TIN TÀI TRỢ.

EQ trí thông minh cảm xúc- người phụ nữ khéo giữ lửa và hành trình xây tổ ấm( tầng 32)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 138K Lượt đọc
  • 1.55K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 409 Bài viết

• 2,432 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lang thang vào nhà EQ
    Nào ngờ mình lại si mê thế
    Vừa đọc vừa phải xuýt xoa
    Bởi vì các chị giỏi giang quá mà.

Nắng dịu dàng, Nắng sa buổi sớm.
    Đưa lời khuyên như tặng lời ru
    Các em nghe gật gù tán thưởng.
    Tỉnh cơn mê, hết lẩn thẩn tâm hồn.
    Nếu một ngày bồn chồn không dứt
    Gặp chị Siêu Nhân, đứt muộn phiền.
    Đã trở thành tượng đài kiên cố.
    Khó khăn gặp Bad ta, đố dám qua.

Tất nhiên không thể nào không nhắc
    Ai đặt viên gạch chắc đầu tiên
    Nhà EQ thuở khai thiên
    Người đẹp Giá Mà tiên phong thành lập.

Chị Về Nguồn- vị bác sĩ đáng yêu.
    Thông minh, uyên bác em liêu xiêu.
    Sâu lắng, không quanh co ra vẻ.
    Xứng danh bô lão, EQ nhiều.

Wicket- ôi! Nàng tiên giữ lửa
    Tiếp sức EQ, bền bỉ kiên gan
    Phiền muộn gì cũng sẽ bị xóa tan.
    Có chị Wick, không cần lăn tăn nữa

Xanh xanh màu lá Sầu Đâu
    Vượt qua giông bão, ngại chi đau
    Bây giờ mãn nguyện, ngồi trải chiếu
    Các em bế tắc, chị xin hầu.

Nhà EQ, nơi sẽ kể em nghe
    Về những câu chuyện đời thường nhưng rất khác
    Về người phụ nữ không khó khăn, thoái thác
    Thay đổi mọi sự, từ chính bản thân mình.

Chào mừng tầng mới nhà EQ!! Vinh dự là người được mở bát tầng này( mọi lần em còn không xí nổi cái mặt tiền, hihi), chúc cho nhà ta có thêm thật nhiều những cao thủ EQ, để cuộc sống càng ngày càng tốt đẹp, hạnh phúc hơn nữa.

_Em yêu nhà em lắm lắm!!!

_Chồng em hạnh phúc nhề.

_ Không. Nhà em là nhà EQ ý ( à nhưng chồng em vẫn hạnh phúc nhé )

Chào nhà mới!!!!

P.s. Chị nào post link tầng cũ giùm em nha. Em đang onl điện thoại nên ko post được. (Hoặc là em chưa biết post như nào ??? )

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 470 Bài viết

• 1,455 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Link tầng cũ https://www.webtretho.com/forum/f188/...-31-a-2055959/

Em ngocdu làm thơ hay xế, tung hoa tung hoa ^_^
    • 3,981 Bài viết

• 34,227 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    NgocDu làm thơ thật hay. Chúc mừng nhà mới.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,355 Bài viết

• 118,791 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Chúc mừng nhà mới nhé. Chúc tầng mới lại xôm tụ như tầng trước. Tầng trước có Ngọc Du và coocxinh hay quá, yêu quá. Mong các chị em khác cũng bình tĩnh phấn đấu được như mấy nàng này nha. :X :X :X
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,355 Bài viết

• 118,791 Được cảm ơn

Đây nhé, copy nguyên văn bài đầu tiên của bạn Xuân Thì, cách đây đã 6 năm rồi chị em nhé. Thời đó tiếc là ko có nhà EQ dập cho bạn này một trận thì có khi đã được cứu vãn tình thế. Đây có cả mấy chục trang vào kích bác comment lăng nhăng la nhăng nên có khi bạn Xuân Thì cứ đinh ninh mình đúng. Mà mình ko hiểu, nếu đinh ninh mình đúng thì sợ eck gì mà ko đá phắt thèng chồng con chó ấy đi nhể???

Cho nên nàng Har comment như thế cũng ko khó hiểu lắm đâu. Dù ko bao giờ chấp nhận được việc chồng oánh vợ (và ngược lại nhé, chứ mình thấy nhiều chị em cũng xông vào đấm đá chồng như thật ấy chứ..), nhưng chắc mình tính cũng côn đồ vì rất nhiều chuyện dễ làm mình nóng mũi và ước ao biết võ để đá cho cái thèng nói chuyện nghe như **** một phát cho đỡ ghét.

--------------

Sáng ngủ dậy, chồng nằm trên giường hỏi vợ trong lúc vợ đang chuẩn bị đi làm và cho con đi học:

- Chồng: Em tặng quà cô giáo ngày 20.11 chưa?
    - Vợ: E chưa tặng.
    - Chồng: Lên mạng mà học hỏi cách tặng quà, ngày nào thì nên tặng gì
    - Vợ: Quà thì tuỳ tâm thôi.
    - Chồng: Em định tặng gì? tặng phong bì à? nếu phong bì thì tặng thế nào?
    - Vợ: Em đang cân nhắc.
    - Chồng: Tao hỏi mày tử tế mà mày lại trả lời thế à? Tao đang bàn với mày, mày ngu lắm, ngu như con chó, mẹ nhà mày chứ, tao là chồng mày nên tao mới bàn với mày. Cân với chả nhắc, tao mặc kệ mày, mày muốn làm gì mày làm. Từ nay trở đi chiều mày đón con về, tao ko đón nữa, mày muốn cho con học ở đâu thì học. Mà hôm nay ở nhà (quay sang nói với con), ko đi nữa, mày cho đi thì chiều về mà đón (nói với vợ).
    - Vợ: Thì e đang cân nhắc xem đi cô thế nào, với lại tham khảo với các phụ huynh ở lớp xem họ định đi cô thế nào.
    - Chồng: Mày thì biết *** ai ở đó đâu mà tham khảo.

Vợ ko nói thêm được gì, coi mình là chó rồi thì nói thêm làm gì nữa. Lẳng lặng đưa con đi học rồi đi làm. Trên đường đi mà nước mắt dàn dụa, phải chăng mình đã chọn nhầm người làm chồng rồi. Đây là lần thứ 2 chồng mình rủa mình là con chó mà việc thì chả có gì to tát cả, chưa kể hàng ngày chồng còn có thể cáu gắt và mày tao với vợ bất kể lúc nào chồng ko hài lòng. Tình yêu với chồng đã hết, người ta ko tôn trọng mình. Có nên duy trì cuộc hôn nhân này ko các mẹ ơi, thương con gái nát lòng, bé mới 3 tuổi. Mình cũng đã rất nhiều lần nói chuyện thẳng thắn với chồng sau những lần thế này nhưng phải chăng bản tính con người ta khó đổi, chỉ dịu dàng với vợ được khoảng 2 – 3 tuần rồi đâu lại vào đấy.

Link: https://www.webtretho.com/forum/f188/...on-cho-414165/
    • 3,981 Bài viết

• 34,227 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Rất muốn biết wicket nhận xét như thế nào về cuộc đối thoại 6 năm trước của nhà Xuân Thì.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,355 Bài viết

• 118,791 Được cảm ơn

Em nghĩ là tùy vào ngữ điệu chị Hân, nhưng em có thể hình dung là bạn XT trả lời rất nhạt nhẽo và dấm dẳng nên lão chồng mới đang từ anh em, nhảy phắt sang mày tao trong vòng 1 nốt nhạc chứ. Chứ chị nghĩ thèng chồng nó bị tâm thần phân liệt đâu mà đổi thái độ nhanh thế ạ?

P/S 1: Ở đây em chưa bàn tới ông chồng chị nhé. Vì em nhận thấy dường như bạn XT ko hiểu chồng bạn ấy cho lắm, hoặc đánh giá chồng ko đúng, hoặc chưa nói hết.

P/S 2: Bạn XT khẳng định 2VC lấy nhau tự nguyện nhé, còn vì yêu ko thì ko nhớ.
    • H&T
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 13,680 Bài viết

• 67,730 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Chúc mừng nhà mới, Ngoc Du làm thơ xuất thần như mụ Siêu nhân nhỉ

Ca nhà Xuân Thì cho mình bên bác Cún Tũn và nàng Har tí. Mọi người đọc xong thì hiểu bác Tũn và nàng Har ủng hộ việc chồng đánh vợ hoặc cho phép chồng đánh vợ nhưng thật ra ý của cả 2 là nàng Xuân Thì không nên châm mồi để bị đánh vì cốt lõi vấn đề anh chồng không phải là thằng vũ phu chỉ là thằng cọc tính không kềm chế tốt cảm xúc thôi.

Tớ cứ nhớ hồi nhỏ tớ bị đòn rất nhiều bởi vì mỗi lần Ba Má tớ chỉ dạy gì thì hoặc tớ thờ ơ hoặc tớ mặt lì lì ra và Ba tớ điên vì cái thái độ đó mà đánh cho. Giờ mỗi lần tớ bực con tớ liền nghĩ đến cái tuổi thơ của mình để kềm chế nhưng nhiều lúc cũng điên vì cái trơ trơ cái đổi dầu vào lửa đó.

Tớ nghĩ phụ nữ đàng ông đều công bằng nên nếu bạn Xuân Thì không còn tình yêu với chồng, không muốn hàn gắn cho chín bản thân bạn thì ok giải tán khỏi lý do lý trấu nhiều.

Nhưng sau đó bản thân bạn cũng phải thay đổi để sau này tiếp tục cùng ai đó thì mới hạnh phúc được. Mình thấy trong đoạn hội thoại chồng bạn là người tích cực muốn giao tiếp, muốn trao đổi nhưng bạn cứ gạt đi. Và ở cái pót mới nhất nhà EQ thì mình thấy vấn đề ở giao tiếp. Bạn thì nghĩ im im yên lặng chịu đựng là yên thân. Nhưng thằng chồng nghĩ "DM suốt ngày cái mặt như cái thúng,mặt lì lì ra ám mình..." Và anh ta điên anh ta cọc và bực quá là chửi. Vậy thay vì im im thì bạn chỉ im lúc cần thiết như khi tranh luận gì đó đến cao trào thì mình im và lảng đi chỗ khác để giảm cái căng thẳng. Nhưng sau đó nhẹ nhàng gợi chuyện và đưa ý kiến rõ ràng rành mạch với thái độ thân thiện vun vén tích cực xây dựng xem. Mình nghĩ chắc chắn chồng bạn dù không ngoài mặt công nhận vợ đúng nhưng trong bụng sẽ xiêu theo vợ ấy chứ.

Trả lời cho 1978: việc hỏi ý con khi cha mẹ ly hôn muốn sống cùng ai . Hôm Thứ 7 có trả lời nàng rồi nhưng gởi thì mất tiêu mà đang ra sân bay nên không gõ lại được.
    Trong trường hợp cần thiết Tòa án sẽ lấy ý kiến của con về việc thích sống cùng ai để tham khảo. Nhớ là tham khảo thôi chứ không quyết định hoàn toàn nhé vì việc nuôi con còn phải dựa vào nhiều yếu tố như vật chất và tinh thần...Việc tòa tiếp xúc hỏi ý kiến con cũng được thực hiện rất tế nhị khéo léo bằng cách cho đưa con lên gặp riên giữa con và thư ký/ thẩm phán trong phòng để trao đổi nhẹ nhàng tránh tổn thương tâm lý con trẻ.
    Nhận làm việc khó
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 409 Bài viết

• 2,432 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Riêng về cái đoạn đối thoại trên kia, trừ khúc bùng lên cuối cùng thì em thấy lão chồng rất ổn đấy chứ.

Hỏi han, quan tâm, bàn bạc với vợ đàng hoàng, ko hề hỏi kiểu yes/ no question mà xem, có câu nào chị Xuân Thì trả lời chồng được quá 5 chữ đâu. Em hồi xưa suốt ngày bị chồng như thế. Dù vẫn anh em đàng hoàng nhưng câu trả lời khiến vấn đề không thể phát triển thêm khiến em thấy chồng không có thành ý, thờ ơ, coi thường vợ.
    • 3,981 Bài viết

• 34,227 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đồng ý với H&T là chồng Xuân Thì không phải vũ phu mà là cộc cằn, nóng tính. Ở nhà mình có người như thế nên mình hiểu. Không cần phải có ngữ điệu gì đâu Wicket. Chỉ cái câu "Quà thì tuỳ tâm thôi" là đã nổi điên rồi. Nghĩa là khi anh ta có gì đó khó chịu trong người thì anh ta nói gì cũng phải vâng, phải dạ. Anh ấy nói mà cứ gạt đi hay nói khác ý là nổi cơn thôi.

Hiểu được tính đó thì dễ sống 1 chút nhưng không phải vui vẽ gì đâu. Lúc nào cũng phải cảnh giác cao độ coi sắc mặt, giọng nói có gì lạ để né thì cũng mệt lắm. Nhiều khi đang nói chuyện vui vẽ mình quên để ý cái là nổi điên lên liền.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,809 Bài viết

• 107,286 Được cảm ơn

Đêm qua, anh chồng Xuân thì sụt sùi tâm trạng nhắn tin cho tớ, giờ tớ copy viết lại để mọi người xem anh ả mắc lỗi ở điểm gì nhé

======================
    Sáng ngủ dậy, thấy vợ đang chuẩn bị đi làm và cho con đi học, chợt nhớ đi đón con nhà trường đã rộn ràng trang trí nhân ngày nhà giáo, chồng bèn hỏi vợ
    - Em tặng quà cô giáo ngày 20.11 chưa?
    - E chưa tặng.

Giọng vợ cấm cảu, không hiểu vì chưa chuẩn bị xong cho con, hay vì vẫn giận mình chuyện tối qua, chẳng lẽ lại vì mình dậy muộn. Thôi cứ hỏi tiếp xem sao
    - Lên mạng mà học hỏi cách tặng quà, ngày nào thì nên tặng gì
    - Quà thì tuỳ tâm thôi.

Vẫn cái mặt lì lì không buồn ngẩng lên nhìn chồng, vẫn cái giọng cộc lốc trả lời miễn cưỡng cho có, trong khi con thì là con chung, lo tặng quà cho cô là lo cho con chứ ai cơ chứ, đàn bà đâu cái kiểu kỳ cục chồng hỏi cứ trống không, nhấm nhẳng. Thôi cứ bàn bạc cụ thể xem sao, xem vợ định tùy tâm như thế nào.
    - Em định tặng gì? tặng phong bì à? nếu phong bì thì tặng thế nào?
    - Em đang cân nhắc.

Thôi, hết chịu nổi rồi, sao cái con này nó không bao giờ nói chuyện tử tế được với chồng nhỉ. Chồng thì hỏi câu rõ dài, quan tâm, lo lắng chi tiết, nó thì cộc cằn không quá 5 từ.
    Thế nó coi mình là thằng ngu, thằng đần không đáng để nó trả lời hay như thế nào. Mà đây không phải lần đầu tiên, bao lần rồi, chồng thì tử tế quan tâm, vợ thì cứ như điếc lác coi thường chồng.

Bảo sao muốn ngọt ngào cũng không ngọt ngào được. Nó có biết chiều nào mình cũng đón con, chăm lo cho con thì với mình việc quan tâm cô quan trọng như thế nào không. Làm mẹ mà vô trách nhiệm đến thế là cùng.
    - Tao hỏi mày tử tế mà mày lại trả lời thế à? Tao đang bàn với mày, mày ngu lắm, ngu như con chó, mẹ nhà mày chứ, tao là chồng mày nên tao mới bàn với mày. Cân với chả nhắc, tao mặc kệ mày, mày muốn làm gì mày làm.
    Từ nay trở đi chiều mày đón con về, tao ko đón nữa, mày muốn cho con học ở đâu thì học. Mà hôm nay ở nhà, ko đi nữa, mày cho đi thì chiều về mà đón.
    - Vợ: Thì e đang cân nhắc xem đi cô thế nào, với lại tham khảo với các phụ huynh ở lớp xem họ định đi cô thế nào.

Đấy, cái con này nó thân lừa ưa nặng lắm, bị chửi cho vào mặt thì mới phọt ra là định đi tham khảo người khác. Mà nó có đón con méo đâu mà kêu tham khảo phụ huynh, tham khảo lúc nào khi sáng sớm ai cũng vội vàng, có thảnh thơi như lúc chiều đâu, chỉ giỏi cãi cùn.
    Nó có bao giờ hiểu là vợ chồng thì nên bàn bạc với nhau mọi chuyện đâu. Nó cứ thích tự mình im im quyết hết, có thèm quan tâm ý kiến của mình đâu, thà hỏi người ngoài chứ không thèm hỏi chồng, coi thường chồng, tưởng mình tài giỏi ta đây làm được hết hả, đã thế nhất là bét bố méo cần nhá
    - Mày thì biết *** ai ở đó đâu mà tham khảo.

Nhìn cái mặt nó kìa, câng câng lì lì ra, không thèm nói gì với chồng, coi chồng như chết rồi mà đi làm kìa. Ra là thế, nó có bao giờ coi chồng ra cái gì đâu, không tôn trọng mình thì việc gì mình phải tôn trọng nó.
    Ghét nhất cái loại đàn bà im im, thách thức, tỏ thái độ tôi không quan tâm đến anh, không hiểu nó làm vợ kiểu gì nữa. Bực không thể chịu được, không hiểu sao mình lại lấy con này về làm vợ nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,809 Bài viết

• 107,286 Được cảm ơn

Nếu tớ là Xuân thì nhé, thì đối thoại sẽ là như này

- Em tặng quà cô giáo ngày 20.11 chưa?
    - Dạ, em chưa tặng anh ạ vì cũng chưa biết nên tặng gì. Anh có cao kiến gì không anh?

- Lên mạng mà học hỏi cách tặng quà, ngày nào thì nên tặng gì
    - Vầng, em cũng đang cân nhắc mà anh, khó phết đấy, để tẹo em lên mạng tham khảo xem mọi người thế nào ạ.

- Em định tặng gì? tặng phong bì à? nếu phong bì thì tặng thế nào?
    - Hay là phong bì cho gọn nhỉ anh nhỉ, mà cô cũng thích. Theo anh mình nên để bao nhiêu, có cần mua thêm bó hoa hay cặp dầu gội không anh nhỉ. Hay chiều em về sớm, hai vợ chồng mình đón con rồi tranh thủ hỏi ban phụ huynh xem sao được không anh.

Thay vì chồng nhảy xổ vào gọi mình là chó, thì khéo nó tự chuẩn bị quà, phong bì, đi hỏi han kinh nghiệm để tặng quà cô giáo hộ mình ý chứ.
    Nói chung Xuân thì không hiểu ngôn ngữ tình yêu của chồng, toàn nói chuyện theo kiểu “vô duyên lệch sóng tát vỡ mồm” nên đối thoại bế tắc là chuyện đương nhiên.
    Mà có khó khăn gì việc 2 vợ chồng nói chuyện bàn bạc tình cảm, mình tôn trọng chồng, chồng hỏi ý kiến mình mà Xuân thì cứ phải cấm cảu, nhát gừng khiến tâm trạng chồng điên lên như thế.
    Chung quy lại là “Ghét cái thái độ”.
    Chồng cảm thấy thái độ của Xuân thì đậm đặc mùi coi thường, không tôn trọng chồng, không coi ý kiến chồng ra gì, không thèm bàn bạc mà luôn tự quyết, nên đang từ anh em, nó mới nhảy một phát sang mày tao bùng nổ như thế.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 669 Bài viết

• 3,547 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chúc cả nhà mình EQ trình càng ngày càng cao, xử lý đối nội, đối ngoại nhanh như Siêu nhân Bad, được chồng yêu như chị saudau, chồng tôn trọng như nhà wicket, dễ thương đáng yêu được chồng chiều như em Nắng nhá.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 1,089 Bài viết

• 2,328 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngocdu làm thơ quá hay! Chúc mừng tầng mới! Yêu nhà mình
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,978 Bài viết

• 23,244 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chúc mừng tầng 32 nhà EQ.
    Em Ngọc Du làm thơ hay quá, chả kém cạnh mụ Bad tý nào cả.

Cơ mà chị là Sầu Đâu ( lá Sầu Đâu ấy)chứ không phải Sầu Đau, he he.Cây Sầu đâu mùa nở hoa gắn liền với 1 kỷ niệm khó quên.Lá Sầu đâu hơi nhân nhẩn đắng, nhưng nếu biết làm- trụng qua nước sôi trộn gỏi với tôm, thịt, khô sặt thì ngon tuyệt vời.Cuộc đời chả khi nào ngọt ngào hay đắng nghét hết cả, nó phải có vị nhân nhẩn đắng, sau đó mới thấm vị ngọt.

Đọc chuyện nhà Xuân thì buồn não lòng, nhưng ngược vô cái top của bạn thì càng buồn hơn vì bạn biết tại sao không?

-Cái cớ sự để đẩy gia đình bạn đến mức này thì bạn đã góp 7 phần rồi đấy.

Tính viết cho bạn thật dài mà mụ Bad đã nói hết rồi.Thank mụ Bad thật nhiều- ngôi sao hiểu lòng tôi.
    • 554 Bài viết

• 1,676 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chuyện lệch sóng, tuần rồi em bị tụt EQ chút vì cái tật ko nghĩ khi nói
    Chồng em thì kỹ tính, thấy cái gì bất thừong ( theo ông í ) của con là phải nói ra ngay để bàn bạc sửa đổi , em thì hay kiểu từ từ xem sao.
    Chồng: Anh thấy dạo này T hay chơi với A, suốt ngày A thế này thế kia,ngủ trưa cũng phải nằm cạnh A, mà ko biết A tính thế nào, lại toàn thấy chơi súng ống, đánh nhau, hôm trước còn giẫm lên tay T đỏ cả tay
    Em: Con mình đã khó chơi với bạn, có đứa bạn là tốt rồi , anh cứ hay lo, em thấy bình thường
    Chồng: Sao em cứ phải bật lại í của anh,í anh ko phải thế, anh ko bảo là ko chơi nữa, mà em tìm hiểu xem A thế nào, cần thiết thì nói cô tách dần dần để T còn chơi với bạn khác nữa, chứ ko chỉ lúc nào cũng bạn A
    Em ( lúc này vẫn còn bướng ) : Anh cứ lo quá lên, con mình chơi với ai cũng cứ theo í nó, riết nó chơi 1 mình thì sao, giờ có bạn là tốt rồi. ( rồi nâng cao quan điểm ) anh phải cho con tự chọn bạn phù hợp , bla bla....Anh cứ kén quá là ko có bạn mà chơi đâu
    Chồng: không nói gì , bỏ vô phòng. Buổi tối đang vui vẻ tự nhiên mỗi thằng ôm 1 cái ti vi.
    Haizz, lúc này thì em mới thấy mình cứ bướng thế, nghĩ lại chồng mình cũng đúng. Thế là chạy sang bắt đầu phân tích, em thấy ở lớp T chơi với A là vì... em thấy A dù hay cau có dù chơi hơi bạo lực nhưng nghĩ ra nhiều trò rất vui, em đón con thấy 2 đứa chơi vui lắm, để em xem thêm thế nào . Bạn chồng dãn ra 1 tí, 2 vợ chồng lại bàn tiếp về con.
    Đôi khi mình chỉ nói cho sướng miệng, chỉ chăm chăm nghĩ mình là đúng.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 554 Bài viết

• 1,676 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Í em chúc mừng tầng mới, Ngocdu làm thơ hay quá
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,809 Bài viết

• 107,286 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quynhchititi Xem bài viết
    Chuyện lệch sóng, tuần rồi em bị tụt EQ chút vì cái tật ko nghĩ khi nói
    Chồng em thì kỹ tính, thấy cái gì bất thừong ( theo ông í ) của con là phải nói ra ngay để bàn bạc sửa đổi , em thì hay kiểu từ từ xem sao.
    Đôi khi mình chỉ nói cho sướng miệng, chỉ chăm chăm nghĩ mình là đúng.
    Nói chung là cổ nhân có câu
    Hữu duyên thiên lý năng tương ngộ.
    Vô duyên đối diện bất tương phùng.

Dịch ra tiếng Việt là
    Có duyên nghìn dặm xa còn gặp
    Không duyên trước mặt vẫn cách lòng

Tóm lại theo một nghĩa rất xa xôi là nếu không duyên phận hoặc vô duyên, vô dáng thì có ngồi sát cạnh nhau tâm tư, tình cảm cũng không thuộc về nhau.

Còn theo nhà EQ ý, theo ngôn ngữ tình yêu ý, thì không còn là cách lòng đâu, khi điên lên là thành
    Hữu duyên thiên lý năng tương ngộ
    VÔ DUYÊN LỆCH SÓNG TÁT VỠ MỒM

Nên đôi khi các chị vợ đừng hỏi tại sao chồng đang ngọt ngào anh em, hỏi han ân cần lại nhảy phắt sang mày tao, gọi vợ là chó nhóe

PS: Case nhà Xuân thì xứng đáng là case điển hình cho lối hành xử THẢM HỌA, dẫn đến việc rõ ràng lúc đầu chồng nàng ý đang nói chuyện tử tế như BẬC THẦY, sau bị nàng đẩy vào hố sâu THẢM HỌA
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,355 Bài viết

• 118,791 Được cảm ơn

Chị Hân: Đúng là sống với người cộc tính, cục súc ko dễ tí nào. Nhưng 1) đấy là lựa chọn của mình nên nếu sai thì mình có thể làm lại. 2) nếu ko thể làm lại vì như trình bày là ko có tiền nuôi con, ko muốn xa con thì phải tự điều chỉnh bản thân đừng để mâu thuẫn leo thang.

Chồng ưa ngọt thì khó gì mà ko nói một câu nhẹ nhàng ngọt ngào để dịu lại cơn bực tức của chồng. Huống chi trong tình huống trên chẳng hạn, chồng bắt đầu cũng nhẹ nhõm đấy chứ, mà thái độ của vợ ko hợp tác nên tính cục súc nó lại nổi lên.

Nói thật nhé, cục súc hay ko cục súc, thì vợ chồng phải tôn trọng nhau và phải cảm nhận được là vợ/chồng mình có tôn trọng mình. Nếu ko thì thằng cục súc thì nó lên cơn, thằng ko cục súc thì nó chán, nó tẽn. Đằng nào end up cũng rất xấu xí.

Mà chính chị em ta đây thấy chồng ko tôn trọng thì có bức xúc không? Có chán không? Thế thì đàn ông nó càng chán tợn hơn thế vì tâm lí đàn ông ít nhất ở VN rất coi trọng việc này.

Cho nên chồng bạn Xuân Thì chính xác là ko dễ sống cùng một cách vui vẻ. Nhưng mình đoán là chồng bạn ấy cũng phải có điểm nào tử tế hay ho thì bạn ấy mới tự nguyện cưới và dù chán chồng tới cổ vẫn ráng sống chung tới 10 năm lận chứ nhỉ?

Cho nên cứ phải nghe cho hết mới kết luận chính xác được. Còn cá nhân mình thì cảm thấy bạn Xuân Thì góp dầu vào lửa lắm.
    • 36 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Chào cả nhà, chúc cả nhà 1 ngày mới vui vẻ.
    Bài mình gửi hôm qua chắc nằm vào tầng cũ mất rồi, mình k tìm lại được nữa.
    Cảm ơn các mẹ đã đọc bài của mình và đang hướng mình cách giải quyết vấn đề, nhât là lại chịu khó tìm lại bài viết cũ của mình cách đây 6 năm.
    Mình xin đính chính lại tình huống của bài này như sau: nhiều mẹ cho rằng giọng mình ngân lên nốt cao khi được chồng hỏi v/v tặng quà cô giáo nhân ngày 20.11 năm đó. Mình xin đính chính lại rằng, đung là mình trả lời chồng ngắn hơn câu hỏi của chồng với mình nhưng mình k hề cao giọng nhé, mình nói vẫn nhẹ nhàng bình thường vì biết được tính chồng rồi nên trong mọi tình huống mình k phải là người châm ngòi. Chồng rất bẳn tính, cáu gắt, mắng chửi những cái k đâu, nhiều tình huống còn có cả BMC đứng đó chứng kiến, BMC còn ngạc nhiên và mắng lại chông mình. Sau đó mẹ chồng còn nói với mình là mẹ cũng k thể hình dung ra nó lại có tính cách như vậy. Đến bây giờ bà vẫn bảo “tao thấy thằng này càng ngày nó càng quá ra”.
    Mình lan man chút, với tính cách đó thì hiện tại hơn 10 năm nay chồng mình và em trai chồng k nói chuyện với nhau mặc dù 2 anh em ở c hung 1 nhà . Lý do 2 anh em k thể nói chuyện với nhau là hồi mình mới về làm dâu được vài tháng thì xảy ra cuộc ẩu đả giữa 2 anh em. Chồng mình cãi hỗn với bố đẻ, nhiều lần như vậy nên hôm đó cậu em chồng ở nhà nghe thấy liền nhảy vào táng chồng mình. Thế là hỗn chiến xảy ra, từ đó 2 anh em k hỏi nhau nữa. Sau nhiều lần bố mẹ hòa giải và có lần bố chồng mình khóc vì cảm thấy xấu hổ k dạy được con thì 2 anh em mới chao hỏi nhau, nhưng mà chỉ thực sự khi nào cần thiết. Cậu e chồng tỏ ra coi thường chồng mình lắm.
    Nhà mình ở gồm BMC, nhà mình, và gd vợ chồng con cái của cậu em trai chồng. Ai nhìn vào cũng hỏi mình, “thế ở chung thế này có phức tạp lắm k? khó tránh khỏi xích mích nhỉ và lắc đầu lè lưỡi sợ kiểu sống chung 3 thế hệ trong 1 gd”. Nhưng thực tế qh giữa mẹ chồng và 2 chị e dâu mình rất hòa thuận, 10 năm qua chưa hề xảy ra tranh cãi nào bao giờ. Nhà mình sống chung nhưng ăn riêng, mỗi nhà đêu có bếp nấu riêng.
    Với gd nhà vợ (đằng nhà mình), các ACE mình qua nhiều lần chứng kiến đã hiểu tính cách của hắn và ai cũng ngán ngẩm. Ông anh trai mình có lần nói với mình rằng “tao rất ngại lên nhà máy, có những việc k đừng được mới phải lên thôi, thôi thì vì cây dây leo nhưng tao thấy mày sẽ rất khổ đấy, mày còn khổ còn nhiều, tính cách của nó về già sẽ khủng khiếp nữa. Ngay từ lần đầu tiếp xúc tao đã nhận ra rồi nhưng vì tao thấy chung mày yêu nhau nên k dám cản”. Anh mình nói đúng, hoioif mình còn yêu mình cũng đã lờ mờ hiểu ra nhưng mình nghĩ lấy nhau về bằng sự mềm dẻo của mình mình sẽ dần dà thuyết phục. Nhưng mình đã nhầm, nhầm rất lớn.
    10 năm về trước, ngày thứ 2 sau khi cưới, chồng ngồi đếm tiền mừng. Sau khi trừ đi các khoản chi phí của đám cưới, chồng trả nốt mình 16 triệu (đây là số tiền chồng vay mình từ ngày còn yêu để làm ăn gì đó). Vậy là chồng trắng tay k còn đông nào và k hề nói gì đến đi trăng mật. Mình hỏi “anh ơi có đi sapa không?” vì trước khi cưới chồng có hứa là đi sapa trăng mật. Chồng mình nghe hỏi thì bảo “lấy tiền kia đi nhé”, ý là lấy số tiền chồng đã trả mình để đi. Lúc đó mình chợt buông 1 câu, nói đùa thôi nhé, going mình nhỏ nhẹ chứ k phải cao giọng đâu “eo, anh khôn thế”. Trờ đất ơi, chông mình bèn hất ngay tay mình ra, lúc đó mình đang nằm ôm chồng, chồng đứng lên mặt đằng đằng sát khí “cô ăn nói với tôi thế à, cô đi hỏi mẹ chồng cô xem, có bao giờ bà nói với tôi thế k?, cô….?” Mình k thể nhớ hết chồng mắng mình những gì vì lúc đó mình ngơ ngác k hiểu sao chồng phản ứng gay gắt thế? Mình ra sức thanh minh là e nói đùa thôi mà, e k có ý gì cả,…
    Các mẹ biết k, những ngày sau đó mình như sống trong địa ngục, chồng k nói với mình câu nào, mặt lúc nào cũng đằng đằng sát khí, mình thì vừa chân ướt chân ráo về nhà chông làm dâu được 2 ngày, mọi thứ còn lạ lầm và mới mẻ với mình. Mình buồn và khóc suốt vì thanh minh và xin lỗi các kiểu chồng cung k đồng ý. Đêm nằm thì quay lưng vào vợ, mặc cho vợ năn nỉ xin lỗi.
    Chắc các bạn sẽ bảo mình ngu sao lại nói năng vậy? nhưng các mẹ ơi, lúc đó mình còn trẻ mà, rất ngây thơ, và đã sống với chồng ngày nào đâu để biết tính chồng thế nào, yêu nhau 2 năm thì t/g gặp được nhau rất ít, chủ yếu qua đt vì ng yêu đi công tác triền miên. Mình chưa có kinh nghiệm sống như bây giờ, chưa hiểu được cđ có nhiều trái ngang,…
    Sau khoảng 10 ngày sống trong căng thẳng, nước mắt mình cũng đã cạn thì chồng đồng ý đi sapa bằng tiền đó của mình. Do có bầu trước mấy tuần khi cưới nên lên đén sapa mình rất mệt, lúc đó mình nghén quá, nôn suốt vì đường dốc quanh co. Ăn gi vào ng mình cũng nôn, bữa nào ăn thay vì nịnh nọt để vợ ăn dc thì chồng chỉ quát tháo. Mình sốc quá, sốc vì thái độ của chồng thay đổi quá nhanh. Vào đến khách sạn chồng sai mình đi mua dao gọt hoa quả, mình mệt lả cả ng do nôn nhiều nên chưa thể cất chân đi mua, ng cứ rã rượi như con nghiện. Chồng mình phang luôn cho câu “tao bảo mày đi mua mà mày còn ngồi đó trơn mắt lên à?”. Ôi mẹ ơi, do mệt quá, khi chồng sai đi mình còn chưa kịp mở mồm để nói câu là “em mệt quá” thì đã lĩnh ngay câu đó rồi. Lúc đó mình khủng hoảng thật sự, vừa đi mua dao vừa khóc. “sao lại là mày , tao. Ôi cưới nhau là thế này sao?”
    Sau chuyến đi chơi đó về thì thi thoảng chồng lại phang cho vài câu kiểu như vậy, mình sợ lắm, mình luôn phải tìm cách nc với chồng trước mặc dù lỗi k do mình vì nghĩ rằng có 2 vc mà giận nhau thì k khí mất vui nên trong mọi lần giận dỗi mình đều là ng chủ động làm lành. Mình đã sai từ đây? Chồng biết sai nhưng k bao giờ nói lời xin lỗi. Luôn tìm lú chồng nguôi rồi ngọt nhạt phân tích, chồn có vẻ hiểu nên im, nhưng rồi vài hôm lại như vậy và phát triển tới giờ.
    10 năm rồi, còn nhiều chuyện lắm. Mình sẽ dần kể.
    Mình đang lắng nghe ý kiến của các mẹ, xem mình sai ở đâu. Cảm ơn các mẹ nhiều.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)