TIN TÀI TRỢ.

Eq tầng 69 - khi bạn nhận ra vấn đề từ phía bạn, là nó đã giải quyết được 1 nửa.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 40.1K Lượt đọc
  • 372 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,337 Bài viết

• 118,645 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Bà Bống nhắn gửi bà Har là dù rất muốn vào 888 với các chị em, bà ý liên tục bị kick out nên ko làm sao đăng nhập viết bài được. Có ACE nào giúp đc bà ấy vụ này không?

---

Bạn Kimono là chỉ có nhu cầu than hay thực sự muốn giải quyết vấn đề? Nếu muốn giải quyết vấn đề thì có nhẽ bạn nên tìm cách nói chuyện với chồng để có một tiếng nói chung trong cách xử lí con cũng như là handle MC.

VC ko thống nhất thì làm sao giải quyết đc các vụ việc trong gia đình?
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,627 Bài viết

• 23,418 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018

@Wick: nhắn bà Bống là thay vì loay hoay nhờ vả kiếm đứa nào giúp Bống nặng cân không bị kickout thì Bống tạo quách nick mới đi, giả sử là Talabongeq chẳng hạn, bà con lại chả rạp mình nhận ra Bống ngay. Chưa kể văn phong của bà ấy, đi khắp tây tàu hàn nhật còn chả lẫn, lo gì bị nhầm lẫn ở đây. Tạo cái mới cho nhanh nhẹn đê!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,250 Bài viết

• 3,267 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi wicket Xem bài viết
    Bà Bống nhắn gửi bà Har là dù rất muốn vào 888 với các chị em, bà ý liên tục bị kick out nên ko làm sao đăng nhập viết bài được. Có ACE nào giúp đc bà ấy vụ này không?
    1. Thử log in trên máy/điện thoại/browser khác (vd bình thường xai chrome giờ đổi qua IE, firefox).

2. Nếu máy nào cũng bị thì lỗi diễn đàn ==> tạo nick mới.

3. Nếu chỉ browser cũ trên máy cũ bị ==> thử reset cái browser cũ. Firefox thì không nhớ chứ chrome và IE thì bấm ctrl + alt + del, rồi cứ OK là xong.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,337 Bài viết

• 118,645 Được cảm ơn

Bà ý tạo cái Baba-Yaga gì đó mà vẫn bị đó bà Har. Bà ý cũng bận nên ko thể hơi tí là create nick mới được.
    • 75 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

@Har: Bé em nó ương đến độ là cái tivi chương trình heo pappa nó rất khoái chiếu tivi lúc 5h chiều. Đi học về ba mẹ dụ ngọt tắm cái vào coi tivi nhưng ảnh luôn k chịu. Vậy thì phải làm sao chị?
    • H&T
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 13,644 Bài viết

• 67,432 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Vậy thì để nó coi xong rồi tắm có sao đâu. 
    Mà 8 tháng bầu còn 1 tháng nữa sinh thì để cho bố hay ai đó lo cho đứa lớn từ bây giờ đi. Hôm trước bạn bảo sinh con sẽ có người lo thì giao cho người lo đi, giờ tầm này bạn chỉ lo thân để đi sinh thôi.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,337 Bài viết

• 118,645 Được cảm ơn

Con nó mê quá thì cho nó coi TV có sao đâu. Nhiều bạn như control freak í, nhất định pahri thế này mới được thế kia mới được. Các bạn nên nhường con trẻ điều có thể nhường để đổi lại ép nó điều mình cần ép. Phải cân bằng thì mới bền vững được chứ bất kể con thích gì cứ phải 100% theo ý mẹ mới là đúng thì khổ cả mẹ lẫn con luôn.
    • 3,627 Bài viết

• 23,418 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018

Nếu bé đã mê vậy thì đâu thể bắt coi nửa chừng rồi bỏ được, hoặc là cho coi hết chương trình, hoặc làm sao mà trên TV không chiếu chương trình đó nữa là xong. Đơn giản mà. Bé bật TV lên mà thấy màn hình toàn trắng đen kiến bò thì năm phút là chán ngay.

Tại người lớn cả 😥
    • 75 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

@Har: chiều đi làm về, mẹ thì loay hoay nhà cửa cơm nước. Chồng có hôm ở nhà có hôm không. Nên cho bé xem khoảng 30p để mẹ hoàn thành xong công việc cũng hợp lý chị. Nhưng coi trước tắm sau thì nó cứ ngồi luôn k chịu tắt nếu bắt đi tắm. Hoặc tăm trước khi xem cũng giày nảy ghê lắm.
    Hoặc chuyện ăn bánh kẹo bé cũng không kiểm soát được. Đã bao nhiêu lần bé ăn cho ói luôn. Hay bỏ cơm chỉ để chạy lên lầu ăn bánh kẹo ông bà đưa cho. Mà thói hư đó là bố và ông bà chiều bé. Mẹ cũng nói với ba. Đừng để bánh kẹo trong nhà, chứ không có thấy nó sẽ đòi, nhưng đâu lại vào đấy, qua 1 thời gian bé quên thì lại chờ đi mua. nhu cầu của chồng em là con được sướng, nên bé thích là mua thôi.
    Làm sao đẻ thoả thuận việc ăn bánh kẹo trong gia đình ạ?

@H&T: E tính giao cho nội 1 tháng để về ngoại đẻ, nhưng thấy bà cứ chiều cháu, cháu bỏ ăn bánh kẹo luôn, rồi lại lấy điện thoại ra dụ để ăn mà trước đó bé em không bao giờ vừa ăn vừa coi cả, giờ thì bắt đầu đòi hỏi phải có mới ăn. Nên e đã nghĩ sẽ đem bé về ngoại luôn. Tìm 1 trường gần nhà ngoại và cho bé đi học. Tối về sẽ có ngoại hỗ trợ ạ. Sau này e sẽ mướn người làm. Chứ không làm phiền nội nữa. 
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 31 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

-Nếu vấn đề chỉ là chuyện sắp xếp thời gian biểu hợp lý cho bé thì bạn nên có rắn có mềm . Rút phích cắm TV ra, bé đi học về, sà vào TV cũng ko xem được ( rắn). Mua 1 vài DVD Peppa Pig để bé có động lực đi tắm nhanh rồi được xem ( mềm). Mình nghĩ trẻ con chả phân biệt là xem TV hay DVD, nhỉ?
    - Nếu vấn đề là bất đồng quan điểm về giáo dục bé với gia đình chồng thì mình ko có ý kiến vì mình ko có sống chung với cha mẹ bên nào ngay từ đầu nên ko có kinh nghiệm. Nhưng cơ bản là nếu trao đổi trước về chuyện này thì tốt, tức là cho người khác cơ hội để hợp tác với bạn trước. Còn không mình để chuyện đút bé ăn cho ba bé hoặc ông bà nếu cứ tiếp tục cho bé ăn vặt giữa bữa như vậy. Chắc mình thuộc dạng dễ đầu hàng cuộc chiến, chứ ko hạp đối đầu trực tiếp kiểu confrontational.
    • 3,927 Bài viết

• 33,951 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Kimono, vấn đề thì nhiều nhưng lựa vào khả năng của mình chọn cái quan trọng nhất giải quyết trước. Giờ quan trọng nhất là khoẻ mạnh sinh con. Còn con lớn thì tạm để bố và ông bà chăm một thời gian đi.

Chị cũng ít muốn cho con xem tivi nhưng ba bé thì hay cho con xem. Một phần là vì thằng bé rất biết nịnh ba để ba cho xem. Hai là cho con xem thì khỏi phải chơi với con. Chị thì phiên phiến thôi. Miễn khi chị về tới nhà thì con phải đi tắm, ăn uống, học hành, chơi với mẹ. Còn lúc không có ở nhà bảo ảnh tự giác thì khó lắm. Thỉnh thoảng hứng lên thì có tự làm nhưng mà hiếm.
    • 75 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

@Psy: mình cũng từng nhắn tin vào hay anh cho con ăn giúp e, anh khéo và con cũng thích ăn với anh hơn. Nhung lão lại bảo: “ thế trong nhà này em làm được những gì”. Lúc đấy mình mới ra điều kiện với lão ấy nếu mình cho con ăn thì lão không chiều hư con, không to tiếng khi mình rèn con... Nhưng mới hôm qua thì hôm nay đa to tiếng với vợ gây trước mat bé vì để con khóc mãi. Lúc đó mình phải làm sao ạ?
    • 75 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

@han.n: dạ giờ e sẽ tập trung lo để đẻ thôi. Còn bé lớn e đã nhờ ngoại rồi.
    Chỉ là hôm qua nhóc e đi học lại sốt. Cứ cách tuần 2 tuần là bé ốm sốt 1 lần. Chồng e thì thương con chính vì lí do ảnh bệnh hoài thế nên vợ chồng cũng hụt hặt nhau.
    Các c ơi, bé e 2 tuổi là bệnh suốt 2-3 tháng nay, chắc phải hơn chục lần rồi. Bệnh thì cứ ho sổ mũi vậy, nhưng cũng có lúc bệnh nặng phải nhập viện vì uống kháng sinh mạnh quá. Các c có kinh nghiệm chăm bé ốm liên miên chỉ giúp e với ạ!
    • 3,627 Bài viết

• 23,418 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018

@Ki: sao em ở cùng với MC mà bầu tám tháng rồi đi làm về vẫn còn lao vào cơm nước và tắm cho con là sao? dù em giỏi giang đảm đang thì cũng không nên việc vào mình như thế. Mải làm việc và mệt quá thì không có thời gian dẫn đến đầu óc ngu si lú lẫn đi đấy.
    Nhà EQ này có chị HT ở chung với bố mẹ chồng, ba con nhỏ mà mọi thứ nề nếp đâu vào đó, chồng cưng như trứng mỏng, mẹ chồng yêu chiều hết mực, con cái giỏi giang thần đồng vượt trội đó. Em cứ níu váy chị ấy mà học hỏi kinh nghiệm.
    Còn mấy vụ việc coi TV hay tắm trước tắm sau ngồi vô chậu nước hay gội đầu này nọ là chuyện nhỏ nhặt em ơi. Bớt ôm công việc đi, tỉnh trí lại chút là em biết cách xử lý ngay.
    À, còn ý định thuê người làm ấy, ý tốt. Có điều đừng cho rằng có người làm thì họ rèn con em theo ý em nha. Mơ mộng hão huyền quá à, chồng em, ba mẹ chồng em là máu mủ ruột thịt của con em mà họ còn cho bé ăn keo hay coi điện thoại này nọ để bé ăn cơm, em nghĩ người ngoài họ sẽ vì thương con em mà lo cho con em khác bố và ông bà nó sao?
    Haiza, nhắc tới vui TV với smartphone hay Ipad, lắm lúc Har căm thù mấy cái ông phát minh ra mấy món này ghê. Har đi làm cả ngày, sáng chồng phụ trách đưa con bé đi học và 3h chiều đón con về. Bữa xế luôn luôn là ăn cùng TV hoặc IPad. Sau khi ăn là coi TV với Ipad _ mở cùng lúc hai cái TV một cái Ipad, thêm một cái smart phone để khắp từ phòng khách qua tới hành lang đặng chạy tới chỗ nào cũng có thể nhìn thấy. Nhưng kinh khủng nhất là mặc kệ cho con leo lên bàn ngồi dí sát mũi vô TV để coi. Chỉ khi mẹ ở nhà thì mới chịu tắt TV đi làm việc khác. Quan điểm của ông chồng Har là ổng sắm loại màn hình xịn sò rồi, coi TV không có hề ảnh hưởng gì đến mắt của con bé hết. Và TV và các loại gadgets thì cực kỳ là bổ ích giúp trẻ khám phá thế giới thông qua màn ảnh nhỏ 😭
    Đó, lắm khi Har tính đổi chồng ghê gớm, mà cân nhắc tới lui có đổi ông khác thì chắc gì ổng chịu nghe lời mình mà quản lý không cho con mình coi TV. Thân mình bạc phận, ở nhà là mình đói, con mình đói, thì đàng chọn một thứ là no bụng cho con còn các thứ khác thì buông chớ biết làm sao? than ôi!!!!
    P/s: tui cực kỳ ngưỡng mộ mấy bà chọn được chồng chăm chỉ nuôi vợ con, để các bà được yên tâm chăm con, nuôi con vun vén gia đình 
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,699 Bài viết

• 30,772 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vấn đề của e là mâu thuẫn nuôi con, e có dỗ ngọt nhưng không chiều chuộng mỗi khi bé ương bướng. Mà chồng và nhà chồng cứ chiều hư bé. Nên dẫn tới sung đột như bây giờ.
    Đây không phải vấn đề của nhà em mà vấn đề nằm trong suy nghĩ của em. Em luôn cho rằng em đúng, còn nhà nội và chồng làm hỏng con em. Cho nên bình thường em sẽ thể hiện sự khó chịu nếu ông bà cho cháu ăn bánh, chồng cho con xem tivi v.v Mọi người sẽ cảm thấy như vậy cho nên cứ để mặc xác em làm hết cho em thỏa mãn. Cho nên mới có chuyện bầu 8 tháng mà phải đi tắm cho con, đút cho con ăn mà nhờ chồng là chồng quạt lại. Ngay cả cái câu của chồng em "mày làm bà nội trong cái nhà này" là chứng tỏ lâu nay em cũng là người thích kiểm soát lắm chứ ko phải ko.

Tóm lại trong lúc mình sắp đẻ tới nơi thì buông bớt cho chồng và bà nội chăm đứa lớn đi. Và ngậm bớt mỏ lại nếu ko theo ý mình. Hôm bữa em bảo vỡ kế hoạch đẻ được nuôi được thì giờ mới chỉ là bắt đầu thôi. Khi đẻ em bé ra, đứa lớn mới có 2t bắt đầu thấy tủi thân, ganh tị với em và sẽ quấy hơn nữa đó. Chuẩn bị sẵn tinh thần đi.
    • 75 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

@Har: mẹ e có nấu cơm buổi trưa. Nhưng thường không hợp khẩu vị của e nên e nấu thêm ( xào thêm thịt bò, nấu miếng canh rau) thôi. Nên nấu rất nhanh. Còn từ trước đây e và mẹ đã không thống nhất được việc nuôi con. 6 tháng đi làm e có nhờ bà chăm, lúc đó bé biếng ăn, thì e có trao đổi với bà thì cho bé cữ nào ra cữ đó, 1 bình sữa bà cho uống lắt nhắt từ 7h sáng đến 10h trưa. Sau đó lại lấy cháo xay ra cho bé ăn. Sau đó e có trao đổi với chồng rồi quyết định về ngoại cho gần cơ quan và chăm sóc bé cho tiện ủ. 18 tháng bé đi học mẫu giáo mới về lại nội.
    Vấn đề là em không buông được con. Biết là ông bà hay chồng em thương con cháu mới chiều bé sướng thôi. Nhưng như vậy lại ảnh hưởng sức khỏe. Sau này về tay em lại thì lại phải rèn lại thì khổ ra. Nên sau 1 thời gian thử nghiệm gởi nội thì không an tâm xách về ngoại cho chắc. 
    • 75 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

@Gauna: e xin nghe ý kiến của chị. Đúng là e đã chọn kiểm soát qua nhiều. E nhờ chồng cho con ăn, thì nó chạy nháo nhào lên, cứ nhõng nhẽo với ba. Thế là e lại cố lết dạy tự cho con ăn và đuổi ổng lên lầu. Sau đó ổng có nói, và em đem bé ra ăn cùng gia đình ( trước là cho ăn riêng rồi gd mới ăn). Rồi ông bà lại thấy cháu gây sự thì bảo lấy điện thoại cho nó xem 1 chút dụ nó đi. Bữa đầu tiên đó e nhượng bộ để bà cho bé ăn. Nhưng được vài lần cứ đến giờ ăn là bé đòi điện thoại luôn.
    Từ đó e cấm không cho xem dù ông bà cứ bảo e cho nó xem để khỏi nghe nó khóc nữa. E không nghe và mời bé khỏi ăn luôn.
    Đến 1 hôm ck e lại cho bé ăn, lại xách điện thoại ra cho xem để ăn cho nhanh. E và chồng có to tiếng lúc đó vì ổng lại tập cho con tật xấu trong khi trước đó chẳng bao giờ có. Vì em chỉ nghĩ là nếu mình không quản con mình thì sau này về lại tay mình sẽ rất mệt.
    Giờ thì e đã đưa bé về ngoại, đăng ký học 1 trường ở ngoại. Mấy nay bé lại cực kỳ ngoan. Có lăn ra ăn vạ thì chỉ 30s là bé tự đứng lên vui vẻ trở lại chứ không gào khóc như lúc trước ở nội.
    Chị cho e thêm góp ý đi chị. Nếu em không muốn tình trạng thêm căng thẳng có nên tiếp tục như vậy không?
    • H&T
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 13,644 Bài viết

• 67,432 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Nhân chuyện bà Har đá qua tôi thì tôi có 1 câu này thôi "tự lượng sức mình" và tôi cứ đúng câu đó mà thực hiện.

Thỉnh thoảng hay nghe chị em than thân trách phận thì cũng gọi là nghe cho vui thôi xong rồi chuyện ai nấy lo, ai về nhà nấy. Chứ chung quy lại mọi sự lức chọn đều có cái giá của nó.
    Người chọn công danh sự nghiệp thăng tiến thì lại phiên phiến bớt đi chuyện gia đình con cái/ hoặc là họ lựa chọn luôn chưa có con vội/ không có con.
    Người chọn việc nhà thì chấp nhận sự nghiệp bình bình.
    Còn ai giỏi nữa thì chọn cả 2

CHỉ có người không biết lượng sức mình thì mới làm lộn tùng phèo mọi thứ 1 đống hổ lốn mà thôi. Sợ nhất là người luôn nghĩ mình giỏi rồi ôm đồm mọi thứ, chỉ đạo mọi thứ.

Còn than khổ, hì hì, giỏi mà làm nhiều thì sẽ tạo ra nhiều giá trị thặng dư, tiền nong rủng rỉnh đầu tư cho bản thân và những người liên quan. Túm váy lại cái kết của người giỏi giang làm nhiều là họ có đời sống vật chất tinh thần theo ý họ muốn. Còn ai làm nhiều cực nhiều mà vẫn không như mong muốn thì đừng làm nữa, dễ mà.

Còn người làm ít, thu nhập thặng dư ít thì tiêu ít lại, đơn giản như đan rổ.
    Nhận làm việc khó
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,250 Bài viết

• 3,267 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    chuyện nhà kimono thì chịu, không dám góp ý gì, là vì thấy chồng quát vợ cái câu "con đĩ chó", "mày làm bà nội...", hoặc vợ nhờ chồng cho con ăn thì chồng bảo "vậy em làm được cái gì ở nhà này", mà vợ coi là bình thường, chỉ do mâu thuẫn lúc nuôi con, thì thấy văn hóa nhà Kimono quá khó thay đổi. Kimono thì hay dùng các từ: đã trao đổi, đã góp ý, v.v... , mà với tình hình vậy thì có trời biết em trao đổi với chồng và mẹ chồng kiểu gì. Chắc giống VN "quan ngại" và "mạnh mẽ" yêu cầu TQ rút tàu về nước
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 75 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

@bear: chồng em rất nóng tính. Trước chỉ quát em to tiếng thôi. Mỗi lần thế e thường về và nhắn tin trao đổi lại thì anh xin lỗi, tính anh nó thế. Còn lần này thì thật sự e rất giận, e biết là bản thân mình cũng cố chấp khi muốn chăm cho con theo cách của mình, nên chồng bất mãn thế. Nhưng không phải vậy mà dùng câu từ thế nói vợ. Cái này e sẽ làm việc lại sau. Giờ bản thân em chỉ cố tập trung vào việc sửa đổi suy nghĩ bản thân mình thôi. 
    Còn về bà nội em cũng có trao đổi về chăm bé. VD: bà đem 1 tô cơm lên cho 2 đứa ăn chung (bà nuôi 1 đứa cháu cách con e 2 tuổi tên Rio) thì Tiger nhà e đòi cho bằng được cái thìa của rio. Bà mới đưa cho Tiger rồi đi lấy cái khác cho Rio y chang như vậy. Lấy cái mới ra thì ông Tiger lại đòi cho bằng được cái mới đó. E mới bảo kệ nó đi bà, thì bà kệ luôn. E mới bảo Tiger “ không ăn là hết phần nha. Đến lúc Rio ăn xong là bà dọn đó”. Nhưng vẫn quyết tâm chạy nhảy đi chơi. Rio ăn xong thì bà bê tô cơm đuổi theo Tiger, vừa chơi vừa ăn, được 2 3 muỗng thì Tiger k ăn nữa. Em có bảo bà: “ bà cho nó đói đi bà, 1 vài bữa là nó sợ ngay, chứ không sau con đẻ bà cực lắm đó bà” Thì bà không nghe “ Kệ không sao”. Rồi nó đòi ăn bánh kẹo. Chạy ra tủ lạnh lấy bánh đem vào.  E quyết không cho. Thì ảnh lại khóc, bà bảo cho nó ăn đi. Em vẫn quyết không cho. Rồi đánh lạc hướng cất bánh đi thì ảnh k đòi được nữa. E phải lén chạy ra ngoài cất hết bánh kẹo vào chỗ kín để ảnh k đi tìm được. 
    - Tối hsau e vẫn dọn cơm ra cho ăn thì chạy tót lên lầu đòi bà cho ăn bánh kẹo. Thì bà nói lấy điện thoại ra cho nó xem. Em k nói gì, mặt thằng con thì hí hửng kéo tay xuống lầu đẻ coi diện thoại và ăn. Nhưng xuống phòng e lại bảo “con ăn cơm đi mẹ mới cho xem, k vừa ăn vừa xem đau bụng á”. Ảnh lại phóng lên lầu ôm chân bà lè nhè. Bà bảo “cứ cho nó xem nó ăn chứ để nó khóc mệt lắm”. Lúc đó e có bảo “ giai đoạn này nó đang đòi hỏi chiều nó được nó đòi hoài bà oi”.