TIN TÀI TRỢ.

EQ Trí thông minh cảm xúc - Người phụ nữ giữ lửa và hành trình xây tổ ấm (Tầng 29)

• 17 Lượt chia sẻ
  • 133K Lượt đọc
  • 1.51K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,430 Bài viết

• 16,071 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trên đời này chẳng có ai là không mắc sai lầm. Nhưng chọn sửa sai, hay tiếp tục sống với sai lầm đó đến cuối đời, sẽ tạo ra sự khác biệt cho mỗi số phận con người.

Mình biết không phải người phụ nữ nào cũng lựa chọn đúng người đàn ông của mình cho lần đầu tiên. Cũng như khi bạn mua một cái váy, có thể lúc thử ở cửa hàng bạn thấy nó thật hợp, thật đẹp, thật vừa vặn. Bạn sẵn sàng rút hầu bao ra để rước bằng được em đó về đội của bạn. Tới khi về nhà, bạn thử lại, có gì đó không ưng mắt, có gì đó không hợp lắm. Bạn ngần ngừ, bạn băn khoăn, cuối cùng bạn quyết định mang cái váy đó trả lại cửa hàng. Cuộc sống cũng như vậy, chọn sai thì phải chọn lại. Vậy tại sao với việc chọn chồng, khi bạn biết là mình đã sai, bạn lại không dám từ bỏ để bắt đầu một lựa chọn mới?

Đừng lấy con cái ra làm lý do. Bạn có thể không cho con một gia đình hạnh phúc, nhưng ít nhất hãy cho con một người mẹ hạnh phúc. Sẽ thật tệ nếu bạn không những không thể cho con một gia đình trọn vẹn ấm êm, mà còn bắt con phải chịu đựng một người mẹ bất hạnh. Bạn nghĩ những đứa trẻ không có cảm xúc sao. Bạn nghĩ những đứa trẻ sẽ vui vẻ, thoải mái, có đời sống tình cảm phong phú, lành mạnh, nếu ở ngay sát bên chúng là một người mẹ lúc nào cũng u sầu, ủ rũ, than thân trách phận, nhìn đời bằng ánh mắt bi quan sao? Bạn sẽ giáo dục con về cuộc sống thế nào nếu trong bạn cuộc sống chỉ là một chuỗi ngày dài những bi kịch và đau thương?

Và hãy nghĩ xa một chút. Bạn muốn con mình được sống trong một xã hội thế nào? Một xã hội mà ở đó người phụ nữ có tiếng nói, có quyền lựa chọn và được tôn trọng, một xã hội có nhiều hơn những người đàn ông tử tế (vì không tử tế họ sẽ bị ế vợ hoặc bị vợ bỏ không thương tiếc), hay một xã hội mà người phụ nữ bị xem thường, bị ngược đãi, và dù người đàn ông tồi tệ thế nào, cũng lấy được vợ, và vợ họ kiểu gì cũng phải cắn răng chịu đựng và chấp nhận? Hãy nhớ rằng một người sẽ không phấn đấu để tốt lên nếu như họ không phải chịu một áp lực nhất định nào đó. Đàn ông cũng vậy, họ sẽ tử tế hơn nếu hoàn cảnh xã hội tạo áp lực bắt buộc họ phải trở nên tử tế. Đừng hỏi vì sao ở phương Tây phụ nữ lại có nhiều quyền lợi và có yêu cầu về đàn ông cao hơn phụ nữ VN. Đơn giản vì họ đã đấu tranh để có được điều đó. Vậy thì bạn, bạn có muốn đấu tranh để xây dựng một xã hội tốt đẹp hơn, công bằng hơn, tử tế hơn cho con cái bạn hay không? Nếu muốn, hãy bắt đầu ngay từ bây giờ, ngay từ lúc này. Hãy nói không với những người đàn ông đểu giả, tệ bạc, đớn hèn, bạn nhé!

Và hãy ngừng hát bài ca số phận. Số phận của bạn hoàn toàn là do bạn tự tay làm nên. Nếu bạn thấy mình sung sướng, hạnh phúc, hãy tiếp tục hưởng thụ. Còn nếu bạn thấy mình khổ quá, thê thảm quá, bất hạnh quá, thì hãy bắt tay vào thay đổi cuộc đời mình luôn đi. Muộn còn hơn không, phải không bạn?

Đời thay đổi khi ta thay đổi. Chính là như vậy.

Và chào mừng bạn đến với nhà EQ tầng 29, nơi khởi đầu cho công cuộc đổi đời của bạn, he he

Link tầng cũ:

https://www.webtretho.com/forum/f188/...-28-a-2027397/

P.S: Em xong diễn văn mở tầng, nhường lời cho siêu nhân vào tổng kết giai đoạn 1 của công tác làm sách nhà EQ nhé
    Vô cùng tàn nhẫn, vô cùng yêu thương
    aaaaaaaaaa_Sara Imas_---_

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,150 Bài viết

• 4,138 Được cảm ơn

Chúc mừng nhà mới.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,791 Bài viết

• 107,018 Được cảm ơn

9W4RREG

Mọi ý kiến đóng góp xin tiếp tục gửi về
    Yamanote: gettinginfo161@gmail.com
    Bad: dab.ma.i.2015@gmail.com
    Pretty Sunshine: pretty.sunshine106@gmail.com
    pinkhold@yahoo.com
    Wicket: thi.wick.2015@gmail.com

================================================== ========

Biệt đội EDITOR TEAM do Yamanote làm đội trưởng vẫn không ngừng chiêu mộ thành viên.
    Đề nghị bà con dừng chân nhiệt tình hưởng ứng để chúng ta có thể ra sách trong thời gian sớm nhất.
    Xin chân thành cảm ơn các bạn
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 669 Bài viết

• 3,547 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chúc mừng nhà mới.

Tầng trước nhiều ca bức xúc quá nên em Nắng mở tầng rất thực tế.

Chính phụ nữ chúng mình phải yêu lấy bản thân mình đầu tiên, đừng hy sinh bản thân mình cho bất kỳ ai đó́, không ai có quyền đòi hỏi bạn phải hy sinh.

Bạn phải yêu chính mình trước thì mới có thể yêu cuộc sống này và mang đến hạnh phúc cho những người bạn yêu.

Mong các chị em hãy sống thật bản lĩnh và tỉnh táo.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,923 Bài viết

• 33,919 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chúc mừng nhà mới. Tặng hoa cả nhà.

10380860_10202997686605662_968405328248094243_o
    • 8,161 Bài viết

• 12,776 Được cảm ơn

chúc mừng nhà mới. e tặng hoa các chị em nhà mình. chúc các chị luôn vui khỏe, hạnh phúc

10277112_395698333930732_6098315962640663557_n_zpsaobku7qv10305253_398747606959138_3277631002759325334_n_zpsd28268d3
    cung cấp hạt lúa mì - tiểu mạch thảo và cỏ lúa mì. pm mình nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,334 Bài viết

• 118,595 Được cảm ơn

Chúc mừng tầng mới nhé. Xem thế nào tầng này xây chầm chậm thôi thì tốt.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 162 Bài viết

• 182 Được cảm ơn

Em chúc mừng nhà mới. Chả bao giờ em ngoi lên nhưng em đã vào nhà mình từ rất lâu rồi, đọc để rồi rút ra bài học cho bản thân, thấy những lời khuyên của các chị bổ ích lắm, đúng lắm, em thích nhất là chị Bad, nói rất thật, đau mà thấm.
    Cũng vài lần em rụt rè định lên tiếng hỏi các chị nhưng lại thôi, để dành chỗ cho những bạn cần tư vấn hơn, em sẽ cố lấy chỗ này 1 tí, chỗ kia một tí để áp dụng cho trường hợp của mình, khi nào cố không nổi nữa thì em sẽ làm phiền cả nhà sau vậy.
    Cũng nhờ nhà EQ mà em không còn ủ rũ và chán chường nữa, đúng như chị pretty_sunshine nói, chỉ có mình mới thay đổi được đời mình thôi. Chúc các chị nhà mình luôn hạnh phúc và tự chủ trong cuộc sống của mình.
    • 2,430 Bài viết

• 16,071 Được cảm ơn

Em cũng chỉ mong tầng này bớt ca khủng long huhu, và những ca cũ sẽ có diễn biến mới tích cực cho chị em nhà mình thêm động lực hí hí
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 669 Bài viết

• 3,547 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tặng cả nhà phượng tím lãng mạn....

Recovered_JPEG_Digital_Camera_96
    • 285 Bài viết

• 237 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chúc mừng nhà mới của chị em mình ạ. Lâu lắm em mới quay trở lại nhà, thấy các chị đã có dự án sách rồi. Vui quá ạ. Em lại vác dép học hỏi các chị thôi ạ, cả năm nay bận con nhỏ, em thả lỏng bản thân quá rồi ạ hihi.ơi lắm rồi ạ
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 711 Bài viết

• 6,284 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    29 tầng rồi các bạn ơi
    Mạng ảo mà thật - có sân chơi
    Tình người đầy ắp nơi đây nhé
    Hãy đến cho vơi những muộn phiền.

Chúc mừng tầng mới.
    • 60 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Chúc mừng nhà mới ạ! Hà Nội hn nắng chói chang, mùa hè rực rỡ tới rồi các chị thân yêu ạ.
    Chúc các chị sớm hoàn thiện phần 1 sách EQ nhé!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,430 Bài viết

• 16,071 Được cảm ơn

Tiếp tục viết tiếp về đề tài cá nhân và hoàn cảnh sống nhé. Mình nghĩ nó cũng là một phần tương đối quan trọng của EQ.

Thực ra con người ta sống ở trong một hoàn cảnh/môi trường sống nào đó đủ lâu thì tự dưng sẽ quen với nó, và không ai muốn phải thay đổi cả. Nhưng cuộc sống luôn biến động, sẽ tới một lúc nào đó, vì một nguyên do nào đó, chúng ta buộc phải chuyển tới sống ở một môi trường khác, một hoàn cảnh khác. Dĩ nhiên ban đầu dù ít dù nhiều chúng ta đều cảm thấy khó chịu với những thay đổi này, khi những cái vốn đã rất quen thuộc tự dưng lại phải từ bỏ hoặc điều chỉnh, ngược lại có những thứ rất lạ thì ta lại phải học cách làm quen với nó.

Vấn đề là chúng ta sẽ phải làm thế nào để giảm thiểu cái cảm giác bực bội khó chịu này để có thể thích nghi với hoàn cảnh mới một cách nhanh nhất và tốt nhất.

Trước tiên, hãy xác định rằng kiểu gì khi chuyển sang môi trường sống mới bạn cũng sẽ phải thay đổi, dù ít dù nhiều.

Điều này là không thể tránh khỏi. Vậy nên hãy chuẩn bị tinh thần luôn từ đầu. Vì bạn càng cố chấp bao nhiêu thì bạn càng khiến cho tình thế của mình khó khăn bấy nhiêu, và tâm trạng của bạn sẽ càng thêm tồi tệ. Nên nhớ rằng môi trường sống cũng như mọi thứ khác, luôn chứa đựng cả những điểm tích cực và tiêu cực, bản thân môi trường sống trước đây của bạn cũng có những điểm tiêu cực chứ đâu có tốt hoàn toàn, chẳng qua là bạn quen với nó rồi nên mới bỏ qua những điểm đó thôi. Vậy nên, giữ tư tưởng thông thoáng và thoải mái, đó là việc đầu tiên bạn cần làm trong công cuộc thích nghi không hề đơn giản này.

Thứ hai, hãy cố gắng nhận diện những điểm tiêu cực cũng như tích cực ở môi trường mới.

Hãy tự nhủ rằng bạn càng tìm ra nhiều điểm tích cực bao nhiêu, thì nó càng có lợi cho quá trình thích nghi của bạn bấy nhiêu. Có thể tham khảo thêm ý kiến của những người đã từng trải qua/ có kinh nghiệm sống trong hoàn cảnh tương tự. Chẳng hạn, bạn vừa kết hôn, và sống cùng nhà chồng. Như vậy, những người bạn/ chị mà bạn quen đã từng/đang trải qua cuộc sống làm dâu ắt sẽ có thể cho bạn những thông tin và kinh nghiệm hữu ích. Và nhớ là, hãy lưu ý đến những ý kiến, phản hồi tích cực, lạc quan, thay vì cứ chăm chăm vào những phán xét tiêu cực. Bạn càng suy nghĩ tiêu cực, thì tương lai của bạn sẽ càng u ám mờ mịt. Hãy tin mình, thái độ của bạn sẽ quyết định cuộc sống của bạn. Vậy nên, hãy cố gắng tạo dựng một thái độ đúng đắn và tích cực nhất có thể.

Thứ ba, đừng dùng lời nói, thay vào đó, hãy hành động.

Môi trường sống mà bạn chuẩn bị bước vào có thể là mới, là lạ với bạn, nhưng với những người đã từng sống ở đó, đó lại là môi trường đã thân quen với họ. Bạn biết có những thứ không tốt, và bạn muốn thay đổi nó. Nhưng nếu ngay lập tức bạn lên tiếng chỉ trích, phê phán, họ có nghe bạn không? Chắc chắn là không. Vì nếu như đặt bạn vào tình thế tương tự, khi bạn đang ở trong môi trường cũ của bạn, rất thoải mái, vui vẻ với nó, có một người lạ tự nhiên xông vào, yêu cầu bạn thay đổi cái này cái khác, bạn có thay đổi không nhỉ? Cũng không phải không. Tư tưởng chung của mọi người đều như vậy "Tôi đang sống rất ổn, cớ sao anh lại bắt tôi phải thay đổi chứ?". Vậy thì, giải pháp của bạn là gì, hãy chứng minh cho họ thấy bằng hành động. Thông điệp mà bạn cần phải chuyển tải là: "Tôi biết là cuộc sống của anh đang rất tốt, nhưng tôi còn có cách khiến cuộc sống của anh tốt hơn thế".

Bắt đầu từ những việc làm nhỏ, nhưng hiệu quả. Và hãy chuẩn bị tinh thần là lúc đầu người ta sẽ không hưởng ứng với bạn đâu nhé, thậm chí còn chê bai, phê phán, chống đối bạn. Rõ ràng trong môi trường này bạn là người đi tiên phong mà. Trong khi thực tế là chẳng có cái mới nào trên đời này mà ngay lập tức được ủng hộ cả. Nhưng một khi nó khẳng định được tính ưu việt, thì tới thời điểm nào đó, người khác sẽ tự động theo, mà chẳng cần hô hào gì cả.

Mình lấy một ví dụ đơn giản về bữa cơm nhà chị Gud mà mình có đọc một lần. Chị Gud thích kiểu nấu ăn dùng nhiều gia vị, xào rán cứ phải là thơm nức mũi. Nhưng khi về nhà chồng thì bố mẹ chồng lại thích kiểu nấu ăn thanh cảnh, chỉ dùng những gia vị đơn giản nhất, và chuộng đồ hấp, luộc. Nếu ngay từ đầu chị Gud cứ cố gắng thuyết phục bố mẹ chồng là không, nấu ăn thế này chẳng ngon gì cả, phải nấu như con mới hấp dẫn chứ, thì bố mẹ chồng liệu có chịu nghe không, khi bao nhiêu năm họ vẫn ăn như vậy và thấy chẳng vấn đề gì. Không phải không. Chị Gud siêu nhân của chúng ta đương nhiên sẽ không dại dột như vậy. Thay vào đó, bữa nào chị cũng nấu hai thực đơn, một thanh cảnh, ít vị ít mùi cho bố mẹ chồng (và chồng), hai là mỡ màng, thơm nức mũi cho mình, rồi ăn rất ngon lành. Cứ thế, sau một thời gian dài, vào một ngày nọ, chính bố chồng lại là người chủ động nếm thử món trong thực đơn của chị Gud, đơn giản vì thấy con dâu ăn ngon miệng quá, món ăn thì thơm quá

Vậy cho nên là, chỉ có cách "mưa dầm thấm lâu" mới khiến bạn có thể thay đổi những thứ vốn dĩ cố hữu, hay quen thuộc trong môi trường sống mới của bạn (nhưng lại là cũ với người khác). Chỉ cần bạn ngày ngày chứng minh được rằng thói quen, hay việc làm của bạn tốt hơn, hiệu quả hơn thứ sẵn có, thì tới một lúc nào đó, cơ hội chín muồi, ắt người ta sẽ thay đổi thôi. Và tất nhiên, ngược lại, thì bạn cũng phải thay đổi mình để thích nghi với những thứ không thể thay đổi

Quan hệ giữa cá nhân và môi trường là mối quan hệ qua lại, có tác động lẫn nhau, có cái thì môi trường làm bạn thay đổi, có cái thì chính bạn lại làm thay đổi môi trường. Vậy nên, đừng bi quan hóa mọi thứ, luôn luôn có ánh sáng ở cuối đường hầm mà.

Let's enjoy life, and everything will be OK
    • 75 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tầng 28 là những ca khủng long nên có vô vàn những quan điểm hay, những lời khuyên hay và vô cùng hữu ích đc chia sẻ bằng những post dài nhưng đọc rất đã mắt of hầu hết những cao thủ nhà mình: chị Yama, Good, Pink, VN, Saudau, enjoylife... và cả nắng xuynh đẹp, dịu dàng, cùng 1 số tàu ngầm mới nổi.

Chúc tầng 29 nhà mình bớt ca khủng long ( như mong muốn of Nắng) và xây nhà chậm thôi ( như mong muốn of c wick). E thì mong như Nắng và c wick luôn,hi.

Chúc mừng nhà mới lần nữa, e yêu các chị, yêu cả nhà nhiều lắm.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,334 Bài viết

• 118,595 Được cảm ơn

Phản biện bài post mới nhất của Nắng cho nó xôm tí nào. Mình đang nghe Tuấn Ngọc trong 1 KS ở quê đây. Hay quá. Hí hí..

Post trên của Nắng hoàn toàn chuẩn. Tuy nhiên, áp dụng hoàn cảnh con dâu phải ở nhà chồng VN thì ko dễ mà làm theo đâu nhá. Gud nó là siêu nhân roài, ko chấp. Ai tụ tin là siêu nhân thì cứ theo nó. Còn ai vừa lười vừa chịu đựng kém như mình thì thuộc bài cũng ko làm được đâu.

Cho nên Nắng cho vào phần chọn chồng của Nắng cái phần key giúp mình là bàn bạc kĩ lưỡng kế hoạch hôn nhân trước khi chốt lấy hay ko lấy.

Phần bàn bạc này gồm:

1. Tài chính thế nào? Chung hay riêng, riêng thì góp vào quỹ chung bao nhiêu. Tài chính có thể riêng nhưng quỹ chung là phải có nhé. Anh nào đến cái này cũng ko chịu thì đá khẩn cấp.

2. Đối xử với 2 bên BM ntn? Chỉ cần chi tiết việc quan trọng, còn ko thì chỉ cần đưa ra nguyên tắc ứng xử: Công bằng. Công bằng với đúng nghĩa của nó chứ ko phải nhà anh có 1 nhà tôi cũng phải có 1 nhất là khi gia cảnh 2 bên ko đều nhau, hoặc sống chung với 1 bên.

3. Có sống chung hay không? Trừ phi 1 bên BM đã ko còn và sức khỏe ko tốt, mình đặc biệt recommend nên đàm phán ra ở riêng từ đầu. Trừ phi chắc chắn chồng mình là người cực kì hiểu biết là luôn ready ra ở riêng (Cái này thì phải nghiên cứu cho kĩ, đừng chỉ nghe đầu môi chót lưỡi hứa hẹn qua chuyện).

4. Nếu sống chung thì nguyên tắc thế nào. Về cơ bản, chồng phải là người hiểu biết đúng sai, dám đấu tranh vì cái đúng chứ ko phải vì ai đúng.

5. Có nên sinh con không? Sinh mấy đứa? Nuôi dạy ra sao? Nếu OB đòi can thiệp thì làm thế nào? Ai có quyền quyết định tuyệt đối liên quan tới đứa trẻ khi có mâu thuẫn xảy ra.

Đấy, với mình đấy là những điều cơ bản nhất. Danh sách thì dài nhưng dài quá thì dễ nản nên mình nghĩ nên tập trung vô 5 cái này. Còn nếu thỏa thuận được càng nhiều thứ thì càng tốt.

Trong quá trình thảo luận này mà quá nhiều mâu thuẫn phát sinh cộng tranh cãi, hay 1 bên ấm ức thì nên cân nhắc biến luôn. :P
    • 37 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Ôi nhìn cái ảnh của chị Bad thấy có tí tẹo lít nhít cái tên mình mà em thấy hạnh phúc nâng nâng. Cảm ơn cả nhà mình vì cho em nơi để học hỏi, trải nghiệm, trau dồi biết bao điều. Chúc tầng mới nhà mình tăng trang bình tĩnh để tàu ngầm như em đọc chậm cho ngấm ạ.

Em vừa đọc một stt bên FB, một cô viết rằng, xung quanh mình có quá nhiều người xấu mà tưởng như không xấu. Họ luôn "đãi bôi", luôn vuốt ve nỗi đau của người khác. Họ tỏ ra mình là người giỏi lắng nghe, biết chia sẻ, hiểu biết và đầy tình thương với cảm xúc của những người đang chỉ chăm chăm vào vấn đề của chính mình. Còn người nghe thì bị những thứ màu mè ấy che mắt, không tìm ra được vấn đề của bản thân, không chịu chấp nhận góc sai của chính mình. Nên cuộc đời cứ chìm mãi trong bi thương, bởi vì tâm trí mình cứ tự cho rằng mình đáng thương như vậy.

Em thấy góc nhìn này hay và đúng quá, nhất là khi vừa mới trải qua tầng 28 của nhà mình. Ai luôn chọn nghe những lời hợp ý mình thì dễ khổ. Ai toàn cố nói những lời hợp ý người khác thì như người ích kỷ, chỉ ham muốn "nâng tầm" chính mình.

Mong cho tầng 29 sẽ bớt những điều như thế. Ở đây mọi người nói thẳng nói thật lại thành khó muốn lắng nghe.
    • 2,430 Bài viết

• 16,071 Được cảm ơn

Cám ơn nàng wicket của em (nàng cũng là siêu nhân nhưng hiểu theo một nghĩa khác) . Em nhất định sẽ bổ sung nội dung này vào phần Chọn chồng

Tuy nhiên, theo quan sát của em, không phải các cô gái không nghĩ tới chuyện bàn bạc về các vấn đề cụ thể cho cuộc sống sau này với chồng tương lai, nhưng có một tâm lý cực phổ biến là, họ không dám bàn tới vì sợ, sợ bàn xong chồng nó... chạy mất tiêu không dám cưới nữa ha ha ha

Vậy nên là, phụ nữ khổ vì họ sợ quá nhiều, nghĩ thôi cũng sợ rồi, làm lại càng sợ hơn. Đàn ông nắm thóp được cái tâm lý sợ hãi này của đa số phụ nữ, nên vào cuộc chơi nào, họ cũng thắng. Thắng từ lúc yêu, tới lúc cưới, kể cả cưới xong ly dị họ vẫn sẽ có cửa ra có lợi cho mình hơn phụ nữ nhiều.

Nên nàng nào rắn chút, không bị các nỗi sợ này đè bẹp, dám nghĩ dám làm, là đời tươi ngay. He he
    • 1,150 Bài viết

• 4,138 Được cảm ơn

Em đồng ý với chị Wicket. Em Nắng bổ sung vào nhé. Em cũng không có khả năng như chị Dab, nên những gì mà mình có khả năng thì tiến tiếp, không thì dừng lại. Em đã thực hiện gần như các gạch đầu dòng của chị Wicket trước khi bước vào cuộc sống hôn nhân. Em nhận thấy điều đó hạn chế những bất đồng giữa hai vợ chồng. Khi cần giải quyết vấn đề, kế hoạch nào đó, cả 2 rất thoải mái, chứ không có sự ấm ức, bắt buộc.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,334 Bài viết

• 118,595 Được cảm ơn

Chị thì thấy nhiều chị em bị ảo tưởng về năng lực cải đổi chồng của mình hơn là sợ. Tự tin quá í chứ. hehe.