Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

EQ Trí thông minh cảm xúc - Người phụ nữ giữ lửa và hành trình xây tổ ấm (Tầng 28)

• 8 Lượt chia sẻ
  • 149K Lượt đọc
  • 1.51K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,383 Bài viết

• 118,954 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Số Hân vậy là có phước to còn gì. Cơ mà phải nói anh chồng của Hân dù có ít nhiều lỗi lầm với vợ nhưng thực sự là người tốt và rất biết thương vợ đấy. Hồi đầu Hân kể làm sao mình thấy chồng Hân vô vị nhạt toẹt còn đáng chán. Giờ thì lại thấy tuyệt vời quá chừng là sao Hân.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,817 Bài viết

• 107,397 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi han.n.nguyen Xem bài viết
    Hân lấy chồng khoảng vài năm đầu bất cứ việc gì chồng cũng lo cho. Sống ở đâu, khám bác sĩ ở đâu, đưa đi đón về, dạy lái xe, nấu nướng, giặt giũ, dọn dẹp. Cả quần áo của Hân cũng chồng mua cho. Đúng như lời hứa em cứ yên tâm lấy anh và coi như vẫn còn ở nhà với mẹ. Tiền bạc, tiêu sài thế nào không hề biết. Chỉ biết lúc đó tuy nghèo mà sướng vì muốn gì chồng cũng đáp ứng.
    Úi giời ơi chị Hân lại cho em ăn bánh ghen ăn tức ở hả
    Chọn chồng chuẩn như thế rồi thì còn chột dạ làm sao được nữa

@ wick: hồi ghét chồng thì đương nhiên cũng tô đen chồng khiến tụi mình thấy ảnh nhạt nhẽo.
    Chứ giờ chị han.n tềnh êu bùng cháy zồi thì đương nhiên ảnh lại đẹp nhong nhanh.

Đấy, như chồng tôi ý, giờ mụ chả bẩu mụ khoái còn giề.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 711 Bài viết

• 6,287 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    E hèm mấy hôm nay nóng dã man con ngan, mụ Dab cho tớ ly trà đá hạ hoả đê.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,152 Bài viết

• 40,668 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhân mọi người tán chuyện chọn chồng, tớ thấy chuyện đời chính ra rất éo le:

- Các mẹ các chị có kinh nghiệm chọn chồng thì đã quá muộn. Kinh nghiệm đến sau khi đã chọn xong

- Các em trẻ còn cơ hội chọn chồng thì ko có kinh nghiệm. Mà cũng không quan tâm tới việc cần tích lũy kinh nghiệm để chọn cho nó chuẩn. Chỉ đơn giản đi theo tiếng gọi con tim.

- Các em trẻ, thậm chí khi được tư vấn chọn chồng từ những người đã dạn dầy chinh chiến, thì đa số vẫn tin rằng: các chị cứ bi quan thế, chứ đời chắc sẽ chừa mình ra. Mình khác các chị ấy, anh ấy nhà mình khác, anh ấy yêu mình --> chuyện của mình sẽ khác... Cứ như thế cho đến khi đẻ con sinh con, và gia nhập đội ngũ các bà chị '''bi quan'''
    đi không sao hết lòng mình
    không sao tìm ra giới hạn
    cỏ bỗng làm tôi rơi nước mắt...

ôi những vỉa than ngầm tuổi trẻ
    đã bao giờ cháy hết đâu em!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,383 Bài viết

• 118,954 Được cảm ơn

Hihi, chính bởi vậy mà nhà này cứ leo tầng nhanh như chảo chớp đó mẹ Bống. Mà qua 30 tầng thì nội dung vẫn có từng ấy à. :P

Mà thật ra điều này hết sức tự nhiên nhé. Ngày xưa mẹ mình dạy mình cái gì, mình cũng giãy đành đạch lên mà.

May là ế sưng mông đâm lại tích được nhiều kinh nghiệm nhìn nhận con người.

Thôi thì, lớp già nào cũng thấy lớp trẻ thật đáng ngại. Từ ngàn xưa vẫn thế. Nói chung vì thế nên chúng mình sẽ có chỗ chơi và 888 tới khi lên chức bà ngoại (nếu WTT vẫn còn).
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 669 Bài viết

• 3,547 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Công nhận nhà mình quá kiên nhẫn và tận tình với em Bảo Bình. Em ý cứ thanh minh thanh nga vòng vèo mà chả chịu ngồi suy ngẫm xem sao các chị ý lại nói thể nhỉ, có giật mình nhìn nhận lại bản thân mình không, để giải quyết các vấn đề của mình, các chị bảo thế thì có nên làm thế này, thế nọ không....

Hôn nhân của em ý chả có nền móng, cứ lung la lung lay. Mà em ý thì chân không chạm đất, đầu cứ nghĩ đi đâu đâu. Em càng thanh minh chị càng thấy cuộc sống của em nó càng u mê, tăm tối, chả có lối thoát.

Chị nghĩ trước mắt em cứ nghỉ ngơi dưỡng thai, rồi đọc thật kỹ, ngẫm thật kỹ các ý kiến của mọi người, rồi làm từ từ từ cái nhỏ nhất, dễ nhất xem kết quả thế nào rồi hãy tiếp tục nhé.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,152 Bài viết

• 40,668 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bluesky11 Xem bài viết
    E hèm mấy hôm nay nóng dã man con ngan, mụ Dab cho tớ ly trà đá hạ hoả đê.
    Chị Bầu trời Xanh học tập em nè. Nợ nần ngập đầu trong khi deadline gần đến, nhưng hôm nay thấy ngọc thể có tí bất an là lập tức tự chiêu đãi mình ấm chè ngon + một đống hoa quả + ngồi rung đùi hóng chuyện nhà người khác

Việc gì thì việc, dẹp đấy đã. Bà ''tu thân'' trước rồi mới tính chuyện ''bình thiên hạ''

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,383 Bài viết

• 118,954 Được cảm ơn

Mẹ Bống ơi, Bầu trời xanh bao la nóng nực vì vụ bình thiên hạ đấy chứ. Chứ tề gia oách roài mà. Há há..
    • 711 Bài viết

• 6,287 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @mebong tớ cũng đang nằm thư giãn gội đầu spa mát xa từ da mặt đến bo đỳ toàn thân mặc kệ một đống deadline lù lù trước mặt kia kìa nàng ơi
    • Thành viên webtretho
    • 9 năm
    • 2,213 Bài viết

• 11,441 Được cảm ơn

Mình tự hạ hỏa đc zoi. Vì mình nghĩ suy cho cùng ai chả có lúc thất bại voi hôn nhân thấy mình ngu quá thể đi lấy chồng này. Và ai cũng có lúc chết vì cao ngạo. Chỉ khác tình huống thôi. Tình huống em ấy kể ra với chungs ta là sốc nhưng ở trình độ hoàn cảnh của em ấy thì chắc là sốc bình Thường . Như tớ kể chuyện Dab cho người nước ngoài ngta cũng chết sốc. Hay chuyện nhà tớ cũng ngất sốc.

Nên thôi sốc nào cũng là sốc. Nghĩ thế cho đỡ sốc dễ chấp nhận các cậu ạ.
    • 711 Bài viết

• 6,287 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngoài lề tí, này cả nhà tớ xem FF7 mà cứ ám ảnh đoạn cuối, nhưng công nhận hình ảnh và âm nhạc kết thúc phim hay nhể.
    • 4,152 Bài viết

• 40,668 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Dab Ma I Xem bài viết
    Úi giời ơi chị Hân lại cho em ăn bánh ghen ăn tức ở hả
    Chọn chồng chuẩn như thế rồi thì còn chột dạ làm sao được nữa

@ wick: hồi ghét chồng thì đương nhiên cũng tô đen chồng khiến tụi mình thấy ảnh nhạt nhẽo.
    Chứ giờ chị han.n tềnh êu bùng cháy zồi thì đương nhiên ảnh lại đẹp nhong nhanh.

Đấy, như chồng tôi ý, giờ mụ chả bẩu mụ khoái còn giề.
    Nhân nói chuyện chồng chị Hân (công nhận đọc bài gần nhất xong cũng thấy anh í thiệt là tuyệt vời, tự nhiên lại muốn giang tay đón nhận anh nếu một ngày đẹp giời chị Hân lại muốn bỏ rơi chồng :*) --> tớ thấy một nguyên nhân khá phổ biến gây ra trục trặc trong hôn nhân là các bà vợ quá tham (em không nói nhà chị Hân đâu - vì vấn đề nhà chị là chuyện khác, ở đây em chỉ là mượn nguyên liệu để lấy cảm hứng )

Con người cũng như đồng xu, có mặt này thì tất phải có mặt kia. Nếu anh đã hiền, biết thông cảm, nhân hậu, biết chấp nhận vợ như vợ vốn có --> thường thì mặt kia sẽ là thiếu chí tiến thủ, an phận thủ thường, và thường là sẽ ít thành đạt.

Còn nếu anh thành đạt, mạnh mẽ dứt khoát, luôn là người cầm lái trong gia đình --> thì mặt kia sẽ là thiếu khả năng biết lắng nghe và thấu hiểu, nhiều khi sẽ khá gia trưởng và đòi hỏi.

Nhiều người lấy anh hiền vì yêu anh biết lắng nghe và thông cảm, nhưng lấy xong rồi, lại thấy chời ơi cơm áo gạo tiền thật là quan trọng, chồng mình ko đỡ đẫn được gì cho mình --> thất vọng.

Hoặc ngược lại, lấy anh vì ngưỡng mộ anh thông minh chí khí mạnh mẽ, nhưng ở với nhau rồi lại thấy cô đơn vì anh ko chịu dành thời gian yêu thương chăm sóc mình --> thất vọng.

Nếu đã cảm thấy mình chọn nhầm chồng, thì tốt nhất là mạnh dạn làm lại từ đầu. Nhưng thực tế thì đa số không hẳn là chọn nhầm chồng, mà đơn giản là không biết chấp nhận thực tế. Vừa muốn chồng yêu thương dịu dàng với vợ, lại vừa muốn chồng mạnh mẽ và thành đạt. Khi chồng chỉ đáp ứng được 1 phần điều kiện, thì cảm thấy thất vọng và không chấp nhận được chồng (sao anh ấy ko được như chồng chị A nhỉ? Hay ít nhất phải như chồng chị B...). Kiểu như kiếm bằng được chú mèo trắng về nuôi, xong lại thắc mắc vì sao nó không đen.

Chuyện nhà DAB lội ngược dòng thành công xuất sắc, được trao huân chương siêu nhân đặc dị, một phần vì DAB sống tích cực đã đành, nhưng tớ thấy còn một phần lớn vì DAB có tư duy cực kỳ thực tế, biết chấp nhận thực tế.

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

@wicket
    em luôn xác định ko chấp nhận cho sự không chung thuỷ. Em sẵn sàng cắt nếu có bằng chứng rõ ràng. Đằng này không có gì là rõ ràng cả nên rất mệt mỏi.

Về hoàn cảnh gia đình hai bên đều cơ bản. Hai vợ chồng hồi mới cưới đúng kiểu chồng gia trưởng, vợ tư tưởng nổi loạn (chị Dab nói TH này không li dị hơi phí )

Sau khi tàu ngầm nhà EQ e thay đổi nhiều (không có những hành động bị cho là coi thường chồng nữa dù với mình nó là độc lập, tự chủ , biết ngọt ngào, nũng nịu chồng, khen chồng) và vẫn đang học hỏi dần để khớp với ngôn ngữ tình yêu của chồng.

Về chồng em, phải nói là EQ cao, đối xử gia đình vợ rất tốt, ăn nói rất ngoan ngoãn, rất rất yêu con, gia trưởng, luôn thể hiện rất yêu vợ, lúc nào cũng muốn động chạm vợ, lương có bao nhiêu đưa hết cho vợ. Quan điểm về gái gú thì rất căm ghét, thỉnh thoảng khinh bỉ đồng nghiệp nữ thế này nọ với sếp mới được như vậy, về gái thì do công việc đã biết như thế nào nên rất ghê tởm.
    • 458 Bài viết

• 777 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Như kiểu bình yên trc cơn bão hả bầu trời xanh?
    • 8,161 Bài viết

• 12,781 Được cảm ơn

nhân thể các chị bàn chuyện chọn chồng e nhờ các chị tư vấn cho em. em biết thế nào giai ấy cũng vào đây đọc vì e kêu hắn vô đây học hỏi kinh nghiệm mà.
    E đã 1 lần đò và 1 đứa con trai 4,5 tuổi, hiện nay 2mc đang ở nhà của em (nhà này bố mẹ e cho tiền mua trc khi cưới, e và ex ko ở mà cho thuê, đến khi li hôn e mới dọn về đây ở về pháp luật thì ex ko có liên quan gì đến ngôi nhà này, và hắn cũng o có ý định tranh chấp gì hết- sau khi li hôn e ra đi 2 bàn tay trắng, chả thèm đếm xỉa gì đến tài sản chung). E làm trong cơ quan nhà nước, công việc ổn định, thu nhập đủ để 2 mẹ con sống trong điều kiện tối thiểu nhất.
    Bạn ấy (e quen trên wtt) cũng đã 1 lần vợ, chưa có con chung, công việc cũng ổn định, kém tuổi em. Tụi e nói chuyện qua lại trên skype hàng ngày và có gặp mặt 1 lần. e cảm thấy rất mếm bạn ấy. cảm nhận ban đầu là hiền lành, giản dị, sống có mục tiêu phấn đấu. điểm e ghét nhất của bạn ấy là luôn tạo áp lực cho mình, luôn cho rằng mình phải gánh vác mọi thứ, như cái kiểu 1 tay ôm cả bầu trời ấy.
    e và bạn ấy xác định tìm hiểu từ từ, o đốt cháy giai đoạn. e có kể với vài người bạn của em (nhóm bạn trên wtt này chúng e quen nhau 4 năm rồi, giờ ít lên wtt nữa mà chuyển qua fb trong nhóm kín có chuyện gì cũng tâm sự với nhau). Một vài bạn ủng hộ e, một vài người thì lại can ngăn em vì lí do bạn ấy ít tuổi hơn em, bạn ấy ở SG còn e ở ĐN, e lại còn có con riêng nữa rồi các mối quan hệ sau này.
    E cũng biết tất cả mới chỉ bắt đầu, còn phải tìm hiểu thật kỹ lưỡng vì e chỉ còn 1 cơ hội nữa và còn con em nữa. tính e rất nóng, bình thường thì o sao nhưng đụng chuyện là e có thể giãy nảy lên làm những chuyện động trời mà ko cần biết hậu quả như thế nào. E cũng là đứa sống và làm việc theo cảm hứng, thích lên thì có chết e cũng làm, o thích thì vác đại bác bắn e cũng chả thèm nhúc nhích. Nên e chỉ sợ, trong lúc này mọi thứ bắt đầu, mọi thứ còn quá hồng hào và tốt đẹp, e u mê o nhận ra đâu là tốt, đâu là xấu, đâu là phù hợp đâu là ko.
    Rất mong các chị cho e 1 lời khuyên.
    Cảm ơn cả nhà.
    cung cấp hạt lúa mì - tiểu mạch thảo và cỏ lúa mì. pm mình nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 669 Bài viết

• 3,547 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hí hí, theo nhà EQ mình mới biết cách chọn chồng khi ván đã đóng thuyền 7 năm rồi.

Hồi xưa chả biết tí gì về chọn chồng, chán thế nhưng cũng do làm mọt sách từ bé nên em cũng có một chút chút EQ trong việc chọn chồng và cư xử với gia đình nhà chồng tuy cũng có khá khá lần cư xử theo kiểu THẢM HỌA.

Nhìn lại thì cũng thấy không hối hận khi đã chọn chồng mình. May thế, tiếp tục theo nhà EQ mình để tích lũy kinh nghiệm truyền cho con gái, chứ đừng như mẹ nó, ngây thơ chả biết gì.

Chồng chị Hân thích nhỉ, chiều vợ thế cơ mà.

Hồi mới lấy nhau chồng em cũng chiều vợ theo kiểu vợ thích cái là chồng đưa về nhà ngoại, rồi ngủ lại bên nhà ngoại luôn, toàn chồng xin phép bố mẹ chồng thôi, mình không phải lăn tăn. Mà việc xin phép với ông bà nội, mình toàn núp sau lưng chồng thôi, không bao h phải ra mặt với các cụ.

Nghĩ lại mới thấy yêu chồng chứ hồi xưa cứ quen như thế, chả biết ơn chồng tí nào vì coi việc chồng cho ăn kẹo là đương nhiên. Giá như mình biết nhà EQ mình sớm hơn thì đã nịnh chồng rối rít ngay.

Theo nhà EQ mình là phải chịu khó đọc, nghiền ngẫm để mà rút bài học cho chính bản thân mình chứ động cái là nhảy tưng tưng thanh minh thanh nga thì quả thật đã bỏ qua bao nhiêu kinh nghiệm và tư vấn rất xác đáng của các chị em trên này.

Các chị em, hãy đọc thật chậm và suy ngẫm nhé.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,152 Bài viết

• 40,668 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @Wick: yep, nàng, tớ biết Chẳng qua tớ cũng đang muốn lồng ghép khoe khéo là (1) mình dạo này luyện được thói bình chân như vại trước áp lực cuộc đời ; mí cả (2) mình cũng đang uống chè rất ngon Chiêu này gọi là mượn hoa tiến Phật =))

Btw, nhà mình xưng hô lung tung nhỉ. DAB với Wick cậu tớ; tớ xưng chị với DAB nhưng gọi Wick là cậu... Thật chả biết đằng nào mà lần =)) Thôi tớ lật bài ngửa luôn tớ 37 đang độ trăng tròn Các chị em cứ tùy nghi mà xưng hô với tớ nhé

• 117 Bài viết

• 854 Được cảm ơn

Em tàu ngầm lâu rồi, nhưng giờ phải trồi lên cảm ơn các chị ạ. Nhà em vừa rồi cũng nhiều phen cơm chẳng lành, canh chẳng ngọt, em lặn ngụp các tầng nhà mình, xà quần tới lui, cho tới hôm nay em phát hiện ra một điều : càng ngày em càng yêu chồng, càng yêu cái gia đình nhỏ của mình mới chết

Chồng em thì thuộc dạng hiền lành, cục mịch, khô khan, thỉnh thoảng cũng hay đi nhạu nhẹt tán phét với bạn về hơi khuya khuya. Trước đây em cũng nóng tính, lại thô lỗ, chồng mà nhấc mông đi là mặt nặng mày nhẹ, lúc về cũng nhấm nhẳng vài câu, liếc ngang liếc dọc. Giận thì cũng lừ lừ, chả thèm nói 1 câu, cả 2 đều căng thẳng. Rồi thì thấy toàn là điểm xấu của chồng : khô khan, làm biếng chơi với con, hơi lười việc nhà. Nhưng từ khi lặn ngụp vào nhà mình, em thay đổi hẳn : toàn nhìn thấy những điểm tốt của chồng (hiền lành, chiều vợ con, tử tế với mọi người...), ăn nói cũng nhẹ nhàng hơn, hay ôm ấp sờ vuốt chồng, chồng có đi với bạn thì cũng bớt mặt nặng mày nhẹ, ông đi kệ ông, tui cũng xách con đi, hoặc lùa con đi chơi hàng xóm tui ở nhà luyện phim xếch (kèm thêm lon bia) cho thung thướng cái cuộc đời há há… Trước đây em rất hãnh tiến vì học hành giỏi giang thông minh, IQ kha khá, nhưng vào nhà mình mới phát hiện ra EQ của mình cũng thuộc dạng PHÁ HOẠI thế nên còn phải luyện nhiều.

Thật sự rất cảm ơn những bài viết sâu sắc của các chị Wick, Giá Mà, lúc nhẹ nhàng thì cũng có nhẹ nhưng gặp mấy ca ngu muội quá thì cũng vỗ mặt không thương tiếc. Đặc biệt là Dab ạ, ôi em yêu chị ấy quá thể, ngắn gọn, rõ ràng, đi thẳng vấn đề, gạch đầu dòng, gạch ngang, gạch chéo các kiểu. Lúc vỗ về an ủi lúc phũ phàng quăng xô nước đá, mà hài hước kinh khủng, nhiều lúc em cười không nhặt được mồm. Các chị ấy phát biểu làm em nuốt từng lời, rồi thì cũng trôi phần lớn nhưng an ủi là còn đọng lại một ít. Nhiều bài các chị chưởi người ta mà em thấy cứ như đang chưởi mình vậy, mà đọc ngấu nghiến, càng đọc càng được chưởi càng sướng, lạ thế không biết.

Em thì chẳng đóng góp gì được, nên lại lặn đi tàu ngầm. Chúc cả nhà mạnh khỏe, luôn hạnh phúc với ngọn lửa trong gia đình và trong tim mình.
    10 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,383 Bài viết

• 118,954 Được cảm ơn

Ờ, mà tuổi tác xưng hô có quan trọng ko? Mình thích cách xưng hô hiện tại, trừ phi một số "chị" kiên quyết phải làm chị. :P

Nếu thế thì em chào chị Bống, mà chị tính tuổi tây hay tuổi ta đấy. :P
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,817 Bài viết

• 107,397 Được cảm ơn

@ me Bống: tóm lại đàn bà là "Được voi đòi Hai Bà Trưng"

Tham, nên muốn chồng mình phải văn võ song toàn.

Yêu được anh quan văn thì chắc mẩm lấy nhau về, thành vợ chồng, có con anh sẽ có thêm khả năng quan võ.
    Tương tự yêu anh quan võ thì cũng khẳng định mai này ảnh làm quan văn cực dễ.

Trong khi chồng yêu một cô xinh xắn, nhỏ nhẹ dịu dàng thì cứ mong cô ý mãi mãi như thế.
    Còn thực tế thì cô ý xấu già, cao giọng, đanh đá theo thời gian.

Thế mới có nhà EQ tồn tại hehe
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)