TIN TÀI TRỢ.

EQ - trí thông minh cảm xúc - người phụ nữ khéo giữ lửa và hành trình xây tổ ấm (tầng 35)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 163K Lượt đọc
  • 1.68K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 3,253 Bài viết

• 12,278 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    link tầng cũ
    https://www.webtretho.com/forum/f188/...g-34-a-2082613
    Với kinh nghiệm hôn nhân ... 3 tháng, em chẳng biết mở đầu tầng mới thế nào cho đúng phong cách nhà EQ, thôi trích dẫn một câu của mẹ trâu - một trong những nhân vật huyền thoại thường xuyên được các chị em nhà EQ lấy ra làm gương - để mở đầu vậy.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ trâu
    người biết cư xử sẽ biết tìm cách nói cho phù hợp, vẫn đạt được mục đích truyền thông điệp mà đối phương tâm Phục khẩu phục. Cuộc đấu tranh ( với chồng) có thể kéo dài 5 năm, 10 năm hoặc lâu hơn nữa, nhưng ta nhất định thắng, chồng nhất định thua.
    EQ không phải cây đũa thần ban cho chúng ta một tấm vé tàu tốc hành đi tới nhà ga hạnh phúc.
    EQ trang bị cho chúng ta đôi mắt nhìn sự việc như đúng bản chất của nó, tạo cho chúng ta một bộ khung kĩ năng ứng xử với con người, với sự việc để tự điều chỉnh hành vi thái độ của bản thân khi hoàn cảnh thay đổi, để dẫu có phải xuống tàu ở một ga bất kì nào khác, thì với bản thân chúng ta, đó cũng là nhà ga hạnh phúc.

Có ai đó đang co ro trong bóng đêm đau khổ triền miên, xin hãy hé cửa sổ ra nhìn. Ngoài kia, biết đâu, mùa đông đã qua rồi...

Nhân tiện, như đã nói ở cuối tầng trước, em đang thực hiện một phiên bản rút gọn của nhà EQ tại tinywoman.com - nơi phân loại các bài viết ở các tầng nhà EQ (và các topic lẻ trong đó chủ topic đã áp dụng EQ để xử lí thành công vấn đề) nhằm giúp các chị em có ít thời gian lội tầng sẽ tìm thấy những "case" tương tự với vấn đề của bản thân.
    Mọi góp ý về giao diện, nội dung hoặc vấn đề thông tin cá nhân, xin gửi về inbox hoặc email: hotmailaz0711@gmail.com
    tinywomans.wordpress.com - Góc nhỏ giành cho những người phụ nữ muốn hạnh phúc

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 413 Bài viết

• 1,252 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào mừng nhà mới, chúc các mẹ nhà mình ngày càng mạnh khỏe, xinh đẹp và hạnh phúc
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 1,089 Bài viết

• 2,327 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hí hí tranh thủ xúy mặt tiền. Cảm ơn em janykim nhá. Iu nhà mình
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,150 Bài viết

• 4,138 Được cảm ơn

Chúc mừng nhà mới. Chỉ mong những ai đi qua nhà EQ học được những điều để cho mình sống hạnh phúc hơn.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 942 Bài viết

• 11,813 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào các bạn, lần đầu tiên tớ viết bài lên mặt tiền nhà EQ. Tớ biết là webtretho đa phần dành cho chị em phụ nữ, nhưng do tớ có chút duyên với diễn đàn này, nên mạn phép tham gia cùng các bạn.

Tớ cũng hay vào đọc tin ở diễn đàn otofun, nhưng tớ không đủ khả năng để theo vì các cụ, các mợ bên đó comment rất xúc tích, ngắn gọn và thâm thúy. Tớ thích cái cảm giác tham gia trao đổi, chia sẻ như ở đây hơn. Đúng như kiểu vào OF để hóng hớt, còn vào WTT để chém gió. Có thể do các mẹ bên đây hiền lành hơn, nhất là các mẹ trong nhà EQ luôn yêu đời, khiến tớ cũng đang mày mò tìm hiểu về EQ.

Tớ cũng mong những ai, dù chưa có gia đình, hay đã và đang có gia đình thì cũng nên trang bị cho mình trí thông minh cảm xúc để giữ lửa và xây dựng hạnh phúc gia đình theo đúng phương châm mà nhà EQ đã đề ra từ tầng đầu tiên.
    • 266 Bài viết

• 1,318 Được cảm ơn

Xí cái mặt tiền, tối nay hai vợ chồng vừa cãi nhau vì tiền.

Mừng nhà mới. Nhà EQ dạo này tăng trang nhanh khủng khiếp.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 227 Bài viết

• 494 Được cảm ơn

Cảm ơn janykim đã mở tầng mới, nhắc lại quan điểm cho nhiều bạn còn mơ hồ về EQ.
    Bác hoviba ở lại luôn với chị em nhé!
    Một lần nữa cảm ơn nhà EQ cho lucky-kitty tìm lại hạnh phúc thực sự của cuộc sống!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 9 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Chúc mừng nhà Eq xây thêm tầng mới cao... cao nữa. Chúc chị em nhận thức đúng về Eq và hãy thay đổi bản thân, đời sẽ thay đổi.
    Nhưng mà jaykim ơi, chị thấy em trích dẫn nhầm đoạn của chị mẹ trâu rồi thì phải. Chị nghĩ tư tưởng của chị metraucontrau (chị ý dùng id này nhé, không phải id tên mẹ trâu nhé) không phải là vợ nhất định thắng, chồng nhất định thua trong mối quan hệ vợ chồng.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,923 Bài viết

• 33,917 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chúc mừng nhà mới. Chúc nhà mình ai ai cũng tươi trẻ như hoa và hạnh phúc ngập tràn.

IMG_5380
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 27 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi beovip8 Xem bài viết
    Chào cả nhà! mình xin cả nhà một lời khuyên và xin các ý kiến để mình suy nghĩ thấu đáo hơn chuyện nhà mình nhé!

1- kinh tế gia đình chủ yếu do mình làm, lương anh ta từ trước tới nay không đủ chia đôi chi phí sinh hoạt trong nhà, chưa nói tích lũy
    2- nếu li hôn, loại nguời như vậy sẽ vợ con mới ngay,và đương nhiên con mình mất khoản chu cấp. chả dại!
    3- mình còn bố mẹ già và hai con đang lớn, nếu sau này chúng dựng vợ gả chồng, cũng muốn chúng đỡ tủi về thân phận.
    Nhưng bên cạnh đó đầu óc mình căn thẳng lắm, cay và hận khi nghĩ tới cảnh anh ta…với nguwoif khác, nhiều lần, nhiều năm…mình lại có câu hỏi:
    1- Vậy ta hi sinh tới bao giờ? Và liệu có đáng không?
    2- Khi anh ta đã hư hỏng như vậy mà vẫn được ở lại nhà, vẫn còn con, còn công việc, chỗ ở, liệu mình có lành quá không khi anh ta lừa dối mình nhiều lần, nhiều năm…
    Xin các bạn lời khuyên và các ý kiến, để mình có giải pháp tốt cho tình trạng của minh nhé!
    Cám ơn cả nhà rất nhiều!
    Chồng lăng nhăng đến cỡ đó. Kinh tế gia đình chủ yếu vợ lo. Vậy mà bạn còn sợ ly hôn rồi chồng không chu cấp?
    Nếu làm đủ nuôi con thì bỏ quách anh chồng. Làm không đủ nuôi thì nghĩ làm thêm gì để nuôi con rồi bỏ.
    Túm lại, chồng quan hệ tùm lum thế này thì sút sớm chứ có ngày lây bệnh
    Gió theo lối gió, mây đường mây
    ...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 669 Bài viết

• 3,547 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chúc mừng nhà mới.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 3,253 Bài viết

• 12,278 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    @tuylip
    vâng. Em công nhận đọc câu trích dẫn trên dễ hiểu nhầm thật. Hì.
    Nhưng em mong rằng bất cứ chị em nào vào nhà m với mục đích "thắng" chồng (chứng minh chồng sai, m đúng) sẽ nhận ra rằng trong hôn nhân, 1 ng "thắng" tức là cả 2 cùng thua. Hãy học EQ để cả 2 cùng thắng, để anh cống nộp hết lương cho vợ con mà vẫn vui như tết, để anh huýt sáo đi đón con, để em tươi cười đón anh về mỗi tối, để em dẫu mơ được vuốt má 1 diễn viên HQ thì vẫn ấm lòng khi nhìn anh đang ngáy khò khò một bên....
    ...
    em thật sự mong những chị đang nhẫn nhịn với tâm thế: vâng, thôi cứ cho là anh đúng; sẽ trở nên: em ko nghĩ thế nhưng tạm thời a đang cáu thì em sẽ nói ý kiến của mình sau

....

em mong sẽ có nhiều ng chịu trách nhiệm với lời nói của m hơn, tôn trọng đối phương kể cả khi ko còn gì để nói với nhau...
    còn về nick thì em sửa lại cho dễ đọc thôi, chứ đúng là của metraucontrau đấy ạ
    tinywomans.wordpress.com - Góc nhỏ giành cho những người phụ nữ muốn hạnh phúc
    • 796 Bài viết

• 2,825 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    hị hị, em thích phương châm win-win. Vì thực ra trong mọi mối quan hệ, đặc biệt quan hệ vợ chồng, nếu một bên thắng nghĩa là cả 2 bên đều đã thua .

Mừng nhà mới
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 227 Bài viết

• 494 Được cảm ơn

Mẹ Trâu viết bài đó là nội dung EQ nhưng theo cách lập luận của Hồ Chí Minh trong bài "Ta nhất định thắng, địch nhất định thua". Ai biết tác phẩm này rồi thì càng thấy mẹ Trâu vừa thông minh sâu sắc vừa hài hước trong cách vận dụng 1 bài chính luận sang vấn đề EQ. Có lẽ janykim xin phép mẹ Trâu chuyển thành "Ta nhất định thắng, con X nhất định thua" đi. (Con X phải gió trong mỗi chúng ta ấy)
    Số phận do con người tạo ra và cũng sẽ do con người thay đổi nó.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 135 Bài viết

• 1,032 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào mừng nhà mới. Em lần đầu ghé chân đến nhà EQ dù biết và tàu ngầm nhà mình cũng đã lâu.

Tặng hoa nhà mới
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,791 Bài viết

• 107,017 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Chúc mừng nhà mới, janykim nhớ hiên ngang đầu sóng ngọn gió xử lý mọi case khoai chuối nhá

Dear cả nhà.
    Hiện nay em janykim đang làm trang web tổng hợp các bài viết về nhà EQ
    http://tinywoman.com/#sthash.XvlaGBoa.dpbs

Viết trên nền tảng wordpress.
    Bà con nào biết sử dụng css và html thì hỗ trợ em jany một tay nhé
    Code em jany đã copy sẵn rồi, dùng để thu gọn nội dung, chia bài dài thành nhiều trang, chèn liên kết tới các chuyên mục và tags liên quan.

Mọi góp ý về giao diện, nội dung hoặc vấn đề thông tin cá nhân, xin gửi trực tiếp về em janykim theo inbox trên wtt hoặc email: hotmailaz0711@gmail.com.
    • 143 Bài viết

• 452 Được cảm ơn

Em vừa lội xong tầng 1 thôi, nhà mình xây cao quá đi mỏi cả chân . Em còn trẻ chưa lấy chồng, nên mọi sự đau khổ các mẹ có gia đình đã trải qua, em vẫn chưa thể hiểu hết được. Dù vậy em vẫn cảm thấy nhẹ nhõm hơn vì ít nhiều đã học được cách buông trôi những gánh nặng trong lòng . Tặng hoa hồng cả nhà
    Những con đường em đi rồi cũng đưa em về bên anh
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,978 Bài viết

• 23,240 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào mừng tầng 35 nhà EQ, em JanyKim nhanh quá, từ từ cho chị già này theo với chứ.

Còn đang lọ mọ đọc mấy trang cuối tầng 34, hì hụi viết được mấy dòng thôi bưng luôn qua nhà mới vậy.
    -----------------

@Tienkhangphong: Trong case nhà bạn tớ suy nghĩ mãi chỉ thấy 2 cách tương đối ổn, chọn cách nào là do bạn thôi, phải nhắm thật kỹ.Có thể nói cô NYC gần như là tri kỷ của chồng bạn – người đàn ông có thể từ bỏ rất nhiều thứ nhưng hiếm khi họ từ bỏ tri kỷ, kể cả vì lý do đặc biệt nào đó có thể không liên lạc nhưng tâm trí người ta vẫn hướng về tri kỷ.

- Cách 1: Cách này là nói được phải làm được, nên bạn nghĩ cho kỹ dám làm thì hãy nói ra chứ đừng nói khơi khơi rồi làm nửa chừng thì chả ra làm sao cả.Quyết định li hôn.Thật cương quyết- em rất yêu anh, rất yêu gia đình này nhưng em không đủ bao dung, không đủ ngu ngơ để chấp nhận người chồng mà em yêu thương vẫn không ngừng suy nghĩ ,lo lắng về người khác.Em không thể hàng ngày chứng kiến cảnh đau lòng rằng em là vợ anh, các con là máu thịt của anh nhưng vẫn không được anh yêu thương bằng 2 kẻ xa lạ.Để chấm dứt nỗi đau này chỉ có cách duy nhất là chia tay.Tài sản thì cứ chia đúng luật.Con cái cũng vậy đều là con chung nên cả hai cùng có trách nhiệm, anh nuôi con gái lớn, em nuôi hai con nhỏ.

Quyết là quyết, không nói tới nói lui, đừng có tỏ ra là sợ anh ta bắt con gái- sao lại gọi là bắt được, anh ta là cha của con gái kia mà, còn bạn mà để chồng biết bạn sợ nọ sợ kia thì chả làm gì được.

Lấy đơn từ, điền cho đúng, cho kỹ làm theo đúng trình tự.Cương quyết không cho cơ hội trì hoãn, không chấp nhận bất cứ giải pháp nào khác.

Theo cách này thì coi như bạn có 1 phép thử dù chỉ là 10%: Bị đứng trước sự lựa chọn yes or no anh ta sẽ phải lựa chọn: Nếu anh ta chấp nhận ly hôn nghĩa là bạn và các con không bằng 2 mẹ con cô kia – thế thì ly hôn là đúng rồi níu kéo làm gì.

Còn nếu đến lúc đó anh ta mới hiểu rằng bạn và các con mới là thứ quý giá nhất trong cuộc đời anh ta thì anh ta sẽ chọn gia đình.Mà đã chọn gia đình thì đương nhiên phải tuyệt giao với mẹ con cô kia.

- Cách 2: Nếu không đủ cương quyết thì làm theo cách này, nhưng cách này đòi hỏi phải khéo léo, kiên nhẫn, yêu thương thật nhiều:Nói như Wic là ra vẻ không chiếm hữu chồng, không sở hữu chồng.Bạn phải học cách chấp nhập.
    Chăm lo cho gia đình trở thành tổ ấm thật sự, là nơi anh ta muốn về và quan trọng nhất là làm sao để có thể trở thành tri kỷ của chồng.

Cách này cần rất nhiều thời gian, coi như trường kỳ kháng chiến.

Thật ra khi các ông cứ lây nhây, kéo dài tình trạng chân trong , chân ngoài là bởi vì chính các bà vợ cho phép điều đó.
    Nếu là tớ- tớ sẽ chọn cách 1

---------
    @Beovip08: Tớ nhớ là bạn đã vô nhà EQ hình như khoảng 2 năm trước thì phải.Lúc đó thấy mọi người cũng góp ý nhiều lắm, thấy beovip có vẻ ngộ ra cứ tưởng bạn đã tìm được hướng đi riêng của mình rồichứ.

Cá nhân tớ thì thấy thế này: Vợ chồng bạn lệch nhịp từ lâu lắm rồi, cả hai đều không còn sự tôn trọng với nhau nữa.Khi cái chuyện NT của chồng bạn xảy ra : chồng bạn thì cho rằng không sai, không nhận lỗi.Bạn thì coi thường chồng, chỉ chăm chú vạch ra cái lỗi của chồng ở phần ngọn mà không đi tìm cai căn nguyên- cái phần gốc.Và bạn cũng chả chấp nhận chuyện tự thay đổi mình mà chỉ muốn chồng thay đổi.

Ở đời chả có phương án nào là hoàn hảo tuyệt đối cả.Bạn muốn ly hôn mà còn sĩ diện, còn sợ tai tiếng… thì chả bao giờ ly hôn được.Mà đã không dám ly hôn thì bạn phải chịu ấm ức thôi.

Mà vợ chồng đã không còn tôn trọng nhau thì ở chung làm quái gì nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,791 Bài viết

• 107,017 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi DuongMat
    Em book vé máy bay cho cả nhà đi châu Âu vào mùa thu này, hôm nay đến đại sứ quán phỏng vấn visa.
    Đsq khá đông, con em thì nghịch, chồng em mặt thì dán vào cái màn hình, em điên tiết lắm và cả chán nản nữa...và nói chuyện theo kiểu ko cảm xúc ấy. Thế nên, mặc dù cả nhà đều lấy được visa, nhưng em chẳng thấy vui. Chồng em mặt cũng theo kiểu poker face í.
    Lúc gần về đến nhà thì lại quay sang vặc nhau mấy câu, em chốt lại 1 câu trước khi đóng cửa xe "tốt nhất giai đoạn này anh và em đừng nên nói gì với nhau, cứ nói là cãi nhau thôi
    1. Việc đi Châu Âu, chồng em có đóng góp bất kỳ vai trò gì từ việc:
    - nghĩ ra ý tưởng đi
    - lên kế hoạch, lịch trình đi
    - tham gia vào việc nghiên cứu mua vé.
    - tham gia đóng góp kinh tế...v...v...
    Tóm lại bất kỳ một việc gì đó để thể hiện nó hoàn toàn hào hứng, nhất trí với việc đi Châu Âu.

2. Đã có lúc nào nó bày tỏ ý kiến bàn lùi, lo ngại về: thời gian, kinh tế, địa điểm, sức khỏe... hoặc đơn giản là nó thấy chuyến đi tại thời điểm này là không cần thiết, và cách em phản ứng lại là như thế nào.

3. Vai trò của chồng em trong chuyến đi có phải giống hệt con em. Ngồi im vì đằng nào mẹ cũng sẽ lo lắng hết, vì có nói gì cũng sẽ bị gạt đi?

4. Có một nguyên tắc nói mãi ở nhà EQ rồi.
    Cá ăn giun, người ăn táo.

Giả định quả táo của em là chuyến đi Châu Âu, em khổ sở thu xếp được, lẽ ra mọi người phải sung sướng mà ăn chứ, vì em là người trồng táo, mọi người chỉ cần hưởng.
    Nhưng nếu giả định chồng em là cá, em nhét táo vào mồm nó, thì nó có vui không???

Cho cái người ta cần mới đem lại hiệu quả, người ta mới biết ơn mình.
    Còn đã cho cái mình thừa, mình thừa thật sự, nếu người ta không cần, họ vứt đi, thì tại sao mình lại oán trách họ?

Tặng em
    Bệnh suy diễn là cái bệnh mà đàn ông sợ phụ nữ vãi đái.

Kiểu em yêu muốn anh đến chở đi chơi, nắng mưa đường xa anh vội lao đến đón ngay lập tức
    Ấy thế mà, ngồi trong quán, anh chỉ trót thả hồn theo điệu nhạc, để mắt nhìn xa xăm mông lung tầm 5-10p, kiểu như ko nhìn, ko nghe em nói là em dỗi như con điên, dậm chân bành bạch theo kiểu.
    + Anh yêu em mà không nói chuyện với em
    + Anh yêu em mà không nhìn em
    + Anh yêu em mà đi với em anh lại thả hồn đi nơi khác
    ==> anh chán em rồi, anh hết yêu em rồi.
    Chúng mình chia tay.

Trong khi thằng người yêu ngơ ngác éo hiểu sao con điên này tự nhiên quang quác.

Con người yêu không hề nhìn thấy quá trình thằng bạn trai khổ sở đón đưa mình, muốn ở bên mình, mà chỉ nhìn thấy lúc bạn trai thả hồn theo điệu nhạc rồi suy diễn.
    Em DuongMat chỉ nhìn thấy chi tiết chồng cắm mặt vào điện thoại, suy diễn và phủ định sạch mọi chuyện chồng đã làm cho em.
    Nếu giả định nó không muốn đi Châu Âu thật sự - thì đó đã vì em, vượt qua cái sự không thích của nó - nó đi để em vui, thế em còn muốn gì nữa?????
    Hay em thích là nó không thích đi, thì nó ở nhà luôn, còn kệ mẹ không đếm xỉa đến em????

===============

Còn cái việc em DuongMat bực tức chồng em đi lấy Visa mà cứ dán mắt vào điện thoại, chắc em ấm ức vì chồng em nó không thể hiện sứ háo hức, hạnh phúc, cảm thấy sung sướng khi được vợ cho đi Châu Âu chứ gì, em muốn nó phải lăng xăng, đề cao ghi nhận công lao của em chứ giề.

Là do em hết, vì sao, vì việc là lấy visa, chồng em có mặt, nó thực hiện đủ mọi trình tự được yêu cầu, còn ngoài ra, nó muốn chơi điện thoại, hay ngáp, hay đánh rắm em cũng đòi can thiệp thì em tai quái nó vừa thôi.

====================

Bệnh của em giống chị ngày xưa, chị trích đoạn cho em tham khảo
    Nói thật với các mẹ, không gì khổ và khó bằng cuộc chiến chống lại chính bản thân mình và dám vứt bỏ những suy nghĩ, những lối mòn đã định hình bao nhiêu năm.
    Dám thẳng thắn nhìn nhận lại bản thân, để thấy rằng “cái mình cho là hoàn hảo” lại là “cái gây ức chế cho người khác”
    Đừng tự đánh giá bản thân mình là ta đảm đang tháo vát, kiếm tiền giỏi, chăm chồng con, hiếu lễ với nhà chồng…bla…bla…....mà phải tự hỏi, tại sao sau ngần ấy việc mình làm, thằng chồng mình nó vẫn chán mình
    Có thật là, mình “perfect” như mình nghĩ, và tuyệt vời như mình luôn hướng tới không???
    Muốn thế thì phải đi hỏi người khác, kết quả thật bất ngờ nha:
    Ai cũng có cảm giác nghẹt thở trước mọi việc mình làm, vì mình cầu toàn quá, chu đáo quá, cẩn thận quá, không cho phép có sai sót nào.
    Nhưng không ai nói hay phản ứng gì cho mình biết vì mình đẩy mọi người vào tình thế khó nói, tất cả cũng vì mình muốn làm điều tốt nhất cho mọi người, đâm ra khiến mọi người thấy ngại
    Thế thì không hiểu với ông chồng mình, mình lăn xả vào làm, ông ý còn khủng hoảng đến thế nào nữa. Không thích, không muốn mà ấm ức không mở mồm ra nói được, vì nói ra khéo còn bị chửi.
    Mình bị cái bệnh này, giúp ai là lăn xả giúp, giúp nhiệt tình, người ta chưa nhờ mà thấy mình làm được là đã làm rồi, lúc làm thì không bao giờ nghĩ là sẽ nhận lại điều gì. Gần như thành một thói quen, do được giáo dục từ bé là “có cho đi thì mới được nhận lại” – dẫn đến lúc làm thì rõ ràng là mồm bai bải không cần báo đáp, nhưng thâm tâm thì lại rất thích cái vế “nhận lại” trong tương lai.

Khi bình tâm nhìn lại, mình thấy rằng, chồng mình ngạt thở trong cái mớ “cho đi” của mình.
    Mình chăm chồng thôi rồi lượm ơi, còn anh chả chăm mình quái gì cả.
    Anh lười, đại lười. Với anh nhà bẩn tí chả sao, miễn đến bữa đủ bát đũa để ăn cơm, quần áo đi làm có cái để mặc, thức ăn đủ để ăn. Với anh, mọi nhu cầu giảm đến mức tối thiểu, đơn giản, dễ tính, xuề xòa, thích thì làm, không thì thôi.

Còn mình ư, một gia đình chuẩn là phải thế lọ, thế chai. Anh không làm thì mình sẽ làm, để anh nhìn, xấu hổ mà tự giác làm theo. Cuối cùng bản chất anh là chỉ muốn được thoải mái, còn mình thì lại muốn anh phải chăm mình như mình chăm anh, thế là anh phản kháng bằng cách, luôn mồm bảo chả cần mình làm gì cho anh cả.

Mà mình thì lại càng nghĩ rằng, ôi vợ chồng mà không chăm nhau thì còn gì là vợ chồng nữa. Thế là một thằng làm, một thằng không, kiểu gì cũng đến lúc con vợ móc máy xỉa xói là anh chồng vô trách nhiệm.
    Khi thật sự bình tâm nhìn nhận lại lối sống và cách suy nghĩ của bản thân, mình mới giật mình nhận ra, bản thân quá tự tin. Tự tin đến mức chủ quan, độc đoán, cho rằng mọi suy nghĩ, hành động của mình đều là đúng, nhất là dưới ngọn cờ “làm mọi chuyện vì chồng, vì con”.

TƯỞNG LÀ VỢ NGOAN, ĐẢM ĐANG MÀ LẠI THÀNH GHÊ GỚM TRANH HẾT PHẦN LÀM CHỒNG.

Chồng mình phát chán vì sự mạnh mẽ, chu toàn của mình.
    Mọi thứ đều được lập trình, lên kế hoạch cụ thể, thậm chí luôn dự phòng phương án 2,3.
    Khi có vấn đề cần giải quyết, anh mới chỉ nói được nửa lời thì đã phát hiện ra rằng thì mà là con vợ nó chuẩn bị hết mọi chuyện rồi, cứ thế mà ăn sẵn thôi.
    Hoặc thậm chí tệ hơn là sau khi anh đưa ra cách giải quyết thì con vợ lại đưa ra cách xử lý ổn hơn nhiều.

Dần dần đâm anh chột, anh nhụt. Tốt nhất ngồi im chả làm gì vì con vợ mình kiểu gì nó chả làm hết rồi.
    Còn con vợ thì ngày càng ức chế vì cái lão già vô trách nhiệm, chả bao giờ tham gia góp ý. Thậm chí chỉ cần góp mặt không cần làm gì mà cũng õng ẹo không nên hồn. Mặt lúc nào cũng nhăn như khỉ ăn ớt.

Mà như thế thì anh cu chồng lại cũng ngứa đít vì cảm thấy con vợ nó đang coi thường mình. Không có mình nó cũng chẳng sao cả. Mình chả có giá trị gì với nó cả, kiểu làm cảnh thôi. Thế thì việc gì mình phải tham gia nữa vì ý kiến của mình cũng có được thực hiện đâu.
    Cứ thế, cứ thế, đứa này tưởng đứa kia thế nọ. Những mâu thuẫn âm ỉ, tích tụ như tàn lửa, chỉ đợi một cơn gió là thổi bùng cả một kho xăng
    ====================
    • 67 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Hôm nay tớ đi đường Lạc Long Quân lúc 7h sáng ngang qua Hồ Tây mờ mờ ảo ảo, cây cối bóng mướt trong mưa. Chao ôi là nhớ thời thiếu nữ trẻ dại lãng mạn vô vàn. Nhìn lại mới thấy thời gian là trải nghiệm tốt nhất. Thời gian làm mình đằm hơn, EQ cũng tăng lên nên trộm vía cuộc sống gia đình cũng khá ổn, ít ra hiện tại cũng khá giống với hình mẫu gia đình mình đề ra thời xa xa. Có thể do ngày trước yêu đương mệt mỏi quá, mình cũng hay bị tư tưởng ngại chia tay, ngại thay đổi níu chân nên thành ra cứ dở dở ương ương, thế nên mình cực thông cảm với nhiều bạn cứ dùng dằng không dám li hôn, dù quan điểm của mình cũng khá cứng nhắc. Ngoài 30 mình mới lấy chồng, mình cũng tự ngạc nhiên là không hiểu sao tự dưng mình thay đổi từ 1 đứa cực nóng tính mà lập gia đình xong rồi rất hiếm khi to tiếng. Tất nhiên một phần là chồng mình hiền, mình cũng khá lấn lướt trong mọi quyết định vì chồng lười chả muốn làm gì, nhưng khi xảy ra mâu thuẫn chồng cáu là mình im, sau đó khi chồng dịu lại mới ngồi lại nói chuyện, chồng lại hề hề xin lỗi vợ. Nên nhiều lúc đọc nhà EQ cứ tấm tắc sau mà các bạn ý nói đúng thế
    P/s: Tớ theo nhà EQ tập SNTT, vừa trông con vừa tập kết quả cứ đến thức nằm xuống là 2 bạn trèo lên bụng mẹ không làm sao mà tập được nữa, hức hức. Muốn tập buổi sáng thì phải dậy lúc 5h sáng, hức hưc, lười quá