TIN TÀI TRỢ.

EQ Tầng 68 - Hạnh phúc là do chính mình quyết định

• 0 Lượt chia sẻ
  • 333K Lượt đọc
  • 1.7K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 177 Bài viết

• 1,597 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị Toan có biết một trong những vấn đề khiến cuộc sống hiện tại của chị bế tắc là gì không? Là chưa chuẩn bị sẵn sàng đã có con đấy, thế mà chị còn đi khuyên người khác đẻ đi. Thật hãi hùng.
    Đẻ đâu phải cứ kinh tế ổn là đẻ được, thiếu gì nhà giàu nứt nứa đổ vách mà nuôi dạy ra những đứa con ngỗ ngược đâu? Bố mẹ còn lục đục, còn chưa giải quyết được mâu thuẫn toàn mơ mộng hão huyền đẻ con ra là tất cả sẽ được giải quyết mà không biết chỉ làm vấn đề leo thang cấp lũy thừa đâu nhỉ?
    Sinh con ra mà cuộc đời không thay đổi như mình tưởng tượng, càng lâm vào bế tắc á thì chỉ có lôi con ra trút giận thôi, đừng vội phủ nhận mình không như thế, với cái bản tính nhịn cả thế giới như cơm sống thế kia, nghĩ mình hi sinh hết lòng vì con kia thì lại chả coi nó là cái thùng rác xả cảm xúc?
    Xong rồi nhá, tự mua dây buộc mình chán chê, không gỡ mà còn quấn thêm (sinh con) rồi sau này lại lôi con làm cái cớ không dám ly dị cơ.

Tội nghiệp lũ nhỏ, không được chọn ba mẹ, còn bị ba mẹ lôi ra làm cái cớ để đổ lỗi, trốn tránh
    Không nên có tâm hại người nhưng không thể không có tâm phòng bị người.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• H&T
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 13,682 Bài viết

• 67,746 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Toan268 Xem bài viết
    Việc chị muốn sinh con: Thực ra theo em thì em có quan điểm khác các chị. Là giờ chị 30 rồi, nếu không sinh thì sau này tới tuổi lớn hơn nuôi con sẽ rất khổ, và lúc mang bầu mang nhiều rủi ro,
    Nhà EQ này có 2 chị tiêu biểu được cả nhà công nhận là độc lập tự do hạnh phúc : chị Wicket và chị Redredwine (chị Vang). 2 chị này ngoài 30 tuổi mới lập gia đình và trên dưới 35 tuổi mới có con. Chị Vang còn sinh đứa thứ 2 khi gần 40 tuổi.

Nhìn qua nhìn lại nhìn tới nhìn lui từ ngoài đời thật đến trên mạng ảo thì toàn mấy em nghề nghiệp chưa có thì lo có chồng vì đến tuổi vì sợ ế, có chồng xong kinh tế chưa ổn định còn rối 1 nùi lại muốn đẻ vì sợ đẻ không được. Mai kia lại than muốn ly hôn sợ con khổ/ sợ tranh con. Suốt đời sống trong sợ hãi, chả thấy ngày vui. Sao mà khổ vậy.

Nghe chuyện nhà em Nhung thấy hãi, xong càng đọc còm của em ấy càng thấy cạn lời. Nếu em Nhung xác định "ok, đây là giống tốt còn mọi chuyện khác em lo được" thì đẻ. Còn đẻ chỉ là đẻ cho có với thiên hạ, thì ngưng lại đi, tội cho đứa bé.

---------------

Bé Hii ơi, chị không biết làm gà .
    Nhận làm việc khó
    • 68 Bài viết

• 563 Được cảm ơn

Anh Hoàng ơi, em tiếc là em không có chị em ruột, nhưng em có hội chị em bạn dì, chỉ cần anh gửi hình ảnh thông tin "bạn anh" là em sẵn sàng làm nhịp cầu nối những bờ vui liền .

@phannhung: Mình thấy bạn viết một bài rất dài, chứng tỏ là chính bạn cũng cảm thấy bất an trong quyết định sinh con của mình. Cá nhân mình không ủng hộ việc sinh con khi bà mẹ cảm thấy bất an, lo lắng vì bất cứ chuyện gì. Lý do là sau khi sinh, người mẹ thường dễ bị trầm cảm do rối loạn hormone. Những chuyện bình thường nhỏ như con thỏ, sau khi sinh sẽ to như con voi. Còn mấy chuyện bình thường to như con voi thì sẽ chuyển thành quả núi, bự chà bá, đỡ không nổi. Gần đây, cách khu nhà mình mấy con đường, có một người mẹ do bị trầm cảm đã quăng đứa con nhỏ khoảng 6 tháng của mình xuống lầu, và giết chết đứa con lớn tầm 5 tuổi trong nhà.

Nếu bạn chưa biết quyết định sao thì copy những gì các chị viết cho bạn đọc lại rồi suy nghĩ. Muốn gì, cũng nên đợi chồng chuyển về ở hắn cùng bạn hãy quyết định, chứ giờ mỗi người một nơi thì không nên tính gì hết.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em cảm ơn các anh chị, mặc dù bị chửi cũng cú lắm nhưng đúng quá mà, ý kiến sao được.
    Theo như các chị đưa ra lời khuyên thì em ko nên có con bây giờ. Dạ, đúng nốt, chỉ có em cố tình dốt mà ko nghe thì sau này chịu khổ thôi.

1. Theo như chị half thì"Tuyệt đối không sinh con cho đến khi tự em 1 mình phấn đấu mua được cái nhà che mưa nắng, có công việc thu nhập cao và có khoản tích luỹ phòng thân cho y tế- bảo hiểm - giáo dục của cả nhà".
    Cái này thì khả năng em ko làm đc. Em chỉ có thể tích lũy mỗi năm khoảng 50-60tr thôi, và nếu có con thì có thêm khoản tiền bảo hiểm khoảng 30tr.

2. Theo như bạn janykim thì đợi chồng trả nợ xong đã. Trả xong nợ chắc em cũng ko còn sức để đẻ nữa rồi và chưa chắc chồng em vẫn còn kề vai sát cánh như chồng bạn ấy.

3. Em Toan thì chắc em ấy cũng suy nghĩ cho em trên phương diện đàn bà có thì, để sau này lớn tuổi khó có con lại tốn tiền chạy chữa mà sinh con ra có khi lại không đc khỏe mạnh nên mới khuyên thế.

Janykim: tiền cưới xong tụi mình đều để lại cho ông bà 2 bên , có vàng thì mình vẫn giữ thôi bạn ạ.

Nói tóm lại thì ca của em chắc cũng hết thuốc chữa rồi. Em nghĩ em nên lui về cố gắng ổn định tinh thần và tìm cách để tăng thêm thu nhập cho mình hơn là lên đây than thở rồi nghe các anh chị phân tích xong thì em thấy mình đúng là đồ bỏ đi.

Em cảm ơn cả nhà đã đóng góp ý kiến cho em. Em xin chốt câu chuyện của mình tại đây ạ!
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phannhung89 Xem bài viết
    Em cảm ơn các anh chị, mặc dù bị chửi cũng cú lắm nhưng đúng quá mà, ý kiến sao được.
    Theo như các chị đưa ra lời khuyên thì em ko nên có con bây giờ. Dạ, đúng nốt, chỉ có em cố tình dốt mà ko nghe thì sau này chịu khổ thôi.

1. Theo như chị half thì"Tuyệt đối không sinh con cho đến khi tự em 1 mình phấn đấu mua được cái nhà che mưa nắng, có công việc thu nhập cao và có khoản tích luỹ phòng thân cho y tế- bảo hiểm - giáo dục của cả nhà".
    Cái này thì khả năng em ko làm đc. Em chỉ có thể tích lũy mỗi năm khoảng 50-60tr thôi, và nếu có con thì có thêm khoản tiền bảo hiểm khoảng 30tr.

2. Theo như bạn janykim thì đợi chồng trả nợ xong đã. Trả xong nợ chắc em cũng ko còn sức để đẻ nữa rồi và chưa chắc chồng em vẫn còn kề vai sát cánh như chồng bạn ấy.

3. Em Toan thì chắc em ấy cũng suy nghĩ cho em trên phương diện đàn bà có thì, để sau này lớn tuổi khó có con lại tốn tiền chạy chữa mà sinh con ra có khi lại không đc khỏe mạnh nên mới khuyên thế.

Janykim: tiền cưới xong tụi mình đều để lại cho ông bà 2 bên , có vàng thì mình vẫn giữ thôi bạn ạ.

Nói tóm lại thì ca của em chắc cũng hết thuốc chữa rồi. Em nghĩ em nên lui về cố gắng ổn định tinh thần và tìm cách để tăng thêm thu nhập cho mình hơn là lên đây than thở rồi nghe các anh chị phân tích xong thì em thấy mình đúng là đồ bỏ đi.

Em cảm ơn cả nhà đã đóng góp ý kiến cho em. Em xin chốt câu chuyện của mình tại đây ạ!
    Còn các chị nói em sinh con ra rồi ăn vạ ông bà ngoại thì em xin trình bày tý ạ.
    Em trai em xuất khẩu lao động, thu nhập 40-60, trả nợ nần xong và lo cho em Út thì nó cũng dư 1 khoản để mua đất và tích lũy nhưng em ko có ý nghĩ để nó gánh hết mọi trách nhiệm.
    Em vẫn đi làm và nuôi em trai thứ 3 ăn học 4 năm đại học.

Mượn tiền đám cưới nó nói cho em nhưng có thì vợ chồng em vẫn trả đủ. Nếu em khó khăn nó sẵn sàng giúp nhưng em chưa bao giờ có ý nghĩ để nó lo lắng gánh vác vấn đề của mình.

Đối với gia đình em vẫn phân chia trách nhiệm rạch ròi chứ ko có chuyện con em đẻ ra rồi ăn vạ ông bà ngoại mặc kệ nó ra sao thì ra đâu ạ.
    • 3,983 Bài viết

• 34,244 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chúc mừng nhà mới và cám ơn Moss cho một vài rất hay. Hân xin phép sửa câu "Hạnh phúc là do mình" thành "Hạnh phúc 50% là do mình" cho nó chuẩn với bài của Moss.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 27 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi happyrain18 Xem bài viết
    Kể anh Hoàng nghe, em có xem một bộ phim chuyển thể từ truyện có thật, kể về hai nhân vật tình báo của Mỹ trong 1 cuộc chiến tranh. Ý là cả hai đều rất giỏi, và kĩ thuật giao tiếp đỉnh cao của tỉnh táo. Chỉ có điều hai người thuộc hai nước khác nhau, đại khái không cùng phe.
    Trong một lần hợp tác của hai nước, họ đóng vai một cặp. cuối cùng cảm xúc dâng trào, anh chị yêu nhau say đắm. Và sau các diễn biến câu chuyện, chàng phải hỏi nàng trong bất lực “em đã từng yêu anh bao giờ chưa?”
    Không bàn về nội dung phim, nhưng cỡ đó còn phải hỏi nữa là. Người giỏi sẽ đi với người giỏi mà. Hì.
    Đúng là Hollywood.

Nhưng đâu phải ai cũng may mắn gặp người để rung động như vậy. Mà thời buổi này PN VN có giá lắm đó nha. Thấy mấy nàng có giá trên nhà này có người hốt lẹ lẹ hết rồi ko? Còn mấy nàng khác đòi hỏi cao quá, với tới nghẹo cần cổ.

Nhưng ko sao, còn nhiều thời gian để đi lang thang tận hưởng cuộc sống, chả có gì phải xoắn. Độc thân vui tính...la la la.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • H&T
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 13,682 Bài viết

• 67,746 Được cảm ơn

Tôi đang ngồi chờ tới lược nên đọc kỹ lại ca của em Nhung từ đầu. Và tôi kết luận : hết thuốc chữa. Biết là bụi rậm vẫn đâm đầu vào nên không thể thương được.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,810 Bài viết

• 107,302 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    @ Nhung: hiện nay lương của em chỉ có 9-10tr, lại nuôi em trai thứ 3 ăn học 4 năm đại học, kèm theo phụ trả nợ cho chồng 200tr và mẹ chồng gần 1 tỷ bạc. Chồng ở Bắc thu nhập nghèo nàn, vợ ở Nam một mình vò võ thì chị nghĩ bức tranh đời em hiện lên mấy chữ to đùng "NHUNG ƠI, ĐỪNG ĐẺ VỘI" chứ nhở???

Trừ khi các điều kiện về thu nhập, kinh tế có gì thuận lợi mà em chưa kể hết, chứ một người bình thường nhất nghĩ đến đẻ con trong hoàn cảnh của em đã tự động khép háng rồi. Em có chửi chị thô bỉ chị cũng đành chia sẻ thật lòng.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 301 Bài viết

• 627 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    MÌnh góp một cách nhìn khác về trường hợp em Nhung.

Những trường hợp như em Nhung mình cũng thấy khá nhiều xung quanh. Có lẽ do cùng một số điểm xuất phát: xuất thân tỉnh lẻ - nơi mà mọi người vẫn để ý việc đến tuổi thì phải lập gia đình, sinh con, không có tư duy độc lập, sống vì miệng lưỡi thiên hạ, học lực thường thường, không nhanh nhẹn hợp thời, làm việc trong các doanh nghiệp bình thường, mạng lưới hẹp (chỉ giao lưu với bạn cùng quê, cùng cơ quan => cùng mức nhận thức).... Cũng một số ít các bạn nhận thức được, thay đổi, còn phần đông vẫn là lập gia đình, sinh con khi chưa đủ độc lập về kinh tế, tinh thần... họ vẫn tiếp tục cuộc sống của họ thôi, vẫn sinh con, đẻ cái, vẫn cãi vã, soi mói, mệt mỏi... nhưng vẫn sống, và hạnh phúc, an yên... có lẽ rất xa vời.

Với trường hợp của Nhung, nếu thực lòng yêu trẻ con, & muốn sinh con, thì vẫn có thể cố gắng. Đó là trong thời gian 1-3 năm tới, dành thời gian học hỏi, đổi việc lương cao hơn ... làm mọi thứ để tăng thêm thu nhập => tiết kiêm đủ tiền để đẻ. Tối thiểu trước khi bắt đầu có con thì phải có 200 - 300 tr trong tài khoản tiết kiệm (phòng ngừa trong điều kiện mình không làm việc gì thì 2 mẹ con cũng đủ tiêu trong vòng 1 năm). Thêm vào đó là phải xác định có con nhỏ sẽ tăng thêm rất nhiều công việc & chi phí, mà những việc đó sẽ chỉ mình gánh vác => chuẩn bị sức khỏe, tinh thân & lên kế hoạch rõ ràng cho những việc đó.

Nói thì nói vậy, nhưng tốt nhất là nên độc lập tư duy và hiểu được sống thế nào là tốt nhất cho mình. Ở chỗ làm việc của mình hiện giờ, các bạn nữ 89 - 90 chưa lập gia đình là rất nhiều, và không hề vội trong việc lấy chồng. Đi làm, đi du lịch, có tiền thì tiết kiệm mua nhà ... trẻ trung phơi phới. Có mấy bạn 87 - 88 lập gia đình rồi, có nhà, có tiền rồi nhưng vẫn kế hoạch 1 - 2 năm rồi chưa đẻ vì bảo chơi chưa chán, sợ có bầu, đẻ con rồi không đi du lịch được nữa....Mình thực sự ngưỡng mộ, hồi bằng tuổi các bạn ấy, mình không độc lập được suy nghĩ như thế.
    • 65 Bài viết

• 249 Được cảm ơn

Em biết anh Hoàng giỏi và độc lập, lại rất biết tận hưởng cuộc sống.
    Chỉ là bên cạnh sự hạnh phúc của độc thân, em vẫn thấy anh hay hỏi, ai đó có bạn/em gái…giới thiệu không, trong đùa có thật, em nghĩ là đâu đó trong anh vẫn mong mỏi một tình yêu làm anh rung động thực sự.
    Tuy nhiên, sự rạch ròi, tính kĩ thuật, tính qua lại lại không phù hợp lắm cho những mong muốn như thế. Chi bằng giảm bớt nó đi, tăng thêm cảm xúc một tí thì cũng không phải quá khó để tìm, anh sẽ thấy phụ nữ cũng không ở mức “có giá” theo cách anh nghĩ. Còn không hoặc vẫn tận hưởng độc thân vui tính hoặc sẽ gặp một cô có tĩnh kĩ thuật cao tương đương kiểu “em đã yêu anh bao giờ chưa?”. Tất nhiên cô ấy cũng sẽ nghĩ “anh đã yêu em bao giờ chưa?”
    Vui vui, em nói quan điểm một chút như vậy.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,810 Bài viết

• 107,302 Được cảm ơn

@Mưa18: soái Hoàng cứ ngúng nguẩy thế thôi. Chứ duyên nó mà đến á, thì giữa đời tấp nập vẫn đập mặt vào cặp tuyết lê rồi cưới trong nốt nhạc chứ chả đùa. Lúc đó thì mọi lí thuyết vứt sọt rác hết
    • 65 Bài viết

• 249 Được cảm ơn

@ chị Dab: anh Soái rất tự tin tự đắc vào cái gọi là duyên số, rất tự tin vào sự tỉnh táo với cặp tuyết lê. Anh ấy hay sử dụng kĩ thuật và sự qua lại, nói theo lối tương tự, có khi lại “ừ nhỉ” . rồi có lẽ lúc đó mới lần tìm lại tại sao ta lại vẫn chưa tìm được nàng. Khi ấy chắc mới gật gù, ờ duyên số. hị hị
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 27 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dab Ma I Xem bài viết
    @Mưa18: soái Hoàng cứ ngúng nguẩy thế thôi. Chứ duyên nó mà đến á, thì giữa đời tấp nập vẫn đập mặt vào cặp tuyết lê rồi cưới trong nốt nhạc chứ chả đùa. Lúc đó thì mọi lí thuyết vứt sọt rác hết
    Cặp tuyết lê mà nhằm gì. Tháng 4 này về là leo lên đỉnh luôn. Chịu chơi là chơi tới cùng.

9gmshJHBzS1Jji-oEom57Vm8N_-F3AHs1WVKHPs-LKaD4E0DIJScjt-DbQUuKHuoJ0zvY_cPef0Tz5v043eREYKW3FcG
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,900 Bài viết

• 12,485 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dab Ma I Xem bài viết
    Chuẩn cụ luôn, mà loanh quanh thế nào lại còn dẫm cơ!
    @Han: 49.9% do mình phần còn lại là do cái thằng khốn lạn mình lấy về mua vui mà toàn sản xuất ra lỗi buồn ý. Lói theo ngon ngữ chị em là hơn nhao ở tấm chồng ý! Hế hế
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • H&T
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 13,682 Bài viết

• 67,746 Được cảm ơn

Mấy bà và Nini78: ai thì tôi không chắc chứ riêng em Nhung mà có 50tr thì gom trả nợ phụ chồng rồi. Làm gì mà chờ được đến 200tr.

Mà thật ra cũng không cần 200tr mới đẻ.

chỉ cần vợ và chồng đều có công ăn việc làm thu nhập mỗi đứa trên 10tr. Vợ chồng sống cùng nhau, chăm sóc quan tâm nhau, cùng chung chí hướng muốn có con muốn vun vén cho gia đình nhỏ riêng này để nuôi dạy con cho tốt nhất trong điều kiện bình thường. 2 vợ chồng không bị áp lực về các khoản nợ, không bị áp lực về các trách nhiệm do gia đình lớn 2 bên tạo ra. Và cần nhất là 2 vợ chồng có bản lĩnh không sống vì miệng lưỡi thiên hạ, không sĩ diện.

Còn đây tôi đọc đến chỗ tiền không có đi vay đi mượn mà chụp hình cưới, rồi máy bay đi ăn cưới rồi các khoản khác nữa nghe mà xám hồn. Hị hị tôi là tôi thua.
    Nhận làm việc khó
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 406 Bài viết

• 3,958 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi han.n.nguyen Xem bài viết
    "Hạnh phúc 50% là do mình"
    Trích dẫn Nguyên văn bởi motdoita Xem bài viết
    Moss ơi, cho xin lại tý kiến thức về các chất hóa học giải thích tâm trạng cái, hoặc link cũng dc!
    Ồ không Hân ơi, 90% do mình chứ, 50% nằm sẵn trong người từ khi sinh ra + 40% do suy nghĩ, hành động. 50% bẩm sinh nghĩa là: Ai sinh ra cũng có các chất hóa học trong não tạo cảm xúc, điểm chuẩn hạnh phúc bẩm sinh đánh dấu mức độ hạnh phúc do các chất hóa học giải phóng tạo nên. Cơ thể chỉ cho phép giải phóng các hormone hạnh phúc serotonin, dopamine, endorphine, oxytocyn ở mức nhất định nên từ bé mình chỉ cảm thấy vui vẻ hạnh phúc có vậy. Nhưng nếu biết kích hoạt 40% khả năng hạnh phúc nhờ lối sống tích cực, thì cơ thể luôn dễ dàng giải phóng các chất hóa học ở não giúp tâm trạng luôn thư thái, vui vẻ, có thể cực vui là đằng khác.

(Dùng phạm trù chiều cao để diễn giải cho dễ hình dung: Chiều cao con người được quyết định bởi 60-80% là gen, 20-40% là tác động bên ngoài, chủ yếu là dinh dưỡng. Một người được thừa hưởng gen chiều cao khiêm tốn từ bố mẹ, nếu tối đa hóa tác động yếu tố bên ngoài bằng việc ăn uống dinh dưỡng đủ chất, đủ lượng từ nhỏ sẽ đảm bảo thêm được cơ hội tăng chiều cao hơn bố mẹ. Thậm chí, tập xà, tập bơi, yoga… giúp xương sống giãn được tối đa, dáng cải thiện nên còn tăng chiều cao về thị giác bên ngoài.)

Khoa học thậm chí còn có bằng chứng một vài phương pháp rèn luyện về lối sống còn giúp sửa gen hạnh phúc, làm nâng cao điểm chuẩn hạnh phúc. Nhưng thôi, thực tế nhất ta xác định: chấp nhận bố mẹ cho mình khả năng hạnh phúc như thế, và cực kỳ nhiều cơ hội để hạnh phúc hơn bố mẹ, tận dụng cơ hội hay không là lựa chọn của mình.

Trích dẫn Nguyên văn bởi motdoita Xem bài viết
    phần còn lại là do cái thằng khốn lạn mình lấy về mua vui mà toàn sản xuất ra lỗi buồn ý. Lói theo ngon ngữ chị em là hơn nhao ở tấm chồng ý! Hế hế
    Thằng khốn lạn chỉ nằm trong 10% các yếu tố ngoại cảnh thôi ông Tã, mà vì sao thằng ý nằm trong 10% thì lại do cái 40% của mình làm hế hế.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 301 Bài viết

• 627 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @H&T: hì hì, mình xác định là một mình bạn ấy đẻ con & nuôi con vì chưa thấy vai trò của chồng trong việc này đâu cả. Thực ra, bạn Nhung đã băn khoăn ngay cả trước khi cưới. Anw, đáng lẽ dừng lại & suy nghĩ, cân nhắc thật kỹ thì bạn lại tiếp thêm một bước là giục chồng/nhà chồng chuyện cưới xin.

Mình, khi xác định là phải lấy chồng vì thấy bố mẹ, đặc biệt là bố mình, vật vã về việc đứa con gái trên 30 mà chưa lấy chồng, mình cũng lấy vội. & không tìm hiểu sâu/kỹ gì cả vì mình biết tính mình, nếu tìm hiểu kỹ là chắc chưa cưới. Và vì để có thời gian củng cố các vấn đề khác do việc không tìm hiểu kỹ, mình quyết định là riêng về tài chính thì mình không phải suy nghĩ (lo xong nhà & tiền tiết kiệm trước khi cưới). Vậy mà cũng liểng xiểng bao nhiêu năm. Hạnh phúc & an yên vẫn còn xa.
    • H&T
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 13,682 Bài viết

• 67,746 Được cảm ơn

Bà Moss, tính ra tôi gen trội về chỉ số hạnh phúc

Nini78: mình nhớ ca nhà bạn, vì cái lần mình ngồi ở phòng chờ lên máy bay đi PQ năm nào là mình viết trả lời cho bạn.
    Thật ra cái dở của chị em phụ nữ chính là không biết mình thật sự muốn gì và không đánh giá đúng bản thân mình.
    Chứ hiểu đúng thì sẽ thấy hạnh phúc thật đơn giản và dễ dàng.
    Vụ lấy chồng, mình khẳng định bất cứ lúc nào mình muốn lấy chồng cũng dễ ấy. Kiểu là, mình nghĩ mình rất dễ kiếm chồng Nhưng mình hiểu rất rõ mình là "mình rất dễ chán, và chỉ cần không vừa ý là chán, mà chán là chỉ muốn rẹt rẹt bỏ cho nhanh". Nên chọn chồng là phải kỹ chứ không khéo lại mỗi năm 1 chồng như chơi
    Nhận làm việc khó
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,810 Bài viết

• 107,302 Được cảm ơn

Thật ra ngoài đời không thiếu những hoàn cảnh khổ hơn, lương thấp hơn bạn Nhung mà vẫn đẻ con. Mình biết 1 chị, phải nói là chó cắn áo rách nhưng vẫn đẻ thêm 1 đứa con vào lúc khó khăn. Lúc thấy mình phẫn nộ hỏi vì sao đẻ thì bà ý bảo "Uh. Chị biết đẻ lúc này là cả nhà sẽ vất vả nhưng thôi em ạ, đời chị đến giờ thì còn loại khổ gì làm chị sợ nữa. Đằng nào cũng đẻ thì chị đẻ luôn mai này rảnh tay lo làm ăn".

Tất nhiên đẻ con trong cảnh ăn mắm hút giòi vất ơi là vất. Con mới có hơn 1 tháng mẹ đã lăn đi làm hùng hục cấm có kêu than câu nào vì thời gian ngủ còn chả có. Sau 2 năm thì mọi chuyện ổn dần và khi con 3 tuổi thì cuộc sống đã trở lại mức bình thường.
    Người khác nhìn vào hớt váng chỉ thấy "Đấy, nhà nó khổ thế mà vẫn đẻ đấy thay. Đẻ xong sẽ khác chứ không dám đẻ biết đến bao giờ khéo tịt bố luôn" mà không hề quan tâm cái quá trình chị ý sẵn sàng trả giá cho việc đẻ con lúc khó khăn là như nào.

Thiên hạ đẻ con lúc nghèo xong giàu lên không có nghĩa là giàu nhờ việc đẻ con mà là nhờ họ có sự quyết tâm quyết chiến xả thân đến cùng để cải thiện kinh tế. 2 vợ chồng cùng đồng sức đồng lòng vì một mục tiêu chung thì mới vượt khó được chứ đã không được đồng sàng, lại còn dị mộng như nhà bạn Nhung thì có lẽ nên vượt bằng niềm tin.