TIN TÀI TRỢ.

Khi bố mẹchồng khó chịu với con dâu nên làm thế nào đây?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.46K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 14 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Em thấy cuộc sống buồn chán quá, từ khi chưa cưới mọi người quý em vì chưa biết gia cảnh của em.Khi biết gia đình em là vùng núi xa sôi thì là lúc cưới em về, em mới về nhà chông chưa đầy 1 tháng bố mẹ chồng em nói là " nghiễm nhiên người vùng núi lại được về đất hà nội".... Em đã thấy bị xúc phạm. Vì em là phiên dịch em từng đi làm với nhiều nơi vào nam ra bắc,đi trung quốc thường xuyên.Khi quen ông xa em đang học thương mại tiếng trung chúng em quen nhau gần 7 năm mới cưới.Ông bà lên nhà em chơi rồi xin cưới hỏi chứ em cũng đâu bắt cưới lúc về nói em đủ thứ. Em chán lắm không biết kêu ai,lúc cưới xong em cũng đi làm phiên dịch nhưng chồng em bảo ở nhà làm thêm gì cũng được không đi lại xa vất vả. Em cũng làm việc ở hà nội mà nhà chồng em ở hà tây cũ vẫn là nông thôn chứ đâu có thành phố thị xã gì cho cam. Nhưng họ vẫn coi thường em là vùng núi,dân tộc em thấy nhiều khi tủi thân lắm. tất cả các ngày làm tết làm rỗ em đều về mà nhà em có hai chị em dâu ở cùng 1 nhà luôn, em chú làm giám đốc mà thím làm kế toán. Em chỉ là nhân viên thôi nên mọi người làm gì chỉ bảo em làm mình có khi mặc kệ em làm.có những lúc làm xong ăn không ngon hoặc không hợp khẩu vị của ông bà và chú thím thì mỗi người nói 1 câu em đã thấy chán rồi. Có lúc em chỉ muốn bỏ đi cho xong không cần gì cả cực thế này làm sao mà ở được. Trong khi mới về nhà ông xã em làm xây dựng ở xa, có khi cả tháng mới về được 1 lần em thấy chồng vất vả đi làm em không giám nói gì để ảnh hưởng tới công việc của chồng.Nhiều hôm mẹ chồng bảo với em là ở quê nhà em vất vả quen rồi về đây có gì làm đấy em thím không làm quen nên không biết làm.cả nhà ai cũng chỉ đùn lại cho em từ ăn uống đến nhà cửa.Trong khi mỗi tháng em gửi cho ông bà 3 triệu tiền mua đồ ăn, em cũng vẫn làm theo ý mọi người.vài tháng sau cưới em ra hà nội ở với lý do đi làm xa,giờ em có con nhỏ về nhà làm gần mà ở quê nhà em đâu có việc làm.hôm nào em cũng phải dậy sớm,lúc sinh con được 3 tháng có người bên trung quốc sang gọi cho em đi làm bảo đưa họ vào nghệ an.Mẹ chồng nghe được vẫn cứ thúc em đi làm vào đó 3 ngày mẹ ở nhà cho cháu ăn được cứ đi đi.Lúc đó em ức quá tối gọi điện cho chồng vừa khóc vừa nói với chồng là mình khổ tâm.Chồng về cũng nói với ông bà nhưng ông bà vẫn để đó khi chồng em đi lại như trước thậm chí em còn bị mắng là khoe với chồng chuyện ở nhà.Nhiều hôm con ốm mệt mỏi cả đêm con không ngủ,sáng ra 7h mới dậy ông bà để ý 2 hôm sau ông nói.Có lúc dậy từ 6h sáng giặt dũ quần áo ở trên tầng chưa xuống được phòng bếp ông thấy chưa xuống ông cũng nói.giặt quần áo của cả nhà chứ có phải mình em đâu. trong khi em thím vợ chồng ngủ đến 7h30 có khi còn 8h nhưng ông bà không nói gì cả.có thời gian em dịch phim ở nhà ông bà không thích cũng vẫn ra vào để ý rồi nói em.vợ chồng em chú thì không việc gì nhưng cứ hay để ý chị dâu,có khi còn nói chị dâu không ra gì nữa. Em là con út trong nhà chưa bao giờ để mẹ và các anh nói gì quá cả,Sống với dân làng chưa để mất hòa khí bao giờ.Về nhà chông thì em phải nhịn như nhịn cơm sống mà vẫn chưa được,giờ em không biết làm thế nào để sống tốt nữa. Giờ công việc của em đang bấp bênh quá tài chính phụ thuộc hoàn toàn vào ông xã. Em cũng muốn đi làm nhưng ở gần đây thì không có việc phù hợp mà ở xa thì lại phải ở trọ em không biết tính thế nào được.Đây là em nói xơ qua thôi nếu nói tỷ mỉ nữa chắc em khóc hết nước mắt,con em còn nhỏ ăn để có sữa cho con thì mẹ chồng bảo em là ăn lấy được,em chồng bảo ăn cho lăm béo mai kia tiền đâu mà đi hút mỡ.Đến bữa ăn có thịt cá thì chỉ sợ em ăn nên lúc nào cũng người này người kia gắp bỏ bát cho cô em dâu. Em thấy vậy không dám ăn nhiều mà phải nhịn.Con em bú sữa bà bảo sữa em không tốt nuôi con không lớn, buổi trưa bà bế cháu đi ngủ không cho bú em.Khi em đi làm thì lại cho bú ti thím em thấy chán lắm.Sữa em vắt đi hàng ngày mà con em không được bú chỉ ăn bột,với bú trực em thím......rất nhiều tình huống em không thể kể hết ra đây.Lúc em có bầu tết thịt 10 con gà mình em làm thịt không ai giúp em,nhưng khi ăn không hợp ý cả nhà nói.Ông xã em tham gia ý kiến thì lúc không có nhà ông bà bảo em chia rẽ mọi người....Giờ em không biết phải thế nào cuộc sống thế này em nên làm gì các mẹ giúp em với

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 24 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Bạn viết bài dài quá, đọc mỏi mắt quá, bạn nên suy nghĩ cho kĩ, góp ý và tâm sự với chồng bạn. Vì im lặng hay nói ra thì bạn cũng là người thiệt thòi và đứng trước nguy cơ tan vỡ gia đình, thay vì chịu đựng hãy cố gắng tìm sự cảm thông với chồng bạn nhé. Cố gắng lên.
    • 666 Bài viết

• 1,022 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình bảo này, không có gì quý hơn độc lập tự do nhé. Cái loại nhà quê sát vách Hà Nội nhưng cứ đi chửi đứa khác là " nhà quê" mình gặp nhiều , nghe muốn cho ăn mấy cái T lắm. Cái thói ích kỉ không muốn người khác sướng nó ăn vào máu nhiều nhà chồng, họ tưởng mình về nhà họ ở tức mình có phúc nên thay vì mình mất mấy tr đi thuê nhà thì mình phải làm Osin không công cho nhà họ. Mà Osin thực sự còn được đối xử tử tế hơn, chả ai dám quát to nó chứ mình còn chả bằng người ở.

Ra thuê nhà đi bạn, hai mẹ con ở một mình cũng được. Bạn để con lớn một chút rồi đi, nếu mẹ đẻ bạn còn khỏe mời cụ ra trông cháu cho 1 thời gian, bạn đi làm kiếm tiền đi. Mình nghĩ nếu phụ nữ có thể đi làm và để dảnh được ít tiền tự mua nhà cửa thì chả phải cun cút sợ ai cả. Giờ chung cư rẻ cũng nhiều, mẹ nó cố gắng đi làm tích cóp mà mua, nhớ là mua thì để mẹ đẻ đứng tên nhé.
    Mẹ yêu Cút Kít Tu Ti của mẹ
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,808 Bài viết

• 9,041 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    làm ngơ BMC và ra ở riêng đi bạn.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 5 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các cụ có câu : Xa thương gần thường rồi mà, chính xác 100%. Ở cùng bố mẹ chồng kiểu gì cũng có những xung đột trong cuộc sống, tốt nhất là thuê nhà ra ngoài ở cho thoải mái, lâu lâu về thăm bố mẹ chồng 1 lần có khi các cụ lại quý như vàng
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 24 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huongdungtt Xem bài viết
    Các cụ có câu : Xa thương gần thường rồi mà, chính xác 100%. Ở cùng bố mẹ chồng kiểu gì cũng có những xung đột trong cuộc sống, tốt nhất là thuê nhà ra ngoài ở cho thoải mái, lâu lâu về thăm bố mẹ chồng 1 lần có khi các cụ lại quý như vàng

Thường là như vậy đó chị, nhưng mà cũng tùy cha mẹ chồng nữa chứ không phải ai cũng như em, chị em mình sau này có làm mẹ chồng thì nhớ đừng có đối xử với con dâu mình như vậy mà phải quan niệm rằng nếu mình thương con dâu thì vợ chồng con sẽ hạnh phúc, con trai mình sẽ sống vui vẻ cùng mình và vợ con, thương con trai, thương cháu thì đừng có đẩy con mình vào chỗ phải suy nghĩ nát óc cả ngày vì cha mẹ và vợ ko hợp nhau.
    • 221 Bài viết

• 374 Được cảm ơn

đề nghị chồng giải quyết: tác động đến bố mẹ chồng cho vợ ra ở riêng. Sống khổ còn hơn sống nhục. Sống mà miếng ăn còn không nuốt nổi thì ra chỗ khác mà ở chứ sống ở đó làm gì hả bạn.
    Việc trước mắt: chuẩn bị tài chính và công việc. Chờ dịp để THOÁT!
    • 68 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

sao mình thấy thật buồn cười khi mà con dâu lớn luôn bị coi thường và k được thương bằng con dâu nhỏ là sao haizz
    hoàn cảnh mình cũng tương tự như bạn . Nản lắm chỉ có người trong cuộc mới hiểu vì sao mình k thể thoát ra được và vì sao mình k thể ra riêng được , nói cũng k ai hiểu chỉ là nói cho khỏi buồn khỏi stress thôi.
    • 106 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Ra ngoài ở riêng đi bạn. Dù thiếu thốn nghèo nhừng ko bi kinh

Gởi từ ứng dụng Webtretho của boconganh2014
    • Thành viên tích cực 2015
    • 4 năm
    • 251 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Theo em ấy thì tại vì chị cam chịu quá rồi. Con còn nhỏ cũng được, vẫn quyết tâm ra ở riêng, không ở chung với ông bà. Thuê phòng trọ rồi nhờ mẹ đẻ lên trông cháu. Tới tuổi đi học thì cho em bé đi nhà trẻ. Tại vì chị cam chịu như vậy nên ông bà càng ngày càng lấn ướt đấy. Hà Tây cũ thì cũng được xem như Hà Nội, nhưng mà ở đâu ra cái thói dân Hà Nội thì được làm cao, được coi thường người tỉnh lẻ. Thời đại bây giờ ở đâu cũng được chỉ cần có tiền thôi.
    • 97 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

k phải ai cũng có điều kiện ra ở riêng đâu. CHuyện bố mẹ chồng không ưng con dâu, con dâu k ưng bố mẹ chồng, bố mẹ chồng hợp dâu này, k hợp dâu kia là bình thường. Bạn cố đợi con đủ tuổi đi trẻ rồi xin đi làm ngoài, đừng có làm cho nhà chồng làm gì. Ruiêng chuyện công việc của mình mình phải tự quyết, chỉ cần chia sẻ và được chồng đồng ý là mình làm luôn. Xin đc việc gần chỗ làm việc của chồng thì tốt. Mỗi tháng vợ chồng con cái về thăm bố mẹ 1 lần.
    • 72 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Sao bạn không ra ở riêng đi à. Chứ sống với bố mẹ chồng chi cực vậy chứ.