TIN TÀI TRỢ.

Kinh tế trong gia đình

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.01K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 162 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Một vấn đề tế nhị và muôn thủa với các gia đình, đó là, tiền lương vợ/chồng do ai giữ, chi tiêu như thế nào. Mỗi một gia đình sẽ có cách xử trí khác nhau, tôi nghĩ không có cách nào là tối ưu cho mọi trường hợp, mà sẽ phụ thuộc vào từng gia đình. Hy vọng các dad/mom chia sẻ kinh nghiệm.
    Với gia đình tôi, chục năm qua vẫn là vợ tôi cầm tiền và chi tiêu. Không biết các bạn nam khác như thế nào, nhưng bản thân tôi thấy khá bực và bí bách vì cách quản lý này, mặc dù lúc đầu tôi cũng đồng ý.
    - Bởi vì, nhiều lúc thiếu tiền, tôi cũng không muốn hỏi tiền vợ, vì khi hỏi, sẽ bị hỏi ngược lại, kiểu như: a cần tiền làm gì; tiêu gì mà nhiều thế?
    - Đồng thời, nhiều lúc cũng muốn mua quà, chi tiêu thêm, nhưng không có kinh phí thì cũng chịu, lâu dần thành thói quen phụ thuộc, rất không hay.
    Đồng thời, nếu gia đình nào đang theo kiểu này, nên làm 1 bản chi tiêu công khai, thì sẽ ổn hơn.
    Trong thời gian tới, tôi sẽ trao đổi cùng vk, hướng đến việc chi tiêu tự chủ và độc lập hơn, tuy rằng nói khó nghe thì mang tính cá nhân hơi nhiều:
    - Đưa ra 1 khoản chi tiêu cứng cho gia đình, tiền học của con cái, tiền ăn, chi phí cố định trong nhà. Người nào kiếm nhiều hơn thì sẽ cân đối cho phù hợp. Các khoản chi tiêu mềm thì sẽ tự cân nhắc (chưa tính được).
    - Khoản tiết kiệm thì sẽ được công khai giữa 2 vkck. Vợ một sổ, chồng một sổ. Miễn là công khai và tiết kiệm.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 54 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhà mình thì ban mấy năm đầu thì tiền ai nấy cầm, và chia đều cho nhau các khoản cần chi (tiền trả nợ ngân hàng mua nhà, tiền sữa cho con, tiền đi chợ, tiền đi học, điện nước, biếu ông bà). Nhưng sau đấy thì mình thấy chồng có vẻ không tiết kiệm được cụ thể là gần năm năm chồng để ra đúng được 5 chỉ vàng, còn mình thì được hơn trăm triệu trong khi lương mình còn thấp hơn lương chồng.
    Nên sau khi sinh cu thứ 2, mình đã yêu cầu chồng nộp tiền. Nói vậy thôi chứ, sau khi trừ các khoản thì chỉ thu đc tầm 40% lương chồng. hic ai mà thu hết được.
    • 118 Bài viết

• 245 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Nhà mình thì mình là người quản lý tiền và chồng có vẻ thấy thoải mái với việc đó, chưa bao giờ phàn nàn. Mình cũng hay hỏi chồng đã chi tiêu gì khi thấy tiêu tiền hết nhanh hoặc dùng thẻ quá mức, thật sự là không ai muốn phải hỏi thế nếu có rất nhiều tiền hoặc chồng biết kiểm soát chi tiêu. Ông xã mình thì không khó chịu khi vợ hỏi như vậy mà còn ngồi cùng vợ để tính lại xem mình đã tiêu gì mà hết tiền.
    Với gia đình mình thì tập trung kinh tế vào một mối sẽ tốt hơn, tuy nhiên, mình chỉ quản lý chứ không giữ hết tiền vì tiền vẫn trong tài khoản và chồng có các loại thẻ nên có thể dùng bất kì lúc nào khi cần thiết. Còn quan hệ các nội ngoại thì vợ bàn với chồng và xử lý, mình cũng thấy là bản thân khá thoải mái trong chi tiêu với anh em, bạn bè đủ để chồng không phải lăn tăn suy nghĩ.
    Nếu bạn kiếm ra nhiều tiền mà vợ chặt chẽ thì nên bàn bạc lại chứ nếu tiền bạc không nhiều mà muốn vừa được tiêu theo ý mình, vừa muốn nhà cửa con cái đàng hoàng thoải mái thì rất khó. Bạn có thể nói với vợ trích ra một phần cố định để mình chi trong tháng và tự điều chỉnh mình trong khoản đó xem.
    • 26 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Nhà em thì em vẫn là người nắm giữ tay hòm chìa khóa trong nhà nhưng không bao giờ em yêu cầu chồng đưa toàn bộ lương mà hãy giữ lại 1 phần cần chi tiêu trong tháng cho chủ động. Còn khi cần nhiều nghĩa là có việc lớn thì đương nhiên em cũng là người biết tiền đó dùng vào việc gì trước khi đưa chứ. Chồng em cũng chưa bao giờ thắc mắc hay phàn nàn gì chuyện kinh tế gia đình cả.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 56 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Tiền ai nấy giữ nhé, căn bản là ở ý thức xd gia đình.
    Nhà mình tất cả tiền chi tiêu là mình lo.
    Tiền chi tiêu có hạn mức vứt ngăn kéo ai cần cứ lấy. Còn lại mình để trong tk ngân hàng. Tiền của vợ thì căn bản ko hỏi, khi có việc chung cần nhiều tiền như mua đất, làm nhà thì mới bảo góp thôi.
    • 3,190 Bài viết

• 1,054 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tiền của ai nên là của người đấy
    Và đương nhiên, trách nhiệm của ai tới đâu thì người đó nên cố gắng có thể để hoàn thành
    Ví dụ vợ chân yêu tay mềm, sinh con đẻ cái, thì chồng nên là người cáng đáng việc lớn ( nếu có khả năng hơn vợ ...)
    Vợ thì chi tiêu cũng nên theo thu nhập của mình và theo khả năng của chồng ( cân nhắc trong cả cuộc đời)
    Còn muốn làm cái gì thì cả hai cùng bàn bạc, thống nhất dựa trên sự tự nguyện và vun đắp
    ......
    Đấy là trên lí thuyết em muốn như thế
    Còn trong cuộc sống có người này người nọ, mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh
    Còn nếu chồng tin tưởng giao cho vợ quản lí ( lấy oai thôi, em trừ mấy trường hợp mà bảo là vợ cầm tiền, chồng ko nắm được Nhập Xuất Tồn thì em cũng lậy mấy bác ) Thì tiền nong rõ dàng minh bạch, mà đã rõ dàng minh bạch thì chồng nên là một người Trụ cột chứ đừng nên đo lọ nước mắm đếm củ dưa hành...
    Tôi chọn hạnh phúc !!!
    • 3,190 Bài viết

• 1,054 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi iceteabn Xem bài viết
    Tiền ai nấy giữ nhé, căn bản là ở ý thức xd gia đình.
    Nhà mình tất cả tiền chi tiêu là mình lo.
    Tiền chi tiêu có hạn mức vứt ngăn kéo ai cần cứ lấy. Còn lại mình để trong tk ngân hàng. Tiền của vợ thì căn bản ko hỏi, khi có việc chung cần nhiều tiền như mua đất, làm nhà thì mới bảo góp thôi.
    THế là tạm ổn rồi đấy, với trường hợp bạn biết quản lí tiền, cái chỗ ở ngân hàng í, nếu nó cứ ở đó mãi tới khi mua đất làm nhà thì tuyệt
    Nếu làm thế thì con bạn sẽ có cuộc sống tốt nhất có thể rồi đó..
    Tôi chọn hạnh phúc !!!
    • 3,190 Bài viết

• 1,054 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thêm nữa, đã tiền ai người đó quản, thì mấy anh chồng đừng kêu Vợ phải thế nọ thế kia ( quá đáng ) với mình , phải là tự nguyện và vun đắp hết. Cơ bản cái gì cũng có cái giá của nó
    Muốn vợ nọ kia thì cũng nên Chăm Sóc vợ chu đáo
    Và ngược lại...
    Tôi chọn hạnh phúc !!!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 55 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Theo mình tiền nên về 1 mối cho phụ nữ tay hòm chìa khóa chứ nhiều khi đàn ông có tiền trong túi lại chi tiêu quá đà không tiết kiệm được. Nhà mình tiền ck đi làm về giữ lại 1 phần chi tiêu cá nhân còn đưa hết cho vk coi như hết trách nhiệm. Mọi chi tiêu lớn nhỏ trong gia đình, đối nội đối ngoại mình lo tất nên nhiều khi có 1 mình mình cân đối tài chính để chi tiêu thế nào cho hợp lý cũng mệt mỏi phết.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Linhloan
    • 3,190 Bài viết

• 1,054 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Linhloan Xem bài viết
    Theo mình tiền nên về 1 mối cho phụ nữ tay hòm chìa khóa chứ nhiều khi đàn ông có tiền trong túi lại chi tiêu quá đà không tiết kiệm được. Nhà mình tiền ck đi làm về giữ lại 1 phần chi tiêu cá nhân còn đưa hết cho vk coi như hết trách nhiệm. Mọi chi tiêu lớn nhỏ trong gia đình, đối nội đối ngoại mình lo tất nên nhiều khi có 1 mình mình cân đối tài chính để chi tiêu thế nào cho hợp lý cũng mệt mỏi phết.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Linhloan
    THế thì ôm vào người làm gì hả bạn ?
    sao ko cả hai quản lí, cho vào một tài khoản, chứ riêng ai cầm làm gì...
    Làm gì thì bàn bạc, ko thống nhất được với nhau cái gì thì làm gì cùng đóng góp...
    Cái gì cần chồng bù đắp thì í kiến chồng bù đắp, trách nhiệm...
    Thật sự mình chả bao giờ mong chồng mình phải làm theo hoàn toàn í mình cả, đặt địa vị mình cũng thế thôi, chả lẽ vì ông í ko đồng í, khó chịu mà mình ko thể làm điều mình cho là đúng à...
    Rồi khi trẻ đã vậy, khi về già, con trai lại kiếm được cô vợ, cho bố mẹ đẻ vài đồng bạc cũng pải thuận theo í vợ trong khi con cháu ăn chơi phè phỡn
    Tôi chọn hạnh phúc !!!
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cái này phải bàn trước khi cưới. Khi cưới về rồi mà còn lăn tăn cái này thì dễ lục đục gia đình lắm