TIN TÀI TRỢ.

EQ Trí thông minh cảm xúc - người phụ nữ giữ lửa và hành trình xây tổ ấm (Tầng 26)

• 24 Lượt chia sẻ
  • 170K Lượt đọc
  • 1.54K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,356 Bài viết

• 118,805 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Bạn Vi_Vy đòi hỏi quá nhỉ. Mình chẳng tin bạn thay đổi được MC. Có những thứ bạn phải sống chung và uốn éo cho phù hợp. Còn ko thì bạn toẹt thẳng với MC: Mẹ ạ, con thấy đồ mẹ mua và cho con xấu quắc, từ nay mẹ đừng mua cho con nữa. Ko thì con chỉ có cách mang ra lau nhà thôi.

Thế nhé. MC bạn sẽ giận bạn có thể tới cuối đời nhưng mình tin chắc bà ko bao giờ đề cập tới việc cho bạn nữa.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,810 Bài viết

• 107,300 Được cảm ơn

Hí hí, đang định khoanh tay lắc đầu chán Vi_Vy như wick.
    Đòi hỏi vô lý quá thể.

Cho đồ là quyền của mẹ chồng.
    Nhận / hay không nhận đồ là quyền của mình.

Nên nhớ, trên đời này, cái gì cũng có cái giá của nó.
    Nhận đồ thì sẽ nhận thêm
    Không nhận đồ thì phải chịu bị mất lòng.

Chứ lại thích mẹ chồng phải tự thay đổi, tự ngừng lại - trong khi mình không cần có bất kỳ hành động nào khác - thì thánh cũng chả chiều được.

Cái việc Vi_Vy loanh quanh ý, chẳng qua là cái bênh Sĩ, sống Giả dối, không muốn mẹ chồng nghĩ xấu về mình trong khi mình đang nghĩ xấu về bà - muốn thế thì phải trả giá là uốn éo, mỗi lần bà cho lại một tình huống xử lý khác nhau.

Có mỗi việc quần áo còn loanh qua loanh quanh thì đảm bảo Vi_Vy là tuýp điển hình của mẫu phụ nữ "sống nhờ dư luận"
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 996 Bài viết

• 1,180 Được cảm ơn

@bạn Vyvy: kể người ta cho cái mình ko thích thì cũng bực nhỉ. Chỉ có 2 cách, 1/ dứt khoát ko lấy vài lần để chấm dứt hẳn, và tỏ thái độ rõ ràng, hehe cái này mình hay làm, nhưng có vẻ ko được ổn lắm. 2/ như các siêu nhân nói, cứ lấy rồi làm gì thì làm, quan tâm làm gì, cách này ổn hơn.

Làm gì mình đỡ mệt đầu là tốt nhất, nhưng tốt hơn là cả mình và người khác đều ko thấy khó chịu. Bạn còn đỡ hơn mình, nhà chồng mình họa hoằn lắm mới cho cháu nội chục quả trứng, 2 mớ rau muống, mua cho cháu 2 cái áo thì phải bắt cháu thay ngay, mặc vào để chụp ảnh, ở cùng thì nhắc đến cả tháng là trứng gà nhà ngon lắm..., còn bình thường thỉnh thoảng nhắc đến cả năm là mẹ mang thức ăn lên cho chúng mày, ... Tết rồi chồng mình về bắc tha vào 10 quả trứng gà, thì lão suốt ngày bảo mình: em cho con ăn trứng đi, trứng obnoi nuôi ăn thóc ngon lắm... trong khi obngoai cho 50 quả, cho 6 cái giò, gà, ... nhờ lão mang vào thì ko nhắc đến.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 996 Bài viết

• 1,180 Được cảm ơn

Viết rồi mới đọc bài của Wick và chị Gud. Ngày xưa em cũng như bạn Vivy ấy, nhưng giờ thì em cũng nghĩ theo chiều hướng của các cao nhân rồi. Hé hé, thế là em có tiến bộ phải ko ạ?
    • Thành viên webtretho
    • 9 năm
    • 2,213 Bài viết

• 11,440 Được cảm ơn

Giời ơi đọc bài của godua lăn tèo ra đất. Lạy mẹ, chắc vào topic khác mà làm cho bài than thở Valentine chồng toàn tặng hoa cho mẹ, đi chơi đi với mẹ, tôi ở nhà một mình, chắc sẽ được cả hội xông vào chửi thằng chồng với nhà chồng. Hỏi mãi nói mãi cuối cùng tòi ra được 1 đoạn đối thoại bạn ý cho là bình thường "là nói với bố mẹ chồng là con giết chồng con". Con dâu dám nói thế này với BMC quả là số 1 Việt Nam hàng đầu thế giới, vậy mà còn ngồi đó than thở hoa với chả bông, Valentine với chả ngày Tết.

Gieo nhân nào gặt quả nấy. Cho nên ai mà ngồi đó than thân trách phận hay so bì sao người A B C lại sướng thế sao chồng mình XYZ thế chắc tự xem lại mình đi. Nhìn bạn Godua mà làm gương.

Còn bạn Godua bảo sửa thế nào, tớ vái bạn 10 vái. Không phải vì bạn dám nói thế hay bạn to tiếng hay hung dữ, mà vì bạn KHÔNG cả biết MÌNH DỞ chỗ nào, tưởng mình chỉ có cái "TÂT NÓI TO" thôi.

Bao giờ bạn tự biết bạn dở chỗ nào, bạn sẽ tự khắc phục được tất chẳng cần ai rèn luyện dạy bảo này nọ.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,356 Bài viết

• 118,805 Được cảm ơn

Công nhận. Mình cũng tự nhận mình thuộc dạng dữ dằn, và cũng chả phải con ngoan trò giỏi gì mà gặp bạn Godua với bạn Linh, mình cũng đến ái cả ngại.

Điều khó nhất trên đời có lẽ là nhìn ra được nhược điểm của mình phải không chị em? Nhược điểm của mình thì toàn xuê xoa vo cho tròn thành bé tí lại, còn nhược điểm của chồng thì thổi phồng như cái phồng tôm. Hỏi sao mà ko trục trặc cho được.
    • Thành viên webtretho
    • 9 năm
    • 2,213 Bài viết

• 11,440 Được cảm ơn

Vivi: bảo, mẹ ạ đồ mẹ cho con con mặc không vừa, nhưng cháu bác hàng xóm nhà con lại mặc vừa lắm ạ, con cho hết bạn ấy rồi nhé. mẹ còn không con cho nốt , xong đem từ thiện hết (có bao giờ thắc mắc thì cứ hiểu là cháu bác hàng xóm về quê rồi nhá )

Bà giận hay tự ái cũng chịu thôi, lúc có con nay bà tha chổi cùn dế rách chỗ này nọ về cho cháu, còn điên tiết nữa, đang máu đẻ là tanh bành luôn đấy. Nên có gì giải quyết triệt để từ lúc chưa có con đi

(PS đọc là hiểu thừa luôn chưa có con. Có con rồi chả ai bận tâm nổi ba chuyện quần áo vớ vẩn này).
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,105 Bài viết

• 23,342 Được cảm ơn

Sáng nay mình cũng lượn mấy nhà sách mà ko tìm được cuốn nào trong số sách các bạn và Pretty giới thiệu...có lẽ phải về order như bạn gì chỉ...

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,356 Bài viết

• 11,591 Được cảm ơn

hahaa, bạn godua mới kể có 1 câu nói của bạn ý mà ai cũng phải kêu giời lăn tèo ra đất. Bạn ý mà kể thêm 3 tiếng chửi chồng nữa thì bà con có khi khuyên ông chồng li dị sớm ý chứ

@Godua: lời nói chẳng mất tiền mua. Bạn có thấy chỉ với vài câu nói cảm thông với chồng và gia đình chồng mà cục diện nhà bạn AnNhi thay đổi 180 độ không? Còn cách làm sao để nhỏ nhẹ thì các mẹ đã chỉ ra cho bạn ở post trước hết rồi còn gì.
    Mình là HỒNG CẦM nhá, gọi là PINK cũng được. Nhưng đừng gọi là Hồng Cam hay Hong Cam

Mọi cái trên đời này
    Chỉ tốt khi đang mới
    Nhưng con người
    Phải sống trọn đời mình, phải đợi
    Đến già mới tốt và khôn.

(thơ cổ Nhật)
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,978 Bài viết

• 23,244 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ối giời ơi, đọc tiếp mới thấy bạn Gò dưa dữ như chằng lửa ấy.

Tớ nhớ lâu rồi đi nhậu với đám đàn ông, co một ông tớ chỉ biết sơ sơ thôi, nhậu hơi tưng tưng ổng kể vợ ổng đẹp lắm, sẹc xì nữa, cơ mà bả dữ lắm, dữ đến nỗi tối đến nằm trên giường định động thủ thì nhớ tới cảnh bả dữ mà ổng xìu luôn, không còn tí hứng nào nữa.

Chắc chồng Gò dưa cũng vậy quá.Mà đây là vợ ông đó đẹp lắm nha.

Có bà rất giang hồ dữ với người ngoài, nhưng với chồng ngọt như mía lùi, chồng mê tít.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên webtretho
    • 9 năm
    • 2,213 Bài viết

• 11,440 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hong_Cam Xem bài viết
    hahaa, bạn godua mới kể có 1 câu nói của bạn ý mà ai cũng phải kêu giời lăn tèo ra đất. Bạn ý mà kể thêm 3 tiếng chửi chồng nữa thì bà con có khi khuyên ông chồng li dị sớm ý chứ

@Godua: lời nói chẳng mất tiền mua. Bạn có thấy chỉ với vài câu nói cảm thông với chồng và gia đình chồng mà cục diện nhà bạn AnNhi thay đổi 180 độ không? Còn cách làm sao để nhỏ nhẹ thì các mẹ đã chỉ ra cho bạn ở post trước hết rồi còn gì.
    Ét xì tăng, vấn đề của bạn Godua không phải là chuyện NÓI TO hay NÓI NGỌT nhé . Mà là bạn ấy không có cái TÂM nghĩ cho người khác. HC tưởng tượng mình là MC nghe con dâu nói thế xem tâm trạng thế nào? Chồng tâm trạng thế nào?

Làm phụ nữ có thể to tiếng, có thể dữ dằn, có thể cứng, có thể ngố, có thể ghê gớm, có thể nóng giận, có thể đủ thứ, nhưng làm phụ nữ mà không có cái TÂM hoặc không biết luyện cho mình có một cái TÂM trong sáng, thì khổ cả đời,đến đời con mình cũng khổ. Tớ cũng chả khéo thậm chí vụng, nóng giận, to tiếng đủ thứ có cả, nhưng cái TÂM của tớ chả ai chê trách được, nên tớ có giận cháy cả tim gan tớ cũng ko bao giờ nói ra được 1 câu quá đáng.

Nên bạn Godua bao giờ biết nghĩ cho người khác, tự ngậm miệng vì lời nói của mình sẽ làm đau người khác, thì bạn ý sẽ tự sửa được tính.

Chứ chả có thuốc nói ngọt nào cả. AnNhi làm được vì em ấy đã bắt đầu nghĩ đến cảm nhận của chồng, thương chồng thật lòng. Giống AnNhi mình tặng Godua một câu tập "think on other's shoes". . Tớ cũng vậy thôi.

Chỉ có thế thôi, chữa bách bệnh.
    10 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,810 Bài viết

• 107,300 Được cảm ơn

@ yama: đọc case nhà godua hôm nay tớ cũng lăn ra cười.

Giờ có thêm 1 kinh nghiệm cho nhà EQ là nếu bạn nào bảo, em chỉ có "tật nói to tiếng" là tổ tư vấn phải bắt đưa ra ví dụ cụ thể là "to tiếng" theo kiểu cao giọng, hay dọa giết chồng ha ha.

Thôi may là godua khai ra bệnh thật của mình.
    Và còn may vô cùng tận là chồng godua tốt nhịn - thề riêng quả vợ như thế mà 4-5 ngày sau mới dám thỏ thẻ lên ý kiến thì mình thấy yêu lắm ý .

Nên cái chính là godua biết mình DỞ rồi - THẢM HỌA TOÀN PHẦN rồi - thì đừng nghĩ là mình chỉ có "tật xấu nhỏ" nhé.

Mình thì có niềm tin là bạn godua sẽ sưả đổi được bản thân yama ạ.

Chỉ nhắc godua một chuyện là: bạn có vẻ ôm đồm quá nhiều việc nhà khiến mình mệt mỏi, stress, rồi sinh ra cáu bẳn với thằng chồng lười nhác.

Cách xử lý là gì, là "cho đi ít thôi", chỉ CHO CÁI CHỒNG CẦN.

Chồng nó hiền như thế thì nhà bẩn tí, cơm không nấu ra ăn hàng, quần áo cho vào máy vài ngày 1 lần, tự godua phải tháo mình khỏi các gông cùm, xiềng xích làm bạn mệt về mặt thể xác.

Thay vì godua luôn là người gào lên anh lười thế, anh không chịu làm cái này, anh không dọn cái kia - thì godua thử 1 lần để cho chồng lên tiếng theo kiểu:

+ Em ơi, chưa là hộ anh bộ quần áo à / nhà mình hôm nay bừa thế hả em / giờ này vẫn chưa nấu cơm hả em ...v...v...

Thì godua trả lời
    - Ôi chết, tự nhiên hôm nay em mệt quá anh ạ, đầu óc cứ choáng váng. ANH là quần áo / dọn nhà / nấu cơm HỘ GIÚP EM ĐƯỢC KHÔNG. - mặt đau ốm vào, giọng mềm vào.

Chồng godua với tính cách hiền sẽ chả dám nói gì đâu, sẽ gãi đầu loanh quanh kiểu thế à, thế ờ, rồi chuồn chứ cũng ko làm đâu ===> thì kệ mẹ nó, vì mấy việc đấy ko làm ko chết người.
    Kể cả con đói kêu khóc váng nhà thì cũng phải thể hiện cho chồng thấy em mệt, em cần nghỉ ngơi quá anh ạ.

Rồi phải thể hiện cho chồng thấy là, sau khi em nghỉ mệt, thì em nhấc người dậy nặng nề, giọng ngọt ngào "Anh ơi, lấy hộ em cốc nước được không" - mặc dù có thể lúc không có chồng ở đấy mình vẫn khỏe như voi

Godua phải hiểu là bạn đang hổ báo la hét, làm việc trâu chó hùng hục, thì cái thang tốt nhất để bạn leo xuống nói nhỏ nhẹ, làm việc ít là ỐM, MỆT - lý do quá chính đáng.

Mà có như thế, mới tạo không gian, hoàn cảnh để chồng có thể trở thành ĐÀN ÔNG - vì bệnh của chồng godua là phải vía vợ, vợ nó làm cho mình sun hết các loại vòi.

Nên godua phải chữa thương cho tâm hồn mong manh của chàng ý.

Mà không phải ốm phát nó chăm ngay đâu, nó sẽ để cho nằm thối ra đấy, chả hỏi han gì đâu cũng kệ mẹ nó.
    Việc cần làm là để cho nó quen dần với giọng nói nhẹ nhàng.
    Mà mình cũng có cớ nghỉ ngơi để không bị stress.

Vì đơn giản "không phải làm thì đâu phải kêu".

Vậy đấy, sống bẩn, sống bừa, quần áo nhàu, cơm nấu muộn...v...v... KHÔNG GÂY CHẾT NGƯỜI.
    Nhưng nếu đanh đá, hổ báo, ghê gớm... thì CHỒNG HẾT YÊU là cái chắc.

Biết mình cần làm gì rồi chứ hả
    Nói thế mà vẫn chưa thủng thì mình cũng đến khoanh tay Ạ to - rồi trả cho các cao nhân khác trị
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3,566 Bài viết

• 20,194 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình đọc bài của bạn godua cũng bò ra mà cười. Chồng em thích ngọt lắm ạ, thế mà anh ấy chê xấu cái em gọi ngay ba mẹ anh ấy ra đòi giết anh ấy, thế mà sao anh ấy lại ko tặng hoa tặng quà cho em nhỉ.

Thôi để tớ cười tiếp cái đã.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 61 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Chào các mẹ, mình rất thích topic này và âm thầm leo các tầng để học hỏi. Chỉ âm thầm thôi chứ chưa dám đưa tình huống nhà mình ra đây nhờ các mẹ tư vấn, nhưng thực sự đến ngày hôm nay thì mình rơi vào ngõ cụt và không biết phải làm thế nào.
    Chuyện nhà mình như thế này:
    Vợ chồng mình lấy nhau được 9 năm, trước khi lấy thì cũng yêu nhau 5 năm, thời gian không phải là ít để hiểu nhau. Bọn mình có 2 bé, bé lớn 9 tuổi và bé thứ 2 được 5 tuổi.
    Mình hình thức khá, công việc ổn định, tính tình đơn giản hơi vô tâm nhưng vẫn được bố mẹ chồng thương.
    Chồng mình thì tốt tính, cũng quan tâm đến gia đình, vợ con, chịu khó giúp vợ việc nhà. Tuy nhiên thì ham chơi, thích bài bạc và lăng nhăng và đặc biệt rất khéo mồm với các chị em.
    Cách đây 5 năm chồng mình có ngoại tình, hai vợ chồng cũng trải qua nhiều sóng gió và về với nhau, mình cũng thay đổi cách sống, quan tâm đến chồng nhiều hơn, cuộc sống rồi công việc có những lúc stress không tránh khỏi cãi nhau, giận nhau, nhưng mọi việc lại bình thường. Xin nói thêm, chồng mình làm việc nhàn hạ, lương thấp nên rất có nhiều thời gian, anh ý rất hay lên các trang web kết bạn để tìm bạn gái, cái này mình biết nhưng chưa bao giờ bắt được tận tay, vì mình đi làm từ sáng đến tối mới có mặt ở nhà, mình giận dỗi có, cãi nhau có nhưng chỉ làm cho anh ý lui vào hoạt động bí mật tinh vi hơn.
    Gần đây mình lại phát hiện ra anh ấy lại bồ bịch với 1 người hơn anh ta 12 tuổi, mình sốc thật sự, mình yêu cầu nói chuyện nghiêm túc thì anh ta chỉ im lặng và van xin mình tha thứ, nói chỉ yêu vợ và không thể sống thiếu vợ con, rồi hứa hẹn thề thốt đủ điều, lúc đó thực sự mình cũng mủi lòng và tha thứ, vì mình còn yêu chồng lắm. Sau một thời gian, mình lại phát hiện ra anh ta tiếp tục liên lạc lại với người kia, mình đã đưa con ra ngoài ở và tuyên bố li thân. Trong thời gian li thân mình thấy anh ta khổ sở, rượu chè suốt và suốt ngày cầu xin mình tha thứ. Thực sự trông anh ta rất khổ sở và có vẻ ân hận thực sự. Thêm nữa hai đứa nhà mình rất yêu bố, bố luôn là thần tượng của bọn trẻ, suốt ngày đòi về với bố làm mình căng thẳng nên thêm lần nữa lại quay về. Đến lúc này chắc mọi người thấy mình nhu nhược lắm phải không. Mình cũng thấy mình nhu nhược và không quyết đoán, và tin vào sự thay đổi của chồng một cách ngây thơ. Thực sự khi về với nhau hai vợ chồng mình rất hạnh phúc, anh ý tỏ ra hạnh phúc ra mặt, quan tâm đến vợ từng li từng tí, và mình đã tin anh ý thực sự thay đổi, mình cũng đáp lại tình cảm của chồng, rất quan tâm đến chồng và tránh cãi nhau xích mích, hai vợ chồng đi đâu cũng có nhau, và chuyện kia cũng thật tuyệt vời ( mình nhấn mạnh điều này để thấy rằng anh ta không hề thiều Sex).
    Nhưng... sau 1 tháng, tình cờ mình đọc được tin nhắn của anh ta với một người đàn bà khác, kiểu gạ gẫm cặp kè với nhau. Anh ta liên tục gạ người kia đi nhà nghỉ, kêu nhớ rồi thích, muốn được gặp gỡ, muốn được quan hệ. Trời ơi, hàng ngày anh ta vẫn nói yêu vợ mà lại đi làm những việc mình không tưởng tượng nổi. Anh ta đã kịp xóa hết tin nhắn trước khi mình đưa ra bằng chứng, hiện tại mình chưa nói chuyện gì với anh ta cả, cả hai đang im lặng. Vì thực sự mình không biết nói gì nữa, thời gian vừa qua những gì cần nói đều đã nói hết rồi.
    Mình bối rối quá, chưa xác định được hướng đi trước mắt là thế nào. Các mẹ ở ngoài cuộc sáng suốt cho mình lời khuyên với. Mình cần phải làm gì lúc này. Thực sự mình không muốn li hôn nhưng nếu đây là giải pháp cuối cùng thì mình cũng sẵn sàng làm mặc dù rất đau. Thời gian qua mình không làm ăn được gì cả, cũng cố gắng không nghĩ đến và yêu bản thân nhiều hơn, gặp gỡ bạn bè... nhưng trong đầu lúc nào cũng hiện diện nỗi đau này.
    Trong trường hợp phải li hôn, về tài chính thì mình không lo, trước đây mình vẫn lo hết tài chính trong nhà.
    Xin lỗi nếu bài viết của mình hơi lủng củng, vì hiện tại cảm xúc của mình hỗn độn quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,356 Bài viết

• 118,805 Được cảm ơn

Mình cũng nhớ bạn Godua đã lên nhà EQ 1 lần lâu lâu rồi, mà ko nhớ hồi đấy chuyện thế nào và chị em tư vấn ra sao. Chứ giờ đọc thì thấy tẽn toàn tập ấy. Giá Mà nói rất chuẩn về bản chất sự việc, và siêu nhân thì chỉ ra bài để thực hiện step by step ấy.

Mình thì nghĩ giống siêu nhân là bạn Godua có thể sửa được. Thực ra vấn đề là sống quá vô tâm và hời hợt thôi nên ko để ý tới suy nghĩ và cảm xúc của người khác. Nên để ý một chút là ok. Nói thật chứ mình mà nói với MC như thế chắc lão chồng mình cho mình ăn tát và đạp thẳng ra khỏi nhà rồi, chứ ko được như chồng bạn Godua đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,356 Bài viết

• 11,591 Được cảm ơn

Cho bạn ý tập từ từ từng bước nhỏ đi nàng Yamanote ơi. Đầu tiên là tập bài say Yes của chị Về Nguồn, tập nói ít của nàng, tập thêm bài nói nhỏ nữa. Tức nhiên tập nghĩ cho người khác thì phải xuyên suốt trong tất cả các bước này.

Đầu tiên là từ chuyện bạn ý kể. Chồng mới chê 1 câu mà bạn máu điên lên tận não, mất kiểm soát ngôn từ, tuyên bố với cả BMC đòi giết chồng. Bạn ý thử tưởng tượng chồng bạn ý chửi và quát tháo bạn ý như bạn ý làm với chồng thì chồng bạn nghĩ gì nhỉ?

Và Godua thử liệt kê tất cả các câu nói bạn từng thẳng mặt chê chồng chửi chồng ra, rồi tưởng tượng những câu nói đó chồng dành cho mình, bạn sẽ biết cảm giác của người khác nay thôi.

Đừng có vin cớ "tại anh A nên tôi nói B", chẳng có lý do nào cả, chỉ có 1 câu nói được nói ra và người nghe bị tổn thương vì nghe câu nói đó. Như bạn rõ ràng trong mắt mọi người bạn vừa dữ vừa xấu mà chồng nói sự thật đó ra bạn cũng thấy tổn thương đấy thôi.
    Mình là HỒNG CẦM nhá, gọi là PINK cũng được. Nhưng đừng gọi là Hồng Cam hay Hong Cam

Mọi cái trên đời này
    Chỉ tốt khi đang mới
    Nhưng con người
    Phải sống trọn đời mình, phải đợi
    Đến già mới tốt và khôn.

(thơ cổ Nhật)
    • Thành viên webtretho
    • 9 năm
    • 2,213 Bài viết

• 11,440 Được cảm ơn

Dab ơi, Tớ vẫn chưa nghĩ vấn đề của Godua là chuyện hàng ngày, mà vì bạn ý đơn thuần quá thậm chí không biết nghĩ đến cảm nhận người khác, nên cứ khơi khơi nói, thậm chí khơi khơi kể chuyện cho chúng ta nghe (chứ người khác có khi trót nói thì ngượng lắm chả dám kể ra đâu, sau đó có mà đi xin lỗi cả tập đoàn nhà chồng).

Bao giờ Godua nghĩ, mình là phụ nữ, mình muốn chồng con cảm nhận được sự quan tâm và tình cảm của mình.

Thì ngày Valentine chồng có không tặng mình mình tự tặng chồng.

Nói gì trót sai thì tìm cách phân bua xin lỗi trước, bù đắp này nọ (lúc bù đắp thì mình ko thể "Đòi này" "đòi nọ"). Hạn chế lần sau. Uốn lưỡi 7 lần. Một lời nói có thể xóa tan tất cả nỗ lực trước đó. Mình hay nói linh tinh quá thì quyền gì mà đòi hỏi tình cảm từ người ta?

Chứ cứ khơi khơi nói xong lại cho là mình chỉ dữ mồm khẩu xà tâm phật, chỉ nói thôi chứ ko có ý thế, lần sau nói tiếp.

Thì cuộc sống thế đã là may lắm, cảm ơn trời đất có 1 nhà chồng như thế.
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,810 Bài viết

• 107,300 Được cảm ơn

@ wick: mấy hôm trước thì xếp hàng xí chồng em AnNhi.

Hôm nay mình lại bẽn lẽn đứng vào hàng xí chồng bạn Godua.

2 quả này mà vào tay mình thì á ......không phải khấn lại chả ngoan hiền, mẫu mực, kiếm tiền như nước ngay

=============

@ yama: đồng ý với nàng vụ đàn bà nhiều khi nói khơi khơi cho sướng mồm.

Rất nhiều case lên đây toàn vin vào lý do "Em không quen nói ngọt, tính em nói thẳng, nghĩ sao nói vậy ...bla...blo..."

Nhưng thử đặt địa vị thằng chồng cũng bảo "Anh không quen kiềm chế, tính anh thích chửi, nghĩ sao nói vậy, thích đánh là đánh ...v...v... thì không hiểu chị em còn dám gàng cái mồm ra mà đòi người khác phải nghĩ cho mình không nhỉ
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,860 Bài viết

• 1,892 Được cảm ơn

Đầu năm em vào nhà tự thú trước bình minh để nghe cả nhà ném đá huhuhu....
    Cả cái tết vừa rồi nhà em 4 mống thì hết 3 lăn ra bệnh, tiền bạc cứ thế veo veo hết, còn có nhõn vài trăm nghìn. Em đang chờ cuối tuần này là có lương lại xông xênh, thế mà tối qua bố chúng nó đi mua cái bộ đàm cho hai cu, hết hơn trăm. Em điên tiết quá cứ cằn nhằn
    V- Đang hết tiền anh lại cứ mua linh tinh.
    C- Ăn cả bao nhiêu mua cho con tý đồ chơi thì tiếc
    V- Em ko tiếc nhg mà ko phải lúc này, đợi vài ngày nữa có lương thì thích mua cái gì chả được
    C- Thế nào có mỗi 100 nghìn cũng ko được quyết thì làm cái mẹ gì nữa
    V- Anh đừng có nói cái kiểu lý luận đấy, đang hết sạch tiền ko có mà tiền ăn nữa kia kìa, chừng nào có em đã chả tiếc.
    C- Đây thích thì lấy hết đi (móc hết tiền trong túi ra để trên tủ)

Haizo cứ có việc thì ông ý cứ lăn ra ăn vạ kiểu em ỷ em làm ra tiền ko cho ông ý ăn xài gì. Nhưng thực ra trong nhà mỗi ông ý là tốn kém nhất (quần áo thì xịn, đt thì xịn, giày dép thì toàn đắt lòi), em chả dám tiêu mấy cho mình, con thì thuốc men học hành mới tốn. Cái kiểu "cả vú lấp miệng em" suy diễn có lợi cho lý lẽ bản thân đấy làm em tức điên.

Sáng này hắn đi mà ko lấy cái xấp tiền trên tủ hôm qua quăng ra. Em đưa cho nhắc thì hắn quẩy xe đi miệng chửi bới cái gì đó...

Đầu năm đầu tháng em lại phát tiết sai rồi huhuhu....
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 69 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

Em cứ f5 mãi chờ bài của các chị.
    Mất lòng mẹ chồng là điều không ai muốn, bất đắc dĩ mới phải thế đúng ko ạ.
    Nên em tìm các cách khác để giải quyết trước. Em dài dòng cũng chỉ là trình bày là em đã thử uấn éo các kiểu rồi. Em cũng định kệ cứ nhận rồi bán đồng nát cho họ lau máy cơ khí , 2k/1 yến, nghĩ tới những cái mẹ bỏ tiền ra mua có cái 20-30k nhưng nhiều cái cũng tốn,thậm chí mẹ còn ko mua đồ cho mẹ để mua cho em, rồi công mẹ lặn lội đi xin, em thấy thương lắm, mà không thể dùng nổi nên mới muốn tìm cách để mẹ dừng. Mấy lần đầu em công nhận em có lòng nghĩ xấu, sân si tự ái này kia, nhưng qua giai đoạn thấy mẹ kiên trì tìm nhiều về cho em chọn, em thấy thương thực lòng ý ạ. Ý nghĩ tốt xấu đan xen ạ.
    Nói phũ để mẹ dừng, vừa đỡ tốn tiền tốn công mẹ, mình cũng không bị áy náy mỗi lần từ chối hoặc bỏ đồ đi, là phương án cuối cùng của em. Vẫn thấy lăn tăn vì phải làm mẻ đi một mảnh tình cảm của một mối quan hệ vốn đã khó xây dựng, nhưng có lẽ em phải áp dụng thôi.
    Chồng em nói, yêu em vì 66,6%. Là vì con người em 66,6% tốt, còn lại là xấu. Phần tốt của em cao hơn nữa thì chưa chắc đã là con ng ck em yêu. hihi. Em cũng biết mình có nhiều tính xấu ,nên các chị mắng em vẫn toét miệng cười đấy ạ. Nặng lòng quá nên vào tâm sự, cũng là để các chị ủn tinh thần để thực hiện phương án cuối đấy ạ. Cảm ơn các chị dành thời gian cho em. Em lại luyện chưởng tiếp ạ.