Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

gia đình chồng- chồng- con dâu.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.63K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 7 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Các mẹ ơi! Có mẹ nào giống mình không chuyện tưởng chừng như phi lý nhưng lại đến với mình như một cơn ác mộng. Mình vừa sinh em bé được 1 tháng 13 ngày nhưng mình chưa hề có một ngày ở cử. Mình lấy chồng được hơn một năm nói là lấy chồng chứ mình vẫn chưa được cưới hỏi như mọi người đâu chỉ là về sống chung và chưa hề có một tờ đăng ký kết hôn. Trong một năm đó mình phải là việc cật lực để nuôi chồng và hai cô em chồng học phí một tháng hơn cả 4 triệu lại còn tiền ăn và tiền quần áo. Mình dại lắm đúng không các mẹ vì không làm đủ tiền trang trãi trong gia đình nên mình phải chạy vạy hết chổ này đến chỗ kia mới kiếm đủ tiền trang trãi cho cuộc sống gần chục triệu mỗi lần kẹt tiền chồng mình lại gọi điện thoại về nhà vay tiền nhưng mẹ chồng mình bảo có mình điện thoại về thì mới cho vay nhưng mình ngây thơ không hề biết đó là chiêu gài mình của mẹ chồng mình vì đến bây giờ mới vở lẽ ra mình gánh một mình số nợ lãi mẹ đẻ lãi con. Các mẹ biết không mình mang thai đôi nên càng về những tháng cuối mình với mình việc đi lại thật khó khăn mình không đi làm được nửa mà bao nhiêu thứ tiền dồn hết lên đầu mình nên dù mang thai mình vẫn không dám uống sữa hay ăn gì ngon, mặc đồ của mọi người cho còn hai cô em chồng thì cứ hở ra là quần là áo tiền này tiền nọ mình khóc suốt nhưng nghỉ đến gia đình mình đã mang tiếng có một đứa con hư, mấy đứa em còn tuổi ăn tuổi học sợ chúng nó ngại, với hơn nửa là hai sinh linh vô tội trong bụng mình, mình lại thôi mình cố gắng chịu đựng. Đến ngày mình sinh tiền trong nhà không còn đến một xu phải cầm xe gắn máy lấy 8 triệu mà đi sinh. Sinh con qua 5 ngày nhưng mình vẫn không có sữa mình cứ gầy tong teo đi vì suy nghỉ nhưng mình vẫn không được yên thân khi họ bắt con mình về nhà họ và bắt mình phải theo họ về sống dưới nhà mình đồng ý nhưng từ khi mình về nhà đó để sống nhưng cũng từ đó mình bị tra tấn đến mức rơi vào trạng thái không biết gì cứ như mất trí mình cứ nuốt vào trong bụng cả vốc thuốc ngủ nhưng khi tỉnh lại thấy má mình khóc mình lại cố gắng để sống tiếp. Chồng mình cũng phải khổ sở vì giữa hai còn đường vì ngày nào mẹ anh củng điện thoại lên nói này nọ mình chỉ còn biết khóc và khóc với món nợ gần tiền tỉ món nợ mà bán cả gia tài mình cũng không trả đủ. Nhiều lần mình muốn biết tại sao mình lại nợ nhiều đến vậy mà mổi khi về đến nhà đó nhìn con thì họ tra vào đầu mình nào là vì mượn tiền cho mình và mất danh dự, tự trọng và kiếm hết tội đẩy qua hết cho mình.
    Rồi cũng từ đó vợ chồng mình cải nhau liên tục to tiếng có, chiến tranh lạnh có đập phá đồ đạt có và những lời lẻ không đáng có điều được phát ra từ miệng mình mà trước giờ vốn dĩ mình không bao giờ nói. Mình phát điện lên khi các cô em chồng cứ nhan nhãn trước mắt mình lấy điện thoại của mình để sử dụng, lấy tiền mình để đổ xăng, lấy xe của mình đi nhưng không có chuyện gì. Thậm chí còn mở miệng ra xin tiền mình mua card điện thoại điện thoại về nhà mách mẹ, nói xấu mình với bao nhiêu người khác mà chính tai mình nghe thấy đến nước này thì mình tức điên lên mình đuổi hết biến đi hết tưởng họ sẻ đi nhưng không vẫn thái độ trơ mặt dù mình nhiều lần la hét mình phát điên lên và đi đến một quyết định mình sẻ ra đi mình sẻ bán tất cả những gì để có thể trả hết tiền cho họ và giải thoát cho mình. Các mẹ ơi! bây giờ mình phải làm gì đây để lấy lại con mình thật sự mình không biết phải làm sao các mẹ ơi giúp mình với!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 112 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

mẹ nó ở đâu? làm đơn gửi ra phường nhờ can thiệp. căng nữa thì ra công an. trời ơi, con mới sinh mà lại phải xa mẹ, thương quá
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 469 Bài viết

• 282 Được cảm ơn

Ôi thật là khổ cho chị. con người với con người sao nỡ đối xử với nhau vậy. về nhà bmẹ đẻ đi chị, rồi nhờ người nhà can thiệp, quá lắm thì nhờ đến công an thôi chị àh.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 150 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Loại người này phải nhờ công an mới được! Đừng tiếc gì gia đình đó nữa. Không đáng đâu chị. Cũng đâu có hôn thú gì. Đừng vì điều tiếng mà biến mình thành nô lệ.
    Thứ 1: Người ta bảo chị nợ có giấy tờ gì ko? nếu ko thì chị cứ nói chị ko vay (ma đúng là chị ko vay thật). Nếu chứng minh được ngôi nhà đó là của chị thì cứ nén hết đồ hai đứa đó ra ngoài. Nhờ công an can thiệp nếu họ tiếp tục ở lì. Nếu không thì chị bỏ của chạy lấy người đi.

Thứ 2: Nhờ cong an can thiệp đòi con về, em nghĩ chị nuôi 2 bé cũng vất vả nhưng vẫn đỡ hơn là làm trâu ngựa cho nhà đó, mà tâm hồn chị được thanh thản.

Lỗi của chị với BM chị là đã để người ta tự do chà đạp chị. Lỗi của chị với con chị là đã ko chăm sóc hai con khi đang trọng bụng mẹ (đang bận đi làm trâu cho người dưng), giờ còn chưa muộn chị hãy có gắng ăn uống, bồi dưỡng sức khỏe cho tốt để còn sức đấu tranh vì con và nuôi con tốt nữa.

Thương và giận!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 352 Bài viết

• 804 Được cảm ơn

tại sao chị phải bán đồ chị có trả nợ cho cái lũ đó? chúng còn khỏe mạnh, còn đầy đủ chân tay thì tự làm chứ. có bại liệt đâu. có lẽ vì lúc đầu chị quỵ lụy và mất hết tự trọng bản thân thành ra bị lũ đó lợi dụng. cái gia đình đốn mạt đó thêm bà mẹ chồng khốn kiếp chị cứ chửi cho hả giận trước. cái lũ dog đó thật ko còn tình ng. nó coi chị ko khác gì osin, kiếm tiền cho chúng ăn xài.

chị hãy giữ những gì chị có cho chị và con. các món nợ nếu ko có giấy tờ hay chữ ký hay bất cứ cái gì chứng minh là chị vay thì chị hãy mặc kệ. ai vay nấy trả. chị nên dọn ra chỗ khác càng sớm càng tốt. xa cả lão chồng vô tích sự, ăn bám nữa. hãy mạnh mẽ vì con và vì bản thân. ko nên vì 1 lũ khốn mà có suy nghĩ dại dột quyên sinh như vậy.
    yêu Chúa - yêu người
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 641 Bài viết

• 595 Được cảm ơn

Khuyên bạn thế này :
    1 - Con của bạn: Làm đơn gửi phường nhờ giải quyết, đòi lại 2 bé về với mẹ.

2 - Chuyện nợ nần kia chẳng có gì làm bằng chứng vì chỉ gọi điện thoại để mượn chứ có viết giấy mượn nợ đâu? Ai giải quyết cho bà ấy dù cho kiện đến ... Chủ tịch nước. Nếu bà ấy biết điêu thì chỉ nên đòi những gì bạn thực sự mượn chứ k phải lãi mẹ, lãi con.
    • 125 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Thế quan điểm của chồng bạn là như thế nào?
    Ai là người tiêu số tiền đó?
    Chỉ vay mượn tiền để chi tiêu và đóng học phí thì làm sao có thể lên đến tiền tỉ được nhỉ?
    Lãi bao nhiêu phần trăm thế bạn?
    • 467 Bài viết

• 517 Được cảm ơn

Chỉ cần bạn không tiếc rẻ gì ông chồng nữa là giải quyết được mọi việc hết. Nhưng mình thấy chồng bạn có vẻ chỉ nhu nhược thôi chứ không xấu, vậy hãy nói chuyện với chồng. Nếu chồng thương con, thương vợ thì chồng giải quyết. Nếu không thương thì bạn tự giải quyết. Cách giải quyết thì các chị đã nói cả rồi đấy.
    Bức xúc thay cho bạn, nhưng giá như phụ nữ VN được tự do sinh đẻ mà không cần chồng và không còn búa rìu dư luận thì mới hạnh phúc.
    Sau này chị em ra đường, thấy số phận nào không chồng mà có chửa thì nhớ giúp đỡ và khích lệ nhiệt tình chứ đừng dè bỉu
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 89 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

bạn ko việc j phải cuống lên giải quyết từng việc 1.nếu bạn có vay nhưng bà ta ko ghi âm lại bạn cứ chối biến đi tôi ko vay ko có giấy tờ j.kể cả có ghi âm lại bạn nghe xem bạn vay bao nhiu chỉ trả bấy nhiu ra pháp luật cũng chỉ tính lãi = ngân hàng.còn bà ta bảo gần 1 tỉ thì bảo ko đúng ko phải bà phải chứng minh dc tôi cầm hẳn 1 tỷ ko cm dc thì thôi ra pl ko có = chứng lại ko có công chứng đố bà ta đòi lại dc tiền.còn về phần c ko cần nó nữa gd nó lợi dụng bạn đấy.hai con em kia gọi CA dến cho nó ra khỏi nhà nếu nhà của bạn.nếu đi thuê đơn giản quá xắp xếp QA
    về phần con bạn ko phải lo nếu nó muốn cho nó nuôi nhưng mình nghĩ nó chỉ dọa thôi ko dám nuôi đâu vì nó cần cháu thì nó đã ko đối xử với mih nt.tóm lại bạn phải làm từng bước bà ta thấy bạn 1 thân 1 mình nên bắt nặt ý mà.nói cho bà ta bít tiền là mồ hôi nc mắt ko phải là yự nhiên mà có nên bà ta ko phải thích mà dc.mỗi lần nói chuyện nên có máy ghi âm dụ bà ta nói ra là bạn nói vay từng này tiền sao bà lại nói nhìu thế để xem bà ta nói sao.đã chả còn tình nghĩa thì viêc j phải sợ.mình ko nghĩ bà ta lại cao thủ là ghi lại những cú điện thoại bạn vay tiền vậy là có lợi cho bạn rồi.em nói vậy ko bít có đúng ko các mẹ nhỉ?
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,401 Bài viết

• 1,293 Được cảm ơn

TRời ơi, ko thể tưởng tượng thời đại này có những con người ngang tàng và trơ trẽn đến vậy. Chị đã sai từ lúc đầu,, sai hoàn toàn rồi chị ạ. Nhưng chưa muộn đâu chị, chị còn nhiều cơ hội để làm lại. Chị ko phải trả đồng nào cho bà ta cả. Và nhờ công an can thiệp đem con chị về. Chị đừng nhu nhược, đừng hiền lành quá mức như vậy nữa. CHị cũng đừng tiếc loại chồng ko có bản lĩnh dù là 1 chút như vậy nữa. Cố lên chị nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 36 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

chi va chong chua dang ki ket hon thi lam sao ho bat con chi di dc.bao cong an di.vi khi chua dang ki ket hon thi con cung ko dc mang ho cha co ma.no thi ko phai gia,ng ta doi xu voi minh nhu the thi minh cung gio mat luon.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 233 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Mình không nghĩ là bạn đang sống trong thế kỷ 21 đấy. Thời đại này rồi mà bạn vẫn chịu sống một cuộc sống như địa ngục như vậy sao? Như các mẹ đã khuyên bạn ở trên, hãy tìm cách giải thoát cho mình, tìm một cuộc sống mới, tự do tự tại. Con người chứ đâu phải động vật mà hành xác nhau thế.?
    Vì tình yêu mong manh, tay em quá yếu mềm ...
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,129 Bài viết

• 2,258 Được cảm ơn

làm lại đi bạn. Gia đình bạn cần giúp bạn 1 tay, đừng chịu khổ 1 mình nữa.
    • 7 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Hôm nay chồng mình xuống mang con về nhưng họ không cho em chồng mình lớn tiếng nói: Nó có muốn ôm con thì xuống đây mà ôm về. Nó có biết làm vậy là khinh cái nhà này lắm không. Chồng mình kể lại( sự thật). Tối nay mình cải nhau với chồng rất to tiếng cả hàng xóm điều nghe thấy. Thứ duy nhất mẹ chồng tặng cho mình là bộ ly 6 chiếc mình đập vở tan. Anh khóc, mình cũng khóc mình biết anh rất đau khổ. Vậy mà hai cô em chồng vẫn bình thản ở lại nhà với bộ mặt trơ ra như không có chuyện gì mặc dù mình quăng hết đồ ra ngoài. Còn liếc mắt nhìn mình mang đồ vào nhà bấm điện thoại mặc cho chú trưởng khu phố năng nỉ ra khỏi nhà mình. Đến nước này mình cũng chào thua về độ trơ của hai cô nhỏ.
    (Mình cũng không dám nhờ đến gia đình mình được hoàn cảnh của gia đình mình có đến 4 đứa con gái bố, mẹ mình xuống ngày làm việc không đủ tiền trả nợ vì kinh doanh thất bại và thiếu quan tâm đến con cái lắm các mẹ ạ. Mình đi học ở tp mình phải tự lo đến khi đi làm mẹ mình còn ra quyết định mang tiền về phụ bố mẹ trả nợ vì danh dự. Chính vì thế mà khi mang thai mình không dám xin cưới vì sợ khinh bỉ của gia đình chồng. Nhưng bây giờ chính vì vậy mà mình không có hậu phương, hay con đường lui nào khác nửa. Mình bước vào đại học với đủ mọi nghề để mưu sinh vừa tiền học của mình, của em mình và tiền nợ của gia đình. Có những ngày mình không hề được ngủ vì ban tối mình làm công nhân thời vụ ở khu chế xuất nên sáng đi học thì thức luôn. Mình sống như vậy cho đến 4 năm học ra trường mình xin vào công ty mình đang làm bây giờ với một mức lương ổn định. Mình nghỉ đến đây chắc số phận mình sẻ mĩm cười với mình nếu mình không gặp anh)
    Ở đất tp này anh là người thân duy nhất của mình nhưng anh quá nhu nhược và thụ động nên cuộc sống mình giờ mới ra nông nổi này.
    Những lần mình vay tiền mình ghi lại rất rõ và mình tính hết chỉ có tròn 200 triệu thôi (192 triệu) vậy mà tiền lãi như thế nào mà từ hồi tháng 7 năm 2011 đến giờ đã lên đến 780 triệu. Mình hy vọng rất nhiều vào chồng mình, mình nghỉ anh sẻ đứng ra chịu ít nhiều với mình. Nhưng không các mẹ ạ! anh chỉ có biết đi khất lại mặc cho lãi mẹ đẻ lãi con còn mình vẫn mang tiếng là "lừa đảo", còn " anh bị bỏ bùa".
    Các chị em ở hội phụ nử khuyên mình như thế này rồi các mẹ ạ! Các mẹ thấy thế nào cho mình ý kiến. Mình sẻ trả cả gốc cả lại theo tiền lãi ngân hàng là 225 triệu luôn một năm, mình có ghi chép lại rất cụ thể. Mình sẻ bán đi căn nhà của mình được 350 triệu còn lại mình sẻ làm lại từ đầu với con mình dù khổ nhưng mình vẫn quyết tâm. Các mẹ cho mình ý kiến nhé!
    • 192 Bài viết

• 247 Được cảm ơn

Em ơi, con em mới hơn một tháng, em nên báo công an ngay đi, kiện họ về tội bắt cóc con của em. Cho dù ko có kết hôn em vẫn có thể đòi được. Còn món nợ thì đừng trả. Em vay chi dùng cho nhà họ, nếu trả thì bắt chồng em trả, tiền để mà nuôi con. Cố lên em, đừng nghĩ quẩn.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 375 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

Chào em,

Thực sự gia đình họ muốn chiếm nhà của em đó. Bây giò̀ việc đầu tiên, em báo công an khu vực mời hai cô em chồng ra khỏi nhà, báo chuyện gai đình họ bắt cóc con em. Trường hợp họ không trả con thì kiên ra tòa đòi con và trình bày mọi vấn đề: nợ, nuôi chồng, hai cô em như thế nào.... Em viết ra giấy để nộp lên tòa thì tòa sẽ xử và sau đó dựa vào phán quyết của tòa mà em trả nợ . Phải nhờ công an và hội phụ nữ thôi em ạ.
    Mesd
    • 128 Bài viết

• 182 Được cảm ơn

Bạn ơi bạn làm đơn nhờ công an can thiệp đi,thứ nhất là bé còn nhỏ nên phải theo mẹ,thứ hai là món nợ đó bạn gián tiếp vay qua mẹ chồng thôi,số tiền đó cũng dùng cho cả chồng và hai cô em chồng nên bạn không phải trả hết mà chia đều cho bốn người chứ và số tiền đó mẹ chồng có nói quá không ,bạn kiểm lại xem nợ thưc sự bao nhiêu.Mình nghi là gia đình chồng bạn muốn chiếm căn nhà của bạn trừ nợ đó.Bây giờ bạn phải bản lĩnh ,dứt khoát đâu ra đấy nhờ công an giải quyết thì gia đình chồng bạn không dám làm bậy đâu.Nếu có điều kiện thì bạn nhờ luật sư tư vấn cho bạn nhé,đòi quyền nuôi con,tiền nợ không phải bạn vay bạn xài riêng nên không có trả hết,và đòi ba bé chu cấp cho bé.Không cho hai cô em chồng ở nhà bạn nữa.Thực sự gia đình nhà chồng bạn có âm mưu vừa chiếm con của bạn và lừa gạt bạn bạn tiền bạc.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

không fai trả nợ một đồng nào cả vì mình ko tiêu tiền đó
    Báo công an bắt con lại
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,129 Bài viết

• 2,258 Được cảm ơn

Làm ngay đi bạn. Hội Phụ nữ và Công An là nơi bạn dựa bây giờ, nếu bạn ko muốn dựa vào gia đình mình.

Làm sớm ngày nào, con và bạn đỡ khổ ngày đó. Phải đòi lại con và không trả nợ. Số tiền lãi đó lên nhanh cũng phải thôi bạn ạ, vì vay nặng lãi mà, lãi suất có thể là 15-20%/ tháng làm gì mà chả ngót nghét 1 tỷ.

Hơn nữa, có chắc là BMC bạn đi vay hộ bạn không? Hay OB đang cho bạn vay bằng chính tiền của họ, rồi tính lãi cho bạn bằng lãi của bọn cho vay?

Cần tỉnh táo bạn ạ. Ko có gđ để nhờ vả, ít cũng phải có bạn thân và đặc biệt dựa vào Hội Phụ nữ đi bạn.
    • 352 Bài viết

• 804 Được cảm ơn

chị ơi, tình hình sao rồi? chị có nghe theo lời khuyên của mọi ng ko? hay vẫn quyết tâm trả nợ thay chồng và giữ ông chồng đó?

hi vọng chị sáng suốt nghe lời mọi ng. còn nếu chị vẫn quyết tâm bán nhà làm 'người tốt' trả nợ dùm thì thôi. coi như cái số chị nó phải khổ vậy [mặc dù cho chị gây ra]
    yêu Chúa - yêu người