TIN TÀI TRỢ.

EQ - trí thông minh cảm xúc - người phụ nữ khéo giữ lửa và hành trình xây tổ ấm (tầng 35)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 163K Lượt đọc
  • 1.68K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 1,218 Bài viết

• 1,419 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mời bạn lemonage qua tầng 37 hỏi chuyện bác Tũn nhé!
    https://www.webtretho.com/forum/f188/...0/index18.html
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Rê, Tu Rê Soa Ha
    BÁN BUÔN BÁN LẺ QUẦN ÁO VNXK NAM, NỮ
    Facebook: https://www.facebook.com/phuonguyenvnxk
    Hàng nhà máy, công ty, hãng thiết kế chuẩn, đẹp bán shop
    Liên tục tuyển sỉ, ctv nhặt size chọn màu thoải mái
    Hàng nhập trực tiếp, không qua trung gian, giá cả cạnh tranh
    Chiết khấu cao, nhiều ưu đãi (giảm 5% hóa đơn ngày đầu tháng mới, thưởng đạt doanh số cao mỗi tháng)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 99 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình mới biết nhà EQ, cũng lội được vài tầng và rất tâm đắc với các chị em trong này.
    Nhà mình hiện đang có chuyện, mình thấy rối bời mong ce tư vấn giùm mình.
    Sơ qua nhà mình 2 vc bằng tuổi, kinh tế chủ yếu là ck lo. 2 vc cưới được 3,5 năm, mình có 2 bé, 3 tuổi và 7m
    Ưu điểm ck: chăm làm, chịu khó và biết kiếm tiền, yêu con, chịu chơi và chăm con, ko cờ bạc rượu chè
    Nhược điểm: khô khan, ko thể hiện tình cảm, cục tính, bảo thủ
    Ưu điểm vk: chiều ck, biết thu vén, ko nói nhiều, chăm con, hình thức khá
    Nhược điểm: cố chấp, ck ko thể hiện tình cảm thì cũng ko thể hiện, khả năng bộc lộ cảm xúc và mong muốn kém
    2 vc vốn có vấn đề về việc thể hiện cảm xúc, mong muốn với nhau.
    Trước đây 3m, mình nghi ck mình có đối tượng bên ngoài vì quan tâm đến hình thức nhiều hơn, hay về muộn hơn. Mình nói bóng gió thì phủ nhận, sau 1 thời gian thì thấy bình thường như cũ. Mình tạm tin coi như ko có gì
    Thời gian từ khi sinh t2, mình biết ck hay xem web sex nhg ko nói gì, coi như ko biết.
    Hôm nay phát hiện ck vào Thiên Địa tìm gái ở gần chỗ làm.
    Nói thêm là 2 bé nhà mình đều thính ngủ, nên 2vc ngủ riêng, mỗi người ngủ với 1 bé. Sex trung bình tháng 3 lần.
    Các mẹ cho mình góp ý với, mình ko biết ck đã đi gái bj chưa, nhưng việc tìm gái mình ko chấp nhận đc, mình nghi chắc đi rồi vì lúc mình bầu t2 kiêng khoảng 5m. Nhưng lúc ý mình ko có bằng chứng.
    Hôm nay biết ck tìm gái mình lạnh người lắm, vừa buồn vừa sợ.
    Mình tính sáng mai gọi ck ra nói chuyện luôn ;(((( các mẹ giúp mình vụ này với gấp gấp

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Khicon84
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 167 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Dab Ma I Xem bài viết
    @ leme: Lội nhà EQ thế đã lội đến bài học hành xử BẬC THẦY - THẢM HỌA chưa, chưa thì mời đọc nhé sẽ hiểu vì sao cần EQ để cuộc sống mình không te tua nhé.

https://www.webtretho.com/forum/wttsh...0&postcount=83

============
    @ bà wick: bà đã hiểu tại sao không bao giờ tôi tin cái câu "em đã chủ động chia sẻ, tâm sự, nhờ vả nhưng anh ý không làm" của các chị em xin tư vấn chưa.

Tin làm sao được, cứ phải bắt cụ thể 3 đối thoại, 3 hoạt cảnh, ra hết =)).
    Em chào chị Dab và mọi người. Em đã tàu ngầm, leo tầng & âm thầm áp dụng EQ được một thời gian ngắn. Em rất vui vì mối quan hệ với bạn trai có nhiều khởi sắc nhờ kinh nghiệm được chia sẻ ở đây. Hiện em có câu hỏi về 3C mà chị Dab nói trên. Em mong mọi người giúp em với.

Anh nhà em không biết đến áp dụng EQ trong gia đình. Theo như em đối chiếu với mô tả của chị DAb là "tích cực phá hoại". Em thì chưa phải là siêu nhân EQ nên mỗi lần thấy anh ấy "phá hoại" là em bức xúc, lúc kiềm chế được lúc không, EQ được vài câu đầu thôi. Anh ta cãi chày cãi cối là em phang liền

Em lấy ví dụ thế này:
    - Em thuê được phòng mới cho em. Rộng gấp đôi phòng cũ, giá chỉ cao hơn 1/4. Em sung sướng quá vì sau 2 tháng tìm nhà từ xa thì đã thuê được vào những ngày cuối cùng trước khi phải dọn nhà cũ. Em kể thêm chút thông tin cho rõ ạ: Em và bạn trai ở nước ngoài. Em tìm nhà qua facebook trong thời gian em về VN nghỉ hè. Thời gian này bạn trai thì đi làm nơi khác nên không giúp được m trong việc tìm nhà thuê.
    - Khi đó, em vội gọi cho anh ấy, khoe rối rít rằng phòng mới đẹp lắm. Phòng ở trong căn 3 tầng, mỗi tầng 2 phòng. Phòng em chọn ngay tầng 2, có ban công rộng...
    - Anh ấy trả lời: Ừ, ok, vậy tốt. Nhưng như thế là nguy rồi đấy! 2 phòng cùng tầng sẽ thông với nhau. Người ở phòng kia có thể qua phòng mình. Nhỡ nó ăn trộm hay làm gì mình thì sao. Còn chưa kể hàng xóm là người thế nào mình chưa biết. Thôi tốt nhất là về ở với anh.

Em biết là anh ấy rất muốn em về ở cùng; vừa chia đôi chi phí vừa vui. Nhưng em không muốn vì nhiều lý do. Mà tính cách của anh ấy và em cứ đối nhau chan chát là lý do kinh khủng nhất.

Lúc anh nói vậy thì em thấy như bị dội gáo nước lạnh. EQ e kiếc bay hết. Em bảo "nghe anh nói như thể anh biết rõ kiến trúc căn nhà ý nhỉ!" Rồi em cúp máy. Sau 3 ngày giận nhau, bọn em nói chuyện lại qua điện thoại. Em bảo:
    - Anh có biết em vui mừng thế nào sau 2 tháng tìm nhà; bao nhiêu lần nhờ bạn bên đó đi gặp chủ nhà giúp thì mới thuê được không? Nếu anh muốn cảnh báo những nguy hiểm khi thuê nhà, anh có thể chờ đến mai mới nói không? Sao cứ phải nói ngay khi em đang quá đỗi vui mừng!?
    - Anh: anh sợ em ký hợp đồng rồi thì sẽ quá trễ, không kịp bảo em cần cẩn thận những gì. Anh xin lỗi...

Em biết là cách nói trên đây của em rất thảm hoạ. Thảm hoạ chẳng kém anh ấy là mấy. Chính vì thế mà em có nói trên đây là "tính cách bọn em đối nhau chan chát" là vậy. Trên đây chỉ là một ví dụ. Còn nhiều mâu thuẫn trong tính cách nữa mà em chưa nói ở đây. Em hẹn anh chị khi nào có dịp, em mong được mọi người giúp thêm.

Giờ em đang luyện EQ rồi (& Gian nan quá!). Em có nên nói chuyện với anh ấy về EQ không ạ? Em cảm thấy, nếu được anh ấy hiểu về EQ thì quá trình luyện EQ của em sẽ đỡ gian khổ hơn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 167 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @ leme: Lội nhà EQ thế đã lội đến bài học hành xử BẬC THẦY - THẢM HỌA chưa, chưa thì mời đọc nhé sẽ hiểu vì sao cần EQ để cuộc sống mình không te tua nhé.

============
    @ bà wick: bà đã hiểu tại sao không bao giờ tôi tin cái câu "em đã chủ động chia sẻ, tâm sự, nhờ vả nhưng anh ý không làm" của các chị em xin tư vấn chưa.

============

Em chào chị Dab và mọi người. Em đã tàu ngầm, leo tầng & âm thầm áp dụng EQ được một thời gian ngắn. Em rất vui vì mối quan hệ với bạn trai có nhiều khởi sắc nhờ kinh nghiệm được chia sẻ ở đây. Hiện em có câu hỏi về 3C mà chị Dab nói trên. Em mong mọi người giúp em với.

Anh nhà em không biết đến áp dụng EQ trong gia đình. Theo như em đối chiếu với mô tả của chị DAb là "tích cực phá hoại". Em thì chưa phải là siêu nhân EQ nên mỗi lần thấy anh ấy "phá hoại" là em bức xúc, lúc kiềm chế được lúc không, EQ được vài câu đầu thôi. Anh ta cãi chày cãi cối là em phang liền

Em lấy ví dụ thế này:
    - Em thuê được phòng mới cho em. Rộng gấp đôi phòng cũ, giá chỉ cao hơn 1/4. Em sung sướng quá vì sau 2 tháng tìm nhà từ xa thì đã thuê được vào những ngày cuối cùng trước khi phải dọn nhà cũ. Em kể thêm chút thông tin cho rõ ạ: Em và bạn trai ở nước ngoài. Em tìm nhà qua facebook trong thời gian em về VN nghỉ hè. Thời gian này bạn trai thì đi làm nơi khác nên không giúp được m trong việc tìm nhà thuê.
    - Khi đó, em vội gọi cho anh ấy, khoe rối rít rằng phòng mới đẹp lắm. Phòng ở trong căn 3 tầng, mỗi tầng 2 phòng. Phòng em chọn ngay tầng 2, có ban công rộng...
    - Anh ấy trả lời: Ừ, ok, vậy tốt. Nhưng như thế là nguy rồi đấy! 2 phòng cùng tầng sẽ thông với nhau. Người ở phòng kia có thể qua phòng mình. Nhỡ nó ăn trộm hay làm gì mình thì sao. Còn chưa kể hàng xóm là người thế nào mình chưa biết. Thôi tốt nhất là về ở với anh.

Em biết là anh ấy rất muốn em về ở cùng; vừa chia đôi chi phí vừa vui. Nhưng em không muốn vì nhiều lý do. Mà tính cách của anh ấy và em cứ đối nhau chan chát là lý do kinh khủng nhất.

Lúc anh nói vậy thì em thấy như bị dội gáo nước lạnh. EQ e kiếc bay hết. Em bảo "nghe anh nói như thể anh biết rõ kiến trúc căn nhà ý nhỉ!" Rồi em cúp máy. Sau 3 ngày giận nhau, bọn em nói chuyện lại qua điện thoại. Em bảo:
    - Anh có biết em vui mừng thế nào sau 2 tháng tìm nhà; bao nhiêu lần nhờ bạn bên đó đi gặp chủ nhà giúp thì mới thuê được không? Nếu anh muốn cảnh báo những nguy hiểm khi thuê nhà, anh có thể chờ đến mai mới nói không? Sao cứ phải nói ngay khi em đang quá đỗi vui mừng!?
    - Anh: anh sợ em ký hợp đồng rồi thì sẽ quá trễ, không kịp bảo em cần cẩn thận những gì. Anh xin lỗi...

Em biết là cách nói trên đây của em rất thảm hoạ. Thảm hoạ chẳng kém anh ấy là mấy. Chính vì thế mà em có nói trên đây là "tính cách bọn em đối nhau chan chát" là vậy. Trên đây chỉ là một ví dụ. Còn nhiều mâu thuẫn trong tính cách nữa mà em chưa nói ở đây. Em hẹn anh chị khi nào có dịp, em mong được mọi người giúp thêm.

Giờ em đang luyện EQ rồi (& gian nan quá!). Em có nên nói chuyện với anh ấy về EQ không ạ? Em cảm thấy, nếu được anh ấy hiểu về EQ thì quá trình luyện EQ của em sẽ đỡ gian khổ hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 26 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Em chào cả nhà,
    Em mới biết đến nhà EQ mình gần đây thôi ạ, em chưa có thời gian ngâm cứu hết các tầng nên còn rất ngu ngơ về EQ nhưng em quyết tâm sẽ đèn bút theo học vì càng đọc em càng thấyrất tâm đắc.
    Vì hơi gấp nên em muốn nhờ các chị tư vấn trường hợp nhà em chút ạ (liên quan đến vấn đềtài chính):
    VC em kết hôn đc 3 năm, có 1 bé đc 1 tuổi rồi. Ông bà nội ngoại đều ở xa, vợ chồng em đã có nhà riêng ở HN. Nhà riêng này là do tự tay chồng em làm và mua trước khi lấy vợ.
    Công việc 2 vợ chồng em ổn định, lương của em ko cao nhưng đủ trang trải cho cuộc sống gia đình nếu không có sự vụ gì bất thường. Lương cứng của chồng em cũng chỉ cao hơn em chút xíu, nhưng anh lại có các khoản lậu khác ngoài lương, thậm chí nhiều hơn lương rất nhiều.
    Từ lúc cưới đến giờ vợ chồng em hầu như lương của ai người ấy tiêu, em lo các chi phí ăn uống hang ngày, anh lo đối nội đối ngoại… còn lại thì gửi tiết kiệm. Em không kiểm soát được tình hình tài chính của anh ấy, và anh ấy tỏ ra không thoải mái nên em cũng kệ, không đả động gì đến vấn đề này.
    Các dịp lễ tết hay giỗ chạp, anh sẽ biếu ông bà 2 bên 1 khoản tiền tương đối công bằng và công khai với em. Nhưng gần đây, qua người em dâu (khá thân với em) thì em được biết anh mua sắm nhiều thứ cho bố mẹ chồng em như điều hòa, máy giặt, lò vi sóng…, và mua cả Iphone cho em anh ấy nữa. Khi biết điều này em cũng ko buồn hay ấm ức gì vì con cái mua sắm cho cha mẹ là bình thường, anh ấy kiếm được nhiều thì chắc muốn mua sắm cho bố mẹ, anh em anh ấy.
    Nhưng 2 tuần trước, qua câu chuyện mà MC em nói chuyện với Mẹ đẻ em, bà có trách con dâu chặt chẽ với nhà chồng. Mẹ em có nói lại với em việc này, mà em cứ ấm ức mãi, chồng em mua đủ thứ cho bố mẹ anh ấy như thế, chẳng nhẽ không phải là của vợ chồng em? Trong khi các chị em khác của anh chẳng mua cho bố mẹ được như thế. Chưa kể, các dịp sinh nhật hay tết, trung thu, 1/6 em mua rất nhiều quà cáp, quần áo, bỉm sữa… cho các cháu của anh ấy mà luôn thấy thoải mái vì em rất yêu trẻ con. Từ lúc đó, em cảm thấy rất ức chế và thành ra lầm lì, bực tức và nhiều lúc cáu kỉnh với chồng.

Em đang băn khoăn 2 việc:
    1.vấn đề tài chính giữa 2 vợ chồng em như thế đã ổn chưa? Có phải như thế là em đã quá nhu nhược trong vấn đề tài chính ko? (vì em luông tự ti là em chỉ kiếm đc ít tiền, còn anh ấy kiếm được nhiều hơn gấp mấy lần em).
    2.Em phải nói thế nào với chồng em về những gì mẹ chồng nói với mẹ đẻ em? (quả thực em thấy ấm ức lắm).
    "The less you care, the happier you will be."
    • 85 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

các chị thân mến,
    e vào nhà eq mấy lần cũng chỉ coi thôi chứ chưa comment gì. Vì nghĩ chuyện của mình chắc cũng không đến nỗi nào. Nhưng hôm nay phải ngoi vào đây để nhờ các chị tư vấn giùm em:
    Chuyện là em và chồng ở SG, BMC ở quê ( miền Trung). Về hoàn cảnh gia đình thì BMC e cũng khá giả do nhà ở quê nằm ngay trung tâm ông bà mở quán kinh doanh lãi cũng 40-50tr/tháng. BMC e nói chung cũng thuộc dạng dễ tính vừa phải. Ý là đối vs con dâu như em ( 1 năm gặp 3 4 lần) thì OB cũng chưa bắt làm gì quá quắt. Nhưng mà, OB bị 1 cái tính đó là yêu cầu con dâu ( là em) phải đẹp gái, xinh gái abc...
    Chồng em, cao 1m64, em chồng ( con gái) cao 1m62. Hai anh em nói thẳng ra thì thuộc dạng dễ nhìn chứ cũng k gọi là đẹp trai xinh gái. BMC cũng lùn tịt ,mập ú.... họ hàng bên nội lẫn ngoại đều xấu xấu. Thế nên em chẳng hiểu sao OB cứ hay săm soi nhan sắc của người khác đến thế.
    Ví dụ như BC , đi ăn với em vợ, ( tức dì chồng của em) phang ngay câu cô mặc cái áo gì mà béo bụng thế. Hoặc khi thấy e mặc quần đùi ông bảo mặc thế đen da phải bôi kem vào. Xuất phát điểm là sự quan tâm, e cũng cảm ơn nhưng riết em cảm thấy khó chịu.
    Ví dụ em đê tóc ngắn, MC bảo ngay phải để tóc dài. Bảo tóc ngắn mập lắm, em mập sắn rồi còn để tóc ngắn làm gì ( em cao 1m6 nặng 52kg). Bà vào facebook em coi hình thấy em đi đâu làm gì mặt mũi ra sao bà gọi vào chê bai nhan sắc em, bảo em sao béo thế, đi bộ đi thể dục đi (???) Mà phải chi là chồng em đẹp trai hay j j đi, mà đối vs ông bà thì chồng em, em chồng đẹp +giỏi+ thông minh.... lắm.
    Còn nhiều chuyện liên quan lắm ạ, mà e cũng chả buồn để kể.
    Cuối tháng này em lại về quê chồng để làm giỗ ông nội chồng. Bà gọi vào bảo đi mua đồ mặc cho đẹp, làm tóc cho đẹp, abc đủ kiểu.... em nghe mà nản lắm ạ.
    Thực ra e biết ông bà tốt tính thôi nhưng em là đứa dễ tự ái nhất la liên quan đến nhan sắc. Vì ngoài nhà chồng em ra thì không ai chê em bao giờ,bạn bè e ai cung bảo e trẻ lâu trong khi bà hay chê em già :'( nói chung là mất lòng lắm ạ.

Đợt này về quê em cũng cố gắng mua sắm đồ mới để diện. cơ mà rõ là gu của em không phải gu của ông bà, ví dụ như đầm áo váy e thích chọn màu trung tính nhưng bà thì thích hường huệ hoa hòe hoa sói cam đỏ tím vàng, giày cao gót em thích giày bít mũi bà thì thích đính hột xoàn hột lựu.... nên em mặc gì ông bà cũng chê. Em nói vs mẹ em thì mẹ bảo ông bà chê gì em cứ dạ đi, đừng có cãi hay chống chế gì. Tóm lại là em chán lắm ah, k biết các chị có cao kiến gì không :'(

Gởi từ ứng dụng Webtretho của stayyoung
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 1,218 Bài viết

• 1,419 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Stayyoung ơi! Mọi người qua tầng 37 rồi nhé!

https://www.webtretho.com/forum/f188/...0/index85.html
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Rê, Tu Rê Soa Ha
    BÁN BUÔN BÁN LẺ QUẦN ÁO VNXK NAM, NỮ
    Facebook: https://www.facebook.com/phuonguyenvnxk
    Hàng nhà máy, công ty, hãng thiết kế chuẩn, đẹp bán shop
    Liên tục tuyển sỉ, ctv nhặt size chọn màu thoải mái
    Hàng nhập trực tiếp, không qua trung gian, giá cả cạnh tranh
    Chiết khấu cao, nhiều ưu đãi (giảm 5% hóa đơn ngày đầu tháng mới, thưởng đạt doanh số cao mỗi tháng)
    • 625 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Chào cả nhà, đã lâu không lên diễn đàn. Cuộc sống đúng là muôn vàn muôn vẻ, mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh. Mình rất muốn được chia sẻ cuộc sống gia đình cùng mọi người. Chân thành cám ơn!
    comment by WTT mobile view
    • 45 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Các mẹ ah nhiều lúc có những chuyện ko thể nói với ai, ko thể tâm sự cùng ai. Mình rất buồn, chẳng biết phải pàm gì bây giờ
    Chuyện cũng cách đây 4 năm rồi. Vợ chồng mình yêu nhau 7 năm thù cưới đunhs vào ngày cưới bố mẹ mình nhận dc cú đt chửi bố mẹ mình nói rằng cô ta là bồ của chồng mình, ts có mắt như mù để cho con gái cưới 1 thằng như vậy, và rồi nhuengx cuộc nháy máy liên tục trong đêm. Rồi mọi chuyện đổ vỡ cái ty thiêng liêng cũng sụp đổ ngay từ cái giây phút đấy. A giải thích và bố mẹ mình cũng khuyên len tha thứ cho a 1 lần và mình đã làm như thế. Xem đt của chồng mình mới phá hiện người gọi cuộc đt đó là c họ của chồng mình,1 người đã có gia đình, cô ta nc rằng con cô ta là của con mình. Mình sock nhưng vì thấy a và cô ta chửi nhau và mẹ a xin đừng làm ầm mọi việc nên mình nhịn.
    Thật sự trong cs mình thấy chồng mình tuy ko được chăm lo đến vợ con như nhiều người đàn ông khác. Nhưng a cũng chưa bao giờ chửi bới đánh đập mình. Chỉ duy có 1 điều là a chưa bao giờ muốn có 1 tấm hình chụp chung với vợ con và đặc biệt là sợ vợ đưa ảnh chồng con mình lên fabook. Điều đó làm mình thất bất ổn
    1 lâbf nữa mình xem đt của a thì thấy a nt cho cô ta kiểu như đang ghen vì thấy cô ta đi chơi với chồng con. Và trong danh sách ll thù có 10 cuộc thì 9 cuộc là của cô ta. Đeen lúc đó mình mới phát hiện ra a lại lừa dối mình, đến con chó nó còn biết đâu là chủ, ai là trộm còn bản thân chồng mình biết cái gì chứ, tưởng rằng tất cả những gì cô ta đã gây ra là đã quá đủ để thức tỉnh 1con người ko phải ngu rốt như a vậy mà mình thực sự ko tưởng. Trc mình đã cảnh báo cô ta 1 lần rồi ts lại còn ll, chẳng lẽ cubgx là đàn bà cũng là người mẹ mà ko biết thứ gì là quý giá trong cs hay sao mà lại trà đạp lên hạnh phúc của người khác như vậy.
    Điện tiết mình đăng hết về lịch sử của con đĩ ấy lên danh sách bạn bè của nó. Thích làm điều ko tử tế thì tôi cũng tử tế dc nữa
    Thực ra mình rất muốn làm cho tới bến luôn nhưng mình sợ sợ là khi theo dõi rình dập mà mình bắt dc chúng nó ngủ với nhau liệu mình có đủ bình tĩnh ko. Liệu 2 đứa trẻ sẽ sống sao nếu ko vì ko có bồ. Thực sự là rất buồn chẳng biết phải làm gì khi nhìn thấy cái bản mặt khốn nạn ấy hàng ngày
    • 45 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Các mẹ ah nhiều lúc có những chuyện ko thể nói với ai, ko thể tâm sự cùng ai. Mình rất buồn, chẳng biết phải pàm gì bây giờ
    Chuyện cũng cách đây 4 năm rồi. Vợ chồng mình yêu nhau 7 năm thù cưới đunhs vào ngày cưới bố mẹ mình nhận dc cú đt chửi bố mẹ mình nói rằng cô ta là bồ của chồng mình, ts có mắt như mù để cho con gái cưới 1 thằng như vậy, và rồi nhuengx cuộc nháy máy liên tục trong đêm. Rồi mọi chuyện đổ vỡ cái ty thiêng liêng cũng sụp đổ ngay từ cái giây phút đấy. A giải thích và bố mẹ mình cũng khuyên len tha thứ cho a 1 lần và mình đã làm như thế. Xem đt của chồng mình mới phá hiện người gọi cuộc đt đó là c họ của chồng mình,1 người đã có gia đình, cô ta nc rằng con cô ta là của con mình. Mình sock nhưng vì thấy a và cô ta chửi nhau và mẹ a xin đừng làm ầm mọi việc nên mình nhịn.
    Thật sự trong cs mình thấy chồng mình tuy ko được chăm lo đến vợ con như nhiều người đàn ông khác. Nhưng a cũng chưa bao giờ chửi bới đánh đập mình. Chỉ duy có 1 điều là a chưa bao giờ muốn có 1 tấm hình chụp chung với vợ con và đặc biệt là sợ vợ đưa ảnh chồng con mình lên fabook. Điều đó làm mình thất bất ổn
    1 lâbf nữa mình xem đt của a thì thấy a nt cho cô ta kiểu như đang ghen vì thấy cô ta đi chơi với chồng con. Và trong danh sách ll thù có 10 cuộc thì 9 cuộc là của cô ta. Đeen lúc đó mình mới phát hiện ra a lại lừa dối mình, đến con chó nó còn biết đâu là chủ, ai là trộm còn bản thân chồng mình biết cái gì chứ, tưởng rằng tất cả những gì cô ta đã gây ra là đã quá đủ để thức tỉnh 1con người ko phải ngu rốt như a vậy mà mình thực sự ko tưởng. Trc mình đã cảnh báo cô ta 1 lần rồi ts lại còn ll, chẳng lẽ cubgx là đàn bà cũng là người mẹ mà ko biết thứ gì là quý giá trong cs hay sao mà lại trà đạp lên hạnh phúc của người khác như vậy.
    Điện tiết mình đăng hết về lịch sử của con đĩ ấy lên danh sách bạn bè của nó. Thích làm điều ko tử tế thì tôi cũng tử tế dc nữa
    Thực ra mình rất muốn làm cho tới bến luôn nhưng mình sợ sợ là khi theo dõi rình dập mà mình bắt dc chúng nó ngủ với nhau liệu mình có đủ bình tĩnh ko. Liệu 2 đứa trẻ sẽ sống sao nếu ko vì ko có bồ. Thực sự là rất buồn chẳng biết phải làm gì khi nhìn thấy cái bản mặt khốn nạn ấy hàng ngày
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hay quá, lót dép hóng hớt kinh nghiệm mn ak
    "You can do it. We can help"
    • 458 Bài viết

• 777 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ EQ xây được 2 tầng rồi nhoé, các bạn ra ngoài mà tìm.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 293 Bài viết

• 1,191 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lady Hiền: cả nhà EQ đã sang tầng 38 rồi. Bạn sang đó nhé. Post ở đây mọi người đi qua rồi không đọc lại đâu.
    Cá nhân tớ thì tớ sẽ tự hỏi mình: người đàn ông đó có phải là người đàn ông tử tế, người chồng tốt hay không. Trả lời được rồi thì khắc biết cách xử lý.
    Cần gì phải quan tâm đến NT3 kia.
    • 348 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Các chị ơi, cho em lời khuyên với! Em cảm ơn các chị nhiều ạ!

Em sống cùng gia đình chồng gồm chồng em, bố mẹ chồng, chị chồng và con nhỏ, hai vợ chồng em trai chồng. Hoàn cảnh gia đình thế này ạ:

- Nhà nghèo, BMC làm ruộng nhưng không biết tính toán lo toan nên suốt đời nghèo. Có 1 nhà ngói và 1 nhà trần 1 tầng mới xây ( chủ yếu là tiền của chồng em) có chừng đó người ở. Ăn chung, chung nhà tắm và nhà vệ sinh.

- Vẫn nợ tiền xây nhà mấy chục triệu. Hàng tháng 2 anh em trai mỗi người góp 4 triệu để trả nợ. Nhưng tiền đồng áng, tiền điện, tiền cỗ bàn của BMC đều lấy từ đó. Mỗi tháng 5 người con mỗi người góp 600 ngàn tiền ăn( đa số chỉ ăn bữa sáng và tối, em thì thường xuyên ở nhà ngoại, còn chồng thì trưa và tối hiếm khi ăn cơm nhà)

- BC quá hiền, MC không biết lo toan và nổi tiếng ghê gớm và keo kiệt nhất làng. Cách sống và sinh hoạt cũng có một không hai. Các con đều là công nhân ( trừ chồng em) đều đi làm về muộn buổi tối, mỗi người một giờ, nên cơm tối thường kéo dài tới 9, 10 giờ. Gần đây nhất thì suốt gần 2 tháng, MC em chỉ mua rau muống ( luộc) và thịt lợn ( luộc) cho 3 bữa sáng, trưa, tối. Cháu nhỏ con chị chồng ở nhà với bà, có nhiều khi 3 ngày liền chỉ ăn cơm chan nước rau muống luộc. Bà suốt ngày cáu gắt và quát tháo, thích khoe khoang dù chẳng có gì khoe, sĩ diện, thích chỉ đạo, bảo thủ và lạc hậu.

Về chồng em:

- Chồng em đi làm từ sáng tới tầm 8h tối, công ty cách nhà 6km, trung bình thu nhập chỉ được trên dưới 7 triệu 1 tháng, dù là kỹ sư, góp trả nợ mất 4 triệu, nộp tiền ăn 2 VC là 1tr2. Còn lại thì tiêu pha cũng rất chật vật.
    - Chăm chỉ làm việc nhà, hiền lành, thương con, mệt đến đâu cũng không bao giờ cáu gắt.
    - Có nhiều công việc tốt hơn, lương cao hơn gấp đôi nhưng chồng ngại đi xa. Xin việc cũng thích xin ở gần nhà. Thế nhưng không cho vợ đi thuê trọ, dù vợ vừa đi làm xa vừa con nhỏ

Về em:

- Em lấy chồng được 1 năm rưỡi, có 1 con nhỏ 9 tháng. Em có công việc tốt nhưng cách nhà khoảng 25km. Hiện tại thu nhập của em tương đương chồng mà chỉ phải đi làm vài buổi trong tuần. Nếu em sống gần cơ quan, và không vướng vài việc khác thì thu nhập có thể hơn nhiều nữa. Nếp sống của gia đình em ( bố mẹ đều là viên chức) trước đây khác hoàn toàn với nhà chồng.

- Em về sống ở nhà chồng. Cả một khoảng thời gian dài cảm thấy rất ấm ức, vì MC em có con dâu đầu tiên, thích ra oai, thích chỉ đạo và ép em phải sống, sinh hoạt và ăn uống theo nếp nhà chồng. Mà em về có bầu ngay nên không thể nào theo được. Những ngày tháng này rất dài, em xin phép không kể ở bài viết này. Nhưng cho tới bây giờ, nhớ lại nhiều lúc thấy ứa nước mắt, sao hồi ý em sống ngu thế, trong khi em là niềm tự hào của bố mẹ, em cũng dễ thương, giỏi giang, nấu ăn cũng khá ngon và khéo léo với mọi người, vậy mà để bị chèn ép bởi cái người mà em đi tới đâu cũng nghe thấy người ta coi thường.

Em cũng đã lên tiếng một vài lần, và quan hệ cũng khá căng thẳng, nhưng lần này là căng nhất ạ:

Nhà chồng em nấu cơm rất cứng, đặc biệt là MC. Mỗi lần bà nấu cơm, chỉ vỏ ngoài hạt gạo là chin, bên trong vẫn sống nguyên. Ở nhà một nửa người bị đau dạ dày. Hôm trước chủ nhật chị chồng đặt nồi cơm, thế là lấy một vài hạt cơm đút cho con em, em không nói gì, thế là nhúm hẳn một ít cho vào miệng con. Con em háu ăn, cho gì nó cũng ăn cơ. Em vẫn nể, nên chỉ nói, thôi, cháu không ăn nữa đâu bác ạ.

Đến bữa, nó lại nhìn mọi người hau háu, chị chồng lại bảo: cho nó vài hạt cơm. Em bảo ngay, thôi bác, cơm nhà mình cứng lắm, cháu bé thế này không ăn được bác ạ. Em nói to, rõ ràng và nhắc lại lần nữa. Ở nhà cũng biết em rất tỉ mỉ trong chuyện ăn uống của con, nên em nói với chị trong bữa cơm thế này là để tỏ rõ quan điểm với tất cả mọi người, và cũng ngầm ý với mẹ chồng, để tránh nói thẳng với bà là bà đừng cho cháu ăn cái này cái kia.
    Thế mà đến thứ 3 thì bà lại cho nó ăn, khi em không có nhà. Em hỏi đứa cháu con chị chồng. Lúc ấy máu đã dồn lên não, nhưng em vẫn chỉ nhẹ nhàng nói là: mẹ ơi ở nhà mẹ cho cháu ăn sữa thôi mẹ nhé, tránh cho cháu ăn gì khác mẹ nhé. Bà chối phắt ngay. Em nói luôn là đứa cháu bảo thế. Bà vẫn chối. Bà càng chối thì em càng ức. Em nhớ lại những chuyện trước kia. Khi bà muốn ép em sống cuộc sống không thể thích nghi nổi của bà, khi bà cố tỏ ra vui vẻ nhưng trong lòng thì quá tức tối với những gì thuộc về em. Bây giờ em để con cho bà trông, bà muốn tập cho nó quen cái nếp sống tệ hại của bà nữa, giống như cách bà chăm đứa cháu ngoại 6 tuổi được có 15kg. Em bắt đầu nói, đại loại là hôm trước con đã nói lúc có mặt tất cả mọi người, vậy mà bà lại cho nó ăn cơm như thế, bà bảo là cháu ngoại của bà 1 tháng đã ăn bột, 3 tháng đã ăn tim chó, nên bây giờ dạ dày của nó hỏng rồi, hơi tý là đau bụng; chị chồng có trách nhiệm với con thế nào, chăm con thế nào là việc của chị, còn con của con ăn uống như thế nào là trách nhiệm của con, sau này con khỏe mạnh hay ốm đau thì mình con chịu trách nhiệm, cả xã hội nó nhìn vào con thôi. Thế nên em nhờ ông bà trông hộ thì ông bà để ý giúp, con cực kỳ cẩn thận và tỉ mỉ với cháu. Có những việc con làm mẹ thấy quanh đây không ai làm thế, nhưng con không quan tâm dư luận, con thấy đúng thì con sẽ làm. Con cứ nói thật thế, bà đừng giận.

Nói xong em biết bà ức lắm, nhưng em cứ kệ thôi. Coi như việc này em tự giải quyết, không cần chồng nữa. Vì rất nhiều chuyện em nói ra chồng cũng chẳng giải quyết được.

Hôm sau em xin phép BC lên ngoại ( MC không có nhà). Không phải vì chuyện này mà em lên ngoại, mà vì em đi làm xa thì lên ngoại cho gần và ăn uống tốt hơn thôi. Những tuần trước đi làm em cũng lên như thế.

Thế nhưng hôm sau thì chồng không nói chuyện với em. Hơn 1 tuần qua rồi vẫn thế. Cũng không thấy bảo về. Em mặc định chông biết chuyện. Hôm nay em hỏi: anh có muốn em với con về nhà không? Chồng bảo: em cứ ở đây đi.

Em đang rối các chị ạ! Chuyện này rất nhẹ nhàng so với nhiều chuyện mẹ chồng con dâu khác. Nhưng sao trong 1 tuần không nói chuyện với chồng, em chỉ chuẩn bị tâm thế cho tình huống xấu nhất. Vì có thể chuyện này là một sự thất vọng lớn của chồng về em. Nhưng em mệt mỏi rồi. Em chán rồi. Cũng có thể chồng cũng chán y như thế. Mới hơn 1 năm, mà rất nhiều sự “ ngộ” ra, rất nhiều thất vọng. Có thể em và chồng ngay từ ban đầu đã chẳng yêu nhau, thấy ưng ưng là lấy, không nghĩ là đứng trước gập ghềnh của cuộc sống, mới thấy khác nhau quá nhiều.

Em kính chúc các chị nhiều sức khỏe và hạnh phúc ạ!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 111 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Chào các mẹ, e thành viên lâu rồi, vc e cũng có rất nhiều nhiều vấn đề lắm từ khi lấy nhau. tầm tháng 6 năm ngoài vc e bắt đầu mâu thuẫn lớn, và ly thân trong nhà. Đến cách đây 2 tháng sau nhiều chuyện và đúng lúc e có rất nhiều chứng cứ việc chồng ngoại tình với nhiều cô gái e đã quyết định làm đơn, trong lúc tức giận có sỉ vả và ck cũng ký đơn.

Nói thêm để mọi người hiểu về ck em, 1 người rất gia trưởng, kiếm đc chút tiền, nhưng ko hề biết thương và xót vợ con, là 1 người ích kỷ. A ta kiếm đc vài chục tr một tháng, ăn tiêu nhậu nhẹt gái gú thỏa mái, bạn bè họ nhìn ck e với ánh mắt ngưỡng mộ bởi độ tiêu xài, họ nghĩ a ta cũng rất thoáng với vợ. Nhưng ở nhà thì tính toán với vợ con từng đồng. Tính cả mấy trăm nghìn đóng học, mua sữa cho con.
    Gia đình chồng thì phức tạp, bố chồng mất, mẹ chồng ở với vc em, nhưng trong nhà lúc nào cũng có 2-3 người cháu bên nhà chồng đến ở.
    bản thân em thì công việc bếp bênh, lương ko cao, và ko ổn định. Hiện em có 2 bé gái, 1 bé 7 tuổi, 1 bé 2 tuổi.

Sau khi ký đơn, e chưa gửi lên tòa án thì chồng lúc này mới nt và có ý muốn ko gửi đơn và 2 vc cố gắng vì gđ. Quả thực e đã rất chịu đựng và hi sinh vì các con nên cuộc hôn nhân của em mới tồn tại đến bây giờ, chịu biết bao tủi nhục. Ai ai cũng bảo nên ly hôn, nhưng e sẽ phải cố gắng vì các con, cố gắng đến ko thể nữa mới buông.

E và ck có 1 cuộc nói chuyện ko nhiều. Ck quyết định đưa sinh hoạt phí là 15tr/ tháng cho e. trước đó là ko đưa mà anh ta tự chi những khoản lớn, kể cả ăn uống a ta đưa nhỏ giọt 100k-200k cho mẹ anh ta đi chợ. E hoàn toàn lo cho 2 con. Mọi việc em và anh ta độc lập.

Sau ngày nói chuyện đó, anh ta đã đưa sinh hoạt phí, nhưng đồng thời đòi hỏi đủ điều, nào là ăn ngon, hoa quả, bia bọt, dù anh ta gần như ko ăn ở nhà, nhưng thi thoảng ăn là đòi hỏi, e phải lo cho mẹ chồng, 1 cháu ck và 3 mẹ con em ăn uống...chưa kể khách khứa ở quê, bạn bè anh ta cũng hay đến nhậu. E đang cố gắng cân đối chi phí sao cho gđ ăn uống đầy đủ mà mỗi tháng em cũng phải TK đc vài tr.

Việc e cần các mẹ tư vấn giúp có mấy vấn đề.
    1. Ứng xử với mẹ chồng, cháu chồng: MC e là người ghê gớm, kiểu địa chủ, coi thường dâu, bà phục tùng con trai, cháu trai hết mực nhưng với con dâu bà chỉ coi như osin, phải răm rắp nghe lời bà nếu chỉ 1 chuyện nhỏ ko nghe là bà cho rằng chống đối. về mách với ck, anh em ở quê...đã có rất nhiều chuyện ko hay với em. Hiện tại 2 bé đi học bà ở nhà chỉ ăn và xem, em đi chợ hết rồi, nhưng tối về bà ăn xong cũng vào phòng xem tv mà ko phụ e trông bé để e dạy cô chị học, sáng ra bà cũng chỉ ngồi xe tv em thì lo lắng cho 2 đứa và đưa 1 đứa đi học, chả kịp ăn sáng, đi làm thì muộn. E thấy rất ko vui, dù biết ko phỉa việc của bà nhưng bà còn khỏe mà ko giúp mình 1 tí ti nào. Mình phải àm sao để AQ và ko thấy hăn học chuyện đó.
    2. Chuyện kinh tế, dù chồng đưa như vậy thì e phải tính toán lo toan làm sao cho gđ để đủ và vẫn có tk cho bản thân.
    Chồng mặc nhiên tất là em, kể cả thuốc thang bà ốm vặt, đối nội ngoại nhỏ chứ to thì khác, con cái từ lớn đến bé là em hết.
    3. Vấn đề tình cảm với chồng. HIện vợ ck e coi như hết tình cảm, tuy anh ta nói cố gắng vun vén quay lại nhưng e biết anh ta vẫn chát chít với mấy đứa con gái, vẫn rủ dê gặp gỡ, tán tỉnh. 2 vc rất ít khi nói chuyện, ngoài mấy vấn đề liên quan đến gđ, còn chuyện riêng hay cv anh ta ko chia sẻ. Khi ngủ anh ta cũng thi thoảng ôm eo thôi chứ tuyệt nhiên ko quan hệ, 2 vc nằm cạnh nhau thẳng đuột.

Cảm ơn các mẹ
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 160 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

chào cả nhà,
    E biết là case của em chưa đến mức độ nặng như mọi người nhưng em thực sự cần tư vấn của các chị vì em không biết hỏi ai.
    Em hiện bầu 8 tháng, bé gái, trước có 1 bé trai rồi (trộm vía e muộn con 5 năm mới có nhưng con trai rất yêu). Giờ bé thứ 2 thì sức khỏe gặp nhiều vấn đề hơn nên trong suốt quá trình mang thai, thực sự là vợ chồng em không dám quan hệ.
    Chồng em, giám đốc 1 công ty, khá đẹp trai và ăn nói với con gái cũng được lắm, thấy gái xinh cũng hay add fb để nói chuyện. Đợt này, e phát hiện hay chat fb với 1 em cùng cơ quan (nhỏ hơn em 10 tuổi và đã có người yêu). nhiều khi trước khi đi ngủ, nó cũng nhắn tín các icon động trên fb kiểu như là chúc ngủ ngon hay em ngủ đây cho chồng.e thấy chồng em rất quan tâm đến nó, chắc là ngày nào cũng chat E đã từng nói với chồng 1 lần về quan điêm của em. Chồng có thể gặp khó khăn về kinh tế, chức vụ, e thiệt thòi về kinh tế, vật chất (chồng đầu tư nhiều đến đến tiền toàn phải trả Ngân hàng) nhưng về tình cảm thì e tuyệt đối không, phải một lòng một dạ.
    Chồng bảo quan tâm là do con bé đó nó làm được việc mà cứ đòi nghỉ nên phải tâm sự với nó. Hãi, làm gì có kiểu giữ nhân viên như vậy, hơn nữa nếu đàng hoàng, sao dám chat chit với sếp như thế, nói rất ngang hàng chứ không phải kiểu thưa gửi.
    Sau khi biết em tìm được pas của fb thì chồng lại đổi pas, và mỗi lần chat xong thì xóa nội dung ngay lập tức.
    Được vài tuần, tự dưng hôm qua e linh cảm thế nào, thử pas vào máy của chồng, các mẹ biết không, để pas là năm sinh em ý. Em đứng hình luôn.
    Nói thật là giờ e chán nản vô cùng, cảm thấy trống rỗng và thực sự không còn niềm tin. e chưa nói gì vội vì không biết làm thế nào nữa, giờ nói lại rút dây động rừng, ông ý lại đổi pas.
    E nghĩ chắc là thích hay thế nào rồi, vì cái kiểu nói ty tỷ chuyện, đêm khuya hay lúc cả gia đình đi nghỉ mát mà vẫn chat chit thì làm gì có mối quan hệ trong sáng.
    Các chị bảo em nên làm thế nào bây giờ ạh.
    Đặc điểm về chồng: về cơ bản là người tốt, tuy nhiên sống hơi hình thức, được mẹ chồng chiều nên sống ích kỷ, thường đặt quyền lợi của mình trên vợ con.
    Em, hình thức cũng tạm được, ngoan ngoan, tự nuôi được bản thân, sống biết điều và tình cảm, coi trọng tính chung thủy.
    Vc em lấy nhau sau khi yêu 3 tháng và trước đó ai cũng có mối tình 7 năm với người cũ, chuyện ấy cũng được tuy nhiên sau khi chồng bị gut thì giảm hẳn, có khi 2-3 tháng mới 1 lần
    Em nói qua một số đặc điểm vc em như vậy, các chị cho em cao kiến đi ah
    • 87 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

chào các chị, các chị tư vấn giúp em với ạ.
    - về bản thân: em hiện đang có bầu, chồng đi làm xa, 1 tuần về 1 lần. Do sức khỏe em yếu, thai yếu nên kiêng đi lại nhiều và quan hệ vợ chồng
    -về chồng em: anh là người tốt với vợ con, lương đưa hết, vợ để ví bao nhiêu thì xài, thừa lại trả. trong mối quan hệ vs bố mẹ chồng tới h vẫn luôn đứng về phía vợ. k có biểu hiện j của rượu chè, tụ tập hay gái
    - điều em băn khoăn:

+từ lúc em có bầu đến h đã đc 6 tháng, k quan hệ vs chồng, em k có cảm giác thèm. em chỉ muốn cuối tuần về ôm chồng ngủ là thỏa mãn. em sợ cứ đà này rồi chồng sẽ có bồ vợ thì ít gặp, ngày càng xấu, lại k đc quan hệ. có khi nào đàn ông hơn 1 năm ( 9 tháng bầu và mấy tháng sau) k sex với vợ, vẫn k tìm nhu cầu bên ngoài k ạ?
    + em muốn nghỉ sinh, ở cữ tại nhà ngoaj, tết 1 năm ở nhà ngoại giao thừa, 1 năm nhà nội ), k bao giờ ở với bố mẹ chồng, khi đi làm gửi con ở nhà ngoại.. ( chồng em là đích tôn, con trai 1) tất cả chồng em đều đồng ý. nhưng có khi anh vẫn nói: anh lúc nào cũng đứng về phía em, em muốn gì cũng được, nhưng mình nghj cho bố mẹ 1 chút. các điều em đòi hỏi trên có quá đáng k ạ?

Gởi từ ứng dụng Webtretho của haianh236