TIN TÀI TRỢ.

EQ Trí thông minh cảm xúc - người phụ nữ giữ lửa và hành trình xây tổ ấm (Tầng 26)

• 24 Lượt chia sẻ
  • 170K Lượt đọc
  • 1.54K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,810 Bài viết

• 107,302 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Công nhận là em lãng đãng cũng lãng đãng quá cơ

Mỗi một post lại khiến các chị thót lại phát các chị vừa phán A, em lại ộp cho vài chi tiết khiến các chị thấy mình phán A sao mà mình ngu quá thể.

Dừng lại đừng lãng đãng, tập trung post đủ tình, đủ ý, em muốn cái này, em cần cái kia rồi muốn hỏi gì hỏi, mần gì mần không muộn mà em
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 13 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

• 13 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Đấy là tình trạng trc đây, khi yêu nhau và mãi đến tận bây giờ ck vẫn thế chị ạ. A ấy làm tất cả những gì thuộc về 1 trụ cột trong nhà nhưng riêng việc nhà a ấy ko bao giờ làm, trừ khi em ốm đau thoi ạ. Hoặc là ko có mẹ ck ở cùng thì mới giúp em, mà chỉ dạo này sau khi xảy ra việc đấy mới giúp thôi ạ.
    Em thì nghĩ là do mình hợp với việc ấy quá nên cứ lao vào, cứ nghĩ làm cho a ấy nghỉ ngơi còn đi kiếm tiền. Vả lại đúng là thế thật, a ấy ko để e lo lắng tý gì về kinh tế cả nên đôi khi em thấy coi như sự phân công công việc trong gđ một cách tự nhiên. Do thế thành ra e bận, e ko có thời gian cho bản thân mình. Thời gian vừa rồi em đã thuê giúp việc theo giờ để đỡ đần mình bằng tiền của anh ấy chứ e ko có hy vọng cải tạo cái chuyện này của ck chị ạ vì bao nhiêu năm, bao nhiêu cách rồi ko cải tạo được. A ấy chỉ giúp e cho vui lúc ko có mẹ ck ở đấy thôi chứ ko phải để đỡ đần em. Mọi chuyện thì ck em nghe em lắm lắm. Em muốn gì được nấy. Chỉ là cái bệnh trong tâm thôi, e vẫn dấu được với ck nhưng em ko muốn dấu các chị. Những người có thể cười em nhưng cũng có thể cho e lời khuyên chân thành và khách quan.
    Các chị mắng em mới tỉnh chứ e đâu có giận các chị , yêu các chị nhiều ấy.
    • 13 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thế là văn em lủng củng hay suy nghĩ của em lủng củng hả chị ,
    • 711 Bài viết

• 6,287 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em langdang suy nghĩ lủng củng nên viết lủng củng.

E k thay đổi lội nhà EQ từ đầu thì tương lai nhà e cũng đc đoán trước như rất nhiều case trong nhà này đó.

Chồng sẽ đến lúc chán em ( mà đã bắt đầu chán rồi), có bồ thật, thì k biết lúc đó e sẽ ra sao. Chị thật sự lo cho e đó.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,810 Bài viết

• 107,302 Được cảm ơn

Chị bắt bệnh nhé:

Chồng em đứng mũi chịu sào, gánh vác, kiếm tiền, lo cho em mọi thứ, cái gì cũng nghe lời em - duy nhất có cái tội không thích làm việc nhà.

Tóm lại em tự đánh giá chồng em là cục kim cương nên em sợ mất vô cùng, và thừa hiểu rằng kim cương hở ra là bị mất.

Vì vậy, về phía em, khi thấy chồng có sự quan tâm đến người khác, em thấy SỢ mất chồng vô cùng.
    (Mà cái định nghĩa "quan tâm" của em nó cũng éo le, vãi đái lắm cơ, cái này cần em kể rõ ra để các chị còn giải thích thế nào là quan tâm theo kiểu bạn bè, đồng nghiệp, người quen..v...v.. quan tâm có hại và quan tâm vô hại...)

Em sợ đến vãi đái ra quần, nhưng lại không dám để lộ cho chồng biết, vì em cảm thấy em yếu thế, và vì sợ rằng nhỡ em mở cái cửa phòng đóng kín đấy, em lại thấy một đống cứt to đùng thì sao.

Nên em vật vã, tự kỷ, suy nghĩ đủ thứ trong đầu, "nghi ngờ chồng ngoại tình" - NHƯNG LẠI KHÔNG DÁM ĐỂ LỘ DÙ CHỈ CHÚT XÍU RA NGOÀI - vì SỢ điều sau:

+ Nếu mình sai, anh ý không ngoại tình, anh ý sẽ ghét mình, rời bỏ mình, tự mình dẫm vào cứt.
    + Nếu mình đúng, anh ý ngoại tình, mình không có đủ dũng cảm để đối diện với việc anh ý ra đi, hoặc mình phải tha thứ cho anh ý.

Em bị cái mớ suy nghĩ hỗn độn nó hành hạ đầu óc, nhưng lại câm nín không để anh nghe tiếng em khóc nên dẫn đến em tự tạo cho mình một cái vỏ ốc "tự sướng" để giải tỏa tâm lý.

Tập trung tinh thần cao độ cho việc tự sướng khiến em quên đi cảm giác đau khổ dằn vặt.

Việc tưởng tượng chồng quan hệ với người khác trong khi tự sướng thực ra là cách em đang cố đối diện với tình trạng xấu nhất.
    Theo kiểu: nhìn thấy chồng ngủ với con khác mà mình vẫn lên đỉnh - thì ngoài đời chuyện đó xảy ra mình cũng không sợ nữa

Trạng thái cực khoái khiến em bải hoải, thỏa mãn, là thuốc tê giúp xoa dịu "cơn đau vô hình" của em.

Cái này là một dạng tâm lý, như kiểu có người thích rạch tay, chân, tự làm đau mình khi muốn trốn tránh điều gì đó.

Còn em là thích tự làm sướng mình (may quá).

Đấy, chị phán thế có chuẩn không thì Ạ to cái, cho thêm nhiều chi tiết, dữ kiện rồi các chị bày cách chữa bệnh cho
    • Thành viên webtretho
    • 9 năm
    • 2,213 Bài viết

• 11,440 Được cảm ơn

ôi giời ơi đúng ngày cần thì mặt trời âm u quá thể, sunshine ới ời ù bài mở bát sao mà lâu thế

PS yêu Dab xế, cơ mà từ giờ trở đi chỉ được viết ngắn bằng đấy dòng thôi nhé. Nàng cứ viết dài lê thê tớ lại phải đọc lướt bỏ qua huhu lúc khác quay lại còn khó hơn. Vì mỗi lần tớ trốn vào mấy phút thôi =))
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,810 Bài viết

• 107,302 Được cảm ơn

Viết ngắn đôi khi các em ý chả hiểu gì đâu.
    Đã bảo viết dài là bệnh của tớ rồi.
    Tớ xấu hổ lắm ý

Yama chữa đê
    • 13 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em đọc đi đọc lại những lời chị Dab viết và phải thừa nhận rằng chị nói đúng tâm lý em.
    Nhưng e ko cho ck biết sự hoài nghi, ghen tuông của em thời gian sau đó ( còn hôm biết chuyện thì cũng gầm gào chửi láo- điều chưa bao giờ em làm ) chỉ vì em làm như các chị nói. Tha thứ là tha thứ hẳn, ko dày vò, kích đểu, khơi gợi lại chuyện cũ hay hỏi kiểu quan tâm quá mức như anh đang làm gì đấy, đi đâu đấy, ở đâu đấy....để ck khó chịu và để ck nghĩ mình chưa đc tha thứ. Em tránh điều đó cho ck nhưng trong tâm hồn em thì luôn dằn vặt với câu hỏi : Yêu thương, chăm sóc mình tốt nhất trên đời, sống để cho mình phải tin tưởng bao nhiêu năm thế mà cuối cùng vẫn làm mình tổn thương. Là sao? ( hỏi ông ấy ông ấy cũng ko biết là sao )
    Em ko tin ck nữa nhưng vẫn giả bộ tin để ông ấy làm người ck tốt nhưng bản thân e lo lắng cho tương lai, thấy quá bất an. Anh ấy đúng là kim cương của em chị ạ. E thấy may mắn mới có anh ấy trong đời. Em cảm thấy sợ hãi nếu một ngày anh ấy ngoại tình thực sự chị ah. Em ko thích cách nghĩ vui ngày nào hay ngày ấy, e muốn nghĩ thấu đáo xem mình sẽ làm gì để ngày ấy ko thể xảy ra. Nên em mới lao vào đây với các chị .
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,810 Bài viết

• 107,302 Được cảm ơn

Chữa bệnh thì phải biết bệnh do đâu kiểu ung thư do rượu bia, thuốc lá.

Vậy thì thưa bà lãng đãng, bà phải thật chi tiết cho chúng em là chồng bà đã làm gì, và bà đã làm gì với chồng để mà bà tự đẩy mình vào trạng thái tha thứ.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,105 Bài viết

• 23,342 Được cảm ơn

hihi, mình cũng đang không hiểu, tâm sự gì đó với bạn gái cũ mà nàng "Tha thứ là tha thứ hẳn, ko dày vò, kích đểu, khơi gợi lại chuyện cũ hay hỏi kiểu quan tâm quá mức như anh đang làm gì đấy, đi đâu đấy, ở đâu đấy....để ck khó chịu và để ck nghĩ mình chưa đc tha thứ"...
    ngột ngạt quá không nhỉ?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3,566 Bài viết

• 20,194 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mệt nhỉ, ôm trong tay cục kim cương xong lúc nào cũng sợ trộm nó lấy mất. Đầu óc, suy nghĩ lúc nào cũng luẩn quẩn làm sao để giữ được kim cương, làm thế nào thế ko bị mất, nhiều người muốn thế cơ mà.

Chắc nếu được em langdang cũng muốn cho chồng vào tủ nhốt luôn để khỏi lo bị mất.

Mình thấy sống thế này còn mệt hơn là ko có kim cương.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 711 Bài viết

• 6,287 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chồng là kim cương thì e là gì langdang, sao k nghĩ e là kim cương mà chồng phai giữ nhỉ?
    • 13 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chuyện là chồng em có người yêu cũ, cũng nửa vời ko sâu đậm vật vã gì cả. Em nghe ck kể khi bọn e chưa cưới. Cũng vì chưa sâu đậm hiểu hết về nhau và là người yêu cũ nên e cảnh cáo trc là ko quan hệ, trò chuyện gì với người ấy vì có thể tình cũ ko rủ cũng đến, e bày tỏ rằng nếu yêu thương tôn trọng em thì chiều e đừng làm việc đó. Nói chung là ko có lý do gì để quan hệ với người ta cả, vì em muốn thế . Anh ấy cười và ôm em , ok hết như là một chuyện đơn giản. Thế mà sau đó em lại phát hiện họ giữ liên lạc với nhau với tần suất kinh khủng. Và toàn vào giờ hành chính. Em đã gào thét, lồng lộn lên với ck và anh ta giải thích rằng chỉ là tâm sự những vấn đề khó nói với vợ, là con gái lắm chuyện nên thành ra nhiều chuyện thế, thề là ko có tình cảm gì, rằng là như này như kia. rằng là anh làm thế đã sai rồi. Anh ko nên làm như thế tổn thương em.
    Chuyện của em chỉ có đơn giản như vậy thôi ạ, nhưng e ko hiểu sao đã biết e sẽ tổn thương, em đã đưa thông điệp cảnh cáo rõ ràng rồi mà vẫn còn làm e tổn thương
    Liệu anh ta có yêu e ko hay a ta cần e như một người vợ tốt cho gia đình, cho họ hàng cho các con anh ta hả các chị,
    Đàn ông nghĩ đơn giản, giỏi che dấu cảm xúc , nghĩ gì mình ko biết được
    Thà với người khác e còn đỡ nghĩ đằng này lại là người e đã đưa thông điệp mà còn cố tình làm e đau.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,356 Bài viết

• 118,805 Được cảm ơn

Hay là bạn Lãng Đãng cho chúng mình xin viên kim cương ấy đi. Chúng mình đặt trong nhà chúng mình, xin hứa nó vẫn thuộc sở hữu của bạn. Bạn đỡ phải suy nghĩ cho đau đầu.

Mà vớ vỉn tưởng kim cương với vàng, hóa ra đá tảng cũng nên. Phew..........
    • 227 Bài viết

• 494 Được cảm ơn

Yama chưa đọc kịp bài của Dab cũng chưa chết ai nhưng với bọn ngu lâu dốt bền như chúng tớ thì Dab cứ phải ngoa ngoắt + hài hước + sâu cay nhiều vào. Món của Dab cay mấy bọn tớ cũng ăn ngấu nghiến. Chủ tịch Yama chịu khó "1 người vì mọi người" luôn nhé, đã thương thì thương cho trót. Nha, nha.
    Số phận do con người tạo ra và cũng sẽ do con người thay đổi nó.
    • 2,437 Bài viết

• 16,122 Được cảm ơn

Trời ơi em đây em đây, bị réo quá hèn chi hôm nay em bình minh sớm. Báo cáo cả nhà link tầng mới đây ạ:

https://www.webtretho.com/forum/f188/.../#post32837785

Mà sao em đưa link vào liên kết nó cứ bị lỗi nhờ, chị nào nhiều kinh nghiệm sửa lại hộ em với huhu

Quên, em là gái đã có chồng nha các chị, cơ mà nhà em chồng iu và chìu vợ lắm lun nên mới rảnh rang lên đây nghịch ngợm tung trời thế này ạ
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên webtretho
    • 9 năm
    • 2,213 Bài viết

• 11,440 Được cảm ơn

Uh tớ cũng thấy vui ngon mà.
    chỉ là kinh nghiệm của tớ là dài quá đọc rất hay nhưng mà quên ngay ý chính. Đc cái Dab cũng hay kể đi kể lại lăp đi lặp lại nên cũng ko sao . Bản thân tớ thấy khổ thân nàng Dab cứ phải nói đi nói lại nói mãi với các bạn ý chứ.