TIN TÀI TRỢ.

EQ Trí thông minh cảm xúc - Người phụ nữ giữ lửa và hành trình xây tổ ấm (Tầng 27)

• 5 Lượt chia sẻ
  • 159K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,437 Bài viết

• 16,122 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Bên bờ sông, một người phụ nữ ngồi ôm mặt khóc. Bụt hiện lên hỏi:
    - Làm sao con khóc?

Người phụ nữ mếu máo trả lời:
    - Vì con khổ quá Bụt ơi. Kiếp sau con xin đổi phận làm đàn ông giống chồng con cho nó sướng cái thằng người!

Bụt xua tay bảo:
    - Ấy ấy con à, đàn ông tụi nó cũng khổ lắm đấy, chứ không sướng như con nghĩ đâu. Đổi phận mà làm gì, Bụt đang mong được là phụ nữ mà không được đây *thở dài cái sượt*.
    - Thật ư? Sao con chỉ thấy họ sướng ơi là sướng thôi í.

Bụt từ từ vuốt râu và nói:
    - Con ơi, vấn đề của con chính là ở chỗ đó. Con chỉ nhìn thấy nỗi khổ của con, nhưng không thấy được nỗi khổ của người khác. Cũng như vậy, con chỉ thấy sự sung sướng của người khác, nhưng lại chẳng thấy được sự may mắn của chính mình.
    - Vậy Bụt bảo con phải làm sao để thấy bớt khổ và thông cảm hơn cho người khác bây giờ?

Bụt lúc này mới cười khà khà:
    - Ồ có nhiều cách lắm, nhưng Bụt sẽ chỉ cho con cách đơn giản nhất nhé. Một là, con ra hiệu sách, cứ quyển nào nói về đề tài đàn ông phụ nữ tình yêu tình báo đám cưới hôn nhân con ôm hết về rồi đọc dần dần cho Bụt. Hai là con vô nhà EQ trên webtretho, ở đó toàn các cao thủ võ lâm chuyên đi dép Bitis trong bụng chồng, con hãy hỏi họ bí kíp xem làm thế nào để được như vậy. Bụt cũng toàn tàu ngầm trong đó nên giờ mới có cái để mà tư vấn tư veo cho con chứ.

Người phụ nữ mắt sáng bừng như vừa thức tỉnh sau cơn mê dài, đứng phắt dậy um hun Bụt chíu chíu:
    - Ôi thật thế hả Bụt? Cám ơn Bụt nhìu nhìu. Con đi mua sách và vô nhà EQ luôn giờ đâyyyyy!

Vâng, chào mừng chị em đến với nhà EQ (tầng 27), trung tâm tư vấn tâm lý tình cảm cho phụ nữ mà đến cả Bụt cũng phải tín nhiệm (nhạc xập xèng ten ten ten tèn & tung hoa tung bông)

Link tầng cũ:
    EQ Trí thông minh cảm xúc - người phụ nữ giữ lửa và hành trình xây tổ ấm (Tầng 26)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3,566 Bài viết

• 20,194 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vào đây trả lời bạn langdang cho bài nó khỏi tăng lên nữa.

Bạn langdang và bạn chút nắng tàn nên gặp gỡ giao lưu hỏi nhau cách làm thế nào cho cuộc sống của mình nó khổ sở vào, đau đớn vào, để ngồi nhâm nhi chút những nỗi đau tinh thần mà người ngoài.. ko hiểu nổi ấy.

Đại loại với bạn ấy thì chồng bạn ấy phải coi bạn ấy là nhất, nếu bạn ấy đã tuyên bố cảnh cáo cái gì rồi thì chớ mà có chạm vào, chạm vào thì bao nhiêu tình cảm, công sức vun vén xưa nay của chồng bạn ấy sẽ bị hất đổ hết vì cái cảm giác bị tổn thương kinh khủng của bạn ấy.

Mình chả hiểu sao thương chồng bạn langdang kinh người.

Mình chắc cũng có thời như thế, hồi năm 16 hay 18t ấy.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,105 Bài viết

• 23,342 Được cảm ơn

Haizzz, chào mừng gái có chồng......mấy nay mình cũng không dám ý kiến gì, chỉ nghe các cao thủ khen xong lại khen thầm trong bụng....
    chúc mừng chị em, tầng mới, lý thuyết thực hành nhuần nhuyễn, gia đình ngày càng ấm êm...

(nhưng mà Bụt chỉ có chọn lọc tí chứ cứ vô nhà sách nhặt thì chết tiền, sách dạo này mắc lắm, lên mạng đọc trước đi rồi cuốn nào ưng mua về gối đầu giường sau... (vì tớ theo lời nàng, đã cài Wattpad đọc sách cho tkiem)
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,356 Bài viết

• 11,591 Được cảm ơn

Vào nhà EQ là gặp một nhà Bụt luôn ý chứ

Chúc mừng nhà mới
    • 227 Bài viết

• 494 Được cảm ơn

Học trò này dốt nên tự nguyện ôm sách đến lớp sớm. Cảm ơnpretty_sunshine đã khai giảng khóa học mới. Chúc chị em nhà EQ lên level đều đều. Cảm ơn cuộc đời vì đã cho tớ nhân duyên với nhà EQ.
    Số phận do con người tạo ra và cũng sẽ do con người thay đổi nó.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên webtretho
    • 9 năm
    • 2,213 Bài viết

• 11,440 Được cảm ơn

xí chỗ, Pretty viết vui và hay quá
    • 711 Bài viết

• 6,287 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tiếp tục đồng hành với các bà bụt và ông bụt nhà EQ nào, chuc mừng tầng mới!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 426 Bài viết

• 592 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào mừng nhà mới nhé! em luôn đồng hành cùng nhà mình. mỗi tội chả biết viết gì.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 669 Bài viết

• 3,547 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình xin góp cái mẹt và lót dép tu luyện trong nhà EQ mình nhé.
    Chúc các chị em thêm thông minh, sáng suốt để tiếp tục cuộc hành trình giữ lửa và xây tổ ấm.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 240 Bài viết

• 609 Được cảm ơn

Copy một bài trên mạng mà mình thích như sau:

Một bà góa nghèo nàn có hai người con trai. Cuộc đời già nua góa bụa của bà, hiện tại chỉ còn biết trông nhờ vào công việc làm ăn của hai người con. Mỗi ngày bà điều lo âu van vái cho hai người con làm ăn được để nuôi sống gia đình.

Một người con của bà làm nghề bán dù đi mưa. Vì vậy mỗi buổi sáng thức dậy, nếu thấy trời nắng thì bà cảm thấy buồn, và suốt ngày mặt trời càng lên cao, bà càng lo âu phiền muộn, vì biết ngày hôm đó con bà không bán được cây dù nào.

Còn người con kia của bà thì làm nghề bán quạt. vì vậy mỗi buổi sáng thức dậy, nếu thấy trời mưa thì bà lại buồn phiền, và cứ suốt ngày trời cứ u ám, mây mù vần vũ, mưa rơi lất phất thì bà lại lo âu sầu muộn, vì biết rằng người con bán quạt này sẽ khó kiếm ra tiền. Cho nên, bất cứ ngày nào bà cũng sống trong buồn phiền lo âu.
    Một hôm, có người bạn đến thăm. Bà rầu rĩ kể cho người bạn nỗi khổ tâm của bà. Người bạn mới khuyên bà hãy đảo ngược cái nhìn lại. Khi nào trời nắng thì nghĩ đến người con bán quạt, và khi trời mưa thì nghĩ đến người con bán dù. Nhờ thế, dầu lợi tức gia đình không thay đổi, nhưng cuộc đời bà tươi hẳn lên và sống hạnh phúc với hai người con cho đến mãn đời.
    ==========>>>>>>
    Hạnh phúc hay đau khổ ở trên đời này chỉ là tương đối. Nếu chúng ta biết lèo lái cái nhìn, hướng dẫn dòng tư tưởng của mình về khía cạnh lạc quan, chúng ta sẽ thấy vui sống.
    Trên đời có những người cứ để mặc những lo âu vô căn cứ của mình hành hạ mình như bà góa
    trong câu chuyện. Suốt đời cứ hết lo gần đến lo xa, hết lo đứa con nhỏ đến lo đứa con lớn, mà chỉ lo suông chớ chẳng đi đến đâu cả. Đêm đến cũng vậy, đặt lưng xuống giường không bao giờ chợp mắt được. Đầu óc ngổn ngang trăm mối tơ vò. Cho đến sáng dậy mệt thừ người ra mà mọi sự đâu vẫn hoàn vào đấy.

===== Vậy thì chỉ cần các mẹ thay đổi suy nghĩ và làm theo hướng tích cực thì mọi chuyện sẽ tốt đẹp hơn là ko làm gì.
    T sinh ra trong gia đình nhà nông , không yêu nước
    Má là người Việt, Tía dân tộc Kinh.
    • 2,437 Bài viết

• 16,122 Được cảm ơn

Ui lần đầu mở tầng em cũng hơi run run, may quá suôn sẻ lại còn được khen, cười ngoác miệng nãy giờ

Mà tàu ngầm vào chơi là cũng vui rồi mà các chị ới, nhà EQ luôn weo căm tất cả mọi người . Chúc tầng mới này nhà EQ toàn niềm vui, tim bay tung tóe khắp nơi lun lun nha

Chả hiểu sao cái link liên kết tới tầng cũ nó không hiện cho em nhờ, sửa hoài không xong, em vừa phải bí mật PM cho Admin nhờ sửa
    • 111 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Tình cờ hôm nay em xí được mặt tiền. Sẵn tiện lại nhờ các chị mổ xẻ tư vấn. Chả là vợ chồng em ở riêng, nhà thì cũng gần bố mẹ chồng. Bố mẹ chồng em thì cũng có chồng em là con trai thui, nhưng mà được cái chồng em cũng tự lập + thêm nhà chồng hơi bé nên bọn em xin thuê nhà ra ngoài ở ( Nhà em có bố mẹ chồng & 1 cô em gái bố chồng em ở cùng). Mà tính em thì nói ít làm nhiều. Quan tâm thì thể hiện bằng hành động hàng ngày chứ ít khi điện thoại hỏi han quan tâm. Thành ra chồng em lại trách là em vô tâm với nhà chồng. Mẹ chồng em thì trách em chẳng mấy khi gọi điện hỏi han. Thực ra trong thâm tâm thì em cũng đối xử hai bên gia đình bố mẹ đẻ + chồng như nhau thôi ( Về tình cảm thì tất nhiên bố mẹ đẻ mình vẫn là nhất rồi, nhưng mà cũng không có chuyện bên tình bên lạnh). VD như đợt tết vừa rồi. Vì chồng em báo với em là đã biếu tết ông bà giỏ quà & tiền rồi nên em cũng không mua sắm gì thêm bên ông bà. 1 phần vì chị gái chồng em năm nay ăn tết cùng ông bà nên chị ấy đã sắm. Em cũng đi làm đến 27 tết & bận 2 con nhỏ ( 1 nhóc 5T & 3T) nên vợ chồng em cũng chỉ qua ông bà ăn hôm ông công ông táo & hôm tất niên ( những hôm sau tết thì không kể). Còn lại thì em bận sắm sửa ở nhà riêng. Vậy mà mẹ chồng em nhắc khéo với chồng em rằng " Mấy hôm tết không thấy con dâu đâu ". Rồi sắp tới là hôm rằm nữa. Em thì vừa gặp mẹ chồng hôm thứ 2 đầu tuần không thấy bà nhắc gì đến làm cơm rằm nên hôm qua khi bố mẹ đẻ em điện thoại hỏi xem bên nhà chồng có làm cơm rằm không để về bên nhà ăn cơm với ông bà thì em đã đồng ý. Giờ chồng em lại bảo sáng nay mẹ bảo tối mai về ăn cơm, rồi trách em những việc đó em phải chủ động hỏi mẹ chồng & làm cùng. Sao mà em thấy mệt quá dẫu biết rằng nếu biết chiều nhà chồng thì chồng em nó sẽ càng yêu em hơn Nhiều lúc thấy mệt mỏi vì nhà chồng cứ quá quan trọng vấn đề. Trước đây em cũng bị mấy lần chuyện bố chồng gọi điện mà không nghe máy. Mà khổ, tính em thì cứ về đến nhà là máy một nơi người một nẻo. Rồi lúc cầm đến máy thì cũng được chồng thông báo là việc gì rồi nên cũng ít khi gọi lại. Cả mẹ chồng em cũng thế. Thế mà bị bố mẹ chồng quy kết là không thèm nghe điện bố/mẹ chồng. Em có giải thích nọ kia thì vẫn 1 mực khăng khăng là con dâu không ngoan. Thỉnh thoảng điện thoại gọi nhỡ, lúc gọi lại thì mẹ chồng lại mát mẻ " bây giờ gọi điện không nghe cơ ah". Sao mà em thấy nặng nề thế. Cùng con cháu trong nhà sao mà cứ phải để ý từng chuyện nhỏ nhặt. Giờ em cùn em cũng chẳng buồn giải thích. Rồi nhớ cách đây mấy năm khi em vẫn ở cùng bố mẹ chồng. Đợt tết vì chị gái lấy chồng xa + cũng có điều kiện nên trước khi về quê chồng, chị gái đã sắm sửa đầy đủ tết cho nhà. Lúc em hỏi mẹ chồng có cần mua đồ này đồ kia thì bà bảo chị gái mua hết rồi. Nghĩ mà thấy tự ái, cảm giác không phải sông trong nhà mình... Nên từ đợt đó trở đi, với nhà chồng, mọi thứ em dè dặt chừng mực hơn. Không quá sum xoe, cũng không quá nhiệt tình... Giờ thành ra lại bị chồng trách như thế này??? Các chị bảo em phải làm sao?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,356 Bài viết

• 118,805 Được cảm ơn

Bạn Mẹ Sóc Gấu sống thật thà đến mức ngơ ngẩn ấy nhỉ.

Việc nhà bạn bé tí xíu có quái gì đâu mà bạn suy diễn và ấm ức thế nhỉ.

Này nhé.

1. Khi chồng thông báo đã chuẩn bị tiền + giỏ quà tết cho MC (mà ko bàn với bạn à?) thì hỏi chồng là có cần sắm gì thêm không anh nhỉ (cho chồng thấy bạn có quan tâm tới nhà chồng). Nhấc điện thoại lên hỏi BMC: con đang sắm tết cho nhà con, ông bà có cần thêm gì ko để tiện thể con mua luôn ạ? Bạn ko thể suy diễn là CC mua nên mình ko cần được. Cái OB cần là sự quan tâm hỏi han của các con, chứ con gái có làm trời làm bể thì ko thể thay được con zai con dâu nhá.

2. Rằm tháng giêng. Ko thấy OB nói gì mà BMĐ hỏi thì cũng phải hỏi qua BMC là rằm bố mẹ có làm cơm không ạ? Nếu có thì buổi nào để con sắp xếp vì nhà con cũng có làm rằm? Bảo có thì sắp xếp chạy cả 2 nhà nếu tiện mà ko thì mừng quá. Mà cũng chả bị mang tiếng là âm thầm việt gian.

3. BMC gọi điện cho bạn, dù chồng đã thông báo với bạn thì bạn vẫn nên gọi điện lại và nói rằng: BM gọi con có chuyện gì không ạ? Anh X có bảo với con blah blah.. Vì BMC bạn làm sao biết được chồng bạn báo với bạn lúc nào? Hơn nữa có missed call của người trong gia đình hay bạn bè thì cũng nên gọi lại chứ nhỉ? Theo mình đó là phép lịch sự tối thiểu.

Mình thì thấy bạn cũng thờ ơ với nhà chồng bỏ bu lên được, cứ nhận thế cho văn minh. Chứ bạn bảo ko có chuyện bên tình bên lạnh thì mình ko thấy đúng đâu.
    • Thành viên webtretho
    • 9 năm
    • 2,213 Bài viết

• 11,440 Được cảm ơn

Các bạn yêu quý, khi viết hãy

Xuống dòng

Cách dòng rồi lại xuống dòng

Xuống dòng tiếp

Nhìn lại xem nếu view từ điện thoại bài mình nếu đọc trong khung điện thoai có hiểu được không; nếu dài quá thì cắt bớt, tập trung điểm chính, highlight điẻm chính, bỏ các câu thừa. Tĩnh tâm 1 chút rồi lại gõ tiếp cũng đc.

Chứ các bạn viết ríu rít tíu tít là bọn tớ bó tay. Như nàng Dab còn nhầm mẹ chồng godua thành mẹ đẻ sai cơ bản ý chứ

Khả năng diễn đạt câu chuyện của mình chính là bước đầu tiên của EQ. Chứ tớ để ý bạn nào viết ríu rít thì phải lâu rất lâu thậm chí mọi người nói hoài vẫn ko lĩnh hội được, vì các bạn thậm chí ko dành thời gian ngồi mổ xẻ vấn đề của mình cho nó thành các ý rõ ràng cụ thể.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,356 Bài viết

• 118,805 Được cảm ơn

Quên mất chúc mừng nhà EQ lại thêm tầng mới. Có bạn Tỏa Nắng mở hàng thì chắc tầng này sẽ ấm áp lắm đây.

Tỏa Nắng có bài viết mở vui quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 35 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chúc mừng nhà EQ thêm tầng mới. Chúc cho các mẹ luôn có sức khỏe để thắp lửa cho gia đình mình và giúp cho bao gia đình khác!
    • 2,437 Bài viết

• 16,122 Được cảm ơn

Ừ thì mình cũng khai trương tầng mới bằng ca nhà bạn Me Soc_Gau luôn nha, vì mình thấy tình huống cũng không quá phức tạp.

Vấn đề của bạn nằm ở chỗ "nói ít làm nhiều". Bạn thực tâm có quan tâm đến nhà chồng, cái này bạn nói mình tin bạn, nhưng chuyện mình tin bạn nó chẳng có ý nghĩa gì cả, mà là nhà chồng bạn phải tin bạn cơ. Đúng không nào? Điều này có nghĩa là bạn đã thể hiện sự quan tâm của mình chưa đúng cách, chưa bày tỏ được tấm lòng của bạn cho chồng bạn và nhà chồng bạn. Vậy nên đừng trách nhà chồng không hiểu cho sự cố gắng của mình vội, mà trước tiên hãy thay đổi cách thể hiện của mình đã.

Mình sẽ lấy luôn 2 ví dụ trong trường hợp của bạn và thay đổi lại chút để cho bạn thấy, cùng là một việc, xử lý khác thì kết quả sẽ khác thế nào nhé:

- Vì chồng em báo với em là đã biếu tết ông bà giỏ quà & tiền rồi nên em cũng không mua sắm gì thêm bên ông bà.

=> Khi chồng nói thế này, sao bạn không đề xuất với chồng là bạn định mua tặng thêm cho ông bà abc xyz gì đó (cái này thì trước đó bạn phải tự mình tìm hiểu xem ông bà đang cần gì & phù hợp với ngân sách của gia đình bạn, không ai chỉ giúp bạn được). Cũng chưa chắc là chồng bạn đã đồng ý đâu, có thể sẽ gạt đi nói không cần thiết, nhưng chắc chắn đề xuất của bạn sẽ khiến chồng bạn thấy là bạn có quan tâm đến bố mẹ anh ấy. Đằng này chồng vừa nói là biếu quà với bố mẹ rồi, bạn im luôn không nói gì, coi như vậy là xong nghĩa vụ rồi, khắc anh ấy sẽ nghĩ là bạn không quan tâm tới gia đình anh ấy.

- Rồi sắp tới là hôm rằm nữa. Em thì vừa gặp mẹ chồng hôm thứ 2 đầu tuần không thấy bà nhắc gì đến làm cơm rằm nên hôm qua khi bố mẹ đẻ em điện thoại hỏi xem bên nhà chồng có làm cơm rằm không để về bên nhà ăn cơm với ông bà thì em đã đồng ý.

=> Trước đó dịp Tết mẹ chồng bạn đã nhắc khéo rồi, chắc do bà thấy bạn có tham gia nhưng chưa nhiệt tình lắm, lẽ ra tới rằm bạn phải hiểu ý bà, chủ động hỏi bà xem rằm mẹ định làm gì, để con đi mua đồ và qua phụ giúp. Đằng này bà im thì bạn cũng im, xong sau đó lại trách sao bà không nói. Cái này là sự tinh ý và khéo léo của người phụ nữ bạn ạ, chứ cứ chờ đến lúc người khác phải nói thẳng ra thì mình mới biết là mình phải làm gì thì không được.

Đấy mình chỉ lấy 2 tình huống làm ví dụ để bạn thấy thôi. Nói chung là như mình nói ở bài mở đầu tầng này, nếu cứ chăm chăm chỉ nghĩ cho mình thì kiểu gì cũng thấy mình thiệt thòi, khổ sở, rằng mình không được cảm thông. Nhưng muốn được người khác cảm thông, thì mình phải mở lòng mà thông cảm cho họ trước. Mình thấy bạn chưa thực sự mở lòng với nhà chồng bạn đâu, nên mới có ấm ức kiểu này. Cứ thử thay đổi cách nghĩ và cách làm một chút xem tình hình có cải thiện không nhé
    • 2,437 Bài viết

• 16,122 Được cảm ơn

Viết xong đọc bài chị wicket thấy hai chị em mình có chung ý tưởng ghê

Em đồng ý hai chân hai tay với chị yamanote, có nhiều bài công nhận là em đọc toét hết cả mắt luôn, đọc xong lại phải hì hụi sắp xếp lại các ý tưởng cho nó rõ ràng hơn chút rồi mới dám tư vấn tư veo không lại lẫn lộn thì chít. Có bài dấu chấm phẩy cũng còn tiết kiệm ấy chứ nói chi xuống dòng này nọ.

Mong các bạn lần sau bình tĩnh, thư thả mỗi khi cần trình bày hoàn cảnh, nói chung tình huống có gấp thế nào thì cũng không giải quyết trong một sớm một chiều được đâu ạ, nên đừng có tiết kiệm thời gian xuống hàng các bạn ha
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 193 Bài viết

• 502 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hồi xưa em bảo là "lặn", nhưng nhìn thấy chị lãng đãng chiều đông, ngứa răng quá nên em lại chạy vào, vì thấy chị ý có tâm lý giống em quá.

Cái giai đoạn "tiền chia tay" của em ý nó cũng na ná chị chiều đông. Khác cái là em không âm thầm nén trong lòng như chị, mà gào ầm cả lên. (Chắc vậy nên "tình mình" chỉ được vài năm, còn chị chiều đông thì 10 năm có lẻ rồi) Giống như chị 1u29 phân tích ý, em cũng từng có cái tâm lý "anh phải coi tôi là nhất".

Anh chàng có cô bạn thân từ năm cấp 3. Nghe kể chàng với nàng từng nắm tay đi dạo sân trường, rồi cả từng lau nước mắt cho nàng lúc nàng khóc. Thế là lúc nào e cũng nghi ngờ, chỉ cần chàng đối tốt với người khác là em khó chịu, kiểu chỉ được tốt với mình tôi thôi. Được cái 2 người ít khi liên lạc với nhau, mà có liên lạc thì cũng chỉ là chàng xin tư vấn mỗi lần em giận. Đến cái thời kì trong tâm chàng thấy ngột ngạt quá rồi, nhưng vẫn cố nhịn, chưa dứt khoát chạy mất dép, em bắt được tin nhắn chàng bỗng dưng chúc cô bạn kia ngủ ngon (điều mà trước đây chưa từng có) thì em lên cơn điên:

- Em: mặt sưng lên, đang cầm miếng bánh ăn, ném cái vù xuống đất, quăng cái điện thoại hét lên "thế này là thế nào, sao bảo không có gì cơ mà, đấy, M nó chia tay người yêu rồi đấy, giờ có cơ hội rồi, cứ hy vọng đi, cứ tán nó đi, sao không nói thẳng ra mà phải thế, tôi ủng hộ cho 2 đứa đến với nhau"

- Chàng: giọng bất cần "chẳng có gì hết"
    (em lúc đấy thảm họa đến nỗi nghĩ bằng chứng rõ ràng thế mà còn không thèm giải thích gì, không thèm xin lỗi gì à, của đáng trước nay toàn thế đúng sai gì mà cứ e căng là đều xin lỗi, dỗ dành hết)

- Em: tiếp tục lu loa 1 tràng

- Chàng: anh đi ra V.A.C kiểm tra đây, tối còn viết báo cáo

- Em: không đi đâu hết, giặt quần áo đi (trước đó mấy hôm 2 đứa đèo nhau đi chụp ảnh nên ngã xe bị xây xước tay, nên e nhờ chàng đến giặt quần áo)

- Chàng: mai rồi giặt

- Em: không là không, ngâm nước rồi để mai nó hôi, giờ giặt luôn

- Chàng: quát lên "Giặt thì giặt" rồi ném cặp cái vù xuống đất, đá thúng đụng nia đi giặt quần áo
    Em với bạn im re, vì hắn chưa bao giờ tỏ thái độ như thế. Sau vài phút ngỡ ngàng, thì em tiếp tục chạy theo lải nhải, kiểu như làm thì phải vui vẻ, không được nọ kia,...

Sau vụ đấy, cộng thêm những sự "cơm ko lành, canh k ngọt" trước đó thì chàng tăng cường lạnh lùng và kéo giãn khoảng cách, e thì tăng cường "bám dính" và kiểm soát. Kết quả cuối cùng thì ai cũng biết là chia tay rồi.

Sau này, thực tế cũng chứng minh là chàng có "tình ý" với nàng kia sau ct thật, nhưng chẳng đi đến đâu, nàng ấy chỉ coi là bạn không hơn k kém.

Nên chị chiều đông đừng như em, những suy nghĩ trong đầu chị diễn ra y hệt suy nghĩ của em hồi xưa, nhưng chị thì giấu đi còn em thì "khai hỏa". Chị cứ nằm vùng ở đây để các cao thủ chỉ cho cách "giữ kim cương" với lại chữa bệnh "tư ngược đãi tâm hồn". Em cũng đặt gạch hóng để nghe cao kiến, thò mặt ra cho các chị tát vài phát để sau yêu anh nào thì anh đó đỡ khổ Từ lúc lặn, em toàn tự chữa bằng cách lội nhà EQ, càng lội càng thấy ngày xưa mình dở hơi hết sức, điên khùng hết sức.
    • 13 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chuyện của mình, tình trạng nó cũng chỉ là vớ vẩn như của landang thôi chưa có gì là khủng khiếp cả thế mà mình đã đẩy mọi việc đi quá xa, suy nghĩ quá thảm họa nhưng vẫn phải cư xử bậc thầy với ck để giờ ck chiều chuộng hơn, yêu thương hơn. Có điều về lâu dài ko thay đổi như các chị nói là ko ổn một tý nào cả. Cảm ơn landang1993 nhé.