TIN TÀI TRỢ.

Gia đình không đồng ý có baby trước khi cưới

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.36K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em đang rất buồn & không biêt nên làm gì . Rất mong các anh chị có kinh nghiệm chia sẻ cùng emEm & anh ấy sẽ cưới nhau . Vào ngày 20/4/2013 ÂL & tụi em thì mong muốn có baby trong năm Quý Tỵ này luôn. Mà kẹt cái đám cưới rơi vào giữa năm (20/4 Âl ) nên chúng em định sẽ có em bé trước 2 tháng cho kịp sinh trong năm. Em và anh ấy đã nói chuyện riêng với mẹ của anh ấy & bác gái cũng đồng ý không cấm cản gì cả. Em và anh ấy cũng nhẹ nhõm . Rồi đến lượt em nói chuyện riêng với mẹ em ( gia đình đàn gái ) thì mẹ em phản đối vì truyền thống đạo đức, con gái không được vậy nhà người ta sẽ xem thường mình ,...rồi sợ bà con dị nghị nói này nọ. Em cũng có nghe người xưa nói là cưới dâu về mà có bầu trước là sau này làm ăn không lên luôn phải không ạ ? E thì nghĩ :1/ Người ta lỡ có em bé nên bắt buộc phải cưới thì mới bị như vậy ?2/ Em với anh ấy thì chuẩn bị cưới hỏi trước cả năm & chuyện có em bé trước 1-2 tháng là tốt cho tương lai em bé, em & anh ấy... Nếu rước dâu lên đèn thì nhà trai có bị dính vào quan điểm " làm ăn không lên không ạ ?"Ps: ba mẹ chồng lớn tuổi rồi nên không còn làm ăn gì hết .& Khi rước dâu thì sẽ mượn nhà chị 2 chú rể để làm lễ. Như vậy sẽ ảnh hưởng đến gia đình người chị 2 kia không vậy anh chị ?Em rất muốn thuyêt phục mẹ em vì em suy nghĩ theo lối sông hiện đại bây giờ nên thoáng lắm. Nhưng em cũng lo vì sợ cãi cha mẹ, sau này gia đình chồng xem thường lúc đó ân hận . Rất mong nhận được sự chia sẽ của anh chị !Em cảm ơn !

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 27 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Calocpong Xem bài viết
    Em đang rất buồn & không biêt nên làm gì . Rất mong các anh chị có kinh nghiệm chia sẻ cùng emEm & anh ấy sẽ cưới nhau . Vào ngày 20/4/2013 ÂL & tụi em thì mong muốn có baby trong năm Quý Tỵ này luôn. Mà kẹt cái đám cưới rơi vào giữa năm (20/4 Âl ) nên chúng em định sẽ có em bé trước 2 tháng cho kịp sinh trong năm. Em và anh ấy đã nói chuyện riêng với mẹ của anh ấy & bác gái cũng đồng ý không cấm cản gì cả. Em và anh ấy cũng nhẹ nhõm . Rồi đến lượt em nói chuyện riêng với mẹ em ( gia đình đàn gái ) thì mẹ em phản đối vì truyền thống đạo đức, con gái không được vậy nhà người ta sẽ xem thường mình ,...rồi sợ bà con dị nghị nói này nọ. Em cũng có nghe người xưa nói là cưới dâu về mà có bầu trước là sau này làm ăn không lên luôn phải không ạ ? E thì nghĩ :1/ Người ta lỡ có em bé nên bắt buộc phải cưới thì mới bị như vậy ?2/ Em với anh ấy thì chuẩn bị cưới hỏi trước cả năm & chuyện có em bé trước 1-2 tháng là tốt cho tương lai em bé, em & anh ấy... Nếu rước dâu lên đèn thì nhà trai có bị dính vào quan điểm " làm ăn không lên không ạ ?"Ps: ba mẹ chồng lớn tuổi rồi nên không còn làm ăn gì hết .& Khi rước dâu thì sẽ mượn nhà chị 2 chú rể để làm lễ. Như vậy sẽ ảnh hưởng đến gia đình người chị 2 kia không vậy anh chị ?Em rất muốn thuyêt phục mẹ em vì em suy nghĩ theo lối sông hiện đại bây giờ nên thoáng lắm. Nhưng em cũng lo vì sợ cãi cha mẹ, sau này gia đình chồng xem thường lúc đó ân hận . Rất mong nhận được sự chia sẽ của anh chị !Em cảm ơn !
    Làm theo ý mẹ bạn đi để mẹ bùn đấy..Năm tốt để sinh con đâu pải cóa năm nay âu.. vài lời góp ý cùng bạn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 74 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Calocpong Xem bài viết
    Ôi trời!Thời này là thời nào rồi còn lo chuyện đó vì tỉ lệ vô sinh nhiều lắm, nếu chắc chắn về tình cảm của đôi bên thì có bầu trước cũng chẳng sao.Như mình đây mẹ chồng tuyên bố không đồng ý cho có bầu trước cưới đến lúc cưới về 5 năm không có gì thế là sốt sình sịch, ân hận bảo có khi ngày xưa cho có bầu trước cưới cho ăn chắc.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 13 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mĩnh nghĩ đã quyết định tiến tới hôn nhân thì có baby trước hay sau đều ko quan trọng. Như trường hợp của mình, ăn hỏi từ trước tết nhưng vì ko chọn được ngày đẹp nên mãi đến cuối tháng 2 ÂL mới tổ chức cưới được trong khi mình đang có em bé được 2 tháng rồi. Hồi đầu cũng suy nghĩ nhiều lắm (sợ bố mẹ 2 bên, sợ đồng nghiệp, hàng xóm nói ra nói vào...) nhưng sau khi 2 bên bố mẹ biết thì đều mừng lắm, vì quanh mình bây giờ nhiều đôi lấy nhau 2-3 năm mà vẫn chưa thấy gì. Hiện tại thì mọi ng đều tập trung vào chăm sóc mẹ và bé thôi. Vì thế mình nghĩ 2 bạn cân nhắc theo hoàn cảnh và khả năng của mình mà qđ, nếu chồng chưa cưới của bạn cũng ủng hộ thì càng hay. Giờ xã hội cũng cởi mở hơn về vấn đề này rồi, mẹ bạn có thể sẽ buồn lúc đầu nhưng lúc được lên chức bà ngoại chắc sẽ hạnh phúc lắm đấy.
    • 511 Bài viết

• 686 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mấy mẹ khuyên như Thánh phán vậy. Chúng ta là người của thế hệ này, suy nghĩ về vấn đề này sẽ đơn giản hơn, nhưng bố mẹ chúng ta là người của thế hệ trước, và họ hàng làng xóm xung quanh chúng ta cũng rất nhiều người cùng thời với bố mẹ chúng ta. Với nhà trai thì họ có thể thoáng hơn, vì giả sử nói xui tí là không thành đôi thì họ cũng chả mất gì, cháu của họ vẫn sẽ luôn là cháu của họ, còn sau này đúng như kế hoạch thì đấy là điều tốt. Nhưng với bố mẹ nhà gái thì khác. Đặt giả sử đấy là con cháu mình đi, đối mặt với những lời nói ra nói vào chưa cưới đã phưỡn bụng ra, hoặc nhỡ mà không thành đôi thì thành không chồng mà chửa, lúc đấy nhà mình sẽ phải đối mặt như thế nào. Đấy chỉ là giả sử, nhưng không chắc là không xảy ra. Kể cả nếu vài tháng nữa đám cưới tiến hành tốt đẹp, thì không chắc những lời đàm tiếu từ trong nhà ngoài ngõ không xảy ra. Mình mệt đầu là một nhẽ, nhưng còn ảnh hưởng đến cả bố mẹ chúng ta nữa.
    Khi nào mà xã hội đã nhận thức khác, suy nghĩ không hay về việc có bầu trước khi cưới chỉ còn là thiểu số thì việc ì xèo mới chấm dứt. Theo mình thì đâu phải chỉ mỗi năm nay mới là năm đẹp đâu nên bạn có thể dời lịch sinh em bé lại, chọn một thời điểm khác vừa hợp với nhu cầu, mà lại không làm khó bố mẹ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,524 Bài viết

• 3,061 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn có tin con người có số không, không chọn được số đâu bạn ạ, chắc gì một phát ăn ngay để bạn có thể có bầu luôn và sinh con trong năm nay?

Theo mình không may nhỡ nhàng thì có gì bắt buộc ngậm bồ hòn làm ngọt chứ việc gì phải mang tiếng chửa trước. Mình không khắt khe như thời các cụ về vấn đề này, giờ nhiều quá thành bình thường rồi nhưng thực sự nó cũng chả hay ho gì. Nhiều nhà chồng có thể muốn có cháu trước nhưng phải hiểu đó là sự ích kỉ của họ, họ cần sự chắc chắn đảm bảo cho nhà họ có cháu chứ không phải họ thấy điều này đáng tự hào gì, rút cục tai tiếng hay phiền hà gì phụ nữ gánh tất. Tại sao bạn phải mang những rủi ro vào thân làm gì.

Mình có người bạn thân, bình thường cô gái đó rất trong sáng và tốt nết, ngoan ngoãn. Đùng 1 cái nó bảo cưới, ko ai biết có bầu vì người gầy, đến mình là bạn thân nó cũng ngại không nói, và mình cũng không bao giờ nghĩ bạn mình thế. Đến hôm cưới là bầu 4thang, mặc aó dài lồ lộ ra, ai cũng xì xầm , thực tế là chuyện này chưa thể một phát trở thành điều tự hào gì , may ra thời con cháu mình. Vì vậy không có lý do gì bạn lại phải thế, còn thực sự nếu bạn thấy chả vấn đề gì thật và nhất quyết sinh con trong năm nay thì bạn cứ có bầu, nên nói chuyện lại với bố mẹ, nhờ cả bố mẹ chồng nữa ,mình tin bố mẹ bạn sẽ đồng ý.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn những lời khuyên chia sẻ chân thành của các bạn nha. 1 phần nào đó mình cũng đỡ rối khi đọc được những suy nghĩ của mọi người .