TIN TÀI TRỢ.

Khi tình yêu vợ chồng nhạt dần, bạn làm gì?

• 5.58K Lượt chia sẻ
  • 122K Lượt đọc
  • 256 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 76 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Mình và chồng đã bên nhau gần 7 năm, 4 năm yêu và 3 năm là chồng là vợ. Thời gian yêu cũng có những lúc sóng gió, có lúc êm đềm hạnh phúc, mình cũng không phải là một cô gái mơ mộng. Sống với nhau mình cũng hiểu, cuộc sống cũng có lúc mưa lúc nắng, lúc vui vẻ, lúc buồn phiền và chồng mình cũng không phải là người chồng hoàn hảo, mình cũng không mong chồng mình là người hoàn hảo. Dù có những nhược điểm, thói quen xấu nhưng mình chấp nhận điều ấy, mình hiểu như thế. Nhưng không hiểu vì sao thời gian gần đây mình không còn cảm thấy yêu chồng nữa. Anh thì vẫn yêu mình (mình cảm nhận được như thế dù có những lúc anh vô tâm đến phát sợ).

Rõ ràng mình không còn cảm thấy yêu anh (trước đây khi yêu anh cũng yêu mình nhiều hơn), mình rất sợ đến một ngày mình như một người xa lạ sống bên anh, coi anh như một người bạn, một người thân, một người chồng mà không phải là người mình yêu. Mình không muốn sống với nhau chỉ là vì nghĩa, vì một thói quen, vì con cái, vậy thì cuộc sống sẽ nhạt nhẽo biết chừng nào. Khi yêu người ta mới có thể quan tâm chu đáo đến nhau, sẵn sàng hy sinh vì nhau, thật tâm bên nhau. Còn như hiện tại mình thấy thật vô vị, nhạt thếch như một bức tranh chỉ có màu xám. Mình không biết phải làm sao để yêu lại anh???

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 116 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

chị ơi, em thấy gia đình nào cũng phải trải qua những lúc, những giai đoạn sông như những người bạn thì phải. em đang cảm giác nhưu thế, em thì hơi ngược lại với chị là e yêu chồng nhiều hơn, nhưng cái giống chị là e cũng đang cảm thấy ủe oải với cuộc sống hiện tại. em cũng muốn 1 cuộc sống nhiều tình yêu, nhiều quan tâm, nhiều nâng niu với nhau. nhưng có lẽ chồng e ko thích đối xử với e như cách e muốn. chồng e muốn làm nhữung gì anh thích. đôi khi e cũng nghĩ nó sẽ chỉ mang tính chất giai đoạn nhất thòi, và rồi sẽ qua. nhưng thật sự e cũng chưa tìm đựoc giải pháp gì, ngoài vệic chấp nhận cuộc sống như vậy, nói là cuộc sống ko tình yêu cũng ko hẳn, nhưng có vẻ nó khá là lạnh lùng và xa cách!
    • 76 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Nếu bạn là người yêu chồng nhiều hơn thì chắc bạn hiện còn đang buồn chán hơn mình. Giờ mình đang mong được đi du lịch một mình hoặc 1 nhóm bạn của mình, không chồng, không con, dành cho mình một chút thảnh thơi, chăm sóc bản thân, hoài niệm để mong lấy lại cảm xúc mà mình chưa có thời gian để thực hiện.

Trích dẫn Nguyên văn bởi buonhonconchuonchuon Xem bài viết
    chị ơi, em thấy gia đình nào cũng phải trải qua những lúc, những giai đoạn sông như những người bạn thì phải. em đang cảm giác nhưu thế, em thì hơi ngược lại với chị là e yêu chồng nhiều hơn, nhưng cái giống chị là e cũng đang cảm thấy ủe oải với cuộc sống hiện tại. em cũng muốn 1 cuộc sống nhiều tình yêu, nhiều quan tâm, nhiều nâng niu với nhau. nhưng có lẽ chồng e ko thích đối xử với e như cách e muốn. chồng e muốn làm nhữung gì anh thích. đôi khi e cũng nghĩ nó sẽ chỉ mang tính chất giai đoạn nhất thòi, và rồi sẽ qua. nhưng thật sự e cũng chưa tìm đựoc giải pháp gì, ngoài vệic chấp nhận cuộc sống như vậy, nói là cuộc sống ko tình yêu cũng ko hẳn, nhưng có vẻ nó khá là lạnh lùng và xa cách!
    • 116 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tho_carrot Xem bài viết
    Nếu bạn là người yêu chồng nhiều hơn thì chắc bạn hiện còn đang buồn chán hơn mình. Giờ mình đang mong được đi du lịch một mình hoặc 1 nhóm bạn của mình, không chồng, không con, dành cho mình một chút thảnh thơi, chăm sóc bản thân, hoài niệm để mong lấy lại cảm xúc mà mình chưa có thời gian để thực hiện.
    chị nío đúng, e tháy buồn lắm, có lúc cô đơn, hụt hẫng. em cũng muốn đi du lịch, nhưng lại là đi cùng chồng cơ . tiếc là khi e gửi thư cho chồng, nói 1 cách nghiêm túc mong muốn về 1 chuyến du lịch trong hè này thì chồng e đáp lại bằng sự tảng lờ, như ko có gì. và tối qua khi e hỏi lại tại sao chồng e ko trả lời thư e gủi, về chuyến đi mà e mong muốn thì chồng em quát em vài câu, em buồn lắm, nhìn con, rồi chỉ muónkhóc, nên ra sau nhà khóc 1 lúc. chồng e có lần đã nói là e là người thích bay nhảy, thích đàn đúm, thích a dua, thật ra e chỉ muốn có nhữung giây phút của gia đình, và cảm nhận được chúng ta vẫn là 1 gia đình, 1 cái gì đó hạnh phúc mà khó quá chị ạ. Con chị lớn chưa ạ? hè này chị đi du lịch đi, e cũng vẫn lên kế hoạch đi du lịchd đâu dó, để vui vẻ hơn.
    • 36 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

ôi các mẹ ui,em chưa chồng chưa con mới yêu nhau 2 năm mà đã thấy nhạt rồi nữa này.em sợ khi lấy nhau em sớm trở nên lãnh cảm quá
    chỉ là.....lãng quên
    ..mà thôi
    .......
    :Smiling:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 64 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Cảm giác này của bạn thật nguy hiểm, sẽ càng nguy hiểm hơn khi có người thứ 3 xuất hiện. Nên ngồi nói chuyện với chồng, chia sẻ hết những suy nghĩ cảm giác của mình. Mình nghĩ đàn bà tâm lý phức tạp hơn đàn ông, đòi hỏi sự quan tâm chia sẻ nhiều hơn. Nên nhiều khi đàn ông không hiểu. Hoặc chính người phụ nữ trong gia đình đã vô tình tạo ra 1 thói quen hưởng thụ, nghiễm nhiên đón nhận những gì đang có, đang hiện hữu trong gia đình cho người đàn ông. Bản tính đàn ông cũng khá đơn giản khi đã có gđình, họ chỉ quan tâm đến sự nghiệp và cách giải tỏa cho chính họ.
    Mình chia sẻ với bạn về tâm trạng này vì mình cũng đang rơi vào tình trạng này. Cuộc sống của mình còn nhiều khó khăn khác nữa, nhưng thiếu sự đồng thuận nên tâm trạng mình bi đát hơn bạn. Mình đang muốn tìm chuyên gia tâm lý để giải tỏa, tránh tình trạng trầm cảm. Chúc bạn sáng suốt và tìm ra được lối thoát tốt nhất để giải tỏa và refresh lại cuộc sống gia đình.
    • 76 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi buonhonconchuonchuon Xem bài viết
    chị nío đúng, e tháy buồn lắm, có lúc cô đơn, hụt hẫng. em cũng muốn đi du lịch, nhưng lại là đi cùng chồng cơ . tiếc là khi e gửi thư cho chồng, nói 1 cách nghiêm túc mong muốn về 1 chuyến du lịch trong hè này thì chồng e đáp lại bằng sự tảng lờ, như ko có gì. và tối qua khi e hỏi lại tại sao chồng e ko trả lời thư e gủi, về chuyến đi mà e mong muốn thì chồng em quát em vài câu, em buồn lắm, nhìn con, rồi chỉ muónkhóc, nên ra sau nhà khóc 1 lúc. chồng e có lần đã nói là e là người thích bay nhảy, thích đàn đúm, thích a dua, thật ra e chỉ muốn có nhữung giây phút của gia đình, và cảm nhận được chúng ta vẫn là 1 gia đình, 1 cái gì đó hạnh phúc mà khó quá chị ạ. Con chị lớn chưa ạ? hè này chị đi du lịch đi, e cũng vẫn lên kế hoạch đi du lịchd đâu dó, để vui vẻ hơn.
    Bé nhà mình 27 tháng rồi bạn ạ, nhà mình cũng đã đi dịp 30/4 đó, nhưng thực sự là đi nhưng mình và anh dường như không có chuyện gì để nói với nhau nhiều. Mình cứ nhìn những cặp vợ chồng quấn quýt bên nhau ríu rít mình thấy thèm lắm. Đấy là lý do mình muốn trải nghiệm 1 thời gian không có anh để xem mình có nhớ chồng không, chứ từ lâu rồi 2 vợ chồng mình cả đến tin nhắn cũng không có. Gọi điện chỉ vài giây hỏi nhau xem có về nhà ăn cơm không là hết. Thấy nó khô khốc, cũng may là có đứa con nó làm cho nhà cửa vui vẻ hơn hẳn. Mình cũng bận rộn, không có nhiều thời gian cho anh, từ ngày có con là hầu như chồng ra rìa luôn, mình cũng không còn đủ sức để mà chăm sóc chồng chu đáo như là cái quần cái áo cho chồng nữa. Hiếm hoi lắm mình mới có cảm giác yêu chồng. Nhưng bạn ạ, đừng buồn phiền nhiều, hãy vì con mà vui hơn, nếu chồng bạn như thế thì bạn càng phải vui vẻ, cứ tảng lờ anh ấy đi có khi a ấy sẽ ngạc nhiên và tò mò mà quan tâm đến bạn nhiều hơn thì sao.
    • 76 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi piepie.silver Xem bài viết
    ôi các mẹ ui,em chưa chồng chưa con mới yêu nhau 2 năm mà đã thấy nhạt rồi nữa này.em sợ khi lấy nhau em sớm trở nên lãnh cảm quá
    Bạn ơi, mới yêu nhau 2 năm đã thấy nhạt thì chắc khó thành lắm, nhưng bạn chỉ nhạt những lúc ny bạn không quan tâm hay cả những lúc a ấy quan tâm đến bạn. Thời gian yêu là lúc người ta quan tâm đến mình nhiều nhất, hy sinh cho mình nhiều nhất đến lúc lấy chỉ còn một phần 10 thôi bạn ạ chưa nói có người còn 1/100 ấy chứ. Nếu bạn yêu người ta nhiều hoặc đủ nhiều thì lấy mới không hối hận. Hồi mình yêu 2 năm đầu mình cũng dạt dào tình cảm lắm, thấy mầu sắc nó lung linh lắm thế mà giờ thế này đây
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cũng chung cảnh với ban mới khoảng 1 tháng nam vợ chồng không quan hệ, chồng mình rất ít nóii chuyện với minh ngày xưa thì lúc nào cũng hoa, quà nên bây giờ mình bị sốc nặng m àchồng thì bảo không thích chuyện vợ chồng nữa không biết phải làm sao ???
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 76 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi doanhoplan Xem bài viết
    Mình cũng chung cảnh với ban mới khoảng 1 tháng nam vợ chồng không quan hệ, chồng mình rất ít nóii chuyện với minh ngày xưa thì lúc nào cũng hoa, quà nên bây giờ mình bị sốc nặng m àchồng thì bảo không thích chuyện vợ chồng nữa không biết phải làm sao ???
    Ôi, chồng bạn không muốn nữa thì là đáng ngại rồi bạn ạ. Bạn thử tìm hiểu, nói chuyện với a ấy xem sao chứ ai lại nỡ nói thẳng với vợ mình chuyện đó chứ. Chỉ khi mình có bầu chồng mình và mình mới thôi, còn từ đó đến giờ nhiều khi mình bận việc không muốn chuyện đó, 1 tuần 1 lần mà chồng mình đã khó chịu lắm rồi mặc dù mình nghĩ a ấy cũng không phải là người có nhu cầu cao. Chia sẽ cùng bạn.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 11 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Đúng là tâm lý chị em phức tạp thật. Mình nói thật bạn carrot nhé, chả có ty nào là không bì phai mòn theo thời gian cả. Khi còn trẻ yêu đương hẹn hò, thi tình yêu đc 100% . Còn khi đã lập gia đình rồi, ty ít nhiều nó sẽ giảm bơt đi không còn như trước nữa đâu. Tuy nhiên lúc này giữa hai vợ chồng lại có nhiều cái để gắn bó với nhau, chư không còn đơn thuần như trước chỉ ty nưa. Là tình nghĩa, là con cái, là họ hàng thân thuộc. Những tình cảm mới đó sẽ bù đắp cho phần tình yêu đã bị phai mon đi. Anh nghĩ em nên khai thác những tình cảm đó, chứ đừng quá mơ mộng về một ty như trước nữa. Nếu vợ chồng em có khó khăn thi nên cùng nhau vượt qua khó khăn lúc đó tình nghĩa vợ chồng sẽ gắn bó hơn nhiều. Anh đôi lúc cũng thế, có một khoảng chu kỳ chán nản thấy cuộc sống gò bó, cứ sang đi tối về, ở nhà lắm cũng chán, những lúc đó vợ anh lại đề nghị anh đi chơi đi gặp bạn bè. Anh cũng chỉ đi được vài hôm thôi, đi chơi lắm lại chán rồi chỉ có về nhà là yên bình thôi.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 76 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Vợ anh quả may mắn khi có một người chồng biết nghĩ như anh, nhưng không phải em mơ mộng có một tình cảm như hồi yêu đâu mà vì lâu rồi em không có cảm giác yêu chồng mình. Em có khá nhiều bạn đã có chồng và hầu như đều ở tình trạng như em nên mới lập topic này để xem mọi người đã từng thế này chưa và họ lấy lại cảm xúc bằng cách nào. Chắc nhiều mẹ cũng giống em, nghĩ như thế mà không dám nói ra.

Trích dẫn Nguyên văn bởi poor_man Xem bài viết
    Đúng là tâm lý chị em phức tạp thật. Mình nói thật bạn carrot nhé, chả có ty nào là không bì phai mòn theo thời gian cả. Khi còn trẻ yêu đương hẹn hò, thi tình yêu đc 100% . Còn khi đã lập gia đình rồi, ty ít nhiều nó sẽ giảm bơt đi không còn như trước nữa đâu. Tuy nhiên lúc này giữa hai vợ chồng lại có nhiều cái để gắn bó với nhau, chư không còn đơn thuần như trước chỉ ty nưa. Là tình nghĩa, là con cái, là họ hàng thân thuộc. Những tình cảm mới đó sẽ bù đắp cho phần tình yêu đã bị phai mon đi. Anh nghĩ em nên khai thác những tình cảm đó, chứ đừng quá mơ mộng về một ty như trước nữa. Nếu vợ chồng em có khó khăn thi nên cùng nhau vượt qua khó khăn lúc đó tình nghĩa vợ chồng sẽ gắn bó hơn nhiều. Anh đôi lúc cũng thế, có một khoảng chu kỳ chán nản thấy cuộc sống gò bó, cứ sang đi tối về, ở nhà lắm cũng chán, những lúc đó vợ anh lại đề nghị anh đi chơi đi gặp bạn bè. Anh cũng chỉ đi được vài hôm thôi, đi chơi lắm lại chán rồi chỉ có về nhà là yên bình thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 35 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình thì mới cưới chưa có em bé nhưng cũng thấy sợ nếu có ngày như thế không biết sẽ thế nào
    chẳng hiểu nổi đàn ông họ nghĩ gì nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 200 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

anh Poor-man:
    em cũng thấy gd anh may mắn vì cả hai đều hiểu nhau
    em thì kô tới mức chán chồng như chị tho-carrot, nhưng quả thật trong thâm tâm em thấy chồngmình sống vo tư quá, chỉ luôn biết trách vợ chứ kô nghĩ vơ mình cần gì. Xích mích là chuyện ko thể tránh nhưng mỗi lần như thế lại hô cô viết đơn li dị đi tôi kí, lòng tự ái nổi lên em viết luôn và bắt kí, có lẽ như thế em sai, nhưng chẳng lẽ chỉ có đàn ông mới có lòng tự trọng? mới có nhu cầu được quan tâm và chăm sóc?
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 47 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói thế nào nhỉ? xã hội phát triển nên các tiêu chuẩn về hạnh phúc cũng cao hơn ? ngày trước người ta chỉ cần cơm no áo ấm, thời gian đâu mà nghĩ đến những việc khác nữa. Nhưng ngày nay tiêu chuẩn lại là ăn ngon mặc đẹp ở đẹp, nên nhu cầu về HP gia đình cũng đòi hỏi cao hơn ??
    Cũng phải thay đổi cho phù hợp chứ nhỉ ! Nhưng thay đổi thế nào đây: chẳng lẽ lại phải diễn với nhau à?? Nếu người ta có lơ là đôi chút thì cũng là việc bình thường thôi ! cả 2 bên cùng phải thông cảm cho nhau. Những lúc như thế đừng nghĩ rằng tình yêu đã phai nhạt ... không đúng đâu ! Đơn giản chỉ cần làm phép thử: Nếu vợ chồng chia tay thật sự, sẽ có chuyện gì xảy ra đây, giải quyết mọi việc thế nào? con cái, nội ngoại 2 bên, gia đình , bạn bè thân hữu... rồi nếu có 1 mình thì sẽ sống ra sao??? Vấn đề đưa ra xem xét có nhiều khía cạnh; không còn là vấn đề mang tính chất một chiều, hay cảm tính của riêng minh nữa... bạn sẽ thấy cần chồng và yêu chồng nhiều hơn. Tình cảm đôi khi là những : tưởng vậy mà không phải vậy đâu! sự chán nản mang tính chất nhất thời, cũng không có gì phai lo lắng cả... ai cũng vậy thôi! hãy đi chơi vài ngày khi về sẽ thấy gia đình là nơi không thể thay thế được, vì nơi đó có chồng mình! Chúc bạn HP!
    • 1 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em chào cả nhà, em là thành viên mới. Em cũng đã có gia đình, đúng là khi kết hôn rồi tình yêu không chỉ riêng 2 người như trước mà còn là tình thân, 2 bên gia đình nội ngoại . Em chưa có baby, vẫn là vợ chồng son nhưng nhiều lúc cũng stress lắm.
    Nhưng đúng như Rungmo nói, nếu làm 1 phép thử sẽ thấy chuyện ly hôn hay xa chồng không thể nào làm được. Và khi đó sẽ thấy yêu chồng hơn. Em cưới được gần 2 năm + thời gian yêu nhau thêm 3 năm nữa. Có lúc cũng nghĩ giá mình chưa lấy chồng nhưng nghĩ đến không có chồng bên cạnh thì nước mắt cứ tự chảy ra.
    Còn về phần chồng em, chờ chồng về cũng nhiều lắm, nhiều khi em không phải ưu tiên số 1, bên cạnh đó còn áp lực công việc, gia đình nữa nên cũng phải nghĩ cho các anh 1 chút. Ngoài 1 số lần chồng đáng bị chiến tranh lạnh ra, thì kinh nghiệm của em là đặt mình vào vị trí của chồng như thế sẽ nguôi ngoai được ^_^.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 168 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

V c e lấy nhau đc 3 năm rồi đã có 2 đứa con .từ lúc sinh đứa đâù song thì nhiều chuyện mới sảy ra và tình cảm vc càng ngày càng tệ. Giờ sinh xong đứa thứ 2 k ngày nào là k khắc khẩu. Chồng thì vô tâm k quan tâm tới vợ chỉ suốt ngày ae bạn bè chơi bời này nọ có hôm tới 1 , 2 h sáng k về (chơi bài) e chán lắm các chị ạ! Nhiều lúc chỉ muốn tìm 1 ai đó để san sẻ cho mình 1 bờ vai để tựa . Nhưng nghĩ lại mình thật tội lỗi và k đủ can đảm để làm
    • 217 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

Theo mình thì cũng có trường hợp còn liên quan đến cơm áo gạo tiền nữa các mẹ à
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Đọc đoạn tâm sự của bạn mình thấy mình cũng có những lúc giống như bạn. Vc bạn đã có baby chưa?Cuộc sống vc đâu phải khi nào cũng đẹp, cũng thuận lợi, cũng vui vẻ. Cuộc sống bộn bề lo toan cơm áo gạo tiền, rồi những sinh hoạt hằng ngày, những chung đụng khiến mình cảm thấy mệt mỏi, và nhàm chán. Nhưng khi gặp một chuyện gì đó mình ngẫm lại thì mình vẫn yêu chồng, yêu con yêu gia đình. Bạn đừng cố suy nghĩ theo chiều hướng tiêu cực, hãy nhìn những mặt tích cực của chồng để yêu chồng hơn và vun vén cho gia đình. Vì bạn vẫn còn may mắn là được chồng yêu. Chúc bạn và chồng luôn yêu thương nhau nhé.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

vợ chồng sống với nhau có những điều bất đồng hay xảy ra là điều không thể tránh khỏi trong cuộc sống hiện nay, áp lực xã hội,áp lực công việc...những đòi hỏi cá nhân của 2 vợ chồng...khi 1 trogn 2 người vô tâm ko để ý dẫn tới sự ko thỏa mãn tâm lý của nhau, cất giữ trong lòng ngày qua ngày thì cũng phải tới ngày bùng nổ,
    [SIZE=3.5]quản lý nhân viên kinh doanh - quản lý con cai trên điện thoại
    Đắp mặt nạ dinh dưỡng tại nhà - tại văn phòng!!
    khuyến mãi từ 1/5 /2012 đến 1/6/2012[/SIZE]
    Hotline: 0985 595 623 - 0968 058 568