TIN TÀI TRỢ.

EQ- Trí thông minh cảm xúc - Người phụ nữ giữ lửa và hành trình xây tổ ấm (tầng 36)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 132K Lượt đọc
  • 1.51K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 3,322 Bài viết

• 12,535 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    @metocvang
    chị ở Đà Lạt ạ? Sắp có hồng chưa chị ơi? Thèm mứt hồng ĐL quá đi thôi.
    hôm trước em đang bảo chồng: giờ ko có tiền đi chơi, hay mình đi lên đến đèo Prenn mua vài kí hồng xong về nhỉ?

Về việc chọn chồng thì nhà mình cày đi cày lại mãi rồi. Tiêu chuẩn đầu tiên là tử tế. Yêu ít thì có thể đổ cho đầy. Chứ tử tế là bản chất con người, ko thể thêm ko thể bớt. Em yêu chồng em cũng chỉ vì sự tử tế bao dung đấy thôi
    tinywomans.wordpress.com - Góc nhỏ giành cho những người phụ nữ muốn hạnh phúc

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 796 Bài viết

• 2,826 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vui quá. Giá mà tầng nào cũng có các chị vào báo tin vui thế này có phải thích không. Em vẫn nhớ case của chị yooko, chị mycheat. ôi ôi, em biết là có nhiều điều hay ho nhưng em vẫn chưa dám mò lại mấy tầng 2x đọc
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 794 Bài viết

• 3,935 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @ Chị ruby: chắc trêu em / Sao mà cười không khép được miệng thế bà già ((((((

@ Hoabattu2706: Mình vẫn còn những cái rất kiểu thói quen, bản năng abc ....chưa thay đổi được. Nhưng khác trước một chút, mình bớt kì vọng vào người khác, không mang hạnh phúc của mình, niềm vui của mình giao vào tay người khác nữa, kể cả là với anh bạn của mình bây giờ; mình học được cách tôn trọng sự khác biệt chứ không khăng khăng áp đặt nhận định đúng sai trong mỗi sự việc (mặc dù nhiều khi vẫn hành xử theo quán tính, bản năng, nhưng may mắn vẫn kịp giật mình dừng lại đúng lúc và rút kinh nghiệm cho lần sau đó, cứ sửa từng chút từng chút một, dần dần cũng thấy bớt thảm họa hơn được tý)/

Có điều, dạo gần đây tàu ngầm nhà mình, đọc những case cần tư vấn xong lại ngồi cười tủm tỉm, vì thấy thấp thoáng bóng dáng con bé Yooko ngày xưa ở trong đó hức hức ..
    • 62 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

trời ơi. 51 trang rồi.huhu. mới lơ đãng vài ngày mà nhảy lên tận 51. đọc mỏi mắt thôi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 669 Bài viết

• 3,547 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Yooko nói thế là chị lại khóc tu tu h.

Già là thế nào, mới có lưng chừng giữa U30 và U40 chứ mấy. Vẫn còn ngon nghẻ lắm, đang váy trắng, áo hồng mười h đây. Hé hé.

Cười không khép được miệng vì đang tưởng tượng em Yooko nhà mình đang ôm eo anh chàng đẹp trai 6 múi đi phượt đấy. Nghĩ đến cái lại thích đòi lão già ở nhà cho đi chơi mới được.

Đúng là đời thay đổi khi ta thay đổi. Em Yooko cứ thế này phát huy thì các chị già cảm thấy mình chém gió lõm cả bàn phím không phí công tí nào.

Cứ yêu đi em, tìm hiểu cho nó tẹt ra rồi mới gật đầu theo chàng về dinh em nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 669 Bài viết

• 3,547 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mà Bad đi đâu vắng mấy hôm nay, bà vào mà xem thành tích của em Yooko kìa, sướng không chịu được đây.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 530 Bài viết

• 4,343 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @janykim
    Hồng có rồi em ạ, năm nay hồng chín sớm, mới tháng 7 đã có trái chín lác đác rồi. Em ở Đồng Nai phải không? Lên được đến đèo Prenn rồi thì ráng vài cây số, chạy vào nhà chị chơi. Nhà chị có 3 cây hồng, hồng nước thôi nhưng trái đẹp, ngọt lắm, mang về để dành ăn dần đẹp da khỏi kể. Chị hái tặng hai vợ chồng thui, khỏi tính tiền trà nước.

Dạo năm trước có hứa với một bạn bầu bì ở sài gòn tặng bạn hồng vườn nhà. Mà lười, với lại lui cui công việc không hái đi gửi được, áy náy quá chừng. Bữa nay chắc bạn sinh lâu rồi á.

Đàn bà luôn coi mọi chuyện trong đời như ngôn tình hết á, kể cả mình. Ngôn tình cũng có cái hay của ngôn tình chớ bà con. Đời thiếu vắng lãng mạn còn gọi gì là đời. Dưng cơ mà nghĩ là một chuyện, làm lại là chuyện khác nhé. Phụ nữ thực tế, lý tính đỡ cực hơn mấy nàng mơ mộng hơn rất nhiều. Lý tưởng nhất là kết hợp được cả lãng mạn với lý trí, mơ mộng và thực tiễn.

Có điều, đời không như là mơ, ngủ mãi sao nổi
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 3,322 Bài viết

• 12,535 Được cảm ơn

Các chị có xem Những người đàn ông tự tin trên VTV2 không?
    Số thứ 2 nói về đàn ông đào hoa, á hậu quý bà Thu Hương nói hay lắm.
    Đàn ông đào hoa – Nguy hiểm hay hấp dẫn?
    Hình tượng những anh chàng đào hoa được khá nhiều đạo diễn khai thác để tạo nên màu sắc cho các tác phẩm điện ảnh. Họ là thỏi nam châm tạo nên sức hút cho phim, khi đem đến cho người xem khá nhiều cảm xúc, đặc biệt là chị em phụ nữ. Vậy nhưng, trong cuộc sống, đàn ông đào hoa có thực sự hoàn hảo? Đàn ông đào hoa xấu hay tốt?
    Chương trình có sự tham gia tọa đàm của các khách mời:
    1. Tiến sĩ Phật học tại Harvard Dương Ngọc Dũng
    2. Nhạc sĩ Trần Lập
    3. Diễn giả Quách Tuấn Khanh
    4. Khách mời đặc biệt: Á hậu quý bà thế giới 2012: Thu Hương
    Dẫn chương trình: Trương Thanh Thúy
    ĐÀN ÔNG ĐÀO HOA, anh là ai?
    - See more at: http://tinywoman.com/dan-ong-dao-hoa...em-hay-hap-dan
    • 33 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Chào các bạn.

Các bạn tư vấn cho mình là nếu kinh tế mà khó khăn thì vợ chồng có quyền được vui vẻ không ạ.

Vợ chồng mình 34t-37t. Đã có nhà chung cư nho nhỏ khu trung tâm, 3 đứa con ngoan và đáng yêu.

Chồng mình rất tốt. Gia đình mình đang sống rất hạnh phúc, luôn tràn ngập tiếng cười.

Nhưng bất hạnh ở chỗ, là chúng mình ko có tiền. Bởi vậy khi bố nó đi làm và mấy nhóc đi học thì ở nhà (bán thật nghiệp), nằm suy nghĩ, đọc nhà EQ, và buồn.

Mình biết mình buồn là do đang suy nghĩ lo lắng chuyện tiền bạc, ko biết sang năm, lương có đủ sống ko, làm sao để sắm nhà cho thuê, làm sao để về già ăn rồi nằm phởn ếch phải đi làm.

Đọc nát cả nhà EQ thấy chả có trường hợp nào vợ chồng lục đục vì nghèo cả, mà mình đang lo với tâm trạng tồi tệ thế này chả mấy chốc mà trận "hạnh phúc" nhà mình bị vỡ.

Vậy là sao để nghèo những vẫn hạnh phúc hả cả nhà.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 3,322 Bài viết

• 12,535 Được cảm ơn

@metocvang
    vâng, em ở ĐN chị. Dưới này người ta bán nhiều, nhưng em đoán là hồng giống khác chứ chả phải ĐL. Vì em thấy ở ĐL người ta để hồng trong túi buộc kín, bảo là để ra gió thì hồng sẽ nhanh nẫu. Còn ở đây người ta đổ đống để mấy ngày chả thấy sao.
    em cứ mơ thế, chứ giờ 2 vợ chồng thắt lưng buộc bụng, trong vòng 5 năm ko dám đi chơi đâu quá 100 km.
    Hẹn chị 5 năm sau. Hihi.
    Đà Lạt đúng là thành phố yên bình. Em lên 1 lần mà yêu luôn. Ko biết QL20 làm xong chưa? Hồi em đi còn đang sửa, đi cực lắm luôn.

p/s: chả là hôm chủ nhật chồng đi đá bóng, chân tay rách toác ra cả, giò cẳng thì đau cơ, nhăn nhó rên rỉ cả ngày. Thế là tối qua nằm ôm chồng, em bảo chồng: tớ ước gì tớ kiếm đc thật nhiều tiền, để bạn ko phải đi làm nữa, ko phải chạy xe ngày mấy chục cây số đi gặp khách rồi bị leo cây nữa, ko bị mất giấc ngủ trưa nữa, ko bị đau chân nữa, ko phải nhẫn nhịn những kẻ ỷ thế nhiều tiền coi người khác ko ra gì nữa, thằng nào ngo ngoeo là múc luôn Chồng bảo: nhưng thế thì đâu còn động lực làm việc nữa. Em nói: ko, khi tớ kiếm đc nhiều tiền rồi thì bạn sẽ ở nhà và suy nghĩ xem hnay vợ thích ăn gì, vợ muốn mặc cái váy nào, vợ muốn đi xe nào, vợ muốn bóp tay hay bóp chân...Lúc đó, việc của bạn chỉ là yêu tớ thật nhiều. Bây giờ tớ chưa kiếm đc nhiều tiền nên việc của bạn là kiếm tiền và việc của tớ là yêu bạn
    hihi

Em tự thấy cuộc sống vợ chồng em như thế là lãng mạn rồi, dù mấy tuần rồi chả cafe cà pháo, chả ôm eo lượn phố, chả hoa hoét, cũng chả có câu "anh yêu em" nào. Còn tần suất em ôm và thơm chồng thì gấp 10 lần chồng ôm và thơm em luôn.
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 669 Bài viết

• 3,547 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn hoahoctro ơi, thời gian để mà nằm nhà lo nghĩ thì sao bạn không nhấc mông lên đi kiếm tiền, năng nhặt chặt bị.

Cứ ngồi lo lắng thế thì tự dưng có tiền để tiêu ah.

Các cách kiếm tiền thì tùy vào khả năng của bạn, miễn là phải có sức khỏe, chăm chỉ và chịu khó. Các mẹ nhà EQ đã chỉ ra nhiều chiều về việc kiếm tiền rồi đấy. Bán hàng online, bán đồ ăn, thực phẩm sạch, hoặc giúp việc theo h.......

Nhà bạn như thế thì đầy mẹ ở đây thèm muốn mà chưa được đấy, bạn đã có nhà riêng, vợ chồng con cái thương yêu nhau, chỉ yếu mỗi cái khoản kiếm tiền thì phải tăng cường lên thôi.

Bạn nghĩ sao về các trường hợp ở mục trái tim nhân ái trên các báo.

So với họ thì chúng mình quá là may mắn bạn ạ.

Bạn phải tập cách suy nghĩ lạc quan đi, chứ bạn cứ ủ rũ bi quan thế này thì làm sao giữ lửa cho gia đình đây.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,978 Bài viết

• 23,244 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bây giờ mới vô nhà mình thấy Yooko vui quá,mà sao cái mặt bánh trung thu của em mắc cười quá có ẩn ý gì trong đó không thế.Vui vẻ bên giai mới nha em.

@jannykim:Hôm đó 2 vc chồng chị có xem sơ qua, chị lại không thấy hấp dẫn, thấy có gì đó sách vở,sáo rỗng sao ấy nên chị không coi hết.Chỉ nhớ lúc cô Thu Hương nói cô ấy không chọn anh chàng đào hoa kia mà chọn chồng cô ấy bây giờ thì ông chồng chị bảo:Chẳng qua vì anh chồng nhiều tiền hơn thôi- sao không nói thẳng ra như vậy.

-----------------
    @Hoahoctro:Chồng còn đi làm, 3 con đi học, có chung cư nhỏ ở khu trung tâm,bạn vẫn có thời gian để nằm vắt tay lên trán suy nghĩ thì vẫn còn sung sướng hơn rất nhiều người khác.

Thay vì nằm suy nghĩ , than thở sao mình ít tiền thế thì đứng lên kiếm việc mà làm thêm.
    Khi đã phải bận rộn tay chân và đầu óc thì sẽ chả có thời gian mà suy nghĩ vẩn vơ nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 3,322 Bài viết

• 12,535 Được cảm ơn

@hoahoctro
    Người có ít tiền nghĩ: Có tiền rồi mình sẽ hp
    Người có nhiều tiền nghĩ: Lúc chưa có tiền sao mà hp thế

Thấy đủ là đủ chị ạ
    Chị đọc thêm quan điểm về vai trò của tiền đối với hp gia đình ở đây nhé
    http://tinywoman.com/tien-va-hanh-phuc/
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 794 Bài viết

• 3,935 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị Ruby ơi, gọi chị già ấy là em gọi yêu đấy :P :P :P/ Già mà được như các bà thì bọn trẻ tụi em còn cong mông chạy theo đấy ).

Còn cái vụ kia thì không như chị tưởng tượng đâu, làm gì mà được suốt ngày đi phượt ). Chàng cao 1m8, mê xe win, còn em thì chưa được 3 mét bẻ đôi )).

Vụ chị dặn dò, mới thoát ra được khỏi, phải chơi cho tẹt đã chứ chị ... 1-2 năm nữa rồi quyết sau :3, giờ em thích kiếm tiền dành dụm, tận hưởng cuộc sống hơn, tính đủ ngày đủ tháng thì em mới đang tuổi 28, qua ngưỡng 30 rồi tính tiếp he he (tính thế cho nó trỏe :3) ..

------------------
    Chị saudau: không có ẩn ý chi đâu chị, tại bữa làm bánh em chỉ kịp chụp lại mỗi thèn Chaien nên lúc post lên chỉ còn mỗi ảnh này @@. Mang bánh lên công ty mọi người khen quá trời, em chuyển qua nghề tay trái làm bánh trung thu mọi người order luôn , vừa đúng cái mình thích lại vừa có tiền bù vào đống nguyên liệu )) Mỗi tội lười quá, mấy chục cái bánh order chưa trả được 1/2 nữa =)))))/ Đấy, niềm vui nho nhỏ của em bây giờ là thế đấy chị: hết giờ làm về là hùng hục dọn dẹp với căn nhà nhỏ của mình, ngâm cứu thử nghiệm công thức làm bánh trái, làm món ăn, bày biện; đi du lịch, đi gym .. có thế thôi mà thấy 1 ngày 24 tiếng không đủ huhu
    • H&T
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 13,728 Bài viết

• 68,063 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ruby09 Xem bài viết
    Bán hàng online, bán đồ ăn, thực phẩm sạch, hoặc giúp việc theo h.......
    Mình đọc bài của bạn ấy đăng bên top khéo vén rồi và mình thấy với suy nghĩ của bạn ấy thì những việc trên khó mà thực hiện được.

Bạn ấy cũng dự định bán hàng ăn (thì phải) nhưng với mong muốn là kiếm tiền nhanh và có vị thế là chủ cho "oách" thì mình nghĩ rất khó đấy. Hàng ăn là ngành hàng dịch vụ phải chăm chút phải chiều khách và muốn lượng khách đông sành ăn thu nhập cao thì người bán hàng phải cực kỳ tinh tế.

Túm lại bạn ấy rất sĩ diện làm gì cũng sợ mất giá. Và bạn ấy nhìn người khác thành công hay hạnh phúc thì không muốn chấp nhận do đó là bản thân họ tự nổ lực mà lại nghĩ do người đó hên, có chỗ dựa...

Đây là đoạn bạn ấy viết

Loay hoay với 3 đứa con đang trong độ tuổi chi nhiều tiền nhất, mình phát hoảng vì cứ chắc mẫm rằng thu nhập của mình và chồng dù ko đủ tích lũy vẫn lo được cho 3 con. Các con mình ngoài học ở trường còn học av và ngoại khóa.

Nay thu nhập giảm ko phanh nên mình cắt hết chỉ còn cho anh lớn học TA.

Mình thấy có lỗi với các con quá. Xung quanh mình các bạn mình đều ổn nhưng ko hiểu sao riêng mình thì bất ổn. Mình tìm hiểu thực tại thì có bạn làm công chức ở những nơi lương cao: Thuế,bảo hiểm. Có bạn thì chồng làm những nơi có nhiều bổng lộc. Có bạn lại đc thừa kế có nhà cho thuê hoặc có tiền gửi ngân hàng.

Riêng mình và chồng tuy mang tiếng trí thức nọ kia nhưng giờ lại để con thua bạn kém bè.

Cả tháng nay mình nghĩ quẩn quanh mấy lối thoát:

1. Xin nghỉ làm, mở quán buôn bán.
    2. Ôn luyện lại Anh văn để dạy kèm Tiếng Anh. (vẫn đi làm ở cơ quan cũ)
    3. Xin làm dự án (Buộc phải đi công tác-Lương cỡ 15tr).

Số 1: Bố mẹ cho mình ăn học để thah cao quý phái giờ cắm mặt xào xào nấu nấu chiên chiên thì nhục mặt cho bố mẹ quá.
    Số 2: 3 đứa con nhèo nhẽo giờ đụng lại sách vở cũng ớn. Dù trước đó mình có làm biên dịch một thời gian.
    Số 3: Bất khả thi vì con còn nhỏ quá mà đến 3 đứa.

.

Cuộc đời hạnh phúc là do biết đủ là đủ. Sức đến đâu thì liệu cơm gắp mắm đến đó. Muốn hưởng thụ theo tiêu chí cao thì xông pha ra cày. Còn không có sức cày thì chi tiêu chắt bóp kế hoạch tiết kiệm. Chứ đời đâu là mơ tự dưng có nồi cơm thạch sanh
    Nhận làm việc khó
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 3,322 Bài viết

• 12,535 Được cảm ơn

@saudau
    Em thấy hay ở chỗ cô ấy nói lên điều mà rất nhiều phụ nữ mắc phải, đó là tự làm khổ mình và ko dám chịu trách nhiệm
    Rõ ràng là m chọn người đó, m thích, m theo, sau đó lại bảo anh ta làm khổ m, lừa m...vớ vẩn

Và nói chung, muốn giữ ng chồng đào hoa, thì bản thân m cũng phải là ng có sức hút. Chứ buồn tẻ, nhàn nhạt như ngày ko gió ko nắng cũng ko mưa thì biết thân biết phận tránh xa mấy ông ấy ra
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 84 Bài viết

• 642 Được cảm ơn

@hoahoctro: bây giờ chị muốn vừa có tiền vừa hạnh phúc phải không? Thế chị đi làm đi, hiện giờ có rất nhiều công việc có thể làm tại nhà: bán quần áo online, bán đồ ăn (trung thu sắp tới giờ nhiều người chuộng làm bánh trung thu homemade lắm, chị có thể thử); hoặc lên những trang freelance để tìm việc mình có thể làm (nhưng bữa đực bữa cái), hoặc đi làm giúp việc theo giờ (nhu cầu cũng không nhỏ).

Tích cóp được một chút tiền rồi thì kiếm căn nhà cho thuê? Chị ghi rõ thu chi tiền bạc, mỗi tháng để dằn túi 20-30% lương?

Đời không gì là không thể. Chị không thể lấy lại sức khỏe nếu đã mất, nhưng tiền hoàn toàn có thể. Miễn là chị chịu bỏ công ra làm.

Biết đủ là sẽ thấy đủ chị ạ, còn chị thấy không đủ thì hãy làm đi. Đừng buồn hòai, buồn không cho chị thêm đồng tiền nào hết.

==

Ôi viết xong mới thấy bài của chị Hám Tiền, vậy em muốn nhắn thêm cho chị H2T, tiền không tự đến đâu chị ạ, trước khi làm chủ mình phải làm công trước đã.
    10 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 669 Bài viết

• 3,547 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Này em Yooko, chàng 1m8 của em cũng có sở thích giống lão già nhà chị nhé, mê xe win.

Lão ý cứ gạ chị đi phượt với lão bằng con xe win cổ của lão mà chị vẫn chưa e lệ gật đầu vì 1 lý do duy nhất: Sợ ê mông.

Nghe em kể mà chị có một ước muốn nhỏ nhoi là được quay lại cái thời yêu đương, chàng chiều mình hết ý bà cụ tí, còn mình thì cứ tung tăng đi ăn, đi chơi, làm những gì mình thích, sao mà sướng thế.

Kể in ít thôi nhé, không cái chỗ làm việc của chị nó cứ ướt hết bàn phím ý. Xí hổ quá.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 794 Bài viết

• 3,935 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị Ruby ơi, hội win của các lão đấy là trải dài khắp bắc trung nam đấy, coi chừng lại quen nhau kiểu dây mơ rễ má cho mà coi .. Chạy win êm mà ê mông đâu mà ê mông, bà cứ thử đi, đi chặng ngắn trước thôi chị ,

Hum bữa lão còn dậy cho em chạy xe win, chạy ngon lành luôn, cơ mà chân ngắn chống được có 1 chân, lão ngồi sau phải chống chân giúp em cho chắc =)), chị tưởng tượng đi mắc cười lắm. Xong rồi có mấy giai chạy win thấy cảnh tức cười đó cứ chạy là là xe bên cạnh xong ngó ngó nghiêng nghiêng kiểu rất gì nhé :">

Thế nên bây giờ em phải tận hưởng đã, để phục hồi cái đống nơ ron thần kinh đã bị chết, bị tổn thương trong cái giai đoạn đen tối kia

Em định im ỉm như đóng bỉm, chỉ tàu ngầm nhà mình thôi, vì văn dốt võ dát mà. Nhưng thấy nhiều ca vật vã giống mình ngày trước quá, nên mới ngoi lên kể lại chuyện cũ, chuyện mới, một là để các bạn cũng thấy được một case người thật việc thật, chứng minh cái sự thật là đời thôi đẩy khi ta thay đổi nó như thế nào, hai là - điểm quan trọng nhất này - các chị già nhà mình ít nhiều cũng cảm thấy được là công sức chém gió lõm bàn phím cũng giúp ích được cho người khác như thế nào, để bớt nản hơn trước mấy case thẩm du tinh thần, để nhà EQ cứ cao cao mãi, là nơi chị em có thể chém gió, chia sẻ với nhau, giúp nhau phần nào đó hoàn thiện hơn, hạnh phúc hơn
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 58 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Xin chào nhà mình, em lập nick mới để tham gia nhà EQ (nick cũ em có buôn bán hàng và thi thoảng tàu ngầm nhà mình).
    Em cũng áp dụng EQ vào cuộc sống nhưng trình còi nên lúc nhớ lúc không, hiện tại em có chút việc nhờ các chị nhà mình chỉ bảo với ạ. Chuyện hơi tế nhị, em kể ra nhờ các chị xem giúp em xử lý sai như thế nào và nếu dùng EQ thì nên ntn ạ.
    Sau khi sinh xong nhu cầu chuyện ấy ko nhiều, cộng với vất vả đi làm chăm con nên em hay trốn chồng. Em cũng có nói là nếu chồng chia sẻ đỡ đần việc nhà, em ít mệt thì em với có hứng thú. chồng em thì chơi với con, hoặc phơi quần áo, bế con đi gửi.Việc trong nhà đa số là chờ NHẮC mới TỪ TỪ LÀM, nên em rất bực mình.
    Tối hôm trước lão đòi nhưng em thủ thỉ khuyên lão tập thể dục vì quá béo, rồi nói đi ngủ đi chứ em mệt. XOng lão ngồi đực mặt ko chịu đi ngủ.
    Em nhắc đi ngủ thì lão cáu "kệ tui, tui ko đụng tới bà là dc chứ gì..",
    - Lúc em mệt thì anh nên tôn trọng em, hôn nhau rồi 2vc vui vẻ đi ngủ, sao lại tỏ thái độ như vậy, em là con người chứ phải búp bê đâu.
    - Mệt thì ai ko mệt, coi mấy tháng nay tui đụng tới bà mấy lần.
    (nói tới đây lại muốn chửi thề, mới sáng T7 xong, tối CN lại đòi, đã vậy em ghét cái kiểu tui- bà, nhắc hoài vẫn vậy, em nói thích thì kêu mày tao luôn đi chứ tui bà làm gì)
    ...
    xong lão vác gối đi xuống nhà dưới ngủ.
    Cảm giác của em là thở phào, dc ôm con ngủ rồi.
    Em dường như hết cảm xúc tình yêu với chồng, vì cơ bản cái gì lão cũng chờ em chủ động:nhắc làm việc nhà, nhắc chơi với con, đối nội đối ngoại gì cũng nhắc, còn ko lão cứ thụ động-ù lì, dán mông lên ghế với cái laptop.
    Thêm nữa ko vận động, béo núc ních, đi ra phòng tập thể dục thì chờ vợ mua vé, vợ đi cùng mới đi, vợ nghỉ là nghỉ.
    Nhìn thân hình ko hập dẫn gì hết, trong khi em sinh con xong con tròn tuổi là về dáng chuẩn chân dài ngay hị hị
    Em sợ cứ thế này có ngày em chán chồng quá ko chịu nổi cảnh sống chung rồi li dị hoặc ngoại tình mất thôi. Mặc dù cơ bản em vẫn thương ổng, và đặc biệt yêu con và thấy bố con nó quấn quýt nhau em quyết tâm giữ gia đình cho con. Nhưng em chán quạ