TIN TÀI TRỢ.

EQ Trí thông minh cảm xúc - người phụ nữ giữ lửa và hành trình xây tổ ấm (Tầng 26)

• 24 Lượt chia sẻ
  • 170K Lượt đọc
  • 1.54K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,978 Bài viết

• 23,244 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào nhà mình tầng mới, không hiểu sao dạo này tớ rất khó post bài lên wtt, mấy lần loay hoay thế nào lại bị mất sạch.Hôm trước gõ một bài thật dài về cái chuyện dạy con tuổi ẩm ương rồi cũng mất tiêu, chán ghê.
    Sáng nay vô được 1 lúc lại out, theo lời Har tớ đọc cái topic của bạn Sóc con, đọc lướt thôi mà thấy buồn dễ sợ.
    Buồn vì đồng cảm với Sóc là lẽ dĩ nhiên rồi, nhưng buồn nhiều hơn là cách mọi người nhìn nhận vấn đề về chuyện của Sóc.
    Hàng trăm comment ào ào vô nhận sao chuyện nhà Sóc giống nhà mình thế, rồi ngưỡng mộ cách hành xử của Sóc,rồi Sóc thật tuyệt vời, thật có bản lĩnh.v.v.
    Vậy mà riêng tớ thì lại nghĩ khác, tớ thấy chua chát, thương Sóc thật nhiều nhưng công tâm mà nói chuyện đến thế này lỗi phần nhiều ở Sóc,khi chồng chưa NT thì Sóc đã không biết giữ lửa trong gia đình là một nhẽ, nhưng khi xảy ra rồi chính Sóc lại càng làm cho mọi việc tồi tệ hơn khi không giải quyết rạch ròi, không xác định rõ ràng nên giữ hay bỏ chồng.Chính cách cư xử của Sóc lại càng đẩy chồng ra xa hơn, để cho sự việc trở nên tồi tệ , bẽ bàng với tất cả mọi người trong cuộc, bỏ nhau thì cũng đã bị tổn thương quá nhiều, mà quay về với nhau lại càng không được.
    Và mọi người thì vô cùng hả hê khi chồng Sóc không hạnh phúc,Sóc thì được chàng phi công trẻ yêu thương, nhưng chả ai nhận thấy ẩn chứa đằng sau câu chuyện là nỗi đau, là ân hận dày vò của cả ba người trong cuộc.Cũng chả ai nhận ra được căn nguyên của sự việc và cách hành xử vô cùng cảm tính của hai vợ chồng Sóc, nếu chị em cứ đua nhau học cách cư xử đề cao cái tôi của mình như thế thì bao nhiêu gia đình sẽ không có cơ hội hàn gắn?
    Và topic ấy có thật nhiều người đọc hầu như để thỏa mãn tính hiếu kỳ, để được xem hồi kết sẽ ra sao chứ mấy ai rút ra được bài học cho riêng mình.
    Vậy rồi mới thấy thật sự trân trọng nhà EQ, cứ miệt mài giữ lửa suốt hai mươi mấy tầng rồi, tớ thấy hơi xí hổ với mọi người,tớ lại rón rén quay trở về.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 359 Bài viết

• 1,624 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi saudau Xem bài viết
    Chào nhà mình tầng mới, không hiểu sao dạo này tớ rất khó post bài lên wtt, mấy lần loay hoay thế nào lại bị mất sạch.Hôm trước gõ một bài thật dài về cái chuyện dạy con tuổi ẩm ương rồi cũng mất tiêu, chán ghê.
    Sáng nay vô được 1 lúc lại out, theo lời Har tớ đọc cái topic của bạn Sóc con, đọc lướt thôi mà thấy buồn dễ sợ.
    Buồn vì đồng cảm với Sóc là lẽ dĩ nhiên rồi, nhưng buồn nhiều hơn là cách mọi người nhìn nhận vấn đề về chuyện của Sóc.
    Hàng trăm comment ào ào vô nhận sao chuyện nhà Sóc giống nhà mình thế, rồi ngưỡng mộ cách hành xử của Sóc,rồi Sóc thật tuyệt vời, thật có bản lĩnh.v.v.
    Vậy mà riêng tớ thì lại nghĩ khác, tớ thấy chua chát, thương Sóc thật nhiều nhưng công tâm mà nói chuyện đến thế này lỗi phần nhiều ở Sóc,khi chồng chưa NT thì Sóc đã không biết giữ lửa trong gia đình là một nhẽ, nhưng khi xảy ra rồi chính Sóc lại càng làm cho mọi việc tồi tệ hơn khi không giải quyết rạch ròi, không xác định rõ ràng nên giữ hay bỏ chồng.Chính cách cư xử của Sóc lại càng đẩy chồng ra xa hơn, để cho sự việc trở nên tồi tệ , bẽ bàng với tất cả mọi người trong cuộc, bỏ nhau thì cũng đã bị tổn thương quá nhiều, mà quay về với nhau lại càng không được.
    Và mọi người thì vô cùng hả hê khi chồng Sóc không hạnh phúc,Sóc thì được chàng phi công trẻ yêu thương, nhưng chả ai nhận thấy ẩn chứa đằng sau câu chuyện là nỗi đau, là ân hận dày vò của cả ba người trong cuộc.Cũng chả ai nhận ra được căn nguyên của sự việc và cách hành xử vô cùng cảm tính của hai vợ chồng Sóc, nếu chị em cứ đua nhau học cách cư xử đề cao cái tôi của mình như thế thì bao nhiêu gia đình sẽ không có cơ hội hàn gắn?
    Và topic ấy có thật nhiều người đọc hầu như để thỏa mãn tính hiếu kỳ, để được xem hồi kết sẽ ra sao chứ mấy ai rút ra được bài học cho riêng mình.
    Vậy rồi mới thấy thật sự trân trọng nhà EQ, cứ miệt mài giữ lửa suốt hai mươi mấy tầng rồi, tớ thấy hơi xí hổ với mọi người,tớ lại rón rén quay trở về.
    Em nhớ mang máng là có thấy bạn Sóc xuất hiện trong nhà EQ, nhưng hình như chỉ bấm cám ơn, không post bài. Không biết em có nhớ nhầm không nữa, nhưng lúc đọc những phần đầu tiên của Sóc, em đã thấy Sóc cũng có nhắc đến khi gặp khủng hoảng, có vào đọc các bài trong WTT, có lẽ chính là topic nhà EQ chăng?

Em cũng là người hóng đọc topic của Sóc, theo em thấy lối kể chuyện khá hấp dẫn, nhất là em cũng thấy rất giống em, nhưng em chỉ đọc mỗi phần chuyện 2 vợ chồng thôi, em lướt chuyện của Thắng, tóm lại đúng là em chỉ tò mò kết cục 2 vợ chồng thế nào, lòng vẫn mong 2 vc hàn gắn rạn nứt, gia đình không đổ vỡ. Người ta thường đọc và cảm theo tâm lý bản thân mà.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,105 Bài viết

• 23,342 Được cảm ơn

uh, mấy nay mình cũng có đọc top bạn Sóc, nhưng ko comment gì, cũng như Saudau, mình cũng thấy bạn ấy để trôi nhiều cơ hội để hàn gắn, đặc biệt chồng bạn ấy đã có những chia sẻ đáng giá, khi lần đầu bạn ấy phát hiện ra em kia và nói chuyện...mình ko comment bên ấy vì ko lẽ bảo họ vào nhà EQ đọc...bạn ấy, dường như chưa hành động gì để kéo chồng về phía mình...

ít nhất sau bao nhiêu năm ăn dầm nằm dề nhà EQ, mìnhh cũng nhìn nhận được các lỗ hổng trong quan hệ gia đình....hôm trước mình tính đề cập đến top bạn ấy trong nhà EQ, và tính nói rằng, các bạn trẻ trẻ mới vào, đang kêu là mối quan hệ thế này thế khác, nên đọc và phân tích xem, nếu là m2inh trong từng giai đoạn thì làm gì...giống như case study vậy á...nhưng cũng ngại...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 1,089 Bài viết

• 2,328 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào các chị
    Hoang mang và đau buồn quá, em post chuyện của nhà em, những mong nhận được lời khuyên sáng suốt của người ngoài cuộc, của các chị có kinh nghiệm xử lý khủng hoảng, hoặc ít ra, khi e viết xong, e nhìn lại những dòng chữ của mình có khi lại thấy đời sáng sủa hơn, ko bế tắc như mình nghĩ.
    Vợ chồng chúng em: vừa chạm ngưỡng 30, cưới nhau 3 năm và đang hiếm muộn. Chồng làm công an, vợ làm cty, công việc cả hai bận bịu, chồng hay đi trực và vợ hay phải đi công tác. Đồng lương ổn định, đủ sống và dư một chút tiết kiệm. Cả hai vừa mới có nhà để ở, chủ yếu do bmc xây (cho một nửa và một nửa còn lại cho các con vay, sau này ec lập gđ phải gửi lại để lo cho chú hai), có vay mượn họ hàng một ít nữa.
    Bố mẹ hai bên đều là giáo viên sắp nghỉ hưu, lương hưu đủ sống nhưng tiết kiệm ko nhiều, cả hai bên đều ở quê, vc em ở trên HN. Hai gđ đều yêu thương con cháu theo cách khác nhau.
    Lấy nhau 3 năm chưa có con, hai bên đều vun đắp động viên chúng e có bầu, em đã 4-5 lần có thai nhưng đều ko giữ được ở gđ thật sớm, sk sinh sản cũng bị tổn thương kha khá do những lần chữa trị, cả hai quyết định đi tton. Giữa lúc vừa làm nhà và còn nợ xong mà qđ ntn thì cũng khá khó khăn về tài chính, nhưng bmc và c và cả bm em thúc giục, vả chăng chưa phải vay nợ người ngoài nên tụi em cũng quyết, vì sợ để lâu tỷ lệ thành công cũng bị giảm bớt.
    Thế nhưng vừa mới qđ thế thì được tin mẹ em bị ung thư tái phát. Phải nói thêm mẹ em đã bị di căn từ năm 2013 và từ đó đến nay là một quãng thời gian khó khăn liên tiếp, bà đã trải qua 1cuộc phẫu thuật kỳ tích cho 2 khối mổ cùng lúc, 1 đợt xạ trị và 12 đợt hóa trị trong 1 năm. Nếu ko có sức khỏe, sự kiên cường và lạc quan thì chắc ko qua khỏi. Được năm 2014 yên ổn, bình phục thì đến bjo bs thông báo mẹ lại có 1 khối u nữa cần xạ trị và thêm 12 đợt hóa trị nữa. Cả nhà đều rất buồn, rất hoang mang nhưng ko dám thể hiện ra để tránh tác động đến mẹ, mẹ em dường như cũng muốn mn ko lo lắng nên tỏ ra bình thản lắm. Nhưng e biết, dù khỏe đến đâu, kiên gan đến đâu cũng ko tránh khỏi lo lắng sợ hãi
    Lại nữa, bmc em đi khám sức khỏe và cũng phát hiện ra bố chồng em có 1 khối u trong gan, tuy còn phải tiến hành một số xét nghiệm khác để tầm soát ung thư, nhưng với thể trạng ốm yếu, thói quen uống rượu hút thuốc của bố, thì khả năng xấu.
    Bố đẻ em thì bị tiểu đường, cao huyết apsv.v đủ thứ bệnh của người già và cần chăm sóc.
    May ra còn mẹ chồng em sức khỏe vẫn chưa có gì đáng lo ngại.
    Vậy là sắp tới vợ chồng em phải đối mặt với khủng hoảng: chăm sóc hầu hạ bố mẹ hai bên, lo cho chính mình. Khó khăn cả về tài chính và nhân lực. Sở dĩ nói khó khăn cả về nhân lực là vì: nhà chồng em có 2 anh em đều làm công an, nghề này thì các mẹ biết rồi đi sớm về hôm, nhà em có 3 chị em gái thì em là đầu lại hay phải đi công tác, cô thứ hai một nách hai con vừa mới sinh đứa thứ hai, cô thứ ba đang đi học trong quân đội. Trọng trách chăm sóc và lo cho bố mẹ sẽ đặt lên vai vc chúng em.
    Đứng trước những khó khăn như thế em thấy mình yếu đuối quá, bây giờ đã hết sốc với tin xấu, nhưng đau đớn và niềm thương mẹ thì day dứt, khiến em khó tập trung vào việc gì. Mấy ngày qua chồng an ủi em cũng đỡ nhiều cái sự bi lụy, vui vẻ lên tránh làm tình hình rối thêm, đồng thời có bàn phương án giải quyết khó khăn:
    Về tài chính, đối với bố mẹ em, các cụ có tiết kiệm được 1 ít, vc em lại đang nợ các cụ khi làm nhà, cho nên vc em thống nhất sẽ gom tiền tiết tiệm đủ để trả các cụ và lo thêm cho cac cụ một chút nữa. Tổng số tiền gom vào chắc cũng đủ để cho mẹ em chữa xong 12 đợt hóa trị. Nếu cả bố chồng em phải chữa trị nữa thì sẽ nghĩ tới phương án bán ngôi nhà mới xây. Em có bàn tới phương án tạm hoãn tton lại, chờ lo cho các cụ xong nhưng chồng em ko đồng ý, bảo em vẫn phải tiến hành, với lý do để lâu tuổi đã lớn, càng để lâu càng khó, mà việc lo cho các cụ còn dài, ko thể chờ, các cụ cũng mong lắm rồi, nhà lại con trưởng.v.v Em thì cũng mong có nhưng thấy mạo hiểm quá, chưa biết phải làm sao. Mong các chị tư vấn nên hay không nên ạ
    Về lâu dài phải nghĩ cách kiếm tiền, vì căn bệnh này là của người giàu. Hiện tại cv của hai đứa đã đủ bận rộn, thời gian dành cho nhau càng ít, may là vẫn yêu nhau. Em chưa nghĩ đến chuyện thay đổi công việc nào nhàn hơn vì nhiều lẽ: từ lúc ra trường đến h chỉ làm việc này, thay đổi sang việc khác là làm lại từ đầu như đứa mới ra trường, lương thưởng ko được như bjo, bản thân em cũng thích làm và còn gắn bó với cty hiện tại, khó có thể tìm được nơi ưng ý: phúc lợi khá tốt, đồng nghiệp và sếp tốt ít có tình trạng cạnh khóe hay tiêu cực gì. Chỉ duy nhất một điểm là hay phải đi công tác. Chồng em thì muốn em nghỉ việc này vì chỉ muốn vợ ở nhà. Trước h em ko có ý định hi sinh sự nghiệp của bản thân theo ý chồng, nhưng bjo với tình thế này em đã mamh nha trong đầu ý nghĩ đổi việc để có tg chăm sóc bố mẹ và lo chuyện con cái nhiều hơn. Nếu phải thế thì em rất rất buồn, vì với bản tính em, bất lợi của bản thân sẽ khó tìm được nơi ưng ý.
    Về việc chăm sóc bố mẹ: trước mắt sẽ thay nhau chăm ông bà, có thể nhờ họ hàng nữa, được đến đâu hay đến đấy chứ ko tính gì được nữa. Có lẽ em sẽ xin ở nhà một thời gian, hic mặc dù sẽ ảnh hưởng đến đồng nghiệp lắm, nhưng em cần phải ưu tiên gđ.
    Mong các chị tư vấn giúp em xem em nên làm thế nào cho hợp lý ạ. Em cảm ơn các chị
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,356 Bài viết

• 118,806 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Mình là dombeo thì sẽ tạm xin nghỉ ở nhà hoặc một công việc rảnh rỗi hơn về thời gian. TTON đòi hỏi sức khỏe tốt nên bạn cứ công tác triền miên thì cũng ko thể đảm bảo sk cho việc này được. Thêm vào việc 2 bên BM có người ốm thì càng nên ưu tiên gia đình lúc này. Mình làm tốt thì rồi sẽ tìm được việc tốt thôi.

Nếu 2VC khát khao có con, BM 2 bên cũng khát khao có cháu thì nên làm TTON càng sớm càng tốt. Có khi BM 2 bên có cháu lại có thêm động lực vượt qua bệnh tật thì sao.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,105 Bài viết

• 23,342 Được cảm ơn

tớ biết vài người năng lượng dồi dào như Dab, thấy nhà dơ là không chịu được, phải nhào vô làm ngay, và không ít thì nhiều sẽ lôi cuốn được người khác, chưa kể là ủ mưu chủ động thì sẽ cuốn thành 1 cơn lốc, trào lưu như Dab....bạn í dùng từ ủ mưu cho vui, chứ thật ra , mình thấy, là làm gì cũng phải có kế hoạch, có chiến lược, chiến thuật...mà hình như ng VN mình yếu khâu này nhất. hỏi SV mới ra trường, kế hoạch 2-3-5 năm tới của em là gì? or hỏi bạn nào sắp sửa ra trường, cũng rất ít bạn có câu trả lời rành mạch. Dab có kế hoạch, có chiến lược hẳn hoi như thế cơ mà.....

ngay cả chúng ta đây, nhiều người cũng không có câu trả lời. tiếp theo, để làm việc abc này thì phải làm những gì...vì dụ, cưới xong, ăn ở đâu, thế nào, sinh con đẻ cái ra sao, ...ko rõ ràng. ...khi nhận diện 1 vấn đề, bạn vui lòng nghĩ đến giải pháp, kế hoạch thực hiện, nếu chưa sure, bạn hay hỏi, vấn đề thế này, kế hoạch thế này, ok ko...vậy nên hay bị rơi vào tình trạng bối rối, ko biết làm gì là thế...

mình thì ko những ko chủ động tràn trề sinh lực như Dab mà còn ngược lại, ai làm gì cho là tớ thôi...lười mà...nhưng mà với gia đình riêng thì thôi cũng đành cố...mình thì lười nấu ăn, mà chồng thì ko thích ăn ngoài mấy, nên cố nấu, nhưng mà lão í lại ko muốn nấu cái gì đó rườm rà phức tạp, vì lão cũng áy náy khi thấy mình quá vất vả cho việc bếp núc (vì ng ta làm 1 thì mình phải làm 2), dần dần rồi cũng tìm ra những món phù hợp yêu cầu, or mình dùng nồi ủ, bếp từ để hỗ trợ cho nhanh...

hôm qua chỗ làm mình có 1 bạn, bạn í đã có 2 đưa con gái, nhưng áp lực nhà chồng sao đó, cố sinh đứa thứ 3, may là con trai....mình cũng mừng cho bạn ấy nhưng vẫn nghĩ, bjo, có con khỏe mạnh là tốt lắm rồi,lại còn đòi con gái con trai...
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,633 Bài viết

• 23,454 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @Enjoy:
    Rất đồng ý vụ hoạch định chiến lược ngắn hay dài hạn cho cuộc sống.

Tớ nghĩ càng là người lười, thích chờ người khác làm cho mình (típ cực khôn nhá) thì càng giỏi hoạch định khiến cá mắc lưới rồi vợt về. Chứ cứ vểnh râu, k cần, k mồi mà đòi có cá ngon thì hơi bị viển vông.

Sống có kế hoạch cụ thể là ok rồi. Không care đến việc ai là người thực hiện, biến kế hoạch thành hiện thực.

Dạo này đôi lúc tớ thảm hoạ, cực stress và cáu khi chồng làm gì vượt ngoài dự kiến, kế hoạch của tớ.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,356 Bài viết

• 118,806 Được cảm ơn

Các chị em ngoài HN cho con khám ở đâu thế? Có ai khám ở FMP chưa? Mình mắc hội chứng sợ BS VN quá. Nấm dạo này ho quá, các thứ dân gian mẹ lang băm cho ko có tác dụng. Huhuhu..
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,810 Bài viết

• 107,304 Được cảm ơn

@wick: khi con tớ ho quá mức lang băm có thể chữa như: soi họng thấy tấy đỏ sưng, mũi ra mủ đặc màu xanh, vàng, đờm đầy cổ, ho như cuốc kêu thì lộ trình của tớ như sau:

+ Sterimax xịt suốt, lấy hút mũi hút cho sạch. Tớ xịt nhiều, mà hút mũi thì cực kỳ mạnh bạo, ko thương xót, lần nào cũng đầy ặp cái quả hút.
    + Cho 1 liều Zithomax, thông thường con chỉ uống sau 2 ngày là khỏi.

Yên tâm ko sợ phụ thuộc kháng sinh đâu, vì thỉnh thoảng con nhà mình mới dùng khi bệnh nặng mà
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 1,089 Bài viết

• 2,328 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm ơn chị Wicket. Về công việc của em, nếu nghỉ việc bây giờ thì rủi ro quá, việc này em sẽ cân nhắc trong tương lai. Hiện tại em đang có ý định xin nghỉ đi công tác, có thể làm việc ở văn phòng (khi ở vp thì cv không vất vả bận rộn lắm), chắc sếp cũng thông cảm và đồng ý, có thể việc này sẽ ảnh hưởng đến cv chung của cả phòng, nhưng sếp và đồng nghiệp của em khá tốt với nhân viên. Trong thời gian làm việc ở văn phòng em có thể chạy đi chạy lại chăm sóc mẹ (mẹ em không phải nằm viện triền miên, mà mỗi đợt điều trị khoảng 1 tuần, cách tuần lại vào).
    Về tton, vợ chồng em muốn làm, điều băn khoăn là nếu làm sẽ cần 1 lượng tiền khá lớn, sẽ ảnh hưởng đến KH tài chính hỗ trợ bố mẹ. Đồng thời khi đó em cũng ko thể chăm sóc mẹ được, có khi lại cần người chăm sóc em nữa. Chồng em thì cứ bảo em làm đi, tiền sẽ lo dần. Em nghe thế thôi chứ không tin tưởng lắm vào khả năng lo tài chính của chồng, vì chồng làm công ăn lương thôi đã đủ bận, ko làm thêm gì được, cũng chưa bjo đầu tư kinh doanh việc gì, tính tình lại hiền lành thật thà. Hic em lúc nào cũng sợ rủi ro mạo hiểm
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,356 Bài viết

• 118,806 Được cảm ơn

Siêu nhân có khác nhỉ? Ko đưa con đi BS à? Mình đang nghi con Nấm bị ho gà. Ho như gà.

Thế cần phải vừa bơm vừa hút à? Hút bằng cái gì? Nhà mình ko có dụng cụ thông mũi. Lang băm tới mức đấy cơ. Con Nấm cũng sợ bơm mũi lắm cơ.

Mà Sterimar hay Sterimax? Cho xin tí hình cái. Phổ cập thêm cách làm xem nào. Con Nấm nhà mình thấy mẹ lăm lăm chai xịt là nó đã giãy đành đạch rồi. Khỏe lắm cơ.
    • 3,633 Bài viết

• 23,454 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @Nhân chị Saudau nhắc đến truyện của bạn Sóc.

Dù là hư cấu hay có thực thì các cảm xúc, suy nghĩ của các bạn comment bên đó khiến em cũng thấy rất đáng suy ngẫm. Hầu hết đều là “các mẹ”, thế nhưng đều mộng mơ, cảm tính cứ như các nhân vật của tiểu thuyết ngôn tình ấy

Họ tung hô, thần tượng cách cư xử của nhân vật nữ chính. Hào hứng với tình yêu mới của kiểu như bù đắp cho các đau khổ mà nhân vật nữ chính phải chịu đựng.

Buồn thay, rât nhiều bạn tự nhận mình có tính cách, hòan cảnh giống nhân vật nữ mà không có ai nhìn nhận, rasing lên vấn đề nguyên nhân nào đẩy 3 người lớn và 3 đứa trẻ vào bi kịch hôn nhân gia đình.

Chắc chắn lỗi không phải chỉ ở người chồng, ở cô nhân tình và người vợ. Mà câu chuỵên này là kết quả một chuỗi sai lầm trong thời gian rất dài của việc ứng xử giữa vợ chồng với nhau trong gia đình nhân vật nữ chính.

Một mô tuýp gia đình rất quen thuộc tại VN hiện nay.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,356 Bài viết

• 118,806 Được cảm ơn

@Dombeo: Mình nghĩ vấn đề là tiền thì dù sao cũng phải tiêu, thậm chí là vay. Nên bạn vẫn phải tính toán thôi. Chứ hoàn cảnh như vậy ko thể chờ đủ tiền mới làm TTON được vì biết đâu 3-4 năm nữa bạn mới đủ tiền, mà như vậy thì cơ hội của bạn cũng hẹp dần???

Nói chung cái này 2VC bàn bạc và tự cân nhắc thôi.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,633 Bài viết

• 23,454 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @wick:
    Dùng thử lá lược vàng giã với muối, sau đó cho uống kèm Zecuf xem Nấm có giảm ho không?.
    Hoặc lá đinh lăng giã muối và tỏi cũng OK lắm đấy
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,105 Bài viết

• 23,342 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi harmonius Xem bài viết
    @Enjoy:
    Rất đồng ý vụ hoạch định chiến lược ngắn hay dài hạn cho cuộc sống.

Tớ nghĩ càng là người lười, thích chờ người khác làm cho mình (típ cực khôn nhá) thì càng giỏi hoạch định khiến cá mắc lưới rồi vợt về. Chứ cứ vểnh râu, k cần, k mồi mà đòi có cá ngon thì hơi bị viển vông.

Sống có kế hoạch cụ thể là ok rồi. Không care đến việc ai là người thực hiện, biến kế hoạch thành hiện thực.

Dạo này đôi lúc tớ thảm hoạ, cực stress và cáu khi chồng làm gì vượt ngoài dự kiến, kế hoạch của tớ.
    hihi, tớ cũng lười ghê...nhớ hồi đám cưới, nhà tớ đám hỏi xong, 9 tháng sau mới đám cưới, nên lão chồng cứ đủng đỉnh, còn lâu mà, khi tớ dí cho lão 1 cái list những việc cần làm. Tớ bảo, uh, còn những ấy tháng nhưng mà mỗi tháng anh chỉ có tối đa 8 ngày rảnh, ví dụ 4 tháng thì chỉ cón 32 ngày à...mà chưa chắc việc nào làm cũng xongngay, có việc phải đi lui đi tới mấy lần...tớ cứ dí sau lưng vậy, cuối cùng, đám cưới tớ, đặt được nhà hàng như ý, ngon bổ rẻ đúng ngày, áo cưới thue rẻ 50%, vì tớ thử áo đặt cọc ngay mùng 5 tét, khi tiệm áo cươi khai trương lại sau Tết, họ giảm 50% đúng 1 ngày đó...danh sach khách mời cung lên trước mấy tháng, rà đi soát lại, kết cục chỉ mời những người thân đủ để người ta vui vẻ đi, ko quên bạn bè nào...và ngày cưới tớ vừa đủ bàn, ko dư ....sau đó thì mr chồng tớ ko còn cằn nhằn vì cái gì tơ cũng kế hoạch kế hoạch...

việc sinh con cũng thế...lão cứ đòi sinh ngay, nhưng tớ bảo từ từ đã...ổn định sức khỏe, ổn định cuộc sống, mời anh bỏ thuosc lá, không uống rượu bia 1 thời gian...6 tháng sau tớ thấy ổn, ok với lão, có con...nhưng hôm nào mà lão nhậu nhẹt thì mời chàng đeo bao vô cho con tui nó nhờ

uh, nhược điểm của những người có kế hoạch lafneeus nó không theo đúng kế hoạch thì cũng dễ cáu...
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,810 Bài viết

• 107,304 Được cảm ơn

Em xin tí đất nhà EQ buôn thuốc men tí với nàng Wicket

Đầu tiên là dùng món muối biển này
    SAtKzfz

Rồi xịt thật mạnh, mấy phát liền vào 2 lỗ mũi bọn trẻ như này.
    Rửa sạch bẩn hoặc làm mềm đờm, nước mũi đóng khô.
    pEkaNY6

Sau khi mũi mềm, thì lấy hút mũi, hút từng lỗ mũi một
    Một đầu mẹ ngậm vào mồm để hút, đầu tròn thì đặt vào mũi con để hút
    Mẹ hút thật lực vào, thì mới ra hết mũi đờm.
    Tớ thấy nếu ko hỗ trợ con giải quyết nước mũi, đờm thì nó tắc mũi, thở mồm dẫn đến ho vì khô cổ, mà đờm cổ thì càng ho tợn.
    WO7fDH0

Rồi cho con uống món Zithromax này.
    Đây là kháng sinh dạng hỗn dịch uống duy nhất con tớ dùng từ bé đến giờ là lớp 1.
    Chỉ 2 ngày là dứt.
    Mà 1 năm chắc chỉ 1 lần mẹ lang băm đầu hàng dùng món này.
    Thuốc này con tớ uống theo chỉ định của bác sĩ khi đi khám lúc nhỏ, sau mẹ cứ đúng bệnh là phang.
    BvqZlHW

Đây là kinh nghiệm của tớ áp dụng trên con nhà tớ.
    Nên wick tham khảo nhé.

Vụ con sợ xịt mũi ý, tớ luôn lấy một chai xịt ra làm đồ chơi của 2 mẹ con.
    Tớ cho con cầm đưa vào mũi tớ, mồm kêu xì xì
    Rồi tớ lại đưa vào mũi con, kêu xì xì

Nó né tránh thì mình tìm cách nịnh nọt như kiểu chơi trò chơi.
    Nên đấy, nó chả đau ốm gì mà bảo đứng để mẹ chọc ngoáy làm mẫu chụp ảnh ok ngay
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,367 Bài viết

• 9,060 Được cảm ơn

[COLOR=rgba(0, 0, 0, 0.701961)]Siêu nhân ơi, theo chị biết, tuỳ loại vi khuẩn (cuống họng, phổi, mủi vv) thì nên uống bao nhiêu ngày. Tối thiểu là 3, phần đông là 5, và đô ngày đầu tiên cao hơn đô những ngày còn lại. [/COLOR][COLOR=rgba(0, 0, 0, 0.701961)]
    [/COLOR]
    [COLOR=rgba(0, 0, 0, 0.701961)]Vấn đề không phải là trẻ sẽ lờn thuốc kháng sinh, mà VI KHUẨN SẼ LỜN thuốc kháng sinh nếu không diệt tận gốc bằng đô đầy đủ. Sau 2 ngày một số vi khuẩn sẽ chết nên bé khoẻ hẳn. Nhưng số còn lại vất vưởng vì may mắn mang một cái gen hơi khác chúng bạn, cầm cự lâu hơn. Nếu không tiếp tục quất luôn mà ngưng thì số bạn này sẽ sinh sôi[/COLOR]
    [COLOR=rgba(0, 0, 0, 0.701961)]nẩy nỡ theo thời gian và sẽ lơi hại hơn xưa. Nhân lên cộng đồng, thì theo thời gian trụ sinh đó sẽ lỗi thời mau chóng.[/COLOR]
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,810 Bài viết

• 107,304 Được cảm ơn

Chị Venguon ơi, con bé nhà em trộm vía vì ít xài thuốc Tây, nên khi xơi món này em thấy 2 ngày là nó đã tịt ho, đờm đến 90%.
    Những ngày sau em lại Prospan và lang băm tỏi, chanh đào mật ong cho đến lúc khỏi hẳn.

Còn thông thường là liều dùng cho Zithromax là tối đa 5 ngày.

Em đã được chứng kiến rất nhiều quả vi khuẩn nhờn thuốc.
    Cứ táng kháng sinh thì lần sau lại kháng sinh liều cao hơn nên em thấy em duy trì được việc trung thành 1 loại thuốc mà khỏi bệnh cho con là em cũng thấy em giỏi lắm rồi hí hí

Chỉ là chia sẻ tí cách làm của em thui ạ
    • 56 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Chào các chị, thực sự khi quyết định viết cmt này trong nhà EQ, em khá lo. Vì theo dõi 1 thời gian (nói vậy chứ thú thực là em chỉ biết tới từ tầng 26 này, sau đó tìm lại đọc được 5 tầng đầu), em thấy các chị trong nhà đều là người lớn, chững chạc, trong khi em thì về tuổi cũng ko phải nhỏ bé gì nữa, nhưng tính cách và suy nghĩ vẫn rất trẻ con, sợ là vào cmt lung tung. Nhưng cứ liều 1 phen sau khi đọc cmt của các chị nói về topic của chị Sóc đang hot.

Em chưa có chồng, và cũng không có ý định lấy chồng trong 1 sớm 1 chiều, dù hai đứa em cũng lập kế hoạch 2 năm rồi. Cơ bản thì, em nhìn thấy mình và người yêu trong câu chuyện của vợ chồng chị Sóc, giống nhiều điểm khiến e giật mình. Gia cảnh nhà em cũng khá hơn so với người yêu, xuất phát học vấn cũng vậy, tính em cũng ương bướng, tự lập, có cái tôi cao như chị ấy, mà tệ hơn đã có lúc em có suy nghĩ coi thường nhà người yêu vì nhà anh ấy chỉ là làm nông, ở quê. Nên em thấy sợ vô cùng, nếu sau này thành vợ chồng rồi, em sẽ góp 1 tay đẩy chồng mình ra xa, hay có khi còn chưa kết thúc kế hoạch 2 năm lần 1 thì đã tan đàn xẻ nghé. Cứ nghĩ tới đó là e rơm rớm nước mắt ấy.

Từ lúc bắt đầu theo dõi nhà EQ thì thái độ và cách hành xử của em với người yêu cũng có thay đổi, bớt gắt gỏng, chê bai hay đòi hỏi vô cớ nữa, nhưng cách e thể hiện trước đó đã để lại 1 số hậu quả trong mối quan hệ với gia đình bạn em. Nói sơ qua thì nhà e chỉ có 2 chị e, còn nhà a ấy rất đông, anh là út, một số anh chị ở quê, 1 số đã lên SG sống. Trong nhà anh, các anh chị em thường xuyên tụ tập tới nhà nhau, tổ chức ăn uống, việc gì của nhau cũng biết, giỡn đùa vô tư, nhưng em thì không quen như vậy. Ở nhà em, mặc dù ba mẹ con cái vẫn thương yêu nhau nhưng rất ít khi thể hiện ra ngoài, và do nhà ít người, họ hàng ở xa nên ko có cảnh tụ tập anh chị em, con cháu. Thời gian đầu anh rủ đi cùng nhà anh chị trên SG em đều từ chối, trả lời là Em ko thích. Mặc cho có vài lần chị kế a nhắn cho em rủ tới mấy lần, em đều kiếm cớ ko đi, 1 phần ko thích, 1 phần e ngại vì ko biết cư xử sao ở đó (em giao tiếp kém thật). Sau rồi anh ko năn nỉ e đi nữa, chỉ thông báo là cuối tuần a qua nhà chị, ko gặp e dc.
    Chuyện về quê, em về nhà a dc 2 lần, gặp anh hai và chị dâu ở đó. Trừ bữa cơm mọi người hỏi chuyện và 1 lần bố a nói chuyện với e ở phòng khách, còn lại thì em cũng im lặng cười là chính. Mà cái tính em thấy ngột ngạt là chịu ko dc, tối nào em cũng xin phép đi ngủ sớm (trừ phi anh chở em lên thị xã chơi), buổi trưa em nán lại rửa chén lâu thật lâu cho mọi người hết nói chuyện, đi nghỉ thì em cũng vào phòng ngủ trưa tới chiều (xấu hổ quá). Việc nấu cơm, em vốn vụng và ko biết nấu gì cho ra hồn, nên bữa thì bạn e mua lẩu về cho cả nhà, bữa thì bạn em nấu, có chị dâu ở nhà thì chị dâu nấu, em loanh quanh trong bếp 1 lúc thấy ko biết làm gì lại vào phòng online, ăn xong em nhận dọn dẹp rửa chén. Nhưng biết tay em dị ứng với nc tẩy rửa, ko dùng bao tay thì da sẽ bong tróc nên bữa nào ít đồ thì anh để em rửa, còn lại anh rửa thay em hết.

Vậy là sau mấy lần về chơi, hình ảnh của em đang là 1 cô tiểu thư kênh kiệu, vụng về, lười biếng, chỉ giỏi bắt nạt bạn trai, rồi em tình cờ biết được là chị dâu bảo với bố mẹ là em ko bằng chị người yêu cũ của bạn trai em, chị ấy hoạt bát, lanh lợi, về chơi là tíu tít với hai bác, làm cái này cái kia, nói chuyện khéo, anh chị em, kể cả cháu của anh ấy ai cũng thích (em ko có khiếu chơi với trẻ con hức). Có lần chị dâu còn bảo vu vơ khi đang ăn cơm là Sau này ai lấy út nhà mình thì sướng nhỉ, hầu vợ đến tận răng, rồi con gái tp sướng nhỉ thế này thế kia (em ko biết có phải các chị của ảnh ưu ái em hơn ko, chỉ vì tụi e về, 3 chị đều gọi về nhắc mua đồ gì ngon ngon nấu ăn, rồi tụi e đi đường về trễ sẽ gọi hỏi thăm liên tục). Em tự ái quá mới tuyên bố 1 câu là Đó là lần cuối em về nhà anh, từ giờ cho tới lúc có dc ngày cưới còn lâu em mới về nữa. Trước đó trước mặt mọi người, em còn hùng hồn Để nhà e chấp nhận anh còn xa lắm, đừng tưởng dễ.

Ôi cái miệng phát ngôn linh tinh rồi, giờ em phải làm sao để lấy lại cảm tình của mọi người, và để bạn em hết tự ái bây giờ Em đã nghĩ là mua quà biếu, nhưng lại nghĩ như vậy họ nghĩ mình giả tạo thì lại càng mất điểm. Các chị đọc rồi đừng cười em nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,041 Bài viết

• 2,049 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi BeeG Xem bài viết
    Em cảm ơn chị VeNguon ^^. Em sẽ áp dụng ạ. Hôm chủ nhật vừa rồi bà nói chuyện với em về việc độ này chồng em có vẻ chăm ăn sáng hơn. Em cũng kể thêm với bà là "con mua thêm cả sữa Ensure để anh ấy uống", bà cũng gật gù lắm ạ. ^^
    Hôm nay mình mới đọc câu chuyện của BeeG, mình thấy đồng cảm và "thuơng" (?) bạn nên chia sẻ câu chuyện của mình, không biết bạn còn vào topic này nữa không.

Đầu tiên là mình thấy bạn thật hiền. Cách sống của bạn quá khác mình. Cho nên chắc chẳng khuyên được gì, chẳng qua là góp chuyện cho vui nhà.

- Đầu tiên, cái gì mà "phục vụ chồng và nhà chồng", "lấy chồng bác sỹ thì phải nhẫn nhịn"
    - Xong rồi lại "phải ở cùng để báo hiếu cha mẹ",..

Ái chà, thật là đau đầu. Mình thậm chí chẳng bao giờ để những thứ đó vào đầu để mà suy nghĩ. Vì lý lẽ của mình là như thế này: "Bố mẹ vợ hay chồng đều phải báo hiếu cả, thế thì ở nhà ai??".

Mình nói thế nghe có lọt tai tí nào không

Mình cũng có cái hơi hơi giống với bạn thế này:

1. Hồi mới cưới, mình thấy chồng lạnh nhạt hơn hẳn lúc yêu. Chả chuyện trò gì với vợ mấy, leo lên giường là ngáy khò khò. Thỉnh thoảng còn vô tình hay cố ý (chả biết) nói những câu làm mình rất đau lòng. Ví dụ như "đấy là việc của em", "em không chăm sóc được anh thì để mẹ anh chăm sóc" (mình có bầu bị nghén), v.v. Đêm ngồi khóc bên cạnh tiếng ngáy khò khò.

Sau 2 đêm ngồi khóc thì mình bắt đầu nghĩ: việc quái gì phải khóc bên cạnh cái cây gỗ đang ngủ kia. Có ai quan tâm đâu. Cho nên mình bắt đầu mặc kệ cái anh chồng không còn giống hồi yêu nhau tí nào này để đi chơi với bạn lúc tan làm, về nhà bố mẹ đẻ ăn cơm, v.v. Mình cảm thấy thoải mái và vui sướng như hồi chưa cuới

Sau đó, trong tâm trạng thoải mái và bình tĩnh, mình nói với chồng rằng: "Chúng ta đã cưới nghĩa là sẽ đi cùng nhau đến hết cuộc đời. Nhưng nếu 1 trong 2 người dù vô tình hay cố ý, cứ liên tục làm người khác tổn thuơng thì tình cảm sẽ hết rất nhanh. Em muốn yêu anh đến hết cuộc đời. Em muốn anh quan tâm đến em hơn, cẩn thận hơn khi giao tiếp với em hơn, trao đổi mỗi khi có chuyện gì không hài lòng. Nếu anh không muốn, từ bây giờ chúng ta ai vui việc nấy."

Sau đó chồng mình thay đổi hẳn. Mỗi câu chuyện, mỗi cảm xúc nhỏ nhất cũng nói với nhau. Về sau mình phát hiện ra rằng, một phần là vì chồng mình nghĩ mình "đỏng đảnh và nhiều yêu cầu", nên cưới xong rồi anh ấy mặc kệ để mình tự điều chỉnh

2. Chuyện ở chung ở riêng
    Trước khi cưới bố mẹ mình gợi ý ở chung, chồng mình cũng xuôi xuôi. Sau đó anh ấy nói "bố anh không muốn con trai ở rể".

Mình đã nói với chồng rằng:

- Đây là quan hệ của riêng chúng ta. Khi chúng ta quyết định gì đó, em chờ đợi để nghe "anh muốn, anh không muốn". Em không chờ đợi nghe "bố anh muốn, mẹ anh muốn", vì em không thể giải quyết yêu cầu liên quan đến cuộc sống riêng của vợ chồng mình từ quá nhiều người được.

Anh hứa lần sau sẽ không nói như thế đi!

- Anh không muốn ở với bố mẹ em. OK. Đồng thời, em cũng báo cho anh biết, em không muốn ở cùng với bố mẹ anh. Deal?

Tóm lại là với mình, liệu hoàn cảnh mà cư xử cho hợp lý. Bố mẹ già yếu cần chăm sóc thì có thể ở chung, chứ khỏe như vâm thì ở chung làm gì?

Có câu chuyện này buồn cười. Mẹ chồng mình nói với họ hàng trước mặt mình là "Con bé này sướng, lấy chồng xong ở riêng nên không phải hầu hạ bố mẹ chồng".

Mình không nói gì, về kể với mẹ đẻ. Mẹ đẻ mình cười bảo: "Dù có ở chung đi nữa thì vợ chồng nó đi làm từ sáng đến tối, mình khỏe nhu voi, ở nhà chơi không lại còn đợi nó về hầu".