TIN TÀI TRỢ.

Eq tầng 69 - khi bạn nhận ra vấn đề từ phía bạn, là nó đã giải quyết được 1 nửa.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 36.1K Lượt đọc
  • 353 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 2 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Em tàu ngầm cũng phải đến gần 10 năm rồi, từ hồi còn là cô sinh viên chân ướt chân ráo lên thành phố, giờ đã là mẹ của 1 em bé 3 tuổi.
    (Tk cũ lâu không vào, không hiểu sao nay đăng nhập thì không được nữa)
    Em đã được học, được tiếp nhận rất nhiều bài học quý báu từ biết bao anh chị trong 68 tầng vừa rồi. Có những bài học em học được ngay, có những bài học cũng sứt đầu, mẻ trán em mới vỡ ra được...
    Đối với riêng bản thân em, ngẫm lại thì các vấn đề em nhận ra được nguyên nhân từ em, nó sẽ được giải quyết, còn khi em cứ đổ tại hoàn cảnh, đổ tại người khác thì nó luôn tồn tại, và chỉ làm em thêm bế tắc.
    Muốn nói 1 lời cảm ơn thật nhiều tới các anh chị mà giờ mới nói được.
    Mong các Topic của mình sẽ luôn được duy trì, cho những lúc vấp váp ngoài kia mình có nơi dừng chân, để ngẫm nghĩ, để nương tựa...
    Link tầng cũ:
    https://www.webtretho.com/forum/f188/eq-tang-68-hanh-phuc-la-do-chinh-minh-quyet-dinh-2778820/#post36915220

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• H&T
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 13,642 Bài viết

• 67,398 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018

Cám ơn bạn Pohome đã xây nhà.

Tặng cả nhà EQ hoa trong vườn nhà mình vừa chụp.

Trước nhà là lu sen
    LVJ6SJlGQStCMTovkRwmOsrl9J3yf6W0AxDttv8X1N3MIKppflt6KwuHpxc9_Qcz3ddoaeyZ7IsqNev1WCbIUO2g0y99Nw

Sau nhà là chậu lựu
    koiIjA4s5HFrfRUvX4DF-IgLdncAAT9-_d4OSAOORHzg57Wsi-fPOWk7k2ZzPL3ffvklqzF3OyUo_oVhwsT4KIZ-qEGQ-A

Tháng vu lan thật bình an nhé cả nhà

GpSmF3Bo3vrGvnk9m8HL2YD0c3LW0T1dw5jT9L_u-q6Q_BcAgv0_xFD4kmb5c3xGgoUsnjlhEZwyB-ZgUAD0hJzs4j-P

• 122 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào tầng mới.
    Chúc cả nhà EQ nhiều yêu thương và hạnh phúc.

@hoami92: Cám ơn những lời phân tích, động viên từ em. Chị cũng suy nghĩ giống em, chị cần tập trung cải thiện mối quan hệ với chồng, thay vì cứ theo dõi hay căn vặn chồng về cô kia.
    Hôm qua chồng chị có chủ động làm lành, chị rất vui vì chồng đã chịu mở lòng.
    Chị biết mình cần thời gian, cho chồng và cho mình.
    Chị sẽ nghe theo lời khuyên của em, hẹn chồng ra quán cf và nói chuyện với nhau nhẹ nhàng.

Một lần nữa cám ơn em hoami92 và cả nhà EQ.
    Bố mẹ iu Tina rất rất rất .....nhìuuuuuuuu. .

GNeip7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 541 Bài viết

• 5,559 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018
    Hehe, tàu ngầm 10 năm nên phải nổi hoành tráng như này. Từ nay trở đi là phải nổi nhé em.

Chúc mừng chúc mừng

===================================

Khi bạn nhận ra đúng vấn đề, là bạn đã có hướng giải quyết nó....Không phải lúc nào vấn đề cũng từ phía mình hay là do mình em à. Khi nhận ra rằng, vấn đề nằm ngoài tầm kiểm soát của mình, không phụ thuộc mình, thì chọn giải pháp khác. Khi vấn đề phụ thuộc mình, trong tầm giải quyết của mình thì giải pháp khác.
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 36 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Dạ em chào anh chị, chào cả nhà.
    Em cũng tàu ngầm nhà minh được khoảng 5 năm rồi, từ hồi còn dùng nick cũ.
    Trải qua sự vấp ngã khi chia tay tình đầu, e tìm hiểu thêm kiến thức, hôn nhân, tình yêu và tàu ngầm nhà mình, giờ em đang rất hạnh phúc với tình yêu hiện tại.
    Cũng không nói trước được là sẽ ra sao ngày mai, nhưng em tin vào câu nói này " BẠN LÀ AI, QUYẾT ĐỊNH NHỮNG ĐIỀU BẠN CÓ".
    Em chúc anh chị luôn vui vẻ, hạnh phúc và an yên
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 36 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

@Chị ahirucapcap: Em tin chị sẽ làm được nè, cố lên chị nhé. Vì hạnh phúc của chính mình, của con, của gia đình mình nè. Mình cố gắng mọi thứ vì bản thân mình muốn được hạnh phúc. Chúc chị luôn vui vẻ, bình yên
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,926 Bài viết

• 33,940 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cám ơn Pohome. Chúc mừng nhà mới. Tặng cả nhà chậu hoa hái trong vườn nhà Hân.

UYBX4KjlYYIAIrxSL_2Zy2RjjTEZgmEbQdOtmZmBqB5J1ZpXHnuqrBeBAHlrX1Gg-wxHji7q1dR7m4EZpLBD2XD-_zRTkg
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em chào cả nhà, lâu nay tàu ngầm nhà mình giờ mới ngoi lên xin đc lời khuyên của các anh các chị

Nói sơ qua về gia đình em:

2VC 1 con gái, sống chung cùng mẹ chồng ( bố chồng đã mất 15năm). Nhà chồng có 2 anh em, chồng con trưởng, sau em gái út đã lấy chồng và ở riêng cách nhà chồng tầm 3 km. Em đã lấy chồng 5 năm, sống chung từng ấy thời gian, luôn mong muốn tha thiết đc ở riêng, có tổ ấm cho riêng mình. Chồng thì đã từ lâu ra kiên quyết là ko bao giờ đc ở riêng, vì còn mỗi mình mẹ (nhà chồng 2 tầng to rộng 200m2). Nhưng càng ngày em càng mong muốn đc ra riêng.

Hiện tại 2 VC đã có mảnh đất, đang còn vay mượn một ít, tầm 2 năm nữa sẽ trả đủ. Nhờ các anh chị cho em cao kiến làm sao để đc ở riêng đây ạ.

Em kể thêm chi tiết:

Quan hệ mẹ chồng con dâu ko thân thiết, nhưng cũng chưa bao giờ xích mích tranh cãi. Mẹ chồng thương yêu chiều con trai, lúc nào cũng xem con trai như trẻ con, nên em ko thích điều đó. Em mong muốn đc ra riêng để vợ chồng có không gian riêng tư, để cả 2 cùng trưởng thành hơn, tự lập hơn.

Mong mn cho em lời khuyên, em khó nghĩ quá
    • 541 Bài viết

• 5,559 Được cảm ơn

Mẹ chồng coi con trai là trẻ con, thì con dâu đương nhiên cũng trẻ con

Em với chồng cứ trưởng thành trong mọi thứ khác, cần gì chứng tỏ trưởng thành với MC nhỉ?

Quên, thế nếu ở riêng mà chồng em không trưởng thành, vẫn cứ trẻ con thì em tính sao? (khi không có sự hỗ trợ của MC?)

Em thử lập kế hoạch cái coi?
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,793 Bài viết

• 107,063 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    @bautroixanh: thế em nói với chồng lí do em cần ra ở riêng là gì, và chồng phản hồi như thế nào?

Ngoài ra, một người đàn ông chỉ trưởng thành và tự lập nếu bản thân anh ta muốn làm điều đó, chứ thiếu gì nhà 2 vợ chồng đi thuê nhà khó khăn mà chồng vẫn lười và vô tích sự đâu?

Chị luôn ủng hộ mọi người sống riêng cho sướng. Nhưng nếu em ra ở riêng chỉ nhằm mục đích thay đổi chồng mà không phải vì chính em thích được ở riêng cho thoải mái tự do, khó khăn nào em cũng cân được ==> dễ thất vọng lắm.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

@redred, @dab i ma:

Em mong muốn tha thiết đc ở riêng, ko phải chung đụng với mẹ chồng, muốn có ngôi nhà riêng tự mình thiết kế tự mình sửa sang không phải phụ thuộc vào ai. Chứ không phải lý do to nhất muốn ở riêng là để chồng trưởng thành. Em chỉ cần chồng đồng ý ở riêng, em sẽ lo việc vay mượn để làm nhà, sau đó 2 VC sẽ cùng nhau trả nợ dần. Cái khó của em là chồng không đồng ý ở riêng, vì chồng sợ mẹ chồng buồn, vì sợ bà đau ốm không ai chăm,...

Em nêu ra lý do mong muốn ở riêng để VC có không gian riêng tư, để bạn bè của VC có thể thoải mái, để cuối tuần đc nấu ăn, trang trí nhà cửa của mình mà sao khó thế nhỉ.
    Chồng cũng chỉ có lý do là lo sợ mẹ chồng thế này thế kia nên muốn ở cùng bà.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,793 Bài viết

• 107,063 Được cảm ơn

Chồng không muốn ở riêng vì
    vì chồng sợ mẹ chồng buồn, vì sợ bà đau ốm không ai chăm,...
    mà vợ lại thuyết phục chồng ra ở riêng bằng bài diễn văn như này
    Em nêu ra lý do mong muốn ở riêng để VC có không gian riêng tư, để bạn bè của VC có thể thoải mái, để cuối tuần đc nấu ăn, trang trí nhà cửa của mình
    thì thằng chồng nào chả từ chối. Sướng cô nhưng khổ mẹ tôi thì dở hơi tôi mới chịu.

Em lập kế hoạch ra ở riêng mà chồng luôn nhìn thấy mẹ sướng, vợ sướng, mình sướng thì chồng mới gật chứ!
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

@bad:

Thì e mới xin cao kiến các chị đó ạ, các chị giúp em cách nào để thuyết phục chồng đi ạ. Tối về e sẽ tỉ tê tâm hự giãi bày cho lão
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 36 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Chị @Bautroixanh , theo em Trước tiên chị nên show ra cho chồng thấy những lợi ích mà Mẹ chồng vẫn có được khi ở riêng, ví dụ như tuy ở riêng nhưng không nên ở xa, gần 1 chút để vẫn thường xuyên qua thăm mẹ, tối rảnh thì ghé ăn cơm với bà, cuối tuần nếu được thì qua ngủ lại nhà với mẹ chồng cho quây quần, hoặc cho Cháu qua chơi với Bà ( vì theo chị nói bố chồng đã mất, em nghĩ nếu bà ở 1 mình thì cũng buồn thật chị ạ ). Dù ở riêng nhưng vẫn luôn hiếu thảo, quan tâm, gọi điện hỏi thăm bà, Lễ Tết, sinh nhật Bà thì tặng quà... ( Cái này là chị làm thật lòng và cũng trao đổi với chồng chị như vậy ạ).
    Chị cũng nói rõ với chồng những vấn đề chị đang gặp phải khi sống chung, ở riêng thì sẽ có không gian cho nhau, tránh những mau thuẩn, xung đột..
    Và cái nữa em nghĩ mẹ chồng chị dù sao cũng chỉ còn 1 mình, nếu bà lớn tuổi nữa và thực sự chị và Bà không có gì là mâu thuẫn thì cũng nên ở chung để tiện gần gũi chăm sóc Bà ạ
    Và chuyện ở riêng hay chung không phải là nguyên nhân chính để chồng chị trưởng thành hay không.
    • 541 Bài viết

• 5,559 Được cảm ơn

@bautroi: thế em bảo các chị biến thành đồ dở hơi à? Đồ dở hơi...
    • 2,430 Bài viết

• 16,075 Được cảm ơn

Mình chỉ thấy lạ là bạn bầu trời tha thiết ra ở riêng đến mức ấy sao từ lúc chọn chồng không chọn ông cùng quan điểm luôn đi, lại chọn ông nhất quyết phải ở chung với mẹ là dư lào? Tóm lại đây không phải lần đầu tiên (mà chắc cũng chưa phải lần cuối cùng) chứng kiến các chị em mong muốn một đằng chọn chồng một nẻo, xong cả đời sửa hoài cái sai đó chẳng xong :-s Chả lẽ lại bảo bạn đổi chồng đi, chọn ông cũng có tư tưởng ở riêng giống bạn í ahihi, một phát xong luôn khỏi phải nghĩ ^^

Túm lại í là lại phải nhắc lại là các bạn khi lấy chồng mơ mộng bay bổng ít thôi, giữ cho cái đầu lạnh một tí mà xem hai bên khác biệt đến đâu, liệu có dung hoà nổi không, có chấp nhận được nhau không rồi hẵng quyết cưới. Cứ mơ mơ màng màng kiểu chỉ yêu thôi là đủ còn khó khăn nào rồi ta cũng vượt qua khác biệt nào ta cũng bất chấp là lấy về dễ vỡ mộng lắm đó. Chuyện nhà bạn bầu trời mình khẳng định luôn là với ông chồng bạn thì trừ khi trời sập chứ còn ổng chả rời khỏi mẹ ổng được đâu. Đừng hi vọng hão huyền rồi lại thất vọng dài lâu.
    Vô cùng tàn nhẫn, vô cùng yêu thương
    aaaaaaaaaa_Sara Imas_---_
    • 140 Bài viết

• 822 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chúc mừng nhà mới.
    Cả nhà còn nhớ em không? Sau thời gian dài ở ẩn thì em trồi lên và xin phép ra mắt cả nhà 1 chuyện đại sự trong thời gian qua của gia đình em. Chúc mọi người 1 buổi tối vui vẻ.
    z0pXUfYarGsGjfSHrckF4GKQTiiOW8VXAHaOm5EQsiI1L5Kyn_ObpYW-P-nLHbFtsB1_HNc77hN-mEjWbsRyZHIo78al
    Hí hí, lần đầu tiên lên được mặt tiền, mừng quá mừng quá.
    11 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 149 Bài viết

• 498 Được cảm ơn

Chúc mừng nhà mới. Cám ơn bạn phohome đã mở tầng.

@bautroixanh: Bạn muốn ra ở riêng thì phải chứng minh được mình sướng, mẹ sướng, vợ sướng thì chồng mới ra Ở riêng được.

Ở chung hay riêng thì trưởng thành hay không đều do bản thân người đàn ông quyết định.

Chồng mình cực kì thương bố mẹ. Lúc yêu nhau đã bảo rõ ràng luôn là lấy nhau phải ở chung bố mẹ. Mình gật gù luôn. Sau này do nhiều yếu tố khách quan thì ra ở riêng. Bọn mình xây nhà cách chỗ ông bà 200m. Cuối tuần có điều kiện thì vợ chồng mình mời ông bà sang ăn cơm. Chiều tối nào mình cũng lượn qua ông bà một vòng xem ông bà thế nào. Thỉnh thoảng mẹ nấu cơm con ăn với. Mua cái gì ngon thì mua thêm cho ông bà một phần. Chồng vui, BMC vui, mình vui.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,926 Bài viết

• 33,940 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    bautroixanh, sau khi em nghe lý do của chồng về việc sống chung thì em nghĩ gì? Em thấy nên giải quyết thế nào?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,337 Bài viết

• 118,622 Được cảm ơn

@Bầu Trời Xanh: Mình thấy nhà bạn có mỗi 2VC sống với MC trong căn nhà 200m2 lận. MC-ND ko có mâu thuẫn gì (hay bạn chưa kể hết?) mà bạn lại ko thấy có ko gian riêng tư, ko được mời bạn bè về chơi?

Thế MC bạn cấm cản các bạn mời khách về chơi nhà? Bà ấy ko cho bạn được tu sửa thiết kế lại nhà theo ý các bạn hay ntn?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)