TIN TÀI TRỢ.

Kinh Nghiệm Đau Thương Khi Mua Bảo Hiểm Nhân Thọ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 101K Lượt đọc
  • 131 Trả lời

• Trang 7/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 6
  • 7

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi toilakhivang Xem bài viết
    Mua bảo hiểm nhân thọ, quan trọng nhất khi khai là phải trung thực với sức khỏe của mình, đừng có dấu diếm, Cty bảo hiểm cho bạn đi khám, lúc đó họ đánh giá mức độ rủi ro nếu bán cho bạn, rủi ro cao thì họ không bán, rủi ro thấp hơn thì mức phí cao hơn..... Mình đọc thấy nhiều trường hợp khi có chuyện xảy ra hầu hết là không trung thực trong lúc khai hồ sơ, và thứ 2 nữa là không hoàn thành nghĩa vụ đóng phí.
    Để mình tóm gọn người dân Việt Nam mình tham gia bảo hiểm nhân thọ thế nào đảm bảo nhé
    1. Khai báo chính xác Họ và Tên, Ngày Tháng Năm Sinh
    2. Khai báo tình trạng sức khỏe trung thực, hút thuốc lá + rượu beer số lượng tiêu thụ mỗi tháng, đã từng khám hay điều trị bệnh lý nào ở đâu.

• Đây là điều quan trọng nhất trước tiên tham gia giữa một tư vấn tài chính và tư vấn bảo hiểm

1. Mục đích bạn tham gia chỉ bảo vệ hoặc tham gia về Hưu Trí và Đầu Tư Học Vấn, tư vấn tài chính sẽ thiết kế cho bạn sản phẩm đầu tư và bảo vệ hoặc sản phẩm bảo vệ
    2. Tư Vấn Tài Chính thuộc diện cao cấp, đạt chuẩn MDRT, với họ không chỉ phục vụ cộng tác đảm bảo quyền lợi hợp đồng, đảm bảo kế hoạch của khách hàng thực hiện được trong tương lai (Lương hằng năm về tham gia hưu trí tự nguyện, khoản tiền lập kế hoạch sớm cho con cái tương lai lớn hơn, bảo vệ khoản thu nhập để đảm bảo chi trả khoản nợ mua nhà etc..) Vì vậy cần một tư vấn tài chính, họ không chỉ ký hợp đồng bảo hiểm, họ theo gia đình khách hàng đến khi đáo hạng hợp đồng.
    3. Tư Vấn Tài Chính riêng của gia đình, khoản thời gian sẽ thăm hỏi và quản lý hợp đồng gia đình, kiểm tra trượt giá đồng tiền, đóng phí thêm hỗ trợ trượt giá.

Tư Vấn Tài Chính kết thúc hợp đồng kế hoạch trách nhiệm và tình yêu mà bạn giành cho gia đình, còn tạo mới cho bạn một kế hoạch mới cho bản thân mình khi đã chu toàn người phụ thuộc. Ngành bảo hiểm nhân thọ rất đông đảo người tư vấn, chọn mặt gởi tiền thật khó khi quyết định, một số khách hàng bị ảnh hưởng người làm tư vấn theo diện kinh doanh, tức là chỉ việc giải thích và trình bày giải pháp, không chăm sóc quan tâm hợp đồng khách hàng, không đủ trình độ tài chính, dẫn đến không đầu tư, chính vì vậy tham gia bảo hiểm khi đáo hạng chỉ rút khoản tiền nhỏ, không có việc tăng trưởng tài chính. Chính vì vậy mình ở đây chia sẽ cho mọi người rằng, tham gia bảo hiểm, đừng ngần ngại hỏi và trả lời, kế hoạch bạn là gì, thời gian đến điểm kế hoạch đảm bảo ra thế nào. Còn nữa mà mình hơi bận, nhưng bạn nào muốn thì inbox mình trả lời khi rãnh.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 265 Bài viết

• 314 Được cảm ơn

Bảo hiểm về khái niệm là hữu ích, nhưng bảo hiểm ở VN thì tui hơi bị e ngại. Tư vấn viên ở VN học 3 ngày đi ra tư vấn, thì biết cái gì, chỉ biết làm sao bán được hợp đồng thôi, thậm chí còn xui khách lách này lách kia, đến khi sự cố bảo hiểm xảy ra thì công ty BH không đền bù với lí do "khách không trung thực". Chịu. Tư vấn tài chính (bao gồm cả BH) nước ngoài phải học và có chứng chỉ hành nghề đàng hoàng do chính quyền cấp. Tư vấn mà làm sai thì công ty chịu trách nhiệm chứ không phải khách hàng. Có như thế thì người ta mới tin được chứ.

Hồi còn trẻ tôi có ham vui tham dự 1 khoá 3 ngày TVBH của 1 công ty BHNT NN tại VN. Ôi trời, trong 3 ngày học liền tù tì mà người ta nhắc đi nhắc lại phải "chuyên nghiệp" đó, người ta chỉ dậy tôi phải nói câu gì, hỏi câu gì để dồn, ép khách hàng không thể từ chối mua sản phẩm, mà không hề dạy phải hỏi câu gì, phân tích thế nào để hiểu tình hình tài chính, khả năng và sự sẵn sàng chi trả cũng như nhu cầu của khách hàng. Sau khoá đó tôi cạch luôn, thề không bao giờ mua BHNT ở VN, cũng không cho ai trong gia đình mua hết. Nhưng sang nước ngoài thì tôi mua rất nhiều. TVTC ở VN có thể loè các bạn là vừa được BH vừa tiết kiệm. Xin kíu, BH thì không tin được rồi, tiết kiệm đến ngân hàng còn bốc hơi nữa là. Muốn giữ tiền an toàn trong thời gian dài, không rủi ro mà tiền đẻ ra tiền thì cứ mua vàng, nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,250 Bài viết

• 3,267 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tinhyeu_tinhban Xem bài viết
    Hồi còn trẻ tôi có ham vui tham dự 1 khoá 3 ngày TVBH của 1 công ty BHNT NN tại VN. Ôi trời, trong 3 ngày học liền tù tì mà người ta nhắc đi nhắc lại phải "chuyên nghiệp" đó, người ta chỉ dậy tôi phải nói câu gì, hỏi câu gì để dồn, ép khách hàng không thể từ chối mua sản phẩm, mà không hề dạy phải hỏi câu gì, phân tích thế nào để hiểu tình hình tài chính, khả năng và sự sẵn sàng chi trả cũng như nhu cầu của khách hàng. Sau khoá đó tôi cạch luôn, thề không bao giờ mua BHNT ở VN, cũng không cho ai trong gia đình mua hết. Nhưng sang nước ngoài thì tôi mua rất nhiều. TVTC ở VN có thể loè các bạn là vừa được BH vừa tiết kiệm. Xin kíu, BH thì không tin được rồi, tiết kiệm đến ngân hàng còn bốc hơi nữa là. Muốn giữ tiền an toàn trong thời gian dài, không rủi ro mà tiền đẻ ra tiền thì cứ mua vàng, nhé!
    đoạn đầu bạn nói đúng (về vụ 3 ngày), nhưng khúc sau không có đâu nhé. Mấy chục triệu dân gửi NH chỉ có các vị đại gia lười đi ngân hàng mới mất tiền oan. Nhà tui thì 10 năm nay chỉ gửi tiết kiệm, lời hơn mua vàng nhiều .
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bảo hiểm về khái niệm là hữu ích, nhưng bảo hiểm ở VN thì tui hơi bị e ngại. Tư vấn viên ở VN học 3 ngày đi ra tư vấn, thì biết cái gì, chỉ biết làm sao bán được hợp đồng thôi, thậm chí còn xui khách lách này lách kia, đến khi sự cố bảo hiểm xảy ra thì công ty BH không đền bù với lí do "khách không trung thực". Chịu. Tư vấn tài chính (bao gồm cả BH) nước ngoài phải học và có chứng chỉ hành nghề đàng hoàng do chính quyền cấp. Tư vấn mà làm sai thì công ty chịu trách nhiệm chứ không phải khách hàng. Có như thế thì người ta mới tin được chứ.

Đúng như bạn nói, học chỉ 3 đến 5 ngày trở thành tư vấn bảo hiểm, nói về quyền lợi sản phẩm thì còn nắm được, riêng về hoạch định tài chính, mẫu sản phẩm đầu tư, nhiều cái khác nữa, cần phải có thâm niêm nhiều mới đủ.
     Ở VN hay ở nước ngoài cũng thế bạn à, luật bảo hiểm VN vẫn có các điều khoản bảo vệ cho người dân, bạn hãy hỏi tư vấn mình để được làm rõ.
     Còn một điều nữa mình muốn bạn nghe và thông cảm, có những ng tốt cũng sẽ có người xấu, bạn gôm tất cả Tư Vấn như vậy tội cho mình quá, cũng như bạn đặt vé máy bay, có trạm vé đại lý máy bay, có trạm chu đáo kh, có trạm xem thường kh. Bạn có thể xem xét và đánh giá tùy từng người qua cảm nhận riêng mà.
    • 265 Bài viết

• 314 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bearbie Xem bài viết
    đoạn đầu bạn nói đúng (về vụ 3 ngày), nhưng khúc sau không có đâu nhé. Mấy chục triệu dân gửi NH chỉ có các vị đại gia lười đi ngân hàng mới mất tiền oan. Nhà tui thì 10 năm nay chỉ gửi tiết kiệm, lời hơn mua vàng nhiều .
    Vì chúng ta đang nói đến bảo hiểm, nên tất cả những gì tôi nói là liên quan đến xác suất. Xác suất bạn gửi tiền ngân hàng mất tiền là rất thấp, nhưng 1 khi nó xảy ra thì bạn mất trắng. Giống như bảo hiểm, xác suất để bạn chết sau khi mua BH đâu có cao, nhưng khi xảy ra, có lẽ là bạn không đòi tiền được công ty BH nghĩa là toàn bộ số tiền phí BH bạn đã đóng cũng mất trắng. Ah, nếu làm căng quá thì may ra CTBH trả lại phí BH đã đóng sau khi trừ đi một loạt chi phí này nọ.

Tiền bạn gửi ngân hàng lãi cao, 10% đi, bạn biết một năm tiền VN mất giá bao nhiêu % không? Bạn biết từ trước đến nay có bao nhiêu lần NHNN tuyên bố phá giá tiền VN qua đêm (3-5%) khiến dân tình trở tay không kịp không? Kiểu như bạn có 100 triệu, sáng dậy đột nhiên còn có 95 triệu vậy. Nên tôi mới khuyên mua vàng. Còn tất nhiên, bạn thấy ôi mỗi năm 100 triệu của tôi thành 110 triệu, ngày nào tôi cũng xem tài khoản sao mà mất được thì ok, tuỳ bạn. Đừng để đến lúc chợt nhận ra 110 triệu của bạn không mua nổi số vàng mà cách đây 1 năm bạn có thể mua được với 100 triệu là được :-)
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bearbie Xem bài viết
    Vì chúng ta đang nói đến bảo hiểm, nên tất cả những gì tôi nói là liên quan đến xác suất. Xác suất bạn gửi tiền ngân hàng mất tiền là rất thấp, nhưng 1 khi nó xảy ra thì bạn mất trắng. Giống như bảo hiểm, xác suất để bạn chết sau khi mua BH đâu có cao, nhưng khi xảy ra, có lẽ là bạn không đòi tiền được công ty BH nghĩa là toàn bộ số tiền phí BH bạn đã đóng cũng mất trắng. Ah, nếu làm căng quá thì may ra CTBH trả lại phí BH đã đóng sau khi trừ đi một loạt chi phí này nọ.

Tiền bạn gửi ngân hàng lãi cao, 10% đi, bạn biết một năm tiền VN mất giá bao nhiêu % không? Bạn biết từ trước đến nay có bao nhiêu lần NHNN tuyên bố phá giá tiền VN qua đêm (3-5%) khiến dân tình trở tay không kịp không? Kiểu như bạn có 100 triệu, sáng dậy đột nhiên còn có 95 triệu vậy. Nên tôi mới khuyên mua vàng. Còn tất nhiên, bạn thấy ôi mỗi năm 100 triệu của tôi thành 110 triệu, ngày nào tôi cũng xem tài khoản sao mà mất được thì ok, tuỳ bạn. Đừng để đến lúc chợt nhận ra 110 triệu của bạn không mua nổi số vàng mà cách đây 1 năm bạn có thể mua được với 100 triệu là được :-)
     Nói về tiết kiệm ngân hàng và tiết kiệm bảo hiểm thì không thể so sánh được đâu, mình biết chút nào thì mình trả lời chút đó nhé. Mình dựa vào công ty bhnt DAI ICHI LIFE nhà bạn.
    Khái niệm rủi ro thì không thể biết trước được, ngay kinh tế hay cả sức khoẻ cũng vậy.
     Ngân hàng phá sản, hoàn trả đền bù tối đa 70 triệu đồng
    Bảo hiểm phá sản, vẫn duy trì hợp đồng và quyền lợi, không thay đổi gì.
    Tiền lãi ngân hàng trừ khoản thuế, bảo hiểm bên DAI ICHI miênx thuế tối đa tiền thu nhập 12 triệu, tức tầm 1 triệu 500/ năm.
    Ngân hàng tiết kiệm bảo nhiêu sẽ có bấy nhiêu, Bảo hiểm là có trước rồi tích lũy sau.
    Tỉ lệ lãi suất hiện nay ngân hàng 7%, Bảo hiểm 5.5% dòng liên kết chung.
    Gởi tiền bảo hiểm là gởi số tiền cho hoạch định lâu dài, đảm bảo không thất thoát dù bất cứ hoàn cảnh nào, còn tiền bảo hiểm cho sản phẩm chính và bổ sung, thời gian dài từ năm 3 sẽ tích lũy và sinh lãi không nói đến, mình nói về tiền đầu tư, gọi là Phí đóng thêm.
    Gởi tiền đóng thêm vào bảo hiểm để sinh lãi, có cam kết lãi suất thấp nhất tùy thời điểm, ngân hàng kinh tế xuống thì không kiểm soát được.
     Bạn chưa học đến các sản phẩm đầu tư liên kết chung, phải đòi hỏi các tư vấn làm hơn 1 năm mới được học. Dòng này chia lãi trực tiếp từ quá trình kinh doanh của DAI ICHI.
     Khác biết đã nói, để nói rõ hơn các bậc phụ huynh là, gởi ngân hàng cho mục đích ngắn hạng sẽ tốt, kiểm soát được dòng tiền hay không là do chính mình, tùy nhiên trái gió trở trời kinh tế xuống hay có chiến tranh, nát hết. Hoặc rũi ro đến, không thể tiếp tục tạo ra thu nhập cũng ngừng tiết kiệm. Còn bảo hiểm, có rũi ro đến, sẽ hoàn tất ngay mục tiêu đề ra sớm.
     Bạn học đến dòng sản phẩm liên kết đầu tư bạn sẽ hiểu.

• 265 Bài viết

• 314 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hungbaohiem84 Xem bài viết
    Đúng như bạn nói, học chỉ 3 đến 5 ngày trở thành tư vấn bảo hiểm, nói về quyền lợi sản phẩm thì còn nắm được, riêng về hoạch định tài chính, mẫu sản phẩm đầu tư, nhiều cái khác nữa, cần phải có thâm niêm nhiều mới đủ.
    Ở VN hay ở nước ngoài cũng thế bạn à, luật bảo hiểm VN vẫn có các điều khoản bảo vệ cho người dân, bạn hãy hỏi tư vấn mình để được làm rõ.
    Còn một điều nữa mình muốn bạn nghe và thông cảm, có những ng tốt cũng sẽ có người xấu, bạn gôm tất cả Tư Vấn như vậy tội cho mình quá, cũng như bạn đặt vé máy bay, có trạm vé đại lý máy bay, có trạm chu đáo kh, có trạm xem thường kh. Bạn có thể xem xét và đánh giá tùy từng người qua cảm nhận riêng mà.
    Giống như tôi trả lời bạn gì trên kia, nói đến BH là nói đến xác suất. Tinh thần của công ty là chỉ đào tạo tư vấn viên trong 3-5 ngày, làm sao tôi tin được là CTBH đó có thiện chí win-win cùng khách hàng? Nếu họ thật sự có thiện chí mang lại lợi ích cho khách hàng và theo đó CTBH cũng có lợi, thì họ phải bài bản và đầu tư đào tạo TVV tốt hơn chứ?
    Còn bạn nói, có người này người kia, TVV lâu năm mới có kinh nghiệm và kiến thức, làm sao tôi xác định được đâu là TVV tốt hay xấu? Chỉ khi có sự việc xảy ra tôi mới biết thôi. Chưa kể, CTBH đều yêu cầu TVV mới đưa ra danh sách khách hàng tiềm năng, gợi ý là người quen, người thân của mình, rồi cho 3 tháng hay bao nhiêu đó tôi không nhớ rõ lắm, nếu không kí được hợp đồng nào thì không được làm TVV nữa. Bạn nghe điều này có ngược ngược với cái bạn vừa nói ở trên là phải TVV lâu năm thì mới tư vấn tốt được không? Nghĩa là CTBH đâu có cần TVV tư vấn tốt cho khách hàng, chỉ cần bán được HĐ thôi. Mà tôi thấy đại đa số mấy trường hợp không đòi được tiền BH cũng là HĐ của TVV mới. nhưng CTBH cũng đâu có quan tâm để nâng mức yêu cầu kiến thức/nhận thức của TVV mới? Vì họ cũng chơi trò xác suất, mà "the odds are in their favor" (xin lỗi vì không biết dịch sang tiếng Việt nói thế nào câu này)

Vấn đề ở đây là bản thân mức sàn yêu cầu của TVV tại các công ty BH quá thấp nên rất không đáng tin. Tôi không thể chơi trò xác suất với tiền của mình, kiểu ký hợp đồng rồi "hy vọng" quay vào ô "CTBH sẽ trả tiền khi sự kiện BH xảy ra" được
    Còn ở nước ngoài, nước khác thế nào tôi không biết, ở nước tôi đang sống, yêu cầu về kiến thức, nhân thân của TVTC rất cao, và hàng năm đều có rà soát lại, nên tôi chẳng biết họ là người xấu hay tốt, nhưng nghiệp vụ của họ bắt buộc là chắc chắn. Càng làm lâu thì họ hiểu và biết cách tư vấn nuột hơn thôi. Nếu họ làm sai, CTBH là người có trách nhiệm chứ không như ở VN, khách toàn ngậm bồ hòn làm ngọt vì TVV đại đa số là người nhà mình. Vừa rồi bên chỗ tôi cũng có TVTC cố tình làm sai gì đó, CTBH vẫn bồi thường cho khách, sau đó mới kiện TVV đó đòi bồi thường. Như vậy mới khiến người ta yên tâm mua BH chứ?
    • 265 Bài viết

• 314 Được cảm ơn

Nói về tiết kiệm ngân hàng và tiết kiệm bảo hiểm thì không thể so sánh được đâu, mình biết chút nào thì mình trả lời chút đó nhé. Mình dựa vào công ty bhnt DAI ICHI LIFE nhà bạn.
    Khái niệm rủi ro thì không thể biết trước được, ngay kinh tế hay cả sức khoẻ cũng vậy.
    Ngân hàng phá sản, hoàn trả đền bù tối đa 70 triệu đồng
    Bảo hiểm phá sản, vẫn duy trì hợp đồng và quyền lợi, không thay đổi gì.
    Tiền lãi ngân hàng trừ khoản thuế, bảo hiểm bên DAI ICHI miênx thuế tối đa tiền thu nhập 12 triệu, tức tầm 1 triệu 500/ năm.
    Ngân hàng tiết kiệm bảo nhiêu sẽ có bấy nhiêu, Bảo hiểm là có trước rồi tích lũy sau.
    Tỉ lệ lãi suất hiện nay ngân hàng 7%, Bảo hiểm 5.5% dòng liên kết chung.
    Gởi tiền bảo hiểm là gởi số tiền cho hoạch định lâu dài, đảm bảo không thất thoát dù bất cứ hoàn cảnh nào, còn tiền bảo hiểm cho sản phẩm chính và bổ sung, thời gian dài từ năm 3 sẽ tích lũy và sinh lãi không nói đến, mình nói về tiền đầu tư, gọi là Phí đóng thêm.
    Gởi tiền đóng thêm vào bảo hiểm để sinh lãi, có cam kết lãi suất thấp nhất tùy thời điểm, ngân hàng kinh tế xuống thì không kiểm soát được.
    Bạn chưa học đến các sản phẩm đầu tư liên kết chung, phải đòi hỏi các tư vấn làm hơn 1 năm mới được học. Dòng này chia lãi trực tiếp từ quá trình kinh doanh của DAI ICHI.
    Khác biết đã nói, để nói rõ hơn các bậc phụ huynh là, gởi ngân hàng cho mục đích ngắn hạng sẽ tốt, kiểm soát được dòng tiền hay không là do chính mình, tùy nhiên trái gió trở trời kinh tế xuống hay có chiến tranh, nát hết. Hoặc rũi ro đến, không thể tiếp tục tạo ra thu nhập cũng ngừng tiết kiệm. Còn bảo hiểm, có rũi ro đến, sẽ hoàn tất ngay mục tiêu đề ra sớm.
    Bạn học đến dòng sản phẩm liên kết đầu tư bạn sẽ hiểu.

Trời ơi tôi đâu có so sánh tiết kiệm BH với tiết kiệm NH. Tôi cũng không hề nói BH là xấu. hix hix, câu đầu tiên tôi đã khẳng định BH là có lợi rồi còn gì. Sản phẩm nào của công ty nào về bản chất cũng đều tốt hết (cho 1 mục tiêu nào đó) . Vấn đề tôi muốn đề cập ở đây là kiến thức/nhận thức của TVV tại VN, và sâu xa hơn là thiện chí thực hiện chi trả quyền lợi BH của các CTBH tại VN kìa. Đó là cái khiến tôi quyết định không mua BH tại VN.

Nhưng cũng cảm ơn bạn nhắc tôi 1 chi tiết mà tôi quên không nói với bạn gì ca ngợi tiết kiệm ngân hàng trên kia. Tiền gửi ngân hàng chỉ được mua bảo hiểm tại 1 mức nhất định. Tức là khi ngân hàng phá sản, thì dù bạn có gửi 1 tỉ, thì trường hợp tốt nhất bạn cũng chỉ lấy lại được 70 triệu hay sao ý. Nên nếu bạn nhất nhất muốn gửi TK ngân hàng, thì tốt nhất nên chia ra nhiều khoản tại các ngân hàng khác nhau. Khổ nỗi, các ngân hàng thường đưa ra chính sách số tiền càng lớn thì lãi suất bậc thang mới cao.
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Giống như tôi trả lời bạn gì trên kia, nói đến BH là nói đến xác suất. Tinh thần của công ty là chỉ đào tạo tư vấn viên trong 3-5 ngày, làm sao tôi tin được là CTBH đó có thiện chí win-win cùng khách hàng? Nếu họ thật sự có thiện chí mang lại lợi ích cho khách hàng và theo đó CTBH cũng có lợi, thì họ phải bài bản và đầu tư đào tạo TVV tốt hơn chứ?
    Còn bạn nói, có người này người kia, TVV lâu năm mới có kinh nghiệm và kiến thức, làm sao tôi xác định được đâu là TVV tốt hay xấu? Chỉ khi có sự việc xảy ra tôi mới biết thôi. Chưa kể, CTBH đều yêu cầu TVV mới đưa ra danh sách khách hàng tiềm năng, gợi ý là người quen, người thân của mình, rồi cho 3 tháng hay bao nhiêu đó tôi không nhớ rõ lắm, nếu không kí được hợp đồng nào thì không được làm TVV nữa. Bạn nghe điều này có ngược ngược với cái bạn vừa nói ở trên là phải TVV lâu năm thì mới tư vấn tốt được không? Nghĩa là CTBH đâu có cần TVV tư vấn tốt cho khách hàng, chỉ cần bán được HĐ thôi. Mà tôi thấy đại đa số mấy trường hợp không đòi được tiền BH cũng là HĐ của TVV mới. nhưng CTBH cũng đâu có quan tâm để nâng mức yêu cầu kiến thức/nhận thức của TVV mới? Vì họ cũng chơi trò xác suất, mà "the odds are in their favor" (xin lỗi vì không biết dịch sang tiếng Việt nói thế nào câu này)

Vấn đề ở đây là bản thân mức sàn yêu cầu của TVV tại các công ty BH quá thấp nên rất không đáng tin. Tôi không thể chơi trò xác suất với tiền của mình, kiểu ký hợp đồng rồi "hy vọng" quay vào ô "CTBH sẽ trả tiền khi sự kiện BH xảy ra" được
    Còn ở nước ngoài, nước khác thế nào tôi không biết, ở nước tôi đang sống, yêu cầu về kiến thức, nhân thân của TVTC rất cao, và hàng năm đều có rà soát lại, nên tôi chẳng biết họ là người xấu hay tốt, nhưng nghiệp vụ của họ bắt buộc là chắc chắn. Càng làm lâu thì họ hiểu và biết cách tư vấn nuột hơn thôi. Nếu họ làm sai, CTBH là người có trách nhiệm chứ không như ở VN, khách toàn ngậm bồ hòn làm ngọt vì TVV đại đa số là người nhà mình. Vừa rồi bên chỗ tôi cũng có TVTC cố tình làm sai gì đó, CTBH vẫn bồi thường cho khách, sau đó mới kiện TVV đó đòi bồi thường. Như vậy mới khiến người ta yên tâm mua BH chứ?
    Vậy mình hướng dẫn nhé, không biết có có giải toả được nỗi lo cho bạn và cộng đồng không, nhưng xin chia sẽ và kết bạn với người nha.
     Mình tên Hưng, năm nay mình 36 tuổi, vốn dĩ vợ mình mất vì bệnh, sau đó mình bỏ ngành IT, giờ đầu quân về văn phòng DAI ICHI Gò Vấp 2.
     Sau đây là cách mình chia sẽ:
     Người tham gia phải nắm rõ các quy tắc và quy định trong bảo hiểm, các khoản loại trừ tham gia và loại trừ đền bù.
     Về sản phẩm đầu tư, phải nắm rõ quy trình kinh doanh, bản thống kê kinh doanh 4 năm gần nhất, để an tâm về khoản tiền sinh lãi tốt, mình biết hiện nhiều công ty bảo hiểm đầu tư lỗ lớn nhưng xin phép không được tiết lộ.
     Và thâm niêm người tư vấn có thể hỏi và kiểm chứng website hoặc chứng chỉ ngành nghề, tư vấn mới không có nghĩa không cho họ cơ hội, mà yêu cầu họ dẫn theo người trợ giúp cấp bậc trưởng phòng trở lên cho đảm bảo, họ được quyền yêu cầu trợ giúp.
     Về khoản tiền tham gia, năm đầu và năm 2 phí rủi ro rất cao, nên khoản phí đóng sẽ còn 0 hoặc sẽ rất ít.
     Còn những điều ưu tiên nắm rõ thì nhiều website có ghi, có thể lên google tìm kiếm, luật bảo hiểm được đề ra kênh riêng mà.
     Bạn còn yên tâm hơn, suốt thời gian 21 ngày, hãy đọc thật kỹ hợp đồng, không hiểu hay lo lắng khoản nào, có thể thay đổi hoặc rút hoàn toàn tiền lại không mất đồng nào, trừ khi công ty yêu cầu khám sức khoẻ sẽ trừ khoản phí khám đó, ngược lại thì bạn miễn phí được phí khám 😀 nên cứ thành thật mà khai, khai không thành thật, xin đừng tham gia, vì không vụ nào loạt qua CTY bảo hiểm đ
    • 265 Bài viết

• 314 Được cảm ơn

@hungbaohiem 84: Làm thế nào mà bạn tự like được bài của mình hay vậy? Haiz. Nói thế này cho gọn đi, bạn có thể là một tư vấn có tâm, nhưng tôi không tin các công ty bảo hiểm nhân thọ tại VN bạn ạ. Khi sự việc xảy ra, công ty bạn không đứng ra đền bù vì lí do này khác mà chính bạn cũng ớ người ra, thì bạn có đứng ra đền bù hộ công ty bạn được không? Nên đừng cố thuyết phục tôi. Chừng nào pháp luật VN bảo vệ người mua BH hơn thì tôi sẽ xem xét lại.

@bearbie: Hôm trước mà nghe tôi mua vàng có phải bây giờ lãi lớn rồi không
    • 34 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em cũng rất nhiều lần suy nghĩ muốn mua 1 gói bảo hiểm cho con nhưng nhiều lúc lại thấy sợ sợ nên em quyết định mở 1 tài khoản gửi góp tại ngân hàng. Mỗi tháng em đều trích 1 số tiền nho nhỏ gửi vào trong đó và mong khi con 18 tuổi cũng có 1 khoản cho con. Được cái gửi ngân hàng mình có thể chủ động rút khi thực sự cần thiết mà không phải qua các thủ tục lằng nhằng như của bảo hiểm. Người nông dân như em cũng sợ rủi ro lắm mà thấy vàng tăng chóng mặt lai hơi hoang mang vì đồng tiền mất giá, có khi sắp tới em rút đi mua vàng cho yên tâm.
    • 1,048 Bài viết

• 1,046 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo cá nhân mình thì thế này: BHNT ý nghĩa của nó rất tốt, nhưng 1 phần là do đồng VN mất giá nhanh quá, thứ 2 nữa là tư vấn viên (học vài ngày rồi thi (bài thi nào cũng có mẹo cả) dù thì trên máy tính, trước kia mình đã từng thi đỗ chứng chỉ tư vấn viên của BHNT), lên FB chỉ đọc đến dòng thứ 2 là mình đã biết đó là tư vấn viên BHNT (hình như các bạn bán hàng đa cấp đa số có giọng điệu này và khoe sự hào nhoáng, yêu đời, yêu người...), tư vấn viên chưa hiểu rõ thuật ngữ trong hợp đồng bảo hiểm. Đa số tư vấn viên đều tư vấn nên tham gia BHNT với số tiền tương ứng từ 10-15% (ưu tiên 15%) nhưng theo mình đó là phần quá lớn, chỉ nên từ 5-10% thôi, vì còn phải bớt lại tích lũy đề phòng ốm đau nữa. Mình thích kiểu kinh doanh không theo loại hình mạng lưới như truyền thống cơ, chứ tư vấn viên tư vấn sai thì người tham gia BHNT phải chịu rủi ro (có thể mọi người nói là do người tham gia BHNT không đọc kỹ hợp đồng nhưng thực tế như mình đọc xong mà cũng hơi hoang mang style với các thuật ngữ đó).
    頑張ってください。。。。
  • Trang 7/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 6
  • 7