TIN TÀI TRỢ.

EQ Trí thông minh cảm xúc - Người phụ nữ giữ lửa và hành trình xây tổ ấm (Tầng 28)

• 8 Lượt chia sẻ
  • 148K Lượt đọc
  • 1.51K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,430 Bài viết

• 16,080 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Cách đây một vài năm, mình có xem một bộ phim của Pháp có tên là « Camille Redouble ». Sau này khi được chiếu lại tại Việt Nam, tên phim được dịch thành « Cơ hội thứ hai ». Phim xoay quanh cuộc đời của một người phụ nữ tên là Camille. Cô đã gặp, yêu và có con với một người đàn ông tên là Eric khi chỉ mới 16 tuổi. Và họ đã quyết định làm đám cưới. 25 năm sau, Eric ly hôn với Camille để đến với một cô gái trẻ đẹp khác. Cuộc hôn nhân đổ vỡ khiến Camille rơi vào một cuộc khủng hoảng tinh thần nghiêm trọng. Nhờ vào một phép màu kỳ diệu trong đêm giao thừa năm đó, Camille đã quay trở về quá khứ, thời điểm trước khi cô gặp Eric. Liệu Camille có lại yêu Eric thêm một lần nữa hay không, khi mà cô ấy đã biết rõ kết cục bi kịch cho câu chuyện tình của họ?

Về mặt logic mà nói, rõ ràng Camille hoàn toàn có thể dùng lý trí để không bắt đầu mối quan hệ tình cảm với Eric như cô ấy đã từng làm ở tuổi 16 thơ ngây của mình. Nhưng trên thực tế, Camille đã không làm gì để thay đổi quyết định ngày đó. Ngay cả khi biết rõ biết rằng người đàn ông mà cô ấy yêu khi đó và yêu cho đến mãi sau này sẽ không ở bên cô ấy đến trọn đời, Camille vẫn một lần nữa nghe theo tiếng gọi của trái tim. Điều duy nhất cô ấy làm, trong lần trở lại này, chỉ là để cho mình, có cơ hội được sống lại những tháng ngày tươi đẹp đó, thêm một lần nữa… Để có thể yêu, và được yêu, như thuở ban đầu…

Mình kể lại câu chuyện này ở đây là bởi vì, mình đã được nghe tâm sự từ không ít bạn, nói rằng, nếu như có một phép màu nào đó khiến cho thời gian có thể quay trở lại, các bạn ấy nhất định sẽ không làm một điều gì đó để bây giờ bạn ấy đang phải nuối tiếc và ân hận về nó. Nhưng các bạn à, các bạn của ngày hôm nay đâu phải là bạn của ngày hôm qua. Nếu như các bạn muốn thay đổi quá khứ của mình, phải chăng các bạn cũng đang muốn phủ nhận bản thân mình tại một thời điểm nào đó? Mình thì mình nghĩ rằng, dẫu quá khứ có thế nào, đó cũng là một phần cuộc đời của mỗi chúng ta. Tôn trọng những quyết định trước đây của bản thân mình, ngay cả khi đó là một quyết định sai, cũng chính là thể hiện sự tôn trọng chính bản thân mình vậy.

Vậy cho nên, đừng trách móc hay dằn vặt mình về một quá khứ đã qua làm gì. Mọi sai lầm trong quá khứ hoàn toàn có thể được sửa lại trong hiện tại. Bởi đằng sau mỗi sai lầm luôn ẩn chứa một bài học quý giá. Nếu bạn có thể học tốt bài học đó, thì cũng đồng nghĩa với việc, bạn đã vượt qua được sai lầm của chính mình. Quá khứ không thể thay đổi, nhưng hiện tại thì có thể.Và cơ hội thứ hai mà mỗi người có được trong đời, sẽ không phải tới từ một phép màu nào đó, mà chính là do những nỗ lực của bản thân chúng ta mà thành. Và như vậy, dù hôm qua bạn từng mắc sai lầm ra sao, thì hôm nay, bạn hoàn toàn vẫn có trọn vẹn cơ hội để trở thành một người phụ nữ hạnh phúc, nếu bạn thực sự quyết tâm để làm lại cuộc đời mình theo một hướng tốt đẹp hơn.

Và nhà EQ này, hi vọng, sẽ luôn là người bạn đồng hành cùng những người phụ nữ đã, đang và sẽ hạnh phúc

Link tầng cũ:

EQ Trí thông minh cảm xúc - Người phụ nữ giữ lửa và hành trình xây tổ ấm (Tầng 27)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 60 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Câu chuyện của chị Nắng đẹp cứ như là viết cho e ý.
    Chào nhà mới ạ, e tuy chưa lập gđ nhưng cũng xí xọn xin các chị 1 tấc đất cắm dùi để dùi mài kinh sử chờ ngày đăng khoa ( lấy chồng )
    thân tặng hoa và tới các chị thân yêu ạ
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,105 Bài viết

• 23,342 Được cảm ơn

Đúng là tuổi trẻ có khác...bt, dám chị em còn làm nốt vài trang nữa mới réo.em cơ, cám ơn Pretty_sunshine ...thật là pretty...

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 426 Bài viết

• 592 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    chúc mừng nhà mới. chúc chị em luôn vui vẻ hạnh phúc.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,796 Bài viết

• 107,153 Được cảm ơn

Công nhận là em nắng vàng tươi sáng ấm áp dịu dàng quá thể cơ.

Từ rày là lãnh trách nhiệm luôn luôn mở tầng mới nhá, để xua tan bóng đêm mịt mù u ám của các màn tâm sự, và cân bằng sấm chớp gió giật của mấy mụ già hay mắng mỏ em nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 669 Bài viết

• 3,547 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào cả nhà. Mong rằng tầng mới ít ca khó đỡ và nhiều tin vui từ các chị em.
    Tặng cả nhà hoa Đà Lạt.
    Recovered_JPEG_Digital_Camera_163
    • 6 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chúc mừng nhà EQ lên tầng mới.
    Mỗi ngày mình lại háo hức vào nhà EQ để "nghiên cứu", thêm hiểu mình, hiểu đời.
    Rất cảm ơn các mẹ đã tâm huyết với nhà EQ, mong nhà EQ sẽ cao mãi
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,338 Bài viết

• 118,663 Được cảm ơn

Chúc mừng tầng mới nhé. Giá BDS èo uột quá mà chị em mình cứ xây đều, buôn đều nhể..
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 265 Bài viết

• 437 Được cảm ơn

Xí một chỗ nhà mới. Hihi. E chúc các chị nhà EQ thật hp và khỏe mạnh nhé. Ngưỡng cửa hôn nhân của e đã bắt đầu, vô nhà EQ được mấy tầng rồi nhưng e hành sự còn bản năng lắm, cần học hỏi nhiều từ kinh nghiệm dày dặn xương máu của các chị. E cảm ơn ạ. Mong các chị mãi sát cánh cùng nhà EQ cho bọn e được học hỏi nhé! Hihi
    Yêu thương và nghiêm khắc
    Dịu dàng và kiên nghị!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,356 Bài viết

• 11,590 Được cảm ơn

Chào mừng nhà mới. Vắng nhà EQ có mấy ngày, lội tầng chưa kịp đã có nhà mới rồi.

Câu chuyện của em, chị nghĩ cũng từng trường hợp thôi. Có trường hợp sai ngay từ khi chọn lựa thì phải chọn lại, như nhân vật người em trong phim About time.

Bởi vậy lựa chọn ngay từ đầu rất quan trọng. Sống là để được yêu thương
    Mình là HỒNG CẦM nhá, gọi là PINK cũng được. Nhưng đừng gọi là Hồng Cam hay Hong Cam

Mọi cái trên đời này
    Chỉ tốt khi đang mới
    Nhưng con người
    Phải sống trọn đời mình, phải đợi
    Đến già mới tốt và khôn.

(thơ cổ Nhật)
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 711 Bài viết

• 6,285 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em nắng nhanh nhẹn quá, nhà mình lại lên tầng nữa rồi. Mong chị em nhà mình lúc nào cũng ấm áp dịu dàng như nắng xuân nhưng cũng có thể chói chang, bỏng cháy như nắng hè nhé!
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 227 Bài viết

• 494 Được cảm ơn

Pretty_sunshine mát tay quá. Cảm ơn em. Chúc gia đình chị em và nhà mới của chúng ta luôn chan hoà ánh nắng dịu dàng.
    • 2,430 Bài viết

• 16,080 Được cảm ơn

Hi em cám ơn cả nhà đã động viên em, em thì đang mong tầng này sẽ có nhân tài mới nổi lên chói lóa và mở tầng tiếp theo đấy ạ hí hí

Chị Hồng Cầm ơi,

Em nghĩ cái phim mà em kể lại ở trên hay phim About Time thì đều thuộc loại viễn tưởng cả, nên nhân vật trong phim mới có cơ hội để lựa chọn là thay đổi hay không thay đổi quá khứ. Còn thực tế thì chẳng ai trong chúng ta có cái cơ hội trời cho ấy cả, nên cái gì đã qua rồi, mình đã làm rồi, thì phải học cách chấp nhận nó thôi. Quá khứ sai thì hiện tại phải sửa mà. Với cả em nghĩ, lúc nào mà mình quyết định thì mình chẳng tin chắc như đinh đóng cột rằng quyết định đó của mình là chuẩn nhất, sáng suốt nhất, trong khi thực tế thì phải đến 5-10 năm sau nhìn lại thì mới có thể dám chắc rằng nó đúng hay không thôi, mà lúc đó thì cũng đâu có làm lại được nữa đâu. Vậy nên em mới nghĩ là, nuối tiếc về một thứ đã qua thì thật sự chẳng giải quyết được gì cả, chi bằng học cách chấp nhận nó và sau này cố gắng làm tốt hơn thôi. Nhưng em thích Camille vì cá tính của em giống cô ấy, nếu cho em cơ hội để quay lại, em vẫn sẽ làm như em đã từng làm, vì con người của em tại thời điểm đó là như thế, không khác được. Và khi em trong quá khứ mà thay đổi, chắc em của hiện tại cũng là một con người hoàn toàn khác rồi í, chẳng giống thế này nữa đâu, hi hi .
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 70 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Em cảm ơn chi wick và chị Bống đã tư vấn cho em
    Cho em hỏi cả nhà là giờ em có nên mở lời để xin lỗi chồng trước ko ạ.
    Em thì ko tiếc gì một lời xin lỗi hay nếu nói lời xin lỗi để vc hoà hợp hơn thì e sẽ làm. Nhưng em sợ em làm như thế anh ấy có quen ko, anh ấy lại ko hiểu đc mình đã sai ntn. Vì thực ra chuyện này cả 2 đứa đều sai, nhưng anh ấy đánh em là anh ấy sai trước.
    Các chị có đọc qua case nhà em thì vào cho em một lời ạ.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của fomat
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 70 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chào mừng tầng mới nhà mình, em cảm thấy chị sunshine thật diu dàng.

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 70 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

@ chị wick + chị Bống: hiện tại em sẽ dừng lại việc có con, e cũng suy nghĩ rồi. Mấy hôm trước em có đi canh trứng, bs bảo ngày hnay đi tiếp, nhưng e đã ko đi nữa. Coi như mấy lần đi trong tháng này là mất công mất tiền vậy.

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,796 Bài viết

• 107,153 Được cảm ơn

Con mụ yama sang tầng mới than vãn đê

Biết là nàng đang rất ức chế, và cố kiềm chế. Tớ hiểu tâm trạng này lắm lắm ý vì tớ đã trải qua zồi, thấm nhắm zồi.
    Chửi chồng to vào, ác vào, bậy vào...nhưng chửi thầm thôi nhé vì cái tội nó làm mình ngứa hết cả đít để xả stress nhé he he.

Cái vụ chồng mới kiếm ra tiền, đưa cho vợ (chả đáng là bao so với số vợ kiếm và đã chi) nhưng đã lên mặt lọ chai ý, là bệnh chung thích được oai, oách của bọn đàn ông Việt Nam rồi, tớ thật.
    Bố tớ ngời ngời như thế cũng mắc bệnh này he he.

Tớ nhớ cái hồi tha thứ lão già ngoại tình, tháng lương đầu tiên lão tự đưa hết (trước đây ko có 1 xu). Mình thì hiểu lão muốn chuộc lỗi, nhưng thái độ thì chỉ muốn vả cho cái dép vào mặt.
    Như này:
    Vứt bẹt cục tiền ra bàn, mặt vênh, cao giọng
    + Đấy, làm hộc máu mồm cả tháng bị con vợ lột sạch. Mai hít không khí mà sống mất.

Tổ sư mình uất lắm ý, chỉ muốn ném mẹ tiền rồi nhổ cho bãi nước bọt
    Điên lắm, kiềm chế lắm ý, rủa xả các kiểu "Đồ chó chết, đồ sâu bọ ngoi lên làm người"

Nhưng tớ hít thở sâu, học theo bà ngoại, thấm nước bọt vào ngón tay dãi thẻ đếm tiền.
    Vừa đếm vừa cười tủm tỉm vuốt be bản thân theo kiểu.
    + 1tr: làm cái éo gì cho đời. Tinh vi.
    + 2tr: ăn 1 bữa là hết chứ mấy. Ngứa đít.
    + 3tr: mua được đôi giầy là hết vị. Làm trò.
    + 4tr: thùng sữa cho con làm gì mà ghê gớm. Hãm.
    + 5tr: chi phí nuôi osin. Ờ thì cũng ổn.
    + 6tr: tiền học cho con, ăn uống linh tinh. Thôi cũng được.
    + 7tr....v...v...

lão già ngồi rình, nếu như trước đây tớ cảm thấy bị xúc phạm là sẽ gào thét lọ chai. Nó vu ngay là mình coi thường, ko cần tiền của nó, thế là nó éo đưa.
    Nhưng giờ nhóe, bà bỏ tọt vào túi, mồm nhe ra "Em xin anh ạ"

Lão cố chọc tiếp bằng câu "Không có nữa đâu đấy, liệu mà tiêu cho hợp lý".
    Mình mặc dù bầm gan tím ruột, nhưng tay vỗ vỗ cọc tiền miệng cười "Anh yên tâm, em thần giữ của mà"

Thế là kệ mẹ mày nhé. Sĩ à, bà cho khổ đau đói rách luôn, cho hít khí trời luôn.

Từ hôm đó tớ mặc kệ cho tự bơi, đói mà, thế là phải nhúc nhích nghĩ cách kiếm thêm.
    Thỉnh thoảng lại xóc óc theo kiểu "Anh chả hiểu em tiêu pha kiểu gì mà lúc nào cũng kêu không có tiền. Trong khi anh có bao tiền đưa em hết mà anh vẫn sống được thì anh cũng thấy anh giỏi thật"

Mình thì chửi thầm trong bụng, anh tưởng tiền anh to à, éo đủ để tôi mua cái túi hiệu tầm trung, nhưng ngoài mặt thì xịu ra, nói đúng một câu "Anh biết thừa em có phải là đứa ăn tàn phá hại đâu, em cũng có dám tiêu gì cho mình đâu" với giọng rất buồn thảm

Xong rồi chốt hạ "Em biết anh đi làm vất vả nhưng tiêu cho vợ con cũng xứng đáng mà anh"

Quên đi mà bà mày sĩ, không cần, rồi anh tự cầm tiền chi tiêu, hay giải trình bà tiêu gì nhóe.

Thế là tớ cứ ép chết lão già một cách tự nhiên.
    Anh thích tung hô thì mời anh nôn tiền.

Dần dần, lão tin là vị trí của lão cao cao vạn trượng rồi, thì về nhà vẫn khệnh khạng thảy cọc tiền ra bàn, mặt vênh lên đắc thắng - nhưng nhìn vợ đầy vui vẻ, tự hào - giọng kể cả
    + Đấy, thằng này vừa đi bán máu rồi đấy. Phát khiếp với tốc độ tiêu tiền của mẹ trẻ.

Còn tớ thì ngửa cổ cười ằng ặc lao đến vồ tiền, mồm liến lên
    - Đây đây, em biết rồi. Hôm nay có thịt bò bổ máu cực kỳ. Máu đầy lại bán anh nhá.

Xong cười khả ố hết mức có thể. Còn lão cũng phì cười với độ tham tiền của con vợ

Nói chung ý, các cụ dạy rồi
    "Yêu nhau thì củ ấu cũng tròn", nên quan trọng là mình sẽ nhìn, xoay vần mọi chuyện dưới con mắt yêu hay phán xét.
    Mình muốn thảm họa hay bậc thầy hé hé.

Nghi là con mụ yama stress việc nhiều quá đây mà he he
    • 33 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Các chị yêu quý ơi, có chuyện này em mong các chị giúp em với ạ.

Em sn 1988, chồng em 1985, bọn em mới cưới nhau được 4 tháng và em đang mang bầu ở tháng thứ 6. Cuộc sống hôn nhân của bọn em mới bắt đầu mà nhiều trục trặc quá. Về chồng em, a là người có học thức, có chút địa vị xã hội, là người hiền lành và có trách nhiệm với bố mẹ (gia đình anh). Nhưng a lại là người rất vô tâm, thường ko để ý đến mọi việc xung quanh, bản tính xuề xoà quá. Em ko biết chồng các chị thế nào nhưng chồng em 4-5 hôm mới tắm 1 lần, đi làm về ăn cơm xong là ngồi xem TV đến khuya, có hôm ngủ quên đến 2h sáng mới lên giường. Chuyện vệ sinh cá nhân em nhắc lần 1 thì kêu ăn xong nghỉ tí, lần 2 thì nói a xem nốt phim, lần 3 thì a lăn ra ngủ mất rồi. Ngày nào em cũng nhắc đi nhắc lại chuyện tắm rửa mà phát ớn. Hơn nữa em hoặc bm em có nhờ a làm gì hộ thì a nhận lời sau đó quên mất, nhắc lại đến 5 lần may ra a mới làm, còn ko cũng đi vào quên lãng với anh. Giữa bọn em ko hề có chút chia sẻ về cảm xúc và tình cảm, em có nói chuyện thì a cứ ậm ừ, mắt lim dim rồi ngủ gà ngủ gật, thêm vào đó là chuyện vợ chồng ko đc thoả mãn. Vì cách a sinh hoạt như vậy nên bọn em hiếm khi gần gũi nhau, cứ 1 tuần a thấy có nhu cầu thì đều bảo em làm này làm nọ, làm xong đến lúc cho vào thì đc độ 15s là a đã xong, sau đó và cả tuần sau cũng ko ỏ ê gì đến em nữa. Dù vậy nhưng chưa lần nào em phàn nàn, đôi lúc tình cảm lắm em chỉ nói ý rằng em cũng muốn được vui và hạnh phúc, nhưng a chỉ nói a mệt, sau kệ rồi lại lăn ra ngủ tiếp... Dù trước khi cưới bọn em có QH nhưng ko có nhiều, và dù ko đc lâu nhưng cũng kéo dài đc đến một phút. Cv a cũng ko đến nỗi quá bận, a đi làm từ 8h30 đến 6h là về, có áp lực nhưng em nghĩ ko đến mức như vậy. Tóm lại là em cảm thấy ko có sự chia sẻ về cảm xúc và tình dục với chồng.

Về bản thân em là người thông minh, cv và hình thức khá ổn, gia đình có địa vị hơn gia đình a, em nghĩ em chỉ thua a về công việc chút thôi còn mọi cái đều có thể nói là ổn. Tuy nhiên nhược điểm của em là rất nóng tính và ngang ngạnh. Em có thể nói 1 lần, 2 lần nhưng đến lần 3 là máu nó lên não em hay nóng nảy, dù ko hỗn bao giờ nhưng cũng ầm ầm và đòi chia tay này nọ. Nhưng a thì cứ kệ và em thì cứ điên thôi.

Em cưới xong thì về ở với bm chồng, trong nhà có thêm vc em trai chồng em cũng đang ở đó, thêm nữa là nhà cho sv thuê trọ nên khá đông người. Bm chồng em thì cả ngày chỉ ở nhà thôi ko đi làm gì hết. Bm em hiểu chuyện, hiểu tính con gái và hiểu hoàn cảnh của em nên nói với em là sẽ cho vc em vay tiền để mua 1 cái chung cư ra ở riêng, bố em nói em về nói khéo với chồng xin phép bm chồng ra riêng ở để tránh va chạm mâu thuẫn. Em biết a ko thích nhưng cũng ậm ừ nói với bm a, bm a dù ko vui nhưng chiều con nên cũng miễn cưỡng đồng ý. Nhưng chưa kịp mua thì 2 tuần trước đã xảy ra chuyện này:

Do cứ nhắc đi nhắc lại chuyện tắm rửa của a, cộng thêm em mang bầu nên khó tính hơn, 1 hôm em đã cáu với a và nói rằng nếu a ko tắm thì em ko chịu đc và ko sống với a đc đâu (đương nhiên là trc đó đã bật nước đã dỗ ngon ngọt các kiểu). Nhưng chồng em cũng kệ theo kiểu a thế rồi em chấp nhận hay ko thì tuỳ !!! Đêm đó em đã khóc đến tận sáng luôn vì cảm thấy bất lực, có chuyện nhỏ như vậy mà a cũng ko thể làm đc vì em. Hôm sau em đi học về tối, 10h về thì em bị dính mưa, thêm nữa do đêm trc quá mệt mỏi nên về nhà a em bị ngất trong phòng tắm, nhưng a cũng ko biết. A vẫn ngồi trên sofa như hàng ngày, có lên mạng nhắn tin cho bạn em xem em có đi cùng họ ko, nhưng rồi cũng chỉ dừng lại ở đó. Đến hơn 12h đêm em tỉnh em mới bò vào phòng, a nhìn vậy cũng chỉ kéo em lên giường, đắp chăn rồi lại ra sofa ngủ đến sáng hôm sau, a lại lẳng lặng xách cặp đi làm. Quá uất ức em nghĩ rằng nếu hôm qua em chết ở đó thì chắc sáng nay a mới biết, cũng chả ai quan tâm nên em quyết định xuống thưa chuyện với bm chồng.

Em nói bọn con ko thể hoà hợp đc và con cũng ko thể sống đc như này nữa. Sau đó mẹ chồng em cho em 1 bài mà em nghe em thấy cũng hoảng, bà bảo chồng em là người rất tâm lý, phấn đấu trong cv mới đc như ngày hôm nay, em mới về đây chưa ai đánh đập chửi bới gì mà em dám nói như vậy, em cũng chưa làm đc gì cho bm chồng, cho chồng mà chỉ làm cản trở cv của chồng (em ko hiểu vì sao, chắc ý bà là em giận dỗi vì chồng ko quan tâm?!)... Bố chồng em thì chỉ hỏi nguyên nhân, em ko nói nên ông bảo tối đợi chồng em đi làm về rồi nói chuyện. Tối đó sau khi biết em làm kinh thiên động địa đến bm chồng nên chồng em rất giận, bảo em sáng hôm sau về nhà ngoại cho đến lúc đẻ, em tự ái nên cũng xin phép bm chồng đi luôn!!!

Mẹ em biết chuyện nên sau đó đã sang tận nơi xin lỗi ông bà & xin phép cho em về nhà dưỡng thai ít bữa. Sau đó a có thi thoảng sang thăm nom em nhưng toàn phải nói dối mẹ a là đi cv này nọ, em tự ái nên cũng nói luôn a ko cần thăm hỏi gì hết, mẹ con em tự lo đc cho nhau. A cũng ok và ko sang nữa, ko gọi điện cũng ko nt. Trước đó bố em cũng gọi chồng em sang 1 lần để hỏi rõ thực hư, bố em ko trách chồng em câu nào, chỉ nói bọn con cư xử quá kém, mà phần nhiều lỗi là ở em. Sau đó em có nói chuyện nghiêm túc với a về cách giải quyết nhưng a nói thẳng là a ko sửa đc, em đừng kỳ vọng, và sẽ ko có ch ra ở riêng nữa. A ko nói thẳng nhưng ẩn ý trong câu nói của a a đang có sự dao động với người khác, và a nói em cứ ở bên này, nói tóm lại là cứ kệ như vậy đi.!!!

Em đang suy nghĩ nhiều quá, em vẫn muốn gia đình này nó tồn tại nhưng hy vọng thì ít mà thất vọng thì nhiều. Em đang nghiêng về quyết định chia tay các chị ạ, dù bạn bè em nói rằng vấn đề đấy ko có gì to tát, nhưng em thiết nghĩ bé như vậy đã ko vì nhau đc thì chuyện to lại càng ko bao giờ. Em nghĩ đến việc a ko vì vợ ko thương vợ mà em rất đau lòng, đau cho cả con em nữa vì bố nó ko quan tâm gì đến hết. Em phải làm gì đây ah các chị ơi..?!
    • 2,430 Bài viết

• 16,080 Được cảm ơn

Em định post nốt bài bên nhà cũ, hì hụi gõ gõ tới lúc gửi thì thấy báo topic đã bị khóa. Thế chứ lại, khổ thân em

Chị yamanote cứ bảo bán than thì sợ dông nhà mới, nhưng em nghĩ nhà EQ này lúc nào chả hứng đầy tâm sự của chị em, nên tầng mấy cũng thế thôi, nhà cũ hay mới cũng zậy à, quen dồi, kệ đi, hia hia

Em nghĩ tâm trạng hiện tại của chị yamanote với chồng là "ghét cái thái độ", chứ hông phải là chuyện làm việc nhà hay không. Kể ra đồng chí chồng mún tổng khởi nghĩa nhưng thay vì nổi nóng rùi vô duyên vô cớ mang vợ mình đi so với cô nọ cô kia, mà ngọt nhạt tỉ tê với vợ là, vợ ơi, anh bảo này, bây giờ nhà mình ai cũng bận, việc nhà thì làm hơi bị mất thời gian, hay là vợ chồng mình trích ra một khoản thuê người giúp việc blah blah, đảm bảo là tổng khởi nghĩa sẽ thắng lợi vẻ vang. Đằng này lại tỏ thái độ thế kia, chị yama không nổi cáu mới lạ.

Nhưng mà em thì em thấy, phụ nữ mình mà cáu, mà bực, mà giận, mà dỗi, là mình mệt. Bởi vì phụ nữ hay nghĩ nhiều. Đọc tâm sự trên này cũng thấy kha khá trường hợp kiểu, vợ chồng giận nhau, vợ thì ấm ức mất ngủ cả đêm, trong khi đồng chí chồng thì cứ ôm chăn ngủ ngáy pho pho . Nên thồi, giận mà làm gì, cáu mà làm gì chị iu ời. Em đồng ý với chị Hồng Cầm là tình hình chiến sự đang ban căng thì mình cứ gác tạm nó sang một bên, tạm thời một hai ngày tới không bàn nữa. Chờ thêm xem thái độ chồng thế nào thì tính tiếp. Với cả, em cũng thấy, khi nào mà hai vợ chồng quan điểm bất đồng, muốn tranh cãi ra ngô ra khoai ngay thì rất khó, vì lúc đó đầu ai cũng nóng cả. Để thư thư vài ngày, khi cả hai đều nguội nguội rồi, thì có khi bàn lại phát là thông luôn í chứ .
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 32 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Chết cười với chị Dab, ai ở với chị chắc cũng phải trẻ ra vài tuổi! Chúc nhà mới EQ nhiều niềm vui, chúc chị em nhà mình làm chủ được cảm xúc, lộc lá cứ tha hồ mà hái nhá....
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)