TIN TÀI TRỢ.

EQ & Hạnh phúc: Người phụ nữ khéo giữ lửa và hành trình xây tổ ấm (tầng 14-16)

• 1 Lượt chia sẻ
  • 786K Lượt đọc
  • 5.9K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 489 Bài viết

• 511 Được cảm ơn

Em hnay đi cả ngày ko bon chen đc trang 1, 2 nhưng may quá vẫn bon chen được đầu trang 3, hehe. Chúc các mẹ nhà EQ luôn giữ vững lý trí để mang lại hạnh phúc cho gia đình và cho chính mình
    uJg6p7

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 925 Bài viết

• 4,303 Được cảm ơn

Hi, mình mở hàng nhà mới với 1 tin vui, hum nay tớ đã gặp mẹ Bí nhé... mẹ ý trẻ măng với đôi mắt đen láy, tòn vo, với mái tóc đen như gỗ mun thả dài xuống bờ vai thon trắng..hu hu hu ..nhà EQ sao mà lắm người xinh hơn tớ thía, tớ đi chết đây, hu hu hu

Chúc mừng em Tprin88 với nhà EQ mới
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 991 Bài viết

• 2,041 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi lotus2004 Xem bài viết
    Hi, mình mở hàng nhà mới với 1 tin vui, hum nay tớ đã gặp mẹ Bí nhé... mẹ ý trẻ măng với đôi mắt đen láy, tòn vo, với mái tóc đen như gỗ mun thả dài xuống bờ vai thon trắng..hu hu hu ..nhà EQ sao mà lắm người xinh hơn tớ thía, tớ đi chết đây, hu hu hu
    Tìm bạn Nở ở đâu để vào cứu Sen bây h?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 174 Bài viết

• 223 Được cảm ơn

Lại thêm một tầng nữa. Theo chân từ khi chị giá mà lập top, lúc đó đã thấy thích lắm rồi, nhưng càng ngày lại càng thích hơn mới chết. Em vẫn chưa dám mạo muội vào tư vấn vì còn mải... học các chị .

Chúc các chị và các chiến binh EQers dũng cảm sẽ san bằng mọi khoảng cách, lấp đầy mọi hố sâu, phá tan mọi băng giá để thắp lên ngọn lửa ấm áp chân tình.
    • 672 Bài viết

• 369 Được cảm ơn

Em vừa lọ mọ vào nhà đã sang nhà mới rồi! Chúc cả nhà luôn vui vẻ, luôn là mẹ là vợ thông thái để giữ lửa gia đình nhé!
    • 925 Bài viết

• 4,303 Được cảm ơn

@BaoMinhNQ: Mang bạn Nở ra thì tớ đi chết lần nữa đây
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 366 Bài viết

• 354 Được cảm ơn

mới 1 ngày em không vào nhà EQ mà nhà cũ đã hoàn thành và xây được nhà mới rùi, chúc nhà EQ luôn bền vững và phát triển. hí.
    • Đang bị khoá tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 650 Bài viết

• 804 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lotus2004 Xem bài viết
    Chị Sen đi Úc hay chị Bí về nước đấy ạ?

Em xin phép buồn 1 phút nhé, điện thoại em hỏng sáng nay, chồng hứa phổ cập Iphone cho nhưng phải 2 tuần nữa mới có. Mua đt khác cũng dở, mà ko mua thì càng dở
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 513 Bài viết

• 2,645 Được cảm ơn

Đầu tiên là tớ chúc mừng tầng mới, tầng thứ 14 của ngôi nhà EQ!
    Sau đó tớ thấy nể và phục em Tprin88 vì em ý tuổi trẻ nhưng thái độ cầu thị quá tốt! Lĩnh vực khác tớ không nói làm gì, nhưng trong lĩnh vực hôn nhân gia đình và các mối quan hệ chằng chịt xung quanh nó, đã là đàn bà con gái, ý thức sớm được cái "lửa" của hôn nhân để mà chăm bẵm mà giữ gìn kiểu gì người đó cũng gặt hái được hạnh phúc, không sớm thì muộn!
    Nhưng, nói thì nói thế thôi. Muốn EQ gì thì EQ! Có thể sự thông minh và lý trí điều khiển được mọi hành động, thậm chí cả chiều hướng tích cực hay tiêu cực trong cảm xúc của một con người; Nhưng ngược lại "con tim có tiếng nói riêng của nó mà nhiều khi lý trí không điều khiển được". Tớ cho rằng đây mới là điều căn bản, là cái nền tảng: cái đấy gọi là TÌNH YÊU! Để từ cái nền tảng, cái căn bản này khả năng EQ của mỗi chúng ta mới có đất mà dựng lên thành nhà, thành cửa được.
    Các mẹ đừng nghĩ , cũng đừng đợi đến khi hạnh phúc của mình lung lay, rệu rã rồi mới EQ, thậm chí nhiều mẹ còn cho rằng cứ EQ hay cái nhà EQ này giống như một thứ "bảo bối" có khả năng "phục hồi nhân phẩm" cho con "hôn nhân" đã tì vết của mình!!! Tớ thì thấy, quan trọng nhất trong hôn nhân, trong tình cảm vợ chồng cái bắt đầu, cái khởi tạo nên nó nhất thiết phải là TÌNH YÊU! Nếu bất kỳ mẹ nào mà trong cảm xúc luôn đủ đầy cảm giác hòa hợp về tâm hồn và thể xác với chồng thì hành trình "giữ lửa" trong hôn nhân của mẹ đó đã thắng lợi tới 90% mà chưa cần tới trình EQ; trường hợp này chỉ cần 10% khả năng EQ để xử lý những vụ vặt đời thường trong cs hàng ngày.
    Trường hợp nữa là có tình yêu nhưng dần dà tình yêu ấy bị giết chết trong hôn nhân bởi cách hành xử bản năng, đã vô tình gây ức chế cho nhau, đến lúc nhận ra sự đổ vỡ mới hốt hoảng tìm EQ níu kéo, vá víu lại. OK, cũng tốt thôi! Nhận thức muộn còn hơn không mà. Nhưng bài học trả giá vô cùng đắt là chính vợ (hoặc chồng) tự tay phải đánh mất TÌNH YÊU nhưng tay trái lại lo đi lượm lại, mà không biết rằng trên đời này có nhiều người mong ước có một TÌNH YÊU ban đầu như vậy đối với vợ (chồng) mình biết bao!?
    Thế nên, tớ thấy cái căn bản để mà EQ được, EQ thành công thì trong hôn nhân của mỗi người nhất thiết phải có tình yêu. Có tình yêu thì cho dù tình yêu đó có bị mai một, hay bị "mất cắp", hay bị "đánh rơi" do vài phút ta bất cẩn, ta cẩu thả, ta vụng về, ta kỹ năng sống chưa nhiều...vv thì vẫn có cơ hội để lấy lại được một khi ta nỗ lực và cầu thị! Chứ mà hôn nhân không tình yêu, dù có khôn ngoan đến mấy, cứ ngỡ một tay che cả bầu trời nhưng đâu có phải thế...Rồi EQ có luyện cao đến bao nhiêu cũng chỉ đủ để làm ra mấy viên "linh đan" ngậm cho qua ngày vì nhiều lý do trong cuộc sống mà nhất thiết cuộc hôn nhân đấy phải tồn tại!?
    Tớ hơi lan man tí, sorry các mẹ nhưng quả thực tớ rất tiếc, thậm chí bực mình vì nhiều mẹ chưa biết cách giữ gìn, nâng niu tình yêu trong hôn nhân, cứ phải để đến lúc "mất bò mới lo làm chuồng". Tất nhiên nói vậy thôi chứ ai cũng làm được thế thì làm gì có hỉ nộ ái ố mà xả ra trong cái nhà EQ này, đúng không các mẹ?!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 991 Bài viết

• 2,041 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đàn ông nó mà rũ thì phũ lắm, nhất là lúc nó ở VN này, và cũng chẳng có j ràng buộc. Tớ dự 1 tuơng lai rất u ám cho hôn nhân của bạn YAN.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 366 Bài viết

• 354 Được cảm ơn

nghe chuyện chị buồn quá, sợ nhất chồng đòi bỏ mà lại bảo vợ không tốt với gd chồng. hic.

chị ơi chị kể rõ chuyện nhà chị nữa đi chị, cái câu chị bảo mẹ chồng chị rất khéo í, mọi chuyện qua tay bà thì thành chuyện khác là tốt đẹp hay thế nào. và chị hối hận vì hiểu lầm bà hay sao. chỗ này khó hiểu quá. em nghĩ các chị khác đọc bào chị cũng không hiểu rõ ý chị chỗ đấy đâu ạ, nên không hiểu hết chuyện của chị để tư vấn hộ đâu ạ.

chị đăng kí kết hôn rùi thì có vấn đề gì mà chị lại không sang ở nhà chồng hả chị. dkkh là chính thức rùi mà, mình có danh phận rùi chứ chị. em nghĩ chị lại về nhà mẹ đẻ ở thì chồng chị càng có cớ bỏ chị ấy, chị không tự tin là mình đã là dâu nhà chồng hả chị?
    Trích dẫn Nguyên văn bởi YAN2012 Xem bài viết
    Điều làm em đau nhất là thời gian ở nước ngoài chồng em có trách em, nhưng chỉ nói theo kiểu rút kinh nghiệm, sau này đừng làm như thế nữa. Em chị đã lắng nghe và tiếp thu lời chồng, về VN em cố gắng thay đổi thái độ. Nhưng từ khi về đây, có vẻ như chuyện bé xé ra to, lạnh lùng với em. Em thật sự không biết chồng trách em những chuyện đó thật lòng, hay chỉ là cái cớ để rũ bỏ em cho nhẹ? Chồng em nhờ vào những mối quan hệ của BMC để đi gặp người này người nọ, rồi quay lại trách em rằng em chẳng giúp gì được cho anh. Em chẳng làm được tích sự gì.Ở bên kia chỉ có 2 VC lúc nào em cũng ở bên cạnh động viên, cùng anh giải quyết khó khăn, vậy mà anh sẵn sàng phủi bỏ tình cảm mấy năm trời nay 1 cách dễ dàng. Em đau quá đi mất.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 9 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TKO_2010 Xem bài viết
    Đầu tiên là tớ chúc mừng tầng mới, tầng thứ 14 của ngôi nhà EQ!
    Sau đó tớ thấy nể và phục em Tprin88 vì em ý tuổi trẻ nhưng thái độ cầu thị quá tốt! Lĩnh vực khác tớ không nói làm gì, nhưng trong lĩnh vực hôn nhân gia đình và các mối quan hệ chằng chịt xung quanh nó, đã là đàn bà con gái, ý thức sớm được cái "lửa" của hôn nhân để mà chăm bẵm mà giữ gìn kiểu gì người đó cũng gặt hái được hạnh phúc, không sớm thì muộn!
    Nhưng, nói thì nói thế thôi. Muốn EQ gì thì EQ! Có thể sự thông minh và lý trí điều khiển được mọi hành động, thậm chí cả chiều hướng tích cực hay tiêu cực trong cảm xúc của một con người; Nhưng ngược lại "con tim có tiếng nói riêng của nó mà nhiều khi lý trí không điều khiển được". Tớ cho rằng đây mới là điều căn bản, là cái nền tảng: cái đấy gọi là TÌNH YÊU! Để từ cái nền tảng, cái căn bản này khả năng EQ của mỗi chúng ta mới có đất mà dựng lên thành nhà, thành cửa được.
    Các mẹ đừng nghĩ , cũng đừng đợi đến khi hạnh phúc của mình lung lay, rệu rã rồi mới EQ, thậm chí nhiều mẹ còn cho rằng cứ EQ hay cái nhà EQ này giống như một thứ "bảo bối" có khả năng "phục hồi nhân phẩm" cho con "hôn nhân" đã tì vết của mình!!! Tớ thì thấy, quan trọng nhất trong hôn nhân, trong tình cảm vợ chồng cái bắt đầu, cái khởi tạo nên nó nhất thiết phải là TÌNH YÊU! Nếu bất kỳ mẹ nào mà trong cảm xúc luôn đủ đầy cảm giác hòa hợp về tâm hồn và thể xác với chồng thì hành trình "giữ lửa" trong hôn nhân của mẹ đó đã thắng lợi tới 90% mà chưa cần tới trình EQ; trường hợp này chỉ cần 10% khả năng EQ để xử lý những vụ vặt đời thường trong cs hàng ngày.
    Trường hợp nữa là có tình yêu nhưng dần dà tình yêu ấy bị giết chết trong hôn nhân bởi cách hành xử bản năng, đã vô tình gây ức chế cho nhau, đến lúc nhận ra sự đổ vỡ mới hốt hoảng tìm EQ níu kéo, vá víu lại. OK, cũng tốt thôi! Nhận thức muộn còn hơn không mà. Nhưng bài học trả giá vô cùng đắt là chính vợ (hoặc chồng) tự tay phải đánh mất TÌNH YÊU nhưng tay trái lại lo đi lượm lại, mà không biết rằng trên đời này có nhiều người mong ước có một TÌNH YÊU ban đầu như vậy đối với vợ (chồng) mình biết bao!?
    Thế nên, tớ thấy cái căn bản để mà EQ được, EQ thành công thì trong hôn nhân của mỗi người nhất thiết phải có tình yêu. Có tình yêu thì cho dù tình yêu đó có bị mai một, hay bị "mất cắp", hay bị "đánh rơi" do vài phút ta bất cẩn, ta cẩu thả, ta vụng về, ta kỹ năng sống chưa nhiều...vv thì vẫn có cơ hội để lấy lại được một khi ta nỗ lực và cầu thị! Chứ mà hôn nhân không tình yêu, dù có khôn ngoan đến mấy, cứ ngỡ một tay che cả bầu trời nhưng đâu có phải thế...Rồi EQ có luyện cao đến bao nhiêu cũng chỉ đủ để làm ra mấy viên "linh đan" ngậm cho qua ngày vì nhiều lý do trong cuộc sống mà nhất thiết cuộc hôn nhân đấy phải tồn tại!?
    Tớ hơi lan man tí, sorry các mẹ nhưng quả thực tớ rất tiếc, thậm chí bực mình vì nhiều mẹ chưa biết cách giữ gìn, nâng niu tình yêu trong hôn nhân, cứ phải để đến lúc "mất bò mới lo làm chuồng". Tất nhiên nói vậy thôi chứ ai cũng làm được thế thì làm gì có hỉ nộ ái ố mà xả ra trong cái nhà EQ này, đúng không các mẹ?!
    Tặng hoa cho chị vì bài viết rất ý nghĩa, . Và chúc mừng tầng 14 của nhà EQ. Em biết topic này khi các chị đã xây đến tầng 11, học theo lời khuyên của các chị, em vẫn cặm cụi leo bộ để học hỏi kinh nghiệm bắt đầu từ tầng đầu tiên do chị Chủ tịch Giá mà đặt nền móng. Cảm ơn rất rất nhiều chị trong nhà EQ đã chia sẻ kinh nghiệm, cảm ơn những chia sẻ ngắn gọn súc tích của anh cutun nữa ạ...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 416 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi wicket Xem bài viết
    Mình nghĩ giatun vẫn phải chọn cách tin chồng lần nữa thôi. Ko biết vừa rồi bạn có làm một trận tới nơi tới chốn ko. Giờ bạn phải cho chồng biết, 1 lần nữa là vợ con lên đường luôn thì chồng bạn may ra mới sợ.

Thật ra việc chồng bạn có thể say nắng cũng dễ vì nhiều khi trao đổi nhiều với ng nhà bệnh nhân, trong quá trình đó có thể nảy sinh sự đồng cảm thương xót. Có cô nào hay ho thì việc thấy thích thích yêu yêu cũng có thể xảy ra. Khó tránh ra phết.

Làm cách nào để quản thì cũng khó vì chồng bạn bản chất chắc ko phải lăng nhăng nhưng nhiều khi hoàn cảnh xô đẩy lại xa vợ nên cũng ko dễ gì chống lại cám dỗ. Theo mình lâu lâu bạn làm một chuyến đưa các con bất ngờ lên thăm chồng, vừa mới mẻ vừa xây dựng quan hệ với đồng nghiệp của chồng, vừa bất ngờ kiểm tra..

Nhưng nói thật là ca của bạn mình nghĩ khó nói có cách nào triệt để lắm.

P/S: Mà đừng làm cho chồng thấy an toàn tuyệt đối với bạn nhé.. Mình nghĩ nếu chồng còn phải lo vợ ở nhà thì đầu óc cũng bận rộn hơn..
    Cám ơn mẹ wic. Chắc mình sẽ phải sống chung với lũ mất thôi, hoặc tìm cách chai sạn. Mẹ con mình cũng mới chỉ lên bv 1 lần từ 3 năm nay rồi, chắc phải nghe lời bạn hôm nào cho con lên vậy. Nhưng quả thật, mình rất sợ lên thấy 1 gia đình nhỏ nữa ở trên ấy, chắc không đến nỗi thế đâu các mẹ nhỉ.
    Ài, khó quá. Hôm qua chồng không về, mình cũng phải hơn 1h mới ngủ được, lại nghĩ linh tinh.
    • 143 Bài viết

• 333 Được cảm ơn

Mấy ngày này trong lòng buồn buồn, mình đi lang thang, cảm thấy ko còn tự tin vào nhà EQ. Thế mà EQ đã lên tầng 14 rồi. Chúc mừng meobeo đã hoàn thành nhiệm vụ và mừng tân gia chủ nhà Tprin88. Chúc cả nhà luôn ngập tràn niềm vui và hạnh phúc
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 35 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Hnay buồn buồn quá! Chồng sau nhiều ngày giận, đã ký đơn, nộp chưa thì mình k rõ. Giờ mình muốn gọi điện hoặc hẹn chồng ra để nói chuyện cho tỏ tường, thì chồng toàn từ chối. 5 năm lấy nhau vậy là xong, con gái từ nay sẽ là không cha. Mình muốn mạnh mẽ lên để cho con, nhưng tối hôm qua lại không kìm đc nước mắt, con gái lấy áo lau nước mắt cho mẹ, lòng mẹ càng đau hơn. 2 vc đến với nhau bằng tình yêu, nhưng giờ lại k nhìn mặt nhau nữa. 5 năm lấy nhau là những ngày mình đầy nước mắt. cô đơn, lạc lõng, chồng quá vì gia đình nhà chồng, chồng k hiểu đc nỗi lo của mình, sự loay hoay mưu sinh, kiếm tiền về cho gia đình của mình...... giờ phải làm sao để con có cha???????
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 102 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sauong Xem bài viết
    Hnay buồn buồn quá! Chồng sau nhiều ngày giận, đã ký đơn, nộp chưa thì mình k rõ. Giờ mình muốn gọi điện hoặc hẹn chồng ra để nói chuyện cho tỏ tường, thì chồng toàn từ chối. 5 năm lấy nhau vậy là xong, con gái từ nay sẽ là không cha. Mình muốn mạnh mẽ lên để cho con, nhưng tối hôm qua lại không kìm đc nước mắt, con gái lấy áo lau nước mắt cho mẹ, lòng mẹ càng đau hơn. 2 vc đến với nhau bằng tình yêu, nhưng giờ lại k nhìn mặt nhau nữa. 5 năm lấy nhau là những ngày mình đầy nước mắt. cô đơn, lạc lõng, chồng quá vì gia đình nhà chồng, chồng k hiểu đc nỗi lo của mình, sự loay hoay mưu sinh, kiếm tiền về cho gia đình của mình...... giờ phải làm sao để con có cha???????
    Mình đã khóc khi đọc tâm sự của bạn. Đau lòng quá bạn à. Hình như các ông chồng nhìn đâu đâu cũng thấy toàn khuyết điểm của vợ, phủi sạch những công sức mà chị em ta đã vun đắp cho gia đình. Xin chia sẻ với bạn. Thương bé con quá.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khoá tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 650 Bài viết

• 804 Được cảm ơn

Tớ cảm thấy cuộc hôn nhân của bạn YAN có gì đó rất ko ổn. Không biết trước kia 2 bạn đến với nhau như thế nào?

Việc chồng bạn ko cho ai biết về việc 2 bạn lấy nhau, rồi chỉ đăng ký mà ko có đám cưới, coi thường gia đình nhà vợ ... làm tớ ko thể ko tin rằng chồng bạn vốn đã ko thực sự mặn mà lắm với việc kết hôn này.

Chính vì cái móng ko vững chắc như vậy nên ngôi nhà hôn nhân của bạn rất dễ bị lung lay khi có tác động của ngoại cảnh: BMC, thay đổi môi trường sống, họ hàng, công việc mới ...

Theo tớ, dù bạn yêu chồng nhưng cũng nên suy nghĩ kỹ xem có nên gắn bó cuộc đời với người đàn ông này ko.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên webtretho
    • 10 năm
    • 1,424 Bài viết

• 3,699 Được cảm ơn

Chị TKO lại nói đến Tình yêu, nói đến cái điều mà em thích nhất đây nên em phải comment tí.
    Nàng ơi tình cảm của mình đối với chàng thì mình biết rồi nhưng làm sao hiểu được cái tình yêu của chàng dành cho mình nó nặng đến mức nào nhỉ, nàng TKO cho vài điều thể hiện điển hình để hiểu được là mình đang được yêu hoặc cả gia đình đang sống trong tình yêu đê.
    Em hồn nhiên rồi em sẽ bình minh
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,733 Bài viết

• 2,897 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BaoMinhNQ Xem bài viết
    Tìm bạn Nở ở đâu để vào cứu Sen bây h?
    Em có mặt! Bác tìm em để cứu chị Sen hử? Nhưng bán cả vườn chuối bên sông đi em cũng ứ đủ tiền mua vé máy bay sang đó giải cứu con tim đâu bác ơi
    3idyp7

V8Msp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,733 Bài viết

• 2,897 Được cảm ơn

Nói thì bảo quá đáng nhưng chồng bạn YAN, theo tớ nghĩ, chẳng yêu thương bạn ấy như bạn ấy nghĩ. Khi ở nước ngoài thì cần người ở cùng vì những nhu cầu thực tế mà thôi.
    Tốt nhất là bạn nên bình tâm, suy nghĩ lại thật kĩ, tự tạo cho mình những cơ hội mới và sống thật tốt. Lúc ấy, khi nhìn thấy trời cao, biển rộng mênh mông thì có khi bạn sẽ là người chủ động kết thúc cũng nên.
    3idyp7

V8Msp7
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)