TIN TÀI TRỢ.

Gia đình em không thích người Bắc

• 0 Lượt chia sẻ
  • 14.8K Lượt đọc
  • 146 Trả lời

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 375 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Em và anh quen nhau gần 5 năm rồi, 4 năm xa nhau, em ở SG (người Nam chính gốc), anh ở HN (người Bắc chính gốc), 2 đứa rất thương, yêu và hiểu nhau nên giữ được tình cảm lâu như thế. Nhưng em và anh chua hề dẫn ra mắt gia đình. Mẹ anh thì em nói chuyện rất vui qua điện thoại nhưng cũng chưa ra mắt tận mặt nên cũng chưa biết thế nào. Nhưng còn gia đình em thì...biết loáng thoáng em có người yêu và là người Bắc nên không thích lắm, cả ba mẹ, dì, bà ngoại...đều không thích người Bắc. Nói bóng gió là người Bắc dẻo miệng, nói quý hoá nhưng không thật lòng,ngọt miệng, không thành thật cho lắm và bảo đó là tính của 1 người Bắc....và làm dâu người Bắc làm sao chịu đựng nổi đối với 1 đứa con gái Nam như em, nói bóng gió nhiều lắm. Nhiều gia đình bạn bè của em cũng y hệt gia đình em chứ không phải chỉ gia đình em là phong kiến như thế. Thật ra những điều đó em không phủ nhận hoàn toàn vì em biết làm dâu miền Bắc quả thật là rất khó hơn là làm dâu miền Nam. Nhiều chị bạn em làm dâu người Bắc đã về nói với em 1 câu là: "thà chết không làm dâu người Bắc"....Nhưng đối với em đó không phải là vấn đề. Vấn đề của em là gia đình em thành kiến như thế thì em làm sao dẫn anh ra mắt gia đình em, trong khi đó 1 vấn đề hết sức to tát nữa đó là chênh lệch về học vấn giữa em và anh nữa, anh chỉ TC còn em thì lại ĐH. Những vấn đề đó làm em không biết sao giải quyết. Mong các chị tu vấn cho em :Sad::Sad::Sad::Sad:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• V&T
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 988 Bài viết

• 462 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi doanhnhi Xem bài viết
    Em và anh quen nhau gần 5 năm rồi, 4 năm xa nhau, em ở SG (người Nam chính gốc), anh ở HN (người Bắc chính gốc), 2 đứa rất thương, yêu và hiểu nhau nên giữ được tình cảm lâu như thế. Nhưng em và anh chua hề dẫn ra mắt gia đình. Mẹ anh thì em nói chuyện rất vui qua điện thoại nhưng cũng chưa ra mắt tận mặt nên cũng chưa biết thế nào. Nhưng còn gia đình em thì...biết loáng thoáng em có người yêu và là người Bắc nên không thích lắm, cả ba mẹ, dì, bà ngoại...đều không thích người Bắc. Nói bóng gió là người Bắc dẻo miệng, nói quý hoá nhưng không thật lòng,ngọt miệng, không thành thật cho lắm và bảo đó là tính của 1 người Bắc....và làm dâu người Bắc làm sao chịu đựng nổi đối với 1 đứa con gái Nam như em, nói bóng gió nhiều lắm. Nhiều gia đình bạn bè của em cũng y hệt gia đình em chứ không phải chỉ gia đình em là phong kiến như thế. Thật ra những điều đó em không phủ nhận hoàn toàn vì em biết làm dâu miền Bắc quả thật là rất khó hơn là làm dâu miền Nam. Nhiều chị bạn em làm dâu người Bắc đã về nói với em 1 câu là: "thà chết không làm dâu người Bắc"....Nhưng đối với em đó không phải là vấn đề. Vấn đề của em là gia đình em thành kiến như thế thì em làm sao dẫn anh ra mắt gia đình em, trong khi đó 1 vấn đề hết sức to tát nữa đó là chênh lệch về học vấn giữa em và anh nữa, anh chỉ TC còn em thì lại ĐH. Những vấn đề đó làm em không biết sao giải quyết. Mong các chị tu vấn cho em :Sad::Sad::Sad::Sad:
    2 em ở cách xa mà yêu nhau cũng 4 năm thì có lẽ tình cảm cũng khá sâu sắc? Thật ra 2 vấn đề này có thể giải quyềt được, quan trọng là bản thân em.
    Về học vấn, bằng cấp thì anh ấy thua em nhưng về trình độ thì có chênh lệch quá không? Có bao giờ em tỏ ý coi thường hay thiếu tôn trọng, không nghe lời anh ấy vì nghĩ anh ấy không bằng mình không? Nếu có thì em nên nghĩ lại vì vấn đề này đơn giản khi yêu nhau nhưng lại to lớn khi lấy nhau về.
    Về vấn đề Bắc Nam, những cô dâu người nam thường hay gặp rắc rối với gđ người chồng là người bắc. Em có thể thuyết phục gđ em nhưng bản thân em có dễ thích nghi hay không? anh ấy có hiểu và thông cảm với em không?
    Chị cũng là một cô dâu người nam lấy chồng người bắc. Gđ 2 bên lúc đó đều đồng ý nhưng giờ thì chị trở thành người ngoại đạo bên gđ chồng. Cũng may là chồng rất dễ thương và sống ở Nam và bị Nam hóa một ít rồi. Chứ nếu về Bắc ở chung với gđ chồng thì .. thôi rồi lượm ơi.
    Thỉnh thoảng vẫn nửa thật nửa đùa với chồng: biết thế em không lấy chồng người Bắc!
    Nhưng hồi đó yêu rồi mờ mắt nên đâu có biết. :Laughing:
    Nhà mở cửa rồi. Welcome, welcome : https://my.opera.com/mynho/blog

9DNr
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 25 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

thời buổi này mà vẫn "phân biệt chủng tộc" quá. nói cho cùng cũng chỉ là một vài thứ gọi là khác biệt văn hóa gây ra thôi. thiết nghĩ các bạn là những thanh niên hiện đại có đủ tri thức để hiểu được chuyện đó. quan trọng là các bạn có yêu nhau hay không. nếu yêu nhau thì tớ nói thật chuyện đó là chuyện nhỏ như con thỏ.vấn đề ở chính chỏ các bạn chứ không phải gia đình hay gì gì đó.bạn chọn chồng cho bạn kia mà. đâu phải chọn cho cả họ hàng nhà mình hay hàng xóm đâu. Mà không ca ngợi đâu, xét về khía cạnh gia đình, đàn ông Bắc là số 1 hi hi hi. luôn có hiếu với vợ này, không la cà bê tha nhậu nhẹt, đi làm xong về nhà ngay không ngồi lê đôi mách, nấu ăn tốt, rửa bát quyét nhà tạm được. và quan trọng là yêu vợ hơn đàn ông Nam nhiều. ho ho . bắc nào giai bắc vào cỗ vũ cho các em nó nèo
    Sợ vợ thì sống lâu - Đội vợ lên đầu...trường sinh bất lão
    • 35 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Uh, không đồng ý với cách suy nghĩ phân biệt như vậy. Suy nghĩ vậy là sai trong mọi trường hợp.
    • 931 Bài viết

• 383 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình tự nhận là 'international' trong suy nghĩ nhưng công nhận chuyện 1 số người Nam ko có cảm tình với người Bắc là sự thực, phải tôn trọng thực tế này. Không chỉ tính cách mà nhiều thứ nữa cũng khác nhau: ăn uống, phong tục, tiêu xài, ... mà con người ta hay dị ứng những thứ ko quen thuộc với mình. Nhất là những người ko đi và quan hệ với người từ nhiều nơi.

Biết làm thế nào, thôi cứ coi đó là 1 trong những trở ngại phải vuợt qua để lấy được nhau. Yêu và hiểu nhau nhiều chắc sẽ ổn cả. Nếu chàng rể bản tính tốt thì tiếp xúc 1 thời gian các cụ ăt sẽ quý, gỡ bỏ dần thành kiến. Ko được 100% cũng phải đc 80-90%. Khối trường hợp Nam-Nam, Bắc-Bắc thẳng cánh mà cư xử ko tốt còn ko được đến 50%.

Tuy nhiên cũng có 1 thực tế khác, đó là con người 2 miền ngày càng bớt khác nhau.
    Đời ngắn lắm, không nên có chỗ cho hờn dỗi với hững hờ .....
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 248 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

bạn chủ topic ơi , tớ nghỉ bạn quá lo lắng nên thế, giờ mẹ chồng người Bắc giờ cũng dễ tính hơn ngày xưa rồi , cũng chẳng còn phong kiến, Nếu bạn lấy chồng ở quê miền bắc thì may ra gia đình chồng còn cổ hủ , nhưng nếu lấy ở HN , mà bố mẹ tầm 50 tuổi j đấy thì dễ lắm ,Người nam hay bắc cũng tuỳ tính người từng người chứ bạn lại vơ đũa cả nắm thế.
    Nếu bạn yêu thương và muốn làm vợ thì bạn có thể sống riêng, tuỳ theo điều kiện của bạn.
    Ngày xưa khi tớ đi học cùng với nhiều người sg , lúc đầu chưa tiếp xúc mọi người định tẩy chay tớ vì trong đầu họ thành kiến là Người bắc sống không thật, ,,, Nhưng sau thời gian thì thấy mọi người nói khác.
    Còn nếu thuyết phục được bạn trai bạn thì lập gia đình , sống ở SG. Quan trọng bạn có muốn lấy chồng bắc không thôi,
    Gio trước hết bạn cứ ra mắt 2 nhà đi đã rồi tính tiếp .
    Chúc bạn hạnh phúc :Rose::Rose::Rose::Rose:
    • Thành viên tích cực 2015
    • 17 năm
    • 1,048 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi oigioidatoi Xem bài viết
    ..... Mà không ca ngợi đâu, xét về khía cạnh gia đình, đàn ông Bắc là số 1 hi hi hi. luôn có hiếu với vợ này, không la cà bê tha nhậu nhẹt, đi làm xong về nhà ngay không ngồi lê đôi mách, nấu ăn tốt, rửa bát quyét nhà tạm được. và quan trọng là yêu vợ hơn đàn ông Nam nhiều. ho ho . bắc nào giai bắc vào cỗ vũ cho các em nó nèo
    ơ hơ!!! Đồng ý với bác này, đấy cũng là đức tính tốt của rai bắc đấy :Smiling::Smiling::LoveStruc:
    Mẹ yêu bé nhất nhà!
    • 623 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

[quote=doanhnhi;3363089]người Bắc dẻo miệng, nói quý hoá nhưng không thật lòng,ngọt miệng, không thành thật cho lắm và bảo đó là tính của 1 người Bắc..... "thà chết không làm dâu người Bắc"....[quote]

ko phải đúng nữa mà là wá đúng lun, em cũng nghe rất nhiều người nói vậy rùi. 9 người thì hết 10 người nói như vậy rùi đó, còn nhiều thứ khác nữa lắm. Chừng nào chị chủ Tóp chính thức về làm dâu gia đình người Bắc thì chị sẽ cảm nhận dc rõ hơn. Nói ra đây sợ mọi người ném đá bể đầu , chảy máu:Worried:

cách nhà e ở mấy căn cũng có 1 chị người Tiền Giang lấy chồng Bắc kỳ nè. Ra đó làm dâu dc có 1 năm , ngán ngẩm wá giờ lại ôm con, vợ chồng dắt díu nhau về lại miền nam rùi. Chị 6áy nói, ở ngoài đó người Bắc họ có những tính cách mà người Nam mình ra đó ko thể nào chịu dc:Sad:

em thì e thấy con zai bắc có 1 cái hay là nói năng ngọt như đường làm mát cho cái tai chị em phụ nữ mình . Còn thiệt hay ko thì hên xui
    • 12 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cũng tuỳ người thôi ,chứ miền Nam cũng lắm người thế này thế kia lắm chứ, Bạn em đã từng gặp 1 anh như vậy, một lúc yêu 3 em. quan hệ lăng nhăng rồi chạy trốn.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 422 Bài viết

• 295 Được cảm ơn

Shhhhhhhhhhhhh!!!

Nói nhỏ thôi các bạn ơi, nhiều Mod của WTT là người Miền Bắc. Bây giờ Việt nam thống nhất rồi, đừng nói hai chữ Bắc Nam nữa. Bạn đưa ra vấn đề này nhạy cảm quá. Ngay cả mình, tuy rằng luôn tránh các vấn đề về dị biệt văn hoá, vùng miền hay chủng tộc cũng không khỏi có phản ứng tiêu cực bằng một ý nghĩ: " ơ hay, thế người Nam tưởng người Bắc quí mến người Nam lắm hả".
    • 626 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tóm lại họ hàng nhà bạn không phải là không có lý, tôi là người bắc, cũng sống ở HN, vào nam nhiều cũng rất hiểu người trong nam, tôi rất thích quan điểm sống của người trong nam, nếu bạn lấy anh ấy mà sống riêng và sống ở trong nam thì không vấn đề gì còn nếu ra bắc sống thì cũng khó hoà nhập được!!nếu sống cùng BMC thì rất khó hoà hợp, đơn giản là trong nấu nướng người bắc đã rất khác người nam, tôi có anh bạn lấy vợ nam sống trong nam, mẹ chồng vào chơi với cháu kêu con dâu kho cá bà không ăn được không giống kiểu bắc, mà GD nhà vợ là người gốc bắc nhé!!
    • SUMOSUMI Khách
    Ơ này, tớ là gái Bắc 100% nhá, tớ nói cho ấy nghe này, cách đây 3 năm về trước Mẹ tớ nhất định không cho tớ lấy chồng người Miền Nam vì cho rắng người Miền Nam(trai) thì nhậu nhẹt nhiều, sống vì gđ mình nhiều hơn gđ vợ, nhưng TY của tớ đã chiến thắng và bi giờ chồng tớ hơn ối anh Miền Bắc mà bà Cô, bà Dì, bà Chị tớ làm mai đấy( hơn cả anh người iu cũ gốc Bắc nữa chứ)...còn chị bạn tớ gái Miền Nam đặc luôn lấy chồng Bắc, mới đầu cũng y như bạn này đấy, Mẹ chị ý còn dọa từ chị ý luôn, rồi khóc, dọa này doạ kia, còn đt ra ngoài nhà anh ý nói này nói kia thế mà giờ bà Mẹ chị ý tớ cưng rể còn hơn cưng chị ý nữa, Tết còn bay ra ngoài ấy chơi mấy ngày, đi đâu cũng khoe :"Rể tui ......Rể tui.....".
    Đừng áp vơ đũa cả nắm chứ bạn nhỉ? Bàn tay còn có ngón ngắn ngón dài mà....Người Miền Nam or Bắc or Trung thì cũng là người, trong mỗi con người có cái tốt và cái xấu riêng, quan trọng sống bên mình cái nào bộc lộ ra mới là quan trọng. Bạn và anh ấy bên nhau 5 năm rồi, TY of 2 bạn cũng đâu phải một sớm 1 chiều, bạn hãy bàn với anh ý về chiến thuật " mưa dầm thấm đất "xem sao:LoveStruc:... Thế kỉ 21 rùi đừng phân biệt chủng tộc vậy chứ, Cuộc sống là cuộc sống của mình, người vai kề má ấp,ăn đời ở kiếp với mình là người Chồng người Cha sau này của con mình chứ đâu phải Cha Mẹ đâu, mặc dù Cha Mẹ có công sinh thành dưỡng dục mình nhưng các cụ đâu thể quyết định tương lai cho mình, sướng khổ là do mình cả thôi...Với mình câu nói này rất tuyệt có thể bạn sẽ thích" HƯỚNG CỦA CÂY DO GIÓ QUYẾT ĐỊNH. HƯỚNG CỦA CUỘC ĐỜI MÌNH DO CHÍNH MÌNH QUYẾT ĐỊNH".Chúc bạn tìm được hướng đi cho mình:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose: và hp với những gì bạn lựa chọn, bạn nhé:LoveStruc::Rose:
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9,104 Bài viết

• 28,648 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Ở đâu cũng có người này người kia, còn khác biệt văn hoá là không tránh khỏi. Nhập gia thì phải tuỳ tục thôi, nhưng cũng không thể lấy ví dụ một vài người để đánh đồng cả một cộng đồng được.
    Mình là người Bắc nhưng có cảm tình tốt với người Nam vì những người Nam mình đã gặp rất tốt, không biết có nên vơ đũa cả nắm không:Laughing:? Cũng may là Bắc Nam bây giờ không còn khác biệt nhiều như xưa nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 375 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

@ Viet Phuong: y hệt luôn hả chị hihi

@ me cun cung: em thấy anh ấy giỏi lắm chị ạh, biết kiếm tiền lắm, nhưng gia đình em phong kiến lắm, cho là đàn ông phải cao hơn phụ nữ thì khi lấy về mới không nảy sinh nhiều vấn đề về trình độ, học thức, mẹ bảo: "lúc còn yêu thì cái j cũng có thể chấp nhận nhưng khi cưới về rồi mới nảy sinh nhiều vấn đề, không đơn giản như con nghĩ là tình yêu giải quyết hết mọi vấn đề đâu". Khổ lắm chị ạh. Bị chặn đầu trước nên không dám ra mắt luôn :Sad::Sad::Sad::Sad:

@shortcake: em xin lỗi, vấn đề nhạy cảm thật, nhưng mà em không biết giải quyết làm sao cả, vì thật sự bạn bè em 10 đứa hết 7 đứa dính vào y như em, tụi nó cũng rối mù cả lên :Silly::Silly::Silly::Silly::Silly: Em quen với anh ấy mới biết người Bắc dễ thương lắm, nhưng không hiểu sao người lớn có thành kiến. Em nói thật luôn ý. Nhiều khi em đến gia đình bạn bè em chơi dẫn theo người yêu em, nó ghé vào tai nói nhỏ với em :" bố mẹ tao không thích người Bắc cho lắm" :Silly::Silly::Silly::Silly::Silly: Trời ạh thời buổi j còn phân biệt vùng miền, khổ thân quá :Sad::Sad::Sad:

@secret_hn: em không có lo sợ chuyện làm dâu người Bắc hay không chị ơi, mà là em lo lắng gia đinh em không cho cưới người Bắc, gia đình em thành kiến dữ lắm,đã phong kiến mà còn nghe người này người nọ kể ra kể vào nên càng không muốn cho em cưới chồng Bắc nữa, còn em yêu anh ấy thì lo sợ j chuyện làm dâu, lấy chồng theo chồng, lấy gà theo gà mà hihi

.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 375 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NOKIA85 Xem bài viết
    Ơ này, tớ là gái Bắc 100% nhá, tớ nói cho ấy nghe này, cách đây 3 năm về trước Mẹ tớ nhất định không cho tớ lấy chồng người Miền Nam vì cho rắng người Miền Nam(trai) thì nhậu nhẹt nhiều, sống vì gđ mình nhiều hơn gđ vợ, nhưng TY của tớ đã chiến thắng và bi giờ chồng tớ hơn ối anh Miền Bắc mà bà Cô, bà Dì, bà Chị tớ làm mai đấy( hơn cả anh người iu cũ gốc Bắc nữa chứ)...còn chị bạn tớ gái Miền Nam đặc luôn lấy chồng Bắc, mới đầu cũng y như bạn này đấy, Mẹ chị ý còn dọa từ chị ý luôn, rồi khóc, dọa này doạ kia, còn đt ra ngoài nhà anh ý nói này nói kia thế mà giờ bà Mẹ chị ý tớ cưng rể còn hơn cưng chị ý nữa, Tết còn bay ra ngoài ấy chơi mấy ngày, đi đâu cũng khoe :"Rể tui ......Rể tui.....".
    Đừng áp vơ đũa cả nắm chứ bạn nhỉ? Bàn tay còn có ngón ngắn ngón dài mà....Người Miền Nam or Bắc or Trung thì cũng là người, trong mỗi con người có cái tốt và cái xấu riêng, quan trọng sống bên mình cái nào bộc lộ ra mới là quan trọng. Bạn và anh ấy bên nhau 5 năm rồi, TY of 2 bạn cũng đâu phải một sớm 1 chiều, bạn hãy bàn với anh ý về chiến thuật " mưa dầm thấm đất "xem sao:LoveStruc:... Thế kỉ 21 rùi đừng phân biệt chủng tộc vậy chứ, Cuộc sống là cuộc sống của mình, người vai kề má ấp,ăn đời ở kiếp với mình là người Chồng người Cha sau này của con mình chứ đâu phải Cha Mẹ đâu, mặc dù Cha Mẹ có công sinh thành dưỡng dục mình nhưng các cụ đâu thể quyết định tương lai cho mình, sướng khổ là do mình cả thôi...Với mình câu nói này rất tuyệt có thể bạn sẽ thích" HƯỚNG CỦA CÂY DO GIÓ QUYẾT ĐỊNH. HƯỚNG CỦA CUỘC ĐỜI MÌNH DO CHÍNH MÌNH QUYẾT ĐỊNH".Chúc bạn tìm được hướng đi cho mình:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose: và hp với những gì bạn lựa chọn, bạn nhé:LoveStruc::Rose:
    Không phải em thành kiến mà gia đình em thành kiến chị ơi. Em thanh thiếu niên phụ nữ hiện đại mà hihi đâu thành kiến ba chuyện nhảm nhí này. Nhưng khổ cái gia đình em lại thành kiến em mới khổ. Có gia đình bạn em còn ác dữ, biết quen người Bắc lại cấm quen luôn, doạ từ lun mới chết. Em bị chuyện thành kiến này lại còn chuyện trình độ bằng cấp chênh lệch giữa em và bạn em nữa nên chuyện ra mắt 99% là không thành công :Sad::Sad::Sad: Chị và bạn chị làm sao thuyết phục được gia đình thế, chỉ em bí quyết với
    • 9,104 Bài viết

• 28,648 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Không phải em thành kiến mà gia đình em thành kiến chị ơi. Em thanh thiếu niên phụ nữ hiện đại mà hihi đâu thành kiến ba chuyện nhảm nhí này. Nhưng khổ cái gia đình em lại thành kiến em mới khổ. Có gia đình bạn em còn ác dữ, biết quen người Bắc lại cấm quen luôn, doạ từ lun mới chết. Em bị chuyện thành kiến này lại còn chuyện trình độ bằng cấp chênh lệch giữa em và bạn em nữa nên chuyện ra mắt 99% là không thành công :Sad::Sad::Sad: Chị và bạn chị làm sao thuyết phục được gia đình thế, chỉ em bí quyết với
    Cái chuyện trình độ thì cứ giữ 2 chữ ĐH, lờ 2 chữ tại chức đi là xong mà, bố mẹ bạn có kiểm tra bằng anh ấy đâu mà sợ. Còn sau này có biết thì cũng sự đã rồi mà
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 375 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi littlebud Xem bài viết
    Cái chuyện trình độ thì cứ giữ 2 chữ ĐH, lờ 2 chữ tại chức đi là xong mà, bố mẹ bạn có kiểm tra bằng anh ấy đâu mà sợ. Còn sau này có biết thì cũng sự đã rồi mà
    Không phải Tại chức mà là Trung cấp chị àh :Sad:
    • Đã bị khóa
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 707 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

mẹ bảo: "lúc còn yêu thì cái j cũng có thể chấp nhận nhưng khi cưới về rồi mới nảy sinh nhiều vấn đề, không đơn giản như con nghĩ là tình yêu giải quyết hết mọi vấn đề đâu". Khổ lắm chị ạh. Bị chặn đầu trước nên không dám ra mắt luôn :Sad::Sad::Sad::Sad: -

.
    Nên suy nghĩ kỹ câu này...một kinh nghiệm quý giá.:Sad::Sad::Sad:
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 603 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

Nếu bạn không phải làm dâu và được ra riêng thì đó là một điều tốt. Còn làm dâu thì thì tuỳ người thôi, và nếu khó bạn sẽ thấy vô cùng khó khăn trong cư xử.

Có lẽ Sự khác nhau lớn nhất là văn hóa và hoà hợp văn hoá, bạn thì nghĩ mình có thể nhập gia tuỳ tục, nhưng .... vấn đề là bạn có thật sự làm được như thế không?

Vd1: mình ở nhà, ăn giờ nào ăn, ăn thì mới 1 tiếng, còn ở GĐ chồng, cứ tới giờ cơm là xách đồ đi tắm, mời 5 lần 7 lượt mới chịu dời gót lên, lên bàn ăn là lấy đũa quậy quậy đĩa thức ăn, gấp 1 miếng, cắn đã ra trả phần thừa lại ra đĩa, "Sao món này ngọt thế, người Bắc chúng tôi chả ai nấu thế này!" ...
    Và còn nhiều cái vd2, vd3, ... gần gần như thế.. bạn nghĩ sao?

Mình cũng từng trải qua rồi, ngày xưa mình cũng nghĩ như bạn, lấy chồng chứ đâu phải lấy GĐ chồng (mà GĐ chồng mình thì ở SG đó), nhưng thật sự là giờ đây mình cảm thấy mình ko còn khả năng chịu đựng, thực tế rất phủ phàng và mình đã nghĩ giá như ngày xưa chia tay thì tốt hơn. Dù là anh thật sự rất hiểu biết nên thật sự là nhiều lúc mình thấy rất tội nghiệp cho chồng, anh phải đứng giữa mẹ và vợ.

Mình chỉ hy vọng 1 điều, quan sát cho kỹ bạn nhé! Để sao này ko hối hận. Người ta không thể thay đổi tính cách của mình, bạn cũng vậy, vì vậy càng phải cẩn thận bạn nhé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 92 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Ở đâu cũng có người vầy người khác bạn ạ. Nếu bạn ra Bắc thì phải chuẩn bị tinh thần làm quen với phong tục tập quán ngoài đó, rất khác biệt so với người miền Nam từ cách sống, cách suy nghĩ, cách cư xử, cách nói năng, ... Mình nghĩ ba mẹ bạn cũng muốn điều tốt cho bạn thôi, đó không phải là phong kiến như bạn nói :Smiling:. Hay là bạn xin đi công tác ra ngoài ấy sống chừng 6 tháng 1 năm, nếu okay thì về thuyết phục gia đình nhỉ
  • Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8