TIN TÀI TRỢ.

Hôn nhân tan vỡ - được gì và mất gì

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.39K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 140 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Khi yêu, ai cũng mong muốn mình rồi sẽ có một gia đình hạnh phúc, một ngôi nhà ngập tràn tình yêu thương. Nhưng khi bước vào cánh cửa hôn nhân nhiều người lại thất vọng vì cái viễn cảnh mà mình thường mơ tưởng lại quá xa vời, quá khác xa với hiện thực để rồi hụt hẫng. Tất nhiên cuộc sống vợ chông thì có lúc này lúc kia, mỗi người đều phải từ bỏ bớt cái tôi của mình để giữ cho gia đình hạnh phúc. Nhưng đến một lúc nào đó, sự chịu đựng đi quá giới hạn cho phép, người ta sẽ không muốn cố gắng nữa, chỉ muốn buông xuôi mặc cho dòng đời xô đẩy. Tôi cũng như bao cô gái khác, đã từng xây một giấc mơ về một gia đình hạnh phúc bên chồng và những đứa con. Nhưng rồi bất hạnh ập đến khi cuộc hôn nhân chưa được năm năm. Bao nhiêu cố gắng, nỗ lực quên đi nỗi đau bị phản bội để hàn gắn lại gia đình, để giữ một mái ấm đầy đủ cho con, nhưng tổn thương quá lớn. Tôi không thể tiếp tục được nữa. Chấp nhận buông tay dù còn bao tiếc nuối. Dẫu biết con đường phía trước sẽ có lắm chông gai và không còn người bạn đồng hành bao lâu nay nữa, nhưng trong tim sẽ không còn nỗi đau đè nặng nữa.
    Rốt cuộc, phụ nữa khi kết hôn, lãi được gì ngoài đứa con.
    Khi đang đứng bên bờ vực tan vỡ của hôn nhân người ta chợt sững lại, nhìn về quá khứ và nghĩ cho tương lai. Liệu rằng, đến với cuộc hôn nhân này, ta đã được những gì, đã mất những gì, để có cái nhìn đúng đắn và một quyết định sáng suốt nhất cho quãng đời còn lại của mình.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 140 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

ai đã một lần gãy gánh xin hãy chia sẻ kinh nghiệm của bản thân để những ai đang, đã và sắp có gia đình có thể học hỏi và rút ra bài học cho bản thân, để những đứa trẻ không may sinh ra trong gia đình không hạnh phúc có cơ hội được sống cùng cả ba lẫn mẹ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 79 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Mình li hôn dc 3n.(bị ck bỏ)😀 Đã từng đau đớn đến cùng cực mà ôm con tự tử,may mắn kg chết. Sau li hôn,mẹ con mình ra đi 2 bàn tay trắng sau 8n yêu nhau và hơn 6n vợ ck. 7 tháng sau khi mẹ con mình đi,ck mình cưới vk mới,gái tân và tổ chức hoành tráng cả ở nhà lẫn cơ quan 😂Đã từng oán trách,phẫn nộ,và cả hận. 3n nay,ba bé chưa từng nuôi bé 1 ngày,chưa từng mua thứ gì cho con...Sau tất cả,hiện tại mẹ con mình ổn,cs khá tốt và an yên. Nỗi đau nào rồi cũng sẽ nguôi ngoai theo thời gian. Mình kg còn oán hận ck cũ,cũng kg còn nghĩ nhiều về quá khứ. Sau đổ vỡ,thiệt thòi nhất vẫn là những đứa trẻ. Mình hiểu được điều đó và cố gắng bù đắp thiếu hụt tình cảm cho con. Con gái mình quen với cs kg có ba,nên hiện tại,bé thực sự kg cần ba. Bé vẫn phát triển tốt,ngoan và rất thương mẹ,hiểu được sự vất vả hi sinh của mẹ. Với mình,bấy nhiêu thôi đã đủ. Thiết nghĩ,sau li hôn,các bạn có cv ổn,kinh tế đủ đảm bảo cho cs của mình và con tốt,thì mọi chuyện sẽ dễ dàng hơn.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của mysunshine0406
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 140 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

mình cũng nghĩ, phụ nữ khi đọc lập về tài chính, khi có đủ điều kiện để nuôi con thì không nên níu kéo ng đã không còn yêu mình nữa. CHỉ có bản thân mình mới cảm nhận được tình cảm và thái độ của đối phương dành cho mình. Nếu chia tay mà cả hai đều hp hơn, và vẫn cùng nhau lo cho con cái thì tốt hơn là sống dày vò, chịu đựng nhau
    • 60 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Phụ nữ nên độc lập tài chính chứ đừng nên để phụ thuộc
    • 101 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Không biết phải khuyên bạn thế nào. Vì sống chung thì cảm thấy ngột ngạt mà ly hôn thì thời gian đầu cũng sẽ khá khó khăn để bắt đầu cuộc sống mới rồi bạn cũng sẽ có những mối quan hệ mới. Bạn cũng dễ bị chọc ghẹo hơn, con bạn sẽ quen với việc ko có cha bên cạnh nhưng chỉ là không nói ra suy nghĩ nên bạn nghĩ bé sẽ thấy ổn.
    Còn mình thấy nhiều trường hợp rồi. Ly hôn chồng vì ck ngoại tình nhưng tới khi ly hôn rồi thì lại yêu phải 1 anh có vk rồi nên thấy nó cứ luẩn quẩn kiểu gì ấy.
    Bạn sẽ sống vậy để nuôi con tới già hay đi thêm bước nữa. Ở vậy nuôi con thì thế nào, mà đi thêm bước nữa thì con anh con tôi, mối quan hệ càng phức tạp.
    Đi khi còn nhu cầu cá nhân của bạn nữa, bạn sẽ giải quyết như thế nào. Rồi bài toán kinh tế
    Nên bạn cân nhắc xem nên tiếp tục hay dừng lại
    Viêm tai giữa là gì, cách chữa viêm tai giữa ở người lớn và chữa viêm tai giữa ở trẻ em bạn đã biết chưa
    • 140 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

càng nghĩ càng đau đầu. đôi khi nghĩ hay là cứ mặc kệ, sống vì con, để cho con có một gia đình trọn vẹn. có lẽ cuộc sống sẽ khó khăn lắm khi cứ sống trong ám ảnh, nhưg sẽ thế nào nêu ra đi
    • 2,180 Bài viết

• 1,076 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi linkxinkbk Xem bài viết
    ai đã một lần gãy gánh xin hãy chia sẻ kinh nghiệm của bản thân để những ai đang, đã và sắp có gia đình có thể học hỏi và rút ra bài học cho bản thân, để những đứa trẻ không may sinh ra trong gia đình không hạnh phúc có cơ hội được sống cùng cả ba lẫn mẹ.
    Nếu ko chấp nhận ck có bồ và ko còn tôn trọng mình, ko còn ham muốn qhtd với mình thì nên chia tay. Trước khi ra tòa nên ly thân một thời gian. Cũng đừng suy nghĩ lo buồn quá nhiều cho con sau này. Bản thân mình khỏe mạnh, vui vẻ thì con mình sẽ sống tốt bên cạnh người mẹ đơn thân, còn hơn sống bên cạnh một cái xác không hồn thần kinh hoảng loạn.
    Mình trước khi ly hôn có ly thân 19 tháng, tới ngày ra tòa vẫn ko tin mắt mình và lúc đó thấy người mẹ của 2 đứa con mình quả thật là người đàn bà máu lạnh. Sau ly hôn mình nuôi cả 2 con, lo lắng cho tương lai con, giờ đây sau gần 3 năm ra tòa và hơn 4 năm rưỡi nuôi con thì thấy những lo lắng trước đây có lẽ ko cần thiết phải có. Trẻ nhỏ được chăm sóc yêu thương vô hạn với hết khả năng của mình vẫn phát triển tốt. Tất nhiên tụi nhỏ có thể bị tổn thương nhưng nếu hiểu lý do ba mẹ ko cùng bước tiếp thì vết thương lòng sẽ dịu vơi với thời gian. Sau khi ly hôn thì đừng vội vã lấy ck, nếu có nhu cầu tình cảm thì làm bạn một thời gian dài để xem quan hệ con anh con em có phát triển tốt đẹp hay ko? Nuôi con một mình cũng dễ dạy con hơn là sống bên cạnh một người cha hay mẹ ko đủ tư cách và ko yêu thương con mình.
    What should I do next?
    • 140 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

không còn cảm xúc với ck, cũng muốn buông tay....
    nhưng nhìn thấy con khóc mỗi khi ba đi làm xa không về, lúc hai ba con tíu tít chơi đùa, ... lại thấy chạnh lòng.
    đàn ông liệu có thay đổi được bản thân???
    phụ nữ thường có thể bỏ hết sở thích và thú vui của bản thân để dành thời gian cho người mình yêu, còn đàn ông thì không.
    • Thành viên Webtretho
    • 544 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Ck bạn có đề nghị li hôn ko.
    • 140 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sunnyls Xem bài viết
    Tất nhiên là muốn núi kéo rồi ạ. Đàn ông thường sĩ diện mà. với lại còn trách nhiệm bla bla...
    • Thành viên Webtretho
    • 544 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Tất nhiên là muốn núi kéo rồi ạ. Đàn ông thường sĩ diện mà. với lại còn trách nhiệm bla bla...
    Vậy thì bỏ qua đi.đàn ông ai chả ba lăng nhăng ng nhiều ng ít. Quan trong là nó biết ăn năn hỗi lỗi và có ý muốn cải tạo.
    • 140 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Vậy thì bỏ qua đi.đàn ông ai chả ba lăng nhăng ng nhiều ng ít. Quan trong là nó biết ăn năn hỗi lỗi và có ý muốn cải tạo.
    vẫn biết là thế. nhưng nếu mình cứ dễ dãi bỏ qua như những lần trước thì ngựa sẽ quen đường cũ, với lại cái gì cũng có giới hnạ của nó. Đủ đau rồi tự khắc phải buôn thôi ạ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nếu Ck đã biết ăn năn thì mình cũng bỏ qua dần đi b ah. Li hôn rồi khổ con lắm, mặc dù mình có thể bù đắp cho con nhưng khi nhìn thấy gđ khác HP nghĩ về con thì quá thương. Mình cũng li hôn nên mình hiểu. Ck mình cũ còn chẳng thèm một lần ăn năn xl nên mình đành vậy. Sau vài tháng chính thức li hôn a ta cũng có ng mới rồi lấy vk luôn. Cuộc li hôn của mình cũng là điều hiển nhiên vì ng ta ko có chút tc nào. Nhưng trường hợp b mình nghĩ ko nên.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của savelinh91
    • 84 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Tùy hoàn cảnh và các yếu tố vây quanh, nếu thật sự họ không thay đổi thì đừng cố ràng buộc trong mớ gọi là cố cho con 1 mái ấm đầy đủ.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 227 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    vẫn biết là thế. nhưng nếu mình cứ dễ dãi bỏ qua như những lần trước thì ngựa sẽ quen đường cũ, với lại cái gì cũng có giới hnạ của nó. Đủ đau rồi tự khắc phải buôn thôi ạ
    Mình nghĩ là mình hiểu tâm trạng của bạn lúc này, vì hiện tại mình cũng đang trong tình trạng giống như bạn. Càng bao dung làm mình càng nhu nhược, càng ngày họ càng đẩy mình đến giới hạn cuối cùng. Chia sẻ cùng bạn...
    • Thành viên Webtretho
    • 10 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

không còn cảm xúc với ck, cũng muốn buông tay....
    nhưng nhìn thấy con khóc mỗi khi ba đi làm xa không về, lúc hai ba con tíu tít chơi đùa, ... lại thấy chạnh lòng.
    đàn ông liệu có thay đổi được bản thân???
    phụ nữ thường có thể bỏ hết sở thích và thú vui của bản thân để dành thời gian cho người mình yêu, còn đàn ông thì không.
    vk mình thì khác, vì đam mê tiền bạc và điện thoại có thể coi những thứ ck quan tâm không ra gì, ck bỏ hết mọi thứ để quan tâm tới gia đình vk con thì luôn nhận được những giận hờn vô cớ, những lời nói hỗn hào không tôn trọng ck, và đúng vk mình luôn muốn ly hôn khi cãi nhau và sau bao lần nhẫn nhin vì muốn con có cha, nhà hạnh phúc đến bây giờ nếu vk đưa đơn mình sẽ ký ngay và luôn. không phải đàn ông nào cũng ngoại tình, không phải đàn ông nào cũng vô tâm với vk, nhưng có những người vk luôn mong muốn tất cả đều hoàn hảo trong con người ck, luôn muốn nhà thật nhiều tiền, muốn được như thời chưa lấy ck, được tự do bay nhảy, mua sắm và luôn cảm thấy mình khổ hơn nhiều người cho dù đó là 1 người vk được quan tâm, chiều chuộng nhất.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

từ ngày yêu em tới bây giờ đã là cha là mẹ a vẫn đối xử với e như thế, vẫn luôn được mong có 1 gia đình hạnh phúc như thủa còn ở trọ. E bảo tôi thay đổi không còn như thời yêu e, nhưng thật sự tôi suy nghĩ bao đêm tôi vẫn thấy tôi như vậy cho dù bao mệt nhọc vây quanh. tôi không phải người hoàn hảo nhưng đủ tình cảm dành cho gia đình, đủ sự quan tâm và chăm sóc vk con. điều tôi nhận ra bao ngày suy nghĩ khi tan vỡ mà e không hề nhận ra đó là chính e mới là người thay đổi, khi yêu e tôi ước mong 1 ngày nào đó có 1 căn nhà như bao gia đình khác đang có, để làm tổ ấm cho e và con, khi ở trọ chỉ có e và a thì cuộc sống vẫn rất vui vẻ, nó là 1 gia đình thực sự đúng nghĩa, thì nếu có 1 căn nhà có thêm con cs mình sẽ hạnh phúc hơn. nhưng rồi chính cái ước mơ đó đã làm e thay đổi, nhà có rồi đó, con cũng lớn rồi, nhưng tình cảm thì ngày càng nhạt dần. không còn những bữa cơm ấm cúng, không con mỗi buổi sáng có cơm đi làm, không còn những tiếng cười mà ngày ở trọ chúng ta đã có, vì sao ? uh vì tiền, tiền đã lấy mất thời gian e dành cho gia đình nhỏ này cho dù mình không thật túng thiếu như cách e kiếm tiền, gia đình là chia sẻ, là những tiếng cười nói chứ không phải là những im lặng đến đáng sợ, e bảo e có thể nói chuyện với bạn bè nhưng e không muốn nc với a vì a hay nói lại những gì e kể (uh trước giờ mình vẫn thế mà, từ ngày yêu nhau vẫn thế, nhưng có sao đâu nc là cả 2 cùng có ý để nói, chứ đâu phải cãi nhau đâu e). trong mắt e a là người ck không tốt nhưng thật sự a không biết phải làm như thế nào để tốt hơn nữa, a khong nhậu nhẹt đàn đúm, không trai gái trăng hoa, không cờ bạc, không mắng vk nạt con, a giành tất cả thời gian rảnh cho gia đình, nhưng e nhìn e đi từ ngày có con e khác thế nào, bao lần a nhường nhịn vì nghĩ phụ nữ sau sinh dễ stress, nhưng hình như a càng nhường nhịn thì e càng lấn tới, từ lời ăn tiếng nói, từ hành động e khác với e ngày mình yêu nhau nhiều quá.
    có lẽ bây giờ e sẽ không nhận ra điều đó, e vẫn cho a là người ck tồi, và chúng ta cũng đã chia tay, giờ chả còn ai đúng sai nữa mà là cảm giác tội lỗi với con khi không cho con 1 gia đình đúng nghĩa, chả ai được gì sau tan vỡ, có chăng là từ giá như...sau này khi e tìm được hạnh phúc mới e sẽ thấy a đối xử với e như thế nào?
    p/s: đừng vì tiền mà đánh đổi tất cả, nhất là thời gian với gia đình. một ngôi nhà đúng nghĩa không phải là khi chúng ta ở trong 1 căn biệt thự mà có thể chỉ là 1 phòng trọ. tất cả bạn bè đều tốt với bạn nhưng sau cùng khi bạn mệt mỏi, bạn ốm đau hay về già chỉ có Ck hoặc vk bên bạn thôi. mọi thứ đều có 1 giới hạn nhất định xin đừng thử thách đến cực điểm, biết nhìn lại quá khứ thì tương lai của bạn sẽ hạnh phúc hơn.
    • 27 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thấy anh nói thì anh là một người chồng tốt, một ng cha gương mẫu. Chúc anh sớm tìm được hạnh phúc.