Khi con bị bắt nạt

• 0 Lượt chia sẻ
  • 410 Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 248 Bài viết

• 290 Được cảm ơn

Tui muôn tham khảo ý kiến các mẹ, khi con cái về kể với các mẹ là bị bạn abc đánh/cấu/véo ở lớp, các mẹ dạy con làm gì? Vì tui không biết cách tui dạy con tui phản ứng có đúng không, nhưng tui thấy nó hiệu quả. Về cơ bản tui bảo con tui nếu bạn chẳng may và xin lỗi, thì mình tha lỗi cho bạn. Còn nếu bạn cố tình đánh, thì tui cho phép con tui đánh lại, còn có mách cô giáo hay không tuỳ con quyết định. Nhưng tuyệt đối không đánh bạn trước. Tui không ngại con tui đánh nhau, vì tui cho nó đi học nhu thuật Brazil (để tự vệ) và Muay Thái (để tấn công). Một vài vết bầm tím không sao cả, chủ yếu là phải biết tự bảo vệ quyền lợi của mình. Tại tui thấy bọn trẻ con đi học mà bị bắt nạt, rất tội nghiệp và ảnh hưởng rất lớn đến tâm lí. Thằng cháu họ tui đi học bị bạn trêu, chỉ biết về khóc với mẹ rùi không muốn đi học nữa.

Con tui là con gái gần 5 tuổi. Thỉnh thoảng thấy chân tay nó thâm tím, nhưng đi học rất vui vẻ, tự tin. Tui đưa nó đi sinh nhật, thấy bạn cùng lớp rất quý và thích chơi chung với nó.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,195 Bài viết

• 4,538 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Bạn dạy con như vậy là đúg. Mấy bé nhà tui cũg dạy vậy. Cô giáo của bé cũg dạy bạn nào đánh, con đánh lại ko cần méc cô. Phải biết tự bảo vệ chứ đừg chờ ng khác dù là cha mẹ.
    • 74 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chuẩn đó, mình cũng dạy con mình như thế từ khi còn bé. Kĩ năng sống đầu tiên là phải biết bảo vệ bản thân mình!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 123 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Hồi đó m k cho con đánh nhau đâu, mà đi học bị bạn gây sự , có khi m dẫn nó đi du lịch với đồng nghiệp bị con của bạn quăng cát vô mặt vì k chơi với nó... m đã thay đổi, đúng là phải dạy con đánh tự vệ, chứ nhiều bé giang hồ quá( đó cha mẹ k quan tâm, hay do giỡn quá sức). Có lần con m học lớp mầm, bị mẹ của bé khác xỉ tay thẳng vô mặt thằng bé nói “ mày mà đánh con tao nữa, tao giết mày”. Trời ơi đi làm về nghe bà ngoại kể lại tức muốn chết, cũng may bà ngoại k hiền gì, lúc đó 2 bên đôi co nhau. Cô giáo nói thằng bé kia hay đánh bạn lắm( nhà cũng dữ nữa), cô k để ý nên để 2 đứa đánh nhau chứ con mình k phải đứa đánh trước( con m cũng cộc lắm, thích chơi với ai nhẹ nhàng thôi, ai dè). Hôm sau em mình chạy xe mô tô vô trường nói muốn gặp mẹ thằng bé kia, và nó làm việc với cô giáo. M tức lắm nhưng thấy vậy cũng tội cô, thôi k muốn làm lớn chuyện.
    Nếu giữa 2 bé đánh nhau có thể là lỗi của cô k trông , nhưng cũng là con nít mà, có khi con m đi học về bị dập cái môi( do bạn xô té) k ăn được cả tuần lễ, m cũng biết xót thôi chứ đâu cư xử như mẹ bé đó. Ai đời con trẻ mà làm vậy, m chưa bao giờ đánh con lớn tiếng con mà bị ngta xỉ như vậy ức lắm .