TIN TÀI TRỢ.

EQ - trí thông minh cảm xúc - người phụ nữ khéo giữ lửa và hành trình xây tổ ấm (tầng 35)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 163K Lượt đọc
  • 1.68K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 796 Bài viết

• 2,825 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị Freedom mà là bác Tũn gái thì dễ bị bác Tũn trai mời ra khỏi phòng lắm. Hơ hời.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 4,150 Bài viết

• 40,636 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thương Nothing14.5 quá. Giai đoạn đầu chắc nhiều xáo động lắm. Bạn cứ lên đây chia sẻ nhé. Cần khóc cứ khóc, cần lo sợ cứ lo sợ, cần giận dữ cứ giận dữ...

Mình biết điều này nói hơi sớm, bạn khó tiếp nhận, nhưng thực tế là biển còn nhiều cá. Bạn vừa mất một con cá, bạn có thể cảm thấy tiếc nuối vì bạn đã bỏ nhiều công sức tình cảm chăm cho con cá đấy to béo mà rồi nó đi mất; ban cũng có thể tự ti vì mình đã mất quá nhiều tuổi xuân cho con cá đấy, nên bây giờ muốn câu con cá mới cũng khó.... Nhưng thực tế thì cá to cá nhỏ ngoài kia vẫn đầy. Và ở độ tuổi nào, miễn là bạn tươi vui tự tin, và chịu khó quăng lưới, mình tin là bạn sẽ tìm được con cá béo khỏe phù hợp nhu cầu của bạn. Bạn thử đăng ký trên mấy trang web kết bạn xem, biết đâu sớm tìm được hạnh phúc mới.

Tớ cũng có cô bạn single mom, không xinh đâu, nhưng được cái nết rất vui tươi lạc quan yêu đời, nên lúc nào cũng có giai độc thân xếp hồ sơ xin đăng ký. Vừa rồi thậm chí còn có em trẻ hơn đến 12 tuổi xin chết đứ đừ, mà em này thì đẹp trai con nhà khá giả hẳn hoi nhé. Thế nên cuộc sống tình cảm của nó vẫn phong phú lắm, các bạn gái bỉm sữa khác nhìn mà thèm.

Í tớ là, mặc dù hoàn cảnh này đau đớn nhiều thật đấy, nhưng nó không phải là bước đường cùng đâu. Bạn hoàn toàn có thể lật ngược tình thế, biến khó khăn thành cơ hội để chứng tỏ giá trị bản thân, và xây dựng hạnh phúc cho chính mình.
    đi không sao hết lòng mình
    không sao tìm ra giới hạn
    cỏ bỗng làm tôi rơi nước mắt...

ôi những vỉa than ngầm tuổi trẻ
    đã bao giờ cháy hết đâu em!
    • 8,161 Bài viết

• 12,776 Được cảm ơn

nothing: bây giờ bạn cứ khóc cho thỏa lòng đi, nhưng cho mình giới hạn vài ngày thôi nhá, sau đó lấy lại tinh thần. tham gia vài diễn đàn, học làm cái này cái kia - bạn thích làm bánh ko? pm cho tớ đi, tớ chỉ cho bạn vài món bánh tớ biết, đam mê 1 thứ gì đó là quên hết buồn đau ấy mà. cố gắng lên nào
    cung cấp hạt lúa mì - tiểu mạch thảo và cỏ lúa mì. pm mình nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 293 Bài viết

• 1,191 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @Vũ Hương – mình cũng cho rằng những vụ chat chit như vậy không hay mấy đâu. Đặt mình vào vị trí người vợ của mấy ông đó xem. Mình mà thấy mấy lời lẽ đó trong máy chồng thì chắc mình sút tung đít chồng rồi. Tình ngay lý gian là vậy đó bạn.
    ------------------------
    @Freedom – thực ra mình rất hiểu cái tâm lý của bạn lúc đó. Nhắn tin cho cô bé kia xong thì bạn thỏa mãn ngay được cái cục tức trong lòng, nhưng còn cục tức trong lòng chồng thì bạn chưa nghĩ tới. Nếu là mình á, mình nói chồng là em không bao giờ chấp nhận những kiểu à ơi như thế. Chồng mới bảo anh không à ơi nhưng nó cứ à ơi thì sao anh cấm được nó. Ừ đúng là anh không cấm được nó, nhưng anh tạt cho nó một gáo nước vào mặt, hay anh nhỏ nhẹ bảo nó, hoặc anh chả nói gì coi như không nhận được tin nhắn của nó thì nó nhắn được mãi à. Túm lại giải quyết như nào thì đó là việc của anh. Vậy thôi.
    ---------------------------
    Kể tiếp cho cả nhà nghe vụ mấy em gái ngây thơ đến thuê trọ cạnh công ty chồng mình. Sáng qua 2 vc đi ra ngoài ăn sáng, rảnh rang mình mới gợi chuyện hỏi han mấy em ấy dọn đến ở khi nào mà mình chả bao giờ gặp. Lão bảo đến khoảng chừng tháng nay, nhưng hôm qua mới lần đầu tiên sang vp chồng mình chơi. Rồi lão tự nói luôn là anh bảo cô lễ tân nói chúng nó từ giờ đừng sang nữa, đây là chỗ văn phòng công ty mà ăn mặc kiểu đấy rồi lại sang buôn dưa lê nữa thì không được. Vậy xong, mình nhẹ cả người.

8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 77 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

@heo minhon: chị ko dám nghĩ đến cảnh đấy nữa. Cách phản biện của bác ý làm cho chị dù biết đúng nhưng vẫn muốn cùn.
    Thế mới biết mình vớ được ông chồng mềm tính thật. Đa tạ cả nhà đã chỉ cho mình thấy điều đó.
    • 31 Bài viết

• 243 Được cảm ơn

Cám ơn chị me Bống, cám ơn Vũ Hương và mọi người. Mình cũng đang giới hạn cái sự "bê tha" của bản thân trong khoảng thời gian ít nhất có thể. Sáng nay phải mua bánh mì cho con ăn tạm và nghĩ tới mấy sáng kệ con úp mì tôm ăn, mình xót ruột lắm rồi. Trưa đã kịp để con gà trong ngăn đá ra để tối về ba mẹ con nấu nướng. Con gái đang sắp vào tuổi dậy thì, ăn ngon miệng và thèm ăn liên tục, mình phải chăm ăn uống, thể thao để con kịp nhổ giò.Kịp đăng ký thêm cho con lớp bóng rổ rồi. Mình còn vườn rau sân thượng, mẹ chồng đã nhổ giúp hết rau mùa cũ, tối qua mình vẫn bình tĩnh trồng thêm được 5 hộp rau dù biết vài tiếng nữa là chồng "lên đường". Mình cũng còn mấy chậu hoa đang cần thay hoa. Mấy hôm nay còn up ảnh liên tục trên face, là cái cớ giao lưu với mọi người! Tạm thời bấy nhiêu thôi đã nhỉ!
    • 8,161 Bài viết

• 12,776 Được cảm ơn

chị Nothing thích nấu ăn không vậy? dạo này e bị cuồng nấu ăn, làm bánh, chị e mình kết bạn. làm đôi bạn cùng tiến đi
    cung cấp hạt lúa mì - tiểu mạch thảo và cỏ lúa mì. pm mình nhé
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,356 Bài viết

• 118,804 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Con gái Nothing sắp vào tuổi dậy thì tức là cũng 12-13t rồi phải ko? Sáng giao cho con đi mua đồ ăn sáng cho 3 mẹ con đi? Hoặc nấu các món giản dị được chưa? Bánh đa nấu thịt băm với giá hoặc rau cải?
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 77 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi H&T Xem bài viết
    @ Tự do: mình thành thật khuyên bạn lội nhà EQ và đọc đi, đọc kỹ vào. Đừng cãi và biện minh.
    Mình vẫn lội tầng đấy chứ. Nhưng cần phải ngoi lên để nói những khúc mắc của mình. Mình sai chỗ nào, mọi người chỉ ra cho mình thấy, như thế mới tâm phục khẩu phục được. 1 khi đầu óc đã thông suốt thì mới có thể thay đổi được về bản chất bạn ạ.
    Nhân đây, vô cùng cảm ơn bác Hoviba. Phục bác đấy.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 31 Bài viết

• 243 Được cảm ơn

Vũ Hương ơi mình vụng khoản nấu ăn lắm, nhưng vì con gái lớn thích nấu nướng nên thỉnh thoảng cũng bày vẽ. Tầm này thì cuối tuần mình hay cho con đi chơi, nhưng chắc khi mùa đông rét mướt, cuối tuần mẹ con mình sẽ mua bột về làm bánh bao (con gái mình đặc biệt thích), bánh giò... Nói chung có rất nhiều thứ cần làm khi có hai con gái ở tầm tuổi khác nhau, chẳng qua là do tâm trạng mình không tốt, chứ khi chưa có bão, lúc nào mình cũng thích có thật nhiều thời gian để lê la chơi đùa cùng con, chăm sóc vườn tược. Đợt tới chắc về tiền bạc ba mẹ con sẽ hơi khó khăn, khi nào rủng rỉnh hơn, mình còn muốn ba mẹ con đi du lịch, hai đứa nhà mình nghiện biển lắm mà năm nay mới được đi có hai lần ngắn ngủi vào dịp hè.
    • 19 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi freedom2015 Xem bài viết
    Mình vẫn lội tầng đấy chứ. Nhưng cần phải ngoi lên để nói những khúc mắc của mình. Mình sai chỗ nào, mọi người chỉ ra cho mình thấy, như thế mới tâm phục khẩu phục được. 1 khi đầu óc đã thông suốt thì mới có thể thay đổi được về bản chất bạn ạ.
    Nhân đây, vô cùng cảm ơn bác Hoviba. Phục bác đấy.
    Lội tầng đồng nghĩa với việc dành thời gian để ngẫm nghĩ về lời khuyên của mọi người, cân nhắc đúng sai để thấu hiểu vấn đề chứ đừng "lội" theo kiểu lướt sóng nhé Tự Do ơi.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 468 Bài viết

• 1,382 Được cảm ơn

@chị nothing: Thương chị! Lúc này bản thân muốn làm gì thì cứ làm cho thỏa chị nhé! Hoặc 3 mẹ con đặt tour đi du lịch 1 chuyến cho khuây khỏa đi chị.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 31 Bài viết

• 243 Được cảm ơn

Wick ơi gái nhà mình mới 9t nhưng có dấu hiệu dậy thì sớm (mình cũng vậy nên chắc một phần do gen của mẹ rồi). Hai chị em đều ở nhà vì vẫn đang hè nên hay ngủ dậy muộn, mình chỉ việc chuẩn bị nước dùng, mì luộc sẵn hoặc cháo não gì đó, con dậy sẽ tự làm cho hai chị em ăn. Mấy hôm rồi tâm trạng down nên nhà cửa cứ tan hoang, đồ ăn mình không chuẩn bị sẵn được ấy mà. Bình thường ba mẹ con thì ăn uống đơn giản lắm, miễn đủ chất và con ăn ngon miệng là được rồi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 38 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meoluoi2584 Xem bài viết
    Thời gian đi rình rập kiểm tra điện thoại của chồng, thì đi massage thư giãn, shopping mua sắm ko sướng đời hơn ạ ?
    Mình nghĩ không nên cực đoan quá. Trước 1 vấn đề, chúng ta nên nhìn nhận cả 2 khía cạnh: tích cực và tiêu cực. Chả cần phải suốt ngày rình rập kiểm tra, nhưng thỉnh thoảng cũng nên ngó qua chút, cũng chỉ mất vài phút.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,356 Bài viết

• 118,804 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    @Nothing: Con có dấu hiệu dậy thì sớm, ra ngay Viện nhi, nếu mình ko nhầm có thuốc hạn chế dậy thì sớm đó.
    • 31 Bài viết

• 243 Được cảm ơn

Uh đúng là Wick nhắc mới nhớ, vừa cách đây 2 tuần đang lo lắng tìm hiểu và định cho con vào viện Nhi đo xương, khám xét nếu cần. Tự nhiên đùng cái vì vụ này mà quên sạch. Sẽ thực hiện trong tuần tới! May mà nói ra ở đây làm cái đầu trở nên tỉnh táo hơn!
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 942 Bài viết

• 11,815 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi freedom2015 Xem bài viết
    Được, tớ nhận sai với bạn về chuyện nhắn tin cho em nó của chồng. Tớ đã hành động trong lúc cáu giận, và nghĩ rằng chồng chỉ định xoa dịu mình trong lúc đó thôi.
    Sự việc đã xảy ra rồi. Giờ phải làm sao đây?
    @Au: đúng là mình đang đánh mất niềm tin vào chồng. Trong mắt mọi người và cả mình nữa, chồng là người đàn ông đứng đắn, có lý trí. Vậy mà để việc này lặp lại đến mấy lần.
    Bạn Freedom ơi, bạn có bao giờ tự nghĩ tại sao một người chồng có nhiều điểm tốt như vậy mà lại cứ lặp đi lặp lại chuyện quan hệ tế nhị này đến mấy lần?

Tớ xin mạn phép simulation thử thành chồng của bạn nhé, xem nếu vợ tớ cũng có suy nghĩ như vậy thì tớ sẽ làm sao ta? Có tốt hơn chồng bạn không?

Cứ đi làm về tới nhà là tớ thấy nóng nóng gáy, chẳng biết là tại làm sao, không biết có phải do cả ngày đi làm mệt mỏi nên xương già đau nhức. Đi tắm cái cho khỏe, ai dè vừa bước ra đã thấy nào là điện thọai, laptop, quần áo cũ đã được chăm xóc gọn gàng, đâu vào đấy. Ngó ra bếp, thấy cái mặt lúc nãy cứ hằm hằm, giờ đã dãn ra chút. Tớ rón rén, đi nhẹ, nói khẽ, ngoắc mấy nhóc ra ngồi chơi game. Về nhà tớ hạn chế chia sẻ, trao đổi, bởi tớ biết, tớ tin và tớ xác định luôn là tớ mà mở mồm ra nói là có người luôn cho rằng tớ đã làm điều gì có lỗi, và tớ đang cố tình bao biện.

Ra khỏi nhà, tớ bỗng thấy tớ hết nóng gáy thật. Đến công ty, tớ được chém gió thỏai mái, thỉnh thoảng lại có mấy ẻm trẻ trung ném cho hòn bi ve vào mặt (thanh niên giờ bạo động lắm các mẹ ạ ). Thỉnh thỏang làm tớ cũng thấy tiếc hùi hùi, nhưng đành phải nuốt nước bọt ừng ực (ức chế lắm ấy). Có lần tớ căng thẳng trong công việc, mà về tới nhà lại cứ nóng gáy, nhức đầu. Không biết phải làm sao, thì chời ơi, có một ẻm rất là tinh tế nhé. Ẻm động viên, chia sẻ với tớ và nhất là ẻm không bao giờ kê tủ lạnh hay đại lọai những thứ như thế vào họng tớ. Thế là tớ thấy đời nó tạm tươi lên một tí.

Nhưng mà đời nó là thế, vợ chồng hình như bị gắn kết bởi cái ADN khỉ gió, qua mấy đứa con, nên tớ có làm gì thì vợ tớ cũng như đi guốc trong bụng tớ vậy. Ấy thế mà, cứ mỗi lần ẻm nghe tớ tâm sự và an ủi tớ xong, thì tớ lại bị tăng xông bởi ánh mắt và cái miệng của vợ tớ. Thế là tớ lại phải tìm đến ẻm để giải tỏa tâm lý. Giờ thì thành quen rồi mọi người ạ, vợ tớ cũng chỉ to mồm thế thôi, về tới nhà, tớ cứ như con cun cút là mọi chuyện lại nhũn ra hết ấy mà.

Giờ tớ chỉ có mỗi một ước mong. Hy vọng ông chời ổng thương xót, mà cho tớ đỡ nóng gáy mỗi lần về tới nhà. Ôi, ngôi nhà ấm áp, vui vẻ và tràn đầy hạnh phúc của tớ đâu mà tớ cứ phải ra ngòai tự vẽ vời thế này.
    • H&T
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 13,682 Bài viết

• 67,746 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    @Tự do: he he mình đầu hàng bạn. Đọc cách bạn viết, văn trả lời của bạn mình thấy cứ như nhai sạn. Thật. Mình xin rút lui
    • 796 Bài viết

• 2,825 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị nothing: dừng ngay sữa và các chế phẩm từ sữa cho con, sữa bò có dư lượng chất kích thích tăng trưởng; đưa con đi bệnh viện sớm.

Chị freedom: Em k nghĩ bác Tũn khó tính, chắc tại em cũng khó tính. Mà nếu bác ấy khó tính và ghê gớm thật cũng có sao, chiều đc người khó tính nghĩa là eq của mình đã lên rất cao. Thay vì ác cảm và e sợ bác ý, chị cứ aq như em cho đời nó nhẹ nhàng
    Mà quên, nếu bác ấy xấu tính thật thì bác ý sẽ bỏ qua, k thèm đếm xỉa chứ k cmt cho chị n vậy đâu .

Quay lại với chuyện nhà chị, néu em là chị, em sẽ xin lỗi chồng vì chuyện hôm qua. Xin lỗi vì hành động qua mặt chồng ấy. Còn kết nối lại vói chồng thì làm từ từ vậy.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 984 Bài viết

• 10,542 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @Tự do: Mình đồng cảm với bạn ở 1 điểm là khi vào nhà EQ, mình bỗng thấy bác chồng nhà mình long lanh cực kỳ, khi mà hàng ngày thấy cũng phình phường thoai Còn ngẫm các case và so với bản thân thì thấy mình thảm họa lắm í, xấu hổ cực kỳ luôn

Kể thêm với cả nhà vụ password. Có lần 1 thằng bạn rất thân trục trặc với vợ đang trên đường dẫn đến li di, thế là nó cứ túm chặt lấy mình tâm sự. Bác chồng cũng biết bạn này và bác ấy xếp vào đối thủ có nguy cơ vì đã từng là 1 vệ tinh trước đây của mình. Vấn đề là mình thông cảm với bạn nhưng thực sự ko kiểm soát được nội dung trò chuyện, nó rơi vào khủng hoảng nên đôi khi cũng quá đà, kiểu như thể hiện rất cần mình, thấy nói chuyện với mình nó dễ chịu thế nào, đại khái thế...

1 lần mình bỏ quên máy tính, xuống nhà ăn uống gì đó. Tính mình thì ẩu, vứt đồ linh tinh, email, yahoo cứ để online vô tư, chẳng thèm xóa history. Lúc lên nhà thấy bác chồng tự nhiên lại ngồi dùng máy check mail hay làm gì đó, nhà mình mỗi phòng 1 máy tính dùng thoải mái ko phân biệt của ai. Mình bỗng nhớ đến đám tâm sự với bạn mà hết hồn, bác ấy lại đang dùng chính máy mình vừa rời đi. Chẳng biết làm thế nào, mình bèn gọi điện cho thằng em bảo nó đổi giúp mật khẩu từ máy của nó

Sau đó chẳng ai đả động gì đến chuyện này. Cuối tuần mình nhớ bác chồng xa xôi bóng gió là bác í rất tin tưởng mình và hi vọng mình cũng tin tưởng vào bác í, đủ để có thể chia sẻ mọi chuyện với bác í mà ko cần phải giấu giếm gì cả. Mình vẫn im lặng và sau đó chẳng ai nhắc gì về vụ việc này nữa. Thực sự mình cũng ko biết bác ấy nghĩ cái gì, có nghi ngờ gì mình hay ko, nhưng phải nói là mình vô cùng nể bác í, đặc biệt bác ấy rất tôn trọng và ko hề thể hiện việc muốn kiểm soát mình chút nào. Nghe các chuyện mọi người kiểm soát ghen tuông chồng trên này mình cứ giật mình thon thót, bác chồng mình mà thế chắc mình ko còn đường sống sót quá
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)