TIN TÀI TRỢ.

Khi Bố Chồng quá ham mê công tác xã hội

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.17K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 140 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Tuổi già, tham gia công tác xã hội cho khuây khỏa là chuyện bình thường và mình rất ủng hộ, nhưng nếu ham mê quá thì quả thật là một tai họa các bạn ạ.
    Bố Mẹ chồng mình rất tốt tính, yêu thương con cái và các cháu, Bố sống rất chan hoà, vui vẻ và hay ca hát. Về hưu, Cụ làm tổ phó tổ dân phố, đội trưởng đội văn nghệ Người cao tuổi Phường, Tốp ca Mùa đông (5 cụ hát hay tập hợp nhau đi giao lưu văn nghệ và thỉnh thoảng ra album ... ic ic). Mẹ chồng mình thì cương quyết không thuê người giúp việc mà chỉ thích chăm sóc nhà cửa một mình. Ngày trước, mình có 1 cháu thì mọi việc êm xuôi nhưng từ khi cô em dâu (ở cùng nhà) cũng sinh 1 em bé thì mọi chuyện rối tinh cả lên. Bố vẫn giữ nếp cũ đi biền biệt tối ngày, lắm lúc nghĩ mà buồn ghê, đi làm, con mới 19 tháng, chồng cũng đi sớm về muộn ... Góp ý Bố thì không dám vì Cụ có tính ... dỗi rất cao, hơi tí là mặt buồn rũ ra nên đành cố sắp xếp mọi việc cho ổn.
    Chị Em nào có hoàn cảnh giống mình cho mình lời khuyên với

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 155 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

thế MC bạn có ý kiến gì không? BC bạn cả tuổi trẻ lo cho gia đình con cái rồi thì khi già phải để cụ muốn làm gì thì làm chứ, chả lẽ bạn muốn BC bạn cũng ở nhà chăm con cho bạn và em dâu à?

chuyện này phải bàn với chồng và vợ chồng cô em rồi nói với MC bạn thuê người giúp việc hoặc con bạn 19 tháng rồi thì cho đi mẫu giáo cho có bạn có bè
    Chồng cầy, vợ cấy, con trâu đứng nhìn :Silly:
    • 133 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

bạn lên thuê người giúp việc hoặc gửi con đi thôi chứ còn bố chồng bạn thì không lên hi vọng các cụ giúp. Các cụ đã vất vả cả đời thì để các cụ vui chơi thôi. Như nhà minh ông bà ở nhà mà chỉ có mỗi thằng cháu đít nhôm cũng vẫn phải thuê người trông con rồi gửi đi trẻ thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 747 Bài viết

• 2,082 Được cảm ơn

Bà dâu nhà này tai quái nhỉ.

Nhà mình thì y hệt nhà bạn, MC suốt ngày ca cẩm là BC chỉ lo vác tù và hàng tổng và cũng chẳng chịu thuê giúp việc đỡ đần, MC chỉ ăn và dùng những gì bà tự tay làm.

Tuy nhiên quan điểm của mình thì khác. Các cụ già rồi, mỗi người mỗi tính, cũng có thể trái tính trái nết thật nhưng đó cũng là những mong muốn, những niềm vui. Bản thân con cái không mang niềm vui cho bố mẹ thì thôi, các cụ tự mình tìm kiếm những điều thú vị của cuộc sống một cách chân chính, sao mình có thể ấm ức rồi tìm cách ngăn cản? Vì thế mình chả bao giờ có bình phẩm gì về chuyện BC làm công tác xã hội cả.

MC của mình có nhiều điều phải nói là tự mình làm khổ mình và tự gây nhiều rắc rối cho bản thân và gia đình. Thế nhưng việc quản lý bọn nhóc thì bà làm rất rốt. Dạo này nhà mình đang sửa nên mình ở chung với BMC. Vợ chồng thằng em vẫn đem 2 con sang gửi. Một mình bà trông ba đứa nhóc 1 tuổi, 2 tuổi, 3 tuổi ổn thỏa. BC vẫn công tác xã hội đều đều. Nhà bạn có hai đứa nhóc thôi mà đã rối tính thì bạn nên xem xét sắp xếp lại tổ chức gia đình mình thì hơn.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 72 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Mình cũng ủng hộ việc các cụ tham gia công tác xã hội. Bố mình từ lúc về hưu cũng hay tham gia, cũng bị mẹ mình phàn nàn nhiều, nhưng mình thấy các cụ tham gia cho trẻ người, được đi lại cũng đỡ tù túng. Tóm lại là mình ủng hộ 100%.
    • 296 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Đặt trường hợp là bố đẻ bạn cũng không nên kêu ca như thế chứ chưa nói đây là bố chồng bạn. Với những dòng bạn viết thấy bạn sống chỉ biết đến mình thôi. Cuộc sống con cái của mình lại đi bắt bố chồng phải có trách nhiệm, hix...
    Mong mẹ con mình sẽ bình yên đủ 9 tháng mười ngày con yêu nhé!
    Bố mẹ và chị yêu con !
    MTM4NjEyNzQ5Nw

MTM4NjA4OTA0Mg
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 270 Bài viết

• 293 Được cảm ơn

Người già có hoạt động giải trí, có mối quan hệ bạn bè, xã hội bên ngoài thế là quá tốt, nên khuyến khích mới phải. Tôi chưa hiểu sao bạn phải than phiền khi BC bạn có các hoạt động/thú vui quá lành mạnh như vậy? Chẳng phải nó giúp cụ vui vẻ hoạt bát hơn và chẳng ảnh hưởng đến ai sao?

Mà mỗi người mới có một bé sao lại "rối tinh cả lên"? 19 tháng cũng lớn rồi mà!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,819 Bài viết

• 1,453 Được cảm ơn

E cũng ủng hộ các cụ nên có niềm đam mê của riêng mình. Đẻ con ra thì phải có trách nhiệm với nó. Đời các cụ đã chịu trách nhiệm với chồng + EC bạn rồi, giờ đến lượt các bạn phải tự chăm lấy con cái của mình.

Nếu bà ko cho thuê người giúp việc thì bạn nên tính cách gửi bé đi trẻ. 19 tháng rồi. Hoặc 2 VC thu xếp cv, để chăm con tốt hơn
    • 2,170 Bài viết

• 933 Được cảm ơn

E rằng chủ top sẽ phải nhận thêm vài rổ đá nữa, mình cũng không thể nào mà đồng tình với suy nghĩ của chủ top được. Mong bạn sẽ suy nghĩ lại và chín chắn hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 260 Bài viết

• 294 Được cảm ơn

Khi nào bố chồng bệnh tật, ăn/ngủ/đái/ị 1 chỗ thì con dâu mới hài lòng nhỉ? Lúc đó, bố chồng sẽ ở nhà suốt ngày.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 147 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Đúng là con người lòng tham vô đáy. Chắc chị muốn tất cả mọi người phải xoay xung quanh mẹ con chị mất. BMC chị đã tổn hao tâm sức và nhọc công nuôi chồng chị khôn lớn rồi đem cho không chị mà chị còn muốn BMC nuôi con cho chị nữa. Hết biết!
    Thể nào các chị trên WTT tham gia cmt top MC-ND sẽ vào đây ném đá, lở đá chết bjờ, chạy thôi.
    Xin cầu chúc ngày thường yên ả mãi
    Cầu chúc bát lành năm tháng vẫn lành nguyên
    • Chờ kích hoạt
    • 9 năm
    • 1,003 Bài viết

• 373 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khúc mưa Xem bài viết
    Chủ top sợ quá chạy rồi mọi người ạ :Thinking:.
    mẹ này buôn Dầu:Laughing::Laughing::Laughing:
    • Chờ kích hoạt
    • 9 năm
    • 1,003 Bài viết

• 373 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khúc mưa Xem bài viết
    Chủ top sợ quá chạy rồi mọi người ạ :Thinking:.
    • 952 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

CHị chủ top ơi , BMC như thế mà chị còn than nữa áh ? CHị muốn có BMC quan tâm chị tới mức chị cho con ăn gì , mặc gì , ngủ mấy giờ , bệnh có dc đi Bsi hay ko ? đều pảhi thông qua ý kiến BMC hoặc chị có muốn BMC chị đòi hỏi cháu phải yêu bà hơn mẹ , tập cho cháu ti bà, quan tâm kỹ tới con dâu tới mức CD ăn gì , mặc gì , đi làm mấy giờ về , làm dâu có dc ko ? có nấu ơcm cho BMC ăn đầy đủ chất đ ? , có làm việc nhà đầy đủ ko ? hàng tháng đóng góp cho BMC bao nhiu ?v..v...

Giữa BMC của chị và BMC quan tâm CD với cháu như trên thì bạn chọn ai ? BMC như thế quá tốt . Ôi trời ơi . Bạn lam 2ơn đừng đòi hỏi nữa , Bạn có thể làm cho BMC vui hơn đi công tác XH ko nhỉ ?
    MTI0OTQ3MzA3OA
    MTI1OTc2MzEyNA
    • 56 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tớ có thể thông cảm một phần với chủ top. Nhà tớ có hoàn cảnh tương tự, nhưng nhà tớ còn có phần trội hơn là cả hai ông bà cùng tham gia công tác xã hội. Thôi thì dưỡng sinh, ca hát, người cao tuổi…đủ cả. Tớ thấy ông bà ra ngoài khuây khỏa, về nhà cũng có vẻ mát tính nên tớ còn thích các cụ tham gia. Nhưng mỗi khi giúp việc nhà tớ có việc về quê hay đột xuất bỏ việc thì gay go lắm. Vợ chồng tớ thay nhau ở nhà trông con. Có lần giúp việc về quê, cả hai vợ chồng đều có lịch họp rất quan trọng nên tớ nói trước với ông bà từ trước 2 ngày là ngày đó nhờ ông bà trông cháu giúp con, vì tớ biết ông bà cũng có lịch đi khiêu vũ. Lúc tớ nhờ thì ông bà nói cứ để hôm đó xem thế nào. Tin tưởng ông bà sẽ giúp 1 ngày hôm đó nên vợ chồng tớ cứ để công việc tiến triển bình thường. Thế mà không ngờ ông bà nhất quyết không bỏ khiêu vũ, con cháu muốn xoay xở thế nào mặc xác. Cuối cùng tớ đành nhờ người hủy cuộc họp, mà hủy tức là phải thông báo cho bao nhiêu là người liên quan (không cùng cơ quan). (Tớ không làm sếp, nhưng cuộc họp về vấn đề tớ phụ trách nên không có tớ không ổn). Rồi có lần vào ngày mùa hè nóng nực, 6h tối tớ về đến nhà, nắng nóng nhễ nhại, ông bà đang hướng dẫn bạn bè khiêu vũ ở phòng khách, cháu tha thẩn tự chơi, cũng mồ hôi mồ kê nhễ nhại, bẩn thỉu không kém mẹ vừa đi đường xa về, bếp núc lạnh tanh…. Vẫn biết không phải việc của ông bà, nhưng vẫn thấy thương con và thương thân quá đỗi.

Chung qui lại tớ thấy thế này: Không xác định trách nhiệm trông cháu là của ông bà, nhưng khi con cháu đột xuất có khó khăn mà ông bà vẫn cứ đặt sở thích cá nhân của ông bà lên trên thì tớ không phục. Như nhà tớ chẳng hạn, tớ cũng chỉ muốn ông bà giúp ngắn hạn vài ba ngày, chứ vợ chồng tớ vẫn phải thay nhau nghỉ chứ có dựa dẫm gì đâu. Ai chẳng có lúc nhỡ nhàng, khó khăn….Khi ông bà ốm đau hay có việc gì đó thì con cháu là người ở bên ông bà, chăm sóc ông bà, chứ bạn hát hay bạn khiêu vũ có cận kề cạnh ông bà được không khi họ thấy bên cạnh ông bà là con cháu? Thêm nữa, sống trong một gia đình với nhau, mỗi người chỉ cần có trách nhiệm với gia đình một tí thì quan hệ gia đình sẽ bền chặt và gia đình cũng ấm cúng hơn.

Tớ vẫn tiếp tục xác định tự lực cánh sinh, nhưng nhiều khi nhìn lại nhà mình thấy người thì tất bật ngày đêm, hết việc nhà lại việc cơ quan, người thì suốt ngày ca hát nhảy nhót…thấy cũng bức xúc… nên tớ có đôi lời nhảy vào góp chuyện.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 140 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Trời ơi, mấy hôm bận quá chẳng vào được 4rum mọi người thông cảm nhé. Mấy hôm liền BC mình đi Thái Nguyên ăn cưới con ông bạn từ thời để chỏm, mình MC không xoay kịp hai đứa thế là phải chạy đi chạy về như con thoi. MC mình thì rất ủng hộ BC, thường ủng hộ BC vô điều kiện nên đành chịu thôi. Cũng chi dám chia xẻ với mọi người thôi chứ chẳng dám kêu ca với ai, đành chịu vậy thôi. Cũng vẫn biết thế là tốt nhưng lắm lúc công việc bừa ra, Con ở nhà thì lo ...
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 140 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Trời ơi, mấy hôm bận quá chẳng vào được 4rum mọi người thông cảm nhé. Mấy hôm liền BC mình đi Thái Nguyên ăn cưới con ông bạn từ thời để chỏm, mình MC không xoay kịp hai đứa thế là phải chạy đi chạy về như con thoi. MC mình thì rất ủng hộ BC, thường ủng hộ BC vô điều kiện nên đành chịu thôi. Cũng chi dám chia xẻ với mọi người thôi chứ chẳng dám kêu ca với ai, đành chịu vậy thôi. Cũng vẫn biết thế là tốt nhưng lắm lúc công việc bừa ra, Con ở nhà thì lại đang ho, nóng người ...
    • 909 Bài viết

• 1,471 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi *SKYPE* Xem bài viết
    Anh Xì Phé quạt lửa

Nhưng trường hợp này Hớn em thấy: Đáng :Laughing:
    Lê Thị Hơn Hớn đã viết, đã ký và đã quên comment này!