Hôn nhân trong ngõ hẹp

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.58K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 40 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Chào các mẹ! Đây là lần đầu e viết lên những tâm sự của mình! Thực sự cuộc sống của e rất bế tắc và mệt mỏi! E 27 tuổi, mới lấy chồng gần hai năm, thời gian qua với e quá nhiều nước mắt và tủi nhục! Những ngày đầu bước vào hôn nhân là những ngày e ngập trong nước mắt. Cũng không trách được ai, trách e đã quyết định kết hôn quá vội vàng, khi thấy các bạn lần lượt cưới, e đã rất lo lắng. Quen nhau được 6 tháng, thấy a đã 36 tuổi, bề ngoài chỉnh chu, sạch sẽ và có phần khó tính, ăn nói nhẹ nhàng, không sỗ sàng, vồn vã. E tin tưởng và đặt hi vọng vào một mối quan hệ nghiêm túc. Mọi chuyện sau ngày gặp diễn ra khá êm đẹp và chúng e quyết định tiến đến hôn nhân. Nhưng mọi chuyện chẳng như mình nghĩ. Cuộc sống của e những ngày sau đó cứ thầm lặng trôi, a trở thành một người khác hẳn so với lúc yêu nhau, a đi làm về muộn, ko ăn cơm cũng ko gọi đt về nhà, những hôm ở nhà a không hề nói chuyện với e. E chỉ hỏi sao a về muộn, lý do của a là công việc. E cứ lặng lẽ nhìn a, im lặng, ngày qua ngày. Lúc e có bầu, e nghén và ốm nhiều nhưng luôn cố gắng làm tốt mọi việc trong nhà. Bố mẹ chồng e rất dễ tính và thông cảm với con dâu. Lúc còn ở nhà với bố mẹ, e được chiều chuộng, đến việc cắm cơm cũng ko phải làm. E biết mình còn vụng về nên luôn cố gắng làm tốt. Người khó tính và bắt bẻ e nhiều nhất lại là chồng chứ không phải bố mẹ chồng. A luôn khó chịu khi nói chuyện với e. E hỏi lý do, nói chuyện thẳng thắn thì a vò đầu, bứt tai nói e nhiều chuyện. E đi làm xa, nhà cách cty 20km, bầu bí, ngày đi làm, tối bê bụng dọn dẹp nhà cửa.
    A chưa bao h hỏi e chuyện con có khỏe ko, khám thai thế nào, nhìn các mẹ đi siêu âm có chồng đèo đi, quan tâm chăm sóc mà e tủi thân, an ủi mình rằng chồng bận.
    Cứ thế a ko về nhà ngày càng nhiều, đt khóa mật khẩu. Buổi tối ra ngoài nhắn tin với người khác. Rồi chuyện j đến cũng đến, đúng như e suy nghĩ a đi lại với người yêu cũ. Họ nhắn tin, hẹn hò nhau, qua đêm với nhau. E, mẹ chồng và chị chồng e đều biết. Lúc ấy, bầu bí nhưng e đã khóc nhiều, ôm con và cảm thấy tuyệt vọng lắm các mẹ ah! Tối hôm ấy a về muộn e, mọi người trong nhà gọi đt đều ko nghe máy! Rồi đêm a cũng về, e đã nói tất cả suy nghĩ và mong a thay đổi. Nhưng a vẫn trơ lì như vậy, không trả lời, ko cãi lại, ko một mảy may. E nói nếu quyết định quay lại với ng kia thì chia tay. Hôm sau a ko đi nữa nhưng vẫn ko nói, ko rằng với e một câu. Mọi chuyện qua đi. Rồi a lại đi ngoại tình với một người khác và e dường như quá mệt mỏi. Mẹ chồng, gia đình chồng đối xử quá tốt với e. E ko nỡ bỏ họ.
    Cuộc sống của e lại ngày qua ngày cho đến lúc e sinh e bé. Được hơn một tháng e và con về nhà mẹ. Điều mà mẹ chồng e lo lắng là a ở nhà một mình lại đi qua đêm. Như là một vết sẹo, e ko còn mảy may, đau đớn, con giun xéo mãi cũng quằn. Mẹ chồng, chị chồng thông báo những lần a đi đêm không về e vô cảm.
    Ở nhà ngoại mãi cũng không tiện, đến lúc e phải về nhà chồng. E ko thể trốn tránh. E trở về với sự ghẻ lạnh của chồng. Chồng e thấy con bé giống bố nên cũng yêu quý và thương nó, điều này cũng an ủi e phần nào.
    Nhưng e thực sự tủi thân và buồn lắm các mẹ ah! Buổi tối hai vợ chồng không nói chuyện với nhau một câu, a luôn ôm điện thoại, hết điện thoại công ty rồi lại đến ipad. A đeo tai nghe để không nghe thấy e nói chuyện. Tất cả mọi việc e làm đều vô nghĩa. E nấu cơm thức ăn đầy bàn a ko thích, tự đi mua đồ ăn sẵn về ăn, cơm khô, cơm nát a cũng khó chịu. Nếu nói ra miệng còn đỡ, đằng này thái độ khó chịu ra mặt.
    Mẹ chồng nàng dâu sao tránh được lúc xích mích, nhất là vấn đề nuôi, chăm con. Chồng e coi như trong nhà không tồn tại e, trao đổi với chồng về việc nuôi con a cũng ko trả lời. Nói trực tiếp ko ổn, e nhắn tin fb, zalo a cũng ko đọc chứ ko nói là rep lại. E càng ngày càng như ng trầm cảm, cố gắng dung hòa mọi thứ. Bố mẹ đẻ thì thấy e sống khổ muốn đón e về, nhưng e lại sợ thêm gánh nặng cho gia đình, e lại cố gắng tiếp tục.
    Nhiều lần e dẹp tự ái, nói chuyện với chồng, thân thiện thì hầu như lần nào e cũng bị hất tay, hay đáp lại bằng cách ko trả lời. E cứ lủi thủi một mình như vậy. Rồi e cũng nghĩ phải tự tìm niềm vui cho mình, đọc báo, xem phim nhưng thật sự lòng vẫn trống trải. E mới kết hôn, mới có hai năm, cuộc sống của e sẽ như màn kịch câm thế này đến hết đời sao? Chồng vẫn ngoaị tình và e vẫn phải âm thầm chịu đựng mãi sao? Nhiều lần viết đơn ly hôn, a cũng ko đọc, ko ký coi như ko biết.
    Đêm ngủ mỗi người nằm một góc, chẳng may động vào ng a, a hất tay e ra rất mạnh, khiến e tỉnh ngủ, tủi thân e khóc, a mắng "để yên tôi còn ngủ mai đi làm" "kiếp trước tôi làm gì mà kiếp này tôi khổ"... e càng buồn hơn, nước mắt như cạn kiệt.
    Các mẹ ơi, về mặt tài chính thì e ko hề phụ thuộc, e nghỉ đẻ ở nhà, nhưng chưa lần nào xin tiền, e tiêu tiền lúc đi làm tích góp được nên cuộc sống cũng ko túng thiếu mà còn dư giả. Tiền có tháng a đưa, có tháng không. A làm lương cao, nhưng e ko hề biết, không đc cầm.
    Cuộc sống của e, ngày qua ngày như vậy. Cuộc sống nhà chồng thì không phải lúc nào cũng được suôn sẻ, nhất là lúc con cái ốm. E sốt, cảm, nằm bẹp giường cũng phải tự lo, không ai hỏi thăm, e tự an ủi mình rằng may có bà nội chăm con giúp rồi, ko mong bà chăm mình.
    Lúc này đây, khi e đang vật lộn với những cơn đau, cơn sốt thì người mà e gọi là chồng vẫn lạnh lùng như vậy, cấp độ cao hơn là e mà trong phòng thì a ra ngoài, khi nào e ra ngoài a mới vào phòng. E mệt mỏi quá các mẹ ạ! E muốn về nhà với bố mẹ, tự giải thoát cho bản thân mình. E muốn nói chuyện nghiêm túc với chồng để giải quyết mọi chuyện thay vì âm thầm về nhà.
    E phải làm sao đây! Mỗi ngày trôi qua là một ngày cực hình với e. E sắp đi làm, e vừa vui vừa lo, lo vì con ở nhà với bà, vui mừng vì được trở lại với công việc.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 40 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

lần đầu e post bài! Có gì sai xót! Các mẹ thông cảm nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 110 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

ui thương chị qua, cố gắng vượt qua chị nhé
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 31 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Vượt qua khó khăn là cách tốt nhất. Mong chị sẽ đi qua những ngày giông bão ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 40 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Cám ơn mọi người đã chia sẻ cùng e! Có thể do nóng quá mà hôm nay mẹ ốm, con ốm. Con e hai hôm nay bị táo, khóc quấy. Nguyên ngân e cũng đoán ra là bị ép ăn quá nhiều. Bé mới được 5th 10 ngày mà bà nội cháu cho ăn 2 bữa bột, mỗi bứa 150ml, nhìn con ăn mà e ái ngại, nhưng tv cháu được bón bao nhiêu ăn hết bấy nhiêu. Nhưng do ăn no quá nên nó bỏ sữa. E có bảo bà từ lúc cháu mới ăn là cho ăn ít một, cháu sẽ ko hấp thụ được, nhưng ý bà bà làm, e chỉ ngăn cản được bà ko cho cháu ăn bột mặn ngay thôi! E nói nhiều bà tự ái, ko bế cháu nữa! Biết bà thương cháu nhưng thấy con táo e lo quá! Mấy hôm nữa e đi làm, để cháu ở nhà e lo quá! Các mẹ nuôi con cho e hỏi thêm kinh nghiệm với! Có lẽ e quá nhu mì nên cuộc sống của e mới bế tắc thế này! E thật sự ko có lối thoát.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,976 Bài viết

• 4,451 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Bé mới 5th ko nên ép ăn bột chứ đừng nói là ăn 2 cữ, mỗi cữ 150ml , ảnh hưởng đến hệ tiêu hóa của con, tuy con vẫn phát triển nhưng về dài con sẽ bị bệnh đg ruột. Sao chị làm mẹ mà ko có tí quyền can thiệp cho con, để bà chăm cháu ko khoa học tí nào. Ngày trc mẹ ck e còn định cho nước cháo vào sữa bột , e và ck phản đối quyết liệt luôn.
    E nghĩ c nên về nhà cha mẹ ruột đi, ở đây ko đc can thjiệp chuyện ăn uống của con, ck lại ghẻ lạnh, tình cảm cũng như kinh tế đều ko có thì c ở lại làm gì ?
    E thấy c còn tội nghiệp hơn mấy đứa đẻ thuê, ít ra nó còn đc đưa đón chăm sóc lúc bầu bì
    If you don't design your own life plan, chances are you'll fall into someone else's plan. And guess what they have planned for you? Not much. (Jim Rohn)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 40 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ruby168 Xem bài viết
    Bé mới 5th ko nên ép ăn bột chứ đừng nói là ăn 2 cữ, mỗi cữ 150ml , ảnh hưởng đến hệ tiêu hóa của con, tuy con vẫn phát triển nhưng về dài con sẽ bị bệnh đg ruột. Sao chị làm mẹ mà ko có tí quyền can thiệp cho con, để bà chăm cháu ko khoa học tí nào. Ngày trc mẹ ck e còn định cho nước cháo vào sữa bột , e và ck phản đối quyết liệt luôn.
    E nghĩ c nên về nhà cha mẹ ruột đi, ở đây ko đc can thjiệp chuyện ăn uống của con, ck lại ghẻ lạnh, tình cảm cũng như kinh tế đều ko có thì c ở lại làm gì ?
    E thấy c còn tội nghiệp hơn mấy đứa đẻ thuê, ít ra nó còn đc đưa đón chăm sóc lúc bầu bì
    Cám ơn e đã chia sẻ! Chị đã thuyết phục mẹ chồng chị cho cháu ăn dặm kiểu Nhật, chị hăm hở mua đồ cho con, xay, nấu nhưng kết quả là bị mẹ chồng nói "ko hiểu khoa học cái kiểu gì cho nó ăn tí bột sao nó no" chị ko cho bé ăn, bà nói dữ lắm. Chị đã ko được lòng chồng, nay lại mất lòng mẹ chồng, chị ko muốn. Nhiều lần gọi đt chia sẻ với bố mẹ đẻ, bố mẹ chị khóc nhiều, chị ko muốn bố mẹ buồn, mà bỏ đi thì chẳng biết đi đâu e ah! Có khi đi làm sẽ đỡ stress hơn! Nhăm mắt lại mà ko thể ngủ được.
    • 28 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Ai trong hôn nhân luôn có sự bế tắc nhưng họ biết cách vượt qua, cố lên nha bạn, khó khăn đừng bao giờ nản lòng à.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 40 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HongVan806 Xem bài viết
    Ai trong hôn nhân luôn có sự bế tắc nhưng họ biết cách vượt qua, cố lên nha bạn, khó khăn đừng bao giờ nản lòng à.
    Có lẽ do suy nghĩ quá đơn giản về cuộc sống hôn nhân nên mình mới bị vấp ngã. Gia đình chồng là một thế giới hoàn toàn khác ở nhà. Lúc này đây, khi mình suy nghĩ đơn giản mọi chuyện, mình cũng thấy khá hơn một chút rồi! Mình chỉ mong con gái được khỏe mạnh. Mình sẽ cố gắng chịu đựng và hi sinh, mong một ngày nào đấy cuộc sống sẽ bớt ngột ngạt hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 40 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Cám ơn bạn đã đồng cảm và chia sẻ với mình!
    • 44 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Này mẹ bé ơi, cuộc đời bạn là của bạn,nếu bạn không cho người khác đem đau khổ cho bạn thì chẳng 1 ai làm được điều đó. Nếu như bạn kể thì mọi chuyện quá rõ ràng rồi,sao bạn cứ mãi u mê. Bạn tự mình làm khổ mình đấy thôi. Bạn hãy để cho mình một lối đi riêng,và chồng bạn 1 lối rẽ. Cuộc sống hôn nhân còn dài mà sống như vậy thì chẳng khác nào địa ngục đâu. Bạn hãy buông xả hết,hãy bao dung,rộng lượng,tha thứ và thả a ấy về với cuộc sống của a ấy. Vui trọn đôi bên. Bạn cứ sống độc lập nuôi con, đó là niềm vui và hạnh phúc rồi. Hay buông những gì không thuộc về mình nữa bạn nhé! Hãy nghĩ đến bé và ba mẹ bạn. Chỉ có họ luôn bên bạn chứ không ai khác!
    • 82 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Thương quá. Thà sống một mình còn hơn là sống với người chồng kiểu như này. Đúng là đàn ông mà ngoài 35 vẫn chưa có vợ là dễ có vấn đề lắm, ko vấnđề này cũng có vấn đề khác.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 17 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Troi oi .ck gì kỳ cục có 1 ko 2 vậy trời. Sống với 1ng ko yêu ko thương minh như thế chỉ có khổ cả đời bạn à. Chia tay đi bạn.Con đường phía trước có thể sẽ là đau khổ hoac sung suong.chua biet dc.Nhug co mot dieu chắc chắn là nếu bạn tiếp tục sống với ng ck nhu the nay thì hạnh phúc =0
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 40 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

T đã cố gắng nhiều với người chồng này, ngọt có,nhạt có, nói chuyện thẳng thắn cũng có. Nhưng kết quả nhận được nếu ngọt thì bị xua đuổi "đi ra...nóng" tủi thân vô cùng, hay nhạt thì cũng kệ, đến bjo có chuyện cần thì nói, ko thì giận dỗi mãi cũng ko vấn đề gì, thẳng thắn thì nhận được phản hồi là sự im lặng. Những lúc như thế cảm giác bị khinh thường. Gọi là vợ chồng nhưng ko khác gì người ở ghép. T đã làm đơn ly hôn, nh lần định đơn phương đi gửi, nhưng nghĩ thương con, thương gia đình nên lại thôi. Cuộc sống cứ trôi ngày qua ngày như vậy. Có lẽ t nên nghe theo lời khuyên của các bạn. Phải tìm lối thoát cho mình. Với những người như vậy ko thể dùng lời nói được nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 53 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Thương chị quá ạ, cố gắng vượt qua nha chị. Mong niềm vui hạnh phúc sẽ đến với chị ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 49 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Em còn quá trẻ để sống cuộc đời của em, thực sự chồng em không hề thương em. Em bám vào cái gì để tiếp tục một cuộc sống như thế. Em đơn phương ly hôn và nuôi con. Gia đình chồng tốt thì lâu lâu em cho con về thăm bà là được. Em hãy nghĩ em sống với chồng mà chồng không yêu thương em thì gia đình chồng cũng chẳng là gì đâu. Em chịu đựng thêm nửa cũng chỉ làm cho người ta ghét em thôi. Dừng lại là tốt nhất em ah. Chị đọc mà thấy tội em quá.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 17 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trời ơi mẹ nó khổ quá thôi dứt ra đi chị, phải e thì e k thể chịu được 1 tháng chứ đừng nói như chj được
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 40 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ đã hiểu và chia sẻ với e. Hôm qua e cũng đã gọi đt và chia sẻ mong muốn của e với bố mẹ đẻ. Bố mẹ e là những người sống tình cảm, dù lớn đi lấy chồng rồi nhưng lúc buồn bố vẫn nhắn tin hỏi thăm e, tâm sự với e chuyện cãi nhau ngày xưa của bố mẹ. Bố khuyên e rằng hãy làm tròn bổn phận của người làm vợ, làm dâu rồi sau này chồng e sẽ suy nghĩ lại. Bố e sợ sự đổ vỡ trong hôn nhân. Bố sợ e phải nuôi con một mình, hai mẹ con khổ về vật chất, tinh thần và sau này bố mẹ mất đi sẽ không còn chỗ dựa. E suy nghĩ nhiều lắm.
    Gia đình chồng e không đến mức tồi tệ, họ hiểu con họ hư hỏng đến mức nào. Nhưng e dù thế nào cũng vẫn là người ngoài. Lúc e sốt ko xuống nhà ăn cơm, ko ai hỏi thăm mặt khác chồng và mẹ chồng còn sợ e lây cho con bé con. Gia đình họ làm e thấy tủi thân. Không có mâu thuẫn như mỗi chuyện góp vào một ít làm e buồn và mệt mỏi.
    Gia đình họ ai cũng bừa bộn, chỉ dọn dẹp không cũng hết ngày, chưa kể nấu cơm, chăm con, mọi việc đều đến tay e. Mẹ ck e chia sẻ, phong tục ở đây là lấy vợ rồi thì mẹ ck hết nhiệm vụ, chỉ ăn và chơi thôi, mọi việc cơm nước, dọn dẹp là do con dâu làm hết, kể cả con dâu đi làm khuya mới về. Vì vậy, bà giúp e chăm cháu thế là "tươm" so với gia đình khác lắm rồi. E cũng ko hiểu cái vùng này họ lấy con dâu về làm con hay làm ng giúp việc nữa.
    Việc nhà đã nhiều, lại còn thêm bà chị chồng e hay soi mói, hay qua soi xét, dù ko nói ra mồm nhưng qua những gì đến tai e thì e biết chị này hay soi e. Chồng e thì nghe lời chị gái và quý thằng cháu con chị gái, đi đâu cũng cho nó đi, còn chiều nó hơn cả vợ. Nghỉ hè, ngày nào nó cũng đến nhà e, ăn cơm phải mua đồ ăn riêng cho nó, một mình nó một tv, điều hòa rồi tất cả mọi thứ nó tự tiện lấy và bầy la liệt. Trẻ con dù mới 12 tuổi, nhưng chúng nó khôn như cáo.😁 Điện thoại e ko cho nó chơi nó cũng phải mở khóa bằng được, đến mức cứ động vào đt là bị vô hiệu hóa đến 1h mới dùng được. E bức xúc vô cùng. Chồng e bênh và chiều nó đến mức e ko hiểu nó là con của chị gái hay con của chồng e nữa. E mà nói j làm nó phật ý là nó khoe ngay mẹ nó. E hạn chế tối đa mất lòng nhà chồng, chồng đã ko đối xử ra gì rồi còn nhà chồng nữa thì e cũng căng thẳng, nên e cứ kệ nó, coi như ko biết. Nhưng mỗi sáng nó đến rồi tối muộn, thậm chí nhiều hôm hai cậu cháu nó ngủ với nhau để e ngủ dưới bà là e lại sôi sục. E chỉ muốn hết hè ngay thôi. Đúng là đã khó chịu thì việc nhỏ nhất cũng làm mình bức xúc phải ko ạ?
    Nhiều lúc e chỉ muốn chửi thẳng vào cái mặt th chồng e mà e như bị bỏ bùa, không thể làm được.
    Nhiều chuyện bức xúc lắm ạ. Mẹ đẻ e bảo hãy thử cố gắng, đi làm thay đổi môi trường xem thế nào, sống vì con, bỏ thì dễ lắm một ngày là xong tất cả. Xây dựng mới khó.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 9,099 Bài viết

• 28,496 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Bạn sống được trong hoàn cảnh này thật đáng kinh ngạc. Cuộc đời còn dài phía trước, liệu bạn có chấp nhận sống cả đời như vậy?

Nguyên do vì đâu mà chồng lại lạnh nhạt với bạn như vậy (có khúc mắc gì đó mà bạn chưa kể ra không?)?
    Bạn có chấp nhận sống cảnh này đến già không?
    Nhà chồng có biết bạn bị chồng đối xử như vậy không?

Bố mẹ bạn khuyên như vậy là an toàn cho họ, nhưng chưa thật sự thương và hiểu cho bạn. Bây giờ bạn phải tự quyết cuộc đời mình thôi.

Hãy tự hỏi bạn có cách nào cải thiện tình hình hiện tại không? Cuộc sống hiện tại có gì khiến bạn muốn níu kéo, hy vọng không? Bạn còn yêu chồng không?

Nếu tất cả các câu trả lời là không hoặc gần như không thì hãy lên một kế hoạch hành động. Bạn có khả năng nuôi con một mình không, có chỗ ở khi rời ngôi nhà đó không? Bố mẹ liệu có giúp đc gì cho bạn không? Khi đã chuẩn bị kỹ càng rồi thì hành động thôi.

Đời còn dài, giai còn nhiều. Cửa này đóng cửa khác mới mở ra được. Sao phải chấp nhận chôn vùi cuộc đời ở một nơi tăm tối thế được?
    If you don't love yourself, you will always be chasing people who don't love you, either.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 264 Bài viết

• 1,971 Được cảm ơn

Ban k nen co em be thu 2 trong truong hop nay nhe. Hay ke hoach di. De xem chong ban thuc su se the nao?

Gởi từ ứng dụng Webtretho của thedevilwearsprada
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2