TIN TÀI TRỢ.

EQ Trí thông minh cảm xúc - Người phụ nữ giữ lửa và hành trình xây tổ ấm (Tầng 28)

• 8 Lượt chia sẻ
  • 149K Lượt đọc
  • 1.51K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3,566 Bài viết

• 20,194 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đồng ý với mẹ Bống. Yêu là sự cố gắng của cả đôi bên để tìm cách hòa hợp với nhau, chứ ko phải tôi làm theo cách này của tôi là yêu thì anh phải cảm thấy thế. Mình cũng đánh giá cao những người tìm hiểu và đáp ứng nhu cầu yêu của đối phương hơn là chỉ yêu bản năng theo mình nghĩ. Nếu như ko thể yêu khác thì phải tìm người thích kiểu yêu của mình.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào cả nhà EQ
    Vì một số lý do nên em phải dùng tên khác và lại post bài mong các cao thủ nhà mình bớt chút thời gian tư vấn cho em. Em lấy chồng được hơn 2 năm và có con nhỏ, đang ở nhà trông con. Chồng em có thời gian làm việc quá căng thẳng nên đã bị rối loạn lo âu, trầm cảm nên phải uống thuốc, làm ảnh hưởng khá nhiều tới chuyện xxx của vợ chồng. chúng em gần như đã kiêng hơn 1 năm tính cả từ thời gian em có bầu.

Em cũng biết là chồng đang ốm đau, mệt mỏi thì mình phải khích lệ, động viên và chia sẻ. em cũng đã cố gắng hết sức, vui vẻ nói chuyện, nhưng tính chồng ít nói, trầm tính,ít chia sẻ không thích tụ tập bạn bè café cà pháo chém gió (có lẽ nếu có cái tính này thì đã chả bị cái bệnh ý). Em nhiều khi nghĩ thà rằng chồng em cứ bạn bè, nhậu nhẹt một tý, nhưng nói ra được đằng này cứ nhìn chồng ủ rũ, không nói không rằng, suốt ngày lo đi ngủ (vì bị mất ngủ), có gì cũng không chia sẻ là em lại phát điên lên được. Nói chồng thì ch bảo: Nói ra thì ích gì, em cũng có giúp được đâu. Em cũng tim hiểu thì biết được là có mâu thuẫn với sếp, nhưng htai thì chồng e đã chuyển việc mới, cv chỗ mới môi trường thì tốt nhưng chồng mới vào, hay phải làm việc linh tinh mà trước đó thì chồng quen sai bảo rồi nên cũng vẫn không vui, nói ch thì kêu chán vì nhiều khi lại nhàn quá. Anh là người rất coi trọng công việc và sự nghiệp, nên có lẽ khi cv không được như ý thì chán nản.

Em cũng thường xuyên gợi chuyện, rủ chồng đi chơi cho khuây khỏa nhưng vì hiện tại đang có con nhỏ nên vc cũng ít thời gian gần nhau (vc em ngủ riêng, em ngủ với bé cho chồng ngủ 1m để đỡ bị ảnh hưởng giấc ngủ),chồng cũng đã ổn định bệnh nhưng vẫn phải uống thuốc. Nhưng chồng e k thích đi du lịch, bảo là ở đâu chả như nhau, có thời gian thì ở nhà với vợ con, về thăm ông bà. Hizz tính em thì hướng ngoại, thích café chém gió, thích đi chơi xa… Em cảm giác lấy chồng có con mình như thành con người khác vậy, ủ rũ, mệt mỏi vì nhìn chồng như thế ai vui được ạ. Lại có lúc điên điên lên nghĩ mình không thể sống thế này mãi được, nhưng chả lẽ lại NT lại bỏ chồng nhưng tính về toàn diện chồng em thương yêu em, đi làm kiếm được tiền đưa hết cho vợ, k nhậu nhẹt, vũ phu, trai gái, yêu con (mặc dù cũng ít chăm con vì đi làm suốt ngày, ngày nghỉ thì em để cho ngủ thoải mái sáng ngủ tới tận 12h dậy ăn trưa).

Em phải làm gì bây giờ các chị ơi? bảo chồng đi khám vd kia thì chồng sẽ không đi rồi,bảo do ảnh hưởng của thuốc thôi, khi nào không uống nữa thì lại bình thường ấy mà, nhưng để bỏ thuốc e đoán chắc phải cả năm nữa, mà tới lúc đó chắc em k chịu nổi mất. Em cũng đã à ơi, khiêu khích, khều nọ kia rồi nhưng cũng chỉ ôm ấp vợ, xoa nọ kia rồi thôi. Em cũng muốn mình chủ động nhưng thực sự bjo con nhỏ lại k có ng giúp (nếu có thuê ng giúp thì chắc chông e cũng ngại, chả lẽ ngta trông con ở ngoài, 2vc lại đóng chặt cửa phòng) và không tìm ra được khoảng trống thời gian, đến người bth còn phải căn con ngủ nọ kia mới dấm dúi được tý, đằng này vừa không muốn rồi mà cung chả có lúc nào vì cứ tối chồng về ăn uống xong xem ti vi tý là lại đi ngủ, cuối tuần thì chơi với con, cứ con ọ ọe là lại giục vào với con đi kìa. Có đợt người nhà ra chơi trông bé hộ, em tính rủ ra ngoài cho vc thoải mái thì lại ậm ừ rồi thôi. Em thấy thật sự không ổn tý nào cả,càng nghĩ càng thấy u tối trong khi đó e còn trẻ, sau sinh nhưng body vẫn ngon nghẻ,em có nhu cầu nhưng phải chịu cảnh này đến khi nào đây ạ. (em xin lỗi cả nhà vì viết hơn dài nhưng e cũng đang bế tắc lắm a)
    • 582 Bài viết

• 5,163 Được cảm ơn

Bác caidem,

Trong lúc các chị khác đương làm sách. Tôi xin phép được chia sẻ với bác vài lời ạ.

Trầm cảm là một bệnh khó chữa, dai dẳng và gây nhiều tiêu cực đến cuộc sống của người bệnh và người nhà.

Cháu tôi ngày trước vì thi không đậu vào ngành Y mà cũng sinh tâm bệnh, phải điều trị (liệu pháp tâm lý & thuốc tây) gần 3 năm mới tạm đỡ.

Tác hại của trầm cảm khiến cháu tôi bây giờ không muốn tụ tập họ hàng đông người, không thích gặp gỡ người thân.

Cháu sống một mình, chưa lập gia đình, và tâm trạng đôi khi rất kém, chỉ nói chuyện với một người duy nhất là mẹ cháu, còn lại gần như cắt đứt tất cả các mối quan hệ bạn bè/họ hàng.

Đấy là gia cảnh của gia đình chúng tôi. So với bác, bác còn may chán. Do vậy, bác đừng buồn nhé, chăm sóc người trầm cảm là cả một quá trình nhẫn nại, khoa học, bao dung.

Tạm thời bác giai vẫn còn nói chuyện với bác (dù ít) là rất may mắn rồi. Người trầm cảm hầu như tê liệt mọi nhu cầu td. Không phải họ muốn như vậy đâu. Do đó, bác hãy chịu khó. Lắng nghe lời thầy thuốc, nhất nhất tuân theo. Bệnh thần kinh là bệnh dai dẳng và khó chữa, mong bác vững tâm.

Chúc gia đình bác sớm vượt qua khủng hoảng.
    Mẹ chồng tập sự
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,998 Bài viết

• 34,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Greensalad nêu ra một số vấn đề.

1. Chồng vẫn làm chung với cô kia
    2. Chồng không/ít đưa tiền về nhà
    3. Chồng ít thể hiện tình cảm ở chốn đông người
    4. Chồng không chia sẽ công việc ở công ty
    5. Chuyện xxx

Điều thứ nhất thì tạm bỏ qua 1 bên nhe. Còn lại từ 2-5, mình muốn hỏi bạn hồi yêu nhau vợ chồng bạn như thế nào? Mới cưới như thế nào? Mình hỏi câu này vì ngoại trừ không đưa tiền về nhà ra, 3 điều còn lại có thể không là vấn đề nếu ngày xưa nó cũng thế.

Mình thấy có vẽ như một vài người lên nhà EQ cứ đem những tiêu chuẩn của nhà khác để đo tình yêu của nhà mình. Vợ chồng thì đương nhiên phải giao tiếp, nhưng không nhất thiết cái gì cũng phải nói. Nhất là lý do của chồng bạn không thích nhắc tới chuyện công ty đối với mình là rất có lý. Những chuyện không vui mình cũng không thích nhắc lại. Chuyện không thể hiện tình cảm trước mặt người khác thì mình thấy cũng bình thường. Bản thân mình cũng ngại lắm. Còn chuyện xxx nữa. Đâu nhất thiết cứ phải bao nhiêu lần trong ngày, trong tuần, hay phải kiểu này, kiểu nọ. Miễn cả 2 thấy thoả mãn là được.

Nếu chồng bạn đổi khác hay không đạt theo yêu cầu của chính bạn thì là vấn đề. Nếu vì nghi ngờ chuyện cô kia, hay vì đọc bài trên mạng rồi nghĩ nó là vấn đề thì là không nên.

Còn việc làm với cô kia và tài chính thì nếu là mình, mình sẽ giải quyết dứt điểm.
    • 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bác Clone,

Bác gọi thế em tổn thọ mất ạ. e cảm ơn vì bác đã rep lại cho em cảm giác còn có người hiểu và chia sẻ với mình vì trong nhà e cũng chả dám than thở gì cho thêm nặng nề. May mắn chồng e đã ổn chỉ còn vde vẫn khóx ngủ, nhưng tính cách cũng k còn được như xưa.

hiz như vậy tức là em sẽ chiụ đựng, sẽ phải kiên nhẫn chờ đợi. Nhưng nhiều lúc sóng lòng nổi lên, e lại muốn tung hê tất cả, rồi mối quan hệ với mc của em cũng k tôt, thực tế thì e cũng chả muốn cải thiện. Nhiều lúc e tự nghĩ, thôi cứ coi như mình sống như hồi chưa chồng ấy mà, hay còn cách nào khác để EQ nữa không ạ?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,978 Bài viết

• 23,244 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @Caidem:Chăm sóc người bị bệnh trầm cảm đỏi hỏi phải thật kiên nhẫn.Bạn cố gắng làm theo chỉ dẫn của bác sĩ.Đừng tỏ thái độ nôn nóng, đòi hỏi như vậy càng tạo áp lực cho chồng bạn.

Còn sở thích của chồng thì từ xưa tới giờ chồng không thích gì thì cứ để vậy đi đừng ép kiểu khác.Con bạn bao nhiêu tưổi rồi,thi thoảng 2 mẹ con cùng chơi với chồng, tạo điều kiện cho chồng cùng chăm con xem thế nào.

Còn cái vụ XXX, đừng nên tỏ thái độ thất vọng, cáu gắt vì không được thỏa mãn, hãy thông cảm cho chồng, bạn có thể dùng nhiều cách để tự thỏa mãn mình chứ đâu nhất thiết phải NT.Đặt việc chữa bệnh cho chồng lên hàng đầu.

Mà tớ hỏi thật, bạn còn yêu chồng không?

p/s: Coi cái post 1504 của Hân kìa,chả giống tý gì với Hân ngảy đầu vô nhà EQ nữa.Tặng cả cánh đồng hoa cho Hân đó.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,363 Bài viết

• 118,857 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi saudau Xem bài viết
    Coi cái post 1504 của Hân kìa,chả giống tý gì với Hân ngảy đầu vô nhà EQ nữa.Tặng cả cánh đồng hoa cho Hân đó.
    Cái post này tớ đặc biệt thấy đúng với case nhà merongcon.

Mình thấy bạn merongcon đọc nhiều case nhà khác nên cứ giật mình thon thót thì phải. Với 1 số người, ko bao giờ có ai là người quan trọng nhất cả.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em lập khá nhiều acc wtt rồi,mà em ít khi vào nên quên mất mk,vô tình đọc dk truyện của chị trên facebook nên em lại lập lại 1acc để cmt,
    Phận phụ nữ chúng mình như giọt mưa xa, may mắn thì rơi vào giếng nước trong,ko may thì rơi phải nước đầm nước ao,
    Đọc song tâm sự của chị,e ko biết nói gì hơn, nếu vào người khác có khi sẽ chẳng đứng vững được mất...ví dụ như em...
    • 582 Bài viết

• 5,163 Được cảm ơn

Bác caidem,

Bác saudau nói đúng đấy, sở thích thì không nên ép. Còn việc bác với cụ nhà thì mâu thuẫn về vấn đề gì?

- Về việc phương pháp chăm sóc người trầm cảm?

- Về việc khác?

Bác đang trong tâm trạng chán nản, buông xuôi mệt mỏi. Thôi thì chính bác cũng không nên ép uổng bản thân mình, chính bác cũng đang cần một sự thư giãn đầu óc.

Làm việc gì cũng vậy, thấy mệt là nên nghỉ ngơi.
    Mẹ chồng tập sự
    • 2,437 Bài viết

• 16,129 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    https://www.webtretho.com/forum/f188/.../#post33010580

Nhà mới đây

P.S: bà siêu nhân bắt nạt em nhá, lần này tha, lần sau cho biết tay lều lều :P
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)