TIN TÀI TRỢ.

EQ & Hạnh phúc: Người phụ nữ khéo giữ lửa và hành trình xây tổ ấm (tầng 13)

• 26 Lượt chia sẻ
  • 221K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 639 Bài viết

• 3,324 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thương yêu gửi tới những người phụ nữ!

flower_iconLà phụ nữ, nghĩa là chúng là sẽ bắt đầu là con, chúng ta phải hiếu đễ, kính trọng mẹ cha mình và cha mẹ chồng. Nhưng đồng thời, lại cũng phải chịu sự khác biệt giữa hai thế hệ mà đôi lúc dường như khó dung hòa nổi.

flower_iconLà phụ nữ, nghĩa là chúng ta sẽ là vợ. Làm vợ của những ông chồng thông minh, đẹp trai, tài giỏi, năng động, phong độ cũng khó khăn như làm vợ của những ông chồng xấu tính, vũ phu, cờ bạc, ngoại tình, game gủng...

flower_iconLà phụ nữ, nghĩa là chúng ta có thể sẽ là mẹ. Là mẹ sẽ mang nặng đẻ đau vượt cạn một mình, sẽ đau đến thắt lòng mỗi khi con ốm, sẽ rơi nước mắt nếu con hư...

flower_iconLà phụ nữ, nghĩa là chúng ta lao động như một công dân tốt, chúng ta làm việc nhà sạch sẽ gọn gàng, chúng ta chăm cây cối, chúng ta nuôi chó mèo, chúng ta cáng đáng nhiều việc.

Bởi thế, nên số phận ban cho phụ nữ một trái tim bao dung, một bờ vai dẻo dai, một đôi môi hay cười và một đôi mắt biết khóc để chúng ta luôn kính yêu cha mẹ, để chúng ta thấu hiểu và trọn vẹn với chồng, để chúng ta yêu và dạy bảo con nên người, và để chúng ta được coi trọng trong xã hội.

Và bất ngờ thay, số phận cũng dành thêm cho chúng ta một góc nhỏ sẻ chia, nơi nhiều bàn tay luôn chìa ra mạnh mẽ mà âu yếm, nơi mà chúng ta vẫn gọi là "Nhà EQ" ấy, để bất kỳ khi nào chúng ta cần như khi chúng ta tuyệt vọng, chúng ta đau đớn hoặc khi chúng ta có một niềm vui khó tả, chúng ta đều có thể nói cùng mọi người. Không chỉ là những lời an ủi, mà nơi đây, phụ nữ còn tìm thấy cái nhìn mới, hướng đi mới, hi vọng mới cho cuộc đời của chính mình.

Hãy đón nhận nhà EQ như một món quà của số phận, và món quà ấy đã được gửi tới 13 lần, ở 13 tầng nhà EQ khác nhau. Mở quà ra, và bạn sẽ luôn là người phụ nữ đẹp!

(Câu phụ nữ xấu thì không có quà hơi bị xưa rồi chị em nhỉ?)

Chúc ngôi nhà của chúng ta luôn có thêm những chị em mới chia sẻ hiểu biết cho mọi người nhiều hơn nữa, tích cực hơn nữa chứ không chỉ "tàu ngầm". Hãy cho đi trước khi nhận về và bạn sẽ hạnh phúc về điều đó!

Link tầng 12: https://www.webtretho.com/forum/f188/...-12-a-1207498/

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,333 Bài viết

• 118,593 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Mở hàng mở hàng. Thơ đây thơ đây.. Chúc mừng nhà mới và cảm ơn em Mèo Béo..

.....
    Tôi đã đi mấy chặng đường xa
    Vượt mấy núi mấy rừng qua mấy biển
    Niềm mơ ước gửi vào trang viết
    Nỗi đau buồn dồn xuống đáy tâm tư
    Em yêu anh hơn cả thời xưa
    (Cái thời tưởng chết vì tình ái)
    Em chẳng chết vì anh, em chẳng đổi
    Em cộng anh vào với cuộc đời em
    Em biết quên những chuyện đáng quên
    Em biết nhớ những điều em phải nhớ
    Hoa cúc tím trong bài hát cũ
    Dẫu vẫn là cung bậc của ngày xưa
    Quá khứ đáng yêu, quá khứ đáng tôn thờ
    Nhưng đâu phải là điều em luyến tiếc.

(Có một thời như thế - Xuân Quỳnh)
    • Đang bị khoá tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 650 Bài viết

• 804 Được cảm ơn

Chúc nhà mình ngày càng thêm xinh tươi, hạnh phúc, yêu bản thân cũng nhiều như yêu chồng con, EQ ngày càng cao như số tầng của nhà mình
    • 670 Bài viết

• 4,031 Được cảm ơn

Chúc mừng nhà mới. Cảm ơn em mèo Ứ béo đã mở tầng và cảm ơn mẹ Dolce Vita đã hoàn thành sứ mệnh một cách xuất sắc.

Đây, các mẹ yêu thích thơ thì Bí góp nhé:

Đêm hoa sấu
    by Đinh Vũ Hoàng Nguyên

Em xòe ô
    từ cơn mưa tháng ba
    vào đêm hoa sấu
    Chùm chùm chong chóng hoa bay…

Anh chẳng biết vì đâu lại gọi là hoa sấu
    Em trêu anh nên cố viết nhầm tên.

Hoa dính tóc em
    như hạt nắng hư
    mải chơi về muộn
    ngủ hiền trong đêm.
    Hoa đậu trán em
    Nụ hôn trao từ tuổi thơ anh đấy!
    Khép vành ô
    đôi má bung mây.

Có làn hương nào lạ thế không em?
    Thoảng bên ta
    Mà thơm sâu… miền mất ngủ
    Anh đã quên đếm tuổi mình theo mùa quả rụng,
    gốc sấu cũ thôi già, hoa chong chóng thôi xoay.

Em ơi, ngồi lại đây!
    Bến xe điện xưa – anh vẫn quen gọi là Ga Hoa sấu
    Hai mươi năm trôi…
    Tiếng chuông rụng thành rêu trong kẽ ngói.
    Những bóng người bước vội
    Đâu kịp nhìn hoa bay.
    Rồi ai sẽ ôn câu chuyện hôm nay?
    Thành phố cấm rồi, gánh hàng rong đã vắng
    Lối quen xao xác trắng
    Vụn tiếng rao còn thắc thỏm giữa tâm hoa.

Những khoảng rỗng trong đời khi bất chợt nhận ra
    Nghe vô thanh nhói lòng len lỏi
    Vừa nhủ: lãng quên đâu hẳn là tội lỗi!
    Bỗng gặp mảnh hồn hoa cũ rây mưa.

Trong tranh anh sắc phố tươi hơn
    Trên mái mái xưa mầu thêm thẫm lại
    Những bông sấu li ti đơm nhầm bao chấm lặng (…)
    Câu chuyện kể em nghe… ngắt đoạn… bỗng thêm dài!

Nơi vòm hoa he hé ánh mai
    Mi em đan vòm hoa
    trong vắt
    Anh chợt gặp
    Chú bé thưở nào thập thò sau gốc sấu
    Ai nhỉ?,.. trốn tìm trong đáy mắt em.
    ‎How wrong it is for a woman to expect the man to build the world she wants, rather than to create it herself.
    --Anais Nin--
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 416 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

Cám ơn em Mèo ứ béo. Quả thật là từ lâu lắm rồi mình vào wtt thì chỉ đọc nhà EQ mình thôi. Cám ơn các mẹ nhiều lắm.

Chúc nhà mình EQ ngày càng cao, càng cao nhé.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 192 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

Cho em mừng nhà mới với ạ
    Chúc nhà EQ ngày càng cao và các mẹ ngày ngày ra vào nhà EQ ngày càng hạnh phúc hơn nhé
    • 106 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Mình xin gia nhập vào đây để đọc & thỉnh thoảng comment , thỉnh thoảng ca thán để được chia sẻ được ko?

Số 13, có nhiều cái hay, cũng là số xui, cũng con số trong bộ film Thirteen mình hay xem, nên đợi đến đây xin đăng kí hihi
    Đừng bảo xuân tàn hoa rụng hết
    Đêm qua sân trước một nhành mai
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 980 Bài viết

• 2,266 Được cảm ơn

Mừng nhà mới, em Tprin thân tặng các chị hoa khai trương tầng mới ạ

Sau 1 lần bị trầm cảm và được sự giúp đỡ của các chị ở đây, gia đình nhỏ của em bây h đang rất bình yên và hạnh phúc, đồng thời em cũng nghiện luôn nhà mình

Vì nói thật là em thấy ở đây các chị đều giúp đỡ trên tinh thần xây dựng, dốc suy nghĩ để đưa được những nhận định và lời khuyên tốt nhất cho "bệnh nhân" chứ ko phải thi thoảng lại có những ng kèm vài câu ném đá, thiếu tính xây dựng

Chúc các chị luôn dồi dào sức khỏe, niềm vui và thành công trong cuộc sống ^^
    *Vừa thơ ngây vừa lớn khôn*
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,240 Bài viết

• 567 Được cảm ơn

em xin nhập HỘI với ah! nhiều lúc bận rộn nhưng vẫn cố tranh thủ lúc con ngủ để đêm khuya lọ mọ vào nhà EQ "hóng hớt".
    chúc các mẹ nhà EQ luôn xinh đẹp, tươi trẻ, yêu đời và hạnh phúc.
    có nhà EQ rồi, từ h ko phải nhờ đến chị "Thanh Tâm", chị "Tâm Thư" hay các mục "Gỡ rối tơ lòng" hay cả tiến sĩ "Huỳnh Văn Sơn" nữa rồi ^_^
    MTI1MjY0MTA5NA
    • 1,744 Bài viết

• 6,833 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cho em mở hàng với
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 143 Bài viết

• 333 Được cảm ơn

Chúc mừng nhà EQ xây tầng mới.
    Sáng nay, vào trang gia đình, mình tình cờ đọc 1 bài viết khá hay, gửi tặng các mẹ nhà EQ coi như là 1 món quà tân gia. Chúc các mẹ ngày càng hạnh phúc
    .
    Người đàn bà đẹp, rồi nhan sắc cũng sẽ tàn phai. Và món quà còn lại, là cuộc sống tròn đầy cùng những đứa con.
    Mỗi giai đoạn cuộc đời người ta thường có một khái niệm về nhan sắc khác nhau. Và vì thế, ngay cả hoa hậu mỗi thế hệ cũng có những nét đẹp khác biệt. Nhưng đàn ông thì luôn luôn có một hình bóng phụ nữ của riêng mình.

Đôi khi người ta thường hay nhìn phụ nữ đẹp như nhìn một tấm ảnh lịch năm mới. Những cô gái trên ảnh lịch lúc nào mắt cũng mở, tròn miệng cười răng đều như hạt na đứng cạnh những cảnh đẹp mượt mà. Tôi cũng nghĩ đó là những phụ nữ đẹp. Nhưng đó là nét đẹp mặc định của một thời đã qua, khi rất nhiều người tự ước lệ vẻ đẹp của phụ nữ là phải mắt lấp lánh miệng cười duyên và đẹp dịu dàng.

Bây giờ, chỉ cần bạn đi thang máy ba chục tầng ở building mỗi ngày, thì cũng đã ngắm đủ miên man chân dài bước nhanh mắt nhìn thẳng, là fashionista với màu áo tiệp màu môi và biết rành mạch từ các thủ thuật trên macbook air cho đến những trào lưu mới nhất của giới trẻ. Phụ nữ đẹp dạng này sẽ bỏ lại sau lưng các em tóc dài đẹp dịu dàng, nhìn đàn ông nhún nhường mắt chớp chớp. Họ đẹp vì họ năng động, dám quyết mọi chuyện liên quan đến số phận mình. Và họ đẹp vì họ là những cô gái thực sự biết mình muốn gì và tìm cách để thoả mãn những mong muốn ấy.

Tôi có một chị bạn, mới bước qua tuổi 30 một chút nhưng điều hành cùng lúc hai công ty, mỗi ngày nghe khoảng 200 cuộc điện thoại và di chuyển không dưới 50km trên xe hơi. Nhưng chưa bao giờ tôi thấy chị than mệt. Chị thường hẹn tôi ăn sáng và chuyện phiếm trước khi bước vào công việc. Mỗi sáng thấy chị tô một màu son và đổi một món đồ trang sức cho hợp với kiểu tóc và quần áo. Dù bận rộn như vậy nhưng chị kể mình vẫn đi bộ 30 phút vào buổi tối và ăn thêm một hộp sữa chua có Collagen. Với tôi, chị đặc biệt và không giống như những người phụ nữ khác, chị không nói về hàng hiệu và kiểu sơn móng tay sành điệu, chị nói về những chiến lược phát triển công ty và chia sẻ những kinh nghiệm kinh doanh. Tôi thực sự học được nhiều điều từ chị. Chị đẹp không phải vì chị biết dùng hàng hiệu một cách sành điệu, mà vẻ đẹp của chị toát ra từ tâm hồn, sự thông minh và dáng vẻ khoẻ khoắn như người con gái mãi xinh tươi.

Công việc hiện tại cho tôi có cơ hội gặp phỏng vấn nhiều người phụ nữ đẹp. Trong số ấy tôi đặc biệt ấn tượng với chị, vốn là một hoa hậu, người mẫu và diễn viên nổi tiếng. Nhưng vào lúc này, mỗi năm chị chỉ nhận đóng một phim nhựa. Thời gian còn lại chị dành thời gian cho kinh doanh và chăm sóc cô con gái nhỏ lên 3. Nhiều người nói, chị lùi về phía sau để cho chồng chị nổi tiếng. Nhưng tôi biết, chị đã đi qua giai đoạn mê đắm ánh đèn màu, muốn giữ lại cho mình một cuộc sống thực sự yên ổn và làm một bà mẹ đúng nghĩa. Người đàn bà đẹp, rồi nhan sắc cũng sẽ tàn phai. Và món quà còn lại, khi đi qua thời rực rỡ, là cuộc sống tròn đầy cùng những đứa con dưới mái nhà yên ấm.
    Người ta thường làm một việc không thông minh lắm, đó là đưa các nhan sắc ra so sánh với nhau. Và rồi lại hay so sánh hình như bây giờ các cô gái không đẹp bằng những người đẹp xưa kia. Nhưng, có một thực tế là, mỗi người được ông trời ban cho một khuôn mặt, và mỗi khuôn mặt ấy là độc lập với những khuôn mặt khác. Có rất nhiều phụ nữ hiện đại chân không quá dài, ngực không quá đầy đặn, nhưng lại là những người đàn bà quyến rũ, hút mọi ánh nhìn. Bởi vì vẻ đẹp của phụ nữ bây giờ, rốt cùng, là nằm ở thần thái và sự duyên dáng, là nét đẹp toát lên từ bên trong tâm hồn. Những chuẩn mực về nhan sắc, có lẽ chỉ nên đưa lên bàn cân trong các cuộc thi hoa hậu mà thôi.

Bây giờ, nếu bạn chưa có một khuôn mặt hoàn hảo, bạn có thể nhờ phẫu thuật thẩm mỹ. Bạn chưa có được một vóc dáng thanh tú, việc tập luyện và sự can thiệp của công nghệ cũng sẽ giúp bạn. Nhưng đó không phải là những chuẩn mực. Đó là sự chạy đua “vũ trang” giữa những người phụ nữ với nhau. Thực sự, phụ nữ có được đánh giá là mãi xinh hay không lại thường được quyết định bởi đôi mắt của đàn ông. Người ta có thể ngất ngây trước một nhan sắc rực rỡ ngay phút đầu gặp mặt, nhưng người ta chỉ yêu một người đàn bà thực sự là chính mình, biết làm một người duyên dáng, biết chăm chút vẻ đẹp của diện mạo và tâm hồn từ bên trong. Bởi vậy mới nói, đàn bà đẹp thì luôn có quà…
    • 143 Bài viết

• 333 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dolce.vita Xem bài viết
    Cho em mở hàng với
    Tặng hoa chủ nhà tầng 12, cảm ơn chủ nhà nhiều lắm, có lẽ mình có duyên với chủ nhà (vì nhờ có chủ nhà mà mình nghiện nhà EQ). Chúc chủ nhà luôn hạnh phúc
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 159 Bài viết

• 499 Được cảm ơn

Chào mừng nhà mới của EQ! Em xin lót gạch để học hỏi các chị nhà mình ạ! Em Chúc các chị em nhà mình, ai cũng xinh đẹp, trẻ trung và ngày càng tự tin để các anh chồng phải "xách dép" chạy theo dài dài...hi! em tặng hoa cả nhà nè

Ðính kèm 263971@};
    Hình đính kèm
    Ôm Ta Rê, Tut Ta Rê, Tu Rê Soa Ha
    Mong zai yêu của mẹ bình an trọn vẹn - cả nhà ngóng chờ và yêu con!

kGsFp7
    • 2,094 Bài viết

• 17,215 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng là 1 "thợ lặn chuyên nghiệp" ở nhà EQ, nhiểu khi vừa lặn vừa trèo mệt bở hơi tai vì chỉ cần bận bịu ko vào 1 ngày là số bậc thang tăng vùn vụt. Cảm ơn các mẹ đã dành tg ít ỏi trong quỹ tg công việc, nội trợ, chăm sóc con cái, bản thân, gd,... để chia sẻ, tư vấn cho nhiều mẹ khác. Qua những chia sẻ ấy, chắc hẳn ko ít gd đc truyền thêm lửa, vợ chồng, con cái thêm đầm ấm. Và mình cũng học hỏi qua đó đc rất nhiều. Chúc cho nhà mình ngày càng đông vui và các mẹ luôn giữ vững phong độ, nhiệt huyết để xây cho ngôi nhà này cao cao mãi.
    • Thành viên webtretho
    • 10 năm
    • 1,424 Bài viết

• 3,699 Được cảm ơn

Cho mình vào nhà với, vui quá, vui quá, tặng hoa cả nhà nè
    Em hồn nhiên rồi em sẽ bình minh
    • 3,624 Bài viết

• 23,401 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hí hí, leo 12 tầng mà lần này mới xí được mặt tiền hẻm lớn của nhà mới, điểm danh xí chỗ đã nào. Chúc chị em nhà EQ vui khỏe trẻ đẹp, sức khỏe và hạnh phúc tràn đầy!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 71 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Chúc mừng Nhà EQ 13!
    Mình tàu ngầm ở đây đã lâu mà thấy trình EQ của mình còn yếu kém quá nên chưa dám comment gì cả mà chỉ âm thầm cảm ơn mọi người. Với quyết tâm rất cao mình xin phép nổi lên để có cơ hội nâng EQ của mình lên 1 chút. Có biết bao cảm xúc khi lặn lội tự học hỏi, tích luỹ vốn sống trong nhà EQ :mình thấy cảm phục và yêu mến các cây đa, cây đề Metrau, Vicket …. hoặc các bạn trẻ tài cao như Simple, Yamanote, Mèo ứ béo, Mèo xinh, Dolce, TDH …. Và mình cũng rất vui khi các chị em ở tình cảnh khó khăn được các thành viên nhà EQ nhiệt tình giúp đỡ và có kết quả tốt … Cảm ơn chủ Top Yamanote đã đặt nền móng vững chắc cùng sự đóng góp xây dựng không mệt mỏi của các thành viên ưu tú mà nhà EQ mỗi ngày một cao và ngày càng toả sáng. Yêu các mẹ nhiều lắm! Hihi
    • 143 Bài viết

• 333 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Comay2009 Xem bài viết
    Chúc mừng Nhà EQ 13!
    Mình tàu ngầm ở đây đã lâu mà thấy trình EQ của mình còn yếu kém quá nên chưa dám comment gì cả mà chỉ âm thầm cảm ơn mọi người. Với quyết tâm rất cao mình xin phép nổi lên để có cơ hội nâng EQ của mình lên 1 chút. Có biết bao cảm xúc khi lặn lội tự học hỏi, tích luỹ vốn sống trong nhà EQ :mình thấy cảm phục và yêu mến các cây đa, cây đề Metrau, Vicket …. hoặc các bạn trẻ tài cao như Simple, Yamanote, Mèo ứ béo, Mèo xinh, Dolce, TDH …. Và mình cũng rất vui khi các chị em ở tình cảnh khó khăn được các thành viên nhà EQ nhiệt tình giúp đỡ và có kết quả tốt … Cảm ơn chủ Top Yamanote đã đặt nền móng vững chắc cùng sự đóng góp xây dựng không mệt mỏi của các thành viên ưu tú mà nhà EQ mỗi ngày một cao và ngày càng toả sáng. Yêu các mẹ nhiều lắm! Hihi
    Theo mình thì cứ nghĩ sao nói vậy đi bạn, để các lão làng biết mình yếu kém cái gì mà còn chỉnh cho mình. Học là phải đi đôi với hành bạn ơi. Mình chỉ mới tập tành từ tầng 12, trình độ EQ cực kém, nhưng vẫn cmt nhiệt tình, để các mẹ thấy sai còn chỉnh sửa, tút tát.
    • 106 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Haizzz, chuyện chồng buồn quá, muốn xin ý kiến các bạn nhưng chẳng còn tâm trạng để kể. Cứ buông xuôi tới đâu hay tới đó.

Khéo thì cũng khéo rồi, nhỏ nhẹ cũng nhỏ nhẹ rồi, mà chuyện cứ ko đâu, chồng tuyên bố li hôn, cắt liên lạc với vợ luôn. Nản quá
    Đừng bảo xuân tàn hoa rụng hết
    Đêm qua sân trước một nhành mai
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 706 Bài viết

• 861 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi santruocmotnhanhmai Xem bài viết
    Haizzz, chuyện chồng buồn quá, muốn xin ý kiến các bạn nhưng chẳng còn tâm trạng để kể. Cứ buông xuôi tới đâu hay tới đó.

Khéo thì cũng khéo rồi, nhỏ nhẹ cũng nhỏ nhẹ rồi, mà chuyện cứ ko đâu, chồng tuyên bố li hôn, cắt liên lạc với vợ luôn. Nản quá
    đôi khi đợi cũng là 1 cách đó chị. Trong 36 kế của cổ nhân, có 1 kế gọi là đợi. Một trong những cách sống mà người cổ đại đi theo, có Vô vi của Lão Tử. Cố lên chị!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)