Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Không có con, vợ chồng có sống hạnh phúc với nhau được trọn đời.

• 1 Lượt chia sẻ
  • 21.3K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 37 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em tôi xây dựng gia đình được gần 9 năm (từ đầu năm 1997) rồi mà hiện vẫn chưa có con. Hai vc sống cùng bố mẹ và em chồng. Cả hai vợ chồng đưa nhau đi khám. Nguyên nhân là em tôi bị tắc vòi trứng. Năm 1999, em tôi đi mổ thông nhưng vẫn không mang bầu được. Nó đã chữa chạy rất nhiều nơi cả đông tây y, cả thuốc nam mà vẫn không có tiến triển gì. Đã 2 lần em tôi làm TTÔN ở bệnh viện C Hà Nội vào năm 2001 và 2003 nhưng đều không đậu. Lần đầu tiên biết TTÔN không thành cả 2 vc và hai bên nội ngoại của em rất buồn. Nhưng được cái chồng nó là người rất tốt, biết nguyên nhân tại vợ nhưng luôn động viên an ủi và rất chiều vợ. Lần TTÔN thứ hai không thành nữa, em tôi thất vọng hoàn toàn. Chồng nó thì thở dài suy tư và đốt thuốc lá triền miên. Bố mẹ chồng thấy vậy bắt đầu điều ra tiếng vào. Gđ và những người thân của em tôi thương em lắm và động viên nó rất nhiều.
    Một thời gian sau, nỗi buồn cũng vợi đi phần nào, Gđ tôi khuyên vc em tôi xin một đứa con nuôi. Nhưng khi bàn bạc thì gđ chồng em không đồng ý với lý do là chỉ có mỗi đứa con trai. ( Thực ra chồng em tôi có một đứa em trai và một đứa em gái, nhưng đứa em trai bị thần kinh và không có khả năng xây dựng gđ). Bây giờ, em tôi chỉ còn trông chờ vào quyết định của chồng. Mặc dù rất thương vợ, nhưng do tác động của gđ nên chồng em tôi chẳng dám quyết định gì cả mà bảo đợi một thời gian sẽ làm TTÔN lần nữa. Em tôi kể:" Em cảm nhận được là anh ấy vẫn rất yêu thương em. Nhưng đấy là bây giờ kinh tế gđ chủ yếu là em lo. Nếu sau này, năm mười năm nữa em không lo liệu được kinh tế như bây giờ thì sẽ như thế nào. Có lần trong lúc vợ chồng vui vẻ nhất, em đã khéo léo hỏi xem ý tứ của anh ấy thế nào, nếu lần thứ 3 làm TTÔN không thành thì sao. Anh ấy buột miệng nói là cho anh ấy đi kiếm một đứa con. Anh ấy nói xong, biết là lỡ lời và biết em sẽ rất buồn nên anh ấy ôm lấy em và bảo là nói đùa. Mặc dù đã xác định là chuyện đó khó tránh khỏi, xong con tim em vẫn đau nhói, xót xa".
    Thế có nghĩa là trong thâm tâm của chồng em tôi cũng không muốn nhận con nuôi. Em tôi quyết định giải thoát cho chồng, nhưng chồng nó nhất định không muốn thế. Cái nghịch lý của chồng em tôi là ở chỗ biết vợ không có khả năng sinh nở nhưng lại muốn có một đứa con sinh ra là máu mủ của mình và lại không muốn bỏ vợ. Nhà chồng em tôi thì chật chội, ngăn ra được 3 gian, mỗi gian được khoảng 10m2. Hai vc em tôi ở một gian. Sau khi em tôi TTÔN làm hai không thành thì BMC em đã bán gian nhà mà 2 vc em đang ở được 300trđ và số tiền đó chia cho 3 đứa con, rồi bảo vc nó tự mua nhà để ở. Thử hỏi rằng 100trđ bây giờ về quê mua nhà cũng chẳng đủ chứ đừng nói đến ở giữa Hà Thành. Hai vc mượn được nhà bỏ hoang của bà cô chồng tốt bụng ở Bà Triệu ở tạm.
    Cuộc sống của em tôi mịt mù quá. Liệu cứ sống như thế này mãi thì có ổn không? Năm mười năm nữa, chồng của em tôi còn yêu thương vợ nó như bây giờ nữa không? Còn tư tưởng của gđ chồng thì không thay đổi được rồi. Bây giờ em tôi nên làm như thế nào? Nên tự quyết định xin con nuôi để dựa dẫm tuổi già? Các mẹ và các bố ở WTT hãy cho em tôi những lời khuyên để em tôi sớm tìm ra lối thoát.
    Xin cảm ơn nhiều!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,185 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Mình thấy bây giừo khoa học tiến bộ lắm rồi, cái chuyện tắc vòi trứng nhưng mà trứng thì vẫn có thể lấy ra được. Thụ tinh xong họ cấy lại vào tử cung là có thể mang thai và sinh nở bình thường. Có thể là do tâm lý nên 2 vợ chồng cô chú ấy chưa làm triệt để chưa có quyết tâm cao để có được em bé. Bệnh viện từ dũ có lẽ sẽ là biện pháp hữu hiệu cho lựa chọn của cô chú ấy.
    Còn như ý tưởng cả hai không hợp thì giải pháp hay nhất là chia tay, để cô ấy có thể xin hay nuôi con nuôi theo ý mình mà không phụ thuộc vào G/Đ nhà chồng, còn anh ấy có thể có người khác để giúp anh ấy có một đứa con. Hai người cho dù chia tay nhau nhưng vẫn có thể là bạn bè. Sống tình nghĩa với nhau. Đó là thiển ý của mình như vậy, chứ càng kéo dài mỗi ngwoif đau khổ một kiểu thì cuộc sống này làm gì có hạnh phúc nữa, mà đời người thì quá ngắn ngủi đúng không các mẹ?
    Cô ấy xin con nuôi và nuôi dạy nó tốt thì nay mai con cô ấy cũng lo được cho cô ấy khi cô ấy về già. Còn anh ấy vẫn biết có tình với cô ấy nhưng ngwoif đàn ông có tội lớn nhất nếu không có con nối dõi.
    Chúc các bạn sáng suốt và chọn được đường đi đúng đắn
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 444 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Tớ cũng đồng ý với meTin đấy, không lẽ vì muốn có con mà phụ tình nghĩa vợ chồng! Chồng như thế, bỏ quách cho xong, chị ấy cứ kiếm một đứa con nuôi mà hủ hỉ. Con nào mà mình nuôi dạy tốt, thì nó cũng tốt với mình thôi.
    Chúc em chị nhanh chóng tìm được lối thoát.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 55 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Em biết địa chỉ BS chữa tắc vòi trứng rất tốt ở 300 Lạc Trung, BS Trung Trưởng khoa BV Việt Nhật, Bs dùng PP chữa truyền thống là bơm thuốc, biện pháp này nhiều BS không dùng nữa nhưng em thấy có nhiều người chữa được lắm, tất nhiên cũng chỉ là xác suất thôi, nhưng chị nói em chị cứ thử đến hỏi những người ở đó xem sao. Hàng ngày có 20 người chữa tắc vòi trứng ở đây. Chữa ở đây thường mất từ 1-3 tháng chi phí khoảng 3-4 triệu. Còn nếu không được làm thụ tinh ống nghiệm, bây giờ có phương pháp phôi đông lạnh nếu trứng tốt thì có thể cấy được 2-3 lần, những lần sau chỉ tốn 2-3 triệu thôi. Chúc em chị mau có tin vui.
    • 1,950 Bài viết

• 3,051 Được cảm ơn

Đọc những câu chuyện thế này bachduong cứ dâng lên một cảm giác bồn chồn khó tả. Đúng là buồn và thương cho thân phận người phụ nữ. Dường như càng khát khao làm mẹ bao nhiêu thì số phận lại càng phũ phàng từ chối mong ước ấy bấy nhiêu. Người phụ nữ nào cũng muốn chồn mình độ lượng, có tình yêu lớn lao và che chở mình dù cho có chuyện gì xảy ra, nhưng đông thời cũng mặc cảm, xót xa khi thấy người đàn ông mình yêu đăm chiêu, tư lự...
    Cầu cho hạnh phúc sẽ đếnvới những người phụ nữ ko được may mắn ấy! Cầu cho bên họ có một người đàn ông mạnh mẽ, chân tình!
    :Rose:
    • 2,623 Bài viết

• 3,001 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehaicachcach Xem bài viết
    Em tôi xây dựng gia đình được gần 9 năm (từ đầu năm 1997) rồi mà hiện vẫn chưa có con. Hai vc sống cùng bố mẹ và em chồng. Cả hai vợ chồng đưa nhau đi khám. Nguyên nhân là em tôi bị tắc vòi trứng. Năm 1999, em tôi đi mổ thông nhưng vẫn không mang bầu được. Nó đã chữa chạy rất nhiều nơi cả đông tây y, cả thuốc nam mà vẫn không có tiến triển gì. Đã 2 lần em tôi làm TTÔN ở bệnh viện C Hà Nội vào năm 2001 và 2003 nhưng đều không đậu. Lần đầu tiên biết TTÔN không thành cả 2 vc và hai bên nội ngoại của em rất buồn. Nhưng được cái chồng nó là người rất tốt, biết nguyên nhân tại vợ nhưng luôn động viên an ủi và rất chiều vợ. Lần TTÔN thứ hai không thành nữa, em tôi thất vọng hoàn toàn. Chồng nó thì thở dài suy tư và đốt thuốc lá triền miên. Bố mẹ chồng thấy vậy bắt đầu điều ra tiếng vào. Gđ và những người thân của em tôi thương em lắm và động viên nó rất nhiều.
    Một thời gian sau, nỗi buồn cũng vợi đi phần nào, Gđ tôi khuyên vc em tôi xin một đứa con nuôi. Nhưng khi bàn bạc thì gđ chồng em không đồng ý với lý do là chỉ có mỗi đứa con trai. ( Thực ra chồng em tôi có một đứa em trai và một đứa em gái, nhưng đứa em trai bị thần kinh và không có khả năng xây dựng gđ). Bây giờ, em tôi chỉ còn trông chờ vào quyết định của chồng. Mặc dù rất thương vợ, nhưng do tác động của gđ nên chồng em tôi chẳng dám quyết định gì cả mà bảo đợi một thời gian sẽ làm TTÔN lần nữa. Em tôi kể:" Em cảm nhận được là anh ấy vẫn rất yêu thương em. Nhưng đấy là bây giờ kinh tế gđ chủ yếu là em lo. Nếu sau này, năm mười năm nữa em không lo liệu được kinh tế như bây giờ thì sẽ như thế nào. Có lần trong lúc vợ chồng vui vẻ nhất, em đã khéo léo hỏi xem ý tứ của anh ấy thế nào, nếu lần thứ 3 làm TTÔN không thành thì sao. Anh ấy buột miệng nói là cho anh ấy đi kiếm một đứa con. Anh ấy nói xong, biết là lỡ lời và biết em sẽ rất buồn nên anh ấy ôm lấy em và bảo là nói đùa. Mặc dù đã xác định là chuyện đó khó tránh khỏi, xong con tim em vẫn đau nhói, xót xa".
    Thế có nghĩa là trong thâm tâm của chồng em tôi cũng không muốn nhận con nuôi. Em tôi quyết định giải thoát cho chồng, nhưng chồng nó nhất định không muốn thế. Cái nghịch lý của chồng em tôi là ở chỗ biết vợ không có khả năng sinh nở nhưng lại muốn có một đứa con sinh ra là máu mủ của mình và lại không muốn bỏ vợ. Nhà chồng em tôi thì chật chội, ngăn ra được 3 gian, mỗi gian được khoảng 10m2. Hai vc em tôi ở một gian. Sau khi em tôi TTÔN làm hai không thành thì BMC em đã bán gian nhà mà 2 vc em đang ở được 300trđ và số tiền đó chia cho 3 đứa con, rồi bảo vc nó tự mua nhà để ở. Thử hỏi rằng 100trđ bây giờ về quê mua nhà cũng chẳng đủ chứ đừng nói đến ở giữa Hà Thành. Hai vc mượn được nhà bỏ hoang của bà cô chồng tốt bụng ở Bà Triệu ở tạm.
    Cuộc sống của em tôi mịt mù quá. Liệu cứ sống như thế này mãi thì có ổn không? Năm mười năm nữa, chồng của em tôi còn yêu thương vợ nó như bây giờ nữa không? Còn tư tưởng của gđ chồng thì không thay đổi được rồi. Bây giờ em tôi nên làm như thế nào? Nên tự quyết định xin con nuôi để dựa dẫm tuổi già? Các mẹ và các bố ở WTT hãy cho em tôi những lời khuyên để em tôi sớm tìm ra lối thoát.
    Xin cảm ơn nhiều!
    Tớ nghĩ thì bây giờ phải ko lo kinh tế gia đình nhiều nữa mà tự lo cho mình là chính thôi. Lo cả về phần tinh thần (để có thể đứng vững một ngày chồng mang con riêng, mà khéo cả vợ khác về nữa và mình phải chấp nhận hoặc có thể ra đường), lẫn vật chất (nếu phải ra đường thì ko chỉ còn có hai bàn tay trắng sau hơn 10 năm chăm lo cho gia đình).

Chỉ nghĩ được có vậy, buồn và thương người phụ nữ này quá. Chúc chị vững vàng.

~ Đậu Dế ~
    • 65,803 Bài viết

• 318,867 Được cảm ơn

• 2,623 Bài viết

• 3,001 Được cảm ơn

Đúng là sáng mắt nhắm mắt mở chả kịp để ý ngày tháng gì cả.

~ Đậu Dế ~
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nhiều nguyên nhân dẫn đến vô sinh

Theo khảo sát của TS Vương Văn Vệ - Giám đốc Bệnh viện Nam học và hiếm muộn Hà Nội cho thấy, các thói quen thư giãn không hợp lý, thường xuyên tắm nước quá nóng hay ngâm mình trong các bồn tắm và xông hơi, dùng các loại máy masage nóng cho toàn thân… cũng là những yếu tố làm tổn hại đến lượng tinh binh đang ngày càng yếu đi của các chàng trai hiện đại. Theo TS Vệ thói quen đi sông hơi của đàn ông cũng là một nguyên nhân gây ảnh hưởng tinh trùng, vì nhiệt độ nước tăm từ 40-50 độ C hay nhiệt độ phòng xông hơi thậm chí có thể lên tới 70-80 độ C quá nóng thì chất lượng tinh trùng sẽ giảm

Nói về vấn đề vô sinh hiện nay ở giới trẻ, Thạc sĩ- BS Vũ Quốc Tuấn, Giám đốc Trung tâm truyền thông giáo dục sức khỏe Hà Nội chia sẻ: hiện nay, tỉ lệ các gặp vợ chồng bị vô sinh hay vô sinh thứ phát nhất nhiều mà bắt đầu từ nhiều nguyên nhân như cuộc sống môi trường ô nhiễm, mất vệ sinh an toàn thực phẩm… Người có tiền sử bệnh truyền nhiễm qua đường tình dục, nhiễm độc chì, bệnh lý sang chấn về tinh thần, những người làm trong môi trường độc hại, cường độ làm việc cao, nghiện rượu, bia, nghiện ngập… cũng có nguy cơ vô sinh cao.

Còn đối với phụ nữ, nguy cơ vô sinh xuất phát từ những nguyên nhân như viêm vòi trứng, u nang buồng trứng, nạo hút phá thai nhiều, sử dụng các chất khích thích…

Bên cạnh đó, những trường hợp có chế độ sinh hoạt không đúng mức, các bệnh nhân sử dụng các loại thuốc như điều hòa huyết áp, dạ dày, giảm mỡ máu, thuốc kháng sinh… cũng có thể làm giảm chất lượng tinh trùng và trứng dẫn đến vô sinh. Vì những thuốc này tác động đến thần kinh làm cơ thể tiết ra các hormone làm giảm stress từ đó cũng làm giảm khả năng sinh sản.

Đề phòng vô sinh là tốt nhất

Việc điều trị vô sinh tùy thuộc vào từng cá thể và nguyên nhân khác nhau. Nguyên tắc điều trị vô sinh là điều trị cả hai vợ chồng và điều trị toàn diện. Đối với nữ điều trị hỗ trợ sinh sản bằng thuốc thường dùng các thuốc kích thích buồng trứng.

Bác sĩ Vũ Quốc Tuấn cũng lưu ý rằng: việc sử dụng đồ uống cồn quá nhiều, nhất là các loại rượu nóng, các chất kích thích, tiêm chích, nghiện hút có thể tác động đến các tuyến hormone và là độc chất trực tiếp tác động đến khả năng tình dục. Rượu có thể gây yếu chức năng gan, và thiếu hụt dưỡng chất, là những yếu tó bất lợi cho quá trình sản xuất tinh trùng. Chính vì thế những nam thanh niên cần nhìn nhận đúng đắn hơn nữa các thói quen để có thể tự điều chỉnh hợp lý.

Ngoài ra, bạn cần đảm bảo một số chế độ vệ sinh thông thường, hạn chế các chất kích thích, không mặc quần lót quá chật, tắm nước quá nóng, biết cách làm việc nhằm hạn chế mức độ stress thấp nhất, nghỉ ngơi, thư giãn hợp lý... để hồi phục sinh lực và tăng cường sức khỏe. Khi sinh hoạt vợ chồng phải thật thoải mái mới nhanh có con. Hiện nay ở nhiều người thường có thói quen đặt laptop lên đùi để sử dụng và đút điện thoại vào túi quần. Điều này rất có hại cho sức khỏe do sóng điện phát ra từ máy rất nóng nên ảnh hưởng một phần chất lượng tinh trùng và trứng.

Một số thực phẩm góp phần quan trọng làm tăng khả năng sinh sản ở cả nam giới và phụ nữ đó là các thực phẩm chứa nhiều kẽm như thịt, hải sản, vitamin B6 trong các loại gia cầm như gà vịt, ngan, vitamin E trong các loại hạt như các loại đậu, đỗ…

Chị đọc thêm bài này để hiểu rõ hơn về triệu chứng vô sinh nhé: http://angela.com.vn/tin-tuc/nguyen-...-c11a1187.html
    • 125 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    nếu muốn có con bây giờ thì mình có thể xin con nuôi mà mn, em nghĩ nếu vợ chồng yêu thương nhau thực sự thì chuyện không có con nó không ảnh hưởng nhiều đâu, thực tế quê em vẫn có những cặp vợ chồng sống với nhau mà không có con mà
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tôi thấy không có con, chúng ta được tự do , đâu cần con hôn nhân mới ràng buộc, yêu nhau cùng vượt đi du ngoạn thế giới vui sống hạnh phúc rồi.
    Vi Tính - Tín đồ công nghệ Việt.
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeTin Xem bài viết
    Mình thấy bây giừo khoa học tiến bộ lắm rồi, cái chuyện tắc vòi trứng nhưng mà trứng thì vẫn có thể lấy ra được. Thụ tinh xong họ cấy lại vào tử cung là có thể mang thai và sinh nở bình thường. Có thể là do tâm lý nên 2 vợ chồng cô chú ấy chưa làm triệt để chưa có quyết tâm cao để có được em bé. Bệnh viện từ dũ có lẽ sẽ là biện pháp hữu hiệu cho lựa chọn của cô chú ấy.
    Còn như ý tưởng cả hai không hợp thì giải pháp hay nhất là chia tay, để cô ấy có thể xin hay nuôi con nuôi theo ý mình mà không phụ thuộc vào G/Đ nhà chồng, còn anh ấy có thể có người khác để giúp anh ấy có một đứa con. Hai người cho dù chia tay nhau nhưng vẫn có thể là bạn bè. Sống tình nghĩa với nhau. Đó là thiển ý của mình như vậy, chứ càng kéo dài mỗi ngwoif đau khổ một kiểu thì cuộc sống này làm gì có hạnh phúc nữa, mà đời người thì quá ngắn ngủi đúng không các mẹ?
    Cô ấy xin con nuôi và nuôi dạy nó tốt thì nay mai con cô ấy cũng lo được cho cô ấy khi cô ấy về già. Còn anh ấy vẫn biết có tình với cô ấy nhưng ngwoif đàn ông có tội lớn nhất nếu không có con nối dõi.
    Chúc các bạn sáng suốt và chọn được đường đi đúng đắn
    Ủa hai vo chong trc khi ket hon chang phai la vi iu nhau va can nhau moi den voi nhau sao. Nay vj mot dua con njt ma chia tay nhau ah. Nhat thiet la phai co con moi hanh phuc hay sao. Vay ho iu vo iu chong hay chi iu caj tieng nối dõi tông đuong. Haiz. Sao the gioi nay that la ngộ. Neu ng dan ong k the co con thi ho co chap nhan ng vo cua mjh dj co con voi ng khac r dem ve lam con cua ho hay k. Va co khj nao ng vo doi hoi la phai dj lay ng khac de co con nhu dan ong k doi k.. Neu dan ong k co con thi phu nu van o ben canh chu co tim aj khac dau. V sao phu nu k co con thi dan ong lai doi cho dc dua con ma lam chi. V ho iu ng vo cua ho, song voi ng vo cua ho hay iu dua con hay iu caj j khac.. Nen nho vo va chong moi ben nhau, moi ngu chung giuong voi nhau, moi cung nhau dong cam cong kho khi kho khan. Chu k co bat cu mot aj khac vao ma thay the dau ma doi ma hoi.. Wan trong la thuong iu nhau tinh nghia voi nhau. Co ca chuc dua con ma sang som chui nhau danh nhau toi chieu toi v co con ma lam deo j.
    • 1,524 Bài viết

• 3,064 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thực tế mình thấy thế này, tình nghĩa vợ chồng không bao giờ bằng tình nghĩa ruột thịt. Chính phụ nữ chúng ta cũng tự công nhận với nhau, thà bỏ chồng chứ không bao giờ bỏ con rứt ruột sinh ra. Như vậy máu mủ là điều thiêng liêng lắm lắm. Mình thì không cho rằng người chồng/vợ mà muốn chia tay người bạn đời của mình vì vô sinh là sự ích kỉ. Vì bản thân họ không bệnh tật gì thì tại sao họ phải hy sinh cho người kia để cả cuộc đời cô độc không con cháu? Người không sinh nở được không phải cái tội nhưng nếu cứ lấy danh nghĩa chồng/vợ mình phải vì nghĩa mà chịu không có con thì có phải ích kỉ không? Tôi đang nói trên khía cạnh thực tế nhất và khách quan nhé.

Một điều nữa, chúng ta tại sao phải bám lấy chồng/vợ mình để sống ? Không có chồng/vợ chả chết ai cả, có đau buồn cũng thời gian là hết, cuộc đời còn công việc, bạn bè, vui chơi du lịch, chả lẽ không đủ níu kéo bằng 1 cuộc hôn nhân? Mình bỏ chồng mình có thể lấy người khác trong tầm tay, lấy ai họ cũng một mình , đã có con cái thì mình cũng không phải lo chuyện sinh nở nữa, điều này đâu phải chuyện xa vời không thể làm được. Nếu là mình mình tìm mọi cách để hai người chia tay, bạn đời của mình cùng cha mẹ già của họ không có lỗi gì để phải chịu đựng không con cháu. Còn nếu đã muốn tiếp tục sống với nhau thì tìm cách có con, mình không thể có con nổi thì chấp nhận cho chồng có con ở ngoài đi, đứa con máu mủ của chồng phải hơn con nuôi chứ. Mình luôn tin chỉ có tình cảm cha mẹ con cái mới vô điều kiện còn vợ chồng tồn tại được là do sự hài hòa, phù hợp trong mọi chuyện. Có con còn có thể ly hôn và sống bình thường được thì không vướng víu gì càng đỡ phiền hà sau này.