TIN TÀI TRỢ.

EQ trí thông minh cảm xúc - người phụ nữ khéo giữ lửa và hành trình xây tổ ấm (tầng 33)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 150K Lượt đọc
  • 1.55K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,362 Bài viết

• 118,847 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Về cơ bản, mình nghĩ có vẻ một số chị em ko hiểu cả tâm lí đàn bà.

Bạn Bình Yên nghĩ cô vợ hờ sẽ cao thượng ra đi? Bạn yêu được anh chồng hiện tại, lí do gì mà cô ý ko yêu được anh ta nhất là khi 2 người còn có dây nối là đứa con? Rồi bạn tin cô ta sẽ chấp nhận làm lẽ cho bạn làm cả? Khi mà cô ta có lợi thế là đứa con và giờ cô ta chễm chệ trong nhà chồng bạn? Khi mà cả nhà chồng bạn lao vào nịnh nọt và bênh cô ta vì cô ta là mẹ đứa bé?

Tỉnh lại đi bạn. Đời ko chỉ có 1 thèng đàn ông đâu bạn. Thèng chồng bạn là thèng khốn nạn, nó chả yêu thương gì bạn sất. Nói thế cho vuông. Nó mà yêu bạn thì nó sẽ đắn đo thiệt hơn, nó sẽ đưa ra cho bạn các option để có được con. Chứ chả đi ngủ với 1 cô khác để sinh con theo cách tự nhiên, rồi còn đòi đưa cô ta về. Hãm cả đời.

Bạn đi đi, và đừng nghe lời dụ ngon ngọt của nhà chồng. Vớ vỉn bạn mà nghe họ, bạn thành oshin cho chồng bạn và vợ hờ đấy bạn à. Trong khi BM bạn thì chả chắc đã có ai hầu. Thôi giải tán cho nhanh đê.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 509 Bài viết

• 883 Được cảm ơn

Sáng ra đọc case nhà langhebinhyen thấy thương thì ít, thấy tăng xông thì nhiều!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 185 Bài viết

• 654 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thằng chồng lại còn bảo là mỗi người nhịn đi một tý sẽ ổn. Rồi bạn langnghebinhyen sẽ nhịn đi một tý, trẻ con không có tội, cô ta bệnh tật, rồi cong mông hầu hạ phục dịch… Đến khi đứa bé lớn lớn một tý thì thằng chồng lại bảo anh phải làm giấy khai sinh cho con, đứa bé phải có bố hợp pháp, chúng mình “tạm thời” ly hôn, con là con chung… Em không phải đẻ mà vẫn có con, em chỉ việc đi làm, kiếm tiền để nuôi con thôi. Tình yêu của anh dành cho em là không thay đổi...
    Ôi thần linh ơi...
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,362 Bài viết

• 118,847 Được cảm ơn

@Luuli: Làm bố trên giấy KS ko cần kết hôn với ai cả nhé. Ai cũng được làm bố miễn là điền vào đơn đề nghị gì đó.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 185 Bài viết

• 654 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @wicket: Ý mình là thằng chồng nó sẽ lấy cớ để ly hôn êm đẹp mà bạn langnghebinhyen sẽ vẫn đứng trên dây điện và dõng dạc "Em đồng ý"
    • 191 Bài viết

• 131 Được cảm ơn

Ui, lặn ngụp từ đầu mà lỡ gần 2 tầng nhà EQ rồi. Mình đọc bài của bạn langnghebinhyen mà nhớ ra 1 trường hợp ở làng mình. Có chị tới khi tầm gần 35 tuổi, nói chung nhiều tuổi rồi, mà bao nhiêu a tán vẫn k đổ, tới khi có anh đã có vợ rồi (vợ cũng k đẻ được nhưng vì nhà con một nên muốn lấy vợ để có con nối dõi) tới tán thì tán cái đổ luôn, mọi ng bảo tránh k khỏi số. Mà kỳ lạ cái là giờ a kia vẫn có 2 vợ, vợ cả sống với mẹ chồng, còn chị kia thì ở riêng và có 2 cô con gái (mỗi chị sống 1 nhà riêng), mà lạ hơn là 2 bà vợ rất hòa thuận, nhà chị này có công việc gì chị vợ cả cũng sang và ngược lại. Mình thấy trên đời này chỉ có 1 như thế, chứ mình thì mình chịu k làm thế nổi.
    Mình cũng đang trong cảnh tới 99% là k có con nổi nh là do chồng, nghĩ tới việc xin tinh trùng để làm thụ tinh nhân tạo mình còn chả nghĩ tới nữa là kiếm con tự nhiên. Mình thấy thằng chồng langnghebinhyen là cái thằng mắt dạy, sống 2 mặt k đáng giữ.
    Nhưng langnghebinhyen có vẻ lụy tình quá, k bỏ được, vậy thì nghĩ theo chiều hướng tích cực là: nếu bình thường k có con được thì 1 là ở vậy, 2 là lấy cái ông nào có con rồi nh vợ ông ta chết rồi hay bỏ nhau rồi đấy; nhưng giờ mình làm lộn thứ tự các bước chút là lấy ông ta rồi ông ta có con sau vậy.
    Nghĩ là vậy nhưng phải dứt khoát với ông chồng và cô kia: để cô kia ở lại hết cữ thôi, cho là cữ hẳn 3 tháng đi, và cô kia sau k bao giờ được liên lạc riêng với chồng nữa, nếu muốn thăm con thì liên lạc với bạn; chồng đồng ý vậy thì về nhà ngay và chăm sóc cho mẹ con cô ta, phải đại lượng thôi chứ đang muốn con người ta mà.
    Langnghebinhyen k dứt khoát ngay từ đầu giờ đẩy mình vào thế khó quá rồi. Giờ phải đại lượng lắm thì mới dung hòa được.
    Nói thật, mình mà là bạn langnghebinhyen mình sẽ bỏ quách cái ông chồng này đi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 554 Bài viết

• 1,676 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi langnghebinhyen Xem bài viết
    Mình rất muốn lắng nghe những lời khuyên trân thành từ mọi người. Chấp nhận gạch đá đầy kho.
    Chị ơi, lắng nghe là 1 nhẽ,mà mọi người trong nhà EQ cần chị hành động chứ ko chỉ lắng nghe với chấp nhận gạch đá. Mấy cái gạch đá không phải để cho chị lắng nghe và chấp nhận không thôi.
    Các chị í khuyên chị hết rồi, thời đại nào rồi mà chị còn sống kiếp chồng chung thế. Chị thương chị với thương bố mẹ chị với chứ. Chị tỉnh lại đi, chứ sao mà cứ trên mây thế này, chị Dab vẽ cho chị tương lai nó chắc chắn sẽ như thế , mà có khi còn đau hơn thế nữa kìa, không chừng 1 ngày chị bị con kia nó đuổi ra khỏi nhà đấy.

Giờ nói chuyện thẳng thắn với ông chồng, li dị rồi chia tài sản , về ở với bố mẹ, đau thì cũng đã đau rồi, không lẽ muốn đau hơn nữa ???

Em kể chuyện cô kia, 2 vợ chồng hơn 10 năm không có con, 10 năm chứ không phải vài năm đâu, 10 năm chạy chữa khắp nơi, hàng năm 2 lần vào từ dũ chạy chữa, sau 10 năm cô í chấp nhận buông vì ông chồng ko chịu xin con nuôi , cũng vì bố chồng thúc ép quá khi chú í là con trai duy nhất . và Cô í bây giờ sống với bố mẹ và cô bé con nuôi, 2 mẹ con dễ thương lắm, tham gia các tổ chức xã hội , vui tươi yêu đời, cô ấy biết thế ngày đó chia tay sớm hơn để đỡ khổ cho cả 2, đó là chồng cô ấy còn yêu và còn tôn trọg cô ấy, 10 năm tìm đủ mọi cách để chữa trị,và cô ấy là người quyết định chia tay , chứ không như chồng chị nhá
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,362 Bài viết

• 118,847 Được cảm ơn

Luật pháp cho phép mang thai hộ rồi cơ mà nhỉ? Hay mình hiểu lầm?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 409 Bài viết

• 2,432 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em đọc các post của chị langnghebinhyen thì thấy nổi cộm lên cái tư tưởng thế này ạ:

Chồng rất yêu mình, mình cũng yêu anh tha thiết, nhưng do số phận mà phải như thế này. LỖI LÀ TẠI MÌNH KHÔNG ĐẺ ĐƯỢC MÀ.

Chị ơi là chị. Một khi chị còn tơ tưởng đôi chim câu bị số phận chia rẽ thế này, thì chẳng bao giờ chị cam tâm buông chồng được đâu.
    Chị vô sinh không có nghĩa phải chấp nhận chồng lang chạ với người khác. Đừng có bao biện kiểu vì muốn có con abc xyz, muốn có con thiếu gì cách, (như mọi người nói ấy). Chị đừng tưởng chị dung túng thế là cảm thông thấu hiểu cho chồng. Không phải đâu. Chị đang coi thường chính bản thân mình đấy.

Giá trị hôn nhân của chị ở đâu, khi mà không đẻ được là chồng có quyền phá vỡ mọi chuẩn mực tốt đẹp của hôn nhân, tha hồ tổn thương chị? Vậy lấy nhau chỉ để đẻ và chị chỉ là cái máy đẻ bị hỏng hay sao?? Chị bảo chồng yêu chị tha thiết ở chỗ nào nào?

Chị cần nhìn vào sự thật, chẳng có hoàn cảnh nào xô đẩy chồng chị cầm dao đâm vào tim chị hết. Anh ấy không yêu chị nhiều như chị tưởng, lại còn ích kỉ vô cùng tận. Và quan trọng nhất, chị bị vô sinh không có nghĩa người ta thích vùi dập chị thế nào cũng được. Giá trị của chị không phải ở mỗi cái bổn phận duy trì nòi giống.

Vợ bệnh tật, chồng đáng ra còn phải động viên chăm sóc mới đúng chứ!

Em nằm ổ rảnh rỗi vừa sang topic riêng của chị, và chỉ biết ngửa cổ lên trời mà than thôi ạ.

Giàng ơi!! Ai cho tôi lương thiện

@ chị Wick ơi. Cho phép rồi mà. Mà không cho phép vẫn làm chui được miễn 2 bên thỏa thuận với nhau. Gần nhà em có bà không đẻ được, nhờ người mang thai hộ từ 2 năm trước cơ mà.

Bà ấy thuê hẳn nhà riêng, ô sin cho cô kia, tháng rót một số tiền vào tài khoản, xong xuôi thì bồi thêm 1 cục nữa. Không cho chồng gặp gỡ gì người mang thai hộ cả. Đẻ xong bà ý bế con về luôn tuyệt ko cho chồng vào gặp chị kia. Thế cơ mà.
    • 582 Bài viết

• 5,163 Được cảm ơn

Chúc mừng nhà ta lên tầng mới các bạn ơi bài khai mạc hay quá

langnghebinhyen tìm xem một truyện ngắn của Trần Thuỳ Mai tên là Trăng nơi đáy giếng đi.

Truyện này đã được dựng thành phin cùng tên. Hy vọng bạn xem xong sẽ hiểu được kết cục của người vợ cho chồng đi kiếm con bên ngoài là như thế nào.

Sáng suốt lên nhé.
    Mẹ chồng tập sự
    • 34 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Vâng, nghe các chị phân tích. Em cũng đã hiểu.😞

phải dứt khoát chia tay làm lại từ đầu. Về chăm sóc bố mẹ. Sau này có cơ hội sẽ xin con nuôi.

Yêu lắm, thương lắm, nhưng cũng đau khổ dằn vặt nhiều lắm rồi ạ.
    • 191 Bài viết

• 131 Được cảm ơn

Em cũng có í định về nhà ở với bố mẹ, sau xin con nuôi, 2 mẹ con chăm nhau các chị ạ.

Sống như vậy chắc em kô cam chịu được.
    Mình thấy cái này là ổn nhất, chỉ sợ một mình kinh tế khó khăn mà xin con nuôi thì khổ cả mẹ cả con thôi, còn đủ điều kiện thì tội gì mà k làm như thế này nhỉ.

Thậm chí kiện bỏ mẹ cái thằng chồng ngoại tình kia đi mà lấy tiền nuôi con nuôi.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 194 Bài viết

• 720 Được cảm ơn

Câu chuyện của langnghebinhyen nghe cứ như chuyện bịa, nhỉ. Còn nếu không phải bịa thì sự thật chỉ đơn giản là thằng chồng ngoại tình, có con, giờ muốn cả hai vợ, vậy thôi. Bạn có con hay không có con cũng vậy, đầy người con gái con trai đầy đủ cả chồng vẫn có con riêng mà, các bà vợ chịu được vì mỗi bà một dinh cơ, nước sông không phạm nước giếng. Chứ tình huống cả hai bà chung nhà thì đúng là vãi ông chồng, không thánh nào nghĩ ra được. Bạn rảnh thì xem bộ phim Trăng nơi đáy giếng đi, rồi nghĩ xem mình sẽ muốn sống một cuộc đời dở điên dở dại hay sống đàng hoàng, tử tế. Hạnh phúc do mình tự tạo ra, mà địa ngục thì cũng do mình tự bước vào thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,812 Bài viết

• 107,324 Được cảm ơn

@Langnghebinhyen cứ làm phép thử như này cho mình nhé.

1. Bảo chồng là tạm thời em không nhận được cú shock này, em cần về nhà bố mẹ đẻ để tĩnh dưỡng.

2. Nếu anh thật sự yêu em thì thuê nhà cho cô kia ở, thuê người chăm sóc còn anh về ở với em.

3. Nếu anh muốn sống bên em suốt đời thì sau 1 tháng cô kia hết ở cữ, yêu cầu cô ta về nhà, đền bù thiệt hại và đem con về nhà ngoại để em nuôi.

4. Nếu anh không làm được gì thì chúng ta chia tay.

Còn tớ, còn bạn, bạn về nhà bố mẹ đẻ ở đi, rồi bạn làm hẳn quyển sổ ghi lại.
    Ngày 1: chồng gọi mấy cuộc, hỏi han chuyện gì, có đến thăm không, thăm trong bao lâu, làm được gì...
    Ngày 2:...
    Ngày 3:.....

Đó, bạn tự cho mình thời hạn 1 tháng hay gì gì đó, rồi ngồi mà nhìn lại xem cái gọi là "yêu đương" nó có nhạt toẹt theo thời gian không.
    Hay theo thời gian người ta nản, không nịnh bạn, ngừoi ta chuyển sang trách móc, kết tội bạn là không yêu chồng, ích kỷ, cố chấp...v....v....

Đó, cứ làm lần lượt thì chả có gì mà phải ân hận khi chổng đít vào mặt thằng chồng mà ra đi. Xin đứa con nuôi, về ở với bố mẹ mình cho sướng đời.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 14 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

quote_icon Nguyên văn bởi wicket viewpost-right
    @Lolami nói rõ hơn ưu điểm nhược điểm của vợ và của chồng xem nào?

- Ck em :
    + ưu điểm: lúc còn bt thì yêu vợ chiều con, giờ thì vì con thôi ạ, anh ý hiền lành, chăm chỉ, tốt bụng và nhiệt tình ... theo như các anh chị ở cơ quan thi ck cũng được quý mến ạ
    + nhược điểm: a ý quá ít nói, k thích thì cứ im im đến bố mẹ anh ý cũng bảo thế. Nếu k có việc gì có khi cả tuần a ý còn chả nói chuyện với bố mẹ, n khi gặp cũng chả chào làm ông bà ghét. Anh ý từng rất yêu em, nhưng cách yêu chiều quá mức làm e hư có thể nói đấy là nhược điểm k ạ ... mà ck e có tính hay quên, n khi nhờ cái này 1 tý nhưng e xong cv đi vào thấy chưa làm và lại ngồi điện thoại rồi, cả kể nhờ việc của con luôn ý ạ, e ghét nhất cái này ... hay ông chồng nào cũng vậy ạ.
    - Em:
    + ưu điểm : chắc mỗi chăm con tốt, hjx lâu lắm rồi còn k nghĩ gì tới nhu cầu giải trí bản thân, chỉ quanh quẩn bên chồng con thôi. Nhưng e cũng chú ý đến hình thức lắm. đẻ bé hai xong ng gọn như hồi con gái, tất nhiên ng thì nhão nhão - ngực cũng lép lép ý . Mọi ng cũng khen đẻ xong xinh ra nhiều.
    + nhược điểm: ck e bảo lấy e a ý mất n hơn dc, e hay kiểm soát, nói nhiều, hay cáu, nói dai ... chả hiểu sao đẻ bé hai xong thành ra như vậy. Nghĩ lại m còn thấy ghê ý. Chăm chăm lo cho gđ nhỏ thôi, e và nhà ck có n khúc mắc nên tình cảm kiểu bằng mặt k bằng lòng. Đang cố gắng thay đổi những cái chồng bảo và e cũng tự thấy m nên thay đổi vì m đã ( vì e nghĩ lại quãng thời gian như vậy e còn ghét bản thân e )
    Hiện chồng e cứ đi tối ngày thế, e chỉ sợ càng ngày càng xa dù e có thay đổi như nào a cũng k nhìn nhận dc,

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 509 Bài viết

• 883 Được cảm ơn

Tớ là ngu si lắm đấy chứ không cao cơ như mấy chị trong nhà mình đâu, thế mà tớ nghĩ nếu tớ là cái cô kia thì tớ sẽ giành chồng của bạn, mà còn giành dễ ợt nữa cơ.
    • 317 Bài viết

• 1,046 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vâng, nghe các chị phân tích. Em cũng đã hiểu.😞

phải dứt khoát chia tay làm lại từ đầu. Về chăm sóc bố mẹ. Sau này có cơ hội sẽ xin con nuôi.

Yêu lắm, thương lắm, nhưng cũng đau khổ dằn vặt nhiều lắm rồi ạ.
    Bỏ quách đi chị ơi, nát như tương rồi, chị mà còn quay về cái nhà đó thì thân phận còn thảm hơn oshin. Em đảm bảo luôn giờ mà chị dứt khoát rũ áo ra đi thì cả họ nhà nó thở phào nhẹ nhõm ý chứ chẳng thương tiếc níu kéo gì mình đâu. Bố mẹ nuôi nấng yêu thương bao nhiêu năm nay, về mà hầu bố mẹ chứ ở lại nhà đó mà làm oshin cho họ hay sao.

Mạnh mẽ lên chị, đừng phụ thuộc tình cảm vào ai hết, không chồng chẳng chết được, mà không con cũng chẳng sao, sống mà cứ phải trông mong gửi gắm tình cảm vào đâu đó, trong khi không biết tự tìm niềm vui cho chính bản thân mình, thì khi không còn ai để bấu víu làm sao mà vượt qua. Chị còn may mắn lắm vì vẫn còn bố mẹ là chốn bình yên để quay về đó. Cố lên chị!
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 796 Bài viết

• 2,825 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em đồng ý với chị Wick, đàn bà là giống siêu ích kỷ. Nếu là em, em cũng không đời nào nhả thằng chồng hờ ấy ra, em phải giữ bố cho con mình chứ; thậm chí còn tìm mọi cách để mình và con có vị trí, đường hoàng bước vào nhà ấy nữa cơ. Lại còn đưa đứa con mình rứt ruột đẻ ra cho mụ đàn bà khác nuôi nữa chứ. Đây là điều hoàn toàn không thể có thực.

Mà em lại nghĩ lẩn thẩn, cho là 2 người kia đã có sẵn tình ý từ trước, còn đứa con là kết tinh từ tình yêu của họ thôi ý
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 246 Bài viết

• 2,009 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các chị ơi, có việc này ko liên quan gì đến EQ lắm, nhưng em cứ đưa lên đây:

Chả là em mới chuyển việc. Công việc mới là làm quan hệ khách hàng cho 1 bank. Em từ nhà nước bước ra nên các mối quan hệ cũng hạn chế.

Đợt này áp lực tìm khách hàng quá, em cũng xác định là mình dám làm mình dám chịu, dám bỏ nhà nước thì phải chịu áp lực khi ra bên ngoài.

Vậy các chị xem chỗ các chị làm, công ty có nhu cầu vay vốn thì ủng hộ em với. Hoặc ít nhất cho em cơ hội tiếp cận để dắt được khách về bank, còn vay mượn hay không thì tính sau!!!!

Em muốn tự nỗ lực, tự cố gắng và ko muốn kêu than với chồng nên đợt này cặm cụi cố gắng lắm. Áp lực mấy về nhà vẫn tươi như hoa.

Các chị ủng hộ cooc xê em với!!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,362 Bài viết

• 118,847 Được cảm ơn

@Lolami: Thế chồng thích gì? Thích ăn gì, ngủ thế nào, chơi gì, mặc gì, du lịch ko? Hay thế nào?