TIN TÀI TRỢ.

Hạnh phúc &EQ (tầng mới): người phụ nữ khéo giữ lửa...[Tầng 4]

• 1 Lượt chia sẻ
  • 328K Lượt đọc
  • 1.53K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,605 Bài viết

• 3,348 Được cảm ơn

Đọc cái đoạn "lọc xương, pha thịt, giết trâu" của bác Rờ hai Tay mà cái bàn phím nhà em sắp bị ngập lun òi!!:Laughing:
    Không có nghệ thuật nào bằng lòng yêu thương con người!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 925 Bài viết

• 4,303 Được cảm ơn

Mẹ Yama ơi phiến phiến nghe lời bác Rờ nhà mình 9 thành 11 ý. Hôm nào về VN chị kể cho nghe vụ chị nuôi con 1 mình ntn, lúc đó chỉ thèm có người thân bên cạnh thui. Anh xã chị hồi đó bận cày bừa kiếm tiền nuôi vợ đẻ, con thơ...đi suốt, mẹ chị U80 đau chân đau khớp... ko thể bế trẻ con, chị phải thay ko biết bao nhiu lần Gv đấy..túm lại có mẹ chồng xung phong làm GV là nhất rồi em ạ. Tính bà như vậy ko khăc được đâu, em chỉ thay đổi chứ bà ko bao giờ thay đổi.:Rose:. Chị nhớ em có 2 câu thần chú rất hay mà? Áp dụng thường xuyên đi.:Smiling:

Mẹ Trâu: Hum thứ 6 ngồi với 1 mẹ wtt định alo hỏi xem mẹ nó có ọp thứ 7 ko mà thấy Đt nó nhiễu thế nào nên thui, hóa ra mẹ nó bám đuôi bác Rờ đi tour NN để shopping hả, vui quá đấy chả bù tớ bận cong đuôi mấy tuần nay., gặp mấy vụ khó chắc chết non vài tuổi mất...haizzz.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 925 Bài viết

• 4,303 Được cảm ơn

Bác Hùng ơi mẹ Trâu hiền thế mà yêu chiều bác hết cỡ thế bác lại ví hình ảnh mẹ nó tay dao tay thớt mỗi ngày lọc được cả một con trâu, huuuuu. Mà tụi em cầm tinh Trâu cả ối giời ui ...đau was trời lun.......:cool:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 925 Bài viết

• 4,303 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TKO_2010 Xem bài viết
    Những tình huống đời sống hôn nhân, vc, con cái áp dụng luật là trất lất bác ơi! E cũng là TS Luật chính hiệu đây nì, vưỡn bị một con ranh con rỡn mặt đấy thôi!:Smiling: ?!
    Mẹ nó TS Luật hả,luận án bảo vệ có về đề tài HNGĐ không, hiii. Bắt tay mẹ nó cái:Smiling:

Thực ra theo quan điểm của tớ thì CS tình củm ko nên áp dụng những điều luật khô cứng nhưng cũng nên hiểu luật mà định hướng cho mình ứng xử cho phù hợp thui.

Tớ lấy ví dụ: Rất nhiều người VN mình nghĩ ly hôn tài sản chia 4 (hai con 2 phần, bố mẹ 2 phần).

Hoặc là chứng minh mình ABC thì sẽ nuôi tất hai đứa con. Hoặc là mình chả làm gì thì chắc không được chia tài sản...Tuy nhiên mẹ nó TSL thì không đến nỗi mơ hồ như thế nhưng cũng không nên chủ quan vì luật bản thân nó rất rộng, thay đổi và được "nhập khẩu" liên tục, hì.

Bản thân tớ vẫn "cài cắm' những QĐ của PL vào hôn nhân của gia đình tớ, hi. Mặc dù tớ nhiều khi cũng tự hô khẩu hiểu nếu có vấn đề gì thì cùng lắm đi bán xôi nhưng ngược lại nếu như không phải đi bán xôi kiếm sống thì vẫn tốt hơn:Laughing:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,060 Bài viết

• 14,518 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TKO_2010 Xem bài viết
    [/B]
    Đấy, cái chỗ bôi đậm ấy, cái chiêu của bác R tứ véo ấy em đang định nhắn tin cho xã bảo xã tối về nhà gọi cho con kia bảo em ơi, em chưa biết đấy thôi, vợ anh làm nghề mổ trâu, trông người rõ hiền dịu xinh đẹp mà ngày nào cũng pha thịt lọc xương một con trâu cứ nhoay nhoáy, đã thế con vợ anh nó còn có máu điên nữa chứ:Laughing:
    Công nhận, không biết ai "gà" cho bác R cái chiêu này để "dứt áo các em" độc đắc thế không biết?! Chứ cứ ngu muội như bọn đàn bà chúng em , lúc doạ "địch" lại cứ thích đúa mác nào là giáo sư, tiến sĩ, rồi cán bộ nọ kia (nó lại chả rủa thầm: học cho lắm vào nên bị cướp chồng mà không hay không biết:Sick:!)
    Cái này là kinh nghiệm thật của bạn bố Hùng đấy. Anh này đào hoa, thích cưa cẩm trăng gió bao nhiêu thì chị vợ lại cục mịch, đảm đang, bán thịt lợn ở chợ. Anh chàng thất cơ lỡ vận, quê lên, vợ nuôi cho trơn lông đỏ da lại đi cưa gái, đeo kính, quần áo bảnh bao, mật ngọt nữa, mấy em xinh xắn, cũng nhâng nháo tí chút, mê tít thò lò. Chị vợ nói mãi chồng ko được, điện thoại tử tế mấy con kia lại có vẻ thách thức vì tự tin trẻ đẹp có học. Chị này gọi 1 cô em, 2 bà phụ nữ, phóng 1 xe Win là cái loại xe nam đo đỏ ấy ạ, mặc 1 bộ bò, 1 bộ rằn ri, chân đi ba ta có xà cạp, găm 2 con dao bầu, vào tận trường nổ máy uỳnh uỳnh gọi con này con kia đâu ra nói chuyện, thế là em kia sợ mất mật luôn, cạch mặt anh kia đến già. Nói chung dân lưu manh sợ chính quyền, ngại trí thức còn dân học thức sợ đao búa, đầu gấu và mất uy tín. Cứ thế mà xử lý nhé
    • 1,060 Bài viết

• 14,518 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lotus2004 Xem bài viết
    Bác Hùng ơi mẹ Trâu hiền thế mà yêu chiều bác hết cỡ thế bác lại ví hình ảnh mẹ nó tay dao tay thớt mỗi ngày lọc được cả một con trâu, huuuuu. Mà tụi em cầm tinh Trâu cả ối giời ui ...đau was trời lun.......:cool:
    ÔI giời, mình cầm tinh Trâu điên, lại có ông Võ Tòng độ mệnh nên Hổ ( tuổi của bố cháu) mình xử lý ngon ơ, chứ lìu tìu thì xá "rì". Hôm nào tớ qua chơi nhé, có quà cho mẹ nó:LoveStruc:
    • 925 Bài viết

• 4,303 Được cảm ơn

mẹ Trâu: Ngày xưa tớ cũng đi cái win đỏ của anh chàng người iu đầu tiên của tớ, nhớ mãi, oai phong lẫm liệt cực kỳ í..tuy hơi cao nhưng đi "đã" hơn mấy cái xe ga nhìu, mỗi tội phải đi quả dép đế cao > 10cm thì mới chống chân thỏa mái được
    • 1,060 Bài viết

• 14,518 Được cảm ơn

mẹ Trâu: Ngày xưa tớ cũng đi cái win đỏ của anh chàng người iu đầu tiên của tớ, nhớ mãi, oai phong lẫm liệt cực kỳ í..tuy hơi cao nhưng đi "đã" hơn mấy cái xe ga nhìu, mỗi tội phải đi quả dép đế cao > 10cm thì mới chống chân thỏa mái được
    Giỏi nhỉrooling:, đi xe côn khó lắm hả mẹ nó???
    • 925 Bài viết

• 4,303 Được cảm ơn

Số 1 thì giập xuống còn 3 số sau hất ngược lên. Mỗi khi về số phải bóp côn sau nhả côn từ từ ra kèm với tăng ga dần.

Hồi lần đầu tập xe máy đi quả simson của anh rể hụt tớ còn nhả côn phịch một nhát thế là người và xe bay vèo lên đống cát may không lao xuống hố vôi đang tôi.:Laughing:
    • 925 Bài viết

• 4,303 Được cảm ơn

Lịch tháng Bảy, 2011

Những bị đựng tiền

Năm nay tháng Bảy có

5 ngày thứ Sáu,

5 ngày thứ Bảy và

5 ngày Chủ Nhật.

Điều này chỉ xuất hiện một lần trong 823 năm. Nó được gọi là những bị tiền. Do đó chuyển mail này cho bạn bè thân thuộc sau bốn ngày thì tiền sẽ đến với mình.

Khá ly kỳ phải không? Đọc tiếp chơi!

Năm nay có những ngày rất đặc biệt

1/1/11, 1/11/11, 11/1/11, 11/11/11 và thêm không kém phần ly kỳ nữa như sau...

Lấy hai con số cuối cùng của năm sinh cuả mình (ví dụ sinh năm 1980 thì lấy số 80) cộng với số tuối năm nay (sinh 1980 thì năm nay là 31 tuổi)
    Kết quả sẽ luôn luôn là 111 cho tất cả mọi người trên thế giới. (80+31=111)

Tiền đó nha!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,351 Bài viết

• 5,542 Được cảm ơn

Ui các bạn 8 vẫn đều. Nhà bạn TKO giải quyết xong chưa. Dọa bố cháu tí thôi, bố cháu hiền thế dọa nhiều bố cháu sợ
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 513 Bài viết

• 2,645 Được cảm ơn

Mẹ nó TS Luật hả,luận án bảo vệ có về đề tài HNGĐ không, hiii. Bắt tay mẹ nó cái:Smiling:

Thực ra theo quan điểm của tớ thì CS tình củm ko nên áp dụng những điều luật khô cứng nhưng cũng nên hiểu luật mà định hướng cho mình ứng xử cho phù hợp thui.

Tớ lấy ví dụ: Rất nhiều người VN mình nghĩ ly hôn tài sản chia 4 (hai con 2 phần, bố mẹ 2 phần).

Hoặc là chứng minh mình ABC thì sẽ nuôi tất hai đứa con. Hoặc là mình chả làm gì thì chắc không được chia tài sản...Tuy nhiên mẹ nó TSL thì không đến nỗi mơ hồ như thế nhưng cũng không nên chủ quan vì luật bản thân nó rất rộng, thay đổi và được "nhập khẩu" liên tục, hì.

Bản thân tớ vẫn "cài cắm' những QĐ của PL vào hôn nhân của gia đình tớ, hi. Mặc dù tớ nhiều khi cũng tự hô khẩu hiểu nếu có vấn đề gì thì cùng lắm đi bán xôi nhưng ngược lại nếu như không phải đi bán xôi kiếm sống thì vẫn tốt hơn:Laughing:
    Mẹ nó nâng học hàm của em lên một bậc rồi ạ!:Smiling: Em chỉ mới ThS thôi, chuyên ngành Kinh Tế ko phải HNGD. Nhưng ngày xưa đi học, cũng kịp lận lưng mấy chiêu bên Luật HNGD rùi nên ko phải lo:Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 513 Bài viết

• 2,645 Được cảm ơn

Em up tiếp tình hình nhà E đây ạ! (Hí hửng vô cùng, cha bít mình có bị tự phụ quá không nữa:Smiling
    Tối qua, bố ý về muộn (đã xin phép rùi!) nhưng E vẫn mặc kệ. Em về nhà chợ búa cơm nước đâu vào đấy rồi trang điểm thật xinh đẹp đi...uống bia với mấy người bạn. Đến lúc bố đẻ em gọi sang nhà bố có việc em lại sang. Gần khuya thì thấy bố ý gọi điện hỏi "Ông ngoại ốm à?!". Em vẫn mặc kệ, rủ đứa e gái làm tiếp tăng hai...cà phê:Laughing:. Hai chị em đang ngồi cafe bên cạnh thì thấy bố ý mặ quần đùi, áo phông đi từ nhà ông ngoại ra (chắc đi tìm vợ:Thinking. Hic, nhìn dáng đi cũng thấy thương thương (Đang tự hỏi sao mấy cái em gái kia không đến mà nhìn dáng điệu chồng chị hớt hải đi tìm vợ thế này nhỉ?!). E ngồi đến 11h thì về. Không thèm đả động gì đến chuyện hum nay luôn á. Thấy vậy bố ý còn bon chen "Lại thay áo đỏ rồi à?!" (Buổi sáng đi làm em mặc váy tím ạ!). Ngủ ngon, vì em tính chuyện đâu còn có đó, sáng mai xử lý vẫn chưa muộn.
    Sáng ra, đợi bố ý chuẩn bị đi làm em gọi giật lại bảo "Nhẫn ở tay anh đâu rồi?" - "Trong tủ ấy, bị chật anh cất lâu rồi còn gì." - "Có phải anh bảo với cô bé kia là chưa vợ, đúng không?" - "Ai bảo thế! Nó biết có vợ rồi" - "Được, thế thì không phải lỗi của anh. Anh đàng hoàng, tử tế nhưng con bé kia chưa chồng mà dám à ơi với zai có vợ để em xử lý cho chừa đi!". Nghe thế, bố ý hình như hơi chùn, lại thanh minh thanh nga rằng oan thị kính, bảo em ý có người yêu rồi. Em điên quá, bảo còn biết cả nó có người yêu nữa kia đấy! Thế anh ko bật đèn xanh cho nó làm sao nó biết lịch học của anh??? Ôi thôi, bố ý lại viện lý do này lý do khác nhưng rõ là khó thuyết phục được em. Em (làm theo cách của một mẹ nhà mình) liền vồ lấy bố ý, cấu, véo, còn cắn phập vào vai bố ý (lúc đầu em thú thực là không có ý định ạ, nhưng sao lúc cắn thấy đã thế chứ:Laughing:. Chắc chảy máu luôn á). Rồi em lôi bố ý vào phòng bảo ngày hôm nay gặp nhé, ba mặt một lời nhé?! Bố ý bảo, em thích thì đi mà gặp, anh không có gì nên anh ko gặp, cô bé kia cũng chưa có gì. Cứ làm như chồng mình báu lắm ý! Đến đây, em cũng không néo nữa. Em sợ già néo đứt dây!:Thinking:. Em bảo với bố ý. Thôi, không gặp cũng được! Nhưng anh bảo với nó anh không có ý tình tang gì cả em đừng nhắn tin kiểu như thế nữa. Con vợ anh nó không có học đâu, nó đang điên từ hôm qua đến giờ, đang đòi giết anh đây này. Em đừng nhắn tin nữa kẻo nó điên lên thì em thiệt thân!:Laughing: Rồi em đưa đt cho bố ý, bảo nói như vợ vừa bày cho đấy! Bố ý cầm điện thoại bảo với em kia " Vì cái tin nhắn của em mà vợ anh tưởng em và anh là bồ bịch, hay hẹn nhau caffe cà pháo. Từ h đừng nhắn tin kiểu đấy!" (Vẫn không dám nói vợ làm nghề mổ trâu ạ:Smiling. Bố ý đưa đt cho em bảo là em kia bảo hôm qua em bị chị ấy mắng em cũng điên lắm! Em làm cho bố ý một tràng luôn: Điên hả, chị mày còn điên hơn nhá! Chưa chồng thì lo mà giữa thân, à ơi với chồng người ta rồi còn bảo điên cái gì?! Em ý muốn điên thì bảo đến gặp vợ anh nhé! Em chỉ cần biết chồng e báu với em là đủ. Thế nên, cấm con nào xớ rớ! Chồng em đàng hoàng, tử tế gái nó mới thích chứ cái bọn bóc bánh trả tiền thì không thèm chấp! Nhưng em nói cho anh biết, nó biết anh có vợ mà vẫn lao vào thì em phải trị cho nó chừa cái thói đong đưa đi! Còn anh, từ nay trở về sau, đừng để vợ thấy có kiểu tương tự thế này lặp lại đấy! Hehe, thế là bố ý bảo "đồng ý, anh biết rồi!" (cái kiểu anh hứa, anh thề, anh đảm bảo ý, điên lắm!!!)
    À, vừa lúc em đang "xử lý" bố ý đến đoạn cao trào thì chị chồng đến chơi ạ! E nhân tiện (không mách) nhưng cố vớt vát vài câu cho chị chồng ở phòng khách đủ nghe cho bố ý xí hổ. Thế mà bố ý cũng chạy ra phòng khách thanh minh thanh nga với chị là có con bé dở hơi nó nhắn tin này nọ cái Y nó làm ầm lên!:Laughing: Em chả nói rì, em đợi bố ý đi khỏi nhà kiểu gì chị chồng chả hỏi em có chuyện gì lúc ấy em mới nói.
    Nghe em kể chuyện xong, chị chồng em cứ cười nắc nẻ ý ạ! Nhất là em kể cái đoạn em bắt bố ý gọi điện dọa con bé kia là có vợ làm nghề giết mổ:Laughing:. Em bảo với chị chồng là : Em tin lão ý, hiền thế, sợ vợ thế thì tình hình chưa có gì sâu sắc đâu. Chẳng qua, ra ngoài có con em nó ve vuốt, nó ngưỡng mộ với chả kính vọng như thánh sống nên lão ý liêu xiêu tý thôi! (Em vận dụng lời của mẹ Trâu đấy!) nhưng người như lão nhà em, chị biết đấy, hay cả nể lắm, không ngăn chặn sớm để các em ý "gài bẫy" đến lúc bị vợ con nó đẩy ra khỏi nhà ấy chứ:Laughing:.
    Em còn nói thêm cho chị chồng rằng: Chị ơi, ở ngoài này kinh lắm! Cái bọn con gái chưa chồng nó chỉ thích tấn công các anh vợ con nhà cửa đàng hoàng thôi! Còn "cài" cho có bầu nữa cơ, rồi bắt đền. Nói chung là kinh lắm ý!:Laughing: Em là em quan triệt đang là chồng mình thì mình lo mà giữ, giờ kẻ cướp nhiều mình không cứop lại thì mất!:Laughing: Lão này, cứ phải trị tận gốc chị ạ!
    Hehe, nhà em coi như xong. Chiều nay, em lại về nhà trổ tài mấy món đãi chị chồng và cháu.
    Chuyện xảy ra lần đâu đối với nhà em, nhưng nhờ các bố các mẹ chân thành đóng góp cao kiến mà tình hình có vẻ chuyển biến theo chiều hướng tốt. Qua đây, em cũng rút ra được bài học kinh nghiệm cho mình rằng: Hãy, luôn luôn, đã đang và sẽ coi trọng chồng mình hơn nữa. Muốn làm "hoàng hậu", muốn không "thất sủng" thì phải luôn luôn cso thái độ và hành động coi chồng là "hoàng đế", không được phép lơ là, cảnh giác với các "cung tần mỹ nữ" khác:Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 513 Bài viết

• 2,645 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Uoa Xem bài viết
    Bác R, em vừa mon men alo em í đình nói chuyện cực văn hóa, em í bảo, gđ em í phức tạp, em mà gặp thì em í khg đảm bảo an toàn cho em và các con, xã em đang say tình, còn bênh luôn. Mà em í vừa xinh, vừa giàu, vừa ướt át. Hoàn cảnh đó thì làm seo hả bác. Con mẹ mổ trâu là em thì sợ quá, chạy mất dép luôn. Em bảo tặng anh í cho em í luôn, em í bảo "em không ngu gì hy sinh đời em cho người có gđ như anh í". Quay đi, quay lại, em í lại đi ks với xã em tiếp, đêm hôm nt ỉ ôi, tình cảm. Haizzzzzzzz

Tùy trường hợp thôi ạ, cứ người nhà mình mình xử thôi ạ. Lòng họ theo địch mình cãi cũng không được, mà lòng họ theo ta, họ tự tìm cách dứt.
    Ờ, đọc hoàn cảnh của mẹ này mà thấy ...hãi! Kiểu này, có một bác R chứ 100 bác R chắc cũng khó giúp đỡ chị em mình nhỉ?! May mà Mèo nhà em chưa đến mức hóa Cáo:Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,352 Bài viết

• 118,781 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Haha, mấy ngày ko có net, vào đọc bài post của bạn TKO cười sằng sặc. TKO hóm hỉnh quá.. Xử lý tình huống rất ngon nghẻ.. Hí hí..
    • 188 Bài viết

• 153 Được cảm ơn

Lâu lắm rồi e k vào đây, hôm nay có bức xúc, chợt nhớ ra topic này nên vội vào nhờ các mẹ tư vấn giúp chuyện của em. Đúng là chuyện gia đình nói ra chẳng hay ho gì, nhưng để trong lòng mà k biết cách giải quyết thì chỉ thấy thêm thất vọng và chán nản. Lần trước xích mích vợ chồng cũng đã post lên đây rồi, tuy các mẹ không ủng hộ thái độ của em nhưng việc các mẹ góp ý đã khiến em thấy nhẹ lòng và nhìn ra vấn đề. Từ đó cũng biết kiềm chế với chồng hơn ( nhưng có lẽ là chưa đủ với chồng thì phải ) nên hôm qua, khi mâu thuẫn lên đến đỉnh điểm thì chồng đã tát em. Đây là lần thứ 2 chồng tát vợ...

Lần thứ nhất chồng tát e đã sock và k tin là chồng mình có thể hành động như vậy. Tuy chồng đã nói chồng nhận thấy tát vợ là sai, nhưng e đã nói rằng : "dù sai hay đúng thì cũng k chấp nhận được hành động này. Khi a k giải quyết được mâu thuẫn bằng đối thoại thì anh dùng vũ lực thế à? Điều đó chẳng khiến anh thể hiện được điều gì ngoài sự bất lực đâu. Và e sẽ không chấp nhận có lần thứ hai đâu, nếu còn có lần nữa, thì sẽ chẳng còn gì cả."

Đấy, em đã từng nói như vậy, nhưng hình như a ta chẳng coi lời tuyên bố đó của e ra gì. Hôm qua anh ta đã tát em, không phải 1 mà là hai cái. Em đã thực sự mất hết bình tĩnh, xông vào tát lại anh ta và đã văng bậy một câu là " sống với hạng người vũ phu thế này thì sống làm ...éo gì" rồi bế con ra ngoài. Anh ta tưởng em bế con bỏ đi như lần trước ( lần trước a ta tát em e đã sock và bế con định sang nói với mẹ anh ta nhưng nghĩ thương bà, k muốn bà buồn vì vợ chồng cãi vã nên bỏ đi ra ngoài thuê nhà nghỉ ngủ mặc dù a ta có chạy theo kéo về ) nên nói :"giỏi thì đi đi, cút đi, không có chuyện đi theo gọi về như lần trước đâu", em quay người lại và bảo :"Tôi chả việc gì phải đi đâu cả, khi tôi về cái nhà này tôi có bố mẹ anh đưa rước, tôi không theo không anh, nên anh chẳng có quyền gì mà đuổi tôi". Và em đã bế con sang gọi mẹ chồng, bảo là mẹ sang bên này con thưa chuyện. Em đã bảo với MC là chồng đánh em như thế, MC hỏi chuyện xảy ra như thế nào nhưng em không kể nội dung mâu thuẫn mà chỉ nói :" mẹ không cần biết chuyện như thế nào, nhưng con không chấp nhận được hành động tát vợ của anh ấy, mà đây lại là lần thứ 2. Con không bài bạc, thuốc men ( mấy bà thím chồng nhà em hút thuốc và đánh bài ), cũng không trai gái, và tuyệt đối không xúc phạm bố mẹ, gđ nhà chồng. Nếu con không phạm phải những điều đó, thì không được phép đánh con, con không chấp nhận được hành động đó.

Mẹ chồng em khá hiền, nên cũng chẳng quát tháo được gì, chỉ hỏi chồng tại sao lại hành động thiếu văn hóa như thế, và bà k chấp nhận được điều đó. Dù có nóng giận đến mấy cũng k được đánh vợ. Chồng em k nói câu gì và bỏ ra ngoài.

Còn hai mẹ con, bà bảo em là tính nó nóng giận như thế, không dùng lý lẽ thắng được vợ thì cáu nên hành động vô ý thức như vậy, nhưng biết tính nó thế thì con nhịn, nếu nó sai thì lúc khác nói lại.Hai mẹ con sẽ tìm cách dạy chồng. Chồng nóng thì vợ bớt lời ( bà bảo bà cũng biết là em nóng lên thì giọng nói cũng thách thức và châm chọc nên nó nghe nó khó chịu)...

Em viết ra đây không phải là để các mẹ tư vấn xem ai đúng ai sai, nên em không chú trọng vào việc trình bày nội dung câu chuyện. Mà vấn đề em muốn được tư vấn ở đây là :" Với một người chồng đã đánh vợ đến lần thứ hai, thì người vợ nên làm gì, nên cư xử và có thái độ như thế nào với anh ta để anh ta nhìn nhận và rút ra là " đừng nên để xảy ra chuyện đó lần nữa" - nghĩa là làm sao để anh ta sợ không dám đánh vợ nữa ( vì e biết, đã có lần thứ nhất thì sẽ có thứ 2, thứ 3...)
    • 1,950 Bài viết

• 3,051 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metraucontrau Xem bài viết
    Chả phải chồng em có khuất tất nên xoá tin nhắn đâu em ơi. Gớm, đã biết chùi mép. hơi khéo 1 tí thì mới dám ăn vụng. Chồng em hiền lành, ít xiền nên có lẽ ko tự đánh giá cao bản thân. Thế mà bỗng dưng có em tươi trẻ ngưỡng mộ thì anh nào chả phê. Đam mê được tôn vinh, ve vuốt, được ngưỡng mộ, để cảm thấy mình còn có người ngưỡng vọng, đây là loại ma túy mà anh xã nhà chị nghiện đấy. Thế nên dù ko thích, hay nói đúng ra là ko dám thì các bố cứ lờ lớ lơ để được ve vuốt cho sướng, nhất là khi vợ chả mấy khi ngọt ngào yêu anh với lại nhớ anh:RollingEy:.

Đàn ông nhắn tin yêu vợ, nhớ thương gì đấy thì cũng tin 1 nửa thôi, nửa còn lại giương lên mà nghe ngóng em nhá.

Thực ra cũng chưa đến mức em phải điện thoại nhưng thôi, đã gọi rồi thì coi như dằn mặt em kia vậy. Còn chủ yếu xử lý lão chồng, cho lão biết sợ biết nể vợ, ừ thì vuốt mặt cũng phải nể trứng cá chứ... Mới lại phải cho lão biết vợ ko phải vừa, lớ rớ cho ra đường, kể cả nhà của lão:Sick:.

Loại lành hiền thật thà như thế này của đáng tội cũng có rủi ro là ko được tiêm vắc xin, em nào xô mạnh là cuống lên, khéo lại sập bẫy ngây ngô, nên em cứ nói đi, nhưng sau đừng đay nghiến nhiều, họ sợ đấy. Sau khi lão biêt sợ thì lại yêu thương, quan tâm nhiều hơn , nhưng làm sao để hắn hiểu đây là ân huệ với chồng và có thể bị thu lại bất cứ lúc nào nếu chồng chỉ có biểu hiện " định hư ". Thế nên em cứ vui đi:RaisedEye dù ko dễ:Sigh:. Vả lại em nên nghĩ may em phát hiện sớm, ko để quá mù ra mưa . quá muộn thì chết
    Em tâm đắc với post này của chị Trâu lắm nha. Vì nó rất hợp với zai nhà em. Đêm qua, 12h bụng đói cồn cào. Em khều zai kêu đói ko ngủ dc. Zai dậy rang thịt, cắm lại cơm n guội và gọt dưa cho vợ ăn. Đang ăn thì con mèo hàng xóm kêu như trẻ con khóc, làm em vác và đĩa dưa ù té quyền chạy lên nhà. Chồng nhìn vợ cười như thấy con nít sợ ma.

Sau khi no bụng thì em cũng bài diễn văn ổhảng 40 phút xung quanh chủ đề quan hệ xã hội và ứng xử trong gd.

Em có nói một câu khá giống chị Trâu là:

"Anh là một người hiền lành, điều ấy tốt cho em, cho những người chơi với anh, nhưng đôi khi lại thiệt cho anh. Anh giao tiếp rộng, quan hệ khách hàng nhiều, nhưng hầu hết họ là những người tốt, anh chưa gặp chuyện gì trái khoáy và chưa có kinh nghiệm với những người phụ nữ phưcc tạp, nên anh nghĩ, ai cũng tốt như anh, vô tư như anh.

Nhưng em lại nghĩ khác. Em không muốn kiểm soát chồng, hàng ngày nghe ngóng xem chồng đi đâu gặp ai (mặc dù em biết tất ạ,hi), em muốn anh tự kiểm soát, tự đánh giá mối quan hệ khác phải đó có bình thường ko, có nguy cơ đẩy thành một mqh ko trong sáng ko? Nếu thấy csó bất cứ nguy cơ nào như: thường xuyên gọi điện, tâm sự ỉ ôi than vãn, hẹn caffe riêng, hẹn ăn tối mà ko quan tâm đến cảm giác của em thì đương nhiên, với em đó là một mqh ko bình thường, và anh phải tìm cách kéo nó về trạng thái cũ, hoạc chấm dứt.

Em yêu anh và cần anh, dù anh giàu hay nghèo hay có lúc cv ko dc suôn sẻ, em vẫn chung thuỷ với anh. Anh biết tính em ngiêm túc, nên anh yên tâm, anh lơ là là nguy hiểm lắm đó. Em ko dám khẳng định được mình thánh thiện đâu, nên nếu lúcnào phát hiện em có dao động gì, anh phải nhắc nhở em, chỉnh đốn em kịp thời. Và với anh, em cũng vâỵ

Vất vả thì em vượt qua được. Còn khổ sở, nhất là về tinh thần thì em ko chịu được. Nên em ko bao giờ châp nhận anh nói dối em, dù chỉ 1 lần. Em mong anh luôn ghi nhớ quan điểm sống của em, để mình ko để mất nhau vì những lý do không đáng."

Em kết thúc bài diễn văn bằng 1 cái kiss vào má zai.

Còn zai cũng nói đến 30 phút quan điểm của zai về những vđ đó, trong có có vài ý chính.

- Em yên tâm là anh ở HN này 12năm, từng vào ra những chốn ăn chơi vì cv nhưng chưa bao giờ sa ngã. Anh ko phải là kẻ ăn tạp, anh chọn em làm vợ vì anh biết, em cũng có những quan điểm giống anh. Em chỉ nên lo lắng nếu anh tiếp xúc nhiều với những cô gái như hôm trc anh chỉ cho em ấy (anh ấy cho xem mấy hình cô gái rất xinh tóc xoan nhẹ, tóc ngang vai như thôn nữ). Vậy nên, nếu mà anh có bị hấp dẫn bởi cô gái nào đó thì đó phải là cô gái trẻ và xinh. (:Thinking

- Hai là: anh muốn em biết kiềm chế cảm xúc hơn, không lên giọng với anh để tránh căng thẳng leo thang, giữ hoà bình ổn định trong gia đình, để anh thấy hạnh phúc khi có em làm vợ.

Em trả lời trước khi chìm vào giấc ngủ:

- Em mượn lời tướng Phùng Quanh Thanh để nói với anh là, anh là anh lớn, anh phải cư xử sao cho xứng đáng là anh lơn, và biến những lời anh tuyên bố thành việc làm.

Cả hai thằng cười rung rúc, nhìn con Bống ngủ ngon rồi kết luận :Hội nghị kết thúc ở đây, các đại biểu ôm nhau ngủ mai còn đi làm sớm. :Laughing:

Kinh nghiệm của em là: Mọi cuộc cãi vã nên kết thúc bằng 1 chuyện hài hước nào đó, tránh cho vợ/ chồng cảm giác nặng nề.
    Ngôi nhà của Bống yêu: https://vn.360plus.yahoo.com/lamngoc-lamngoc?l=f&id=1

"...Tổ quốc bắt đầu từ đâu?

Từ bức tranh ta được xem ngày nhỏ

Từ những người bạn tốt vẫn cùng ta

Thường đi học và chơi chung một phố..."
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,356 Bài viết

• 11,591 Được cảm ơn

làm sao để anh ta sợ không dám đánh vợ nữa ( vì e biết, đã có lần thứ nhất thì sẽ có thứ 2, thứ 3...)
    Theo mình thì có 3 cách
    1. Li dị
    2. Học võ (để chồng ko thể đánh mình mà chỉ có mình đánh chồng thôi) :Laughing:
    3. Khi căng thẳng leo thang thì tốt nhất là bỏ đi, ko tiếp tục tranh cãi

Cả 3 cách đều là do tự bản thân mình quyết định, mình phải tự thay đổi vì chắc chắn ko thể thay đổi được chồng. Đàn ông khi đánh phụ nữ chắc họ biết là họ sai, chẳng cần ai bảo chắc họ cũng ko muốn lặp lại lần nữa nhưng có lẽ là chính họ cũng không chắc được đến lúc nóng lên họ có lặp lại hay ko thì mình làm sao chắc được. Thế nên mình tự thay đổi thì hay hơn.

Trong 3 cách này thì hình như cách 3 là dễ nhất.
    Mình là HỒNG CẦM nhá, gọi là PINK cũng được. Nhưng đừng gọi là Hồng Cam hay Hong Cam

Mọi cái trên đời này
    Chỉ tốt khi đang mới
    Nhưng con người
    Phải sống trọn đời mình, phải đợi
    Đến già mới tốt và khôn.

(thơ cổ Nhật)
    • 1,950 Bài viết

• 3,051 Được cảm ơn

Số 1 thì giập xuống còn 3 số sau hất ngược lên. Mỗi khi về số phải bóp côn sau nhả côn từ từ ra kèm với tăng ga dần.

Hồi lần đầu tập xe máy đi quả simson của anh rể hụt tớ còn nhả côn phịch một nhát thế là người và xe bay vèo lên đống cát may không lao xuống hố vôi đang tôi.:Laughing:
    Hi, chết cười khi tưởng tượng ra chị Sen dịu dàng của chúng ta cười xe côn bay lên đống cát, :Laughing::Laughing:
    @ chị Trâu, anh Hùng và các mẹ: Hôm qua em định ra ĐBP gặp các chị rùi đấy, nhưng rồi có chuyện tranh cãi với chồng mà tinh thần down quá sợ gặp các chị mà mặt em vẫn như cái bơm thì mất vui nên em ở nhà ạ, híc. Tuần này chủ nhật các chị vẫn uống cafe chứ. Em đọc báo về cafe mà cứ sờ sợ, híc, chắc em gọi Lipton thui.
    Ngôi nhà của Bống yêu: https://vn.360plus.yahoo.com/lamngoc-lamngoc?l=f&id=1

"...Tổ quốc bắt đầu từ đâu?

Từ bức tranh ta được xem ngày nhỏ

Từ những người bạn tốt vẫn cùng ta

Thường đi học và chơi chung một phố..."
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 513 Bài viết

• 2,645 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_Kien_2012 Xem bài viết
    Lâu lắm rồi e k vào đây, hôm nay có bức xúc, chợt nhớ ra topic này nên vội vào nhờ các mẹ tư vấn giúp chuyện của em. Đúng là chuyện gia đình nói ra chẳng hay ho gì, nhưng để trong lòng mà k biết cách giải quyết thì chỉ thấy thêm thất vọng và chán nản. Lần trước xích mích vợ chồng cũng đã post lên đây rồi, tuy các mẹ không ủng hộ thái độ của em nhưng việc các mẹ góp ý đã khiến em thấy nhẹ lòng và nhìn ra vấn đề. Từ đó cũng biết kiềm chế với chồng hơn ( nhưng có lẽ là chưa đủ với chồng thì phải ) nên hôm qua, khi mâu thuẫn lên đến đỉnh điểm thì chồng đã tát em. Đây là lần thứ 2 chồng tát vợ...

Lần thứ nhất chồng tát e đã sock và k tin là chồng mình có thể hành động như vậy. Tuy chồng đã nói chồng nhận thấy tát vợ là sai, nhưng e đã nói rằng : "dù sai hay đúng thì cũng k chấp nhận được hành động này. Khi a k giải quyết được mâu thuẫn bằng đối thoại thì anh dùng vũ lực thế à? Điều đó chẳng khiến anh thể hiện được điều gì ngoài sự bất lực đâu. Và e sẽ không chấp nhận có lần thứ hai đâu, nếu còn có lần nữa, thì sẽ chẳng còn gì cả."

Đấy, em đã từng nói như vậy, nhưng hình như a ta chẳng coi lời tuyên bố đó của e ra gì. Hôm qua anh ta đã tát em, không phải 1 mà là hai cái. Em đã thực sự mất hết bình tĩnh, xông vào tát lại anh ta và đã văng bậy một câu là " sống với hạng người vũ phu thế này thì sống làm ...éo gì" rồi bế con ra ngoài. Anh ta tưởng em bế con bỏ đi như lần trước ( lần trước a ta tát em e đã sock và bế con định sang nói với mẹ anh ta nhưng nghĩ thương bà, k muốn bà buồn vì vợ chồng cãi vã nên bỏ đi ra ngoài thuê nhà nghỉ ngủ mặc dù a ta có chạy theo kéo về ) nên nói :"giỏi thì đi đi, cút đi, không có chuyện đi theo gọi về như lần trước đâu", em quay người lại và bảo :"Tôi chả việc gì phải đi đâu cả, khi tôi về cái nhà này tôi có bố mẹ anh đưa rước, tôi không theo không anh, nên anh chẳng có quyền gì mà đuổi tôi". Và em đã bế con sang gọi mẹ chồng, bảo là mẹ sang bên này con thưa chuyện. Em đã bảo với MC là chồng đánh em như thế, MC hỏi chuyện xảy ra như thế nào nhưng em không kể nội dung mâu thuẫn mà chỉ nói :" mẹ không cần biết chuyện như thế nào, nhưng con không chấp nhận được hành động tát vợ của anh ấy, mà đây lại là lần thứ 2. Con không bài bạc, thuốc men ( mấy bà thím chồng nhà em hút thuốc và đánh bài ), cũng không trai gái, và tuyệt đối không xúc phạm bố mẹ, gđ nhà chồng. Ngoài nhưng điều đó ra thì em k chấp nhận hành đống đó của chồng..
    Mẹ chồng em khá hiền, nên cũng chẳng quát tháo được gì, chỉ hỏi chồng tại sao lại hành động thiếu văn hóa như thế, và bà k chấp nhận được điều đó. Dù có nóng giận đến mấy cũng k được đánh vợ. Chồng em k nói câu gì và bỏ ra ngoài.

Còn hai mẹ con, bà bảo em là tính nó nóng giận như thế, không dùng lý lẽ thắng được vợ thì cáu nên hành động vô ý thức như vậy, nhưng biết tính nó thế thì con nhịn, nếu nó sai thì lúc khác nói lại.Hai mẹ con sẽ tìm cách dạy chồng. Chồng nóng thì vợ bớt lời ( bà bảo bà cũng biết là em nóng lên thì giọng nói cũng thách thức và châm chọc nên nó nghe nó khó chịu)...

Em viết ra đây không phải là để các mẹ tư vấn xem ai đúng ai sai, nên em không chú trọng vào việc trình bày nội dung câu chuyện. Mà vấn đề em muốn được tư vấn ở đây là :" Với một người chồng đã đánh vợ đến lần thứ hai, thì người vợ nên làm gì, nên cư xử và có thái độ như thế nào với anh ta để anh ta nhìn nhận và rút ra là " đừng nên để xảy ra chuyện đó lần nữa" - nghĩa là làm sao để anh ta sợ không dám đánh vợ nữa ( vì e biết, đã có lần thứ nhất thì sẽ có thứ 2, thứ 3...)
    Với những gì mẹ nó đã kể, mình mạo muội góp ý thế này:
    - Ngay sau đợt này (chồng đã tát vợ và vợ cũng đã trả đũa lại, cũng đã văng tục) mẹ nó coi như huề cả làng đi, đừng hậm hực nữa. Lựa lúc hai vc nằm ôm ấp nhau (rủ đi khách sạn cho hoành tráng càng hay, vì ở những nơi càng lịch sự thì con người ta càng không dám làm điều thô lỗ) rồi nói với chồng rằng, lẽ ra hai vc mình đã có thể hành động khác nếu biết kìm chế. Anh dùng vũ lực đối với vợ khiến vợ ức chế cũng biến thành người chả ra gì!:cool: Rồi mẹ nó đưa ra điều kiện để cả hai cùng ..tử tế hơn như: lúc cãi nhau ko được nói bậy, ưu tiên chồng trước từ h nếu cãi nhau vợ sẽ là người im lặng trước:Laughing:. Mẹ nó đưa ra điều kiện đồng thời phải tập thực hiện dần, hãy im lặng khi chồng khùng lên, nếu chồng đã lỡ khùng (ví dụ như đang có những hành vi đe dọa có tính chất nguy hiểm đến thân thể) thì mẹ nó cứ khóc thật to:Crying: và điệu bộ sợ hãi thật nhiều vào:Worried:, nép vào gầm bàn gầm giường gì cũng tốt (không gã chồng nào nỡ lấy gậy khua ra để đánh đâu mẹ nó, trừ những thằng chồng quá khốn nạn thui)
    - Mẹ chồng mẹ nó nói đúng đấy! Chồng giận thì vợ bớt lời. Bỏ đi ra ngoài. Đàn bà là có cái thói thích đành hanh, lu loa lên khi chồng có thái độ "ăn hiếp" vợ. Bởi cứ tưởng nanh nọc như thế chồng nó sẽ sợ mà thôi, thực ra không phải thế đâu mẹ nó ạ! Đàn ông, thứ nhất không thích "mất vía" trước mặt vợ ngay cả khi cãi nhau nhé! Chồng đang điên lên mà vợ lại cứ vênh mặt, giương mắt, chống nạnh thách '"có giỏi thì đánh đi, đánh đi", thằng nào kìm chế được nghe chừng ...mặc váy sớm đó mẹ nó! Vậy thì, nhà mẹ nó đã hai lần có tính chất bạo lực trong đs vợ chồng rồi thì người phải stop tình hình là mẹ nó chứ không phải bố nó đâu nhé!
    Như nhà mình sáng nay đây này, mình luôn luôn phải kiểm soát cảm xúc và cơ mặt khi cãi nhau với chồng (lúc cãi nhau chọn cái gương mà đứng gần:Laughing. Ấy thế mà, có lúc cũng mất khả năng kiểm soát đấy! Phát ngôn một từ tục về em kia (kiểu l...m...gì đấy:Laughing thế là mình thấy mặt chồng mình tái đi, sấn lại gần mình hơn, còn có một câu bênh em kia nữa...Thế là mình bèn lùi lại cái gương, cũng thấy cái bản mặt mình hơi ...kém sắc thật:Laughing:. Thế là mình dịu giọng ngay lập tức, cơ mặt giãn ra vài ...cm:Smiling:. Híc, thế là cơn tự ái của chồng không được vợ...tiếp sức, xì như bóng nước bèn ra cửa xỏ giày đi làm luôn:Laughing:
    Tất nhiên là cây mỗi hoa nhà mỗi cảnh, không ai hiểu tính cách và bản chất của chồng mẹ nó bằng chính mẹ nó. Nhưng muốn gì thì gì, cái câu "chồng giận thì vợ bớt lời, cơm sôi nhỏ lửa thì nồi bớt khê" không bao giờ lạc hậu đâu mẹ nó ạ! Cái cách của mình nói ra không biết sẽ giúp được gì cho hoàn cảnh nhà mẹ nó không, nhưng đã rất hiệu quả với gia đình một đứa em gái đấy nhé! Cũng mới cưới nhau, đánh nhau như phương chèo, chỉ vì một thằng khùng và cùn thì vô cực, một con thì hiếu thắng, tinh vi thế nên cứ "chát...bùm" suốt. Từ ngày nó nghe lời mình, thực hiện chiến thuật" im lặng khi cần thiết, run rẩy và sợ hãi lúc cấp bách, nguy hiểm đến tính mạng" thế mà ổn. Thằng chồng lại quay qua chiều vợ chiều con hơn hẳn!