Giá như mình biết được cuộc sống gia đình đắng cay thế này thì mình sẽ không bao giờ lấy chồng ?

• 9.42K Lượt chia sẻ
  • 62.2K Lượt đọc
  • 86 Trả lời

• Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 9 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Chào Bạn !
    Đọc bài viết của bạn thì bạn và mình cùng bằng tuổi nhau . Mình chỉ lên diễn đàn đọc tâm sự chứ chưa bao giờ commet , nhưng hôm nay mình đăng ký tài khoản này để commet bài viết của bạn , vì hoàn cảnh nhà chông của bạn giống hệt nhà Nội Mình đối xử với mẹ Mình cách đây 30 năm về trước và đến giờ vẫn vậy bạn ak ( Nhưng mẹ Mình không có bầu trước đâu nhé ! ) . Nói đến Ba Mình , Ba Mình là một người nghe lời Bà Nội Mình vô điều kiện , tiền làm ra nhiều nhưng ông ấy chỉ đưa cho mẹ ông ấy , mẹ Mình sanh đẻ mới 1 tuần đã phải tự làm tất cả mọi việc ( nhà Ngoại Mình lại rất nghèo , chỉ có thể chứa được mẹ con Mình chứ không thể nuôi được ) . Mới đẻ không có j ăn chỉ có vài củ mì luộc ăn đỡ , tắm con xong không dám thay đồ mặc luôn bộ đồ ướt vì thay ra không ai giặt mà có giặt thì không ai giữ con . Mình lại có chứng khóc đêm , Nhà Nội Mình thì kêu mua thuốc ngủ cho Mình Uống vì Mình Khóc họ không được . Mỗi này họ chỉ cho mẹ Mình ăn 2 cữ trưa & tối , mới sanh mà chỉ ăn cơm với muối tiêu thôi nhé ăn n cơm cũng bị la , nhiều lúc mẹ đói chỉ uống nước lã cầm chừng . Đã vậy Ba Mình thì cứ mẹ mà phản kháng ông ấy lại đánh không thương tiếc . Mẹ Mình mà nói gì 2 bà cô của Mình hay nói gì đến gia đình ông ấy là ông ấy đánh Mẹ trước mặt gia đình ông ấy cho ba mẹ ông ấy thấy
    Mình được 4 tuổi mẹ Mình sanh em gái Mình . Trong ký ức đọng lại Mình nhớ ông ấy dắt Mình đi thăm mẹ và em rồi mang cơm cho mẹ với 1 gói muối tiêu , em Mình dần lớn lên và họ nói thẳng vào mặt em Mình là mày giống con gái mẹ mày tao không ưa ? Họ nghĩ sai khi nói với đứa bé 4 - 5 tuổi như vậy ????? Bánh trái họ cất đầy tủ nhưng tuyệt đối chị em Mình không được động vào ! Mình nhớ rất rõ khoảng thời gian Mình học cấp 1 , mẹ đi làm công nhân nhà thì ở nhờ nhà ngta , nhiều lúc trong túi mẹ không có dc 200đ ( cách đây 20 năm ) , nhà không có gạo ăn , may là được Bác hàng xóm tốt bụng lâu lâu lại cho vài lon gạo . Vậy đó , vậy mà ông ấy ăn nhậu ê hề , cung phụng ba mẹ ông ấy chứ không bao giờ đưa tiền nuôi vợ con . Mỗi lần mẹ nói là ông ấy đánh em Mình ôm lấy Mình mà khóc
    Thời gian thắm thoắt mẹ cũng gồng gánh đến lúc mua được cái nhà nhỏ , tiền mua đất là mẹ mượn , hôm sau khởi công xây nhà , hôm nay mẹ vẫn chưa có được 1 ngàn trong túi , mẹ năn nỉ quá Ba Mình mới mượn cho cái sổ đỏ của Ông Bà Nội cho mẹ đi cầm may sao ở hiền gặp lành , cứ tưởng là không xây được căn nhà 4h chiều ngày hôm đó anh Ngân Hàng tốt bụng thấy mẹ Mình hỏi chuyện rồi kêu mẹ vào anh ấy làm thủ tục , vay tiền trong chiều hôm đó , thế là hôm sau mới có tiền cất nhà
    Mình học xong 12 , kinh tế quá khó khăn còn tiền cất nàh chưa trả hết . Vậy là Mình nghĩ học 12 đi làm , khi trả gần xong nợ Ngân Hàng . Ông Chú trơ trẽn của Mình ( em của ba Mình đó ) lên nói bây giở ông ấy cho mẹ Mình mượn tiền trả nợ rồi mẹ lấy sổ ra đứng tên vay tiền tiếp cho Ông ấy để ông ấy lấy tiền làm ăn . Chẳng biết ông ấy da mặt dày hay nghĩ nhà Mình toàn đầu tàu hủ mà nói vậy nữa . Mẹ Mình từ chối rồi Dì Mình ( em gái mẹ ) . Đưa cho mẹ mượn tiền vô điều kiện nhé ! Để mẹ chuộc cái sổ ra đứa cho Ông Chú Mình
    Lại nhắc tới ông Ba Mình . Sau bao nhiêu năm ông ấy càng tồi tệ , bạo hành đã đành lại còn giành ăn với cả con cái . Cái gì ngon là chị em Mình phải để dành cho Ông ấy , Mình bệnh không ăn nổi cơm mẹ mua cho bịch bánh canh mà ông ấy về thấy Mình ăn thế là Ông Ấy nổi cơn Thú Tính , chửi rủa , lá hét ầm nhà . Đến giờ 2 chị em Mình đã đi làm khuyên mẹ nên ly dị , mẹ vẫn không chịu vì mẹ níu kéo căn nhà . Nơi mẹ đổ không biết bao nhiêu mồ hôi nước mắt mới có được , Mình sống torng hoàn cảnh đó tử bé đến lớn nên Mình khuyên bạn ly dị đi đừng để con cái lớn lên trong một gia đình không êm ấm , ám ảnh nó suốt cuộc đời bạn à . Mình là một điển hình ngay trước mắt đây . Ở nhà mà cứ nơm nớp lo sợ , không biết Ông Ấy lại điên lúc nào . Đêm ngủ cũng không ngon giấc . Trẻ em như một tờ giấy trắng bạn ak , đừng vẽ những vết nhơ vào ký ức nó , hãy cho nó cuộc sống êm đềm nhất có thể dù thiếu ba đi chăng nữa
    Mình khẳng định với bạn . MÌNH ƯỚC ÔNG ẤY BIẾN MẤT KHỎI MẮT MÌNH . MÌNH ƯỚC CUỘC ĐỜI MÌNH KHÔNG CÓ BA CÓ LẼ SẼ ÊM ĐẸP HƠN RẤT NHIỀU
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 62 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

mệt mỏi lắm
    • 43 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Chi hiểu hoàn cảnh và thấy thương em lắm ! Cố gắng lên em nhé! Hôn nhân ko hạnh phúc nhưng ko dễ để chia tay, nhưng nếu không thể tiếp tục thi hãy giải thoát cho mình, cuộc đời em còn trẻ, ko thiếu gì cơ hội em ơi !
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 62 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

akhidohjkllllllllllllllllll
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

C đang đào hố chôn mình vì mấy đồng bạc. Tự giải thoát cho mình đi c ơi. Nếu c cố sống vì những thứ vật chất mà bấy lâu nay c vun vén cho ngôi nhà vk ck c đang ở, thì quả thật c còn khổ nữa. C kêu ca , kể với mọi người, chia sẽ với mọi người. Mọi người hiểu và cảm thông với c. Vậy mọi người cho c lời khuyên c có làm theo k?
    Nếu c k tự giải thoát cho mình, không tự tìm ra biện pháp thì cho dù c có nói trên diễn đàn cũng vô tác dụng. Cuộc sống của c có bạo lực gd, c nên nhờ đến luật pháp. E li hôn rồi nên e hiểu
    Chúc c có quyết định sáng suốt. Ít nhất nên vì con của c
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 98 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    MÌnh thì khâm phục sự chịu đựng cùa chị quá.nhà chồng thì có đủ thứ chuyện để mà bàn lắm.Nhà chồng mình nè đuổi cố 2 vc đi 2 lần.Hên là chồng mình luôn bảo vệ mình.Lần tết 2015 có bầu ,cai ống ba chồng kêu về này nọ nha,,không may lần đó bị lưu sau tết .Thế la cả dòng họ xầm xị la ông ba chống nói la nghi mình nói xạo để được về coi điên không.
    Nhưng quan trọng nhất vẫn là có chồng bên cạnh.
    Bởi phụ nữ khồ thế..mà chồng sở khanh thì có nước bỏ thui.Chị vui lên nha chị
    • 29 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

cuộc sống phụ thuộc. k bao jo có thể gạnh phúc được. ngay từ đầu bạn đã sai rồi. chỉ khi nào bạn có đọc lập bạn mới có được niềm vui. chứ khi bạn còn sống phụ thuộc. còn lộ ta got chân asin thì chẳng bao jo bạn hạnh phúc được. bạn tự suy nghĩ!!!@
    • 142 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

• 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Troi oi.. Ko ngo hoan canh cua ban cung hok hon kem gi cua minh.. 😢hang ngay minh cu thuong the gioi nay chi minh kho dau nhieu nhieu ko ngo o dau do cung con nhieu nguoi dau kho hon minh
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chồng không ra dáng chồng, bố mẹ chồng k đáng được tôn trọng, bạo hành gia đình, lợi dụng tiền bạc, v.v..... => ly hôn, luôn và ngay.Còn lý do gì để mình ở lại gia đình như thế !
    Chồng đánh chứ gì, gọi taxi đi viện giám định => bạo lực gia đình, + 1 điểm để ly hôn.
    Chồng đi gái chứ gì, thuê thám tử chụp ảnh => ngoại tình, + 1 điểm để ly hôn.
    Bố mẹ đẻ không lo không thương thì thuê nhà, thuê giúp việc trông con để đi làm, mà e thấy nhiều nơi họ cũng nhận trẻ 8 tháng tuổi.( e ghe mọi ng nói thế )
    Mình là người có tiền mà sợ gì không nuôi được con => ly hôn con sẽ được xử cho mẹ nuôi thôi.
    • 97 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Sai thì cũng sai rồi. Mình ko đúng nhưng thằng kia nó còn khốn nạn hơn. Cố lên em nhé.

Chị chúc em sớm giải thoát được cho mình em nhé. Là người ngoài chị chỉ có thể cầu chúc cho em nhanh chóng thoát khỏi cái vũng bùn đấy thôi em ạ. Chứ cũng không thể khuyên em làm như nào. Chỉ chính em mới có thể đưa ra lựa chọn được thôi. Chị cũng mong các bạn trẻ sau khi đọc được chia sẻ của em sẽ nghiêm túc nhìn nhận về cuộc đời mình hơn.

Xin lỗi mấy bạn vô bảo bạn chủ top abc xyz. Cười người chớ vội cười lâu các bạn ạ. Sai thì sai nhưng cũng ko chỉ ngón tay vào người khác mà nói như vậy được Nên nhớ khi các bạn chỉ ngón tay vào người khác để chỉ trích thì 3 ngón tay còn lại đang hướng về phía chính mình đấy.
    cKhWp7
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thôi li hôn là giải pháp tốt nhất, nhưng mà bé phải ngoài 1 tuổi thì chị mới ly hôn đc, lúc đó tòa mới đồng ý thì phải. E nghĩ chị lên có khả năng tài chính vững vàng, chứng minh đc rằng chị có khả năng nuôi con 1 mình, có công việc ổn định hoặc có nhà để ở và ly hôn trước khi bé nhà chị đc 3 tuổi là ok mà, đời còn dài lắm, sao cứ phải khổ mà ko tìm cho mình 1 lối thoát, cứ sống với ck và nhà ckc như vậy thì con chị làm gì có tuổi thơ.
    MẠNH MẼ LÊN CHỊ NHÉ
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ như bạn! Vì người ta đang rối, đang cần người tâm sự thì mới lên đây thổ lộ cho nhẹ lòng, nếu ai đọc xong không thông cảm và không muốn chia sẽ thì hãy lặng lẽ mà rút lui! Sao lại phải nói ra những lời làm chủ top phải phiền thêm nhỉ!?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 57 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Nếu mình không nhầm thì công việc hiện tại của bạn vẫn phụ thuộc vào mối quan hệ của anh ta nên bạn vẫn chưa dứt ra vì chưa tích góp đủ để thuê nhà nuôi con phải không ? Một bà mẹ đơn thân không có sự hỗ trợ sẽ rất khó khăn trong khi cả bố mẹ đẻ cũng k giúp đỡ thì bạn sẽ phải tích một số tiền khá lớn đó nhưng đừng chờ quá lâu. Mình khuyên bạn hãy tách ra càng sớm càng tốt đừng cố quá kẻo quá cố đó bạn à, với người chồng như vậy không biết trước được đâu.
    SWWip7
    2/11 : 3,1kg --- 2/12 : 4,2kg --- 13/1 : 5,5kg --- 4/2 : 6kg --- 4/3 : 6,6kg --- 4/4 : 7,0kg
    --- 2/6 : 7,3kg
    3m1d : ngứa chân , 3m16d : lẫy , 5m25d : vpqp nằm viện 8d , 6m3d : bò lùi , 6m10d : ngồi vững , 6m18d : bắt đầu bò tiến , 6m20d : răng xinh bên phải dưới - biếng ăn; 7m : thêm 1 răng dưới, chỉ thích bám mẹ mà đứng , 8m15d : đã đứng được nhưng chưa vững, mọc thêm 2 bé răng cửa trên ; 11m : đi vững và chạy lon ton, 6 răng xinh và 5em đang chuẩn bị lên

6VcJp7
    bnmcp7
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 72 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

khổ thân
    • 27 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Chị sao vậy, còn suy nghĩ hay tiếc nuối j mà k ly hôn, đừng nói là vì con, ck chị k đủ tư cách làm cha của bé đâu, để bé ở vs 1 người cha như vậy thì sau này bé sẽ như thế nào, chị có kinh tế, e k xúi chị ly hôn nhưng e thấy chị và bé k có tội tình j để phải sống khổ như vậy đâu
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 95 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Cám ơn tất cả những lời khuyên của mọi ng. Bản thân mình giờ đã hiểu và biết yêu bản thân hơn bao giờ hết. Thì mình mới dùng những lời lẽ ghê gớm như vậy nói chồng. Mình mệt mỏi quá ! Không ngờ bài này của mình lại nhiều ng đọc và để ý đến vậy. Mình chưa bỏ vì lí do công việc và mình ko muốn trình bày giải thích nhiều với tất cả. Ai hiểu mình thì hiểu ai thông cảm thì thông cảm. Còn mình mệt quá ko muốn lên đây để chuốc lấy phiền muộn thêm nữa. Bạn nào biết cách gỡ bài và xoá ID thì bảo mình với. Có lẽ mình tự thân đứng dậy ko nên vào đây nói hết nỗi lòng để chuốc lấy thêm phiền vào bản thân. Giờ mình rất muốn gỡ bài này xuống. Mình rất mong đc yên bình mong các bạn hiểu cho.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của lyminmax
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 95 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bing0123 Xem bài viết
    Nếu mình không nhầm thì công việc hiện tại của bạn vẫn phụ thuộc vào mối quan hệ của anh ta nên bạn vẫn chưa dứt ra vì chưa tích góp đủ để thuê nhà nuôi con phải không ? Một bà mẹ đơn thân không có sự hỗ trợ sẽ rất khó khăn trong khi cả bố mẹ đẻ cũng k giúp đỡ thì bạn sẽ phải tích một số tiền khá lớn đó nhưng đừng chờ quá lâu. Mình khuyên bạn hãy tách ra càng sớm càng tốt đừng cố quá kẻo quá cố đó bạn à, với người chồng như vậy không biết trước được đâu.
    Tks b !

• Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 95 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lucky7117 Xem bài viết
    Chi hiểu hoàn cảnh và thấy thương em lắm ! Cố gắng lên em nhé! Hôn nhân ko hạnh phúc nhưng ko dễ để chia tay, nhưng nếu không thể tiếp tục thi hãy giải thoát cho mình, cuộc đời em còn trẻ, ko thiếu gì cơ hội em ơi !
    Vâng e cám ơn chị ah ! E cũng mong đến ngày đó . E cám ơn lời an ủi chân thành của chị. Từ nay e sẽ ko thức đêm viết lách tâm sự và khóc lóc nữa. E mệt mỏi quá !

• Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 95 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MsKun31808 Xem bài viết
    Sai thì cũng sai rồi. Mình ko đúng nhưng thằng kia nó còn khốn nạn hơn. Cố lên em nhé.

Chị chúc em sớm giải thoát được cho mình em nhé. Là người ngoài chị chỉ có thể cầu chúc cho em nhanh chóng thoát khỏi cái vũng bùn đấy thôi em ạ. Chứ cũng không thể khuyên em làm như nào. Chỉ chính em mới có thể đưa ra lựa chọn được thôi. Chị cũng mong các bạn trẻ sau khi đọc được chia sẻ của em sẽ nghiêm túc nhìn nhận về cuộc đời mình hơn.

Xin lỗi mấy bạn vô bảo bạn chủ top abc xyz. Cười người chớ vội cười lâu các bạn ạ. Sai thì sai nhưng cũng ko chỉ ngón tay vào người khác mà nói như vậy được Nên nhớ khi các bạn chỉ ngón tay vào người khác để chỉ trích thì 3 ngón tay còn lại đang hướng về phía chính mình đấy.
    Vâng e cám ơn chị. E chia sẻ cho nhẹ lòng , và muốn nói ra tất cả để giúp những ng đang làm mẹ , là phụ nữ chúng ta biết nhìn nhận cuộc sống biết giá trị bản thân hơn và đặc biệt đừng mù quáng yêu và hi sinh hết lòng vì gia đình như e. E sống hết mình vì hết mình rùi nhưng vẫn khổ có lẽ do quá khứ e đã sai quá nhiều. Giờ e rất muốn cố gắng vì con vì mình và làm nhìu đc việc tốt hơn cho con mình bớt khổ. Qua chuyện của e , e cũng mong những bạn nữ sẽ biết nhìn nhận mọi thứ bằng ý chí hơn e. Và đừng sai trái quá nhiều và nhiều vết xe đổ như e. E cám ơn chị ! E rất cảm động trước lời an ủi của c. Dù chị e mình ở ngoài ko hề biết nhau , e cũng mong c sẽ có cs thật hp !

• Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5