TIN TÀI TRỢ.

Họ thay đổi thế nào sau hôn nhân?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.93K Lượt đọc
  • 36 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 9,029 Bài viết

• 1,583 Được cảm ơn

Hôm nay rỗi em lướt qua một lượt 69 trang của mục Gia đình này, thấy phần lớn tâm sự của các mẹ đều phản ánh tình trạng phản bội trong hôn nhân. Em là người chung thủy, em cũng ghét nhất sự phản bội. Nhưng vì sao người ta lại phản bội?
    Em mở topic này mong các mẹ xa gần chia sẻ cho nhau nhưng thay đổi của mình, của chồng mình sau khi kết hôn. Nếu chúng ta tìm được nguyên nhân của sự thay đổi ấy và khắc phục được, biết đâu sẽ có nhiều topic được mở để ca ngợi chồng, phải không các mẹ?
    Em không muốn với em hay với nhiều người phụ nữ khác hôn nhân lại là "nấm mồ chôn tình yêu".
    Vào đây post ms nhé các mẹ!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 332 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

2vc cưới nhau được 5 tháng, chưa thấy có thay đổi j` cả :cool:
    • STB
      Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 324 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chồng phản bội vì vợ đã đọc 69 trang ở đây, không rút ra được điều gì mà lại đi hỏi những câu ngớ ngẩn thế này.
    Bỏ Cả Giang Sơn Vì Gái Đẹp

Ngờ Đâu Gái Đẹp Thích Giang Sơn
    Chữ ký vi phạm Nội quy - bị sửa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây
    • 5,207 Bài viết

• 398 Được cảm ơn

Vợ chồng em lấy nhau được 6 năm, chưa có gì rạn nứt vẫn hạnh phúc lên em cũng chẳng biết lý do tại sao nữa
    :Rose:Mẹ yêu nhất mỗi khi con cuời:Rose:sigpic95163_1

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 241 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

mình cưới được gần 4 năm, chưa thấy chồng có biểu hiện gì thay đổi cả.:Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 131 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Có những mốc thời gian cho hôn nhân. thường từ 3 đến 5 năm và 7 đến 10 năm sau khi kết hôn là khoảng thời gian dễ có những thay đổi dẫn đến ly hôn. sau 12 năm thì hôn nhân có vẻ bền vững hơn. Tuy nhiên vấn đề còn tùy thuộc nhiều yếu tố khác như: Hiểu biết, nhường nhịn, môi trường xung quanh, sự thăng tiến, thu nhập và việc hướng nội hay hướng ngoại cũng ảnh hưởng. Về mặt cơ thể cũng có những vấn đề cần lưu ý.

Nói chung là chẳng có cặp nào hoàn mỹ cả đâu. Chằng qua, họ khéo che đậy sợ ảnh hưởng tới công việc hay một trong hai khéo léo dấu diếm những khoảng tối trong lòng mình mà thôi! Những cặp tuyệt vời nhất đã chết theo Titanic và theo vở Romeo & Juliette rồi.

Khi sống chung thì đâu còn những lúc xa nhau mỗi ngày để mà nhớ! Đổi lại là những nỗi lo thường nhật cơm,áo gạo,tiền. khi có con còn phải lo đủ thứ, có đâu mà thảnh thơi để nghĩ những trò lãng mạn hâm nóng tình yêu. Ngoài ra, XH ngày càng phân hóa rõ rệt giàu nghèo thì không thể ngóng chị này anh nọ tại sao thứ gì cũng có.

Khi yêu ai cũng tốt hơn. Khi sống chung mới phát hiện thói này tật nọ. Vợ mình bỗng biến thành phù thủy càu nhàu. Chồng mình bỗng biến thành kẻ đam mê đủ thứ.

Nói như vậy để thấy rõ mặt thật của cuộc sống đừng quá ảo tưởng mà vỡ mộng. Chấp nhận thực tế có nhiều vấn đề nan giải chứ không hề suôn sẻ thì có lẽ hôn nhân sẽ bền vững hơn.

Một điều cần lưu ý chị em là thấy anh này anh nọ sao mà ngọt ngào, lãng mạn và ga-lăng với vợ quá thì nhầm đấy! Sống chung mới biết.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,413 Bài viết

• 7,677 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi boxitthom Xem bài viết
    Hôm nay rỗi em lướt qua một lượt 69 trang của mục Gia đình này, thấy phần lớn tâm sự của các mẹ đều phản ánh tình trạng phản bội trong hôn nhân. Em là người chung thủy, em cũng ghét nhất sự phản bội. Nhưng vì sao người ta lại phản bội?
    Em mở topic này mong các mẹ xa gần chia sẻ cho nhau nhưng thay đổi của mình, của chồng mình sau khi kết hôn. Nếu chúng ta tìm được nguyên nhân của sự thay đổi ấy và khắc phục được, biết đâu sẽ có nhiều topic được mở để ca ngợi chồng, phải không các mẹ?
    Em không muốn với em hay với nhiều người phụ nữ khác hôn nhân lại là "nấm mồ chôn tình yêu".
    Oái, đọc hết 69tr mà vẫn còn hỏi Vì sao người ta phản bội? Rồi lại tham vọng tìm ra được nguyên nhân của sự thay đổi ấy, khắc phục được?
    Bạn này ko hiểu là có định câu cá ko đây?
    Nếu như sự rạn vỡ hôn nhân mà tìm hiểu được, khắc phục được có lẽ nhà nước sẽ xét phong tặng bạn 1 cái Nobel prize Hạnh Phúc Gia Đình cho bạn.
    Chạy thôi, kẻo bị ném đá vỡ đầu !
    • 994 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Cũng có nhiều mẹ tìm được nguyên nhân và đã khắc phục được nhưng ông chồng vẫn phản bội đấy thôi. Sống mà cứ phập phồng lo sợ, cứ lo đối phó ông chồng phản bội thì còn gì là cuộc sống nữa!
    Cục cưng của ba mẹ. Ba mẹ yêu con nhất trên đời
    !:Kiss::Kiss:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,129 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

em cũng mới lấy nhau 5 tháng, chưa thấy có sự thay đổi gì. Ah, thật ra là có, thấy chồng yêu mình hơn, biết quan tâm hơn cả hồi yêu nhau.

Tất cả chỉ mới là bắt đầu thôi, cùng cố gắng chồng nhé:Angel:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 9,029 Bài viết

• 1,583 Được cảm ơn

Hehe, bác STB với cả bac thobong hơi nặng nhời thì phải. Em chỉ lướt qua tên các đề tài thôi chứ em chưa có thời gian đọc hết.Thực ra em chả tham vọng gì ghê gớm, chỉ muốn nghe mọi người tâm sự xem sau khi lấy nhau thì tình cảm, tính cách của hai vợ chồng có gì thay đổi không thôi.
    Em cứ lấy ví dụ như baba ma ma em, hồi yêu nhau thì tình củm lãng mạn lắm, baba em làm ở tỉnh đội, ma ma em làm ở bệnh viện gần đó. Buổi trưa là baba em lại vượt rào sang ăn cơm cùng mama. Cuối tuần đèo nhau đi xem phim bằng xe đạp..v..v..Mẹ em xúc động trước tình yêu của bố nên iu nhau có 10 tháng là đồng ý cưới. Sau 1 năm 1 tháng sinh em, vì nhà quá nghèo, cả bố và mẹ em đều phải đi bán rau, bán thuốc ngoài giờ kiếm thêm tiền. Có lẽ vì thế mà thời gian để quan tâm chăm sóc nhau ít đi, rạn nứt bắt đầu xuất hiện. Hai bên không thể đàm phán với nhau được nên bắt đầu giải quyết mâu thuẫn bằng vũ lực.
    Bố em thì thôi rồi, đã đánh trận nào là hoành tráng trận đấy, và đã xử là phải xử cả hai mẹ con. Năm em học lớp 1, bố em lúc đó dính vào một vụ bê bối nên bị cách chức ( sau khi cưới bố em phục viên chuyển sang bệnh viện mẹ em làm ở phòng tổ chức ), một người mà sự nghiệp đang rực rỡ bỗng chững lại và biết chắc không thể nào đi tiếp được nữa bắt đầu đổ đốn, rượu chè. Em và mẹ em sống trong đòn roi 21 năm trời, có những trận đánh, những kiểu hành hạ mà đến chết em cũng không quên được. Em nhớ từ năm em học lớp 2 bố em đã có hành động bồ bịch, thậm chí sau khi cãi nhau với mẹ xong, bố em còn dắt cô ta về đầu hồi ( chỗ cửa sổ giường mẹ em nằm ) để tâm sự nhưng mẹ em vẫn nhu nhược chịu đựng. Năm em học lớp 9, mẹ em giận bố bỏ về nhà ngoại ở, bố em cặp với 1 bà bán hàng thuê cho nhà em, bà ta có chửa rồi bỏ về quê sinh. Giờ thì bà ta có đến 2 đứa con của bố em lận.
    Tất nhiên gia đình có kết cục như vậy một phần cũng là do mẹ em. Con nhà nông thôn, từ lớp 7 mẹ em đã 1 mình xuống thành phố học. Ở nhà được yêu chiều, xuống TP 1 thân 1 mình phải lo toan tất cả khiến mẹ em trở thành 1 người phụ nữ khô khan. Tất nhiên điều đó còn do một phần tính cách quyết định. Mẹ em không biết nói những lời ngọt ngào, không bao giờ khuyên nhủ chồng theo đúng nghĩa của khuyên nhủ. Mẹ em thường chọn những lúc có họ hàng, người thân ở đó để chì triết, nhiếc móc bố em. Bố em không chịu được, đợi họ hàng về, uống rượu vào là đánh, về sau ít đánh vợ hơn thì tập trung vào đánh con. Em bị đánh đến đúng năm tốt nghiệp đại học ( tức là đến tận khi bố em qua đời vì tai biến mạch máu não ).
    Cho đến bây giờ em vẫn luôn trách cả bố và mẹ bởi cả hai đã không hiểu hết trách nhiệm cần có với một gia đình. Ngồi kể lại, mẹ em vẫn ca ngợi bố em lúc yêu như thế nào, rồi kêu ca sau cưới lại thay đổi thế nào. Mẹ em biết sự thay đổi ấy. Nhưng mẹ em không nói ra, không tìm cách khống chế nó hoặc ít nhất là không bao giờ tìm hiểu nguồn cơn của sự thay đổi ấy. Thậm chí mẹ em còn luôn thêm dầu vào lửa. Bởi vì mẹ em cũng đã thay đổi.
    Nên ở đây đúng ra em không nên nói những lời đao to búa lớn như trên bởi em sẽ chẳng làm được gì cả, chỉ đơn giản em muốn biết trước khả năng người ta sẽ thay đổi thế nào để em chủ động hơn thôi. Em cũng chúc mừng những mẹ đã cưới mấy năm rồi mà cuộc sống vẫn màu hồng, em biết chắc những trường hợp ấy cũng không thật nhiều bởi nhiều người quanh em mới cưới nhau một thời gian ngắn mà đã nọ kia rồi.
    Có vào đây em mới biết và mới tin vẫn còn nhiều cặp vợ chồng sống rất hạnh phúc bên nhau. Chúc mừng các chị....
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,413 Bài viết

• 7,677 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nên ở đây đúng ra em không nên nói những lời đao to búa lớn như trên bởi em sẽ chẳng làm được gì cả, chỉ đơn giản em muốn biết trước khả năng người ta sẽ thay đổi thế nào để em chủ động hơn thôi.
    Chị nghi ngờ em định câu cá ở đây thôi. Cái mục Tâm sự này nhiều khi lại được cho lên báo, nhưng em cứ hỏi những câu kiểu như ở trên thì càng phải nghi ngờ.
    Trời, biết trước khả năng người ta sẽ thay đổi như thế nào? Em là Thánh chắc? Mấy chị lập gia đình ở đây mà post vài bài lên để biết được thì chắc trên đời này chả có Kết hôn, Ly hôn, tất cả đã là Thánh hết cả rồi.
    Giá như em đổi câu hỏi thành: Các anh chị đã kết hôn vào đây chia sẻ sự thay đổi ở partner của mình, lý giải cho sự thay đổi đấy thì nghe còn hợp lý hơn. Nhưng mà có hỏi thế thì cũng thừa, nhất là khi em đọc 69p rồi, có đủ cả cho em tham khảo rồi còn: Chán chồng, khen chồng, tôi sai ở đâu....
    Tóm lại, vẫn ko hiểu tham vọng của em, nên cứ nghi ngờ kiểu em định câu cá chốn này.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,506 Bài viết

• 1,130 Được cảm ơn

Bạn boxitthom: Nghe chuyện gia đình bạn sao mà buồn quá! Nhưng qua những dòng bạn viết, mình cảm nhận được bạn là người yêu đời và có nghị lực, hi vọng những điều tốt lành luôn đến với bạn.
    Mình kết hôn được hơn 2 năm, cả 2vc có vài thay đổi nhỏ.
    Thay đổi xấu đi là: chồng lúc đầu nhận chân rửa bát ngày thường, ngày nghỉ thì nấu cơm, sau công việc bận dần lên thì sự giúp đỡ đó giảm dần đi. Vợ lúc đầu chăm chỉ dọn vệ sinh hàng ngày, sau thì cách ngày, cách 2 ngày, cách 3 ngày, đến giờ thì 1 tuần mới dọn 1 lần :Laughing:
    Thay đổi tốt lên là: chồng thỉnh thoảng được nghỉ làm thì dậy sớm nấu cơm sáng và trưa để vợ ngủ thêm.
    Có vẻ sự thay đổi của nhà mình hơi ít, không đóng góp cho topic của bạn được nhiều. Xin lỗi nhé! :Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 9,029 Bài viết

• 1,583 Được cảm ơn

Em không hiểu từ "câu cá" mà mẹ thobong dùng có nghĩa là gì, nhưng thôi, em cũng chỉ biết diễn đạt như vậy, mỗi người một cách hiểu khác nhau, khó tránh khỏi. Em không phải là thánh nên mới muốn nghe mọi người kể về sự thay đổi mà mọi người gặp. Nếu mẹ thobong thấy nó bất hợp lí quá thì thôi, mẹ nó cứ bỏ qua cái topic này đi, mẹ nó bảo em "câu cá" rồi nói là "mục tâm sự này nhiều khi được đưa lên báo" làm em chẳng hiểu gì cả, nghe mà lạnh người. Nói thế mẹ nó đừng giận, cảm giác thật của em đấy.
    Cảm ơn mẹ zounoha, chúc mừng mẹ nó nữa vì ông xã nhà mẹ có vẻ chăm chỉ đấy, ít nhất là thi thoảng còn nấu cơm cho vợ. Xã nhà em chưa biết có thay đổi gì tốt lên không nhưng từ lúc quyết định cưới nhau đến giờ là không bao giờ nhắn tin cho em nữa, bảo mất thời gian với lại vớ vẩn trong khi em rất thích nhắn tin, hic.
    Em thì lại biết nhẫn nhịn hơn rất nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,668 Bài viết

• 420 Được cảm ơn

Mình thì cưới được gần 2 năm cũng có tý thay đổi
    - Tích cực: Chồng chiều hơn hồi yêu tí:Clown: , chăm chỉ lv nhà hơn tẹo (trước còn độc thân lười vô đối:Sigh, tiêu pha biết tiết kiệm hơn (chắc tại bị vợ lột sạch:Laughing
    - Tiêu cực : lấy vợ xong ở nhà nhiều hơn nên thành ra mắc phải cái game online :Sick:
    • 516 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

Hồi yêu nhau ngày nào chồng cũng nhắn tin cho vợ, xa hai ngày là nhớ không chịu được. Đi công tác 2 ngày thì ngồi hì hụi trong khách sạn viết thư cho vợ. Một tháng kỷ niệm ngày yêu nhau tặng cho vợ những bó hoa rất đẹp... và làm rất nhiều việc bất ngờ cho vợ. Nói là sau này sẽ học nấu ăn để nấu cho vợ cho con ăn. Cùng nhau bàn về những cuốn sách hay... À, còn suốt ngày rủ vợ đi chơi xa (nhưng mà vợ k đi). Giờ vợ rủ đi thì: Anh chỉ thích ở nhà. Hic.Sau gần 3 năm: Dịp lễ kỉ niệm chả mua quà gì (lý do: Anh chả biết mua gì, hoa đắt lắm, mấy trăm nghìn một bó, hai ngày là tàn)Vợ rủ đi chơi tối thì: Mùa đông - Lạnh lắm. Mùa hè: Nóng lắmNấu ăn, dọn dẹp nhà cửa: Anh ngại lắm, anh nhặt một mớ rau bao giờ cho xong...Phim: Toàn thuê đĩa về nhà xem...Vợ: Sau này mỗi lần anh đi uống rượu về em sẽ lấy khăn ấm lau mặt cho anh.Giờ: Sau anh về muộn thế! Hoặc tử tế hơn: Anh uống nhiều thế (càu nhàu) anh nghỉ tí đi rồi đi tắm.....Cuộc sống hôn nhân là thế ư? Nhiều lúc thấy thật nhàm chán thì bị mắng là: Lãng mạn.Thèm cái nhớ nhung cồn cào, thèm cái phút giây hồi hộp lúc hẹn hò lắm lắm...
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,506 Bài viết

• 1,130 Được cảm ơn

từ lúc quyết định cưới nhau đến giờ là không bao giờ nhắn tin cho em nữa, bảo mất thời gian với lại vớ vẩn trong khi em rất thích nhắn tin, hic.
    Bạn ơi, thích gì hay không hài lòng gì thì nên nói ngay từ sớm, kẻo lâu dài là không sửa được đâu. Nhà mình cũng có thói quen nhắn tin và điện thoại cho nhau hàng ngày từ xưa, giờ vẫn duy trì, ngày phải gọi điện 2 lần, nhắn tin 2 lần, thiếu là bị nhắc ngay "sao hôm nay em không nhắn tin cho anh?" hoặc là cần nhận lỗi "xin lỗi nhé, hôm nay buổi trưa có cô bạn đến nói chuyện phiếm nên không tiện gọi điện",...
    Thêm 1 điều nữa là, sau khi về 1 nhà có thể bàn và quyết định về 1 số nội quy trong gia đình, về sau cứ thế làm theo. Như vậy có lẽ sẽ tốt hơn là mỗi người 1 phách, hay người này phình ra 1 chút thì người kia lại thấy mình cũng có quyền phình ra như đối phương, sau rồi không biết do đâu, từ bao giờ, mà 2 người đều phình xa so với vốn có,...
    Chúc bạn xây được gia đình hạnh phúc của mình! :Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 599 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Vợ chồng mình cưới nhau được gần 3 năm, có nhiều thay đổi, nhưng vì làm quen với các thay đổi, nên vẫn ko thấy có vấn đề gì cả.:Smiling:
    • 994 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Nói chung là sau khi cưới nhau thì 2 người ai cũg có thay đổi cả, vì đã về chung sống dưới 1 mái nhà rồi, thì phải thay đổi cho phù hợp chứ, chẳng lẽ phải làm như hồi yêu nhau hoài sao. Lúc yêu nhau, hằng ngày có thể đi chơi để được gặp nhau, bây giờ ở nhà cùng nhau xem phim vẫn vui đấy thôi, đâu cần phải đi ra phố mới vui, còn nt gọi điện thì ngày nào cũg gặp mặt rồi chẳng lẽ cứ phải nt thương nhớ như hồi yêu nhau thì coi sao được! Với cá nhân em, ngày lễ tết dù có tặng hoa hay ko thì em cũg chẳng buồn, vì mình hiểu chồng mình, bản chất anh ấy đã như vậy thì em ko cố ép anh ấy làm gì, dù anh ấy ít nt nhưng có việc gì anh ấy cũg tâm sự với vợ, vậy là mình cảm thấy được chồng yêu rồi, đâu cần gì lời hoa mỹ hay cố định hằng ngày phải gửi tn đến cho nhau!
    Quan trọng là mỗi ng tự nhận mình phải thay đổi thế nào để phù hợp với cuộc sống gia đình kìa, ng kia thay đổi thì mình cũg phải thay đổi theo để phù hợp, để ko bị sốc!
    Cục cưng của ba mẹ. Ba mẹ yêu con nhất trên đời
    !:Kiss::Kiss:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 367 Bài viết

• 193 Được cảm ơn

Oài, cái này khó nói lắm, tùy từng nhà, tùy độ tuổi... nữa.
    VD như nhỏ em mình, vợ chồng trẻ (20, hai mấy tuổi):
    - Sau 2, 3 năm: chồng yêu vợ nhiều hơn, không thèm bạn bè đàn đúm gì nữa, về nhà là quanh quẩn với vợ, ăn cơm cùng vợ là hạnh phúc lắm,... Vợ thì ngày càng cố gắng nấu ăn giỏi hơn, tự rèn luyện mình để duyên dáng hơn, nói chung là cố gắng để trở thành người vợ tốt nhất có thể...
    - Sau 5, 7 năm: chồng quay ra chán vợ, thích đàn đúm ở ngoài, game ghiếc, bóng với bánh, thích bạn bè hơn vợ, càng ngày càng ít nhìn vợ chứ đừng nói là nói chuyện... Vợ thì càng ngày càng giống mẹ của chồng (vì nói mãi không nghe thành ra tối ngày càu nhàu, gắt gỏng, la lối...), thiếu tự tin, chán chồng, chán mình...
    Còn với vợ chồng mình, không trẻ lắm cũng không già lắm (27, 35t): mới lấy nhau nên chưa có gì đáng kể lắm, hihi
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,506 Bài viết

• 1,130 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Buomxinh Xem bài viết
    đâu cần gì lời hoa mỹ hay cố định hằng ngày phải gửi tn đến cho nhau!
    Mẹ Buomxinh ơi, nhắn tin hay gọi điện qua lại đâu cứ phải là nói lời yêu thương đâu. hihi. nhà mình thì toàn kiểu ăn cơm chưa, hôm nay có mệt không, đi làm về sớm được không,... Chứ xã nhà mình từ hồi quen nhau hơn 5 năm rồi, chưa nói "yêu" bao giờ cả, có bị gặng hỏi lắm thì mới tọt ra được 1 chữ "thích", thế thôi, bảo chưa nghe rõ nói lại đi, thì im luôn, không mở miệng nữa :Laughing: Mình cũng ủng hộ quan điểm không cần quà nhiều. Tiền đó để dành đi chơi hay ăn uống gì thì còn vui hơn :Battin ey:
    Xin lỗi Mod và mọi người cho em spam tý ạ: @ kimkiyokawa: hic, hình như bạn hơn tuổi mình, vậy mà cứ chị em hoài, thấy ngại quá! :Sick: :Smiling:
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2