TIN TÀI TRỢ.

Hạnh phúc &EQ (tầng mới): người phụ nữ khéo giữ lửa...[Tầng 4]

• 1 Lượt chia sẻ
  • 329K Lượt đọc
  • 1.53K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,036 Bài viết

• 3,431 Được cảm ơn

@Bachduong: Stress vì tiền đấy nàng ạ. Nhà tớ kinh qua rồi, thực tế khi cảm giác mất 1 số tiền lớn, rất rất lớn, khiến cho mình cứ bải hoải, tiếc nuối, không muốn làm gì, không rõ nguyên nhân, nhưng thử tự nhiên có cục tiền xem, phơi phới ngay. Chẳng mấy ai lại nghĩ tiền có sức mạnh kinh khủng khiếp thế cả đâu :Battin ey: Không vượt qua sớm thì không có sức làm việc nữa đâu. Cố gắng lên nhé.
    NB: 3.4 - 53 | 1Th: 5 - 56 | 2Th: 6.5 - 59 | 3Th: 7.5 - 62 | 4Th: 8 - 65 | 5Th: Lẫy | 6Th:2 răng cửa | 7Th: Bò lùi | 8Th: Gọi mẹ, bò tiến
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,400 Bài viết

• 2,751 Được cảm ơn

Lâu rồi k thấy chị Trâu xuất hiện, hic, cũng nhớ quá.
    Mình quán triệt tối đa tư tưởng của mình rồi :
    1. Không thèm tìm hiểu thêm đối tác cũ của chồng là ai nữa, nó là ai cũng không quan trọng vì nó không phải là đơn vị để so sánh với mình, nó suốt đời chỉ là con cá ngão thôi. ( bắt chước tý trong phim ....của người vợ)
    2.Luôn làm mới mình, nhìn về phía trước,chồng có vớ vẩn, cái nào nhỏ thì tuỳ hoàn cảnh bỏ qua,cái nào to thì phải đập cho dập đầu.
    3.Xác định bỏ nhau thì bao giờ mình cũng là người bỏ trước,đừng hòng hắn được phép bỏ mình.
    và đọc ở dâu đó trên diễn đàn này: Đàn ông bản chất là thích tình cảm, yếu đuối, sợ cô đơn, ưa ngọt, ưa nịnh để nâng cái tôi của anh ta lên. Bản chất đàn ông là thích ban phát, nên cứ gãi đúng chỗ ngứa là anh ta sẽ ban hết cho bạn: sự chăm sóc, yêu quý, tôn trọng, thấu hiểu,,, và anh ấy sẽ trao vào bàn tay dịu dàng của bạn cả cuộc đời anh ấy.
    4.Híc, luôn tươi cười, vui vẻ và bạn sẽ nhận được rất nhiều( cái này được chứng minh hàng ngày).
    • 119 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

@bachduong: Bạn cố gắng nấu nướng lại đi, nhất là chồng đã mở lời như vậy. Trong thời gian đấy thì cứ tích cực bồi bổ, uống nước, ăn hoa quả, ăn sữa chua (vừa bổ sung canxi, vừa tốt cho tiêu hóa) nhiều vào, để người khỏe khoắn lai. Chắc thời gian vừa rồi mới đi làm lại, chưa bắt nhịp được với việc cả chăm con cả đi làm nên cơ thể bạn mệt mỏi thôi. Cứ nghĩ mình sắp chết với sắp tèo thì sao mà khỏe lên được
    Hồi bầu 2, 3 tháng, mình vào viện cấp cứu và phải nằm ở nhà 1 tuần. Sức khỏe giai đoạn đó và sau đấy 1 tháng tệ cực kỳ, đi làm về mình chỉ muốn lên giường ngủ luôn, chẳng ăn uống gì. Nhà mình rền rĩ 1 tháng ăn hàng (đúng đợt rét, mỗi lần tối ra đường ăn xong, về đến nhà thấy còn mệt hơn), chồng kêu ca phàn nàn suốt, vc lục đục vì chuyện đấy. Mình chỉ cố được cuối tuần ở nhà thì túc tắc nấu được thôi, nhưng mỗi hôm đấy thấy chồng ăn uống ngon lành, vui vẻ lắm, mình cũng thấy dễ chịu hơn. Thế mới biết mấy ông ấy quan trọng bữa cơm vợ nấu đến đâu.
    Mà nhà có GV, bảo bà ấy nấu nướng giúp, mẹ Dương chỉ làm món nào cầu kỳ hoặc phải có taste đặc trưng mà người khác ko làm được ấy (như nhà mình, món canh cua bà GV ko bao giờ nấu theo vị của mình nấu được, dù mình đã hưỡng dẫn nhiều lần, nên cứ canh cua là mình tự nấu, vc mình ăn mới vào được). Có thực mới vực được đạo, ăn uống ngon lành tử tế, người cũng vui vẻ, khỏe khoắn hơn mà
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,950 Bài viết

• 3,051 Được cảm ơn

Thôi em về với con đã. Zai đang đợi rồi. Chắc chị Gà nói đúng, Mình cứ nghĩ tiền là cái qué gì đâu vậy mà có lẽ lúc này mọi người gặp mình thấy $ nhấp nháy trên mặt.
    Ngôi nhà của Bống yêu: https://vn.360plus.yahoo.com/lamngoc-lamngoc?l=f&id=1

"...Tổ quốc bắt đầu từ đâu?

Từ bức tranh ta được xem ngày nhỏ

Từ những người bạn tốt vẫn cùng ta

Thường đi học và chơi chung một phố..."
    • 1,036 Bài viết

• 3,431 Được cảm ơn

Nghe qua mới thấy kể ra mình cũng may, lấy phải ông chồng nấu ăn rõ khéo, nấu ngon hơn vợ nấu nhiều. Dạo này cũng phải nấu ăn nhưng chỉ nấu mấy món đơn giản thôi, món nào khó khó hoặc khi nào mệt chồng nấu giúp. Chẳng lẽ vợ ốm cả tháng thì cả tháng đi ăn hàng, thế thì chết, vừa tốn tiền, vừa không ngon, không khí trong nhà lại khó chịu.

@Bạch Dương & VTM: Sao những lúc mệt mỏi thế chồng các mẹ không giúp các mẹ cơm nước à? Nấu ngon ăn nhiều, nấu dở ăn ít, chẳng nhẽ không có vợ nấu là không thể được.
    NB: 3.4 - 53 | 1Th: 5 - 56 | 2Th: 6.5 - 59 | 3Th: 7.5 - 62 | 4Th: 8 - 65 | 5Th: Lẫy | 6Th:2 răng cửa | 7Th: Bò lùi | 8Th: Gọi mẹ, bò tiến
    • 305 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

CHào tầng mới với nhiều niềm vui mới
    Cập nhật tình hình nhà e: Tối qua, sau khi e soạn bài xong, đi ngủ, thấy chồng ngủ rồi, nhưng hình như cả 2 đứa đều ngủ k ngon, vẫn k nói với nhau câu nào. Sáng nay e phải dậy sớm, vẫn k nói với nhau câu nào, e làm đồ ăn sáng ăm trước và đi, trưa về nghỉ tí chiều đi làm tiếp thì thấy chồng ăn hết đồ ăn sáng rồi, chán, mệt mỏi. Ngày yêu nhau và hồi đầu sau khi cưới, k thế đâu, nhưng dạo gần đây, có lẽ e xuôgns nước nhiều quá nên chồng làm cao. Đã thế, kệ thây chồng, nge lời các chị vậy. Mà tính chồng thì uơng thôi rồi, có gì sẽ xin các chị tw vấn tiếp.
    Có chị nào nói đúng, e mới 23t duơng, nên kinh nghiệm còn non lắm, học làm vợ là khó nhất.
    • 119 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gà tre 02 Xem bài viết
    Nghe qua mới thấy kể ra mình cũng may, lấy phải ông chồng nấu ăn rõ khéo, nấu ngon hơn vợ nấu nhiều. Dạo này cũng phải nấu ăn nhưng chỉ nấu mấy món đơn giản thôi, món nào khó khó hoặc khi nào mệt chồng nấu giúp. Chẳng lẽ vợ ốm cả tháng thì cả tháng đi ăn hàng, thế thì chết, vừa tốn tiền, vừa không ngon, không khí trong nhà lại khó chịu.

@Bạch Dương & VTM: Sao những lúc mệt mỏi thế chồng các mẹ không giúp các mẹ cơm nước à? Nấu ngon ăn nhiều, nấu dở ăn ít, chẳng nhẽ không có vợ nấu là không thể được.
    Chồng tớ có chứ. Những hôm tớ ốm thì phải nấu cháo cho tớ ăn (được 2 lần), bình thường tớ đi làm về muộn hơn, nên về lão ấy phải giúp tớ cắm cơm, nhặt rau. Chồng tớ chỉ biết làm món xào, nhưng phải có người chuẩn bị nguyên liệu sẵn hết (trừ nhặt rau) :Laughing: Nhưng mà nếu lão ấy cũng mệt mỏi, cáu gắt thì ko nhờ được.
    • 1,605 Bài viết

• 3,348 Được cảm ơn

Lão chồng nhà tớ thì hoàn toàn mù chữ về nấu nướng. Kể cả pha sữa cho con tớ cũng phải tự tay làm. Mà thực tế, tớ cũng chẳng muốn chồng tớ làm mấy việc ấy (tớ thích nhìn một người đàn ông ngồi đọc sách hoặc lướt web hơn là cặm cụi nhặt rau, nấu nướng hay giặt giũ rooling. Nếu nhà có GV thì GV nấu, không có GV thì tự tay tớ nấu, nếu tớ mệt thì cả nhà rồng rắn đi nhà hàng. Tớ nghĩ mấy việc đó không thành vấn đề, và tuyệt đối đừng không khí gia đình down chỉ vì nó!!:Thinking:

Cố gắng kiếm GV đi các mẹ ạ. Họ sẽ làm những việc ấy cho mình đỡ phải suy nghĩ, cũng đỡ cho chồng nữa. Khi nào hào hứng thì nhảy vô làm vài món đổi tông cho cả nhà. Tớ đang ráo riết kiếm GV đây, hehe, bà GV cũ về quê nuôi chồng bệnh. Mấy lâu nay, việc nhà nó cứ quấn lấy chân tay:Crying:
    Không có nghệ thuật nào bằng lòng yêu thương con người!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 446 Bài viết

• 1,569 Được cảm ơn

May nhất là mình rồi, chồng mình nấu ăn cực siêu luôn, đã từng nấu đám cưới giúo cho bạn. Khi mới cưới mình chẳng biết nấu gì ngoài cắm cơm, chồng đào tạo rèn luyện nên giờ cũng siêu gần bằng chồng, tiệc bàn khoảng 100 khách là OK, nhưng nhà mình thỉnh thoảng vẫn đi ăn ngoài nếu vợ bận, có tốn chút nhưng thay đổi không khí, con cái cũng thích hơn.

Bạch dương, em đang bị suy nhược cơ thể đấy. Việc cần làm bây giờ là chuyền một bình nước biển, nếu cần thiết thì chuyền đạm. Cơ thể nhức mỏi là do thiếu canxi, uống canxi nhiều mà không uống thêm D3 thì cơ thể cũng không hấp thu được. Thiếu quá thì đừng uống nữa mà có thể chích rồi uống D3 vào mỗi sáng sớm sẽ đỡ nhức mỏi hẳn.
    • Đang bị khoá tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,860 Bài viết

• 2,690 Được cảm ơn

Yamanote ơi, mình hiểu tâm trạng vừa gần vừa xa của Yamanote... Tâm lý sau khi sinh (nhất là đứa đầu nó thay đổi khiến người PN thay đổi nhiều lắm)... Tới đứa thứ 2 còn khác nhiều. Nhưng có 1 điều ko thể phủ nhận là PN sau khi có con, trở nên kiên cường và rắn rỏi hơn nhiều. Nhiều khi phải kìm nén mình rất nhiều để sống vì chồng vì con ... hoặc phải kìm nén mình nhiều với chồng để có đc nhứng điều tốt đẹp hơn cho con.
    Nói về mối quan hệ với chồng, sau khi có 1 đứa con nó khác, sau khi có 2 đứa con nó cũng khác nhiều đấy. Đàn ông cũng giống như PN, sau khi có con, cảm xúc khó tả, và nhiều khi cũng ko biết phải làm thế nào nữa ấy.... Cũng phải trải qua nhiều sự thay đổi như người PN. Nếu như mỗi người sống nhường và nhịn nhau 1 chút, thì cs nó dễ dàng hơn nhiều ...
    Mình sau khi có 1 đứa con với chồng, cũng có cảm giác vc ko có đc sự gần gũi đồng thuận như trước khi có con, .... nhưng tới khi có đứa thứ 2, sắp có đứa thứ 2, lúc nào 2 vc cũng gần gũi và gần như luôn nhìn về 1 hướng ấy. Nói chung là, nếu có hi sinh một chút, chịu thiệt một chút vì chồng vì con cũng ko sao đâu, miễn là chồng mình hiểu được điều đó, thông cảm với mình.
    Lúc nào cũng cần phải cố gắng ...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,860 Bài viết

• 2,690 Được cảm ơn

@ Mẹ Unbelievable có vẻ rắn nhỉ !
    Hi vọng mẹ nó sau này tìm lại đc sự lãng mạn, sự say mê với chồng theo kiểu khác (ko giống như thời yêu nhau) !!! Nó là sợi dây vô hình mềm mại nó kéo con người xích lại gần với nhau. Chẳng cần phải nghĩ đó là tình yêu đâu. Đôi khi chỉ cần là việc, muốn dành thời gian riêng cho nhau thôi....
    Vợ chồng em chẳng lãng mạn đâu, chỉ là lúc nào cũng muốn ở bên cạnh nhau, làm mọi cái cùng nhau thôi ... :Battin ey:
    • 39 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Các mfẹ xây nhà nhanh quá.Chúc cho các mẹ luôn giữ lửa ấm trong ngôi nhà của mình nhé.Và chúc những mẹ nào lửa sắp tàn hoặc chỉ còn nhen nhóm sau khi vào topic này luyện công sẽ làm được điều kỳ diệu- tìm lại hạnh phúc nhé.
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,860 Bài viết

• 2,690 Được cảm ơn

Con giúp việc nhà em nó nghỉ rồi, nên em bụng kềnh kang, còn chưa đầy 20 ngày nữa theo dự kiến là vỡ chum thôi,hàng ngày vẫn phải trông con, cháo não cho con, lại còn phải cơm nước, rửa ráy dọn dẹp cho cả nhà. Hôm nào cũng túi bụi từ sáng tới 12h 1h ... May bố chồng đỡ cho việc lau nhà và giặt quần áo, và nhìn ngó con giúp trong lúc cơm nước.

Lại còn cv trên sàn nữa, tới tấp phải hoàn thành nốt trước 30 tháng 4.... chỉ dành thời gian vào buổi chiều để sắp xếp cv đc thôi.... Mà thời gian cũng trôi đi nhanh quá ...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,730 Bài viết

• 1,280 Được cảm ơn

Lâu lắm rồi hôm nay mới lại vào topic này, nhà mình xây nhanh thật đấy. Em Y mát tay quá.
    Chúc mừng em mẹ tròn con vuông, chúc hai mẹ con luôn khỏe mạnh, bé ngoan ngoãn hay ăn chóng lớn :Rose:
    Mẹ vải, em Gà: hai mẹ vẫn chưa vỡ chum à? Thời gian cuối này chắc là mệt mỏi lắm. Chúc hai mẹ mẹ tròn con vuông.
    Mẹ vải chắc là bé thứ 2, thêm con niềm vui nhân đôi, công việc của mình cũng nhân đôi. Sẽ mệt lắm đấy, nhà mẹ nó còn có người giúp việc. Như nhà mình chẳng có người giúp việc, ban ngày có bà giúp thôi. Nhiều khi mệt quá than vãn với chồng thì chồng toàn bảo là có mấy việc cỏn con làm tý thì xong. Nói chung chồng mình thỉnh thoảng cũng giúp đỡ một chút nhưng lại hay than vãn, hay chê bai vợ. Nhiều khi nghĩ ức lắm cơ mà chưa biết làm thế nào để chồng bỏ kiểu hay chê vợ đi.
    -------------------------------------------
    Sống là để YÊU THƯƠNG
    • 1,036 Bài viết

• 3,431 Được cảm ơn

Em còn khoảng 2,5 tháng nữa thì mới vỡ chum. Đang tìm mua nôi với cũi thanh lý cho bé mà mãi chưa tìm đc, toàn hụt. Hix, bố mẹ kinh tế khó khăn con cái đành phải chịu vậy.
    • 1,950 Bài viết

• 3,051 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gà tre 02 Xem bài viết

Chị ơi, chồng em hồi em bầu là đầu bếp trưởng đấy. Vợ ngồi gác chân uống nước dừa, chồng nạo dừa cho ngồi nhấm nháp. Chồng nhặt rau, sục rau, nấu, rửa bát. Nếu vợ đứng gọt khoai tay, cà rốt thi vác ghế lại cho vợ ngồi. Nghĩ đến mà muốn mang bầu liên tiếp :Silly:

Chồng em tính cẩn thận nên làm cái gì cũng lâu, sạch sẽ nên xong bữa ăn thì lâu lắm. Với cả dạo này anh ấy cv căng thẳng, về nhà ăn xong là lăn ra khò khò luôn. Có hôm vừa cho con ty bình vừa ngủ gật.

Mà thực sự thì em yêu cái bếp. Em thích nấu nướng. Em không thích chồng đeo tạp dề, lăn lộn với dao thớt. Chỉ cần chồng rảnh thì đưa đi chợ hay giúp vợ việc nặng như chặt xương, chặt gà, xách đồ đi chợ vào nhà, gọt hoa quả (vì tội ăn cơm nhanh nên phải kiêm việc đó)....

Chiều nay chồng cứ đòi đưa em đi làm. Nhưng em bảo em tự đi được. Phải vào đây xả stress với các chị rồi vác cái mặt vui hơn về nhà. Nhưng chắc khó đây.

• 1,950 Bài viết

• 3,051 Được cảm ơn

Bổ sung thêm là bác giúp việc nhà em nấu ăn chán quá. Trưa nay về rau luộc thành rau bung. May mà món canh cá khoai chưa kịp làm ko thì không biết thành canh gì nữa. Hai ngày thứ 7,chủ nhật vừa rồi em cũng bò ra lau nhà, lau ban công, hai vc đi xin đất về để tự trồng rau cho con...Nghĩ đến GV dạo này em cũng thấy căng thẳng (2 tháng trước thì em xề xòa, okie, càng ngày càng thấy ko ổn).Chắc em giận cá chém thớt đây.

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,681 Bài viết

• 928 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dori030806 Xem bài viết
    Cố gắng kiếm GV đi các mẹ ạ. Họ sẽ làm những việc ấy cho mình đỡ phải suy nghĩ, cũng đỡ cho chồng nữa. Khi nào hào hứng thì nhảy vô làm vài món đổi tông cho cả nhà. Tớ đang ráo riết kiếm GV đây, hehe, bà GV cũ về quê nuôi chồng bệnh. Mấy lâu nay, việc nhà nó cứ quấn lấy chân tay:Crying:
    Đúng là nên có NGV, coi như mình bỏ tiền mua thời gian để chơi với chồng con. Nếu có điều kiện, nên thuê NGV dù biết rằng chẳng ai làm bằng mình, nhưng phiên phiến đi 1 tí cho mọi thứ vui vẻ.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,400 Bài viết

• 2,751 Được cảm ơn

Mình thì thích có NGV, chị hàng xóm khu mình có người NGV , ở nhà chị ý có chuyện gì thì cả khu biết.
    • 119 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nmkl Xem bài viết
    Đúng là nên có NGV, coi như mình bỏ tiền mua thời gian để chơi với chồng con. Nếu có điều kiện, nên thuê NGV dù biết rằng chẳng ai làm bằng mình, nhưng phiên phiến đi 1 tí cho mọi thứ vui vẻ.
    Đúng là có GV vào, cái gì cũng phải phiên phiến đi thì mới dễ thở. 2tr/tháng tiền lương, tiền ăn cho GV + thâm hụt tiền chợ, tổng vào chắc cũng ngót nghét 4tr/tháng. Cơm thì bữa mặn, bữa nhạt, góp ý mãi rồi cũng lại lặp lại chu kỳ ấy, hôm nay mặn, nhắc nhở, hôm sau nhạt như nhà hết mắm muối luôn. Nhà cửa thì được người chăm chỉ sẽ sạch sẽ, phải người lười như bà hiện tại nhà em thì 1 tuần mới lau được 1 lần, lần nào cũng phải nhắc chán chê. Thế mà ko có thì mệt lắm thay, vì mình đi làm cả ngày, về lại lao vào cơm nước, phơi phong, lau chùi, leo được lên giường là nằm ngáy khò khò luôn rồi, chả còn thời gian mà chơi với con hay tâm sự với chồng được nữa. Nhưng lâu lâu vắng GV vài ngày lại thấy hay Như tuần này, GV xin nghỉ vì có người nhà ốm ở quê, nhà mình ăn tối muộn 1 tẹo, cơm đạm bạc đi 1 tẹo, nhưng khẩu vị đương nhiên ngon hơn (), tự cho phép con thức thêm 30p để còn kịp nghe mẹ kể chuyện, chơi với mẹ (dọn dẹp xong đến giờ mà bình thường nó đi ngủ luôn rồi còn đâu), còn 2 vc thì cửa mở toang vẫn tâm sự và ... hành sự thoải mái (hqua còn bắt quả tang chồng nude trong nhà tắm, cửa mở toang nữa chứ)