TIN TÀI TRỢ.

EQ Trí thông minh cảm xúc - Người phụ nữ giữ lửa và hành trình xây tổ ấm (Tầng 28)

• 8 Lượt chia sẻ
  • 149K Lượt đọc
  • 1.51K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,437 Bài viết

• 16,129 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Ngoctam,

Sorry vì em đang rối nhưng mà chị đọc chuyện của nhà em chị thấy buồn cười lắm. Vì thực sự là em đang làm quá lên rồi tự mình làm khổ mình (và ảnh hưởng tới em bé ở trong bụng nữa). Nói thật nhé, nếu em đừng tức tối chuyện không tắm rửa của chồng, thì đã không mất ngủ, dẫn tới ảnh hưởng sức khỏe, và ngất trong nhà tắm. Em phải hiểu một sự thật là, chồng em vốn dĩ như thế rồi, bao nhiêu năm chồng em sống như vậy rồi, thấy chả sao cả, sao em cứ nhất nhất bắt anh ấy phải thay đổi? Còn nếu thấy anh ấy ở dơ, không chịu được, thì em đề nghị anh ấy ra ngủ riêng, hoặc đại loại đưa ra một "hình phạt" nào đó mà em cảm thấy phù hợp. Còn ngược lại, em phải có phần thưởng để khiến anh ấy có động lực hơn với việc vệ sinh thân thể theo ý em, còn phần thưởng thế nào thì em phải tự nghĩ. Hãy nhớ nằm lòng là không dưng ai lại phải thay đổi thói quen/nếp sống của mình, trừ khi em cho họ động lực đủ để thay đổi. Còn nếu em không đủ sức làm, thì hãy chấp nhận điều đó.

Về việc chồng em thấy em ngất nhưng đối với em hờ hững, thiếu quan tâm, lẽ ra em nên nói chuyện trực tiếp với chồng. Vì chị thấy, với một người vô tâm, em muốn họ quan tâm em hơn thì trước tiên em phải nói ra, rồi từ từ "uốn nắn" họ dần dần thì may ra mới có chuyển biến. Em cứ chịu khó đọc thêm bài trong nhà EQ, sẽ thấy các chị có hoàn cảnh tương tự đối xử với chồng như thế nào trong tình huống này. Chứ em không hề nói gì với chồng, đã đùng đùng nói chuyện với bố mẹ chồng, thì rõ ràng là không ổn. Thậm chí, theo quan điểm của chị, hành động của em là thiếu suy nghĩ. Và hậu quả thì em thấy rồi đó, cuối cùng bố mẹ em lại là người phải giải quyết giúp em. Trong khi chuyện này hoàn toàn có thể giải quyết giữa hai vợ chồng em, chứ không gây kinh động đến cả bố mẹ hai nhà như vậy.

Tóm lại, đừng đổ hết trách nhiệm sang cho chồng. Chồng em trước giờ vẫn là người như thế, chị nghĩ cái sự vô tâm này, hẳn là khi yêu em cũng đã ít nhiều biết rồi, nhưng em vẫn chấp nhận và cưới chồng em đấy thôi (còn nếu em bảo anh ấy khi yêu là người khác còn cưới về lại là người khác thì chị cũng chịu luôn, vì bản chất con người chẳng bao giờ thay đổi đâu em, nếu em thấy khác thì là do lúc yêu em chưa tìm hiểu kỹ mà thôi, mà như thế thì lỗi do em thôi, kêu ai bây giờ). Vậy cho nên là, đừng vội nghĩ tới chuyện chia tay chia chân gì vội. Cứ tập trung dưỡng thai đi đã. Giờ em phải nghĩ tới con em trước tiên. Những chuyện khác, cứ để đấy. Chứ đầu em đang bốc hỏa thế này, thì dù em có quyết gì, sau này thể nào em cũng ân hận đấy.

Chịu khó đọc thêm bài trong nhà EQ nữa vào em nhé
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,813 Bài viết

• 107,353 Được cảm ơn

@ ngoctam: bỏ chồng vì tội ở bẩn thì khổ nó quá. Từ từ mà cải tạo.

Vậy thì tội to hơn là vợ ngất ngoài cửa mà chồng không biết thì như này:
    + Lúc em ngất nó không nhìn thấy, nghe thấy. Nó cũng không có nhu cầu đái ị nên em bị làm sao đương nhiên nó ko thể biết.
    + Đợi mãi chưa thấy em về, nó nhắn tin hỏi bạn bè em. Thấy không có vấn đề gì thì nó lại...đợi em tiếp.
    Vì em lớn rồi, đang bầu kiểu gì chả phải về.
    Đây là kiểu quan tâm của bọn vô tâm, vì chúng nó chỉ nghĩ và lo được đến thế thôi.

Có thể ngưỡng của nó là 1h đêm mới đi tìm em chẳng hạn, thì 12h em đã tỉnh và tự bò vào phòng.
    Vì lúc đấy em không hề nói gì, nên nó chỉ nghĩ à chắc bầu bí mệt quá ko đi được thì dìu lên giường.

Chị không biết em có khóc òa lên khi nhìn thấy nó, gào thét em sợ quá, em vừa ngất em tưởng em bị chết hay em chỉ im lặng mệt mỏi.
    Nếu em không nói thì bố ai mà biết em bị làm sao.

Hành động cư xử tiếp theo của em thì khỏi bàn rồi.
    + Bảo mẹ chồng là con phải bỏ chồng vì anh ý ở bẩn
    Bà mẹ nào chả lên cơn điên, lúc mày yêu con tao khéo nó oánh bủm cũng khen thơm giờ lắm chuyện.
    + Bố chồng hỏi chi tiết nguyên nhân thì lại tỏ thái độ mình oan trái, rồi tôi không thèm nói với các người, về mà hỏi con trai các người.
    Trong khi thằng con cũng có biết cái éo gì đâu. Lúc tối con vợ ngủ kĩ trên giường, sáng chồng đi làm cũng có thấy nói éo đâu.

Và thế là cô con dâu ngậm một nỗi căm hờn, uất ức, nhưng lại bắt mọi người nhìn mặt đoán ý, tự hiểu trình tự mọi chuyện khi không hề được chứng kiến, mồm thì cứ ngậm thin thít, cái cần nói về nguyên nhân khiến mình thấy không được quan tâm, mình suýt chết thì không nói
    Lại cứ hùng hổ đòi bỏ chồng.
    Nhà người ta lại chả nghĩ "Bố con bầu dở".

Chưa kể lúc ở nhà bố mẹ đẻ, chồng nó sang thăm thì lại giãy đành đạch, tự ái vì anh đi thăm em mà phải nói dối mẹ.
    Ơ, cô bị hâm ah. Như người ta phải mừng điên lên vì chồng yêu mình, cãi cả mẹ để đến với mình.
    Thằng chồng thấy con vợ xua đuổi, không tôn trọng mình, nó thấy phí cái công quan tâm lo lắng cho em, đến còn bị em chửi - thì kệ mẹ mày nhá, bố éo đến nữa.
    Mà khi nó không đến thì em lại gào thét nó khốn nạn, không quan tâm.

Thế tóm lại em định dư lào.
    Khó chiều vãi đái.

Chị biết em bầu bì, bức xúc. Ngất chồng không biết thì khi tỉnh lu loa ác liệt, ăn vạ nó yêu thương chăm sóc, đưa đón đi học thì mới là dạy chồng, là thừa nước đục thả câu chứ em.

Còn đấy, giờ nói đi, em thấy bớt ấm ức, bớt thấy mình sáng không tì vết chưa, hạ hỏa chưa rồi các chị đưa cho cái thang mà leo xuống gặp chồng
    • 1,367 Bài viết

• 9,060 Được cảm ơn

Yama, mỗi khi chồng chị lên giọng đàn bà này đàn ông nọ, chị xử dụng chiêu này. Cứ cười cười để yên cho chàng nói cho đã. Mà nói càng nhiều là càng hớ. Xong, nhìn chàng thật dâm vào, cần thì dùng luôn cả tay chân mồm, phán một câu ngắn ngủi. Thế anh muốn con vợ như mụ A B C, hay anh muốn con vợ này? Chấm hết.

Đấy, chị thì luôn bảo vệ quyền tự do được là mình. Mình là mình, không mẩu người nào hết. Không hoàn hảo nhưng lại là exactly right cho chồng, cũng một người không hoàn hảo.

Yama, nhà chị không có osin nhé. Chỉ đội chùi nhà thôi. Chị dư sức làm hết từ A tới Z không cần ai giúp đỡ. Nhưng chồng chị biết cái ngày mà chị không réo chồng giúp nữa mới là ngày nguy hiểm, cho chồng.

Chị chán mụ trang hạ. Đánh lạc những gì quan trọng. Trầm trọng những chuyện vô duyên.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,813 Bài viết

• 107,353 Được cảm ơn

@ chị VeNguon: vấn đề là mụ yama hiện đang tăng xông, nuốt hận như em còn đang khó, chứ đừng nói cụp mắt, dịu giọng, dâm tặc nhìn chồng như chị bảo

Còn khi bình tĩnh lại sẽ thấy, trưởng môn VeNguon còn "mồm miệng" đỡ tay chân thì cỡ mình còn tu luyện chán há há

Mụ ý đang stress, mai lại tỏa sáng ngay ý mà hị hị
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên webtretho
    • 9 năm
    • 2,213 Bài viết

• 11,440 Được cảm ơn

Ôi trưởng môn VN và siêu nhân Dab, tớ cười phun cả nước .
    Tớ đang stress sẵn, cũng hơi cào cấu sang chồng. Lão ý stress theo và biến tớ thành thùng nước gạo. Lại thêm mấy em nhân viên kích động (sếp mà lị)

Khổ. Thực ra m cũng thương lắm vì cũng vất vả,nhưng mình ghét cái mồm phũ và tinh tướng. Nhưng mà đọc chồng Dab thì c mình vẫn ngoan chán

Tối về con sốt 40 độ chắc đêm nó sốt cho phát là vc hết giận. Dạo này con nó khỏe quá vợ thì ôm đống sách vở trau dồi nghiệp vụ (cộng wtt) chồng nhàn rỗi sinh nông nổi đây mà.

Khổ thân thằng con phải lăn ra ốm cứu chúa.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,367 Bài viết

• 9,060 Được cảm ơn

Đấy Bad nói đúng đấy. Chính cái sự điều chỉnh tăng xông mới là cái căn bản của EQ, bước 1. Chị nghĩ luyện cái đấy mới thật sự luyện EQ. Còn lại thì chỉ là difference in opinions/khác biệt quan điểm. Nhể.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 33 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

U
    Trích dẫn Nguyên văn bởi pretty_sunshine Xem bài viết
    Ngoctam,

Sorry vì em đang rối nhưng mà chị đọc chuyện của nhà em chị thấy buồn cười lắm. Vì thực sự là em đang làm quá lên rồi tự mình làm khổ mình (và ảnh hưởng tới em bé ở trong bụng nữa). Nói thật nhé, nếu em đừng tức tối chuyện không tắm rửa của chồng, thì đã không mất ngủ, dẫn tới ảnh hưởng sức khỏe, và ngất trong nhà tắm. Em phải hiểu một sự thật là, chồng em vốn dĩ như thế rồi, bao nhiêu năm chồng em sống như vậy rồi, thấy chả sao cả, sao em cứ nhất nhất bắt anh ấy phải thay đổi? Còn nếu thấy anh ấy ở dơ, không chịu được, thì em đề nghị anh ấy ra ngủ riêng, hoặc đại loại đưa ra một "hình phạt" nào đó mà em cảm thấy phù hợp. Còn ngược lại, em phải có phần thưởng để khiến anh ấy có động lực hơn với việc vệ sinh thân thể theo ý em, còn phần thưởng thế nào thì em phải tự nghĩ. Hãy nhớ nằm lòng là không dưng ai lại phải thay đổi thói quen/nếp sống của mình, trừ khi em cho họ động lực đủ để thay đổi. Còn nếu em không đủ sức làm, thì hãy chấp nhận điều đó.

Về việc chồng em thấy em ngất nhưng đối với em hờ hững, thiếu quan tâm, lẽ ra em nên nói chuyện trực tiếp với chồng. Vì chị thấy, với một người vô tâm, em muốn họ quan tâm em hơn thì trước tiên em phải nói ra, rồi từ từ "uốn nắn" họ dần dần thì may ra mới có chuyển biến. Em cứ chịu khó đọc thêm bài trong nhà EQ, sẽ thấy các chị có hoàn cảnh tương tự đối xử với chồng như thế nào trong tình huống này. Chứ em không hề nói gì với chồng, đã đùng đùng nói chuyện với bố mẹ chồng, thì rõ ràng là không ổn. Thậm chí, theo quan điểm của chị, hành động của em là thiếu suy nghĩ. Và hậu quả thì em thấy rồi đó, cuối cùng bố mẹ em lại là người phải giải quyết giúp em. Trong khi chuyện này hoàn toàn có thể giải quyết giữa hai vợ chồng em, chứ không gây kinh động đến cả bố mẹ hai nhà như vậy.

Tóm lại, đừng đổ hết trách nhiệm sang cho chồng. Chồng em trước giờ vẫn là người như thế, chị nghĩ cái sự vô tâm này, hẳn là khi yêu em cũng đã ít nhiều biết rồi, nhưng em vẫn chấp nhận và cưới chồng em đấy thôi (còn nếu em bảo anh ấy khi yêu là người khác còn cưới về lại là người khác thì chị cũng chịu luôn, vì bản chất con người chẳng bao giờ thay đổi đâu em, nếu em thấy khác thì là do lúc yêu em chưa tìm hiểu kỹ mà thôi, mà như thế thì lỗi do em thôi, kêu ai bây giờ). Vậy cho nên là, đừng vội nghĩ tới chuyện chia tay chia chân gì vội. Cứ tập trung dưỡng thai đi đã. Giờ em phải nghĩ tới con em trước tiên. Những chuyện khác, cứ để đấy. Chứ đầu em đang bốc hỏa thế này, thì dù em có quyết gì, sau này thể nào em cũng ân hận đấy.

Chịu khó đọc thêm bài trong nhà EQ nữa vào em nhé
    Em cám ơn chị đã cho em lời khuyên như vậy. Nhưng thực ra em cũng bần cùng lắm em mới hành động như vậy, em đã nói ko biết bao nhiêu lần và bao nhiêu cách rồi nhưng cũng ko thấy anh CÓ THIỆN CHÍ muốn thay đổi, cái đấy là do em ko đủ tài năng thì em ko biết làm thế nào bây giờ chị ạ. Ngoài cái chuyện tắm rửa thì hơn hết đó là em ko cảm nhận đc chồng em có vai trò gì trong cuộc sống của em, ngoài mỗi việc lương tháng đưa đầy đủ. Và bản thân anh cũng ko hề muốn chia sẻ gì như vậy. Liệu như thế gia đình có duy trì được ko ah chị ? Về tương lai có phải là chỗ dựa cho mình, cho con hay ko ạ ? Đấy mới là câu hỏi khiến em phải suy nghĩ xem có thể sống 1 cs vợ chồng như vậy được không ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,813 Bài viết

• 107,353 Được cảm ơn

Kể chuyện lạc đề tí

Mình có con em họ, chồng nó siêu bừa, còn nó siêu gọn.
    Có mỗi chuyện giầy dép xếp lên giá không được để đôi nọ đè lên đôi kia ko bao giờ làm

Hôm nó tức quá, nó gào lên
    + Anh A, anh xuống ngay đây. E bảo anh vụ giày dép bao lần rồi hả. Con Lucky (chó) nhà mình còn biết vệ sinh đúng chỗ mà sao anh thế hả.
    - Anh không xuống đâu, anh là người, không phải chó nên không cần đúng chỗ

Nói chung là hết thuốc chữa
    • 33 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dab Ma I Xem bài viết
    @ ngoctam: bỏ chồng vì tội ở bẩn thì khổ nó quá. Từ từ mà cải tạo.

Vậy thì tội to hơn là vợ ngất ngoài cửa mà chồng không biết thì như này:
    + Lúc em ngất nó không nhìn thấy, nghe thấy. Nó cũng không có nhu cầu đái ị nên em bị làm sao đương nhiên nó ko thể biết.
    + Đợi mãi chưa thấy em về, nó nhắn tin hỏi bạn bè em. Thấy không có vấn đề gì thì nó lại...đợi em tiếp.
    Vì em lớn rồi, đang bầu kiểu gì chả phải về.
    Đây là kiểu quan tâm của bọn vô tâm, vì chúng nó chỉ nghĩ và lo được đến thế thôi.

Có thể ngưỡng của nó là 1h đêm mới đi tìm em chẳng hạn, thì 12h em đã tỉnh và tự bò vào phòng.
    Vì lúc đấy em không hề nói gì, nên nó chỉ nghĩ à chắc bầu bí mệt quá ko đi được thì dìu lên giường.

Chị không biết em có khóc òa lên khi nhìn thấy nó, gào thét em sợ quá, em vừa ngất em tưởng em bị chết hay em chỉ im lặng mệt mỏi.
    Nếu em không nói thì bố ai mà biết em bị làm sao.

Hành động cư xử tiếp theo của em thì khỏi bàn rồi.
    + Bảo mẹ chồng là con phải bỏ chồng vì anh ý ở bẩn
    Bà mẹ nào chả lên cơn điên, lúc mày yêu con tao khéo nó oánh bủm cũng khen thơm giờ lắm chuyện.
    + Bố chồng hỏi chi tiết nguyên nhân thì lại tỏ thái độ mình oan trái, rồi tôi không thèm nói với các người, về mà hỏi con trai các người.
    Trong khi thằng con cũng có biết cái éo gì đâu. Lúc tối con vợ ngủ kĩ trên giường, sáng chồng đi làm cũng có thấy nói éo đâu.

Và thế là cô con dâu ngậm một nỗi căm hờn, uất ức, nhưng lại bắt mọi người nhìn mặt đoán ý, tự hiểu trình tự mọi chuyện khi không hề được chứng kiến, mồm thì cứ ngậm thin thít, cái cần nói về nguyên nhân khiến mình thấy không được quan tâm, mình suýt chết thì không nói
    Lại cứ hùng hổ đòi bỏ chồng.
    Nhà người ta lại chả nghĩ "Bố con bầu dở".

Chưa kể lúc ở nhà bố mẹ đẻ, chồng nó sang thăm thì lại giãy đành đạch, tự ái vì anh đi thăm em mà phải nói dối mẹ.
    Ơ, cô bị hâm ah. Như người ta phải mừng điên lên vì chồng yêu mình, cãi cả mẹ để đến với mình.
    Thằng chồng thấy con vợ xua đuổi, không tôn trọng mình, nó thấy phí cái công quan tâm lo lắng cho em, đến còn bị em chửi - thì kệ mẹ mày nhá, bố éo đến nữa.
    Mà khi nó không đến thì em lại gào thét nó khốn nạn, không quan tâm.

Thế tóm lại em định dư lào.

Khó chiều vãi đái.

Chị biết em bầu bì, bức xúc. Ngất chồng không biết thì khi tỉnh lu loa ác liệt, ăn vạ nó yêu thương chăm sóc, đưa đón đi học thì mới là dạy chồng, là thừa nước đục thả câu chứ em.

Còn đấy, giờ nói đi, em thấy bớt ấm ức, bớt thấy mình sáng không tì vết chưa, hạ hỏa chưa rồi các chị đưa cho cái thang mà leo xuống gặp chồng
    Em cám ơn chị vì đã phân tích cho em. Em ko biện minh cho hành động của minh vì em hiểu em hành động như vậy là quá ko khôn khéo. Nhưng cũng phải nói 1 điều rằng quá trình để dẫn tới hành động đó với em nó đã hết cách rồi, nói mãi ko nghe, ko có tính xây dựng, coi như là em bất lực thật !!!

Thôi ko nói đến cái đã qua nữa, bây giờ em sai thì em sửa. Thế nên em mới lên đây hỏi các chị xem em phải làm gì để "uốn nắn" đc chồng em, khi anh nói luôn rằng a ko sửa đc đâu, em đừng kỳ vọng ?! Nếu chia tay thì đơn giản quá rồi, còn để mà giữ, mà xây thì theo các chị em phải làm gì?! Hay em phải thay đổi trong suy nghĩ của mình, chấp nhận 1 cs ko có sự quan tâm, ko chia sẻ, ko tình dục? Rồi tự thỏa mãn và chấp nhận như vậy ạ?! Thiết nghĩ sống như vậy sao ko thể ngã vào vòng tay khác đc, con người ai cũng có nhu cầu cơ bản đó mà. Chị cho em lời khuyên chị nhé !
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 1,089 Bài viết

• 2,328 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mừng nhà mới EQ, pretty mở bài hay quá. Mình chưa xem phim này, lúc nào rảnh phải tìm xem mới được
    Ngoctam: em thử tìm hiểu xem chồng em có mắc bệnh gì ko, ví dụ như tiểu đường chẳng hạn (biểu hiện ngủ nhiều, gà gật, giảm chức năng sinh lý). Chị thấy biểu hiện của chồng em như là có bệnh vậy. Mà trước khi cưới em thử rồi, em ko lăn tăn vụ này à
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Chúc mừng tầng mới! Bạn nắng mở bài quá hay luôn!
    Nhân đây em muốn các chị giúp em việc này với ạ!
    Chả là e đang làm thủ tục với chồng em rồi. Trong thời gian này thì có 1 anh ng Pháp thích em. Bọn em nhắn tin mỗi ngày. Bây giờ chàng ngỏ ý muốn date với em. Em đang khó xử quá, liệu có vội vàng quá ko ạ?! Vì em vẫn chưa li dị xong?! Có nên nhận lời ko các chị ơi!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 33 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dombeo Xem bài viết
    Mừng nhà mới EQ, pretty mở bài hay quá. Mình chưa xem phim này, lúc nào rảnh phải tìm xem mới được
    Ngoctam: em thử tìm hiểu xem chồng em có mắc bệnh gì ko, ví dụ như tiểu đường chẳng hạn (biểu hiện ngủ nhiều, gà gật, giảm chức năng sinh lý). Chị thấy biểu hiện của chồng em như là có bệnh vậy. Mà trước khi cưới em thử rồi, em ko lăn tăn vụ này à
    Trước khi cưới em cũng chỉ vài lần chị ạ, lúc đó dù vẫn yếu nhưng ko đến mức này, hơn nữa lại mải mê lo vụ cưới hỏi em ko để ý nữa chị ạ. Có điều chuyện bình thường nhà em đã ko chia sẻ được, chuyện tế nhị này em chưa biết mở lời ra sao?! Còn bệnh tật thì em nghĩ chỉ ysl thôi, vì hàng năm cơ quan chồng cũng tổ chức khám sk định kỳ thì ok chị ạ
    • 4,002 Bài viết

• 34,377 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chúc mừng nhà mới. Mùa xuân đang tới, chúc chị em chúng ta luôn tươi trẻ như hoa xuân và có một gia đình tràn đầy nắng ấm.

10257623_10202424520676872_5001299305013033251_o
    • 2,437 Bài viết

• 16,129 Được cảm ơn

Chị Hân ơi,

Hoa chỗ chị nở đẹp quá đi . Chỗ em cũng bắt đầu có hoa rùi, xuân sang có khác, thích ơi là thích nhờ

Ngoctam,

Em và chồng em yêu nhau bao lâu, lúc yêu nhau giao tiếp giữa hai người thế nào? Có hay nói chuyện tâm sự không? Không biết liệu có phải do thời gian tìm hiểu của bọn em chóng vánh quá không mà chị cảm giác giữa em và chồng như kiểu hai người hai thế giới vậy. Đời sống vợ chồng mà đến một câu cũng không nói được với nhau thì chán quá. Nói chung em muốn cải thiện tình hình thì phải làm thế nào để chồng chịu nói chuyện nhiều hơn với em, chịu chia sẻ nhiều hơn với em thì mới được. Em cứ kể thêm về chuyện nhà em đi, chứ chỉ từng này thì hơi bị khó bắt bệnh

Cabincrew,

Theo mình bạn cứ tập trung làm xong hết thủ tục ly dị với chồng đi đã. Thậm chí sau khi ly hôn xong xuôi rồi vẫn nên sống độc thân một thời gian, để cho lòng mình thật sự yên bình, rồi sau đó, hãy mới nghĩ đến chuyện dating với ai đó khác. Bạn có thể nói với anh bạn đó là cho bạn thêm chút thời gian để bạn bình tâm hoàn toàn đã, giờ thì hai người cứ tạm thời làm bạn thôi. Mình tin, nếu tình cảm anh ấy dành cho bạn là chân thành, thì chắc chắn anh ấy sẽ hiểu và kiên nhẫn chờ cho tới khi bạn cảm thấy thực sự sẵn sàng mà. Một người phụ nữ không vội vàng bắt đầu một mối quan hệ mới sau đổ vỡ sẽ được trân trọng lắm đấy. Cho nên không phải vội gì đâu, cứ bình tĩnh nha bạn
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 26 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào các chị nhà EQ. Hôm nay em vừa cãi nhau với chồng. Vợ chồng nhà em thường xuyên cãi nhau, chán nản ai cũng muốn li dị cho xong.
    Em đọc EQ nhiều mà trong gia đình mình, em không biết làm thế nào để gia đình mình tốt lên.
    Hôm trước vô tình em đọc được đoạn chát của chồng em với 1 em gái làm cùng văn phòng, chồng em khuyên cô ấy mua nhà, mua trước hôn nhân để sau này có li dị thì cũng không bị phân chia tài sản. Đừng như chồng em, thiệt thòi lắm. Em đọc xong cảm thấy bị xúc phạm lắm, em làm lu loa lên, vợ chồng em cãi nhau, rồi em lại xuống nước trước vì em không thể tập trung làm việc được. Vợ chồng em cãi nhau kiểu như thế nhiều lần rồi.Với anh ấy lúc nào cũng là như thế cũng là trêu đùa, còn em em thấy như thế là không tôn trọng, xúc phạm em. 2 người với 2 suy nghĩ khác nhau, nhà em như đang rơi vào bế tắc...Nhiều lúc chán không muốn sống với nhau nữa, mà li dị thì không đủ can đảm, vợ chồng em có 1 con gái chung.Các chị EQ cao thấy em làm thế là nên hay không, với anh chồng như thế thì phải làm thế nào ạ?
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,978 Bài viết

• 23,244 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chúc mừng nhà EQ xây tầng mới, cảm ơn em Nắng mở tầng thật ngot ngào.
    Cả nhà đã thưởng thức hoa xuân của Ruby và Hân rồi, bây giờ xin mời thưởng thức thơ tình nữa nha.Một bài thơ thấm đẫm nước mắt của hanh phúc và sự khổ đau của người đàn ông viết cho người đàn bà.

Anh đã mang lai cho em,
    Tình yêu và những điều bất hạnh.
    Tình yêu lớn thì bất hạnh càng nhiều.
    Em hanh phúc được bao nhiêu?
    So với khổ đau! Thật là oan trái.
    Anh biết nói gì đây?
    Lời nói đâu có nặng bằng ý nghĩ
    Tình thương em ngập lòng
    Và xót xa cho em – Hồn anh tê dại.
    Nguyện sống vì yêu em
    Và có chết cũng vì em mà chết.
    Cuộc đời anh còn gì?
    Ngoài tình yêu bất diệt.
    • Buu
      Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 994 Bài viết

• 3,120 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chúc cả nhà tầng mới nhiệt huyết hừng hực hơn tầng cũ . Yêu mọi người

@Bạn Ngoctam2108 có sex với ny trước cưới , thấy anh ta khởi động các kiểu xong 1 p rồi out mà vẫn bê nguyên tình trạng đó mà tiến vào hôn nhân à

Chuyện đó trong thời gian đầu cũng là cái để đánh giá chồng tương lai đó bạn . Anh ta chăm chút cho bạn từ đầu đến ngón chân , sau đó kéo được cỡ trên 30p thì sau này trừ hao đi là vừa . Sau này sống với nhau còn con cái tiền bạc , bỉm sữa , lười đi còn cỡ 15p là ok .

Các vụ kém chia sẻ cảm thông về sau nó chỉ là cái ngọn , chắc phải giải quyết phần gốc là mối quan hệ vợ chồng thì mới mong khá lên được .
    Ngày trước khi cô đơn tôi thường dùng 2 bàn tay của mình nắm lấy nhau .
    Và bây giờ tôi thường nằm ở giữa .
    Tôi nắm 1 bàn tay bé xíu , luôn bấu chặt tay tôi .Và 1 bàn tay to lớn ấm áp , các ngón tay luôn đan vào ngón tay tôi mỗi khi đi ngủ .

Rồi các vấn đề đều sẽ được giải quyết . Tôi ổn .
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,366 Bài viết

• 118,865 Được cảm ơn

@Cabincrew: Mình thì lại xúi đểu bạn cứ date đi. Date chứ có quái gì đâu mà ngại vội với chả vàng. Vả lại, nói ngắn cho nhanh, có người khác là cách đơn giản nhất để quên đi người cũ. Vừa nhanh vừa hiệu quả.

Cơ mà, cũng phải giữ cái đầu lạnh nha. Date thì cứ date, chơi thì cứ chơi nhưng kiên quyết ko vội vàng ràng buộc nhau.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 413 Bài viết

• 1,016 Được cảm ơn

Chúc mừng nhà mình lên tầng mới.

Em tàu ngầm 1 thời gian đã rồi sẽ xin tư vấn nhà mình về vấn đề dạy 2 nàng công chúa.

Chúc mọi người luôn vui vẻ và mạnh khỏe.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,366 Bài viết

• 118,865 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mamvip Xem bài viết
    Chào các chị nhà EQ. Hôm nay em vừa cãi nhau với chồng. Vợ chồng nhà em thường xuyên cãi nhau, chán nản ai cũng muốn li dị cho xong.
    Em đọc EQ nhiều mà trong gia đình mình, em không biết làm thế nào để gia đình mình tốt lên.
    Hôm trước vô tình em đọc được đoạn chát của chồng em với 1 em gái làm cùng văn phòng, chồng em khuyên cô ấy mua nhà, mua trước hôn nhân để sau này có li dị thì cũng không bị phân chia tài sản. Đừng như chồng em, thiệt thòi lắm. Em đọc xong cảm thấy bị xúc phạm lắm, em làm lu loa lên, vợ chồng em cãi nhau, rồi em lại xuống nước trước vì em không thể tập trung làm việc được. Vợ chồng em cãi nhau kiểu như thế nhiều lần rồi.Với anh ấy lúc nào cũng là như thế cũng là trêu đùa, còn em em thấy như thế là không tôn trọng, xúc phạm em. 2 người với 2 suy nghĩ khác nhau, nhà em như đang rơi vào bế tắc...Nhiều lúc chán không muốn sống với nhau nữa, mà li dị thì không đủ can đảm, vợ chồng em có 1 con gái chung.Các chị EQ cao thấy em làm thế là nên hay không, với anh chồng như thế thì phải làm thế nào ạ?
    Chán cho em. Thế chồng em có phải người ích kỉ tính toán hay là tham lam vật chất ko thì tự em phải biết. Chả lẽ phải đọc chat của chồng mới té ngửa ra hay sao?