TIN TÀI TRỢ.

Hỏi các mẹ cách để quên mọi ký ức khổ đau, tìm lại nguồn vui cho chính mình

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.09K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 646 Bài viết

• 1,479 Được cảm ơn

Em lấy chồng được 3 năm rồi. Nhà chồng đã bồi bổ cho em rất nhiều ký ức đau buồn. Em không nói lại nữa, chỉ xin các mẹ chỉ cho em cách thức nào để quên được mọi ký ức mà họ đã gieo rắc cho em, để em có thể nhìn họ một cách thanh thản nhất. Chuyện đỉnh điểm nhất đã xảy ra cách đây gần 4 tháng rồi nhưng em vẫn không quên được, vẫn ám ảnh em hàng đêm, cứ nhắm mắt vào là mọi thứ lại hiện ra trước mắt em. Không vui vẻ được, lúc nào đầu óc cũng nặng trĩu. Cứ mỗi lần gặp họ xong là em lại thấy tâm hồn trống rỗng và đau khổ.

Các mẹ chỉ cho em cách quên ký ức được không, các mẹ đã làm thế nào để không bao giờ phải nhớ lại những khổ đau của cuộc đời mình thế. Làm sao để sống và tồn tại một cách thoải mái bây giờ. Các cách các mẹ nhé, cách nào cũng được. (nói thêm với các mẹ em là người rất hay suy nghĩ,chính vì thế nên em mới khổ)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 239 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Chẳng có cách j ngoài việc bạn cố gắng đừng nghĩ đến thôi
    sống là ko chờ đợi...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,605 Bài viết

• 3,348 Được cảm ơn

Hãy tha thứ cho họ, hãy xem như những điều mà họ mang đến sự đau khổ cho bạn là những sai lầm và sự nhận thức kém của họ mà thôi bạn à.
    Nếu có điều kiện, bạn cố gắng đi chùa (đạo Phật) hoặc đến Thánh đường (đạo Thiên Chúa) đọc kinh Phật (kinh Thánh). Tâm hồn thanh thản và sự rộng lượng sẽ giúp bạn quên được những ký ức buồn. Một cách nữa là nếu bạn ở TP HCM, bạn có thể đến thăm trường khiếm thị Nguyễn Đình Chiểu, hoặc các trại trẻ mồ côi, khuyết tật.
    Chúc bạn bình yên!
    Không có nghệ thuật nào bằng lòng yêu thương con người!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,363 Bài viết

• 118,857 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Hãy giữ cho mình thật bận rộn bạn ạ. Để ko có thời gian nghĩ ngợi lung tung nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,360 Bài viết

• 732 Được cảm ơn

Kinh nghiệm của mình là thời gian sẽ xoa dịu mọi vết thương chủ top à. Nếu có thể bạn hãy tha tưứ cho họ để lòng mình được thanh thản. Nếu gặp lại họ mà tinh thân bạn bị ảnh hưởng thì hãy hạn chế tiếp xúc với họ để mình tránh được tổn thương cho mình.

Chuyện nhà bạn mình không rành lắm, nhưng theo kinh nghiệm của mình là hạn chế tiếp xúc nếu cảm thấy không hạp, gạt mọi suy nghĩ về NC ra khỏi đầu. Lúc buồn mình cũng chăm đi chùa mặc dù mình không có đạo, lúc đó mình sẽ cảm thấy thanh thản, nhẹ nhõm. Mình cũng thường tìm đọc những cuốn sách tâm lý (bán nhiều trong nhà sách) như Đắc Nhân Tâm hay Quẳng gánh lo đi mà vui sống thấy vỡ ra rất nhiều điều Duy anh à, nếu bạn buồn có thể tham khảo những cuốn sách đó. Bạn sẽ thấy nỗi buồn của bạn nhẹ đi rất nhiều.

Và bản thân mình cố gắng ít suy nghĩ, ít suy luận, sống đơn giản cho nhẹ nhàng. Mình thấy những người xung quanh mình ai hay nghĩ là người khổ sở và nhanh già hơn mấy người vô tư. Mình cứ luôn nghĩ "ngày mai trời lại sáng" để hy vọng vào tương lai nhờ vậy cuộc sống của mình nhẹ nhàng hơn rất nhiều. Bạn bớt suy nghĩ đi nhé, phụ nữ càng suy nghĩ phúc tạp thì càng hay khổ tâm. Thân
    • 1,833 Bài viết

• 4,028 Được cảm ơn

Giữ cho mình bận rộn, làm nhiều việc, gặp gỡ nhiều người, khi đạt được những kết quả tốt trong công việc mình sẽ thấy vui và thấy rằng những chuyện trong gia đình chồng đó nhỏ như con thỏ thôi, không đáng được mình tốn thời gian và tâm trí vào như vậy. Làm việc kiếm được nhiều tiền cả nhà đi du lịch nước ngoài cho sướng, mua kim cương mà đeo bạn ạ, thấy đời long lanh ngay.:Laughing:

Nói vậy thôi, chứ những việc trên chỉ xử lý được bề nổi, còn phần chìm thì chỉ có thời gian và tự mình thấy tha thứ được thì sẽ thấy nhẹ nhõm trong lòng.
    • 703 Bài viết

• 241 Được cảm ơn

Bạn phải luôn tự nhủ rằng nếu bạn cứ nghĩ về việc đó thì bạn còn đau lòng. Nếu được hãy khóc thật nhiều có thể rồi thôi k nghĩ đễn chuyện khó chịu này nữa. Đừng suy nghĩ nhiều, nghĩ ngợi nhiều, già người ra. Vui vẻ lên bạn nhé.
    Phận làm dâu kiểu gì chẳng có khi thế này thế kia, kệ thôi, nghĩ nhiều làm gì cho mệt.
    Lạc quan nhé!
    • 646 Bài viết

• 1,479 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi healthywealthy Xem bài viết
    Giữ cho mình bận rộn, làm nhiều việc, gặp gỡ nhiều người, khi đạt được những kết quả tốt trong công việc mình sẽ thấy vui và thấy rằng những chuyện trong gia đình chồng đó nhỏ như con thỏ thôi, không đáng được mình tốn thời gian và tâm trí vào như vậy. Làm việc kiếm được nhiều tiền cả nhà đi du lịch nước ngoài cho sướng, mua kim cương mà đeo bạn ạ, thấy đời long lanh ngay.:Laughing:

Nói vậy thôi, chứ những việc trên chỉ xử lý được bề nổi, còn phần chìm thì chỉ có thời gian và tự mình thấy tha thứ được thì sẽ thấy nhẹ nhõm trong lòng.
    Đúng như vậy bạn ạ, những việc như vậy chỉ xử lý được bề nổi thôi, còn phần chìm không giải quyết được. Mình cũng lao vào kiếm tiền như điên, cũng không còn thời gian rỗi nhiều. Nhưng khi tất cả công việc lắng xuống thì lại nghĩ đến, đọc hay nghe bất cứ thông tin nào tương tự như gia đình mình thì lại nghĩ ngợi lung tung. Đặc biệt buổi tối, khi tỉnh giấc thể nào cũng phải nghĩ đến.

Mình đã xử dụng biện pháp là tránh mặt, để thời gian sẽ xóa nhòa nhưng 4 tháng trôi qua rồi mà vẫn thấy như ngày hôm qua. Tự mình tha thứ thì vẫn chưa làm được. Khó thật đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,363 Bài viết

• 118,857 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Tức là bạn chỉ bận công việc. Ko có thú vui riêng? Mình nghĩ khi bạn có thú vui riêng (ko phải công việc nhé), bạn dành thời gian cho nó thì suy nghĩ của bạn tự động tích cực hơn. Chứ giờ bạn cứ ko làm việc là ngồi ngẫm nghĩ thì chỉ càng thêm tiêu cực thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 452 Bài viết

• 557 Được cảm ơn

Thực ra cũng không khó lắm đâu bạn
    Thế này nhé.
    Bạn đừng cố quên, mà hãy cố nhớ.
    Bất cứ khi nào rảnh rỗi, bạn cố nhớ lại từng chi tiết một sự kiện gì đó. Rồi bạn viết nhật ký, tha hồ đau khổ, khóc lóc vv... đừng ngại. Càng đau khổ càng tốt nhé.
    Bạn cố làm thế khoảng 1 tuần, đừng nghỉ ngơi phút nào.
    Nhưng mình nghĩ bạn làm được khoảng 3 ngày là chán rồi. Tới khoảng 1 tuần thì bạn sẽ thấy hạnh phúc vì không ai ép bạn làm tiếp :Laughing:
    Người ta bảo, khi cố quên là khi càng nhớ thêm.
    Còn khi cố nhớ, thì mình sẽ quên, thật đấy.
    Ký ức là cái gì rất dễ phôi phai.
    Mình đã làm thế đấy.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 646 Bài viết

• 1,479 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hathao Xem bài viết
    Thực ra cũng không khó lắm đâu bạn
    Thế này nhé.
    Bạn đừng cố quên, mà hãy cố nhớ.
    Bất cứ khi nào rảnh rỗi, bạn cố nhớ lại từng chi tiết một sự kiện gì đó. Rồi bạn viết nhật ký, tha hồ đau khổ, khóc lóc vv... đừng ngại. Càng đau khổ càng tốt nhé.
    Bạn cố làm thế khoảng 1 tuần, đừng nghỉ ngơi phút nào.
    Nhưng mình nghĩ bạn làm được khoảng 3 ngày là chán rồi. Tới khoảng 1 tuần thì bạn sẽ thấy hạnh phúc vì không ai ép bạn làm tiếp :Laughing:
    Người ta bảo, khi cố quên là khi càng nhớ thêm.
    Còn khi cố nhớ, thì mình sẽ quên, thật đấy.
    Ký ức là cái gì rất dễ phôi phai.
    Mình đã làm thế đấy.
    Cảm ơn bạn, mình sẽ thử cách này xem sao, mình cố ép bản thân mình quên nhưng đã vô hiệu, bây giờ sẽ thử cách của bạn xem thế nào.
    • 585 Bài viết

• 252 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi duyanh-thaonguyen Xem bài viết
    Em lấy chồng được 3 năm rồi. Nhà chồng đã bồi bổ cho em rất nhiều ký ức đau buồn. Em không nói lại nữa, chỉ xin các mẹ chỉ cho em cách thức nào để quên được mọi ký ức mà họ đã gieo rắc cho em, để em có thể nhìn họ một cách thanh thản nhất. Chuyện đỉnh điểm nhất đã xảy ra cách đây gần 4 tháng rồi nhưng em vẫn không quên được, vẫn ám ảnh em hàng đêm, cứ nhắm mắt vào là mọi thứ lại hiện ra trước mắt em. Không vui vẻ được, lúc nào đầu óc cũng nặng trĩu. Cứ mỗi lần gặp họ xong là em lại thấy tâm hồn trống rỗng và đau khổ.

Các mẹ chỉ cho em cách quên ký ức được không, các mẹ đã làm thế nào để không bao giờ phải nhớ lại những khổ đau của cuộc đời mình thế. Làm sao để sống và tồn tại một cách thoải mái bây giờ. Các cách các mẹ nhé, cách nào cũng được. (nói thêm với các mẹ em là người rất hay suy nghĩ,chính vì thế nên em mới khổ)
    Phụ nữ mình thường vậy đấy, lấy chồng rồi, sống với nhau vài năm mới hiểu hết được và hay phải gánh chịu nhiều khổ đau. Để quên có khi cũng phải mất hai ba năm, nhưng cũng không dễ gì, giờ em xác định như vậy: mình đã sống tốt với họ, nhưng giờ nhận ra họ k tốt như mình tưởng, thôi thì cứ xem như bình thường vậy, họ tốt thì mình tốt với họ, còn không thì cứ xem như người quen, xã giao thôi, thế cho nhẹ người, cố mà quên đi, rồi em sẽ quên được vì đã cố không nhớ đến những chuyện đó, tuy mỗi khi nhắc lại lại như mới hôm qua, nhưng mà rồi sẽ không nhớ đến nữa.