TIN TÀI TRỢ.

Kết hôn theo thủ tục nước ngoài tại nước trung gian Thái Lan . Help

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.65K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 451 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Không biết có chị nào trên này đã từng làm đám cưới với chồng người nước ngoài tại Thái lan chưa nhỉ ? Ý em ở đây chồng ko phải người thái mà là người nước khác ý. Tình hình là em ko xin được visa đi Nauy để kêt hôn với bạn trai mà thấy đại sứ quán làm việc khó khăn qúa nên cũng ko muốn xin lại lần nữa vì sợ mất công rồi thất vọng. Mới đầu Em với bạn trai định kết hôn ở VN nhưng rồi thấy thủ tục ở VN cũng hay hành tỏi dân mà đã thế sau khi kết hôn xong mang giấy tờ sang Nauy để ghi vào sổ lưu hôn nhân bên đó cũng phải chờ người ta xác minh 1 thòi gian . Mât thòi gian loằng ngoằng quá nên tụi em tính kết hôn theo thủ tục của nước bạn trai tại 1 nhà thờ Nauy ở VN rồi sau đó làm đơn xin đoàn tụ gia đình sau 6 tháng luôn khỏi phải xin visa vi ziếc gì nữa. Search thông tin anh gu gồ thì ở Việt Nam ko có chỉ thấy có ở Thái Lan .
    http://www.sjomannskirken.no/pattaya/bryllup-i-thailand

E
    m đọc thấy cũng hợp lý, tiện cho cả gia đình em tham gia đám cưới luôn. Nhưng em đang không biết nên đặt vé máy bay và tự thuê khách sạn rồi tổ chức cưới ở pattaya hay là đặt tour đi pattaya rồi tranh thủ tách đoàn 1 ngày để làm kết hôn ở đó.
    Nếu có 2 đứa thì đơn giản để xong thủ tục giấy tờ thôi nhưng bọn em muốn có cả gia đình tham gia coi như là tiệc mừng đám cưới nhỏ với người thân và ko phải tổ chức đám cưới lại ở VN nữa.
    Em dự định kết hôn vào tháng 8 hoặc tháng 9 này. Chị nào đã từng cưới theo cách này hoặc biết về hình thức này thì chia sẻ kinh nghiệm cho em với nhé. Hoặc chí ít chia sẻ kinh nghiệm tổ chức du lịch cũng được.
    :Rose::Rose::Rose: :Rose::Rose::Rose:
    :Rose: :Rose::Rose: :Rose:
    :Rose: :Rose: :Rose:
    :Rose: :Rose:
    :Rose:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 857 Bài viết

• 1,174 Được cảm ơn

Ở Singapore cũng cho phép đkkh giữa 2 ng nước ngoài bạn tìm hiểu thử xem. Việc nữa là bạn cần check xem Nauy có đồng ý cho anh nhà bạn đc kết hôn tại nước thứ 3 hay ko. Như chồng mình ng Phần Lan, bọn mình đã tìm hiểu hướng này và đc trả lời là ĐSQ ko đc phép cấp xác nhận độc thân cho ng Finn muốn kết hôn với ng nc ngoài tại nc thứ ba, trừ khi ng nc ngoài này có residence permit tại nước đó.

Nếu đc phép, tại sao ko đkí ở Bangkok về Pattaya làm j, các đsq đều nằm ở BKk, làm gtờ j cũng tiện hơn.

Mình đã đọc tình huống của bạn bên nhà châu Âu. Theo mình nếu anh nhà bạn đã bag sang Thái đc thì tốt nhất bay sang VN rồi xin visa laị cho bạn về Nauy kết hôn. Sang tận nơi đưa bbạn về thì chả còn j mà nghi ngờ mối quan hệ nữa
    • 451 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

cảm ơn beerchang. Bọn mình đã tìm hiểu, nauy cho phép kết hôn tại nước thứ 3. và cái link web mình đưa lên chính là 1 dịch vụ của 1 nhà thờ Nauy tại Thái. và cái này ko liên quan gì đến đại sứ quán tại Thái hay VN cả. Vấn đề ở đây là việc mình xin lại visa hôn nhân 1 lần nữa thì cũng không có gì đảm bảo là đại sứ quán tại VN sẽ chấp nhận. mà nếu như đc chấp nhận thì và sau đó cũng vẫn phải kết hôn rồi vẫn phải làm đơn xin đoàn tụ. Còn khi mình đã kết hôn luôn bây giờ thì có thể nộp đơn xin sang nauy theo diện đoàn tụ gia đình thông qua cục di dân của Nauy luôn.
    vấn đề hiện tại mình đang phân vân 2 cách : 1 là mời 1 số ít họ hàng người thân của 2 bên qua Thái rồi tổ chức đám cưới luôn bên đó và xong . hai là chỉ có 2 người qua Thái làm kết hôn về thủ tục giấy tờ thôi, sau này khi được đoàn tụ thì lúc đó tổ chức lại đám cưới ở VN trước khi mình sang Nauy. vấn đề cũng rất quan trọng đó là tài chính, bạn trai mình không phải người giàu có nên cũng cần cân nhắc nhiều thứ. tổ chức tại Pattaya thì sẽ rẻ hơn Bangkok nhưng Cậu của bạn trai mình đang định cư và có nhà tại Bangkok nên cũng có thể sẽ tiện giúp đỡ trong đám cưới. Mình cũng ko muốn bạn trai bay đi bay lại giữa các nước nhiều, tốn tiền .
    • 857 Bài viết

• 1,174 Được cảm ơn

Mình ko rõ bạn nói visa hôn nhân là visa j? Nếu thế lần này bạn xin visa du lịch thông thg rồi sang đó đký. Visa mà cứ dính tới đi kết hôn này kia bao h cũng bị khắt khe hơn, hơn nữa thủ tục đoàn tụ xin vn cũng rắc rối và mất nhiều thgian của hai bạn hơn so với sang đó kết hôn rồi xin giấy định cư. Hoặc nếu vẫn muốn làm đkí bên này thì sau đó theo mình nên xin visa du lịch thông qua giấy kết hôn, rồi sang bên đấy lên sở cảnh sát xin giấy định cư, suôn sẻ hơn và thgian chờ bạn vẫn đc ở lại. Cá nhân mình nghĩ anh ấy đã sang tới Thái thì sang vn cugx ko tốn bnh, rồi về vn làm tiệc, tkiệm hơn so với việc cả nhà sang thái. Nhưng thôi dù sao cũng là việc riêng của bạn.
    • 451 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

hihi. Bạn chưa hiểu ý của mình cần tư vấn rồi. visa hôn nhân là visa du lịch 6 tháng xin với mục đích sang để đăng ký kết hôn. Nhưng mình mới bị từ chối visa du lịch loại 3 tháng thì mình nghĩ có xin visa hôn nhân bây giờ cũng ko khả quan nên ko muốn làm nữa.. còn việc kết hôn ở thái lan theo phương thức của nauy nghĩa là tương đương với việc đăng ký kết hôn tại Nauy vì thế khi xin đoàn tụ thì thủ tục cũng tương tự như khi mình sang nauy và đăng ký tại đó vậy và hoàn toàn ko liên quan gì đến VN cả .bạn nói đúng là nếu đăng ký kết hôn tại vn thì thủ tục xin đoàn tụ sẽ còn lằng nhằng và mất thời gian nên mình chả muốn làm cái gì ở Vn cả. còn tiệc ở Thái lan thì mình nghĩ là tiệc nhỏ trong nội bộ gia đình và 1 vài họ hàng thân thích thì cũng ko tốn nếu so với ở Vn phải làm tiệc lớn hơn. Chỉ tiếc là chắc ko có bạn bè của mình tham dự đám cưới được. tổ chức báo hỷ sau này vậy . Nhưng mà mình nghĩ sẽ ko mua tour Thái để kết hợp đâu. phụ thuộc lắm.
    • 857 Bài viết

• 1,174 Được cảm ơn

Ô sorry bạn mình ko biết Nauy có phần biệt2 loại visa đó. Nhưng nhỡ đâu bạn nói rõ mục đích sang kết hôn khi lại đc đi í chứ. Vừa rồi mình xin visa Finland. Bạn đầu chỉ định xin visa du lịch thông thg nhưng xét đi xét lại mình dễ bị oánh trượt, bởi vì mình đã xin nghỉ việc, ngoài tài khoản tiết kiệm ra ko có cái gì khác để chứng mình ràng buộc với Việt Nam. Thế là mình lên xin visa khai luôn là sang để kết hôn. Thế xoẹt sau 3 ngày đc gọi lên lấy visa. Nhưng bên Fin thì ko có phân biệt 2 cái này mà đc xếp chung là visa du lịch. Cái mục đích đi kết hôn chỉ là lấy record thôi.

Nếu đã quyết định vậy rồi thì nhà bạn đi tự túc đi hay hơn. Nếu đoàn trên 10 người thì bạn hỏi đại lý vé máy bay xem bạn sẽ đc áp dụng giá vé đoàn cho rẻ. Book ksạn ở Pattaya bạn book ở khu Jomtien Beach í, dọc biển luôn mà lại cách xa khu đèn đỏ, phù hợp với du lịch gia đình.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 595 Bài viết

• 764 Được cảm ơn

Mẹ beerchang 3 ngày đã được lên lấy visa cơ à. Em mình xin visa đi học phải cả tháng visa mới được gửi về nhà ý.
    • 857 Bài viết

• 1,174 Được cảm ơn

Thế chắc bạn ko ở HN đúng ko, thì mới fải đợi gửi về nhà? Mình nộp thứ 5, thứ 3 tuần sau đấy họ gọi báo kết quả luôn. Với mình nghĩ visa du học thì sẽ mất thgian hơn vì cùng một đợt nhập học sẽ đông ng làm mà
    • 595 Bài viết

• 764 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi beerchang Xem bài viết
    Thế chắc bạn ko ở HN đúng ko, thì mới fải đợi gửi về nhà? Mình nộp thứ 5, thứ 3 tuần sau đấy họ gọi báo kết quả luôn. Với mình nghĩ visa du học thì sẽ mất thgian hơn vì cùng một đợt nhập học sẽ đông ng làm mà
    Mình ở HN nhưng cái địa chỉ nhà nó hơi loằng ngoằng, sợ gửi về nhà thất lạc, muốn lên tận ĐSQ lấy nhưng họ bảo sẽ gửi về nhà
    • 857 Bài viết

• 1,174 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haihaconuong Xem bài viết
    Mình ở HN nhưng cái địa chỉ nhà nó hơi loằng ngoằng, sợ gửi về nhà thất lạc, muốn lên tận ĐSQ lấy nhưng họ bảo sẽ gửi về nhà
    Với cả là xin visa du học là xin dạng cư trú tạm thời, lâu hơn visa du lịch bạn ah.
    • 86 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

buoc 1: Den UBND phuong lay giay chung nhan ket hon.
    Buoc 2: dich tieng Anh
    Buoc 3: So ngoai vu xin dau hop thuc hoa lanh su
    Buoc 4: den dai su quan vietnam o Thailan xin dau
    Buoc 5: Den Bo ngoai giao thai lan xin dau
    Buoc 6: Den quan nao do o Bangkoc hoac hoi truong de dang ky.
    (buoc nay can co nguoi lam chung la nguoi Thai)
    buoc 7: dang ky roi thi dem dich ra tieng Anh roi dem den bo ngoai giao thai de lay dau.
    (nhu minh thi chi dich ra tieng Anh thoi)
    Neu chi nho ko nham thi chi can giay chung nhan dang ky ket hon va ho chieu thoi

De duoc cong nhan o Viet Nam sau khi ket hon o Thai xong ban lam buoc thu 7 dem dich ra tieng Anh sau do den bo ngoai giao noi ban lam buoc 5 do lay dau. Lay duoc dau do la dau hop thuc hoa lanh su. Co duoc giay nay roi thi ban di dau cung duoc cong nhan
    • 86 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Cac ban muon tim hieu thi chiu kho doc het tat ca nhung gi ma moi nguoi da viet tren trang nay se tim duoc cau tra loi ro rang. Minh cung da tung lam nhu vay day.
    • 86 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Xin loi, bo sung them buoc 4
    Sau khi co buoc 4 roi thi phai dich ra tieng Thai nua do
    • 451 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

hihi cảm ơn bạn. Mình làm xong thủ tục giấy tờ rồi. Không cần xin dấu gì của Thái đâu. Vì kiểu của mình ko phải là xin công nhận đám cưới theo luật pháp Thái mà luật pháp của Nauy. Thái chỉ là 1 địa điểm trong chuỗi các địa điểm đc cấp phép tiền hành hôn lễ theo luật pháp Nauy thui. Mình nộp hồ sơ rùi chỉ chờ có giấy chấp thuận kết hôn là sang Thái tiến hành thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em và bạn trai người Séc dự định kết hôn trong năm sau. Tụi em dự định là sẽ đăng ký kết hôn ở CH Séc rồi sau đó về VN tổ chức đám cưới và hợp thức hóa giấy tờ ở VN thì sẽ dễ dàng và nhanh chóng hơn so với đăng ký kết hôn ở VN.Em nghĩ vậy đúng không mọi người?
    Nhưng vấn đề là em sợ khả năng đậu visa sang Séc để ĐKKH của em không khả quan mặc dù em có thư mời từ Séc, em nghĩ do em là sinh viên. Thế nên tụi em đang tìm hiểu cách ĐKKH tại 1 nước trung gian ( khác Séc và VN) rồi sau đó về nước hợp thức hóa giấy tờ sau. Em nghĩ sau khi đã có giấy chứng nhận kết hôn rồi thì thủ tục bảo lãnh sẽ dễ dàng hơn rất nhiều.
    Vì thế, vần đề của em hiện tại là Liệu tụi em có thể ĐKKH tại Singapore hay Thailand được ko? Pháp luật VN có thừa nhận việc em kết hôn ở 2 nước này không?
    Nếu được thì em nên nên chuẩn bị những giấy tờ cá nhân nào để ĐKKH ở nước thứ 3 và thời gian ĐKKH ở đó là bao lâu?
    Em mong các chị đã từng kết hôn ở 1 nước trung gian cho em lời khuyên bổ ích.
    • 451 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

vấn đề là nước Séc có cho phép kết hôn ở nước ngoài hay không thì bạn phải tìm hiểu. ( kết hôn ở nước ngoài theo đúng luật pháp trong nước và có giá trị pháp lý giống như trong nước khác với nhờ nước trung gian chứng nhận việc kết hôn) . Còn VN thì chỉ công nhận hôn nhân đã được xử lý kết hôn theo luật pháp nước ngoài chứ ko có luật kết hôn theo kiểu VN nhưng diễn ra ở nước ngoài .
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị beerchang ơi,
    Em cũng gặp vấn đề tương tự, em cũng quen bạn trai người Phần Lan ( anh ấy sống và làm việc bên đấy)., tháng 9 vừa rồi em xin visa du lịch 2 tuần với lí do sang du lịch và thăm gia đình anh ấy nhưng bị từ chối với lí do dự định lưu trú bên đó chưa xác định được, bọn em cũng dự định năm sau kết hôn bên đấy nếu em xin được visa lần nữa...nhưng lần đầu bị từ chối cũng hơi....nãn..,,,!!!
    Nhưng chị chia sẽ xin sang đấy với lí do để kết hôn thì họ chấp nhận,, Chị ơi, chia sẽ kinh nghiệm cho em với,,, vì em chuẩn bị xin lại vào tháng 12 này!
    Làm giấy tờ ở đây thì khổ thật!!!
    Cám ơn chị!
    • 857 Bài viết

• 1,174 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Vnfresh Xem bài viết
    Chị beerchang ơi,
    Em cũng gặp vấn đề tương tự, em cũng quen bạn trai người Phần Lan ( anh ấy sống và làm việc bên đấy)., tháng 9 vừa rồi em xin visa du lịch 2 tuần với lí do sang du lịch và thăm gia đình anh ấy nhưng bị từ chối với lí do dự định lưu trú bên đó chưa xác định được, bọn em cũng dự định năm sau kết hôn bên đấy nếu em xin được visa lần nữa...nhưng lần đầu bị từ chối cũng hơi....nãn..,,,!!!
    Nhưng chị chia sẽ xin sang đấy với lí do để kết hôn thì họ chấp nhận,, Chị ơi, chia sẽ kinh nghiệm cho em với,,, vì em chuẩn bị xin lại vào tháng 12 này!
    Làm giấy tờ ở đây thì khổ thật!!!
    Cám ơn chị!
    Em ơi chị nghĩ chị đc cấp visa ko fải vì chị nêu lí do đó, mà vì rất nhiều yếu tố khác, quan trọng nhất là hòi sơ của chị đáng tin cậy. Chứ đa phần mọi ng ko nêu ra ý định sang kết hôn, mà vẫn đc cấp đấy thôi. Các hồ sơ bị từ chối thì đều chung một lí do là ko làm rõ đc ý định quay về. Cho nên giờ em cần làm là xem lại xem hồ sơ của em ko ổn đc ở chỗ nào mà bổ sung, chứ nộp lại mà hồ sơ vẫn như vậy thì cũng mất công thôi em ah.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi beerchang Xem bài viết
    Em ơi chị nghĩ chị đc cấp visa ko fải vì chị nêu lí do đó, mà vì rất nhiều yếu tố khác, quan trọng nhất là hòi sơ của chị đáng tin cậy. Chứ đa phần mọi ng ko nêu ra ý định sang kết hôn, mà vẫn đc cấp đấy thôi. Các hồ sơ bị từ chối thì đều chung một lí do là ko làm rõ đc ý định quay về. Cho nên giờ em cần làm là xem lại xem hồ sơ của em ko ổn đc ở chỗ nào mà bổ sung, chứ nộp lại mà hồ sơ vẫn như vậy thì cũng mất công thôi em ah.
    Chị ơi, vậy chị biết nếu làm thủ tục để kết hôn ở VN thì trong khoang thời gian bao lâu và mình phải chi phí thế nào cho nhanh không chị, và mình có bắt buộc phải cần đến luật sư không ạh? Và nếu bọn em có con trước thì vấn đề này dễ dàng hay khó khăn trong việc làm thủ tục vậy chị, em thì không quen ai có kinh nghiệm về vụ này , em định ra hỏi ở vp luật hoặc các cty chuyên làm visa thì sợ họ cứ vẽ mình đi lòng vòng vừa tốn tg và chi phí nữa, nên em lên diễn đàn thấy được chị, em mừng quá, hihi
    Chị có kinh nghiệm gì chị chia sẽ giúp em với, vì chị đã làm qua rồi , còn em chưa rõ lắm nên đôi khi cũng lhoong biết cái gì quan trọng để hỏi, huhu
    Em cảm ơn chị!
    • 857 Bài viết

• 1,174 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Vnfresh Xem bài viết
    Chị ơi, vậy chị biết nếu làm thủ tục để kết hôn ở VN thì trong khoang thời gian bao lâu và mình phải chi phí thế nào cho nhanh không chị, và mình có bắt buộc phải cần đến luật sư không ạh? Và nếu bọn em có con trước thì vấn đề này dễ dàng hay khó khăn trong việc làm thủ tục vậy chị, em thì không quen ai có kinh nghiệm về vụ này , em định ra hỏi ở vp luật hoặc các cty chuyên làm visa thì sợ họ cứ vẽ mình đi lòng vòng vừa tốn tg và chi phí nữa, nên em lên diễn đàn thấy được chị, em mừng quá, hihi
    Chị có kinh nghiệm gì chị chia sẽ giúp em với, vì chị đã làm qua rồi , còn em chưa rõ lắm nên đôi khi cũng lhoong biết cái gì quan trọng để hỏi, huhu
    Em cảm ơn chị!
    Thủ tục kết hôn ở VN thì chị ko có kinh nghiệm. TRong webtretho có một topic về thủ tục kết hôn với ng nc ngoài tại VN, em search xem. Bây giờ chị thấy các bạn thường lên Hội Phụ Nữ thành phố để đc tư vấn.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2