "Giao cho mày thì có mà về chả có còn tô chén gì mà ăn!" thế là mình cũng bảo: "Vâng thì 5 mâm mẹ cứ chuẩn bị sẵn khoảng 8 bộ chén dĩa, con làm vỡ là vừa chứ có làm sao!" hehe...
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 396 Bài viết

• 565 Được cảm ơn

kể ra thì thấy chị ích kỷ lắm ... đến việc em chồng nt hỏi chồng '' đã mua gì cho mẹ chưa '' mà chị cũng để bụng đc , mẹ chị thì chị mua đi chờ ai ko thì chủ động mua cho mẹ chồng đi , chồng sẽ tự biết mua lại , có thể anh ấy nghĩ đơn giản ko ở gần mẹ vợ nên ko thể đến thăm tặng quà đc thôi...
    xuống chơi 1 tý mà chị cứ lãi nhãi , càu nhàu về việc ko đc ăn bimbim , thì mẹ chồng chị nói chính xác , chị chĩ càng làm người ta ghét thêm thôi...vì rất vặt vãnh
    -> -> -> ( , , ) -> -> - >
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 91 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

uh, mẹ này hơi ích kỉ thật, thi thoảng mơi về với ông bà thì kệ cho ông bà chiều cháu có sao đâu... mình nuôi con đâu phai ngày một, ngày hai đâu. Người ta bao MC - ND khó hòa hợp, nhưng mỗi người nhịn đi 1 ít, chỗ này là chỗ mình nhường đấy.
    Nếu cái tn kia cua em nào đòi quà chồng bạn thì bạn bực mình chứ cua em chồng nhắn hoi thì mình ... bó tay.
    20 - 10 cua mình là ngày bình thường, chồng vẫn đi làm, mình con mua cho chồng cái áo dài tay vì hơi se lạnh, đi xe làm buôi sáng sớm ông mặc áo sơ mi nên lạnh, phai ôm, mà đi ngoài đường ôm chồng dị lắm, hi hi, mua được cho ông ngoại 1 cái áo, MC 1 bộ đồ.... Dù nói thật,mình sống với bà cũng là mỗi người nhịn đi tí thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 74 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ chu top phải nghĩ thoáng ra cho dễ sống:
    - Vài tuần mới về nhà BMC thì cứ vui vẻ đi. Kệ cho ông bà, cô cháu vui vẻ với món bim bim. Ăn vài gói đó ko chết đâu mà lo. Cơ bản là mình dạy con mình thôi. Mình phải dạy thế nào mà khi bé lớn hơn 1 chút tự nó sẽ từ chối món đó khi đc ông bà nội và cô nó mời. Mình làm đc thế đó, mà mình có tới 2 thằng cu cơ.
    - Về chuyện quà cáp hiếu hỉ đằng nhà chồng, kệ hắn đi. Mình vô tư cho sướng thân mình trước. Phải biết yêu bản thân mình bạn ạ. Mình bực mình xấu trước. Cứ thử soi gương với bộ mặt nhăn nhó, khó chịu mà xem. Xấu kinh. Lúc nào bạn bực thử chụp lại khuôn mặt mà xem. Hi hi hi
    - Về chuyện cô em chồng, bạn cũng nên kệ nốt. Đã có BMC bạn lo cho "ca khó chịu" này rồi. Chưa đến lượt bạn lo nên càng vô tư.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 297 Bài viết

• 1,134 Được cảm ơn

mẹ chồng bạn vưỡn nhẹ nhàng chán , gặp p mẹ đẻ m vs các bà dì thì thôi rồi luôn.Bà chị dâu họ cũng k cho thằng cháu m ăn bim bim , có gói bim bim nó xin trả nhẽ ko cho , cho xong mẹ nó bẩu là nể ông lắm mới cho ăn , thế là từ đấy khỏi quan tâm luôn .Nhà đấy suốt ngày ăn kiểu nhật ị đúng giờ nhưng thằng cháu họ m gặp ng lớn ko bao h chào . Trẻ con vậy cái đơn giản nhất cũng k dậy thì mong ước ông lọ bà chai cái gì chứ .Chặc đang bức xúc than thở ngoài lề tí
    • 461 Bài viết

• 1,401 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    chị nói thật nhé, cứ bực thoải mái, đọc bài của em chị cũng bức xúc lắm, em tinh tướng, không coi ai ra gì, chỉ vì gói bim bim mà làm mất lòng cả nhà, trẻ con nó có tội tình gì mà em lôi nó ra để bóng gió, lên mặt, ra oai với cả gd người ta như vậy? Lôi con ra làm cái cớ, lá chắn, em dạy con thế nào thì về nhà mà dạy, đả cho nó thông, đến nhà người ta, họ có cái nếp của họ, em phải đièu chỉnh hoặc dung hòa, có mỗi gói bim bim mà tinh vi, ko biết em dạy con thế nào nhưng là Mẹ mà cư xử, ứng xử thế thì vứt em ạ, chưa đủ trình dạy dỗ con đâu. Không chiến thắng được cái hèn nhát, ích kỷ, nhỏ mọn của bản thân, nguyên nhân sâu xa là do EC em nt bảo anh trai mua quà cho MC và em khó chịu với điều ấy nên láy chuyện bimbim ra làm cái cớ, em thật kém cỏi và hèn... bực quá, xin lỗi chứ nàng này mà cũng đòi lên mặt dạy dỗ con thì tội cho đứa bé quá.
    • 461 Bài viết

• 1,401 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hôm đó chồng em k nói năng k tỏ thái độ j cả. Đến hôm sau em nói, em bảo là: Em bực là 1 chuyện nhưng tức anh là nhiều. Nếu anh là người tỏ thái độ, và nói từ đầu thì bà k bực như thế mà k đến nỗi căng thẳng. Thế ông ấy nói là: Mình có ăn đời ở kiếp ở đó đâu, xuống thì để cho mọi người đều vui vẻ, kệ nó 1 vài lần k sao.Nhưng thực sự là em rất ghét cái kiểu muốn sao được vậy, chiều cháu như thế. Em nói thẳng với MC em mấy lần về chuyện đó.Cháu đòi bà ok hết, em bảo: Con k đồng ý đâu. bà k mua nữa thì cháu khóc. Em quát nó thì bà lại bảo: Con này nó hư nhỉ để bà đánh nó nhé. Em cũng nói luôn là: mẹ đừng dạy cháu như thế nó hư đấy....Nói chung là dù 1, 2 tuần xuống 1 lần nhưng lần nào xuống em cũng k chịu được cách bà và cô chiều cháu. Nói ra thì lại căng thẳng...
    Thôi tôi xin cô, cô cấm được MC cô, cô bắt nạt cả nhà ngừoi ta có chắc là con cô sau này nó ngoan không? dạy con là cả nghệ thuật, dạy thôi chưa đủ cô ạ, phải dỗ nữa,.. cô cố tỏ ra nghiêm khắc, con cô nó lại càng thèm khát bim bim, lại khổ nó, rồi lớn lên, cô cứ cấm nó thoải mái, sảnh ra là nó lén lút làm điều bậy, cấm mãi được không? cô định cấm cả nhà trường, cả xã hội, môi trường xung quanh khoing được chạm vào con cô chắc, đã ngờ u lại còn biện hộ, cãi ngang, tôi thấy tội nghiệp cho bé nhà Cô, tôi khuyên cô là thay vì cấm con, cô nên học cách hài hòa, thương lượng, tôn trọng nó một chút, cô xem lại xem trong các đò cô cho con cô ăn, chắc gì nó hoàn toàn ko co chất độc, cô xem gói bim bim có đáng để nó mất cả buổi tối vui vẻ với ông bà, họ hàng? cô kém quá, cô xem lại đi còn kịp, thực sự hy sinh cái nhỏ nhen của mình 1 chút đi con cô vui hơn nhiều!
    • 100 Bài viết

• 247 Được cảm ơn

Mà vô lý ở chỗ trong người mình đang khó chịu, xong gắt gỏng khó chịu với người khác. Đến khi mẹ chồng và em chồng chịu ko nổi, khó chịu lại thì lại ấm ức, đau khổ, về dằn vặt chồng rồi cuối cùng phải lên đây bán than

Đọc chết cười mất ))) Mẹ nó càng cãi càng thấy tính mẹ nó như hổ vồ nhưng lại muốn ng` khác phải mềm mỏng cả mình cơ. Phải mẹ tớ thì có khi bà ném cả đống bim bim vào mặt mẹ nó rồi đấy, mẹ chồng thế là còn hiền chán. Ha ha, muốn mọi ng` tôn trọng, nhẹ nhàng thì mẹ nó phải biết cách cư xử cái đã.
    Lúc mới yêu thật ngu biết bao nhiêu
    • 461 Bài viết

• 1,401 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi lovensn9999 Xem bài viết
    Mà vô lý ở chỗ trong người mình đang khó chịu, xong gắt gỏng khó chịu với người khác. Đến khi mẹ chồng và em chồng chịu ko nổi, khó chịu lại thì lại ấm ức, đau khổ, về dằn vặt chồng rồi cuối cùng phải lên đây bán thanĐọc chết cười mất ))) Mẹ nó càng cãi càng thấy tính mẹ nó như hổ vồ nhưng lại muốn ng` khác phải mềm mỏng cả mình cơ. Phải mẹ tớ thì có khi bà ném cả đống bim bim vào mặt mẹ nó rồi đấy, mẹ chồng thế là còn hiền chán. Ha ha, muốn mọi ng` tôn trọng, nhẹ nhàng thì mẹ nó phải biết cách cư xử cái đã.
    MC em nó nhân hậu nên mới dạy dỗ chồng em nó hiền lành, nhường nhịn thế, chứ MC em nó mà cũng như em nó, thì ăn đòn cũng không oan, đúng là sướng ko biết đường... chồng đã bảo là ko sống đời ở kiếp rồi chiều nhau tý vẫn còn hậm hực, Mẹ mà xấu tính quá con sau này cũng chả có gì tự hào về 1 bà mẹ như thế cả...
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 413 Bài viết

• 1,374 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị chủ topic là mẫu người chỉ trích người khác được nhưng không thích ai chỉ trích mình. Chị có nhận thấy chị sai không nhỉ?nếu 1 người bảo sai, chị còn có thể hy vọng là ngta không hiểu chuyện, chứ 10 người 8 người bảo sai, 2 người thấy chị sai nhưng cố nhỏ nhẹ, mà chị thì chỉ có "các mẹ hiểu chưa?các mẹ hiểu chưa?" là sao hả chị? Văn chị viết, tình huống là của chị, mọi người phân tích mà chị cứ cố chấp thì trong cuộc sống thường nhật chị có chịu nhún ai, nhường ai bao giờ.

Thứ nhất nhé: chị có quà, mà mẹ chồng chị không có quà, người có ấm ức fai là MC chị, và nếu cô em gái anh ấy có ấm ức thay, thì đó là quyền của họ. Chị đã có phần rồi, không lẽ nào chị lại còn khó chịu với người không được một câu chúc, một bó hoa? Và chị chỉ có thể khó chịu nếu em chồng chị nhắn tin cho chị là "chị đã mua gì tặng mẹ chưa?". Cô ấy cũng đã ý nhị nhắn riêng cho chồng chị mà chị còn ích kỷ thì đúng là chịu chị

Thứ hai: chị thử ngồi một lúc, mà có mỗi một câu "không được ăn bimbim" cứ nhai đi nhai lại cả chục lần, chị có cáu không. Nếu quyết liệt, chị k cho cô em chồng bế bé đi, còn đã để bế đi, đã biết sẽ mua,thì lựa dịp nào ngồi nói chuyện riêng. Bản thân chị cũng là phụ nữ mà có mỗi một cách là lựa lời, lựa thời điểm chị cũng không biết.

Nếu chị nghĩ chị giỏi, chị thẳng thắn, chị đc mọi ng yêu quý, chị không sai, thì chị cứ làm như những gì chị nghĩ.mọi người trên diễn đàn không phảii chỉ biết nghe 1 chiều, biết nghĩ 1 hướng. Nếu mẹ chồng chị quá quắt, ắt hẳn họ chẳng bao giờ bênh đâu

Chị có gia đình, có con rồi,nếu chị không học được cách điều tiết cảm xúc, thì cũng phải biết học cách lắng nghe. Con chị dạy ngoan hay hư, phụ thuộc rất nhiều vào khả năng lắng nghe của người mẹ đấy chị ạ. Không phải cứ cấm, cấm và cấm là con sau nó ngoan đâu nhé!
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,965 Bài viết

• 8,120 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ này lên hỏi ý kiến trên diễn đàn, gặp trái chiều còn cao giọng "hiểu chửa" với thái độ thì không biết lúc bực mẹ chồng, em chồng thái độ còn khó chịu thế nào?

Tớ thấy mẹ này săm soi đủ thứ, mà toàn thứ vô lý rồi ôm ậm ạch vào người.

1. Chuyện bó hoa, bim bim rồi con thòng sang cả chuyện em chồng thu nhập thế nào. Em chồng thì ở với mẹ chồng, cô ta thu nhập nhiều hay ít, đóng góp cho mẹ chồng hay không là chuyện mẹ con người ta, liên quan gì đến bạn? Việc bạn mua đồ lặt vặt về cho bố mẹ chồng là việc của bạn, nếu không thấy thoải mái thì đừng mua (à, với điều kiện, đấy là tiền riêng của bạn, bạn nuôi chồng). Chứ không nói thẳng, việc biếu xén bố mẹ chồng là việc chồng chị làm.
    Nói thật với bạn chứ, may mà có em gái bạn không chồng ở với ông bà đấy, không thì mời bạn về mà chăm. Lúc đó còn vui nữa.

2. Chuyện bó hoa. Cả nhà chồng bạn đều cư xử lịch sự, khéo léo văn minh. Mỗi bạn là có vấn đề. Ngày phụ nữ, sợ chồng bạn vô tâm quên, em gái nhắc anh trai 1 câu thì đã làm sao? Cô ta bao giờ nói là: Anh đừng mua cho vợ anh, mua cho mẹ thì bạn hãy kêu. Về nhà chồng, mẹ chồng giữ thể diện cho chồng, cho em chồng đỡ tủi, cho không khí gia đình vui vẻ nên nói khéo 1 câu cũng không xong. Bạn tị gì chuyện mẹ bạn, khi mà đến mẹ đẻ, chồng cũng còn đợi em chồng nhắc nữa là. Có trách thì đi trách chồng, trách gì cô em chồng?

3. Chuyện bim bim. Ai chả biết bim bim chả bổ béo gì, nhưng như bạn nói thì bạn "KHÔNG THÈM" nói điều đó với cô, thế nên cô ta cũng có thể coi như không biết còn gì. Ví dụ: lúc cô đưa cháu đi chơi, bạn vui vẻ nhắc cô 1 câu thì đã sao? Hay lúc cô bóc bim bim cho cháu, bạn lừa lừa con cất gói bim bim đi thì cũng đã sao? Bạn không dậy nổi con mình thì lại quay sang đổ tại cho xung quanh. Thói đâu thế?

Bạn cần thay đổi chính mình trước đi
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 2/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 6