TIN TÀI TRỢ.

EQ trí thông minh cảm xúc - người phụ nữ khéo giữ lửa và hành trình xây tổ ấm (tầng 34)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 152K Lượt đọc
  • 1.6K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 345 Bài viết

• 2,038 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lọ mọ cả buổi tối mà vẫn không sao lấy được pass của nick vuhuong2010, mình đành lấy nick này để lập topic mới. Cảm ơn các bạn đã tin tưởng giao cho mình trọng trách này

Mình là một mẹ đơn thân, hiện nay mình đang sống với con trai trong căn nhà nhỏ bé xinh xinh. Bão tố đã đi qua cuộc đời mình, giờ đây ngồi chiêm nghiệm lại tất cả mình đã rút ra bài học cho mình và mình muốn chia sẻ với các bạn.
    Khi vợ chồng có mâu thuẫn, chán nản, muốn bỏ nhau thì việc đầu tiên chúng ta nên nghĩ đến là ngày xưa vì sao chúng ta quyết định lấy nhau - thay vì ngồi đó trách móc đối phương đã thay đổi, đã phụ bạc, việc tiếp theo là ngồi cân đong đo đếm những tính tốt tính xấu của mình, của chồng trước khi kết hôn và sau khi kết hôn, bạn sẽ thấy hôn nhân của mình lệch nhịp từ đâu, từ đó đề ra cho mình kế hoạch và thời gian kê lại cho bằng, cho khít. Đừng vì cái tôi của mình, chỉ thấy cái lỗi của đối phương mà quên đi rằng chính mình cũng đã góp một phần không nhỏ vào vết rạn nứt ấy.

Đừng quá bi lụy đến mức không có anh thì em không thể sống nổi để ngồi yên một chỗ chịu đựng sự chà đạp của đối phương.

Nhưng cũng đừng tự cao, tự đại như mình cho rằng tôi không có anh tôi cũng chả chết, anh phản bội tôi thì tôi cũng tiễn anh lên đường ngay và luôn. Mình đã từng nói với mẹ chồng: con có ăn có học đàng hoàng không việc gì con lại đi làm cái trò tranh chồng cướp vợ với đứa con gái lăng loàn .

Tớ đã từng yêu, rất yêu chồng cũ, suốt 4 năm đại học, 1 năm đi làm biết bao kỉ niệm vui buồn, nhưng chỉ vì cái tôi quá lớn, sự độc lập trong suy nghĩ, hành động quá cao đã đẩy cuộc sống vợ chồng tớ ngày một cách xa, cho đến khi giọt nước cuối cùng làm tràn ly nước, chồng cũ tớ có người khác, một người đàn bà thua kém tớ về mọi mặt. Tớ vẫn giữ cái tôi của mình, bình thản đón nhận tất cả. Để rồi cuối cùng là cái quyết định ly hôn của tòa án. Đến lúc này cái tôi nó mới dìm xuống, nỗi đau, sự mất mát có cơ hội trồi lên cắn xé, dày vò tớ. Tớ đã chấp nhận việc chồng cũ có người đàn bà khác một cách bình thản nhất, không ghen tuông, không oán hận, thậm chí tớ còn viết thư cảm ơn cô ta vì đã cho tớ thấy người tớ chọn làm chồng không xứng đáng với tớ tí nào. Nhưng đến khi tớ đọc được những gì họ viết cho nhau, tớ đã run lên, miệng khô khốc, đắng chát, uống một lúc cả chai nước lạnh mà vẫn không hết khô miệng, ngồi trong phòng điều hòa mở 16 độ mà người vẫn nóng ran, mồ hôi vã ra như tắm...

Lúc đó tớ đã xác định mình phải làm gì, đúng tinh thần Siêu Nhân nói, đời ném vào mặt ta cục mắm tôm thay vì ngồi đó mà giãy đành đạch lên kêu la om sòm thối quá, khó chịu quá, tớ vén váy đứng dậy kiếm thêm bún, thêm đậu làm cho mình tô bún đậu mắm tôm ngon lành.

Đau đớn, khóc lóc, vật vã cũng chẳng thể nào giải quyết được gì cả, lăn ra ốm thì khổ cả mẹ cả con. Mỉm cười mà bước tiếp thôi. Vậy mà cũng chẳng được yên, giữ vững tinh thần, vui vẻ lạc quan được mấy hôm lại bị lãnh đạo cơ quan gọi qua phòng tâm sự, đe dọa: nếu ly hôn sẽ trả về văn phòng vì làm công tác gia đình mà không giữ được gia đình thì còn nói được ai??? Bố mẹ ở quê thì gọi điện khuyên nhủ không được quay ra trách mắng, dọa nạt, kêu than xấu hổ với bà con hàng xóm, nhục mặt với dòng họ tổ tiên.... Bạn bè xúm vào hỏi han không phải là để chia sẻ mà chỉ là kiếm thông tin lấy làm đề tài bàn tán... Cái vòng luẩn quẩn ấy cứ lặp đi lặp lại đúng nửa năm trời. Mắm tôm cứ gọi là được ném vào người liên tiếp. Lại lọ mọ đi kiếm bún, kiếm đậu: Đăng kí thi cao học, 1 tháng trời 4g chiều hết giờ làm vội vàng đón con về gửi cho hàng xóm chạy 40km lên Sài Gòn ôn thi đến 9g30 chạy ngược từ SG về ôm ấp vỗ về con ngủ, lại lọ mọ dậy ôn bài. Bị cơ quan đòi lại nhà với tối hậu thư trong vòng 2 ngày phải dọn đi, trả lại nhà cho cơ quan, không còn chỗ nào để dung thân thì ôm con về ở với ông bà nội con. 6 tháng trời sống trong cảnh chồng ở với bồ, 2 mẹ con ở với bố mẹ chồng.

Đã đủ thời gian để thấm và ngấm những tưởng bình yên như vậy mà sống thì lại 1 cục mắm tôm to chà bá ném vào mặt, ông bà muốn tổng cổ 2 mẹ con ra ngoài vì ngứa mắt quá. lại bún, lại đậu, 1 mình lo sửa nhà, bạn bè người ít người nhiều vay mượn mỗi người một tí, mà cũng chơi bài lì: tao chả có tiền đâu mà trả 1 cục, khi nào có tiền tao trả, trả đến khi nào hết thì thôi, mà cũng chẳng lời lãi gì nhé, không là bán thân đi trả nợ đấy, cơ mà bán thân chả ai thèm mua vì xơ xác quá rồi cũng có cái ổ chuột, nợ nần cũng dần được trả (không xin xỏ của gia đình 1 xu mẻ nào đâu đấy).

Làm mẹ đơn thân vất vả vô cùng, tớ luôn hy vọng rằng các bạn hãy luôn trân trọng những gì mình đang có, những rắc rối mình đang gặp phải chỉ là mình chưa biết cách xử lý nó một cách đúng đắn và hiệu quả nhất mà thôi. Hạnh phúc không phải là cái đích để đến mà nó là một hành trình nó luôn đi bên cạnh ta từng ngày từng giờ, chỉ là ta có nhìn thấy, nhận thấy nó hay không mà thôi.

Một bàn tay vỗ không lên tiếng, khi mình cố gắng, thật sự cố gắng bằng cả trái tim, khối óc của mình rồi mà vẫn không cứu vãn được thì cũng nên một lần mạnh mẽ và dứt khoát để buông bỏ. Đừng chỉ vì thói quen có ai đó bên đời mà cố gắng chịu đựng, vùi dập cuộc đời mình trong đau khổ, bất hạnh. Cũng đừng lấy lý do sợ con cái sống không có cha, có mẹ mà cố gắng chịu nhục. Hãy hiểu rằng bất cứ đứa trẻ nào cũng cần sự yêu thương, chăm sóc của bố của mẹ, một mái ấm thực sự ở đó cha mẹ thương yêu nhau, thương yêu con cái, chứ nó không cần một mái lạnh đủ số lượng cha mẹ, mà cha mẹ coi thường, ghẻ lạnh, chà đạp nhau. Hãy cho con hiểu rằng bố mẹ luôn là bố mẹ của con, luôn yêu thương, chăm sóc con, chỉ là bố mẹ không ở cùng nhau mà thôi.

Cầu chúc cho tất cả mọi người đến với nhà EQ có hành trình cuộc đời với người bạn đồng hành vô hình mà hữu hình HẠNH PHÚC

có cặp có đôi

17717_460427080791190_5076205863989716287_n_zpspurugwea

10511182_460427370791161_504624973539547782_n_zpslsaninel

11667542_464909030342995_6764001228506704146_n_zps85kbrik9

XUM VẦY MỘT NHÀ

11707522_463488617151703_4239588437248301938_n_zpsucaay0o8

11402840_463489030484995_604686374391226631_n_zpsfdj5xqgn

10987370_419503391550226_6975094733332927693_n_zpsfitpmh6f

link nhà cũ https://www.webtretho.com/forum/f188/...8/index76.html

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 458 Bài viết

• 777 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chúc mừng nhà EQ ngày càng nhiều niềm vui từ những nỗi buồn cũ..
    • 66 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Chúc mừng nhà mới. Hoa đẹp quá chị Vũ Hương ạ
    • 3,983 Bài viết

• 34,243 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chúc mừng nhà mới. Cám ơn Vũ Hương đã viết một bài mở đầu bằng chính kinh nghiệm quý báu của bản thân. Chị chúc em vui vẽ, thoải mái bên con trai trong ngôi nhà xinh như mộng.
    • 3,983 Bài viết

• 34,243 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mang post của huynhhienminh qua tầng mới để mọi người giúp em ấy.

Trích dẫn Nguyên văn bởi huynhhienminh Xem bài viết
    lần trước các chị có hứa là sẽ giúp em sau khi em sinh xong. hj giờ em đã sinh được 1tháng rồi ạ. Em đang lăn tăn mong các chị giúp ạ!
    Tóm lại 2vợ chồng em là:
    Chồng:
    ưu điểm:
    1.không gái gú, cờ bạc, luôn quấn quýt vợ, vợ nhờ gì cũng làm
    2. giận gì cũng mau quên, vợ nói ngọt thì biết nghe
    3. bắt đầu có công việc ổn định.
    nhược điểm
    1.ăn nói vô văn hóa, chửi tục, nói tầm bậy mặc dù tâm không có ý đó ví dụ siêu âm con gái thì kêu con trai thì nuôi con gái đem bán, sinh con ra thì kêu nó không giống cha chắc là con lai rồi.
    2.2năm thất nghiệp nhưng cũng không giúp đỡ chia sẻ cho vợ.luôn hỏi vợ lương đâu, sao hết, có đem về mẹ không
    3.đã từng tát tai vợ khi vợ đang mang bầu nhưng nhà chồng không can mà còn nói nó qua quẹt 1xíu mà có sao đâu.
    4. không có lập trường ai nói gì cũng nghe. ai chê bai nói xấu gì vợ là về hầm hầm chê theo.
    Em:
    -nhược:
    1.cứ bất đồng chút là đòi ly hôn. 2.Nhu nhược: Nghĩ thương và tội sợ ba mẹ chồng buồn nên chưa dám dứt khoác.vì ba chồng đang bị ung thư. và họ cũng thương con thương cháu. nhưng tất nhiên là cũng rất hung dữ nếu em và ổng chia tay thì đằng nào em cũng bị mắng té tát vào mặt thôi.

Các chị à, 1tháng em ở cữ nhà mẹ ngày nào chồng cũng lên thăm chơi nhưng hôm nay nghe lời ai lên nói con không giống ổng, ổng nhìn con rồi nói chắc con lai quá!

em biết chắc ổng không có ý đó nhưng em điên lắm, đây có lẽ là cơ hội để em làm lớn chuyện mà đòi ly hôn. em tức lắm ổng không thương vợ không thương con hay sao mà cứ hết làm em buồn lúc mang thai,lúc ở cữ nữa.

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,983 Bài viết

• 34,243 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    1.cứ bất đồng chút là đòi ly hôn.
    đây có lẽ là cơ hội để em làm lớn chuyện mà đòi ly hôn. em tức lắm ổng không thương vợ không thương con hay sao mà cứ hết làm em buồn lúc mang thai,lúc ở cữ nữa.
    Huỳnh Hiển Minh, em suy nghĩ cho kỹ là lần này em thực lòng quyết ly hôn hay là cái nhược điểm thứ nhất của em lại phát huy tác dụng? Em trả lời xong câu hỏi của chị rồi mình nói chuyện tiếp nhe.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 292 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

chồng em cứ ăn nói ngây ngô, không suy nghĩ và khùng lên là xưng hô nói vợ không ra gì nên lần này dù còn thương chồng nhưng em vẫn quyết tâm ly hôn ạ.

Sent from my GT-S5360 using WebTreTho mobile app
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 796 Bài viết

• 2,825 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mừng nhà mới. Mừng chị trasuanong và chị meokhongbeo trở về
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 69 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

Chúc mừng nhà mới. Chúc nhà nhà EQ, người người EQ, để ai ai cũng được hạnh phúc.
    Dạo này em rảnh. Không những trồi lên cmt được nhiều, mà còn xí được mặt tiền. happy quá
    • 699 Bài viết

• 2,588 Được cảm ơn

may mắn quá, mới tham gia nhà EQ ít hôm mà học được bao nhieu bài học của các mẹ trên này, lại còn được ăn tân gia nhà mới nữa chứ.
    đến tân gia ko mang theo quà cáp gì , chỉ mang theo tấm lòng, chúc nhà mới ngày càng nhiều niềm vui , chúc các mẹ cũ và mẹ mới level EQ ngày càng cao nhé !
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,105 Bài viết

• 23,342 Được cảm ơn

Chúc mừng, chúc mừng. Liên tiếp mấy tầng gần đây, người mở tầng là các em gái trẻ, chứng tỏ tuổi trẻ ngày càng tài cao, ngày càng trưởng thành.

Tối hôm qua mình vừa nghĩ bụng , nhắn gửi em Vuhuong nhớ cho căn nhà mơ ước vào bài mở đâu, mà đi ngủ sớm, giờ tỉnh dậy đã thấy tầng mới...Vuhuong ơi ời, chèn thêm hình căn nhà mở ước vào đê...hình toàn cảnh, xa xa thôi....

Trang đầu nên mình ko góp ý gì dài dòng đâu, chỉ nhắc bạn huynhhienminh 1 câu, là người ta tìm cơ hội để hòa giải, làm nhỏ chuyện, giải quyết vấn đề, bạn lại chớp cơ hội để làm lớn chuyện....suy ngẫm chút nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 468 Bài viết

• 1,382 Được cảm ơn

Chúc mừng nhà mới ạ!
    Hi sáng nay lọ mọ dậy đọc được bài c Vũ Hương thấy đời lại tươi như hoa các chị nhỉ? Em cũng cố gắng rèn EQ thật tốt để gia đình luôn có nhiều tiếng cười. Ôi cơ mà em thèm nhỏ vãi vườn nhà chị VH, ước giề!!!
    • 75 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhà EQ lại thêm cao rồi. Bài mở đầu tầng mới ý nghĩa lắm chị Vuhuong, e cảm thấy đúc rút đc vô vàn suy nghĩ và kinh nghiệm cho csong hôn nhân.
    Mãi yêu các chị nhà EQ!
    • 3,632 Bài viết

• 23,451 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chúc mừng nhà mới

Èo èo, mê hoa của em Vuhuong quá !

Đúng là tươi thắm nồng nàn y như chủ nhỉ!

Chúc nhà EQ tầng ngày mỗi ngày lại thêm nhiều nàng ngọt ngào lung linh như hoa như ngọc thế này!
    • 266 Bài viết

• 1,318 Được cảm ơn

Mừng nhà mới. Mình theo sát nhà EQ được khoảng chục tầng rồi, học được rất nhiều kinh nghiệm. Cái chính là biết đặt mình vào vị trí người khác khi xem xét vấn đề, nên mỗi khi bạn bè than vãn chồng hay mẹ chồng ra sao, thay vì bảo họ nhịn đi mẹ chồng nào chẳng thế, thì mình lại phân tích được đúng sai cho bạn.

Có điều, chẳng hiểu sao mình cứ có ý nghĩ bỏ chồng để có cuộc sống tự do, dù biết cuộc sống ấy rất khó khăn. Nhìn những chị em tự do, thoải mái làm chủ cuộc sống của mình, mình lại ao ước. Dẫu biết rằng để có được ngày hôm nay các mẹ phải đánh đổi quá nhiều thứ.

Chồng mình, người ta đánh giá hiền (thêm đẹp trai nữa). Cái khuôn mặt và bề ngoài được ưng tới mức 10 người gặp thì cả 10 khen. Chồng đối xử bên ngoài cũng rất tuyệt. Nhưng lại nóng tính, cục cằn thô lỗ với vợ con, với cả em trai của mình. Lúc chiều vợ thì chiều hết mực, mà lúc cáu thì cũng coi chừng kẻo ăn bạt tai như chơi. Bất kể cái gì cũng cáu vợ, có khi đi làm ko thoải mái ở đâu về cũng kiếm cớ cáu vợ, nói dai, nói dài, nói mãi. Đàn ông mà nói dai nói dài nó khó chịu thế nào. Cái cảm giác chồng cứ làu bàu, chì chiết nó ám ảnh tư tưởng mình, nó cứ thôi thúc mình thoát ra cuộc sống ấy.

Chồng mình cũng yêu con, nhưng lại không biết cách tương tác với con. Chỉ quát tháo nạt nộ con, rồi con có gì sai thì nói mãi một vấn đề, dù nó mới gần 2 tuổi. Thành ra nó ko theo bố, chỉ bám mẹ, chồng lại chỉ trích vợ ko dạy con cứ để nó theo mẹ, trong khi đó nó lại theo cái ông xe ôm ngồi trong quán trà đá dù chưa bao giờ gặp, chỉ vì ông ý rất nhẹ nhàng với nó, nhìn nó yêu thương, ông bảo vào đây ngồi cho mát con, nó leo luôn vào lòng ông ý ngồi yên cho đến khi xe tới đón.

Nhưng nhà EQ còn nhiều case khổ hơn mình, nên mình vẫn nhìn vào đó để an ủi mình, dặn mình cố gắng lên, hoặc là cố gắng hết sức để khi nào ra quyết định thì không hối hận. Cảm ơn các bạn đã tạo ra nhà EQ và duy trì nó để chị em có nơi đi về.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,978 Bài viết

• 23,244 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chúc mừng! Chúc mừng!

Mong cả nhà EQ ai ai cũng tự tìm thấy hạnh phúc cho mình, hạnh phúc từ những điều giản dị nhất.

Tặng cả nhà một trích đoạn về hanh phúc của Minh Niệm.
    ------------

Hạnh phúc chân thật

Hạnh phúc khi được sống chung với người mình yêu thương thường không còn nguyên vẹn sau đôi ba năm. Hạnh phúc mua được căn nhà như ý thường không kéo dài quá đôi ba tháng. Hạnh phúc được thăng chức thường bị lãng quên ngay sau đôi ba tuần. Hạnh phúc được khen ngợi thường tan thành mây khói chỉ sau đôi ba tiếng. Rồi ta lại khát khao đi tìm và dễ dãi tin vào một đối tượng nào đó trong tương lai sẽ mang lại hạnh phúc lâu bền hơn. Hạnh phúc của ta quả thật ngắn ngủi. Đôi khi ta phải mất rất nhiều thời gian và năng lực để tạo dựng, nhưng rồi nó cứ bỏ mặc ta mà đi một cách tàn nhẫn. Tại vì ta đã vay mượn những điều kiện bên ngoài, nhồi nặn chúng thành những thứ để ta hưởng thụ, nên ta không làm chủ được nó là phải. Ta biết rất rõ nguyên do nhưng không thể làm khác hơn, vì ta không thể vượt qua nổi bóng tối tham lam quá lớn của chính mình.

Thật ra, hạnh phúc thỏa mãn cảm xúc hay hạnh phúc thỏa mãn ý chí cũng đều xuất phát từ tâm của con người, chứ không phải do điều kiện bên ngoài. Nhưng đó là những phần tâm lý cạn, chưa thấy được giá trị sâu sắc bên trong của mình. Cái trạng thái tâm lý không muốn tìm kiếm thêm điều gì và không cần phải loại bất cứ điều gì mới chính là hạnh phúc chân thật. Nó bằng lòng và chấp nhận tất cả. Nó chân thật vì nó được tao ra từ sự bình an của chính lòng mình, chứ không lệ thuộc vào những thuận cảnh bên ngoài. Chính vì thế mà người xưa hay nói lạc phải đi liền với an - an lạc thì mới bền vững. Một người không có nhiều tiền, không có quyền lực, không được ai ngưỡng mộ, nhưng lúc nào cũng có thể mỉm cười và tiếp xúc sâu sắc với những giá trị mầu nhiệm trong thực tại, thì đó chẳng phải là mẫu người hạnh phúc sao? Sống như thế mới thật sự là đáng sống!

Tâm tham cầu và tâm chống đối thì ai cũng có. Nhiều người trải qua vài biến động lớn lai trong đời thì những năng lượng ấy đột nhiêu suy giảm. Nhưng phần lớn đều phải siêng năng luyện tập từng ngày từng giờ thì mới chuyển hóa những thới quen lâu đời ấy. Thật ra, nhưng mong cầu hay chống đối cũng chỉ là những phản ứng phục vụ cho cái tôi dại khờ của ta mà thôi. Chỉ cần ta nhận ra bản chất chân thật của mình, luôn sống trong tỉnh thức để biết rõ mình đang làm gì và với thái độ nào, tập buông bỏ dần những tham cầu và chống đối không cần thiết. Nhờ đó cái tôi bé nhỏ này sẽ tan chảy vào vũ trụ, nó sẽ vận hành đồng điều với mọi người và vạn vật. Hạnh phúc trong ta sẽ rộng mở đến vô cùng.

Có thể nói tâm ta như thế nào thì ra sẽ cảm nhận hạnh phúc như thế ấy. Bởi hạnh phúc vốn luôn có sẵn trong tâm ta - ở đây và ngay bây giờ.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 82 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Chúc mừng nhà mới, Vuhuong viết hay quá sâu tận tâm tình luôn í nhỉ, đọc mà muốn ..hic..hic..cái mũi.
    Nhà nhỏ mộc mạc ấm cúng, đẹp, hoa đẹp quá.
    Cảm ơn vuhuong nhé, chúc nhà EQ nhà mình lúc nào cũng tưng bưng ấm cúng.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,810 Bài viết

• 107,300 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi huynhhienminh
    Chồng:
    ưu điểm:
    1.không gái gú, cờ bạc, luôn quấn quýt vợ, vợ nhờ gì cũng làm
    2. giận gì cũng mau quên, vợ nói ngọt thì biết nghe
    3. bắt đầu có công việc ổn định.

Nhược điểm
    1.ăn nói vô văn hóa, chửi tục, nói tầm bậy mặc dù tâm không có ý đó
    Theo chị em mới sinh con được 1 tháng thì cũng chưa phải lúc hoành tráng để nghĩ làm lớn chuyện gì đâu, vì vụ nhà em chốt hạ chỉ là vấn đề nhược điểm ăn nói vô văn hóa, chửi tục của chồng.
    Vì sao:
    1. Chỉ cần vợ nói ngọt thì bảo gì chồng cũng nghe.
    2. Nhưng vợ không thể nói ngọt khi chồng làm vợ ức chế, vì nói như đấm vào tai vợ.
    Vậy thì chỉ cần giải quyết khâu ăn nói của chồng, muốn vậy thì phải biết:

1. Bố chồng có ăn nói ngọt ngào lịch sự với mẹ chồng không?
    2. Ngoài vợ ra, thì chồng ăn nói với người khác như thế nào?
    3. Văn hóa giao tiếp trong gia đình chồng là thế nào?

Muốn thay đổi 1 con người rất khó, nhất là khi họ sống trong một môi trường mà họ cảm thấy nếp sống đó mới tuyệt vời, thoải mái. Chị kể luôn chuyện của chị, chị được giáo dục là đi thưa, về bẩm, chào người già hoành tráng. Khi mới về làm dâu, đến cửa nhà là chị gào um lên, mặt mũi tươi vui hớn hở "Con chào bố mẹ ạ", mà vui thật nhá, vì về nhà rồi mà, nhưng chỉ thấy bố mẹ chồng nhăn nhó nhìn mình, rất chi là khó hiểu.
    Thế rồi các cụ lại phàn nàn với chồng chị là "Bảo cái con đấy đừng có chào, đau hết cả đầu".
    Uh, thì chị lại giảm âm lượng xuống, nhưng vẫn chào, bố mẹ chồng vẫn cau có bảo "Bảo cái con đấy đừng có chào, nhà này có ai chào nhau đâu, khách sáo quá".

Và tất nhiên là chồng chị, cũng bị ảnh hưởng nếp sống như thế, sang nhà ngoại gặp ai cũng "giương mắt lên", nhìn thôi, chả nói gì, gớm bố mẹ vợ nhảy như đỉa phải vôi với con gái, rằng thằng chồng mày nó khinh tao, khinh cả nhà mình. Cô gì chú bác thì ra kéo áo nói khéo "Chồng cháu hôm nay mệt hay sao mà mặt nó cứ lạnh te ý, làm chả ai dám ra bắt chuyện".

Thế là chị te tái chạy ra cạnh lão già, hỏi han vớ vẩn rồi bắt chuyện:
    - Lúc nãy mọi người chào hình như anh không để ý ạ, em thấy các bác bảo thấy anh không tập trung lắm.
    + Đâuuuu, anh biết chứ, lúc các bác ý hỏi thì anh có gật nhẹ đầu mà. Em bảo mọi người cứ thoải mái đi, tự nhiên đi, không phải quan tâm đến anh đâu.

Chị á khẩu luôn, nhưng nghĩ bụng giờ không thể "bắt" anh chào nhà mình được, thế là chị bảo "Em bảo này, đất lề quê thói, quê em vẫn hủ lậu kém văn mình lắm, thích lời chào cao hơn mâm cỗ cơ. Lần sau cái cụ nói thì anh cứ nhe răng cười, rạp người xuống và bảo thật to - Vâng ạ, cháu chào cô/gì/chú/bác ạ hộ em cái. Mọi người thích ra bắt chuyện với anh, nhưng chồng mình sanh chảnh lạnh lùng thế các chú lại chả sợ vãi đái ra ý".

Nói vui tươi, nhẹ nhàng, vừa góp ý, vừa đề nghị thẳng thắn, thế là chồng chị nó nghe.
    Nó vẫn giữ thói quen không chào ở họ nhà nó, nhưng sang nhà chị thì gào to hơn đài .
    Tôn trọng sự khác biệt, góp ý một cách chân thành thì luôn mang đến kết quả tốt đẹp.

Em có thể tôn trọng sở thích nói tục, chửi bậy của chồng - Nhưng hoàn toàn có thể góp ý chân thành để chồng "không bao giờ, hoặc hạn chế thấp nhất việc ăn nói như thế với em".
    Đừng nên áp đặt, và bắt ai làm điều gì cả.

Ngay cả trên nhà EQ này, chị là đứa nói chuyện rất tục tĩu, thô thiển, chửi bậy như điên, bố láo nhất.
    Còn chị Hong_Cam, VeNguon, Han.n, saudau..v...v... hầu hết mọi người nói chuyện rất văn minh.
    Vì mọi người tôn trọng sự khác biệt, hiểu cái TÂM của người viết, chung sống hòa bình, tán phét vui bằng chết.

Nếu tự bản thân em cũng nhận ra chồng mình có cái TÂM thiện, thì em hãy mở lòng mình, đứng vào vị trí của nó để hiểu nó, rồi từ từ góp ý bằng chính cái TÂM tôn trọng của mình, thì chị tin chồng em sẽ làm em hoàn toàn hài lòng.
    • 3,632 Bài viết

• 23,451 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @Huynhthienminh:
    Mới ở cữ một tháng thì ở tiếp đi. Hết 3 tháng 10 ngày rồi tính tiếp.
    Đằng nào cũng ở nhà mẹ rồi, cứ tận hưởng sự chăm sóc của mọi người để mẹ và con thật cứng cáp.

Tuy nhiên.

Với chồng phũ mồm thì tốt nhất đừng tạo cơ hội cho nó nói, mà hãy tạo cơ hội cho nó làm!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,105 Bài viết

• 23,342 Được cảm ơn

SN đã ủ mưu xong trở về. Báo cáo thắng lợi chứ nhỉ?
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)