TIN TÀI TRỢ.

Hải phòng-Tiết kiệm và tích lũy tài sản cho con.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 29.5K Lượt đọc
  • 339 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 19 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Thấy HN và TPHCM đều có topic riêng về tiết kiệm chi tiêu và tích lũy cho con. Riêng Hải Phòng nhà mình thì chưa có. Em mạo muội mở Topic này rất mong nhận mọi người cùng chia sẻ công việc và cách chi tiêu tại môi trường mình đang sống.
    Hi vọng, HP nhà mình cũng rôm rả như các nhà khác.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 109 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Hihi, em cũng ở HP này mẹ nó ơi. Em cũng đang nản mấy cái vị chi tiêu này lắm. Mong các mẹ HP vào đây chia sẻ rôm rả để cả nhà cũng học hỏi kinh nghiệm. Vì dù sao ở HP điều kiện sống cũng khác rất nhiều so với TP HCM và HN. Cảm ơn mẹ nó đã mở top.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 638 Bài viết

• 1,370 Được cảm ơn

Haizz, chẳng biết sau này thế nào chứ với tình trạng bão giá thế này, tớ thấy khả năng tích lũy nó cứ càng ngày càng thấp xuống hay sao đấy. Lập gia đình được 5 năm rồi mà vẫn chưa làm được gì ra tấm ra món.
    • 109 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Chị lập gia đình được 5 năm chắc là có bé rùi. Còn em mới lấy chồng được có mấy tháng, vẫn đang mong con yêu trong năm rồng này.hihi. Dù chưa có bé nhưng em phải thuê nhà nên cũng chẳng kém nuôi con mọn là mấy. Sắp tới có bé chắc còn chầy chật hơn nữa. hic
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 638 Bài viết

• 1,370 Được cảm ơn

Uh, cún con nhà chị được gần 4 tuổi. Có con vui nhưng cũng nhiều lúc mệt lắm em ạ. Toàn những khoản không tên thôi. Tranh thủ lúc chưa có con tranh thủ hưởng thụ tí em ạ, lúc các bé yêu ra đời rồi thì có muốn cũng không được đâu
    • 19 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em mới ở HN chuyển về HP sống. Hiện đang thất nghiệp, may mà ko pải đi thuê nhà. Thấy HP chỉ hơn HN là ko tắc đường và không khí trong lành, còn ăn uống và đồ dùng thì cũng đắt ngang ngửa với HN. Đặc biệt là quần áo thì đắt mà ít mẫu.
    Hiện chỉ có 2 vợ chồng son, ko ở chung mà em thấy tiền nong tiêu ko kiếm soát được...
    Nhân đây cũng hỏi luôn các chị về địa chỉ quần áo, ăn uống ngon ở HP với ạ...hihi
    • 638 Bài viết

• 1,370 Được cảm ơn

Hải phòng thì tất nhiên là thua xa Hà Nội về khoản giải trí. Nhưng không sao, sinh con xong bận tối mắt tối mũi cũng chẳng có nhiều thời gian mà lo không có chỗ đi chơi đâu em ạ Về địa chỉ "ăn, chơi" thì nói thật là cũng chẳng có nhiều, không biết tại chị không để ý hay là người tương đối xuề xòa về việc đấy. Chờ các mẹ khác tư vấn cho em rồi hóng hớt thôi.
    Còn về việc tiêu tiền như bị mất cắp thì chẳng riêng gì em. Tối qua chị gọi đổi gas, lâu lắm rồi không cập nhật tình hình gas, cừ tưởng khoảng hơn 400 như mọi lần. Ai dè hơn 500, hú hồn, người ta bảo đấy là giá đã được giảm rồi. Tuy là số tiền không nhiều nhưng cứ ví dụ vài dịch vụ như thế là mình đã thâm hụt vào dự tính chi tiêu mất rồi.
    • 109 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Em thì không sành ăn lắm, nhưng em thấy có một vài chỗ ăn vặt tương đối ngon mà tụi em hay tụ tập đập phá, đó là ở chợ Cố Đạo vào buổi chiều với đủ các loại bánh trái, nước hoa quả, buổi trưa có bún đậu mắm tôm ngon phết, và cả món nem vuông nữa. Địa chỉ thứ 2 mà em biết là ở ngõ Đồng Tâm, Lạch Tray, cũng có nhiều món ngon, nhất là món tiết nóng hổi, ngon hết ý. Quán tiết này đông khách nhưng thấy rất sạch sẽ và vệ sinh. Trong chợ Cố Đạo thì đông đúc, chật chội tí nhưng nhiều lựa chọn, còn ở ngõ Đồng Tâm rộng rãi, sạch sẽ hơn mẹ nó ah.
    • 109 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Em cũng hay lọ mọ vào mấy top tiết kiệm chi tiêu của các mẹ trong SG, và HN. Bắt đầu từ tuần này em cũng đã thực hiện theo một số kinh nghiệm chi tiêu mà các mẹ chia sẻ. Em thấy mấy khoản chi cứng như tiền nhà, đám cưới, thăm hỏi thì không xê dịch được rùi, nên em sẽ tập trung tiết kiệm ở những khoản "mềm" như tiền ăn, tiêu vặt. Nhất là tiền ăn, nhà em hơi bị hoang phí ở cái khoản này. Chỉ cần hôm nào đi bigc là biết ngay. Tha về đủ thứ mà chẳng biết là để làm gì, thật là lãng phí. Bi giờ thì em hạn chế đi bigc rùi. Em cũng sắm một quyển sổ nhỏ, lên mạng ghi ghi chép chép công thức một số món ăn ngon, bổ, rẻ, dễ làm để về thực hiện. Sau 3 ngày em thấy đúng là một công đôi việc. Ax em thì khen em tay nghề lên, bữa cơm ngon hơn hẳn mà em thấy cũng không đắt đỏ lắm. Chủ nhật được nghỉ em đi chợ tha về đủ các loại rau củ. Mùa này có củ cải trắng và susu rất rẻ mà lại ngon. Các loại rau củ em sơ chế cho vào tủ lạnh, đến bữa thì lôi ra, cái xào, cái nấu canh. Nói chung em thấy chịu khó lên mạng tìm hiểu cách nấu nướng thì sẽ áp dụng được ngay. Cũng nguyên liệu đấy nhưng mình biết cách làm thì sẽ có món ngon hơn hẳn, lại bổ dưỡng nữa. Còn các món mặn, em xác định tư tưởng chỉ mua đủ ăn trong ngày thôi, tránh lãng phí. Hii. Em ti toe tí, các mẹ đừng cười em vì mới thực hiện có mấy ngày mà đã khoe nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 638 Bài viết

• 1,370 Được cảm ơn

Vì nhà chị không gần chợ Cố Đạo nên cũng ít lên đấy nhưng chị nghe mấy chị bạn bảo ở đấy có món ốc ngon lắm. Hồi sinh viên lớp chị hay tụ tập "đập phá" ở chợ Cát Bi, ngon mà rẻ. Đi làm rồi, mỗi đứa 1 việc nên ít tụ tập nhưng từ ngày cún con nhà chị đi học, có thêm ít thời gian rảnh rỗi chị thỉnh thoảng cũng đi chợ đấy chơi. Đồ thì càng ngày càng học tập chợ Ga chợ Đổ rồi, biết giá thì mua được rẻ chứ không biết thì vẫn bị cắt cổ như thường. Than ôi, cái thời hoàng kim 25k mua được cái áo sơ mi!
    Còn về khoản ăn uống thì nếu chịu khó ở nhà thì cũng tiết kiệm được đáng đấy. Chị cũng ghi sổ chợ, nếu không tính thêm hoa quả các loại thì cũng chỉ khoảng 30k là được bữa ngon rồi, nhiều khi còn ăn không hết nữa cơ. Nhưng thỉnh thoảng hứng lên ra hàng thì đúng là "kiếm củi 3 năm thiêu 1 giờ" hehe..
    • 109 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Ui, chị như vậy là chi tiêu giỏi quá rồi. Em thì chán lắm. Mới tập toẹ học cách tiêu tiền thôi. Khổ nỗi là tiết kiệm được cái này thì lại phát sinh cái kia, chẳng biết đường nào mà lường trước.
    • 109 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, giá xăng lại vừa tăng chiều nay rồi. Xăng A92 tăng lên 22.900đ/l. Nhà tăng, gas tăng, điện tăng, nước tăng, giờ lại xăng tăng. Thế này thì sống sao nổi.
    • 402 Bài viết

• 657 Được cảm ơn

Mấy topic về tài chính toàn các mẹ trên HN - HCM thôi, nay có hội HP rùi các mẹ cùng chia sẻ kinh nghiệm theo dúng nhu cầu của HP nhỉ.
    Đọc thấy các topic : CLB bố mẹ HP đã tầng 33
    Chăm sóc bố mẹ HP: tầng 2
    HI, chúc mừng nhà mới. Chúc nhà mình lên tầng thật nhanh.
    • 638 Bài viết

• 1,370 Được cảm ơn

Đúng rồi, tối qua đi đổ xăng mới phát hiện ra xăng đã tăng giá. Hú hồn, giảm thì từng tí một mà tăng thì nhiệt tình kinh. May quá, năm ngoái tớ mới mua cái xe đạp điện. Tính ra tiện phết cả nhà ạ, không đi xa thì gần tuần mới xạc 1 lần. Tiết kiệm được khối tiền xăng
    @hoakentraivu: Lúc mới cưới như em chị cũng có sổ chi tiêu, ban đầu thì chịu khó ghi chép lắm nhưng về sau thì càng ngày càng lười ghi, 5 bữa nửa tháng rồi quên luôn. Rút kinh nghiệm từ chị, em chịu khó ghi cho nó thành thói quen nhé. Nói chung là cũng chẳng được tích sự gì đâu vì những gì cần chi thì vẫn phải chi. Theo chị việc ghi sổ sách này nên được áp dụng triệt để lúc nào mình chuẩn bị đi mua sắm hoặc lúc đến các ngày lễ tết ấy. Tết vừa qua chị bị bội chi khủng khiếp, vài ngày mà tiêu hết không biết bao nhiêu tiền. Chỉ là ít quần áo(cửa hàng bình thường chứ không phải shop đâu nhé), bánh kẹo linh tinh thôi. Quên không ghi lại chi tiết cho nên đến giờ này nghĩ lại thấy khủng hoảng quá. Phải rút kinh nghiệm, rút kinh nghiệm
    • 109 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Em ghi chép lại chỉ để cuối tháng biết xem mình đã dùng tiền vào việc gì, vì trước đó, em cứ có cảm giác như mình bị "móc túi" vậy. Hic. Các mẹ HP nhà mình đâu hết rùi ý nhỉ?????????/
    • 402 Bài viết

• 657 Được cảm ơn

Việc ghi chép cũng là một cách hay. Chủ yếu là mình biết hạn chế chi tiêu của mình.
    Xăng lên, gas lên, điện lên là lương chẳng nên. Kiểu này chắc là đi xe đạp đi làm thôi. mà 12 km thì đạp đến máy gio mới đến nơi. hic.
    • 638 Bài viết

• 1,370 Được cảm ơn

Hôm qua sang nhà đứa bạn chơi, thấy nó mới xây được nhà 4 tầng mà về nghĩ buồn cái thân mình quá. Chẳng dám nghĩ đến chuyện xây được nhà to, chỉ mong sao đủ ăn và 1 chút để dành nhỡ có chuyện đột xuất hoặc ốm đau thì có cái mà xoay xở thôi.
    Sáng sớm đã bán than, sorry chị em nhé. Tớ thấy chắc cả nhà đều ghi thu chi hàng tháng. Mạo muội hỏi các mẹ 1 tháng chi hết bao nhiêu thế? Ai có phương pháp lấy "thu" trừ đi "chi" mà vẫn còn 1 khoản to to thì chia sẻ với cả nhà nhé.
    • 109 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Em thì mới chỉ bắt đầu ghi chép thu chi từ tháng 3 này thôi chị ah. Trước đó thì chẳng bao giờ em ghi cả. Một tháng, tổng thu nhập của 2 vc được 10 - 12tr, tuỳ tháng. Chi phí mà em có thể kiểm soát được như sau:
    - Tiền nhà + phí gửi xe + điện, nước = 2tr
    - Chơi phường = 2tr (khoản này coi như tiết kiệm được, mỗi tháng còn có được 400k tiền lãi). Sắp tới có em bé, khoản này sẽ bị cắt và thậm chí là còn không đủ. hic
    - Còn lại là ăn uống, tiêu pha hết.
    Từ tháng này em đang cố gắng kiểm soát, tiết kiệm trong chi phí tiền ăn tiêu. Không biết có nên cơm cháo gì không các mẹ ah. Mong các mẹ có chỉ số IQ chi tiêu, tiết kiệm cao vào giúp em cái khoản này với. hic hic
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 156 Bài viết

• 779 Được cảm ơn

Các mẹ, các bố có dùng máy tính cá nhân có thể ghi chép thu chi bằng phần mềm gnucash.
    gnucash là phần mềm mã nguồn mở, chạy được trên Linux lẫn Windows. gnucash giúp quản lý bốn thứ chính là: tài sản, nợ, thu nhập, chi tiêu của gia đình. Bốn khoản chính trên được chia thành nhiều tài khoản để quản lý cụ thể từng món nhỏ, ví dụ tiền mặt, tài khoản thanh toán, sổ tiết kiệm, cổ phiếu, tài sản, chi ăn uống, chi điện nước, tiền lương, tiền lãi tiết kiệm…
    Mời các bạn tham khảo kinh nghiệm quản lý tài chính gia đình được chia sẻ ở http://www.lhboi.name.vn/huu-ich/ke-hoach-tai-chinh
    • 638 Bài viết

• 1,370 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi loakentraivu Xem bài viết
    Em thì mới chỉ bắt đầu ghi chép thu chi từ tháng 3 này thôi chị ah. Trước đó thì chẳng bao giờ em ghi cả. Một tháng, tổng thu nhập của 2 vc được 10 - 12tr, tuỳ tháng. Chi phí mà em có thể kiểm soát được như sau:
    - Tiền nhà + phí gửi xe + điện, nước = 2tr
    - Chơi phường = 2tr (khoản này coi như tiết kiệm được, mỗi tháng còn có được 400k tiền lãi). Sắp tới có em bé, khoản này sẽ bị cắt và thậm chí là còn không đủ. hic
    - Còn lại là ăn uống, tiêu pha hết.
    Từ tháng này em đang cố gắng kiểm soát, tiết kiệm trong chi phí tiền ăn tiêu. Không biết có nên cơm cháo gì không các mẹ ah. Mong các mẹ có chỉ số IQ chi tiêu, tiết kiệm cao vào giúp em cái khoản này với. hic hic
    Vậy tính ra 1 tháng 2 vc em chi hết khoảng 8tr nhỉ? Cũng hơi bị mạnh tay đấy chứ nhỉ Nhà chị cũng chi khoảng như thế. Nhưng đấy là cả nhà. Nhưng cũng may là em còn có khoản 2tr kia để ra, sau 1 năm cũng được hơn 20tr. Coi như đấy là khoản nuôi con. Nhưng theo chị chắc là 2 vc phải "thắt lưng buộc bụng" thêm tí chút, ngoài 2 khoản "bắt buộc" kia, gói gọn trong vòng 5-6tr là đẹp. Vc trẻ mà, cái gì cũng không dám ăn, không dám tiêu thì cũng chán chết.