Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Không yêu, không tôn trọng ... phải cư xử như thế nào.

• 1 Lượt chia sẻ
  • 2.97K Lượt đọc
  • 29 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 32 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Chào cả nhà,

Mình ko biết phải bắt đầu như thế nào. Chuyện vợ chồng đục, webtretho ngày nào chả có, viết dài cả nhà đọc cũng mệt nên mình chỉ kể sơ thôi.
    Mình kết hôn được 3 năm, có 1 cháu gái mới 1 tuổi. Mình là người lớn lên trong hoàn cảnh ba mẹ đánh nhau, bỏ nhau, tuổi thơ trải qua như là địa ngục, nên mình từng thề rằng sẽ ko để con cái trải điều khủng khiếp đó. Vậy mà ...

1 năm đầu chung sống, mọi việc có vẻ vẫn ổn ổn. nhưng 2 năm sau đó, nhiều chuyện khiến vc cứ xa nhau ra.
    Vợ chồng cứ sống như 2 người lạ, ko quan tâm, ko hỏi han, ko âu yếm nhau, "chuyện đó" cũng ngừng luôn.
    Mình không banh bóng, lô đề, cũng chả ngoài luồng gì cả, chỉ có cái 1 tuần nhậu 1-2 lần.
    Buồn chán, mình nhậu nhiều hơn cho qua ngày qua tháng thì vợ lại có cớ để rầy rà hơn.
    Có hôm cãi cọ (vợ chồng mình đều có học, nên rất ít khi nói tiếng lớn, cãi vã cũng âm lượng như nói chuyện bình thường). Vợ bảo: "anh thay đổi nhiều quá, xưa anh dễ thương, giờ hết rồi, cứ nằm bên anh là nghe mùi bia rượu, tôi chẳng còn chút cảm xúc nào, cần thiết tôi nói thẳng, tôi ko còn yêu anh mà cũng chẳng còn tôn trọng anh tí nào".
    Mình thấy hơi bối rối, trong con mắt của mình, mình vẫn yêu vợ, chỉ trong cuộc sống, đôi khi bất bình với cô ấy về cách sống, tính tình thôi, chứ chưa khi nào trong đầu lóe lên ý nghĩ hết yêu và xem thường vợ cả.
    Mình biết nhậu nhẹt là ko tốt, nhưng mình nhậu 1-2 lần / tuần, cũng ko bê tha lê lết, về nhà đàng hoàng, tắm rửa cơm nước nghiêm chỉnh, tuyệt ko có 1 lần nào nôn ọe liêu xiêu. Như thế thì lỗi lầm gì ghê gớm vậy, để cho cô ấy thấy "hết dễ thương" "hết yêu" và "không tôn trọng" ? mình thật sự cảm thấy khó hiểu, đâu phải là 7 ngày / tuần ??

Vậy đó, sự hết yêu diễn ra. Ngày đi làm, tối về chủ yếu giỡn với con, ko ai nói với ai câu nào, có thì chỉ 1 đôi câu cần thiết. Không âu yếm, ko vuốt ve, mình thì cần, nhưng cô ấy né tránh. Sĩ diện đàn ông, mình cũng ko o ép, 1-2 tuần ko chịu đc thì cô ấy thực hiện như chịu trận, trơ như gỗ đá. Rồi cứ tệ lần tệ lần, rồi thôi hẳn. Cuộc sống cứ thế bí bách trôi đi, như thế đã 5-6 tháng nay.

Nhìn con, ngẫm lại tuổi thơ đã qua, mình ko nỡ để con chịu khổ. Có điều sống tiếp, thì ko biết phải sống làm sao, còn chịu đựng được bao lâu.

Có bố mẹ nào cho mình lời khuyên không. Mình bế tắc quá.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 371 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Bỏ quách đi
    Bài viết chỉ mang tính chất spam
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 32 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Microthin Xem bài viết
    Bỏ quách đi
    Ngắn gọn và súc tích thế bạn
    Có bố mẹ nào có ý kiến khác ko ?
    (đang buồn mà đọc cmt của bạn cũng phải bật cười )
    • 371 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Nhìn cái avatar đã thấy hài rồi
    Tôi có thắc mắc là, việc hai vợ chồng bạn ngừng QH là từ trước hay sau khi cô ấy nói câu
    Vợ bảo: "anh thay đổi nhiều quá, xưa anh dễ thương, giờ hết rồi, cứ nằm bên anh là nghe mùi bia rượu, tôi chẳng còn chút cảm xúc nào, cần thiết tôi nói thẳng, tôi ko còn yêu anh mà cũng chẳng còn tôn trọng anh tí nào".
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 32 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Nhìn cái avatar đã thấy hài rồi
    Tôi có thắc mắc là, việc hai vợ chồng bạn ngừng QH là từ trước hay sau khi cô ấy nói câu
    ngừng hẳn thì là sau khi nói câu đó.
    còn trước đó thì đã tệ sẵn rồi, chịu trận qua quận.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 32 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

ca này khó quá ạ ?
    ko có bố mẹ nào giúp mình hết
    • 371 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Phải công nhận là hơi xương xẩu đấy
    Cái này giống như là, nhà có 1 cái tivi mà chồng thích xem bóng đá, vợ thích xem phim Hàn xẻng, hai vợ chồng cãi nhau. Giờ biết phân xử thế nào, cưa đôi tivi ra à

Lỗi đầu tiên là ở bạn : nhậu nhẹt nhiều, tốn kém, trong khi con cái thì không chịu chăm nom, nhà cửa không coi sóc. Nếu thu nhập cao thì chả ai ngăn cấm bạn đi giao lưu với bạn bè, đúng không ? Từ đây, đồng tiền làm rạn nứt tình cảm gia đình. Tôi đoán là (đoán thôi nhé, vì bạn không kể) vợ của bạn cũng đã cố gắng chịu đựng rất nhiều rồi. Đi làm về đã mệt, lại còn phải nấu cơm dọn dẹp nhà cửa, hầu hạ ông chồng đi nhậu chưa biết giờ nào về. Cả hai đều lớn rồi, trưởng thành rồi, cô ấy không có quyền cấm đoán bạn. Nhưng bực tức trong người tích tụ, lâu ngày làm nảy sinh sự chán ghét. Khi cô ấy nói ra câu đó là cô ấy ngụ ý : đã đến giới hạn chịu đựng, cô ấy sẽ không chấp nhận bạn nữa.

Lỗi tiếp sau là của cô vợ : một cái sextoy đúng nghĩa, chẳng muốn nói gì thêm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 32 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Phải công nhận là hơi xương xẩu đấy
    Cái này giống như là, nhà có 1 cái tivi mà chồng thích xem bóng đá, vợ thích xem phim Hàn xẻng, hai vợ chồng cãi nhau. Giờ biết phân xử thế nào, cưa đôi tivi ra à

Lỗi đầu tiên là ở bạn : nhậu nhẹt nhiều, tốn kém, trong khi con cái thì không chịu chăm nom, nhà cửa không coi sóc. Nếu thu nhập cao thì chả ai ngăn cấm bạn đi giao lưu với bạn bè, đúng không ? Từ đây, đồng tiền làm rạn nứt tình cảm gia đình. Tôi đoán là (đoán thôi nhé, vì bạn không kể) vợ của bạn cũng đã cố gắng chịu đựng rất nhiều rồi. Đi làm về đã mệt, lại còn phải nấu cơm dọn dẹp nhà cửa, hầu hạ ông chồng đi nhậu chưa biết giờ nào về. Cả hai đều lớn rồi, trưởng thành rồi, cô ấy không có quyền cấm đoán bạn. Nhưng bực tức trong người tích tụ, lâu ngày làm nảy sinh sự chán ghét. Khi cô ấy nói ra câu đó là cô ấy ngụ ý : đã đến giới hạn chịu đựng, cô ấy sẽ không chấp nhận bạn nữa.

Lỗi tiếp sau là của cô vợ : một cái sextoy đúng nghĩa, chẳng muốn nói gì thêm.
    Haiz, cả ngày suy nghĩ suy nghĩ thiệt là mệt, ko biết làm sao cho phải. Được cho mình thì thiệt cho con, tiếp tục thì ko có lối thoát, ko biết chịu đựng bao lâu.

Nhà mình 2 vc đều làm ra tiền. Vợ mình thì ko phải dọn dẹp gì, cũng chả nấu nướng, vì có người làm làm cả rồi. Việc bận duy nhất của cô ấy là tất bật với việc kinh doanh của mình. Còn gia đình thì hầu như ko nấu nướng, ko giặt giũ, ko ủi đồ, ko phục vụ hầu hạ ai cả.

Mình ko phủ nhận nhậu đóng góp 1 phần ko nhỏ vào rạn nứt. Nhưng chẳng lẽ 2 hay nhiều là 3 lần / tuần ghê gớm thế sao. Xưa mình bạn bè nhiều, bù khú liên tục như mọi thanh niên. Giờ đi làm, trong 2-3 cuộc đó thì có lẽ 2 cuộc đã là vì xã giao, còn lại chỉ 1 là cho bạn bè chiến hữu thật sự. Ko biết cách nào để giảm hơn đc nữa.

Hôm nay mình dự định về nhà ba mẹ ở, để mấy mẹ con ở lại với nhau. Cho nhau thời gian chiêm nghiệm suy nghĩ.
    • 371 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Bỏ quách đi
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 27 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mới 3 năm mà như vậy rồi, bạn cố gắng quan tâm đến gia đình mình nhiều hơn xem, đừng chỉ suốt ngày trách móc vợ mình như thế, cô ấy đi làm cả ngày, tối về còn lo chăm con, lo nhà cửa, đến lúc lên giuòng chỉ muốn lăn ra ngủ, tâm trí đâu mà nghĩ tới chuyện kia. Bạn nên chia sẻ việc nhà với vợ, phụ rửa chén, phơi đồ....
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 32 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Đã gói ghém đồ về nhà. Lần đầu như thế. Cảm giác mông lung. Ko biết đúng sai nữa. Thôi ngủ cái đã. Ngày mai là một ngày mới
    • 363 Bài viết

• 767 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tosat Xem bài viết
    Đã gói ghém đồ về nhà. Lần đầu như thế. Cảm giác mông lung. Ko biết đúng sai nữa. Thôi ngủ cái đã. Ngày mai là một ngày mới
    Tại sao 2 VC ko ngồi nói chuyện với nhau để hiểu nhau hơn và khắc phục tình trạng này, sau cuộc nói chuyện mà tình hình vẫn ko cải thiện thì hãy ly thân. Bây giờ đã dọn đò về nhà rồi thì hàng ngãy vaanx qun tâm đến con và vẫn có thể nói chuyện với vợ về những vấn đề đang khúc mắc xem ý vợ thế nào?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chồng mình mà đi nhậu về là mình chỉ muốn đạp ra đường, mà đấy là chồng mình cả tháng mới nhậu một lần đấy, cũng ko say xỉn nôn ói gì. Nói vậy cho bạn hiểu cảm giác vợ bạn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 371 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Nếu một người vợ thực sự còn yêu chồng thì sẽ chấp nhận được điều đó. Bia rượu chứ có phải thuốc phiện heroin đâu. Còn nếu cô ta không muốn níu giữ thì bia rượu chỉ là cái cớ hợp lí mà thôi.

Tôi muốn kể một câu chuyện như thế này. Có hai ông hay ngồi đánh cờ tướng với nhau. Ngồi vỉa hè thôi nhé, không cao sang gì đâu. Một ông thì gần 60 tuổi rồi, vợ cũng già, thu nhập chủ yếu trông vào việc cho thuê mặt bằng làm cửa hàng. Ông kia thì có bằng tiến sĩ, gần 50 tuổi, ngoại hình rất xấu (chân thọt) nhưng thu nhập tốt, vợ trẻ đẹp. Giai đoạn công việc rảnh rỗi, ông tiến sĩ kia vẫn hay quần đùi áo phông ra vỉa hè ngồi đánh cờ. Hai ông đánh cờ với nhau lắm lúc xuyên ngày xuyên đêm, ngồi liên tục mười mấy hai mươi tiếng. Trong khi ông thứ nhất suốt ngày bị bà vợ già than phiền, ca cẩm. Thì ông tiến sĩ kia cứ 6 tiếng là được vợ pha cho cốc sữa, dâng tận miệng.

Đánh cờ với uống bia rượu cũng giống nhau cả thôi, chỉ khác nhau ở các bà vợ
    • 397 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Bạn ơi, tại sao bạn đã sống trong gia đình ko hạnh phúc mà không rút kinh nghiệm. Tôi thấy vợ bạn chưa có động thái gì ko tôn trọng bạn hết, chỉ là lời nói trong lúc bất mãn. Nhiều người còn quá đáng hơn.
    Bạn đừng nhậu nữa để chứng tỏ bạn là người yêu gia đình, yêu vợ con. Có thể chỉ trong thời gian 2 vc xa cách nhau thế này thôi. Vể sớm chăm con. Bảo đảm chỉ 1 tháng vợ bạn sẽ cười tươi, sẽ hân hoan khi làm chuyện đó với bạn.
    Thật sự ko hiểu bạn nghĩ gì, thấy vấn đề mà ko sửa, ko cố gắng chỉ muốn và muốn thôi. Ôi!
    vd90p7
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • 3,076 Bài viết

• 4,491 Được cảm ơn

case này chỉ có 1 giải pháp là ly dị thôi
    • 594 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Ly dị vì mấy điều lãng xẹt đó thì ko nên. Bỏ nhau thì dễ, sống cùng nhau vượt qua khó khăn mới khó. Đàn ông nên chủ động làm lành trước, và thiếu gì cách quan tâm chăm sóc vợ nếu còn yêu cô ấy. Bạn đừng bỏ đi sớm thế.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 132 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Chỉ ng treo chuông mới tháo đc chuông. Hai vợ chòng cần ngồi nói chuyện với nhau, thẳng thắn chê bai, thẳng thắn trách móc. Nhưng sau đó cả hai đều phải có trách nhiệm thay đổi. Hai ng ko ai chịu thổ lộ, làm sao bit thiếu chỗ nào mà bù. Năm năm đầu là giai đoạn vô cùng khó khăn của mỗi cuộc hôn nhân bạn ạ. Vượt qua đc 5 năm thì mới thấy hôn nhân dễ chịu hơn
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Vc nếu không có sự tậm sự chia sẻ thì thật sự rất khó để vượt qua khó khăn anh ạ..Với lại chuyện QH vc cũng rất quan trọng trong cs hôn nhân nữa, là gia vị cần thiết của hôn nhân mà. Nếu như anh còn yêu vợ ,thì cũng cố gắng tìm cách hàn gắn tình cảm vợ chồng, chủ động tâm sự nói chuyện, chủ động trong cả chuyện xxx nữa. Nếu cố gắng rồi mà thật sự vợ ko còn tình yêu thì chắc chỉ nhắm mắt sống tiếp hoặc ly hôn để giải thoát cho cả hai...
    Dù sao cũng chúc gia đình anh tìm lại đc hạnh phúc!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 32 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yeuconbeo Xem bài viết
    Tại sao 2 VC ko ngồi nói chuyện với nhau để hiểu nhau hơn và khắc phục tình trạng này, sau cuộc nói chuyện mà tình hình vẫn ko cải thiện thì hãy ly thân. Bây giờ đã dọn đò về nhà rồi thì hàng ngãy vaanx qun tâm đến con và vẫn có thể nói chuyện với vợ về những vấn đề đang khúc mắc xem ý vợ thế nào?
    Mình đã thử nói chuyện rất nhiều, nhưng cô ấy không nghe, cứ muốn sống theo kiểu của riêng cô ấy.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi meyeu2con@bo Xem bài viết
    Bạn ơi, tại sao bạn đã sống trong gia đình ko hạnh phúc mà không rút kinh nghiệm. Tôi thấy vợ bạn chưa có động thái gì ko tôn trọng bạn hết, chỉ là lời nói trong lúc bất mãn. Nhiều người còn quá đáng hơn.
    Bạn đừng nhậu nữa để chứng tỏ bạn là người yêu gia đình, yêu vợ con. Có thể chỉ trong thời gian 2 vc xa cách nhau thế này thôi. Vể sớm chăm con. Bảo đảm chỉ 1 tháng vợ bạn sẽ cười tươi, sẽ hân hoan khi làm chuyện đó với bạn.
    Thật sự ko hiểu bạn nghĩ gì, thấy vấn đề mà ko sửa, ko cố gắng chỉ muốn và muốn thôi. Ôi!
    Mình đã cố lắm, mà ko cố được nữa. Cô ấy ko phải chỉ nói bất mãn, mà trong từng cử chỉ, từng thái độ trong cuộc sống thường nhật, chồng của cô ấy đều có thứ tự ưu tiên rất thấp. Nhờ cô ấy thay cái khóa áo gió, thì 3-4 ngày sau chưa thay bảo em bận, nhờ mua cái lọ cái chai, cũng bận, áo quần chồng đứt nút sứt chỉ thì cô ấy bảo là anh bảo em mới biết chứ làm sao em biết, trưa nắng lỡ có hỏng xe đâu đó bảo đến chở thì bảo mình đi xe ôm đi, nắng quá v...v... chồng chỉ đến lượt khi cô ấy hoàn toàn khỏe và hoàn toàn rảnh.

Mình ko phải loại đàn ông bỏ mặc phụ nữ với đầm đề cơm áo, con cái nheo nhóc. Hồi bé mới được 2-3 tháng, thay tả, pha sữa gì mình cũng làm. Chỉ sau này, có vú em rồi, bồng chơi, ru ngủ, thay tả, vú em làm cả, mẹ nó chỉ mỗi nấu cháo (ko cho người làm nấu vì ko an tâm). Đòi hỏi chồng phải ở nhà 7/7 với con e hơi quá đáng.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Gà ri Hanji Xem bài viết
    Ly dị vì mấy điều lãng xẹt đó thì ko nên. Bỏ nhau thì dễ, sống cùng nhau vượt qua khó khăn mới khó. Đàn ông nên chủ động làm lành trước, và thiếu gì cách quan tâm chăm sóc vợ nếu còn yêu cô ấy. Bạn đừng bỏ đi sớm thế.
    Mình cũng chả biết xử sao. Đây ko phải là ngoại tình, ko đánh đập nhau, ko lừa lọc tiền bạc của nhau. Nhưng ko quan tâm nhau sau nó cũng khổ thế. Ngày đi làm, về ậm ừ vài câu, việc ai nấy làm, xong ngủ, mai lại làm, ko hỏi han, ko quan tâm, ko vuốt vẻ, chả âu yếm, xxx dĩ nhiên cũng ko nốt. Sống tiếp vì con, chả biết sống làm sao.
    Mà từ trong sâu thẳm, mình chả tin có thể nào thay đổi được, khi một con người hoàn toàn ko biết trân trọng sự hiện diện của chồng, có cũng đc, ko cũng chả sao, là một option cực thấp trong thế giới của cô ấy. Kiểu "đi làm về, đưa hết tiền đây và ở nhà đó" - vì đó là nghĩa vụ chứ chả việc gì phải suy nghĩ xem mình có xứng đáng với điều đó ko, và làm sao để giữ đc nó.

Trích dẫn Nguyên văn bởi ruby1421 Xem bài viết
    Vc nếu không có sự tậm sự chia sẻ thì thật sự rất khó để vượt qua khó khăn anh ạ..Với lại chuyện QH vc cũng rất quan trọng trong cs hôn nhân nữa, là gia vị cần thiết của hôn nhân mà. Nếu như anh còn yêu vợ ,thì cũng cố gắng tìm cách hàn gắn tình cảm vợ chồng, chủ động tâm sự nói chuyện, chủ động trong cả chuyện xxx nữa. Nếu cố gắng rồi mà thật sự vợ ko còn tình yêu thì chắc chỉ nhắm mắt sống tiếp hoặc ly hôn để giải thoát cho cả hai...
    Dù sao cũng chúc gia đình anh tìm lại đc hạnh phúc!
    Chính thế, mình cũng hay nói với cô ấy, vợ chồng mà ko chia sẻ, thì làm sao mà xây đắp, cùng dắt nhau đi trên quãng đời còn lại. Mà cô ấy thì ậm ừ, hỏi cái gì cũng ko biết. Chuyện xxx mình đã kể rồi đó, làm cho qua chuyện, lặng thinh gỗ đá, lại hoàn toàn ko có một chút gì gọi là thiện chí để cải thiện. Ko muốn ôm, ko muốn vuốt ve, ko muốn hôn, ko biết nói dịu dàng nhẹ nhàng ... gặng hỏi giờ em muốn gì, cũng trả lời em ko biết.

Nếu xét vợ theo tiêu chí "dịu dàng trong nhà bếp, bạo dạn trong phòng ngủ, khéo léo khi ra đường" thì cô ấy hầu như ko được điểm nào cả. Ở nhà cô ấy ko nấu ăn, bà zú hoặc má nấu. Việc xxx thì như đã nói, 0 điểm. Còn xã giao ngoài xã hội, hầu như cô ấy ko bao giờ xuất hiện cùng mình và bạn bè đồng nghiệp. Ưu điểm duy nhất là cô ấy làm ra tiền.

+++++

Đây đã là ngày thứ 4 ko ở nhà. Lòng chỉ thấy trống trải, ko có một cảm giác gì rõ rệt cả. Nhà đông người, vú em, má vợ, vợ nên chắc mẩm chắc con cũng ổn. Chưa ghé lại thăm con, vì kiểu gì ba má vợ cũng nằn nì bảo về nhà. Mà thật lòng chẳng muốn về. Ko nghĩ ra được 1 tia hi vọng nào làm quan hệ vợ chồng trở nên tốt đẹp trở lại. Người ta đã coi thường nhau, thì làm sao mà đột ngột vỗ về yêu được ?

Thôi kệ, cứ tiếp tục, thời gian sẽ trả lời. Hoặc chí ít nó cũng làm mình quên luôn những câu hỏi.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2