TIN TÀI TRỢ.

Khi mẹ đẻ và con gái không hợp nhau !

• 0 Lượt chia sẻ
  • 10.8K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em chào các chị trong diễn đàn, em biết đến diễn đàn đã lâu. Hôm nay em muốn giãi bày tâm sự lên đây, em rất mong nhận được lời khuyên của các chị. Em năm nay 23 tuổi, là một giáo viên,em chưa lập gia đình và vẫn sống với bố mẹ. Nhưng có một điều em khổ tâm, đó là giữa em và mẹ không hợp nhau chút nào. Gia đình em có 3 anh em, anh trai em, em gái và em. Em cũng không hiểu vì sao mẹ lại hay mắng chửi em như vậy, tất cả những việc em làm mẹ em đều không hài lòng. Nhiều lúc em cảm thấy mình cô đơn trong chính ngôi nhà của mình, vì không có ai chia sẻ hay nói chuyện với em. Bố và em cũng không hợp nhau...Em cảm thấy chán nản vô cùng. Nhiều lúc bưng bát cơm lên mà em ứa nước mắt vì những lời mẹ em mắng chửi em. Đã nhiều lần em tìm cách muốn tâm sự với bố mẹ em nhưng dường như vô nghĩa, mẹ em không nghe lời em nói. Em buồn lắm các chị ạ, vì đôi khi mẹ còn nói những câu xúc phạm đến em. Vì em là một giáo viên dạy Văn nên em nhạy cảm lắm. Nhiều lúc em thấy mình sống như người thừa, em đã cố gắng không để tâm đến những lời mẹ đay nghiến em, nhưng hàng ngày em vẫn sống và vẫn phải nghe.Em thực sự rất buồn các chị ạ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 119 Bài viết

• 760 Được cảm ơn

Chị thấy bình thường e ạ, chắc do e dạy văn nên tính tình nhạy cảm quá, c với mẹ c cũng không hợp nhau. Mẹ c thuộc tuýp người khó tính, cầu toàn và thiếu kiềm chế nhưng mình là con thì mặc kệ e ạ. C cũng ngưỡng mộ gd có hai mẹ con hòa hợp tâm sự chia sẻ vs nhau lắm nhưng mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh, nếu k chia sẻ dc vs bme e có thể chia sẻ với bạn bè thân thiết. Mẹ đẻ có thể khó tính nhưng về cơ bản vẫn thương con thôi e
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 72 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Ôi, bạn này giống mình nè. Nhưng khác 1 chút là tính mình cũng ngang ngạnh nên chẳng ai vừa ai. Giờ có con rồi 2 mẹ con mình lâu lâu vẫn ko thèm nói với nhau lời nào. Mẹ mình thuộc kiểu người hơi trẻ con 1 chút, vui vẻ thì ko nói gì chớ mà đang mệt nhọc buồn bực thì cứ í như mình làm gì cũng ko vừa lòng chị í hết. 2 mẹ con ngay từ nhỏ đã ko tình cảm với nhau rồi, suốt ngày mày mày tao tao, nên riết mình cũng quen. hehe, lúc đầu cũng tủi lắm, khóc miết thôi, h quen rồi, vui vẻ thì mẹ mẹ con con, buồn cái mày mày tao tao, giận nặng thì ko thèm nhìn mặt nhau cỡ 5 ngày là cao, rồi chỉ cũng tự nói chuyện trc. Nói chung rất hiểu nỗi lòng của chủ top, đừng buồn nữa nhé, chắc mẹ chủ top là người ko thích thể hiện tình cảm ra ngoài nên vậy thôi.
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chị loveinmind ơi,em với mẹ lúc nào cũng căng thẳng chị à.23 năm nay chưa bao giờ mẹ nói với em một câu nào yêu thương. Nhiều lúc em nghĩ không biết có phải con của bố mẹ em không. Trong khi đó bố mẹ em và chị dâu rất hợp nhau. Nhìn họ vui vẻ mà em buồn cho mình chị ạ.
    • 119 Bài viết

• 760 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thutrang1992vinhphuc Xem bài viết
    Chị loveinmind ơi,em với mẹ lúc nào cũng căng thẳng chị à.23 năm nay chưa bao giờ mẹ nói với em một câu nào yêu thương. Nhiều lúc em nghĩ không biết có phải con của bố mẹ em không. Trong khi đó bố mẹ em và chị dâu rất hợp nhau. Nhìn họ vui vẻ mà em buồn cho mình chị ạ.
    Thế khi mẹ e căng thẳng với e, mắng e thì e cư xử ntn? Nói về độ khó tính thì chưa ai qua mặt được với mẹ c đâu , c cam đoan với e đấy. C thấy e nghĩ nhiều quá, nếu e vẫn cứ suy nghĩ tiêu cực vậy thì không chỉ khi ở nhà e k thấy thoải mái mà thậm chí ở ngoài xã hội e cũng thấy áp lực
    E chắc băg tuổi e trai c, c cũng k hài lòng về nó, hay mắng mỏ nó nhưng cơ bản là sợ nó ra ngoài xã hội va vấp k chịu dc, c nghĩ bme e mắng e cũng là mong e nên người, đừng nghĩ bme m khó tính e ạ, e ra ngoài xã hội khi e sai nta k nói e đâu
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,014 Bài viết

• 4,496 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Mắng chửi, xỉ nhục .. ---> đây là cách giáo dục sai lầm của thế hệ trc để lại, mình luôn tự nhủ sẽ ko làm nv với con mình, vì như thế sẽ làm tổn thương tâm hồn của con, giả sử nó ra ngoài có gặp gì bất trắc cũng ko dám tâm sự với mình, có chịu thiệt thòi cũng câm nín chịu trận vì cái con nhận đc chỉ là lời xỉ vả đánh đập chứ ko phải an ủi vỗ về.

về chủ thớt, do e là GV dạy Văn nên có lẽ tâm hồn còn nhạy cảm hơn nữa, e thử viết thư cho mẹ xem.
    If you don't design your own life plan, chances are you'll fall into someone else's plan. And guess what they have planned for you? Not much. (Jim Rohn)
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng giống bạn. Cảm giác như ng thừa trong gđ vậy. Bố mình mất mẹ mình đổi tính đổi nết, việc gì mình làm ko vừa ý là mẹ mình nói mình với những câu khó nghe, em gái mình góp ý thì mẹ nghe, còn mình góp ý thì mẹ mình gạt phăng ra ko bao giờ nghe còn nói lại mình. Việc nhà việc cửa mẹ nói mình là chính, mình ko theo ý mẹ là bắt đầu mẹ mình càu nhàu. Mình hiện tại có chồng và con trai năm nay học lớp 1. Hai vợ chồng mình lắm lúc cố gắng làm sao ko để xích míc giữa mẹ và con. Nhưng mình càng im thì mẹ mình càng lấn tới. Bố mình mất bà lúc nào cũng nghĩ là đc nắm quyền. Nên lúc nào cũng nói cái câu " tao có quyền". Góp ý cho bà, bàn bạc với bà 1 lúc là bắt đầu bà cáu nhặng lên rồi bắt đầu nói " tao có quyền chúng mày ko có quyền tự quyết". Lúc ko có chồng mình là bắt đầu bà trách móc mình đủ kiểu. Mình thực sự ko hiểu nổi mẹ mình
    • 127 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

chuyển ra ở riêng đi, vẫn yêu mẹ và vẫn mãi yêu mẹ dù tn đi nữa
    • Mimipham310 Khách
    • 2 năm
    Hoàn cảnh của mình bị kịch hơn bạn nhiều ,mẹ của bạn chỉ càm ràm hoặc chửi thôi ít ra ko bạo lực như mẹ mình mình nói ko đúng ý là đánh ,đánh tới chảy máu mũi là BT với lí do tại mình lì lợm mà mình ko lì thì chắc chết rồi quá em gái mình với mình cách nhau 12 tuổi con ck sau của mẹ vì nó mình còn sống dở chết dở hơn mặc dù mình thương nó mẹ mình cũng canh chừng mình hại nó luôn.ko hiểu cách dạy con của người xưa ra sao nhưng mình thấy đánh chửi xong cũng ko rút đc cái gì trong đó cả toàn tự mày hiểu ko hiểu đánh tiếp nhưng mà nhờ nhịn nhục từ nhỏ nên sau này ra đời thấy ko có gì làm khó đc mình.
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình còn có vẻ tệ hơn. Từ bé giờ người mà người ta gọi là mẹ đẻ mình luôn mắng chửi, chê bai mình. Mình luôn thấy cô đơn trong chính gia đình.Giải pháp của mình là đi lấy chồng để thoát ra khỏi nhà mẹ đẻ. Nhưng có vẻ chả hay hơn chút nào. Rồi vẫn về sống với mẹ vì chưa có nhà riêng. Nhà chồng cũng gần và sống nhà mẹ đẻ thuận tiện hơn cho con học hành. Nhưng cái cảnh đay nghiến, chửi bới cay độc của bà thì chỉ có nhắm mắt xuôi tay mới bỏ được. Nhiều khi thấy bế tắc thật sự chỉ muốn cho bà một nhát cho xong thôi. Vì mỗi lần bà chửi bới cũng chỉ những chuyện bé, vặt vãnh kiểu kể lể, kể công, rêu rao với mọi người chuyện, chuyện bé xé ra to thôi. Chả có chuyện to tát gì, mà nói với âm lượng to, đay nghiến cay độc...Tâm lý mình ảnh hưởng nghiêm trọng, cố gắng che dấu cảm xúc với người xung quanh chứ nếu không vì con nhỏ còn cần mẹ và nơi nương tựa, mình sẽ một đi không bao giờ trở lại...