TIN TÀI TRỢ.

EQ- Trí thông minh cảm xúc - Người phụ nữ giữ lửa và hành trình xây tổ ấm (tầng 36)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 131K Lượt đọc
  • 1.51K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,355 Bài viết

• 118,793 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Nói chung là bạn Hồng Đỏ từ đầu là đã chả hiểu gì chồng. Cũng ko hiểu sao lại đâm đầu vào lấy? Hay do BM, cô dì, chú bác bảo lấy đi????

Rồi đẻ 2 mặt con cũng là do nhỡ nhàng. (Đời người 3 lần nhỡ là hết đời rồi đấy, mà ko hiểu sao lắm người nhỡ nhàng thế cơ..)

Kể lể một hồi ko biết mình với chồng yêu nhau ở điểm nào? Ở với nhau có được hạnh phúc ngày nào không? Nếu có thì vì sao lúc đó hạnh phúc?

Cũng ko thấy có điểm chung nào? Cũng ko hiểu chồng thích gì? Ntn..

Nên ca này rất nản chí đó. Bạn Hồng Đỏ thử nghĩ cố xem có ra chi tiết gì chị em đỡ được ca nhà bạn không với.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 19 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

vậy là mình đã sai? từ trước tới giờ mình chỉ nghĩ cho ng khác, sống vì ng khác!
    trước thì nghĩ là phải làm thế nào để thay đổi ck giờ cả mình nữa, cũng phải thay đổi !
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 984 Bài viết

• 10,542 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hongred123 Xem bài viết
    Tại ông bà bảo thế! ông bà bảo làm gì thì làm để ông bà đi ra đường còn ngẩn mặt lên được!
    tớ nghĩ VC nào cũng có lúc gặp sóng gió, tớ chỉ muốn tan bão, nặng sóng để về lại cuộc sống êm đềm như xưa. Giờ "trị" lão chồng ntn là điều tớ mong mọi ng bầy mưu. đừng ai ném đá tớ và cho là tớ lụy tình lọ kia nhé, cuộc sống ko phải chỉ sống cho riêng mình, nên tớ ko thể sống ích kỷ cho bản thân mình đc, nếu mà tới mức ko thể chịu đượng được thì tớ cũng sẽ phải tự cứu mình, nhưng giờ tớ nghĩ vẫn chưa tới mức phải " next" ngay và luôn ah!
    Đời nó ngang trái ở chỗ chỉ khi nào bạn học được cách sống cho bản thân mình thì mới mang lại hạnh phúc và yên bình thực sự cho những người xung quanh và ko rối như canh hẹ lên thế này. Bây giờ bạn gạch đầu dòng những gì quan trọng nhất với bạn mà bạn có thể thực hiện được trong khả năng của mình, ko có vai trò của chồng TD:
    1. Nuôi 1 hay 2 con, tài chính đủ ko
    2. Nhà ở thế nào, thuê nhà, ở nhờ bố mẹ đẻ, duy trì ở nhờ nhà chồng: các ưu nhược điểm từng tình huống

Khi bạn làm chủ được cuộc đời mình trong mọi hoàn cảnh, dù có chồng hay không có chồng là bạn đã biến đổi được phẩm chất từ bên trong, đó chính là sức hút để chồng hay 1 cơ hội mới thực sự đến với bạn. Còn bạn ko là mình, tất cả cuộc sống chỉ chạy theo chồng, cô bồ của chồng thì sớm hay muộn cũng đến lúc phải tự cứu mình, chi bằng tự lực sớm ngày nào hay ngày đấy đi thôi. Mạnh mẽ lên nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,809 Bài viết

• 107,288 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Bạn hồng đỏ không có nhu cầu trả lời 2 post với một núi câu hỏi của wick là chị em chịu chết, không bốc thuốc được đâu nhá.

Bảo đưa tay để bắt mạch không khéo lại kêu lười quá, không muốn đưa tay ra (lười viết) thì Hoa Đà cũng vái 3 vái rồi chim cút

Đến bạn còn không sống được cho bạn, đặt cuộc đời bạn vào tay người khác, thì trách ai nhỉ????
    Nhà EQ giúp chị em có thể tự tạo niềm hạnh phúc cho mình trong mọi hoàn cảnh, có chồng thì tốt, không chồng chả sao

Chứ nhà EQ không phải là nơi bày mưu giữ chồng, trị chồng để hạnh phúc khi bám lấy mấy thằng chồng đáng sút nhá

Vậy là mình đã sai? từ trước tới giờ mình chỉ nghĩ cho ng khác, sống vì ng khác!
    Đừng tô hồng, rắc kim sa lên cụm từ "nghĩ cho người khác, sống vì người khác" đi bạn.
    Hãy nhìn thẳng vào thực tế là bạn "nhu nhược, phụ thuộc, yếu đuối, không chính kiến, không có chút giá trị" chứ không phải khoác tấm áo hi sinh cao cả được mọi người ngưỡng mộ đâu.

Đòn đau nhớ lâu, nhận ra bản thân thất bại, thì may ra đứng lên còn kịp
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 942 Bài viết

• 11,815 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    vậy Hobiva cho tớ chiêu xử lý ông chồng tớ với! tớ gọi điện ntin cho con kia,nhờ vả rùi lài lỷ nó là đừng nt hay nhận điện thoại của chồng tớ, nó ok rùi hứa các thể laọi thế mà đâu vẫn đóng đấy, chồng mình vẫn gọi điện với nó , thời lượng thì dài thôi rồi, với vợ thì chỉ vài giây là cúp, nhắc tin chắc 2- 3 ký tự, mà có khi con vợ ngồi nhắn dài dài cũng chả thèm nhắn lại dù chỉ 1 con icon.
    Xin lỗi bạn hongred vì tớ không để ý bạn hỏi tớ, giờ đọc lại mới thấy.

Tớ thấy bạn đã xử lý được vấn đề của ông chồng bạn đâu, nên bạn nhắn tin hay năn nỉ bồ của chồng bạn thì được lợi ích gì, có khi còn uất hơn ấy chứ.

Tớ nghĩ chồng bạn như vậy càng phởn phơ hơn, ăn no ngủ kỹ, lại có thêm người phục vụ.

Nếu bạn thật sự nghĩ tới tương lai của các con và hạnh phúc bản thân, thì tớ khuyên bạn chân tình: dẹp mẹ cái con mụ thứ ba gì gì đó đi, lôi ông chồng mà bạn đang cung phụng ấy. Kêu hắn rạch ròi, rõ ràng, cắt đứt hay dây dưa thì là đàn ông phải dứt khóat, chứ đừng làm khổ vợ, khổ con.

1. Chồng chấp nhận tự cắt đứt việc ngọai tình và giải quyết mọi tàn dư, lúc đó vợ chồng sẽ cùng cố gắng để hàn gắn lại.
    2. Chồng không đồng ý, hay cứ à ơi, đong đưa tiếp thì cứ như phương châm của mẹ Wick ấy, sút luôn không thương tiếc, vì hắn có yêu thương và lo nghĩ cho vợ con đâu.
    3. Chấp nhận sống kiếp chồng chung, thì phải ráng chịu và chấp nhận mọi thiệt thòi cho cả mẹ, cả con và có khi còn cả ông bà ngọai nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 211 Bài viết

• 694 Được cảm ơn

Hongred muốn giữ gia đình. Bạn nghĩ bạn cần những gì để giữ được gia đình?
    Mình thì nghĩ là:

1. Điều kiện cần:
    - Chồng bạn còn yêu bạn.
    - Chồng bạn phải nhận thức được ngoại tình là sai trái và làm tổn thương vợ như thế nào.
    - Chồng bạn phải chấm dứt việc ngoại tình.

2. Điều kiện đủ:
    - Bạn chấp nhận tha thứ, không nhắc lại chuyện cũ
    - Kê lại chỗ lệch,...

Nhà EQ chỉ có thể giúp bạn phần số 2 thôi, nếu không có điều kiện cần thì bạn làm gì cũng không có kết quả.

Đôi khi không phải cái gì mình muốn cũng đạt được, bạn nên nghĩ đến con đường nào tốt nhất cho bạn và 2 con, còn bố mẹ nếu bạn sống hạnh phúc thì họ cũng sẽ vui thôi.

P/S: Mình học văn dở ẹc nên viết lủng củng quá, không toát được ý.
    • 796 Bài viết

• 2,825 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thật không thể tin được! Chị hồng đỏ không có một tí trách nhiệm nào vứi bản thân thì chị sẽ dạy dỗ con sống tỉnh táo, bản lĩnh, kiên cường bla bla thế nào đây? Em mà là cô bồ, em lại thích trêu ngươi cho chị tức, tôi cứ đi ăn, cứ đi chơi bằng tiền đi học của con chị đấy, thì sao nào; tôi cứ k cho chồng chị về, bắt hắn nằm cạnh những lúc con chị ốm đau đấy, hì sao nào?

Trời ơi, thời thế loạn rồi. Vợ chính thất đi lạy lục, van nài mấy em...đừng phá nát gia đình mình T.T
    • 19 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

tớ vừa làm vừa tranh thủ vào EQ lên ko f5 kịp! thú thực đúng như WIcket n-xet!
    tớ chả hiểu gì chồng, chẳng biết chồng thích gì, ( ngược lại cũng vậy)
    2 cv tớ quá " cập kênh" vợ được cái này thì ck ko đc cái kia và ngược lại:
    vì tớ "được đi học nhiều hơn" lên nói gì cũng bị ck cho là " ngu", có học mà .. bla bla.
    ngay cái vụ nói chuyện đã khó hòa hợp,còn ko thì vk đi làm cả ngày, ck ngày ngủ hoặc đi chơi, chiều tối ck đi làm rùi đi chơi cả tối mới về, 2 vc càng ít nc càng xa nhau càng ko hiểu nhau, cứ như mặt trăng và mặt trời vậy!
    • 19 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nghe Mui- Hinh nói thì tớ cũng mượng tượng ra cái vấn đề của tớ ở chỗ nào!
    giờ phải xác định điều kiện cần, 3 câu này cũng rất khó để đưa ra tranh cãi với ck,
    còn điều kiện đủ, đúng là chỉ khi nào có đủ 3 điều kiện cần thì mới xét đến, ko mất công sức mọi ng giúp!
    giờ tình huống đặt vấn đề ntn? mình cũng bối rối lắm.
    vì vẫn chưa sẵn sàng, chưa chuẩn bị tâm lý , nếu mình chẳng là gì.. híc. nghĩ tới thui mà .. thế này thì sao tranh luận đc 2 câu!
    • Buu
      Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 994 Bài viết

• 3,120 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    vậy là mình đã sai? từ trước tới giờ mình chỉ nghĩ cho ng khác, sống vì ng khác!
    Trước giờ sống vì người khác nghĩ cho người khác :

_ Thấy vẫn ổn thì cứ tiếp tục vì người khác như thế thôi , cụ thể là : tiếp tục ngậm tăm cho chồng đi với bồ rồi về với vợ , để cho chồng happy . Tiếp tục năn nỉ bồ để gia đình bạn yên , không được thì thôi , để cho bồ xài chung chồng tý có chết ai .

_ Thấy sống thế không ổn thì đừng có vì người khác nữa , sống cho mình trước , nghĩ cho mình trước đi . Cụ thể là : Anh thích đi với bồ , ok , sở thích của anh em không quyền gì cấm . Nhưng mà em không chấp nhận chia sẻ con chym , nhầm , con tym , nên thôi duyên ta có đến đây thôi , chào anh .

Chồng bạn thấy còn yêu vợ thương con thì sẽ tự tìm cách thay đổi . Con người ý , đôi khi phải có cho mình 1 cái line giới hạn của sự chấp nhận . Chồng bước quá cái line đấy thì hoặc là anh rút chân lại , hoặc là ta đường ai nấy đi .

Thẳng như thế cho đời nó nhàn . Công việc thì nhiều , cuộc sống thì bon chen vất vả mà lại còn phải spend não ra mà suy nghĩ giữ chồng với quản chồng , rồi nói chuyện thì không hợp , rồi lo cho sĩ diện của bố mẹ ... Rắc rối .

Sau khi bạn nói thế mà chồng bạn thổ lộ vẫn yêu vợ , vẫn muốn giữ gia đình thì lên đây các chị lại chỉ đường đi nước bước tiếp để làm sao kê lại mối quan hệ vợ chồng cho đỡ bị kênh .

PS : Em theo trường phái mình luôn luôn phải happy trước , có thế mới vui vẻ mà làm người khác dễ chịu được .
    Ngày trước khi cô đơn tôi thường dùng 2 bàn tay của mình nắm lấy nhau .
    Và bây giờ tôi thường nằm ở giữa .
    Tôi nắm 1 bàn tay bé xíu , luôn bấu chặt tay tôi .Và 1 bàn tay to lớn ấm áp , các ngón tay luôn đan vào ngón tay tôi mỗi khi đi ngủ .

Rồi các vấn đề đều sẽ được giải quyết . Tôi ổn .
    • 2,622 Bài viết

• 5,805 Được cảm ơn

Căn bản chị Hồng Đỏ chưa dám quyết cái gì bao giờ, cứ lờ nhờ mà tồn tại mà nhỡ đủ thứ cho tới bây giờ, chị không phải người dám quyết. Nên vụ này, đầu tiên chị phải xác định đc mình ở đâu, và mình có thể làm gì. Thứ nhất, chị là vợ của chồng chị, nhưng chồng chị chỉ coi chị là cái giá áo để mắc trách nghiệm nhà chồng, mắc con, mắc trách nhiệm đủ thứ và mắc cái mác "gia đình" cho đẹp thôi, chứ đâu có coi chị ra gì đâu. Chồng không coi mình ra gì , muốn xử lý, gạt ra đã, mình phải coi mình ra gì trước. Thứ hai, chị cũng không coi mình ra gì cả, cứ như ngọn cỏ đầu tường. Vậy thì chị cứng lên, làm cây cỏ già đi, vừa cứng vừa khó nhổ ấy. Giờ thì kiểm tra xem vốn liếng mình có gì, bắt đầu từ cái chị chủ động được:1, hai đứa con. Trộm vía, khoẻ mạnh, không hư đốn. Vậy là có cái động lực to đùng để sống cho tốt rồi2, công việc của chị nó ra tiền cho chị nuôi mình, nuôi con, nuôi cả thằng chồng3, sức khoẻ. Cái này em hy vọng chị có4, bố mẹ đằng nhà chị: Các chị nói rằng không nên lôi các cụ vào, nhưng em vẫn nghĩ nếu vợ chồng tan tành thì cũng nên phân tích với các cụ là như thế, cho các cụ hiểu, và con quyết như thế, mong các cụ thông cảm thì hơn, chứ cứ lừ lừ li dị xong lừ lừ mang con về, thì hơi bị...sao ấy. Các cụ có chửi bới giật tóc (doạ) móc mắt rằng thì là mày làm nhục tao, mày làm nhục gia phong, mày bla blo ble, mày là đứa bất hiếu mày muốn bố mẹ mày chết à vân vân. Thì rồi các cụ vẫn là bố mẹ chị, sẽ không bỏ chị, không giúp được gì cũng sẽ không bỏ chị. Mà kể cả các cụ có đuổi chị đi thật, thì cuộc đời chị, chị cũng phải tự lo lấy, không thể để các cụ lo mãi cho thế được (đuổi đi - theo tư tưởng của các cụ - cũng là một cách "dạy" con, cho nó biết mình làm thế là vì lo cho nó, muốn nó tốt vân vân) Mà muốn các cụ không lo cho chị, thì chị phải tự lo cho mình được. Độc lập bố mẹ và hôn nhân của mình ra chị ạ. Chi tiết thì chị Bad đã ghi ở trên, con mà cùn thì bố mẹ cũng đành chịu chứ sao, mềm mới nắn, rắn phải chịu thôi he he.5, Bố mẹ và gia đình chồng: Nhà họ tốt với chị thì tốt, không tốt với chị thì kính nhi viễn chi. Còn là dâu thì tròn trách nhiệm, hết là dâu thì chỉ còn là ông bà của con thôiNhược điểm của chị: em đọc qua các post thì thấy cái to đùng là LƯỜI, HÈN, VÔ TRÁCH NHIỆM với chính cuộc đời mình. Còn trong mối quan hệ với chồng làm sao để chồng chán thì chắc cần thêm thông tin Với những cái chị đang có, thì chị có thế để sút cụ thằng chồng khôgn coi mình ra gì đó đấy chứ. Sút xong yêu đời hạnh phúc, con cũng vui, bố mẹ cũng vui. Con thì vẫn có bố đấy, có mất tí ADN nào đâu mà lo con không có bố? Thà bố ở khác nhà mà mẹ và bố còn tôn trọng nhau còn đỡ hơn bố ở cùng nhà mà bố không coi mẹ ra gì, mẹ thì vật vã rồ dở thế này.Em viết lằng nhằng vậy không phải xúi chị bỏ ngay, bỏ ngay chồng đi, vì chuyện nhà chị chưa show ra hết, nên không biết còn cửa không, và lỗi phải thế nào, chỉ là mong chị ý thức được mình đang ở đâu, và tự tôn trọng mình, thì sau đó, thằng kia nso cũng phải tôn trọng chị. Nó tôn trọng chị rồi thì mới để ý đến chị và mới tính xem chị có giá trị nào nữa không để nó sợ mất. Chứ giờ nó chả sợ mất chị đâu, vì chị sẽ bám lấy nó như...em cún ý. Chị có nói "đến giới hạn sẽ..." nhưng cái "giới hạn" là gì? em thấy cứ kiểu nói "đến giới hạn sẽ...." thế này thì có mà cả đời nó không bỏ thì chị cũng không bỏ nổinó mặc kệ chị nới cho nó đến n cái giới hạn rồi và nó cũng dẫm nhiêu đó cái giới hạn đó rồi ý.Giờ chị cứ show hết chuyện nhà chị lên đây cho các chị bắt mạch, không phải để GIỮ chồng mà là để chị hạnh phúc hơn, rồi chồng bị cái năng lượng hạnh phúc đấy nó cuốn lấy hút lấy (theo cách các chị ấy nói), nếu không, thì sút cụ nó đi, và sẽ có zai khác bị cuốn lấy hút lấy, zai sau ngon hơn zai trước. Nhè ! he he
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,622 Bài viết

• 5,805 Được cảm ơn

quéo, em sửa mấy lần mà vẫn không xuống dòng được, nó cứ dồn 1 cục lại là làm sao
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3,566 Bài viết

• 20,194 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lại quay lại cái vụ chat chit, cách đây vài năm trên WTT có 1 topic đại loại các bà vợ vào chửi tơi bời mấy cô NYC hay gì đó cứ tâm sự thậm thụt với chồng mình. Đọc mấy trang xong mình ngứa mồm vào bảo: này, thế người ký cam kết sẽ mang lại hạnh phúc cho các chị, sẽ ko làm tổn thương các chị là anh chồng hay là cái cô NYC kia thế? Nếu anh chồng, người có trách nhiệm nhất với cảm xúc của các chị, cứ thậm thụt tâm sự chả quan tâm các chị nghĩ cái gì thì sao các chị đòi các cô NYC kia phải quan tâm đến cảm xúc của các chị?

Ối chà, được các chị mắng cho y sì kiểu vô duyên, ko biết nghĩ đến người khác, rồi là chắc là các cô NYC của các chị cũng nghĩ y như mình nên mới hành xử cái kiểu vô duyên như thế, abc.

Mình hồi tre trẻ cũng lắm bạn trai, đến sau này họ đi lấy vợ rồi thì ko thường xuyên quan hệ nhưng vẫn giữ quan hệ tốt, vẫn thỉnh thoảng tâm sự. Còn chuyện các đồng chí ngày xưa cảm mến mình mà giờ vẫn giữ quan hệ thì đầy. Mình nói chuyện với các lão ấy là việc của mình, còn chăm sóc phần hồn của vợ các lão ấy thì các lão ấy tự lo. Ko lẽ cứ mỗi lần các lão gọi mình tâm sự thì mình lại nghiêm mặt mà rằng: thế anh làm thế này có tổn thương chị ấy ko à? Sao các chị coi chồng mình kém thế, đến nghĩ cho vợ cũng chẳng nghĩ. Thế mà lại cứ rú lên bắt cái con bỏ mẹ ở đâu đấy nó phải nghĩ cho cảm xúc của mình, mà mình thì cũng ko nghĩ nốt cho cảm xúc cần chia sẻ của lão chồng.

Nhiều lúc mình nghĩ lẩn thẩn hình như 1 vài chị em có nhu cầu kiểm soát cả suy nghĩ của chồng. Nó xem phim sex, ko được, nó ngắm gái, ko được, nó tâm sự với con khác, ko được. Cứ ko được ko được đến lúc nhu cầu của nó cao quá, nó dấm dúi thậm thụt thì chửi nó ko biết chia sẻ với vợ, chán vợ, vô tâm. Trong khi bản thân mình lờ mẹ nó cái nhu cầu của nó 1 thời gian dài thì ko sao, biết rồi cũng chỉ chửi nó chứ ko có nhu cầu phải kê lại cho nó khớp.

Thế thì cũng ngang nhau thôi chứ hơn gì nhau mà trách người nọ hay người kia. Anh chị ký giấy hứa hẹn còn chả làm, lại cứ lôi con ất ơ ở đâu ra để bắt chịu trách nhiệm việc lệch nhịp của nhà anh chị là thế nào?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3,566 Bài viết

• 20,194 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ca nhà bạn hồng đỏ là điển hình của: phụ nữ VN thủy chung son sắt, hi sinh hết mình vì chồng con, còn đàn ông VN tệ bạc, bỏ rơi vợ con, NT3 trơ trẽn, ko có tự trọng.

Mình hi sinh hay sống cho người khác thì hãy để họ tự phát biểu, tự cảm nhận. Cứ ôm những mỹ từ ấy về mình cũng giống như việc banh mồm người khác ra bắt ăn xong rồi bảo là: tao chăm mày tử tế thế mà mày ko biết ơn, dù có khi nó đang muốn ọe ra vì cái đồ mình nhét vào mồm nó.
    • H&T
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 13,680 Bài viết

• 67,732 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    @U29: Tớ không đồng ý Bạn Hồng đỏ là điển hình cho PN VIỆT NAM hi sinh vì chồng vì con đâu. Nghe rất chối. Chính xác phải là sống vô trách nhiệm với bản thân và con cái đấy. Trời ạ, thật ra bạn ấy cũng chẳng biết tình yêu là gì đâu nên đừng nói là bạn ấy yêu chồng quá mà lụy.

Đây là mô típ cưới cho có tấm chồng rồi phó mặc dòng đời.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3,566 Bài viết

• 20,194 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi H&T Xem bài viết
    @U29: Tớ không đồng ý Bạn Hồng đỏ là điển hình cho PN VIỆT NAM hi sinh vì chồng vì con đâu. Nghe rất chối. Chính xác phải là sống vô trách nhiệm với bản thân và con cái đấy. Trời ạ, thật ra bạn ấy cũng chẳng biết tình yêu là gì đâu nên đừng nói là bạn ấy yêu chồng quá mà lụy.

Đây là mô típ cưới cho có tấm chồng rồi phó mặc dòng đời.
    Giời ạ, người ta đang nói châm biếm mà lị.
    10 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 345 Bài viết

• 2,038 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tớ chả ngửi nổi chuyện chị em cố sống cố chết bám cho chặt lão chồng mặc sức nó xỉ vả chà đạp lên danh dự, thân thể, cuộc đời với lý do bố mẹ ko ngẩng đầu lên với hàng xóm vì có con ly dị.
    Bố mẹ đẻ con ra ai cũng mong con được hạnh phúc, đánh con 1 cái đau tái tê cả ngày mà lại có thể vì cái sĩ diện hão để cho thằng ất ơ chà đạp con mình ko thấy đau đớn.
    Bố mẹ đẻ ra tốn bao công sức nuôi cho lớn chả báo hiếu đc ngày nào mà lại nai lưng ra để cho thằng trời đánh chà đạp, rẻ rúng rồi lý do lý trấu thương bố mẹ.
    Miệng bảo thương con ko muốn con sống ko có bố, trong khi đó để con hàng ngày chứng kiến cảnh bố công khai ngoại tình, mẹ chạy theo bồ của bố năn nỉ. Chả hiểu thương con kiểu gì.

Cô kia quá hiền hứa hươu hứa vượn với bạn chứ cô bồ của ck tớ, tớ dâng ck cho ngay và luôn còn chủ động nhắn cho tớ: "tình yêu ko có lỗi, bạn đừng gọi tớ là con nọ con kia, chướng tai lắm"

Tỉnh lại đi bạn ơi. Đừng tự khoác cho mình cái áo mỹ miều sống vì người khác mà cố che đậy sự yếu hèn của mình.
    • 19 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhnhinhi Xem bài viết
    Căn bản chị Hồng Đỏ chưa dám quyết cái gì bao giờ, cứ lờ nhờ mà tồn tại mà nhỡ đủ thứ cho tới bây giờ, chị không phải người dám quyết. Nên vụ này, đầu tiên chị phải xác định đc mình ở đâu, và mình có thể làm gì. Thứ nhất, chị là vợ của chồng chị, nhưng chồng chị chỉ coi chị là cái giá áo để mắc trách nghiệm nhà chồng, mắc con, mắc trách nhiệm đủ thứ và mắc cái mác "gia đình" cho đẹp thôi, chứ đâu có coi chị ra gì đâu. Chồng không coi mình ra gì , muốn xử lý, gạt ra đã, mình phải coi mình ra gì trước. Thứ hai, chị cũng không coi mình ra gì cả, cứ như ngọn cỏ đầu tường. Vậy thì chị cứng lên, làm cây cỏ già đi, vừa cứng vừa khó nhổ ấy. Giờ thì kiểm tra xem vốn liếng mình có gì, bắt đầu từ cái chị chủ động được:1, hai đứa con. Trộm vía, khoẻ mạnh, không hư đốn. Vậy là có cái động lực to đùng để sống cho tốt rồi2, công việc của chị nó ra tiền cho chị nuôi mình, nuôi con, nuôi cả thằng chồng3, sức khoẻ. Cái này em hy vọng chị có4, bố mẹ đằng nhà chị: Các chị nói rằng không nên lôi các cụ vào, nhưng em vẫn nghĩ nếu vợ chồng tan tành thì cũng nên phân tích với các cụ là như thế, cho các cụ hiểu, và con quyết như thế, mong các cụ thông cảm thì hơn, chứ cứ lừ lừ li dị xong lừ lừ mang con về, thì hơi bị...sao ấy. Các cụ có chửi bới giật tóc (doạ) móc mắt rằng thì là mày làm nhục tao, mày làm nhục gia phong, mày bla blo ble, mày là đứa bất hiếu mày muốn bố mẹ mày chết à vân vân. Thì rồi các cụ vẫn là bố mẹ chị, sẽ không bỏ chị, không giúp được gì cũng sẽ không bỏ chị. Mà kể cả các cụ có đuổi chị đi thật, thì cuộc đời chị, chị cũng phải tự lo lấy, không thể để các cụ lo mãi cho thế được (đuổi đi - theo tư tưởng của các cụ - cũng là một cách "dạy" con, cho nó biết mình làm thế là vì lo cho nó, muốn nó tốt vân vân) Mà muốn các cụ không lo cho chị, thì chị phải tự lo cho mình được. Độc lập bố mẹ và hôn nhân của mình ra chị ạ. Chi tiết thì chị Bad đã ghi ở trên, con mà cùn thì bố mẹ cũng đành chịu chứ sao, mềm mới nắn, rắn phải chịu thôi he he.5, Bố mẹ và gia đình chồng: Nhà họ tốt với chị thì tốt, không tốt với chị thì kính nhi viễn chi. Còn là dâu thì tròn trách nhiệm, hết là dâu thì chỉ còn là ông bà của con thôiNhược điểm của chị: em đọc qua các post thì thấy cái to đùng là LƯỜI, HÈN, VÔ TRÁCH NHIỆM với chính cuộc đời mình. Còn trong mối quan hệ với chồng làm sao để chồng chán thì chắc cần thêm thông tin Với những cái chị đang có, thì chị có thế để sút cụ thằng chồng khôgn coi mình ra gì đó đấy chứ. Sút xong yêu đời hạnh phúc, con cũng vui, bố mẹ cũng vui. Con thì vẫn có bố đấy, có mất tí ADN nào đâu mà lo con không có bố? Thà bố ở khác nhà mà mẹ và bố còn tôn trọng nhau còn đỡ hơn bố ở cùng nhà mà bố không coi mẹ ra gì, mẹ thì vật vã rồ dở thế này.Em viết lằng nhằng vậy không phải xúi chị bỏ ngay, bỏ ngay chồng đi, vì chuyện nhà chị chưa show ra hết, nên không biết còn cửa không, và lỗi phải thế nào, chỉ là mong chị ý thức được mình đang ở đâu, và tự tôn trọng mình, thì sau đó, thằng kia nso cũng phải tôn trọng chị. Nó tôn trọng chị rồi thì mới để ý đến chị và mới tính xem chị có giá trị nào nữa không để nó sợ mất. Chứ giờ nó chả sợ mất chị đâu, vì chị sẽ bám lấy nó như...em cún ý. Chị có nói "đến giới hạn sẽ..." nhưng cái "giới hạn" là gì? em thấy cứ kiểu nói "đến giới hạn sẽ...." thế này thì có mà cả đời nó không bỏ thì chị cũng không bỏ nổinó mặc kệ chị nới cho nó đến n cái giới hạn rồi và nó cũng dẫm nhiêu đó cái giới hạn đó rồi ý.Giờ chị cứ show hết chuyện nhà chị lên đây cho các chị bắt mạch, không phải để GIỮ chồng mà là để chị hạnh phúc hơn, rồi chồng bị cái năng lượng hạnh phúc đấy nó cuốn lấy hút lấy (theo cách các chị ấy nói), nếu không, thì sút cụ nó đi, và sẽ có zai khác bị cuốn lấy hút lấy, zai ssau ngon hơn zai trước. Nhè ! he he
    Bạn nói mà mình ngộ ra! Thực sự mình chỉ là cái mắc để treo ! Từ trc tới giờ chưa dám quyết cái gì! Sống như tầm gưi! Ngày qua ngày !
    Muốn tới ngay cái viễn cảnh mình tôn trọng bản thân mình! .....Và đc ng khác sợ mất mình( muốn ck mình có cảm giác như mình tưng sợ mất vk! Mất bố của các con!)
    Gởi từ ứng dụng Webtretho của hongred123
    • H&T
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 13,680 Bài viết

• 67,732 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    @U29: từ ngày vào nhà EQ là tớ không dám nói đùa, có đùa thì phải gọi đích danh Wick hoặc Bad vì tớ thấy các bạn lên đây hỏi toàn đọc hiểu có vấn đề nàng ạ. Mà khéo bạn Hồng đỏ tự phong cho mình vì chồng vì con vì gia đình đúng chuẩn phụ nữ hi sinh đấy
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 19 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dab Ma I Xem bài viết
    Bạn hồng đỏ không có nhu cầu trả lời 2 post với một núi câu hỏi của wick là chị em chịu chết, không bốc thuốc được đâu nhá.

Bảo đưa tay để bắt mạch không khéo lại kêu lười quá, không muốn đưa tay ra (lười viết) thì Hoa Đà cũng vái 3 vái rồi chim cút

Đến bạn còn không sống được cho bạn, đặt cuộc đời bạn vào tay người khác, thì trách ai nhỉ????
    Nhà EQ giúp chị em có thể tự tạo niềm hạnh phúc cho mình trong mọi hoàn cảnh, có chồng thì tốt, không chồng chả sao

Chứ nhà EQ không phải là nơi bày mưu giữ chồng, trị chồng để hạnh phúc khi bám lấy mấy thằng chồng đáng sút nhá

Đừng tô hồng, rắc kim sa lên cụm từ "nghĩ cho người khác, sống vì người khác" đi bạn.
    Hãy nhìn thẳng vào thực tế là bạn "nhu nhược, phụ thuộc, yếu đuối, không chính kiến, không có chút giá trị" chứ không phải khoác tấm áo hi sinh cao cả được mọi người ngưỡng mộ đâu.

Đòn đau nhớ lâu, nhận ra bản thân thất bại, thì may ra đứng lên còn kịp
    Bạn nói đúng! Chẳng phải từ đề cao " sống vì ng khác" mà mình quá nhu nhược! Phụ thuộc , quá yếu đuối! Ko có chính kiếm! Tất cả đã làm mình trở lêm mất giá trị! Khi dọc đúng bản chất thì suy nghĩ của mình đã khác ! Mình từng nghĩ là mình cao cả ư! Hi sinh hay chịu thiệt ưh! Chẳng ai ghi nhận cả! Mà họ lại nghĩ mình ngc lại! Giờ phải tìm lại mình! Sống và tôn trọng bản thân trước! Nói là vậy( ngộ ra rồi đấy) thế bước tiếp theo ntn! Thay đổi cũng là vấn đề với mình! Từ trc tới giờ mình sống khép kín! Ko thể nói là làm ngay đc! Híc!

Gởi từ ứng dụng Webtretho của hongred123
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)